PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอคำแนะนำ กับ งบ 3,000 บาท Gps ตัวไหนดี

pao116
02-02-2011, 10:39
ถ้าผมไปหาซื้อคลองถมเซ็นเตอร์แนะนำทีครับ ขอเป็นจอ 5 นิ้ว ตัวไหน โปรแกรมไหน ยังไงดีครับ ไม่ค่อยชำนาญเรื่องนี้เลย ขอบคุณล่วงหน้าครับบ:emoticon-awaaaa

pao116
02-02-2011, 13:08
ขออนุญาต ดันสักกะนิสนะครับ:smiley-transport001

BLUE_SKY
02-02-2011, 13:30
เพิ่มงบอีกสักนิดหา่ ซื้อ ตัวที่แถมมากับรถ ไตรตั้นเนี่ยครับ ของ Alpine น่าจะมีคนใจดีในคลัป ปล่อยอยู่บ้างอะครับ บางคนเขาได้มาแล้ว ไม่ได้ใช้ลองประกาศหาดูครับ มาตรฐานกว่าเยอะครับ มีประกัน อัพโปรแกรมได้ครับ ใช้ดีครับผมใช้อยู่ครับ

bigben
02-02-2011, 13:32
ผมก็อยากได้อยู่รอเก็บงบประมาณก่อน

ชอบหลงทางเรื่อยเลยเราเห้อ.......

tum18
02-02-2011, 13:50
แนะนำ การ์มิน ครับ
แต่ราคาอาจจะเกินงบไปบ้าง
การ์มิน ใช้แผนที่ Ersi ถือว่าแม่นยำที่สุดในประเทศไทยแล้วครับ
และมีใหัอัพเดทแผนที่ใหม่ๆ ตลอดครับ

mckyparty
02-02-2011, 14:09
ถ้าผมไปหาซื้อคลองถมเซ็นเตอร์แนะนำทีครับ ขอเป็นจอ 5 นิ้ว ตัวไหน โปรแกรมไหน ยังไงดีครับ ไม่ค่อยชำนาญเรื่องนี้เลย ขอบคุณล่วงหน้าครับบ:emoticon-awaaaa
7" ที่บ้านหม้อครับ เครื่องจีน ซื้อมา 3500 บาท จาก 3900 บาท ลงกรอบเดิมจอเราพอดี แต่ต้องแปลงจุดยึดหน่อย มี av in เรียบร้อย

จ้างช่างบ้านหม้อทำสายสวิทซ์เปิดปิด ออกมา ทำที่เปิดภายนอก
มันก้อ gps build in ดีๆนี่เองครับ

เท่าที่ผมลองดู ใช้งานดี ไม่มีปัญหาครับ อาจจะช้ากว่ามือถือแรงๆ+ตัวรับ gps ภายนอกที่เคยใช้อยู่

ให้ igo primo ตัวใหม่มาด้วย
ใช้ชิป MTK ไว้ว่างๆ ถ่ายรูปมาให้ดูครับ

pao116
02-02-2011, 14:37
ขอบคุณ สมช.ที่แนะนำครับ ส่วนผมงบน้อยครับคงจะเต็มที่ประมาณนี้ 3000 + - นิดหน่อย @ น้าแม็ก7"เลยหรอครับ ใหญ่มองชัดดี ยี่ห้ออะไรล่ะครับเผื่อจะได้ไว้ดูเปรียบเทียบจริงๆแล้วผมก็คิดเหมือนกานครับว่าจับวางในช่องเอนกประสงค์ของตั้นเรา แต่คิดอีกทีในนั้นพระเพียบเลยเอาไว้เก็บของเหมือนเดิมดีก่า ฮ่าๆๆๆ เอาแบบติดกระจกแทน แต่จอดห้างคงต้องเก็บทั้งยวงมิงั้นมันล่อเป้าไปเดี๋ยวพวกโจรทุบสะ อิอิ แล้วฟิล์มหน้า 60 นี่ต้องติดตัวกระจายสัญาณหรือป่าวครับ เดี๋ยวจะไปเดินภายในอาทิตย์นี้แหละ

bbch
02-02-2011, 16:54
ผมใช้ของ Dedao ฟิล์ม 60 ก็ยังได้อยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร

mckyparty
02-02-2011, 22:19
ขอบคุณ สมช.ที่แนะนำครับ ส่วนผมงบน้อยครับคงจะเต็มที่ประมาณนี้ 3000 + - นิดหน่อย @ น้าแม็ก7"เลยหรอครับ ใหญ่มองชัดดี ยี่ห้ออะไรล่ะครับเผื่อจะได้ไว้ดูเปรียบเทียบจริงๆแล้วผมก็คิดเหมือนกานครับว่าจับวางในช่องเอนกประสงค์ของตั้นเรา แต่คิดอีกทีในนั้นพระเพียบเลยเอาไว้เก็บของเหมือนเดิมดีก่า ฮ่าๆๆๆ เอาแบบติดกระจกแทน แต่จอดห้างคงต้องเก็บทั้งยวงมิงั้นมันล่อเป้าไปเดี๋ยวพวกโจรทุบสะ อิอิ แล้วฟิล์มหน้า 60 นี่ต้องติดตัวกระจายสัญาณหรือป่าวครับ เดี๋ยวจะไปเดินภายในอาทิตย์นี้แหละ

ถ้ารถเป็นตัวสูง มี hood ครอบกันแสงไว้ใส่จอ 7" อยู่แล้ว
ถ้ารุ่นเตี้ยหรือถ้าไม่มีคงต้องหาซื้อมาใส่แทนครับ ราคาประมาณ 7-8ร้อยที่ศูนย์ครับไม่แน่ใจนะครับ
เรื่องฟิล์ม รถผม 80% รอบคันครับ ยังใช้ได้ปกติ หรือชินแล้วไม่รู้

