PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอปรึกษาหน่อยครับ ป้ายแดงประกันชั้น 1 แต่คนขับไม่มีใบขับขี่

beertriton
22-02-2011, 14:58
เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผมออกรถไทรทั่น ป้ายแดงมาได้เจ็ดวัน แล้วเกิดอุบัติเหตุ หักหลบคันหน้าลงข้างทางคว่ำไป คนขับปลอดภัยครับ แต่รถตีราคาซ่อมมาสองแสนกว่า ใบขับขี่ใบเดียวไม่มีเป็นเหตุให้ใช้ประกันไม่ได้ แบบนี้พอจะมีทางออกทางไหนบ้างมั้ยครับ อู่เสนอซื้อในราคาสองแสน รถ 6 แสนกว่า ดาวไปแล้วก็เหลือประมาณ 4 แสน อู่ไปตัดไฟแนนซ์ที่ 4 แสน แล้วให้เพื่อนผมผ่อนกะอู่อีก 2 แสน เท่ากับมันเสียป่าวไป 4 แสนกว่าถ้าไม่ซ่อม ที่ซวยจัดคือโทรศัพท์หายติดต่อใครไม่ได้ด้วย ไม่งั้นคงให้คนอื่นไปเป็นคนขับแทน เห่อสงสารมันจริงๆ

oidtriton
22-02-2011, 15:04
ก็น่าเห็นใจครับ แต่จุดสำคัญมันอยู่ตรง ใบขับขี่ นี่แหละครับ :emo016zo1:

hs5pwj
22-02-2011, 15:50
ใบขับขี่ไม่สำคัญครับ ต้องดูในเงื่อนไขของกรมธรรม์ ถ้ามีปัญหา ผมขอแนะนำให้ไปปรึกษาที่
ค.ป.ภ. ครับ (ชื่อเดิมคือ ประกันภัยจังหวัด ครับ) ผมเป็นอาสาสมัครประกันภัยครับ

psylencex
22-02-2011, 15:56
ใบขับขี่ไม่สำคัญครับ ต้องดูในเงื่อนไขของกรมธรรม์ ถ้ามีปัญหา ผมขอแนะนำให้ไปปรึกษาที่
ค.ป.ภ. ครับ (ชื่อเดิมคือ ประกันภัยจังหวัด ครับ) ผมเป็นอาสาสมัครประกันภัยครับ

ตามน้าว่าครับ เพราะรู้สึกไม่มีคู่กรณี เคสนี้เลยน่าจะได้นะครับ

joy
22-02-2011, 16:16
ในกรณีใบขับขี่ไม่มีนั้นบริษัทประกันจะไม่รับผิชอบความเสียหายต่อทรัพย์สินรถประกัน แต่หากเป็นทรัพย์สินของ
บุคคลภายนอกรถที่เสียหายบริษัทประกันรับผิดชอบให้ภานในวงเงินจำกัดความรับผิดต่อบุคคล
ภายนอก
ส่วนใบขับขี่นั้นถ้าเคยมีแต่ขาดต่ออายุบริษัทประกันคงรับผิดชอบให้เว้นแต่ไม่เคยมีใบขับขค่มาเลย
หรือเคยมีแต่ถูกตัดสิทธิตามกฎหมายบริษัทประกันไม่รับผิชอบ
ในกรณีถ้าตรวจสอบแล้วไม่มีใบขับขี่ขอแนะนำให้ทำหนังสือถึงบริษัทประกันให้ช่ยวเหลือบ้างบางส่วน
ก็ดีนะครับ

coppy42
22-02-2011, 16:38
ก็น่าเห็นใจครับ แต่จุดสำคัญมันอยู่ตรง ใบขับขี่ นี่แหละครับ :emo016zo1:
นั่นซิ แล้วทำไงดีละ ก็เวาลาที่เราวางดาวล์ไฟแน้นซ์เค้าก็ขอดูใบขับขี่ถ่ายเอกสารไปเก็บไว้ ทำประกันก็ใบขับขี่อีก แล้วงานนี้ มันให้มาได้ยังไงกัน :smiley-sport017:

x' บาว
22-02-2011, 16:43
น่าเห็นใจครับ
เป็นกำลังใจให้ครับผม

Yo GLV
22-02-2011, 16:49
งานนี้คงแย่แน่ครับ ผมก้อเคยได้ยินมาว่า ไม่มีใบขับขี่หรือเมา

ประกันจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นครับ แต่ตอนออกรถ

ไม่เหนมีใครขอดูใบขับขี่ผมเลยนะครับ

LuftWaffe
22-02-2011, 16:56
ผมเคย เคลมได้นะครับ ใช้ใบขับขี่พี่สาว บอกพี่สาวเป็นคนขับครับ

happy
22-02-2011, 17:51
นั่นซิ แล้วทำไงดีละ ก็เวาลาที่เราวางดาวล์ไฟแน้นซ์เค้าก็ขอดูใบขับขี่ถ่ายเอกสารไปเก็บไว้ ทำประกันก็ใบขับขี่อีก แล้วงานนี้ มันให้มาได้ยังไงกัน :smiley-sport017:
เอ่...ไม่ใช่นะครับตอนผมซื้อไทรทันผมยังไม่มีใบขับขี่เลยนะครับ ไม่เห็นไฟแนนซ์พูดถึงเลย และเมื่อปีที่แล้วก็ดาวน์แลนเซอร์อีกคันทั้งเซลและไฟแนนท์ก็ไม่เห็นพูดถึงด้วยนะครับ:i40:

koopree
22-02-2011, 18:06
เชลล์เขาคงไม่ถามเราหรอกครับว่ามีใบขับขี่หรือเปล่า เพราะเขาได้ผลประโยชน์จากเรา ขอแค่มีเงินชื้อรถเขา
ปัญหาประกันภัยรถยนต์ เรื่อง ประกันภัยชั้น1 กับใบอนุญาตขับขี่
ปัญหาประกันภัยรถยนต์ : รถยนต์มีประกันชั้น 1ขับรถพลิกค่ำเสียหาย แจ้ง บ.ประกันภัย แต่บอกว่าต้องจ่ายเงินครึ่งหนึ่งเพราะไม่มีใบขับขี่ ต้องจ่ายเงินให้หรือไม่
คำตอบปัญหาประกันภัยรถยนต์ : ตามหลักของการประกันภัยประเภทหนึ่ง ใบขับขี่เป็นเรื่องสำคัญ ต้องมีใบอนุญาตขับขี่เสมอ ถ้าหากไปชนบุคคลภายนอก บริษัทจะจ่ายให้ก่อน และมาเรียกคืนจากผู้เอาประกันภัย หากไม่มีใบอนุญาตขับขี่ ในกรณีของท่าน ไม่ทราบว่าเป็นกรมธรรม์ประเภทไหน หากเป็นกรมธรรม์ประเภทไม่ระบุชื่อ แล้วคนขับไม่มีใบอนุญาตขับขี่
บริษัทมีสิทธิปฏิเสธได้ครับ

koopree
22-02-2011, 18:10
มีต่ออีกครับ

ใบขับขี่กับประกันภัย
หลายคนคิดว่าขับรถแล้วเกิดอุบัติเหตุ เรียกประกันมา ใบขับขี่ไม่มีทำไงดี !!
บางคนยัดเงินพนักงานเครม
บางคนเปลี่ยนคนขับ
ทราบไหมว่า... ใบขับขี่จำเป็นต้องมีในกรณีเดียวคือเมื่อเกิดเหตุแล้วรถเจ้าของประกันภัยต้องการซ่อมรถตัวเอง นอกนั้นไม่ต้องใช้

EX รถมีประกันชั้น 1 ไปชนรถหรือทรัพย์สินคนอื่น ไม่ว่าอะไรก็ตาม
ประกันจะต้องรับผิดชอบคู่กรณีแทนท่านทุกกรณี ไม่ว่าท่านจะชนรถ ชนรั้วบ้าน ชนคน ชนอะไรก็ได้ที่เป็นทรัพย์สินของคนอื่น
ไม่ว่าท่านจะมีใบขับขี่หรือไม่ ประกันต้องจ่ายหมด

สิ่งที่แตกต่างระหว่าง มี กับไม่มี ใบขับขี่ คือ
ถ้าท่านไม่มีใบขับขี่ประกันจะไม่ซ่อมรถให้ท่านแค่
ถ้าท่านขับรถไปชนท้ายเค้า แล้วมีใบขับขี่ ประกันจะซ่อมรถให้ทั้ง 2 คัน
แต่ถ้าไม่มีประกันจะซ่อมแต่รถคู่กรณีไม่ซ่อมรถท่าน

กรณีที่ท่านเปิดเคลมแห้ง (ไม่มีคู่กรณี)
ท่านที่มีชั้น 1 อยู่ อย่าปล่อยสิทธิให้เสียไป หากรถมีรอยขีดข่วน สะเก็ดหิน อยากได้สีใหม่ เพียงแค่ใช้บุคคลที่มีใบขับขี่ โทรแจ้งขอเคลมสีของท่านได้

EX รถมีประกันชั้น 2 -3 ธรรมดา ไม่ต้องกังวลใดๆ ท่านจะขับชนอะไรก็ตาม ไม่ต้องมีใบขับขี่ประกันต้องรับผิดชอบหมด ยกเว้นชั้น 2 กรณีรถหายหรือไฟไหม้จำเป็นต้องมี

EX รถที่มีประกันชั้น 2plus 3plus หรือ ประเภท 5 ลักษณะเดียวกับประกันชั้น 1 แต่จะแตกต่างตรงที่จะต้องเป็นรถชนรถ รถที่มีป้ายทะเบียนเท่านั้น จักรยาน ซาเล้ง ไม่เกี่ยว รถชนรถ มีใบขับขี่ก็ซ่อมทั้งคู่ ไม่มีก็ซ่อมเฉพาะทรัพย์ที่เราชน

rangsun
22-02-2011, 18:10
ประกันก็แบบนี้แหละอะไรที่เป็นช่องทางขายได้เขาก็จะขาย ลูกค้าไม่มีข้อมูลใด ๆ ที่เป็นประโยชน์เลย อะไรที่เป็นข้อจำกัดเขาจะไม่บอก จะบอกก็ต่อเมื่อเราเคลมประกันแล้วเราก็หมดสิทธิ์

somkhoun
22-02-2011, 18:11
ดันไปจ้ารอผู้รู้(ส่วนตัวผมคิดว่าไม่มีใบขับขี่ประกันก็ไม่รับผิดชอบอยู่แล้ว)

satcom
22-02-2011, 18:30
อันดับแรก...น่าเห็นใจครับ..ต้องสอบถามกรมประกันภัยอาจช่วยได้ แต๋...

