PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำใจไม่ได้ครับ เข้ามาช่วยให้ความมั่นใจผมหน่อย

heineken_x
04-03-2011, 20:44
หลังจากได้เจ้า 2.4 เบนซินมา 7 วัน ก็ซัดไปแล้วครับ 1200 กม.

ตอนแรกตัดสินใจเอาเจ้า Triton Plus 2.4 เบนซิน แบบไม่ลังเลครับ
เพราะผมต้องการรถ 4 ประตู ยกสูง และใช้พลังงานทางเลือกได้ มาใช้งาน (มีเจ้าเดียวในตลาดเวลานี้)

ตั้งใจแต่แรกว่าจะติดแน่ๆ พลังงานทางเลือก ลังเลอยู่นาน ถามในกระทู้เยอะไปหมดครับ ว่า NGV หรือ LPG ดี

ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลนะครับ ว่า LPG หรือ NGV แต่ใจไปทาง LPG 70%
เนื่องจากผมกลัวรถพัง และอยากใช้คันนี้สัก 5 ปี (ถึงตอนนี้คงประมาณ 3 แสนโล)

ตอนแรกว่าจะรอถึง 5000 โล แล้วค่อยไปติด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เติมน้ำมัน 2 วันที ครั้งละ 1000 ได้ (ตกโลละเกือบ 4 บาท Gasohol 95 ) คุยกับแฟน แฟนบอกว่า เอา NGV เหอะ ถูกดี เราขับเยอะเดือนนึงมี 5-6 พันโล ติด NGV ประหยัดกว่า LPG แต่ผมหน่ะ อยากได้ LPG เพราะกลัวรถพัง อยากใช้นานๆ

ยิ่งขับยิงรักมันครับ เจ้า triton นี่ (ขับ D-max มาตลอดชีวิต เจอช่วงล่างเจ้านี่รักเลย)

ตอนนี้อ่านหนังสือพิมพ์เจอ Triton 4 door NGV ประกันศูนย์ ยิ่งเจ็บใจครับ
แต่ลึกๆในใจคิดว่า เราขับขนาดนี้ ปีนึงก็ แสนโลแล้ว ... มันคงยังไม่พังหรอก ประกันศูนย์ไปก็เท่านั้น

กะว่าพรุ่งนี้ไปเชค 1000 โล วันอาทิตย์โทรนัดร้านแล้วจะไปใส่ Gas เลย

ตอนนี้กลัวครับ กลัวรถจะพัง (ทั้งที่ซื้อมาเพื่อที่จะเอาไปใส่ Gas แท้ๆ
)

อยากได้ความมั่นใจครับ รบกวนขอความเห็นเป็นครั้งสุดท้ายครับ

1.ผมใช้ NGV หรือ LPG ดีครับ

2.กลัวรถพังครับ ผมควรรอถึง 5000 โล ให้มันแสดงอาการก่อน หรือใส่เลยดีครับ

3.ผมคิดว่าน้าๆ คงเชียร์ผมให้เลือก LPG เยอะ ผมเลือก 2 อย่าง ระหว่าง
Europe Gas กับ Energy Reform 2 อันนี้ อันหลังราคาต่างกัน 5 พันได้
แต่อันหลังมีประกันเพิ่มมา 5 แสน ( ผมเอาอันไหนดีครับ?? )

4. หรือถ้า NGV ผมติด 3 ถังเลยดีไหมครับ แล้วมันจะพังไหมถ้าเลย 1 แสนไปแล้ว

.... ตอนนี้สมองตื๊อ ไปหมดครับ....