ผมว่าตอนนี้คงต้องเล่น buildin จะเหมาะกะรถเรากว่าครับ เค้าทำตำแหน่งมาไว้เผื่อแล้ว ไม่ต้องมีสายไฟชาร์จเกะกะ ไม่ติดกระจกห้อยแขวนรุงรัง แต่ปัญหาคือ GPS ขนาด 2 din จริงๆเค้าขายกันระดับ 15000 ขึ้นครับ
นี่ผมไม่มีปัญญาเล่นขนาดนั้นเลยต้องดัดแปลงหน่อย แต่ได้ผล ใกล้เคียงกันครับ
แถมตัว GPS เปน windows ce ที่มีหวังเล็กๆว่าจะใช้งาน ODBII ได้

ถ้าไปซื้อในราคา 3500-3900 ที่ผมไปจะอยู่ที่บ้านหม้อ จอดรถดิโอลสยามนะครับ

ข้อดี
-ใช้งาน GPS 7" ไม่เกะกะ ภาพใหญ่เต็มจอ
-ใช้งาน bluetooth โทรศัพท์ไร้สายได้ทันที แต่ต้องแปลงไมค์จากเครื่อง GPS หน่อย
-เป็นจอ monitor ได้เหมือนเดิม

ข้อเสีย
-ยังไม่ลงตัวระบบไฟ
-เดินสาย ตัดต่อกันมันเลย
-อาจต้องเจาะรถ เจาะพลาสติกบางส่วน

ลองดูรูปจากตัวนอกครับ ทำแล้วก้อประมาณนี้ครับ งบประมาณสุทธิ 4000 บวกลบ

pao116
04-02-2011, 08:54
ถ้ารถเป็นตัวสูง มี hood ครอบกันแสงไว้ใส่จอ 7" อยู่แล้ว
ถ้ารุ่นเตี้ยหรือถ้าไม่มีคงต้องหาซื้อมาใส่แทนครับ ราคาประมาณ 7-8ร้อยที่ศูนย์ครับไม่แน่ใจนะครับ
เรื่องฟิล์ม รถผม 80% รอบคันครับ ยังใช้ได้ปกติ หรือชินแล้วไม่รู้

ผมว่าตอนนี้คงต้องเล่น buildin จะเหมาะกะรถเรากว่าครับ เค้าทำตำแหน่งมาไว้เผื่อแล้ว ไม่ต้องมีสายไฟชาร์จเกะกะ ไม่ติดกระจกห้อยแขวนรุงรัง แต่ปัญหาคือ GPS ขนาด 2 din จริงๆเค้าขายกันระดับ 15000 ขึ้นครับ
นี่ผมไม่มีปัญญาเล่นขนาดนั้นเลยต้องดัดแปลงหน่อย แต่ได้ผล ใกล้เคียงกันครับ
แถมตัว GPS เปน windows ce ที่มีหวังเล็กๆว่าจะใช้งาน ODBII ได้

ถ้าไปซื้อในราคา 3500-3900 ที่ผมไปจะอยู่ที่บ้านหม้อ จอดรถดิโอลสยามนะครับ

ข้อดี
-ใช้งาน GPS 7" ไม่เกะกะ ภาพใหญ่เต็มจอ
-ใช้งาน bluetooth โทรศัพท์ไร้สายได้ทันที แต่ต้องแปลงไมค์จากเครื่อง GPS หน่อย
-เป็นจอ monitor ได้เหมือนเดิม

ข้อเสีย
-ยังไม่ลงตัวระบบไฟ
-เดินสาย ตัดต่อกันมันเลย
-อาจต้องเจาะรถ เจาะพลาสติกบางส่วน

ลองดูรูปจากตัวนอกครับ ทำแล้วก้อประมาณนี้ครับ งบประมาณสุทธิ 4000 บวกลบ
ขอบคุณข้อมูลมากเลยครับ ประกอบการตัดสินใจ 7" ชักชอบแล้วสิทีนี้ :21-7::21-7:

ja_i
04-02-2011, 15:40
ลองดูครับ.....http://xn--gps-gklbp0kwdm9lfb6g.blogspot.com/

chaiyos-triton6299
04-02-2011, 17:02

จอ7นิ้วราคา-3100บาท มีav มีบูทูส โปรแกรม IGO PREMO ร้านอู่ยตรงข้า้มวัดทิพย์วลีในซอยหลังบ้านหม้อที่มีหนังxขายนั่นแหละถูกที่สุดผมไปซื้มา3เคื่รองแล้วมีปัญหาเขาแก้ให้อับโปรแกรมถ้าไม่ไปเองก็ส่งทางไปรษณีก็ได้

pao116
04-02-2011, 17:13
จอ7นิ้วราคา-3100บาท มีav มีบูทูส โปรแกรม IGO PREMO ร้านอู่ยตรงข้า้มวัดทิพย์วลีในซอยหลังบ้านหม้อที่มีหนังxขายนั่นแหละถูกที่สุดผมไปซื้มา3เคื่รองแล้วมีปัญหาเขาแก้ให้อับโปรแกรมถ้าไม่ไปเองก็ส่งทางไปรษณีก็ได้
พอจะมีเว็ปไหมครับ เผื่อดูก่อนเดินทางไปซื้อแล้วกลางคืนเปิดป่าวครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

