PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ท่อลมเทอร์โบรั่ว เพราะการเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง????

Knightguy
14-02-2011, 09:23
ผมใช้รถ PUS A/T 4dr. เมื่อเย็นวันศุกร์ที่ผ่านมา ไม่คิดว่าจะเจอเหตุการณ์แบบนี้กับตัวเอง ปกติรถก็ใช้งานเป็นปกติดีไม่มีปัญหาอะไร แต่แล้วตอนที่ขับรถอยู่ดีจู่ๆก็เกิดได้ยินเสียงแปลกประหลาดดังมาจากแถวเครื่องยนต์ เสียงดังลักษณะคล้ายมีลมรั่วออกมา เฉพาะตอนที่เหยียบคันเร่ง ยิ่งเหยีบคันเร่งมากยิ่งดังมาก ตอนแรกนึกว่าเป็นเสียงจากชิ้นส่วนตัวถังหลุดออกมาทำให้เิกิดเสียงลมหรือเปล่า เลยจอดรถข้างทางแล้วตรวจเช็คดู ก็ไม่เจออะไร เลยขับต่อไปก็มีเสียงดังตลอด ทีนี้เลยรีบขับรถบึ่งเข้าศูนย์อย่างรวดเร็วก่อนที่ศูนย์จะปิดทำการ ผลการตรวจเช็ค เจอท่อลมที่ต่อออกมาจากเทอร์โบ มีรูรั่ว และบริเวณที่มีรอยรั่ว มีรอยคล้ายกับมีของแข็งมาขูด จนเนื้อยางของท่อเป็นรอยแหว่ง และเมื่อท่อรับแรงอัดจากเทอร์โบเป็นเวลานาน บริเวณนั้นก็จะฉีกขาด และลมก็จะรั่วออกมาทุกครั้งที่เทอร์โบทำงาน

ทางผู้จัดการศูนย์เห็นรอยที่เกิดบนท่อแล้วก็ถามคำแรกคือ ถ่ายน้ำมันเครื่องกับทางศูนย์หรือเปล่า ผมก็บอกว่าเปล่า เพราะรถหมดประกันแล้ว ผู้จัดการศูนย์ก็บอกว่า รอยนี้อยู่บริเวณใกล้กับไส้กรองน้ำมันเครื่อง น่าจะเกิดจากช่างใช้เครื่องมือหรืออุปกรณ์ที่ไม่เหมือนของทางศูนย์ ทำการถอดไส้กรอง แล้วเครื่องมือนั้นไปเบียดหรือเสียดสีกับท่อลมจนเป็นรอยดังกล่าว ซึ่งทำให้ท่อลมรั่วในที่สุด
ตอนนี้ทางศูนย์ก็แก้ไขชั่วคราว เพราะทางศูนย์ไม่มีของ ต้องสั่งใหม่ ราคาเำืกือบสองพันบาท โดยช่างตัดท่อเหล็กมาดัดให้โค้งตามท่อลมแล้วสอดเข้าไปในท่อลมจากนั้นก็เอาเหล็กรัดหัวท้าย เหนือรูที่รั่ว ให้ใช้ชั่วคราว

รถผมไม่เคยซ่อมหรือทำอะไรเลย นอกจากเปลี่นถ่ายน้ำมันเครื่อง ถ้าใครเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์บ่อยๆก็ให้ระวังด้วยนะครับ เพราะรอยที่เกิดมันเกิดด้านล่าง ถ้าเปิดฝากระโปรงรถแล้วมองจากด้านบนจะมองไม่เห็นเลยครับ

coppy42
14-02-2011, 10:13
ขอบคุณครับ ที่เอาความรู้มาแบ่งปัณกัน ระวังกันด้วยครับ สมาชิกทุกๆท่าน ที่รถหมดประกัน 1แสนโล-1.5แสนโลแล้วทำข้างนอก
เพราะสถานที่บริการข้างนอกบางที่ เล่นล้วงด้านข้างยางแผ่นกันโคลนข้างๆโช็ค แหกขาดก็มีโดนกันมาแล้ว

kru_keng
14-02-2011, 12:17
ขอบคุณสำหรับความรู้เช่นกันครับ หายไวๆ น่ะครับ

AKNet
14-02-2011, 13:34
ใส่ท่อมีเนียมเลยทีนี้