PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ใครพอจะทราบวิธีดูข้อมูลรายละเอียดของภาพได้ครับ

KiTTs
16-01-2008, 15:25
ถ่ายรูปเยอะ ถ่ายไปเรื่อย ๆ ตอนถ่ายน่ะจำได้ครับว่าตั้งค่า Iso เท่าไร รูรับแสงเท่าไร ความเร็วชัตเตอร์เท่าไร ซูมที่เท่าไร
....
แต่พอเอารูปมาลงคอมแล้ว เจอภาพที่สวยถูกใจแต่...
เอ...ตอนนั้นกรูตั้งค่าอะไรเท่าไหร่มั่งฟะ ลืมไปแล้ว ไอ้ที่อยู่ในการ์ดก็ลบไปแล้วซะด้วย...ใครพอจะทราบวิธีดูข้อมูลรายละเอียดของภาพได้บ้างครับ
หรือใช้โปรแกรมอะไรดูเหรอครับ ช่วยบอกหน่อย

Wasan
16-01-2008, 15:35
ถ่ายรูปเยอะ ถ่ายไปเรื่อย ๆ ตอนถ่ายน่ะจำได้ครับว่าตั้งค่า Iso เท่าไร รูรับแสงเท่าไร ความเร็วชัตเตอร์เท่าไร ซูมที่เท่าไร
....
แต่พอเอารูปมาลงคอมแล้ว เจอภาพที่สวยถูกใจแต่...
เอ...ตอนนั้นกรูตั้งค่าอะไรเท่าไหร่มั่งฟะ ลืมไปแล้ว ไอ้ที่อยู่ในการ์ดก็ลบไปแล้วซะด้วย...ใครพอจะทราบวิธีดูข้อมูลรายละเอียดของภาพได้บ้างครับ
หรือใช้โปรแกรมอะไรดูเหรอครับ ช่วยบอกหน่อย

เครื่องลง โปรแกรมดูภาพอะไรใว้ ถ้า ACDsee ทำตามนี้เลย เปิดภาพขึ้นมา แล้วก็ไป File>Properties>แล้วมองหาคำว่า EXIF ในนั้นจะบอกหมดเลยข้อมูลถ่ายภาพ แต่จะใช้ไม่ได้น่ะในกรณีที่ภาพถูกSave เป็น Save for Web ข้อมูลจะหายไปหมด แต่ภาพต้นฉบับดูได้แน่นอน

Wasan
16-01-2008, 15:51
ตู่ลองเอาโปรแกรมดูภาพตัวนี้ไปดูสิ ผมว่าเจ๋งกว่า ACDsee อีกน่ะ พอใช้ไปแล้วลืม ACDsee ไปเลยตามนี้เลย ฟรีจ้า http://www.faststone.org/FSViewerDetail.htm

nattek
16-01-2008, 16:05
ง่ายครับ ง่ายมาก เพียงแต่ท่านใช้ XP, VISTA
1. คลิกขวาที่รูปนั้น ๆ ที่ต้องการดู
2. เข้าไปที่ Properties อันนั้น
3. หาแถบ Details แล้วถ้า xp ให้กด Advance
4. ทั้ังหมดอยู่ในนั้นครับ
ถ้าเป็น DSLR ให้ใช้โปรแกรมของกล้องรุ่นนั้น ๆ เข้าไป info ของภาพ ถ้าอย่างแคนนอนบอกละเอียดแม้กระทั่ง serial number กล้องและเลนส์ตั้วนั้น ๆ เลยครับ

KiTTs
16-01-2008, 16:17
โห โห โห แหร่มเลย....
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
:d