04-02-2011, 17:22
พอจะมีเว็ปไหมครับ เผื่อดูก่อนเดินทางไปซื้อแล้วกลางคืนเปิดป่าวครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ร้าน3Dอีเลคทรอนิคส์ โทร 089-2307894 081-458-7890 www.GPS3DSHOP.COM ลองโหรคุยกับร้านดูต่อมากๆๆน่าจะได้ผมก็ต่อเขาเหมือนกัน

mckyparty
04-02-2011, 17:31

3100 ถูกมากมาย ผมซื้อได้ที่ 3500 ซอยข้าง บกน ครับ

04-02-2011, 17:38

ราคา3100บาทได้ครบ จอทรงไอโฟน ขาจุ๊บกระจก อแด็บเตอร์ใช้ใช้ในรถ อแดปเตอร์ใช้ในบ้าน หูฟังชอ่งต่อ avหากซื้อจูนเนอร์แถวบ้านหม้อของซูเล็ก 1100บาทดูtvได้ กล้องมองหลังที่ร้า้นเขาก็มีขายผมไม่ได้ถามราคา เพราะของผมใส่เซนเซอร์ถอยหลังมาแล้วซื้อแถวคลองถม500บาท ต่อเอาเองไฟจ่า่ยกล่องต่อจากไฟถอยหลัง

mckyparty
04-02-2011, 17:43
ตกลงมัน 7 นิ้วหรือ 5 นิ้วคร้าบน้า 3100 บาท

04-02-2011, 18:02
ตกลงมัน 7 นิ้วหรือ 5 นิ้วคร้าบน้า 3100 บาท

7 นิ้วครับผม ถ้า5นิ้วไม่เกิน3000บาทครับ

Alongkorn
04-02-2011, 19:08
แนะนำให้โทรไปปรึกษาน้าต้น [TTC-00702] Tel : 083-0826139
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=18506

หรือคุณบุญเจต Tel : 085-0459534
http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=22468

pao116
04-02-2011, 21:27
ขอบคุณคำแนะนำจากป๋าและน้าๆก่อนเลยครับ อิอิ ป๋าครับผมโทรไปปรึกษาน้าต้นที่อยู่ตลาดไทแล้วเมื่อ 3 วันก่อน อิอิ

ผมได้โทรไปร้าน 3 D อิเล็กฯ พนง.ขายแจ้งว่า
- 5" มี บลูทูด AVin 2xxx
-7" มีบลูทูด AVin 3xxx
เค้ากะลังปิดร้านได้รายละเอียดมาเท่านี้ 555 ยังไม่ได้คุยเรื่องสะเปคเลย แต่ราคาถูกดีครับ(ยังไม่ได้ต่อเลยด้วย)

mckyparty
05-02-2011, 19:10
ขอบคุณคำแนะนำจากป๋าและน้าๆก่อนเลยครับ อิอิ ป๋าครับผมโทรไปปรึกษาน้าต้นที่อยู่ตลาดไทแล้วเมื่อ 3 วันก่อน อิอิ

ผมได้โทรไปร้าน 3 D อิเล็กฯ พนง.ขายแจ้งว่า
- 5" มี บลูทูด AVin 2700
-7" มีบลูทูด AVin 3100
เค้ากะลังปิดร้านได้รายละเอียดมาเท่านี้ 555 ยังไม่ได้คุยเรื่องสะเปคเลย แต่ราคาถูกดีครับ(ยังไม่ได้ต่อเลยด้วย)

ซื้อ 7 นิ้วมาแกะเลยครับน้า ลองมาเล่นดูว่าของจีนจะทนแค่ไหน
สเปคคงเหมือนๆกัน cpu 400-500 แรม 128 sdcard 4gb

พวกนี้เวลามีสัญญาณ av in มา มันจะตัดหน้าจอให้เราดูได้ทันที ตอนแรกก้องงว่าหา selector ไม่เจอ

แต่ตอนนี้ ที่ผมว่ามีปัญหาระบบไฟ คือ เหมือนไฟชาร์จเข้ามันไม่ทัน แบตใช้ไฟครับ ไม่รู้เป็นเครื่องผมคนเดียวหรือเป็นปกติ เวลาใช้งานเสียบไฟชาร์จตลอด ถ้าไม่เสียบได้ประมาณ 1 ชม ถ้าเสียบก้อได้ยาวๆไป 4-5 ชม แต่ ไฟมันจะลดลงเรื่อยๆ จนดับไปเลย
แกะมาดู แบตน่าจะประมาณมือถือ
คาดว่าจะโมแบตเพิ่ม หรือไม่ก้อต่อไฟตรงเลยครับ

และอีกอย่างคือ splash screen เปนการ์ตูน ยังไม่กล้าเปลี่ยนเอง ลองศึกษาดูว่าการเปลี่ยนแค่ภาพเปิดเครื่อง ยาก ไม่ธรรมดา
ทำไม่ดี กลายเป็นที่ทับกระดาษเอาง่ายๆ

06-02-2011, 08:01

ไปซื้อได้เลยเมื่อวานผมก็เข้าไปที่ร้า้น3dเอาgpsของนอ้งไปให้ลงโปรแกรมใหม่ซื้อกอ่นสิ้นปีเล่นจนเครื่องแฮงค์ทางร้า้นเขาทำให้ฟรีผผมไม่ได้มีสว่ลได้กับร้านเลย เห็นว่าถูกและใช้ได้ดีผลซื้อ ตั่งแต่จอ 4.3 /5/7นิ้วตอนนี้ใช้7นิ้วสายตาไม่คอ่ยดีสานตายาวแม่นยำเกือบ100%เวลถึงจุดหมายผิดพลาดไม่น่าเกิน10นาทีจะว่า5นาทีเดํ่ยว6/7นาทีจะหาว่าโกหก ถ้าไปแล้วลองดูกล้องถอยหลังดว้ยก้ดีหรือจูนเนอร์TVก็มี กลับออกมาจากร้านจะโดนตื้อหนังมาใหม่ๆๆคัรบxลว้นจะซื้อติดมือกลับมาดูแก้เซ้งก็เชิญตามอัธยาศัยครับ

