PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความรู้จากน้า Cng ทุกท่าน

Warriortriton
02-03-2011, 12:40
อยากจะเรียนถามน้าๆ cng ทุกๆท่านเพื่อประกอบการตัดสินใจครับเนื่องจากว่าอยู่ระยะการตัดสินใจ และพอดีมีตัวใหม่มาคือ Triton Plus 4D CNG
เลยขอความรู้จากท่านที่ใช้ระบบนี้อยู่ครับว่า
1 ในโหมด cng มีอัตราเร่งแซงดีไหมครับ
2 ที่ว่าอืดนี้ คืออืดในช่วงเร่งแซง หรือ ช่วงขับเร่งความเร็วปกติ หรือ อืดในช่วงออกตัว (โหมด Cng)
3 มีการบำรุงรักษายุ่งยากไหมครับลักษณะการใช้งาน
4 มองไว้ plus 4 D,4x4,Plus 4 D CNG เพื่อตัดสินใจ
เนื่องจากต้องเปลี่ยนอาชีพใหม่ ต้องเดินทางระหว่าง ขอนแก่น ชัยภูมิ เลย
1 ขับที่ความเร็ว 90-100 มากสุด 110
2 ไม่ชอบการแข่งขันบนท้องถนนครับ
3 ประสบการณ์อุบัติเหตุ 2 ครั้ง
- เร่งแซงไม่ผ่าน
-โดนไล่จี้ตูด ควบคุมอารมณ์ไม่ได้ เลยกระแทกเบรค (บริษัทไล่ออกจากงาน)

pao116
02-03-2011, 13:19
อยากจะเรียนถามน้าๆ cng ทุกๆท่านเพื่อประกอบการตัดสินใจครับเนื่องจากว่าอยู่ระยะการตัดสินใจ และพอดีมีตัวใหม่มาคือ Triton Plus 4D CNG
เลยขอความรู้จากท่านที่ใช้ระบบนี้อยู่ครับว่า
1 ในโหมด cng มีอัตราเร่งแซงดีไหมครับ
2 ที่ว่าอืดนี้ คืออืดในช่วงเร่งแซง หรือ ช่วงขับเร่งความเร็วปกติ หรือ อืดในช่วงออกตัว (โหมด Cng)
3 มีการบำรุงรักษายุ่งยากไหมครับลักษณะการใช้งาน
4 มองไว้ plus 4 D,4x4,Plus 4 D CNG เพื่อตัดสินใจ
เนื่องจากต้องเปลี่ยนอาชีพใหม่ ต้องเดินทางระหว่าง ขอนแก่น ชัยภูมิ เลย
1 ขับที่ความเร็ว 90-100 มากสุด 110
2 ไม่ชอบการแข่งขันบนท้องถนนครับ
3 ประสบการณ์อุบัติเหตุ 2 ครั้ง
- เร่งแซงไม่ผ่าน
-โดนไล่จี้ตูด ควบคุมอารมณ์ไม่ได้ เลยกระแทกเบรค (บริษัทไล่ออกจากงาน)
1.เบนซิลมันไม่จี๊ดจ๊าดครับ มันต้องค่อยๆเหยียบ คลึงๆค่อยๆไป(CNGกำลังมันหายไป 10% อยู่แล้ว)
2.การออกตัวแนะนำให้ตบเกียร์ 1 ไป 2 ที่ 2800รอบ/นาที ปัญหาอยู่ที่ 1ไป2 นี่แหละครับ ต้องใช้รอบสูงหน่อยถึงจะก้ามข้ามจุดนี้ "น้าต้องหารถ test drive ครับ เน้นเลยนะครับต้องหา" แล้วน้าจะได้คำตอบ ลองหาสภาพการจราจรที่ ติดสลับหยุดนิ่ง น้าลองดู ปัญหาที่ 1 ไป 2 และ 2 อืดๆ จนน้าอาจใจร้อนลง 1 ใหม่ (หัวทิ่ม) น้าต้องหารถลองครับ
3. -เร่งแซงไม่ผ่าน อันนี้น้าต้องปรับตัวนิดนึงครับ รอโล่งๆหน่อยค่อยออกนะครับ ต้องใจเย็น ไม่งั้นน้าก็อาจหัวทิ่มได้เพราะ 2 อืดๆน้าใจร้อนลง1
-โดนไล่จี้ตูด ถ้าหลบได้ก็ให้มันไปก่อน เราแรงน้อยแต่ประหยัดตัง หรือไม่เดี๋ยวมันก็แซงหนีเราไปเอง ใจเย็นๆครับ

