PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แนะนำด้วยครับ hh0

hs2q
12-02-2011, 16:29
พอดีผมมีความสนใจระบบ hh0 เลยทดลองทำดู เอาอะไรมาประกอบไปเลยๆ (ผมใช้ triton 2.4) พอเสร็จแล้วปรากฎว่า กระแสไฟที่ใช้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ คือใช้ไฟ 12v กระแสใช้ประมาณ 80 a..........ใช้น้ำกลั่นไม่มีสารเพิ่ม เลยไปหาตัวลดแรงดันไฟฟ้ามา ปรากฎว่า ลดลงไปใช้อยู่ที่ 2v 25a แต่ฟิว 60a ขาด.........
ผมจะทำอย่างไง ให้ใช้ไฟที่ 12v 20-30a โดยไม่ต้องไปแก้ที่ตัวผลิต hho
พี่ๆพอมีคำแนะนำใหมครับ:21-7:

TON_GAS
12-02-2011, 19:51
พอดีผมมีความสนใจระบบ hh0 เลยทดลองทำดู เอาอะไรมาประกอบไปเลยๆ (ผมใช้ triton 2.4) พอเสร็จแล้วปรากฎว่า กระแสไฟที่ใช้มากๆๆๆๆๆๆๆๆ คือใช้ไฟ 12v กระแสใช้ประมาณ 80 a..........ใช้น้ำกลั่นไม่มีสารเพิ่ม เลยไปหาตัวลดแรงดันไฟฟ้ามา ปรากฎว่า ลดลงไปใช้อยู่ที่ 2v 25a แต่ฟิว 60a ขาด.........
ผมจะทำอย่างไง ให้ใช้ไฟที่ 12v 20-30a โดยไม่ต้องไปแก้ที่ตัวผลิต hho
ถ้าเป็นรถเบนซินติดแก๊สแล้วเพิ่ม HHO ไปเสริม ผมเห็นด้วย มันจะได้ทั้งกำลังที่เพิ่มขึ้นและได้ความประหยัดพอควร แต่อย่าคิดจะเอาไปทดแทนมันได้ไม่คุ้มเสีย ในเครื่องยนต์ไม่เกิน 1600 cc. กระแสสูงสุดไม่ควรเกิน 8 แอมป์ และถ้าไม่เกิน 2500 cc. ไม่ควรเกิน 15 แอมป์ ถ้าสามารถคุมการผลิตให้แปรผันตามรอบเครื่องยนต์ได้ยิ่งดีมาก และก็ต้องมีเวลาดูแลเอาใจใส่หน่อย ประมาณ 1 หมื่นโลก็ต้องทำความสะอาดเซลล์ ขึ้นอยู่กับชนิดเซลล์ แต่ถ้าเป็นแบบใช้น้ำเปล่าโดยไม่มีสารผสมลงไป ทำงานสัก 12 แอมป์ไม่เกิน 10 นาทีสีของน้ำก็จะเปลี่ยนเป็นสีแดงสนิม เพราะจะเกิดความร้อนมาก ดังนั้นอายุการทำความสะอาดเซลล์ก็จะยิ่งไวมากขึ้น ถ้าเป็นเซลล์แบบ DRY CELL ผสมสารไม่เกิน 15 เปอร์เซ็นต์ และอยู่ในที่ไม่ร้อนมากจะสามารถยืดอายุการทำความสะอาดเซลล์ได้นานกว่า
ข้อแนะนำ ทำแค่ชุดเล็กๆกินกระแสไม่เกิน 5 แอมป์ เข้าทางกรองอากาศเอาไปเสริมระบบการเผาไหม้จะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าครับ

chaiyos-triton6299
12-02-2011, 19:55

ปรึกษา อ.ต้น เลยอ.ต้นทำติดรถของเขาเองใช้อูย่ ดูในPLUS+LPG หาเบอร์โทรเอาเอง TON-GAS