06-02-2011, 08:16

ของผมซื้อจอ7นิ้วทรงI PNONEตั้งแต่ออกมารุ่นแรกๆเลยยังไม่มีAV บลูทูส ตอนนั้น3700ใช้มาถึงวันนี้ไม่มีปัณหานำทางไปช่องเม็กด่า่นตรวจคนเข้าเมืองลาวก็ยังแม่นเหมือนเดิม

06-02-2011, 08:25
ของผมซื้อจอ7นิ้วทรงI PNONEตั้งแต่ออกมารุ่นแรกๆเลยยังไม่มีAV บลูทูส ตอนนั้น3700ใช้มาถึงวันนี้ไม่มีปัณหานำทางไปช่องเม็กด่า่นตรวจคนเข้าเมืองลาวก็ยังแม่นเหมือนเดิม

ถ้าจะโทรหาอ.ต้นผมแนะนำton-gasอยู่ในหอ้งพลังงานทางเลือก plus+lpgท่า่นจะได้ทั้งความแรงแบบหลังติดเบาะและความประหยัดระดับดีเซลใก้ล20km/lหรือมากกว่านั้นอีกมีบางท่านทำได้เดือบ25km/lแล้วถ้าว่างๆลองเข้าไปดู

pao116
07-02-2011, 10:15
ขอบคุณครับน้า...chaiyos-triton6299/ น้าแม็ค วันพฤหัสฯที่ 10 หลังเอารถเข้า 0 จะไปเดินแล้วครับบบ มุ่งหน้าร้าน 3 D ก่อนเรย แล้วจะลองเที ยบกับร้านอื่นๆครับ คลองถมด้วยจะลองดูเพราะจะไปซื้อผ้ายางครบชุดที่นั่นด้วย ไปคลองถม- บ้านหม้อ ทีไรเงินหมดทุกทีเรย อิอิ น้าๆใครว่างวันที่ 10 ช่วง บ่าย 3 - ค่ำๆ ไปเดินด้วยกันไหมครับ จะได้มีเพื่อนช่วยดู อิอิ

but vulcan
07-02-2011, 10:45
ถ้าให้ผมตอบมันมีหลายทางเลือกมากครับ
แล้วแต่ความต้องการของเราและงบเป็นหลัก
มีตั้งแบบที่น้ากำลังสนใจและอีกหลายแบบ
เช่น แบบที่มีโทรศัพท์ด้วยเดี๋ยวนี้มีเกือบทุกยี่ห้อแล้ว จะมีชิพgpsในตัว แต่ราคาอาจสูงหน่อย (อันนี้ยังไม่เคยลอง)
แบบ PDA อันนี้ได้การใช้งานครอบคุม (ผมใช้แบบนี้มาก่อนนานแล้ว) ใช้ดีมากแต่ราคาแรงหน่อย
แบบเป็น receiver จะเชื่อมกับ car pc (ปัจจุบันผมใช้แบบนี้)หรือกับ PDA ที่ไม่มีชิพgpsในตัวก็ได้ เดี๋ยวนี้มีให้เลือกเชื่อมผ่านได้ทั้งบลูทูสและสายดาต้าลิงค์
แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ความต้องการ แล้วแต่สะดวก แล้วงบประมาณของน้าแล้วละครับ

pao116
07-02-2011, 10:54
ถ้าให้ผมตอบมันมีหลายทางเลือกมากครับ
แล้วแต่ความต้องการของเราและงบเป็นหลัก
มีตั้งแบบที่น้ากำลังสนใจและอีกหลายแบบ
เช่น แบบที่มีโทรศัพท์ด้วยเดี๋ยวนี้มีเกือบทุกยี่ห้อแล้ว จะมีชิพgpsในตัว แต่ราคาอาจสูงหน่อย (อันนี้ยังไม่เคยลอง)
แบบ PDA อันนี้ได้การใช้งานครอบคุม (ผมใช้แบบนี้มาก่อนนานแล้ว) ใช้ดีมากแต่ราคาแรงหน่อย
แบบเป็น receiver จะเชื่อมกับ car pc (ปัจจุบันผมใช้แบบนี้)หรือกับ PDA ที่ไม่มีชิพgpsในตัวก็ได้ เดี๋ยวนี้มีให้เลือกเชื่อมผ่านได้ทั้งบลูทูสและสายดาต้าลิงค์
แล้วแต่ชอบ แล้วแต่ความต้องการ แล้วแต่สะดวก แล้วงบประมาณของหน้าแล้วละครับ
ขอบคุณครับบบ....งบน้อยๆแบบผมคงต้องลองเล่น ของจีนไปก่อน ฮ่าๆๆ พอจะมีงบประมาณ 3 พัน ไว้ใช้งานบ้างเวลาเดินทาง ไว้ใช้บันเทิงบ้างในรถชอบดูพวกตลกเป็นตอนๆสั้นๆ คลายเครียดดีครับโหลดไว้เยอะ ฮ่าๆ เลยคิดว่าลองเล่นราคาถูกๆไปก่อน ขอบคุณคำแนะนำครับ

07-02-2011, 19:50
ขอบคุณครับบบ....งบน้อยๆแบบผมคงต้องลองเล่น ของจีนไปก่อน ฮ่าๆๆ พอจะมีงบประมาณ 3 พัน ไว้ใช้งานบ้างเวลาเดินทาง ไว้ใช้บันเทิงบ้างในรถชอบดูพวกตลกเป็นตอนๆสั้นๆ คลายเครียดดีครับโหลดไว้เยอะ ฮ่าๆ เลยคิดว่าลองเล่นราคาถูกๆไปก่อน ขอบคุณคำแนะนำครับ

