PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ลองเช็ค Gas ดูว่ามันรั่วหรือเปล่า

Triton surat cng
19-01-2011, 22:40
ขอแนะนำให้เพื่อนสมาชิกชาว cng+lpg เวลาจอดรถตอนกลางคืน ก่อนนอนลองอ่านแรงดันของ gas ที่ Pressuse gauge ดูว่ามีอยู่เท่าไหร่ แล้วตอนเช้ามาอ่านดูใหม่ว่าเท่าเดิมหรือเปล่า

pao116
22-01-2011, 09:24
จริงด้วย.....ลองเช็คดูแล้วตื่นมาเข็มตกลงจากเดิม(เอาลิควิดจุดไว้)ประมาณ 1 เซนติเมตร แต่ผมคำนวณระยะทางเป็นบาทต่อกิโล ทุกถังหลังจากเติมเสร็จ ก็เป็นปกติมาตั้งแต่ออกรถ มันคงเป็นการขยายตัวหดตัว ของก๊าซ ยังไงลองคำนวณว่าวิ่งได้ระยะทางเท่าเดิมในราคาเท่าเดิมรึป่าว

Triton surat cng
22-01-2011, 13:50
ของคุณ pao116 หายไปประมาณ 1 cm. จากที่ mark เลยหรือครับรู้สึกจะมากกว่าของผมอีก ถ้าอย่างไงอ่านค่ามาเลยก็ดีนะครับเอาหน่วยอะไรก็ได้ kpa กับ psi : ถ้าเราคิดว่ามันหดตัวผมก็ว่าใช่ แต่ผมคิดต่อไปว่าถ้าตอนกลางวันมันต้องขยายตัวกลับมาเท่าเดิมใช่ปะ เพราะเป็นระบบปิด และgas จะแปรผันต่ออุณหภมู

pao116
22-01-2011, 14:09
ของคุณ pao116 หายไปประมาณ 1 cm. จากที่ mark เลยหรือครับรู้สึกจะมากกว่าของผมอีก ถ้าอย่างไงอ่านค่ามาเลยก็ดีนะครับเอาหน่วยอะไรก็ได้ kpa กับ psi : ถ้าเราคิดว่ามันหดตัวผมก็ว่าใช่ แต่ผมคิดต่อไปว่าถ้าตอนกลางวันมันต้องขยายตัวกลับมาเท่าเดิมใช่ปะ เพราะเป็นระบบปิด และgas จะแปรผันต่ออุณหภมู
เรื่องขยายตัวกลับมาเท่าเดิมในช่วงกลางวัน ต้องขอวันและเวลาเหมาะๆ ไม่ได้ออกไปไหนแล้วจอดทิ้งไว้ตอนกลางคืน เช้ามาสักเที่ยงๆค่อยดู เดี๋ยวจะลองทดสอบดูครับ.....หรือ ถ้ามีโอกาสจอดนานสัก 2 วันจะชัดเลยครับ รอให้เครื่องเย็นๆค่อย จุดมาร์คเอาไว้ ตื่นมาอีกวันก็ดูอีกว่าหายไปอีกหรือเปล่า คอยสังเกตได้บ่อย ๆ ต้องหาโอกาสลองแล้วครับ อิอิ