น้ามีอะไรอยากจะแชร์ อยากจะบอกผม เรื่องการติด GAS รบกวนด้วยครับ

korntriton
04-03-2011, 20:54
ผมว่าlpg ดีกว่านะอัตราเร่งก็ดีกว่าแถมถังนึงวิ่งได้ไกลกว่า เติมเร็วกว่า ที่เติมเยอะกว่า แต่แพงกว่านิดหน่อยและอนาคตมีถ้าว่าจะขึ้นอีก
แต่เมืองนอกเขาก็ใช้แต่lpgนะครับมะเคยเห็นประเทศไหนใช้ngvซะที
ปล.มันขึ้นอยู่กับน้าแล้วละครับ รถเรา เราเลือกเองเลยครับ

ton20
04-03-2011, 20:54
น้า lpg หัวฉีดเลยครับ
2, ใส่ได้เลยคับ เครื่องตัวนี้ทน
ปั้มหาง่ายกว่าcng เยอะ ไม่ต้องรอคิว
3.ผมคิดว่าน้าๆ คงเชียร์ผมให้เลือก LPG เยอะ ผมเลือก 2 อย่าง ระหว่าง
Europe Gas กับ Energy Reform 2 อันนี้ อันหลังราคาต่างกัน 5 พันได้
แต่อันหลังมีประกันเพิ่มมา 5 แสน ( ผมเอาอันไหนดีครับ?? )
ดีทั้งคุ่คับเเล้วเเต่น้าเลยครับ
+เครื่องพังไม่พังอยู่ที่การใช้งานครับ ว่าหนักเท่าไหน เพราะว่าทั้งlpg เเละ cng มันดัดเเปลง ครับผม

mckyparty
04-03-2011, 21:03
ใจอยากติด Lpg ก้อลุยเลย คิดถูกแล้วครับ
ในบอร์ดเรานี่มีเหตุผลมากมายรอให้เปิดอ่าน

ลืมไปเลยครับ Ngv แก้สนรก
-ถังนึงวิ่งได้ 100 กว่าโล
-เติมทีต่อคิวนานมาก ไม่ใช่เรื่องเล่นๆนะครับ ไม่เจอเองไม่รู้หรอก เวลาเราเติมน้ำมัน เรายังอยากได้การบริการที่รวดเร็วเลย
-มันเป็นแก้สเน่าราคาถูกคุณภาพห่วย
กวาดขยะในแม่น้ำเจ้าพระยาก้อมีก้าซตัวนี้ออกมาแล้ว
แถมปัจจุบัน ปตท ยังออกมารับเองหน้าตาเฉยว่าผสมคาบอนไดออกไซด์ลงไป ได้อ่านข่าวมั่งรึเปล่าเนี่ย?
-ถังหนัก หนา เพราะมันอันตราย ระเบิดทีพังไปทั้งหมู่บ้าน 555 ต้องทำมาหนาเพราะแรงดันมันมากมาย ไอ้ที่ระเบิดอยู่ทุกวันๆ ก้อแท็กซี่ Ngv รถตู้ Ngv ปิดข่าวกันเยอะแยะครับ
-เพราะอะไร ถึงรั่ว ระเบิดกัน สาเหตุหลักๆ มาจากมันเปนก้าซที่ไม่มีกลิ่น รั่วไม่รู้
-ไทยเราผลิต Lpg และส่งออก
-ไทยเรานำเข้า Ngv จากพม่า

ถ้าแม่นางคุณแฟนยังอยากใช้ Ngv ก้อไม่รู้จะว่าไงแล้วล่ะครับ

Warriortriton
04-03-2011, 21:20
ผมก็มีปัญหาคล้ายๆๆน้านี่แหละครับจนได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=26974
แต่ก็มีแค่น้า pao116 กับ น้า ton20 เท่านั้นเองที่เข้ามาแชร์ความรู้ ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเลือกรุ่นไหนดี plus 4D Cng sale เสนอมาดอกเบี้ยก็ 2.4-4.05 ซึ่งก็แพงกว่า รุ่นอื่นๆๆ ส่วนราคา น้ำมันนั้น ไม่รู้ว่าอีกกี่ร้อยปีที่จะกลับมาในราคานี้..............ส่วนท่านที่ใช้รถ cng ก็ไม่ค่อยมีคนมาแชร์ประสบการณ์ ไปขอ test ที่ศูนย์ก็ไม่มีให้ test