นกน้อยทำรังแต่พอตัว แต่เงิน3100บาทได้รัง7นิ้วจะเอาไหมหรือจะเอารัง กามิน เนวี่ 7000/8000ได้จอเล็กพอตัว ราคานี้ซื้อได้เลยมีปัณหาร้านเขาแก้ให้ ที่ผมไปให้ซ่อมเคื่รองนึงเนื่องจากคนใช้ ใช้ไม่เป็นเล่นซะแฮ้งเลยปุ่มรีเซตมีก็ไม่ใช้ทางร้านเขาก็ไม่ว่าลงโปรแกรมให้ใหม่ ลองเดินดูให้ทั่วๆ อาจจะมีถูกกว่านี้ถ้าพลาดจากสายตาผม ผมเดินดูจนรองเท้าสึกแล้วก็เจอแต่ร้านนี้แหละครับ ของจีนนำทางได้เกือบ99% กามินหรือยี่ห้ออื่น แม้แต่โทรศัพทย์ nokia ทื่ใช้กันอูย่ผมเห็นเมดอินไชน่าก็ใช้กันเฉยใช่ว่าโทรศัพทย์จีนใช้แล้วอมเิงินหรือโทรไม่ติด ผมเห็นคนอิสานก่อสร้างใช้โทรคุยกันได้เหมือนเศษฐีนั่งเบนซ์ชื้อเครื่องหึ่นงไม่ต่ำกว่าหมื่นก็คุยได้ธรรมดาไม่เห็นมีดอกไม้ออกมาเลยอย่าไปคิดมากผมใช้ให้มันนำทางมันก็นำทางให้ผมทุกทีบอกทางตลอดมันไม่เคยบ่นว่าเบื่อว่าเมื่อยหรือง่วงให้ได้ยินเลยจริ๊งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

mckyparty
07-02-2011, 20:36
ขอบคุณครับน้า...chaiyos-triton6299/ น้าแม็ค วันพฤหัสฯที่ 10 หลังเอารถเข้า 0 จะไปเดินแล้วครับบบ มุ่งหน้าร้าน 3 D ก่อนเรย แล้วจะลองเที ยบกับร้านอื่นๆครับ คลองถมด้วยจะลองดูเพราะจะไปซื้อผ้ายางครบชุดที่นั่นด้วย ไปคลองถม- บ้านหม้อ ทีไรเงินหมดทุกทีเรย อิอิ น้าๆใครว่างวันที่ 10 ช่วง บ่าย 3 - ค่ำๆ ไปเดินด้วยกันไหมครับ จะได้มีเพื่อนช่วยดู อิอิ

น้าครับ บ้านหม้อไปหัววันหน่อยครับ บ่ายๆเย็นๆเค้าปิดแล้ว
คลองถม ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ก้อได้ทั้งวันทั้งคืนล่ะครับ

ส่วน GPS จีน 7 นิ้ว ตอนนี้เห็นมีชิปของ sirf มาแล้ว
(ของผมและส่วนใหญ่ตอนนี้เป็น MTK)
ของ sirf มันมี rom ให้เล่นเยอะกว่าครับ สำหรับคนชอบซน

ข้อสังเกต
-การนำไปดุหนัง ผมลอง file avi มันกระตุกมากๆครับ สำหรับ player ที่ติดมาแต่ยังไม่ได้ลอง พวก .dat/.mpg
-av in ทำได้ดีตามปกติ แต่บางทีอาจจะมีเส้นรบกวน ผมว่าเป็นที่สายแน่นอน เพราะราคานี้ เอาอะไรมาก 555
-จับสัญญาณเมื่อครอบ hood ได้เต็มที่ 10-11 ดวง ในที่โล่ง(ดีมากสำหรับผม)
แต่เมื่อลองเอา hood ออก ก้อได้เท่าเดิม งง
-ระวังคนขายทำใจเสีย เมื่อถามว่าเอาไปแทนจอ 2din เค้าบอกว่าจะจับสัญญาณช้าขึ้นมาก แต่เอามาแล้ว ไม่พบปัญหาครับ
-chip ที่ใช้ มั่นใจว่าเหมือนกันทั่วโลก ทั้ง MTK และ sirf แม้ว่าตอนนี้ sirf จะซื้อ MTK ไปแล้ว ของราคาแพง garmin แต่ข้างในก้อคือๆกันครับ
ที่เค้าขายแพง มาจากการ qc ที่ดี ของจีนก้อ qc แบบจีนๆครับ คราวนี้ก้อขึ้นอยู่กับร้านที่ขาย

pao116
07-02-2011, 22:39
น้าครับ บ้านหม้อไปหัววันหน่อยครับ บ่ายๆเย็นๆเค้าปิดแล้ว
คลองถม ถ้าวันเสาร์อาทิตย์ก้อได้ทั้งวันทั้งคืนล่ะครับ

ส่วน GPS จีน 7 นิ้ว ตอนนี้เห็นมีชิปของ sirf มาแล้ว
(ของผมและส่วนใหญ่ตอนนี้เป็น MTK)
ของ sirf มันมี rom ให้เล่นเยอะกว่าครับ สำหรับคนชอบซน

