PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เวสเกต ผิดปรติ?????

Gotto
26-01-2011, 15:29
วันนี้เปิดฝากระโปรงเจ้ามังกรดำตรวจเช็คสภาพทั่วไป
ปรากฏว่าเจอคราบน้ำมันเกาะอยู่ที่เวสเกตเต็มไปหมด บริเวณอื่นไม่มีนะครับ
ไม่ทราบว่าเกิดผิดปรกติอะไรหรือเปล่าครับ

รบกวน ท่านกูรูทั้งหลายให้คำแนะนำด้วยครับ

weerasin.08
26-01-2011, 16:26
เหมือนกันเลยครับ

treesing
26-01-2011, 19:43
อาการนี้เคยเป็นครับใช้ได้อยู่คับแต่ถ้าลงกล่องแต่งอัดบูสหนักขึ้นเขา ได้มีโอเวอร์บูสครับ(อาการของรถผมนะครับ) ช่างที่ร้านเค้าบอกว่่าเวสเกจรั่วผ้าด้านในมันขาดเค้าถอดออกมาแล้วหมุนแกนให้ดูเค้าบอกว่าปกติแกนเวสเกจจะหมุนไม่ได้แต่อันนี้มันหมุนได้
ลองเข้าร้านแล้วสอบถามเค้าดูนะครับไม่รู้จะเป็นเหมือนกันป่าวตอนนี้ผมเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วหายดีวิ่งดีปกติแล้วคับ

nattasak
27-01-2011, 09:50
ถ้าเวสเกตุรั่ว จะเกิดการโอเวอร์บูส กล่องecu จะเซฟเครื่องยนต์ โดยมีไฟเอ็นจิ้นโชว์ และเร่งไม่ขึ้น
ทดสอบการรั่วง่ายๆโดยนำลมลมแรงดันไม่เกินสัก 30 ปอนด์ อัดเข้าไปที่ตัวเวสเกตุ จากนั้นขาเวสเกตุต้องมีการขยับ (เพื่อเปิดประตูระบายไอเสียออก ไม่ให้ไอเสียไปปั่นใบเทอร์โบจนบูสเกิน)

ถ้าอัดลมแล้วยังนิ่งและมีลมออกมาบริเวณก้านเหล็กหลังกระป๋องเวสเกตุ ก็แปลว่าผ้าไดอะเฟม รั่วไปแล้วครับ

Gotto
29-01-2011, 10:25
อาการนี้เคยเป็นครับใช้ได้อยู่คับแต่ถ้าลงกล่องแต่งอัดบูสหนักขึ้นเขา ได้มีโอเวอร์บูสครับ(อาการของรถผมนะครับ) ช่างที่ร้านเค้าบอกว่่าเวสเกจรั่วผ้าด้านในมันขาดเค้าถอดออกมาแล้วหมุนแกนให้ดูเค้าบอกว่าปกติแกนเวสเกจจะหมุนไม่ได้แต่อันนี้มันหมุนได้
ลองเข้าร้านแล้วสอบถามเค้าดูนะครับไม่รู้จะเป็นเหมือนกันป่าวตอนนี้ผมเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วหายดีวิ่งดีปกติแล้วคับ

ขอบคูณนะครับสำหรับคำแนะนำ

ถ้าเวสเกตุรั่ว จะเกิดการโอเวอร์บูส กล่องecu จะเซฟเครื่องยนต์ โดยมีไฟเอ็นจิ้นโชว์ และเร่งไม่ขึ้น
ทดสอบการรั่วง่ายๆโดยนำลมลมแรงดันไม่เกินสัก 30 ปอนด์ อัดเข้าไปที่ตัวเวสเกตุ จากนั้นขาเวสเกตุต้องมีการขยับ (เพื่อเปิดประตูระบายไอเสียออก ไม่ให้ไอเสียไปปั่นใบเทอร์โบจนบูสเกิน)

ถ้าอัดลมแล้วยังนิ่งและมีลมออกมาบริเวณก้านเหล็กหลังกระป๋องเวสเกตุ ก็แปลว่าผ้าไดอะเฟม รั่วไปแล้วครับ

ขอบคูณนะครับสำหรับคำแนะนำ แล้วจะมีปัญหาอะไรมั๊ยครับถ้ารอเข้าเช็คศูนย์ทีเดียวเลยตอนเช็ค160,000โลในอีกไม่กี่วันนี้แล้วล่ะครับ
พอดีรถต้องใช้ทุกวันครับช่วงนี้

น้าณัฐศักดิ์ ครับ ที่ศูนย์ รับล้างทำความสะอาดท่อรว่มไอดีด้วยหรือเปล่าครับ
อยู่ไม่ใกลจากบ้านเท่าไหร่ว่าจะไปใช้บริการซะหน่อย (ผมอยู่แถวสายใหม)

nattasak
02-02-2011, 09:17
บอกตามตรงว่ารถที่ศูนย์เยอะมากๆเลยครับ ถ้าแค่ถอดท่อไอดีล้าง อู่นอกจะเสร็จไวกว่าทางผมครับ แฮะแฮะ