ทุกท่านควรพึ่งระวัง แต่ส่วนมากไม่ค่อยสนใจกันเลยมี ดังนี้...

1. เวลาออกรถมีสัญญาเช่าซื้อพอ sale ถือสัญญามาให้เซนก็เซนๆ กันไปไม่เคยได้อ่าน อย่าอ้างนะครับว่าตัวหนังสือเล็ก และมีเยอะ เขาไม่ได้ห้ามว่าไม่อ่าน นั่งอ่านไปเถอะแล้วจะรู้ว่าอะไรเป็นอะไรหรือเมื่อเซนแล้วก็กลับบ้านมาอ่านกันบ้าง เวลาเขามายึดรถเราก็จะได้ทราบ
2. ประกันภัย อีกตัวก็ไม่อยากอ่านกัน....พอได้มาก็เก็บเขาซอง เข้าเกีน้ารถ จบ เงื่อนไขต่างๆ ก็ไม่อ่านกัน

ฉนั้นจำไว้เลยว่าต้องอ่านให้หมด....

กรณีแบบนี้ที่ประสบมา ไม่มีใบขับขี่สำคัญมาก แต่ถ้าเป็นคนที่รู้จริง ก็ใช้วิธีเลี่ยงว่าคนอื่นขับแทน แต่คงไม่ทราบหรือไม่รู้ เหมือนกันบางคนไม่ทราบ คนหมา ชนรั่ว หรือจอดรถทิ้งไว้ มีรถคนอืนมาชน หาคู่กรณีไม่ได้ จริงๆ มันมี หมา ก็คือ คู่กรณี รั่วก็คู่กรณี ก้อนหิน ก็คือคู่กรณี

ซึ่งถ้าอธิบายมาก ก็เรื่องมากครับมันมีแยบยนเยอะ สำหรับคนที่รู้....

สรุป กรณีของท่าน....มันเลยการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นแล้ว ให้ทำการติดต่อกรมการประกันภัยครับ ขอคำปรึกษาฝ่ายกฏหมายดูนะครับ...อาจช่วยท่านได้ไม่มากก็น้อยครับ

beertriton
22-02-2011, 18:45
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ ตอนนี้ได้สอบถามไปทางเพื่อนแล้ว เห็นบอกรองยื่นเรื่องให้ทางประกันช่วยอยู่ไม่รู้จะออกมายังงัยครับ ประกันเจ้าไหนคงไม่ต้องบอกนะครับ ป้ายแดง เรื่องก็เกิดตั้งแต่หลังปีใหม่ ผมก็เพิ่งรู้วันนี้ เลยไม่รู้จะช่วยยังงัย ถ้าเขาบอกเร็วกว่านี้ ก็คงมีทางออกทีดี หวังแต่ว่าจะผ่านไปได้ด้วยดีครับ เงินก้อนแรกเก็บมาซื้อรถก็เจอแบบนี้ซะและ น่าเห็นใจครับ

ละอ่อนเหลือกำ!
22-02-2011, 18:48
น่าเห็นใจครับน้าเบียร

evoda3
22-02-2011, 19:02
จากข้อความที่พี่น้องตอบกันมากเข้าข่ายและข้อมูลถูกต้องครับ
ใบขับขี่สำคัญครับ เวลาเกิดเหตุ
จากข้อมูลทั้งหมด คนขับคงทำไรไม่ถูกตอนนั้น และไม่มีคู่กรณีเพราะหักหลบ น่าจะหาคนแทนหรือลากรถเก็บก่อนได้แจ้งทีหลัง
ส่วนการเจรจาค่าเสียหายที่ไม่มีใบขับขี่ ต่อรองกับประกันให้ช่วยซ่อมก่อนแล้วผ่อนชำระทีหลังน่าจะได้ เพราะแจ้งเครมไปแล้ว
การตัดขายเป็นซากเราคงไมคุ้มครับ ซ่อมเสร็จค่อยมาว่ากันครับว่าจะผ่อนต่อหรือขาย

ฝากพี่น้องที่มีประกัน อ่านเอกสารความคุ้มครองและสิทธิของท่านด้วยนะครับ มีหลายอย่างที่ต้องรู้ครับใช้ประกันให้คุ้มค่าเงินเราครับ

kamol
22-02-2011, 19:02
เอาใจช่วยครับขอให้ผ่าน