PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียง กืดๆ จากพวงมาลัย ไม่ว่าจะเลี้ยว ซ้าย-ขวา หรือถอยหักซ้าย-ขวา

Wanchai.k
16-02-2011, 16:24
สอบถามน้าๆว่า เหมียว M10 Plus M/T (ขาวมุข) พวงมาลัยเวลาเลี้ยว ซ้าย-ขวา หรือถอยหักซ้าย-ขวา มีเสียงดังกืดๆ เหมือนมันฝืด หรือมันมีอะไรเสียดสีอยู่ครับ รู้สึกถึงมือเราที่จับพวงมาลัยเลยครับ สอบถามเผื่อจะเอาไปเคลมอีกรอบครับ ตอนนี้อยู่ 0 ยังไม่ได้คำตอบว่าเป็นที่อะไรครับ ไม่มีเวลายืนดูเค้าเช็คครับ

น้าๆท่านใด รู้วิธีแก้ไข หรือแนวทางการแก้ไข บ้างครับ จะได้ไปคุยกับช่างที่ 0 ได้บ้างครับ

แล้วถ้าต้องเคลมพวก แกน หรือ ชุดที่เกี่ยวกับพวงมาลัย ต้องมีค่าใช่จ่ายเปล่าครับ
รถซื้อมา 9 เดือนแล้วครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ

aj anucha
16-02-2011, 19:17
รถผมก็มีปัญหาตรงนี้เหมือนกันครับ เวลาหมุนดังกึกๆ แบบจับแล้วรูสึกชัดเจนครับ
น่าจะเป็นที่ชุดแกนพวงมาลัยแหละครับ รีบเคลมด่วยก็จะหมดอายุประกันแบบผมนะ
ผมล่ะเซง... ถ้าจะเปลี่ยน เฉพาะค่าอะไหล่ประมาณ 7500 บาท

ton20
16-02-2011, 19:51
เครมครับ เเกนชัว

beertriton
16-02-2011, 20:07
ของผมดันมาเป็นปีที่ 4 ซวยไปสิ เข้าศูนย์ช่างแก้ให้หายดังไปที แต่เดียวก็มาใหม่ เห่อ

Wanchai.k
16-02-2011, 20:35
แกนพวงมาลัย มันประกันให้กี่ปีหรอครับ หรือว่า 5 ปีท่ากับชิ่นอื่นๆตามเงื่อนไข

plus8592
16-02-2011, 21:20
สอบถามน้าๆว่า เหมียว M10 Plus M/T (ขาวมุข) พวงมาลัยเวลาเลี้ยว ซ้าย-ขวา หรือถอยหักซ้าย-ขวา มีเสียงดังกืดๆ เหมือนมันฝืด หรือมันมีอะไรเสียดสีอยู่ครับ รู้สึกถึงมือเราที่จับพวงมาลัยเลยครับ สอบถามเผื่อจะเอาไปเคลมอีกรอบครับ ตอนนี้อยู่ 0 ยังไม่ได้คำตอบว่าเป็นที่อะไรครับ ไม่มีเวลายืนดูเค้าเช็คครับ

น้าๆท่านใด รู้วิธีแก้ไข หรือแนวทางการแก้ไข บ้างครับ จะได้ไปคุยกับช่างที่ 0 ได้บ้างครับ

แล้วถ้าต้องเคลมพวก แกน หรือ ชุดที่เกี่ยวกับพวงมาลัย ต้องมีค่าใช่จ่ายเปล่าครับ
รถซื้อมา 9 เดือนแล้วครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ
ลองดูยางปิดแกนพวงมาลัยด้านล่างดึงยางขึ้นแล้วเอาโซเน็คฉีดดูครับ
เคลมแกนรอบแรกอาการนี้เลย(เป็นแค่เสียงเสียดสีเองแต่ศูนย์ให้เคลมเลย)
เคลมรอบสองถึงรู้ว่ามันแตกต่างกัน(ช่วงทางไม่เสมอหมุนพวงมาลัยจะรู้สึกกึก)

chaiyasit
16-02-2011, 21:27
ผมก็เป็นครับ..
แต่สังเกตุดูเป็นแต่ตอนเช้าๆหรือจอดไว้นานๆ...
ผมสงสัยคลัชจังเหมือนหน้ายังไม่เรียบตอนออกตัวใหม่ๆ+หักเลี้ยวแล้วโหลดเพิ่มมากกว่าหน้าตรง