ข้อสังเกต
-การนำไปดุหนัง ผมลอง file avi มันกระตุกมากๆครับ สำหรับ player ที่ติดมาแต่ยังไม่ได้ลอง พวก .dat/.mpg
-av in ทำได้ดีตามปกติ แต่บางทีอาจจะมีเส้นรบกวน ผมว่าเป็นที่สายแน่นอน เพราะราคานี้ เอาอะไรมาก 555
-จับสัญญาณเมื่อครอบ hood ได้เต็มที่ 10-11 ดวง ในที่โล่ง(ดีมากสำหรับผม)
แต่เมื่อลองเอา hood ออก ก้อได้เท่าเดิม งง
-ระวังคนขายทำใจเสีย เมื่อถามว่าเอาไปแทนจอ 2din เค้าบอกว่าจะจับสัญญาณช้าขึ้นมาก แต่เอามาแล้ว ไม่พบปัญหาครับ
-chip ที่ใช้ มั่นใจว่าเหมือนกันทั่วโลก ทั้ง MTK และ sirf แม้ว่าตอนนี้ sirf จะซื้อ MTK ไปแล้ว ของราคาแพง garmin แต่ข้างในก้อคือๆกันครับ
ที่เค้าขายแพง มาจากการ qc ที่ดี ของจีนก้อ qc แบบจีนๆครับ คราวนี้ก้อขึ้นอยู่กับร้านที่ขาย
:21-7:ขอบคุณครับน้าแม็ค คาดว่ารถน่าจะเสร็จทันถ้าแก้ปัญหาได้ตรงจุดตามที่วางแผนไว้น่าจะทันอยู่ครับถ้าไม่ทันก็คงต้องไปวันอาทิตย์โน้นเลย ร้าน3 D เค้าปิด 5 โมงเย็นแอบโทรไปสืบแล้วครับ ถ้าน้าว่างอยากชวนไปด้วยจัง อิอิ วันอาทิตย์ก็ได้ครับ การเล่นไฟล์หนังต้องลองดูครับเดี๋ยวลองใช้โปรแกรมแปลงไฟล์จัดในหลายๆรูปแบบว่านามสกุลไหนเหมาะกับมัน ปกติผมใช้โปรแกรม TVC โทลเทลวีดีโอคอนเวอเตอร์ ก็เร็วดีครับ ลองแปลงไว้เล่นๆ ไว้ดูแก้เหงา อิอิ น้าว่างไปด้วยกันได้น๊า อิอิ:smiley-transport012

mckyparty
07-02-2011, 23:54
:21-7:ขอบคุณครับน้าแม็ค คาดว่ารถน่าจะเสร็จทันถ้าแก้ปัญหาได้ตรงจุดตามที่วางแผนไว้น่าจะทันอยู่ครับถ้าไม่ทันก็คงต้องไปวันอาทิตย์โน้นเลย ร้าน3 D เค้าปิด 5 โมงเย็นแอบโทรไปสืบแล้วครับ ถ้าน้าว่างอยากชวนไปด้วยจัง อิอิ วันอาทิตย์ก็ได้ครับ การเล่นไฟล์หนังต้องลองดูครับเดี๋ยวลองใช้โปรแกรมแปลงไฟล์จัดในหลายๆรูปแบบว่านามสกุลไหนเหมาะกับมัน ปกติผมใช้โปรแกรม TVC โทลเทลวีดีโอคอนเวอเตอร์ ก็เร็วดีครับ ลองแปลงไว้เล่นๆ ไว้ดูแก้เหงา อิอิ น้าว่างไปด้วยกันได้น๊า อิอิ:smiley-transport012
ขอบคุณที่ชวนคร้าบ น้าพาสาวๆไปเถอะ เดินสนุกกว่าเยอะ :kapook-17196-7812:
วันนี้ลองเปลี่ยนโลโก้ตอนเปิดเครื่องเป็นแบบนี้ละ ดุดีขึ้นเยอะ

pao116
08-02-2011, 16:24
ขอบคุณที่ชวนคร้าบ น้าพาสาวๆไปเถอะ เดินสนุกกว่าเยอะ :kapook-17196-7812:
วันนี้ลองเปลี่ยนโลโก้ตอนเปิดเครื่องเป็นแบบนี้ละ ดุดีขึ้นเยอะ
โลโก้แจ่มเรยครับ อิอิ

pao116
11-02-2011, 11:13
ในที่สุดก็ไปคว้ามาจนได้ครับ 5" บลูทูท AV-in การ์ด 4 GB IGO PRIMO. อุปกรณ์ครบชุด
7 " มันบังทัษนวิสัยมากครับเลยไม่เอา ถ้าเล่น 7" ต้องฝังเข้าช่องเก็บของเราจะพอดีตามที่น้าแม็คว่า ผมเลยตัดสินใจเอา 5" มา มันไม่บังทัศนวิสัยเกินไปครับ :kapook-17340-6327::kapook-17340-6327:

newton123
11-02-2011, 11:41
น้า PAo 116 ครับ...ขอถามหน่อยครับ..
1 ราคาเท่าไหร่ครับ GPS ต้องไปอัฟโปรแกรมตลอดหรือเปล่าครับ , AV = ลองเสียบแล้วภาพชัดไหมครับ
2 ช่องเสียบต่างๆอยู่ด้านข้าง หรือด้านหลังครับ อยากเอาใส่ช่องติดจอมาไว้ดูหนังในรถด้วยนะครับ กลัวใส่ไม่ได้
3 เมนู ภาษาไทยไหมครับ...ขอบคุณครับ

pao116
11-02-2011, 12:02
น้า PAo 116 ครับ...ขอถามหน่อยครับ..
1 ราคาเท่าไหร่ครับ GPS ต้องไปอัฟโปรแกรมตลอดหรือเปล่าครับ , AV = ลองเสียบแล้วภาพชัดไหมครับ
2 ช่องเสียบต่างๆอยู่ด้านข้าง หรือด้านหลังครับ อยากเอาใส่ช่องติดจอมาไว้ดูหนังในรถด้วยนะครับ กลัวใส่ไม่ได้
3 เมนู ภาษาไทยไหมครับ...ขอบคุณครับ