ทั้งหมดทั้งมวลนี้......น้าต้องหารถลองครับ น้าอาจไม่รู้สึกเหมือนผม อยากให้น้าลองสภาพจราจรที่ผมว่า ติดสลับหยุดนิ่ง ทั้งสะพานและพื้นราบนะครับ ลองดูครับ

ข้อดี....
1.ประหยัดตังค์ในกระเป๋าเป็นแน่แท้
2.เครื่องเงียบ จนผมบิดกุญแจสตาร์ทซ้ำ ไปหลายครั้งแล้ว
3.โค้งมั่นใจ หนึบ ดีครับผมชอบ มันมีถังแช่เบียร์ถ่วงอยู่ อาจให้ความรู้สึกที่ดีขึ้น
4.CNG ลองแล้ว(ผมนะ) 160 บูรพาวิถี คันเร่งสั่น เท้าสั่น ผมคันเท้า 5555+ ไปต่อได้อีก น่าจะ 165 นะ
5.โหมดเบนซิล กดใช้เมื่อไหร่ เหมือนขับคนละคัน แรงดีครับ 9โล/ลิตร
6.ค่าใช้จ่ายน้ำมัน 800 บาท/เดือน เติมเมื่อไฟโชว์ ก่อนเข้าบ้านประมาณ 3 กิโลจะใช้น้ำมันครับ ทุกวัน
7.พอลอยตัวแล้วฉิวเลยครับ........120-140 มันมาก ทั้งโหมด เบนซิลและ CNG
8.ผมชอบพามันไปเที่ยวครับ อิอิ

การบำรุงรักษา (จากผม คนเดียว)
1.รถผมช่าง SCG จูนคอยด์ไหม้ เพราะวูบที่เกียร์ 2 แก้ไม่หายช่างแนะนำเปลี่ยนเกียร์ ที่ 2800 รอบ/นาที ครับ
2.ของแถม ทำพิษ ครับ กันโขมย กลายเป็นเชิญโขมย ประตูเด้งกางเปิดเองครับ แก้ไขแล้วเคลมของแถมที่ว่า ปัจจุบันใช้ดีไม่มีปัญหา
3.ของแถมทำพิษอีกเช่นเคย น้ำยากันสนิม ค่ายย่านบางแค กินยางรองกระบะ บูชปีกนก จัดการเคลมเปลี่ยนไป 14 ตัว
4.ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรอง ที่ 5,000 โล ตามปกติ
5.ผมตั้งศูนย์ถ่วงล้อ+สลับยางแล้วครับ ที่ 20,000 โล
6.ผมติดแอร์เทคแล้วครับ ตั้งแต่ 10,000 โล

พยายามปรับตัวเข้าหามัน นานเหมือนกันกว่าจะชิน

ปล.รถผม CNG CAB เดือน 7/53 ออกตจว.นั่ง 4 ใน กทม.นั่ง 2 ลมเติมหน้า 32 หลัง 34 ทุกของก็ปรับขึ้นลงเล็กน้อยครับส่วนมากขับไป-กลับ ทำงานกะที่บ้าน ตจว.ทุกอาทิตย์ ทางด่วน ทุกของไม่ค่อยได้ทุกครับ

ton20
02-03-2011, 13:37
ตัวดีเซล อัตราเร่ง เเรงกว่าcng ครับ
ตัวvg เเรงกว่า ตัว 140ม้า กินกว่าอีกหน่อย
บำรุงรักษา ดีเซล ดูเเลน้อยกว่าครับ

