PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton Plus 2.4 GLS 4 ประตู ใช้ NGV หรือ LPG ดีกว่ากันครับ

heineken_x
08-01-2011, 19:22
ช่วยหน่อยครับ Triton Plus 4 ประตู 2.4 GLS เบนซิน ติด NGV หรือ LPG ดีกว่ากันครับ?

คือผมกำลังตัดสินใจครับ ตอนนี้จะซื้อ Triton Plus แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ครับว่าจะเอามาติด LPG หรือ NGV ดี

โดยหลักๆแล้วผมใช้รถดังนี้ครับ
1. เดือนละ 4,000 - 5,000 กม. (กทม. และ ปริมณฑล) เป็นหลัก
2. กะว่าจะใช้รถคันนี้สัก 4-5 ปีครับ ไม่อยากซ่อมมาก ไม่อยากให้เครื่องพังไวครับ กังวลมากว่าติด NGV เค้าบอกว่าเครื่องจะไปไวกว่า LPG
3. ถ้าติด พลังงานทดแทนนี่ ผมคงรักษาอย่างดีครับ อย่างน้อยจะวิ่งน้ำมันเช้า-เย็นทุกวัน เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตรงตามระยะ ขับไม่เร็วมากเมื่อใช้แก็ส (อยากขับเร็วคงตัดน้ำมันเข้ามาครับ)

ผมอยากสอบถามดังนี้ครับ
1. อัตราความสิ้นเปลืองของ NGV และ LPG สำหรับรถรุ่นนี้ เป็น กม./บาท
2. ความคงทนของเครื่องครับ ระหว่างติด NGV และ LPG ถ้ารักษาอย่างดีพอๆกัน แบบไหนจะอยู่ได้นานกว่ากัน
3. ค่าบำรุงรักษารถ ระหว่างการใช้ NGV และ LPG อย่างไหนสูงกว่าครับ และสูงกว่าครั้งละประมาณเท่าไหร่ครับ
4. อัตราการเร่งครับ เพราะเค้าว่ากันว่ารุ่นนี้ เดิมๆมาก็อืดอยู่แล้ว (โดยส่วนตัวขับเครื่อง 3.0 ดีเซลมาตลอดครับ) ระหว่าง NGV และ LPG อย่างไหนจะมีอัตราการเร่งที่ดีกว่าครับ (และมันอืดกว่า ดีเซลมากไหมครับ)
5.ถ้าอืดมากๆ มีวิธีแก้ไหมครับ ให้วิ่งได้พอสนุกแต่ไม่เปลืองตังมาก
6. ช่วยฟันธงให้ทีครับ ว่าผมควรเอารถไปติด NGV หรือ LPG ดีกว่ากันครับ

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ยังไงฝากตัวน้องใหม่ด้วยนะครับ

heineken_x
08-01-2011, 19:24
รบกวนถามอีกเรื่องครับ ความจริงผมอยากได้เกียร์ Auto มากๆ แต่ดันไม่มีในเครื่องเบนซิน ของ ตัวยกสูง (เร็วๆนี้จะมีออกมาไหมครับ) ถ้ามีจะได้รอครับ อยากได้ Auto

ถ้าไม่มีก็คงต้องจองเลยครับ รีบใช้

MAHKHAN
08-01-2011, 20:03
มีกระทู้โหวตเรื่องนี้อยู่เหมือนกันครับ ลองเข้าไปดูครับ เผื่อจะช่วยตัดสินใจได้ครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=24914

ton20
08-01-2011, 20:06
ตัวเบนซิลไม่มีออโต้ครับ มีเเต่ดีเซล ตัวplus 4 door vg ออโต้ 178ม้า 350นิวตันเมตร 1500-3500rpm. ครับ
ตัวเบนซิลนี้วิ่งพอๆกับดีเซลตัว140ม้า เเนะติดlpg หัวฉีดครับ เพราะว่าหาเติมง่าย ครับ
ติดเเก็ส พังทั้งคู่ครับ้พราะเครื่องไม่ได้ออกเเบบมารองรับเเก๊ส ครับ
วิธีเสริม เเรง อุดegr ครับ
ผมเเนะ star น้ำมัน วิ่งสักพัก เปลี่ยนเป็นgas ครับ
ผมฟันธงว่าlpg หัวฉีดครับ