1.) 5" ราคาติดไว้ 2800 ครับ 7" มีสองราคา 3900/3100 AV เสียบแล้วกลางวันนะครับต่อจากวงจรปิดร้านชัดดีครับ เต็ม 10 คะเเนนให้ 8 ครับ
2.) ช่องเสียบทั้งหมดอยู่ขอบซ้ายของตัวเครื่องทั้งหมด
3.)เมนูหลายภาษาครับ มีไทยด้วย

11-02-2011, 13:35
ขอแสดงความยินดีดว้ยครับคุณpao116 แสดงว่าคุณยังอายุไม่มาก สว่นผมตาไม่คอ่ยดี 7นิ้วไม่ตอ้งใส่แว่นตาก็มองเห็นเคยเอา5นิ้วมาแล้วตอ้งใส่แว่นตาดู 5นิ้วใชเสียง Narisaได้จะบอกซอย ถนนให้ดว้ย 7นิ้วใช้เสียงnarisaจะค้า้งใช้ไม่ได้ขอให้สนุกเพลิดเพลินกับการใชีgpsนะครับ

mckyparty
12-02-2011, 17:00
คราวนี้มาซนเปลี่ยน splash screen กันดีกว่า
ของเดิมผมเปนการ์ตูน

น้าเปาลองดูว่ามันใช้ sirf หรือ mtk

pao116
15-02-2011, 08:58
คราวนี้มาซนเปลี่ยน splash screen กันดีกว่า
ของเดิมผมเปนการ์ตูน

น้าเปาลองดูว่ามันใช้ sirf หรือ mtk
มันทำยังไงอ่า อยากเอาโลโก้มิตซูลงบ้าง เช็คยังไงครับ:21-7:

pao116
15-02-2011, 09:02
ขอแสดงความยินดีดว้ยครับคุณpao116 แสดงว่าคุณยังอายุไม่มาก สว่นผมตาไม่คอ่ยดี 7นิ้วไม่ตอ้งใส่แว่นตาก็มองเห็นเคยเอา5นิ้วมาแล้วตอ้งใส่แว่นตาดู 5นิ้วใชเสียง Narisaได้จะบอกซอย ถนนให้ดว้ย 7นิ้วใช้เสียงnarisaจะค้า้งใช้ไม่ได้ขอให้สนุกเพลิดเพลินกับการใชีgpsนะครับขอบคุณครับผม เล่นทุกวันเลยครับ 555 ส่วนเสียงนำทางไปได้หมดครับของผม ไทย 3 แบบ อังกฤษ 2 เสียง ใช้ได้ดีครับ:kapook-17342-8336:

mckyparty
20-02-2011, 11:06
ของน้าเข้าหน้า windows ce ได้มั้ยครับ จะได้เข้าไปเช็คว่าใช้บอร์ดของอะไร

ส่วนของผมใช้บอร์ด MTK ผมเปลี่ยนโลโก้โดย
-save file รูปเป็น bmp 24bit ความใหญ่ตามหน้าจอผม 7" ที่ 800x400 ของหน้าจอแต่ละขนาดจะต่างกันไปครับ
-save ชื่อ logo.bmp
-นำไปวางไว้ใน root ส่วนของ mainmemory ฝั่งที่เก็บ windows ไว้ วางไว้นอกสุดเฉยๆ
-เสร็จแล้วครับ

ภาพโลโก้ splash screen เปิดเครื่อง แต่ละร้านเค้าทำของเค้าไว้เพื่อผลทางด้านการรับประกัน การเปลี่ยนเอง อาจทำให้หมดประกันทันทีเพราะเราไม่สามารถหารูปเก่า backup ไว้ได้ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมลองเข้าไป navthai.com ครับ

indy72
20-02-2011, 11:45
มีใครใช้ GPS ในมือถือมั้ย ผมใช้ Nokia C6 รับสัญญานไม่เคยสำเร็จ ไม่รู้โดนต้ม รึว่าใช้ไม่เป็น
ใครใช้เป็น สอนผมมั่งดิ(ใช้ Dtac แบบเติมเงิน)

but vulcan
20-02-2011, 14:32
ในที่สุดก็ไปคว้ามาจนได้ครับ 5" บลูทูท AV-in การ์ด 4 GB IGO PRIMO. อุปกรณ์ครบชุด
7 " มันบังทัษนวิสัยมากครับเลยไม่เอา ถ้าเล่น 7" ต้องฝังเข้าช่องเก็บของเราจะพอดีตามที่น้าแม็คว่า ผมเลยตัดสินใจเอา 5" มา มันไม่บังทัศนวิสัยเกินไปครับ :kapook-17340-6327::kapook-17340-6327:ของผมบังเต็มๆครับ 7 นิ้ว แต่ตอนนี้มันชินไปแล้ว

mckyparty
23-02-2011, 00:40
ถ่ายด้วยมือถือเล่นๆ
ยัง sync bluetooth handfree กะ HTC ไม่ได้เลย
แต่ลองเอามือถือจีนมา sync แหม เจอกันเร็วยังกะกิ่งทองใบหยก

ภาพโลโก้ทำส่งเดช และขนาดของมันลงจอพอดีเป้ะ

newton123
24-02-2011, 11:06
ถ่ายด้วยมือถือเล่นๆ
ยัง sync bluetooth handfree กะ HTC ไม่ได้เลย
แต่ลองเอามือถือจีนมา sync แหม เจอกันเร็วยังกะกิ่งทองใบหยก