02-03-2011, 14:15
รบกวนน้าท่านอื่นๆด้วยนะครับ

pao116
03-03-2011, 09:10
อัพเดทให้น้านะครับ.....แชร์ในเรื่องไม่ดีเพิ่มแล้วกันจะได้เปรียบเทียบและตัดสินใจถูก ข้อด้อยของมันตัวนี้ ........วันนี้ครับ 3/3/54 เมื่อเช้า 08.30 เจอพรรคพวกเราท่านนึงเป็นสมาชิกในนี้ครับแต่ยังไม่ได้สั่งซื้อสติ๊กเกอร์ ผมเติม Cng อยู่ปั้ม กาญจนาขาออกเลยเจอกันจอดคุยกันประมาณ 5 นาที ...ประสบปัญหาเรื่อง Cng อยู่ "ผิดหวังอย่างแรง...ทำไมเค้าทำแบบนี้" เค้าพูดแบบนี้ครับ เค้าใช้บรรทุกด้วยออกมาได้ 2 เดือน ป้ายแดงก็ไม่ได้ ใช้เขียนกระดาษ A4 เอา (2 ฒxxxx single cab ขาว)....แต่ที่แย่กว่านั้น คือ อืดดดดดดด เกียร์ 2 และไม่มีกำลังตอนขึ้นทางชัน โดยเฉพาะตอนรถติด เค้าเลยจะเอาเข้า 0 ย่านสมุทรสาคร ผมก็เลยแนะนำไปว่า เค้าจูนให้มากกว่านี้ไม่ได้หรอกครับ ช่างเค้าจูนให้ผมคอยด์ยังไหม้ไปเลยหัวนึง....แนะนำถ้าติดค้างทางชัน กดเบนซิล ครับ เปลี่ยนเกียร์รอบสูงครับ 2800-3000 เฮ้อ นึกถึงตอนเราออกใหม่ๆเลย !!!!! แต่ก็บอกเค้าไปนะครับลองแจ้งที่ 0 ให้ เอา Scg มาดูให้ก็ได้ครับ แต่ถ้าใจร่มๆ ก็ใช้ไปครับไม่มีปัญหา ปรับตัวตามมันไป เช่นผม อิอิ แชร์ครับ.....

03-03-2011, 10:25
ขอบคุณน้าเปา(ขอโทษด้วยนะครับถ้าอ่านผิด)มากนะครับที่ช่วยอัพเดทข้อมูล จะติดตามความเคลื่อนไหวต่อไปครับ รบกวนน้าท่านอื่นๆด้วยนะครับ เผื่อจะได้เป็นข้อมูลเพื่อการตัดสินใจต่อสมาชิก และบุคคลทั่วไปที่มาสืบค้นข้อมูลในคลับ

vileness
03-03-2011, 15:03
ผมออกมาแล้วก็ไม่ผิดหวังนะครับในรถไทรทัน เบนซิล แต่มี 2 อย่างที่น่าจะแก้ไข เรื่องอัตราเร่งจากเกียร์ 1 ไป 2 นี่ละครับรู้สึกมันจะไม่สมูทกันครับ เกียร์ 2 นี่กดเต็มๆมีหลังติดเบาะเหมือนกัน แล้วก็เครื่องยนต์นี่ละครับมันเงียบเกินไปครับบางทีจอดอยู่นึกว่ารถดับ เสียงหัวฉีดแก็สดังกว่าเสียงเครื่องอีก ผมใช้ lpg ครับ ส่วนตอนเร่งแซงต้องใช้ความคุ้นเคยครับขับใหม่ๆอาจจะบอกว่ามันจะแซงพ้นไหม ขับไปสักพักรู้จักดูรอบเครื่อง อัตราเร่งจะอยู่ที่ 3000 รอบขึ้นไปครับ แค่นี้ก็แซงได้สบายละครับ แล้วตัวplud 4 D พวงมาลัยจะหนักกว่ายี่ห้ออื่นนะครับ น่าจะเป็นการคำนวนมาจากโรงงานละครับวิ่งเร็วๆนี่ก็มั่นใจได้ครับ แต่ถ้าจะเอาอัตราเร่งแบบทันใจแนะนำดีเซลดีกว่าครับ ออกเบนซิล เอามาติดแก็สก็ต้องแลกกับความแรงละครับ แต่ประหยัดแน่นอนครับ ขับแต่ละทีไม่ต้องปิดแอร์วิ่งแล้วครับ อิอิ ภาษีประจำปีถูกที่สุดด้วยครับในกระบะ 4 ประตู 43xx บาทครับ

bhuriwaj
06-08-2011, 02:28
อย่าลืมเรื่องไม่มีแก๊สเติม+รอคิวนานด้วยนะครับ สำคัญมากๆ ไม่งั้นเหมือนวิ่งน้ำมันล้วนๆ

nomzod
07-08-2011, 20:30
เล่นคลัชแม่นๆ ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ

ผมว่าลากเกียร์ได้สั้นไปหน่อย ไม่รู้ว่าทดเฟืองเยอะหรืออย่างไรไม่ทราบ แต่เหมือนข้อหนึ่งครับ ผมมักเล่นคลัช เวลาต้องแซง

เพิ่งใช้งาน ขอผ่านนะครับ ไม่กล้าบอก เพราะถ้าบอกก็คงเป็นแค่ความคิดเห็น ไม่ใช่ข้อเท็จจริง

Audy423
09-08-2011, 00:48
ขอตอบบ้างนะครับ หลังจากที่ขับมา 1 อาทิตย์เต็มๆ

ตอบ เกียร์ 1-2 ปล่อยไปเลยครับ ออกตัวอืดไปหน่อยแต่ว่า เกียร์ 3 แล้วฉิวครับ
ตอบ ช่วง เกียร์ 1-2 ออกตัวครับ ทำใจแต่ว่า เชนเกียร์ดีๆ ก็พอไหวครับ
ตอบ อันนี้ยังไม่ทราบครับ แต่เท่าที่ขับ altis CNG ขับมา 30000 กว่าโล ไม่มีปัญหาครับ
ตอบ ลองถามใจตนเองครับ ว่าเป็นคนขับรถ ประมาณไหน ส่วนตัวผม ขับส่งของบ้าง บรรทุกไม่เยอะมากประมาณไม่เกิน 100 โล ขับวันนึงประมาณ 200 โล ขับเที่ยว ชะอำ หัวหิน พัทยา บ่อย ปั๊ม NGV เยอะ เลยยอมเปลี่ยนจาก vigo 4 door ดีเซล เป็น triton plus 4 door ดม NGV ครับ

peach19
16-08-2011, 20:11
ผมใช้มาประมาณ 5000 km แล้วครับ ตัว 4D CNG รับรู้ได้ถึงความประหยัด ช่วงแรกๆต้องให้ช่าง SCG จูนให้ใหม่ เพราะมันไม่สามารถขึ้นที่จอดรถในห้าง ใน กทม. ได้ ปัจจุบัน OK มากครับ วันก่อนพาไปชัยภูมิ ช่วงวันแม่ ไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องรอคิวนาน มีที่นานคือ 10 คิว ปั้ม NGV ตรง อ.จตุรัส ครับ แต่ขากับวันที่ 15/08/54 โล่งตลอดครับ

Triton surat cng
17-08-2011, 18:48
เรื่องรอคิวเติม Cng ที่ใต้วิกฤติที่สุด

NuT_K
17-08-2011, 19:58
ผมใช้มาประมาณ 5000 km แล้วครับ ตัว 4D CNG รับรู้ได้ถึงความประหยัด ช่วงแรกๆต้องให้ช่าง SCG จูนให้ใหม่ เพราะมันไม่สามารถขึ้นที่จอดรถในห้าง ใน กทม. ได้ ปัจจุบัน OK มากครับ วันก่อนพาไปชัยภูมิ ช่วงวันแม่ ไม่ค่อยเจอปัญหาเรื่องรอคิวนาน มีที่นานคือ 10 คิว ปั้ม NGV ตรง อ.จตุรัส ครับ แต่ขากับวันที่ 15/08/54 โล่งตลอดครับ

อยากบอกถึงป้ำนี้(จัครัส) ว่า ถ้าขับรถเข้าไปแล้วอย่าไปรอหรือเข้าคิวต่อคันที่จะเข้าตู้นะครับ ให้ถอยหลังไปจอดรอแล้วไปลงคิว เมือถึงคิวเค้าจะเรียกเราเอง (ในกรณีที่รถมาก ถ้าไม่มีคิวก็เข้าไปที่ตู้ได้เลย)