Wanchai.k
16-02-2011, 21:38
ลองดูยางปิดแกนพวงมาลัยด้านล่างดึงยางขึ้นแล้วเอาโซเน็คฉีดดูครับ
เคลมแกนรอบแรกอาการนี้เลย(เป็นแค่เสียงเสียดสีเองแต่ศูนย์ให้เคลมเลย)
เคลมรอบสองถึงรู้ว่ามันแตกต่างกัน(ช่วงทางไม่เสมอหมุนพวงมาลัยจะรู้สึกกึก)

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ น้าๆท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมลงได้เลยนะครับ

พรุ่งนี้จะลองไปคุยกะ 0 ดูครับ
แต่ที่ได้คำตอบจากช่างวันนี้คือ triton พวงมาลัยดังทุกคัน แก้ไม่หาย เค้าว่างั้น ผมก็ งง ๆ มึน ๆ ด้วยความไม่รู้ 555

yotin
16-02-2011, 21:42
ของผมก็ปี 10 แต่มันดังวื๊ดๆที่คอพวงมาลัยเวลาเลี้ยวเป็นเหมือนกันบ้างรึป่าวครับ

plus8592
16-02-2011, 21:53
ลองทำดูก่อนครับน้า เสียงจะหายแต่ก็จะดังเหมือนเดิม อาจเป็นเพราะยางกันฝุ่นมันเสียดสีกัน

Wanchai.k
16-02-2011, 21:55
ของผมก็ปี 10 แต่มันดังวื๊ดๆที่คอพวงมาลัยเวลาเลี้ยวเป็นเหมือนกันบ้างรึป่าวครับ

น่าจะหมือนกันมั้งครับน้า... ผมก็อธิบายสียงของมันไม่ถูกหมือนกัน

Wanchai.k
16-02-2011, 21:58
ลองทำดูก่อนครับน้า เสียงจะหายแต่ก็จะดังเหมือนเดิม อาจเป็นเพราะยางกันฝุ่นมันเสียดสีกัน

แล้วมันกี่ยวกับแกน ไหมครับน้า หรือว่าไม่เกี่ยวกัน
หรือต้องปลี่ยนแกนถึงหายครับ

plus8592
16-02-2011, 22:15
แล้วมันกี่ยวกับแกน ไหมครับน้า หรือว่าไม่เกี่ยวกัน
ให้ศูนย์ตรวจเช็คเลยครับ ตอนนี้รถหมดประกันก็ทำใจรับมัน...(แถมเฟืองท้ายด้วย)

coppy42
16-02-2011, 22:16
เท่าทีอ่านผ่านมาตามกระทู้ ก็แบบนั้นนะครับ ยางกันฝุ่นในห้องเก๋ง ช้างๆแป้นครัช ใส่หล่อลื่นซะหน่อย

อาการนี้คงยังไม่ไปถึงแกนนะ ถ้าแกน ตอนหักด้านซ้ายสุดมันจะดัง กึก กัก // แต่ที่ว่าดังแบบนี้ ลองดูอีกที่ก็ตรงบรู๊ชประคองปลายแกนพวงมาลัยข้างโช๊คหน้าครับ น้ำเหงื่อแอร์ หรือดินทรายชอบเข้าไปทำให้ลูกปืนเป็นสนิม อัดฉีดเน้นๆใต้บังโคลนก็เป็นเหตุได้เหมือนกัน

Wanchai.k
28-02-2011, 14:10
เท่าทีอ่านผ่านมาตามกระทู้ ก็แบบนั้นนะครับ ยางกันฝุ่นในห้องเก๋ง ช้างๆแป้นครัช ใส่หล่อลื่นซะหน่อย

อาการนี้คงยังไม่ไปถึงแกนนะ ถ้าแกน ตอนหักด้านซ้ายสุดมันจะดัง กึก กัก // แต่ที่ว่าดังแบบนี้ ลองดูอีกที่ก็ตรงบรู๊ชประคองปลายแกนพวงมาลัยข้างโช๊คหน้าครับ น้ำเหงื่อแอร์ หรือดินทรายชอบเข้าไปทำให้ลูกปืนเป็นสนิม อัดฉีดเน้นๆใต้บังโคลนก็เป็นเหตุได้เหมือนกัน
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ดังน้อยกว่าเดิมแล้วครับ แต่ก็ยังดังเบาๆอยู่ดี ชินซะแล้ว