ภาพโลโก้ทำส่งเดช และขนาดของมันลงจอพอดีเป้ะ
น้าแม๊คครับ..สนใจทำแบบน้าบ้าง ขอข้อมูลหน่ยนะครับ
1หน้าจอใส่ได้พอดีกับกรอบของรถ หรือต้องมีเจาะดัดแปลงอะไรไหมครับ ด้านข้างที่เสียบอุปกรณ์
ต่างๆของ GPS เข้าช่องได้พอดีไหมครับ
2 ระบบไฟยังไงครับต้องเสียบไฟตลอดผ่านแบตใช่ไหมครับ
3 การยึดจอกับโครงยังไงครับ...
รบกวนด้วยนะครับน้าแม๊ค...เหนแล้วชอบอยากได้มั่ง

mckyparty
24-02-2011, 11:37
แปลงกระจายครับ แต่ไม่ยาก
-จ้างช่างต่อสายเปิดปิดออกมา เป็นสวิทซ์แบบทริค จี้เปิด จี้ปิด เหมือนของคอมทั่วไป
-สาย USB สายAV อยู่ขวามือ ต้องเซาะขอบด้านใน hood ออกหน่อยผมใช้หัวแร้งเผาพลาสติกเลย
-ระบบไฟเลี้ยงมันประมาณ 5v ผ่านแบตภายในอีกที มีระบบเปิดปิด auto ตามการบิดกุญแจ
ตอนนี้ผมต่อผ่าน inverter ไฟบ้าน 220v >> dc12v ก่อน กะลังหาสวิทซ์สวยๆมาต่อถาวร
-การยึดไม่ได้ทำอะไร แค่สร้างแขนมารองตัวแผ่นหลัง gps พอเอา hood ครอบทับมันก้อล็อคแน่นไม่ขยับ แต่ต้องมาร์คจุดก่อนใส่ดีๆครับ
-ต้องทำใจการดัดแปลงรถเล็กๆน้อยๆก่อนครับ แต่มันเป็นส่วนด้านใน มองไม่เห็นหรอก

newton123
24-02-2011, 11:57
แปลงกระจายครับ แต่ไม่ยาก
-จ้างช่างต่อสายเปิดปิดออกมา เป็นสวิทซ์แบบทริค จี้เปิด จี้ปิด เหมือนของคอมทั่วไป
-สาย USB สายAV อยู่ขวามือ ต้องเซาะขอบด้านใน hood ออกหน่อยผมใช้หัวแร้งเผาพลาสติกเลย
-ระบบไฟเลี้ยงมันประมาณ 5v ผ่านแบตภายในอีกที มีระบบเปิดปิด auto ตามการบิดกุญแจ
ตอนนี้ผมต่อผ่าน inverter ไฟบ้าน 220v >> dc12v ก่อน กะลังหาสวิทซ์สวยๆมาต่อถาวร
-การยึดไม่ได้ทำอะไร แค่สร้างแขนมารองตัวแผ่นหลัง gps พอเอา hood ครอบทับมันก้อล็อคแน่นไม่ขยับ แต่ต้องมาร์คจุดก่อนใส่ดีๆครับ
-ต้องทำใจการดัดแปลงรถเล็กๆน้อยๆก่อนครับ แต่มันเป็นส่วนด้านใน มองไม่เห็นหรอก

ขอบคุณครับน้าแม๊ค...ตอบได้ทันใจมาก...หุหุหุ..ข้องน้าๆท่านอื่นเป็นไงบ้างครับ

iGnUs
24-02-2011, 12:01
motors เขียนผิดครับน้า อิอิ

mckyparty
24-02-2011, 20:00
motors เขียนผิดครับน้า อิอิ

อ้าวเหรอครับ สงสัยเขียนได้หลายแบบรึเป่าครับ
พอดีอันด้านบนเป็นไฟล์รูปสำเร็จของนอกอ่าคับ
แล้วมาใส่ คำเตือนด้านล่างเอาเอง

แต่ตอนนี้เป็นแบบนี้แล้วคร้าบบบ

28-02-2011, 21:27
ร้าน3Dอีเลคทรอนิคส์ โทร 089-2307894 081-458-7890 www.GPS3DSHOP.COM ลองโหรคุยกับร้านดูต่อมากๆๆน่าจะได้ผมก็ต่อเขาเหมือนกัน

เรียนเพื่อนสมาชิก ที่ผมโพสไว้ผมไม่ได้มีส่วนได้อะไรกับร้านขายนะครับพอดีเจอที่ขายถูกซื้อมาใช้เองจึงบอกต่อครับ:21-7::21-7:

mckyparty
01-03-2011, 00:59
ผมก้อซื้อร้านนี้ล่ะ ไปดูในนามบัตร
ดันซื้อได้แพงกว่าน้าๆอีก :kapook-17193-7653:

01-03-2011, 06:17
ผมก้อซื้อร้านนี้ล่ะ ไปดูในนามบัตร
ดันซื้อได้แพงกว่าน้าๆอีก :kapook-17193-7653:

สวัสดีน้าแม็ก เขาว่าคารมเป็นต่อรูปหล่อเป็นรองครับน้า พอดีผมกับน้าpao119ไม่หล่อเท่าน้าแม็กแต่คารมดีกว่าครับเลยซื้อได้ถูกไม่มีเหตุผลอื่นครับ:i39:

mckyparty
01-03-2011, 10:41
:kapook-17335-3382:

TOD Triton
19-04-2011, 11:05
กำลังหาใช้อยู่พอดีครับ

ZELDA
21-04-2011, 18:06
ขออณุญาติ ขาย garmin nuvi 1360 5500 ครับ