ผมเติมประจำก่อนเข้าหมู่บ้าน

chay4736
20-08-2011, 13:22
น้าๆครับเห็นบอกว่าเกียร์1,2อืดกัน แล้วช่วงเปลี่ยนเกียร์จาก 1ไป2ไป3 เหมือนเครื่องมันค้างไหมครับ คือจะเปลียนเกียร์ เหยียบคลัชปุ้บรอบเครื่องยังค้างอยู่เลยครับ ลงช้ามาก จนใส่เกียร์เสร็จแล้วยังค้างอยู่เลย บางทีก็ลงไว แต่เร่งเครื่องตัวเปล่าไม่เห็นป็นไร ปกติดี น้าท่านใดเป็นแบบผมมั่งครับ

Creasy
20-08-2011, 13:38
ผมคนนึง ที่เปลี่ยนจากเก๋ง Zoom Zoom เครื่อง2000 มาขับCNG...ผมไม่แคร์นะใครจะเร่งแรง แซงไปเถอะ เพราะครั้งหนึ่งเราก้อเคยสัมผัสมันมาแล้ว

ตอนนี้ขับแบบเรื่อยๆ...ที่ได้กลับมา คือค่าเดินทางไปทำงานจากเดือนละ 6,000 เหลือแค่ 2,000
แต่ถ้าจะเลือก CNG จริงๆ น่าจะดูจากปั๊มเติมเป็นหลักครับ....ถ้าชัวร์ว่ามีที่ประจำ มีเวลาเติมตอนรถไม่เยอะ แนะนำCNGครับ

เพราะ หนึ่งถังเต็มๆ ได้ประมาณ 100กว่ากิโลเมตร....ผมเติมปั๊มประจำ ทุกๆ 3วันเติม ถ้าใช้เกิน100km และไม่สะดวกปั๊มเติม ก้อลองคิดดีๆครับ

Audy423
20-08-2011, 18:57
น้าๆครับเห็นบอกว่าเกียร์1,2อืดกัน แล้วช่วงเปลี่ยนเกียร์จาก 1ไป2ไป3 เหมือนเครื่องมันค้างไหมครับ คือจะเปลียนเกียร์ เหยียบคลัชปุ้บรอบเครื่องยังค้างอยู่เลยครับ ลงช้ามาก จนใส่เกียร์เสร็จแล้วยังค้างอยู่เลย บางทีก็ลงไว แต่เร่งเครื่องตัวเปล่าไม่เห็นป็นไร ปกติดี น้าท่านใดเป็นแบบผมมั่งครับ

เป็นบ้างครับ นานๆที

Triton surat cng
21-08-2011, 16:45
http://www.thaitritonclub.com/forum/images/misc/quote_icon.png โพสต้นฉบับโดยคุณ chay4736 http://www.thaitritonclub.com/forum/images/buttons/viewpost-right.png (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?p=547564#post547564)
ของผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ

chay4736
22-08-2011, 10:52
555 ผมมีวิธีแก้แล้วครับ ขับมันกว่าเดิมด้วย แต่อาจไม่ถูกวิธีไปหน่อย แต่ถามผู้ที่มีความรู้มาแล้ว บอกไม่เป็นไร วิธีคือถอดปลั๊กเซนเซอร์ปีกผีเสื้อออกครับ แต่ไฟรูปเครื่องมันโชว์ครับ
แต่ถ้าอยากกลับไปใช้แบบเดิม ก็แค่เสียบปลั๊กคืนที่เดิม แล้วก็ถอดขั้วแบตขั้วลบออกทิ้งไว้ประมาณ15นาที เพื่อเลินนิ่งกล่อง ecu ก็ใช้ได้เหมือนเดิมแล้วครับ ไฟรูปเครื่องก็หายไปด้วย
วิธีนี้อาจไม่ถูกหลักไปหน่อย แต่ก็ทำให้ขับดีขึ้นเยอะครับ