PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าๆที่ติดแกสได้ติดตั้งตัวตัดปั้มต๊กกันมั้ยคับ

yanyong k
24-02-2011, 12:59
รบกวนน้าๆทีคับ กะลังจะไปติดแล้วคับ

ORO
07-03-2011, 14:03
LPG หัวฉีดควรตัดปั๊มครับ เพราะไม่งั้นปั๊มมันจะทำงานตลอดเวลา เสียเร็วครับ (เพราะรถใช้แก๊สขับเยอะอยู่แล้ว
ส่วน MIXER นั้น ปั๊มมันตัดอยู่แล้วครับ
(ผมติด Mix ช่างบอกมาอย่างนี้ครับ)

น้องขาวมุก
07-03-2011, 15:01
หัวฉีด ถ้าตัดปั๊มติ๊ก เวลาสับมาเป็นน้ำมัน มันจะสะดุดครับ น้ำมันมาไม่ทัน

รถผมไม่ได้ตัดครับ

ปกติเวลาเราใช้นำมันเพียวๆปั๊มมันก็ต้องทำงานตลอดอยู่แล้วครับ พอเราใช้แก๊สมันไม่ทำให้ปั๊มติ๊ก พังเร็วขึ้นครับ

แต่น้ำมันในถังต้องมีเยอะๆหน่อยนะครับ ไม่ใช่มีแค่ขีดล่างของเกจ์วัดหรือไฟเตือนขึ้นครับ

yanyong k
07-03-2011, 15:44
หัวฉีด ถ้าตัดปั๊มติ๊ก เวลาสับมาเป็นน้ำมัน มันจะสะดุดครับ น้ำมันมาไม่ทัน

รถผมไม่ได้ตัดครับ

ปกติเวลาเราใช้นำมันเพียวๆปั๊มมันก็ต้องทำงานตลอดอยู่แล้วครับ พอเราใช้แก๊สมันไม่ทำให้ปั๊มติ๊ก พังเร็วขึ้นครับ

แต่น้ำมันในถังต้องมีเยอะๆหน่อยนะครับ ไม่ใช่มีแค่ขีดล่างของเกจ์วัดหรือไฟเตือนขึ้นครับ
น้าคับผมเพิ่งฟังมาไม่รู้ถูกผิดนะว่ามันมีชุดคิดสำหรับตัติ๊กขายแล้วซึ่งเวลาสลับการใช้งานจะมีการหน่วงเวลาไว้ก่อนประมาน3-5 วินาทีเพื่อไม่ให้มันสดุดอะคับ:yenta4-emoticon-002

น้องขาวมุก
07-03-2011, 17:04
น้าคับผมเพิ่งฟังมาไม่รู้ถูกผิดนะว่ามันมีชุดคิดสำหรับตัติ๊กขายแล้วซึ่งเวลาสลับการใช้งานจะมีการหน่วงเวลาไว้ก่อนประมาน3-5 วินาทีเพื่อไม่ให้มันสดุดอะคับ:yenta4-emoticon-002
ใช่ครับ มีขายแล้ว ผมก็เคยจะสั่งมาติด แต่สุดท้ายก็ไม่ได้สั่งครับ

3 ปีแล้ว ผมก็ไม่เห็นปั๊มติ๊กผมมันจะออกอาการอะไรเลยครับ

ถ้าน้าเอาสบายใจก็สั่งมาติดเลยครับ

kitty2011
20-03-2011, 10:05
ใช่ครับ มีขายแล้ว ผมก็เคยจะสั่งมาติด แต่สุดท้ายก็ไม่ได้สั่งครับ

3 ปีแล้ว ผมก็ไม่เห็นปั๊มติ๊กผมมันจะออกอาการอะไรเลยครับ

ถ้าน้าเอาสบายใจก็สั่งมาติดเลยครับ

เท่าที่ทราบมา(อย่าเชื่อผม) การตัดปั้มติ๊ก ไม่ได้เป็นการช่วยยืดอายุของปั้มนะครับ อายุการใช้งานยังเหมือนเดิม แต่น้ำมันต้องเหลือไว้ซักนิด ใช้ระบายความร้อนของปั้มติ๊กไปในตัวครับ หากเปลี่ยนจากก๊าชมาเป็นน้ำมัน อาจมีสะดุดครับ ติดแล้ว สบายใจ ก็ติดโลดครับ

MUNIC
07-06-2011, 09:38
สำหรับ mitsu ตัดปั๊มแล้วไฟเครื่องโชว์นะครับ

tou919
12-06-2011, 12:15
ถ้าเป็นตัวตัดปั้มของ ag ไฟจะโชว์เปล่าครับใครเคยลองบ้างครับ

MUNIC
13-06-2011, 00:22
จากคำบอกเล่าของช่างติดแกส

มีเพื่อนที่เปนช่างอยู่ และ ช่างที่ติดรถผมก็บอกว่า

mitsu ตัดปั๊มติ๊กแล้วไฟจะโชว์ เพราะฉนั้นเค้าจึงไม่ตัดปั๊มติ๊ก

แต่สายไฟของกล่องแกสหัวฉีด โดยทั่วไปจาก diagram จะบอกให้ตัดแทบทุกยี่ห้อ

และต่อเข้ากล่องหัวฉีด ซึ่งอาจจะมีวงจรหลอกอยู่แล้ว

แต่ผมก็ไม่ได้ถามต่อว่าทำไม mitsu ตัดปั๊มแล้วไฟโชว์

เค้าบอกว่าถึงแม้จะมีกล่องหลอกแต่ก็ไม่เนียน ก็ยังมีไฟโชว์หรือมีปัญหาอื่นตามมา

เค้าจึงต่อสายจากกล่องแกสเข้าปั๊มติ๊กเพียงเส้นเดียวโดยไม่ได้ตัดสายปั๊มติ๊ก

เข้าใจว่า กล่องเครื่องคงมีการจับแรงดันของน้ำมันหรือเปล่าจึงไม่สามารถตัดปั๊มติ๊กได้

ปล เป็นความเห็นส่วนตัว ถูกผิดยังไง ผมไม่ใช่ช่าง ประสปการณ์ยังน้อย ผู้รู้รบกวนแนะนำครับ