แต่ที่ไม่ชินคือ ดังอิ้งๆ เหมือนเสียงสายพานเสียดสี หากเครื่องร้อนๆ และ คอมพ์แอร์พักการทำงานยิ่งฟัง ชัดเจน ถ้าเหยียบคลัช เสียงจะหายไป พอเสียงที่ว่าเป็นสักระยะหนึ่ง คลัชดังก็เกิดขึ้นเวลาเราค่อยปล่อยคลัช จะดังเอี๊ยดดดๆๆ

อาการนี้ต้องเคลมอะไรบ้างครับ จะได้ไปคุยกะ 0 ถูกครับ ถ้าไปแบบเซ่อๆซ่าๆ 0 ไม่ทำอะไรให้เราแน่นอนครับ

4x4 ในรูปขับดีไหมครับ อยากได้มั้งจัง เห็นตัว 2011 4x4 2.5 VG Ltd น่ามากๆ

chet0093
09-03-2011, 22:44
ของผมดัง กึกๆ อี๊ดๆ ครับ แถมยังมีคราบน้ำมันออกมาจากแกนอีกด้วย เวลาจอดแล้วเอามือกดลงที่หน้ารถขึ้นลงก็ดัง แอกๆๆๆ ครับ ไม่รู้ว่าเป็นอาการอะไรบ้าง หลายเสียงจัง
ไปหาช่างไม่ดังก็ไม่รู้ว่าจะซ่อมยังไง

coppy42
09-03-2011, 23:07
ขอบคุณครับ
ตอนนี้ดังน้อยกว่าเดิมแล้วครับ แต่ก็ยังดังเบาๆอยู่ดี ชินซะแล้ว

แต่ที่ไม่ชินคือ ดังอิ้งๆ เหมือนเสียงสายพานเสียดสี หากเครื่องร้อนๆ และ คอมพ์แอร์พักการทำงานยิ่งฟัง ชัดเจน ถ้าเหยียบคลัช เสียงจะหายไป พอเสียงที่ว่าเป็นสักระยะหนึ่ง คลัชดังก็เกิดขึ้นเวลาเราค่อยปล่อยคลัช จะดังเอี๊ยดดดๆๆ

อาการนี้ต้องเคลมอะไรบ้างครับ จะได้ไปคุยกะ 0 ถูกครับ ถ้าไปแบบเซ่อๆซ่าๆ 0 ไม่ทำอะไรให้เราแน่นอนครับ

4x4 ในรูปขับดีไหมครับ อยากได้มั้งจัง เห็นตัว 2011 4x4 2.5 VG Ltd น่ามากๆ
ลองขยับตัวล๊อคปรับสูงต่ำคอพวงมาลัยดูหน่อยครับ ว่าแน่นดีมั้ย
ก็พอใช้ได้ครับ 2.5ออโต4ป4 ออฟชั่นมาแบบครบๆ ขยันสังเกตุดูแล บำรุงรักษามันก็ยังไม่มีอะไรมาคอยกวนใจครับ แหะๆ แต่ตัว2011 4x4 2.5 VG Ltd มันก็น่าสนมากๆ มันแพงขึ้นกว่าตัวท๊อป2.5ตอนผมออกแค่ 88,000เองครับ

mckyparty
09-03-2011, 23:33
ถ้าเป็นที่แกน
อาการของมันลองนึกอารมณ์ขับจักรยานที่แฮนด์หลวมครับ ประมาณนั้น

แต่ของ triton ไม่ได้อันตรายแบบนั้น แต่มันจะรำคาญและไม่มั่นใจ จะมาพร้อมเสียงกุกกัก

จอดรถดับเครื่อง ลองหมุนพวงมาลัยเบาๆ ว่ารู้สึกมันกุกกัก มั้ย ถ้าปกติมันจะแน่นครับ

Jui-Pearl_White
10-03-2011, 01:53
ผมเ็ป็นแบบ ฝืดๆ แข็งๆบางช่วง เหมือนลูกปืนแตก เข้า0 บอก 7000 กว่า ต้องเปลี่ยนทั้งยวงแต่
ทำข้างนอกได้นะ 1000 นึงเปลี่ยนบางตัว แต่..... ผมลองหยอดน้ำมันตรงตามข้อต่อต่างๆของแกนพวงมาลัย ด้านล่าง(ผมเรียกไมู่ถูกนะ)หายเฉยเลย เีดี๋ยวว่าจะิัอัดจารบีซะ เพิ่งหมดประกันมา2 เดือนเอง รถใช้ 50000 โล แต่ปีเลยมา ลองดูครับ