kanekung
04-03-2011, 21:26
ผมเชียร์ Lpg อีกหนึ่งเสียง

ที่บ้านผม ติด Lpg มาแล้ว
ตั้งแต่ โตโยต้า 3 ห่วง
โคโลน่า ท้ายโด่ง
ซีวิคเตารีด
วีโก้ 2.7 4 ประตู รถใหม่ ออกศูนย์มา วิ่งได้ 1 พันโล จับดมแก๊สเลย ฮ่าๆ
แอคคอดตาเพรช
นิสสันเซฟิโร่ A32
ทั้งหมดติด Lpgหัวฉีด ยี่ห้อ เวอร์ซุส ทั้งหมด
ไม่มีปัญหาใด ๆ บำรุงรักษาตามระยะ ครับ

heineken_x
04-03-2011, 21:28
ผมก็มีปัญหาคล้ายๆๆน้านี่แหละครับจนได้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาhttp://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=26974
แต่ก็มีแค่น้า pao116 กับ น้า ton20 เท่านั้นเองที่เข้ามาแชร์ความรู้ ซึ่ง ณ ปัจจุบันนี้ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยว่าจะเลือกรุ่นไหนดี plus 4D Cng sale เสนอมาดอกเบี้ยก็ 2.4-4.05 ซึ่งก็แพงกว่า รุ่นอื่นๆๆ ส่วนราคา น้ำมันนั้น ไม่รู้ว่าอีกกี่ร้อยปีที่จะกลับมาในราคานี้..............ส่วนท่านที่ใช้รถ cng ก็ไม่ค่อยมีคนมาแชร์ประสบการณ์ ไปขอ test ที่ศูนย์ก็ไม่มีให้ test

ผมว่า ถ้าท่านวิ่งไม่เยอะมา เอาตัว ประกันศูนย์ 4d cng น่าสนใจมากๆครับ

แต่ผมนี่ปีนึงก็คงหมดประกันแล้ว.... ติดข้างนอก ก็เหมือนกันครับ

ถ้ายังไม่ได้ซื้อ ไปเอาตัว CNG ก็ดีไปอีกแบบครับ

heineken_x
04-03-2011, 21:30
ขอบคุณน้าmac น้าต้น และทุกท่านด้วยครับ

ท่านไหนผ่านเข้ามา อยากพูดอะไร รบกวนพูดหน่อยนะครับ

mckyparty
04-03-2011, 21:33
สมาชิกมีมากมาย หลายคนอยู่มานาน ตอบมาเยอะ เจอปัญหา เดิมๆ หลายๆท่านก้อไม่ได้ตอบ ไม่ใช่ไม่อยากตอบ หลายคนเคยตอบมาแล้ว พิมพ์เยอะ จะให้พิมพ์ใหม่บางทีมันไม่ได้อารมณ์เหมือนตอนนั้น

สมาชิกมีเรื่องใดสงสัย อยากให้ลองค้นหากระทู้เก่าๆก่อนครับ อย่าได้น้อยใจไปเลย

อย่างเรื่องแก๊ซ ต้องถามก่อนว่าท่านเคยเข้าไปชมเวปอย่าง gasthai รึเปล่า
ในนั้นค่อนข้างมีอะไรมากมายที่ท่านอ่านแล้ว
จะหมดคำถามทั้งหมด หรือไม่ก้อแทบทั้งหมดเกี่ยวกับระบบแก๊ซ

ทำไม ไม่มีใครถามมั่งว่า
-ใช้ LPG แล้วเงินเหลือ จะเอาเงินไปแต่งอะไรต่อดี
-ถนนหลายๆเส้นในไทยตอนนี้ทำไม ปั๊ม LPG เยอะกว่าปั๊มน้ำมันอีก
:22emoticon-cartoon-:22emoticon-cartoon-:22emoticon-cartoon-

supachao
04-03-2011, 23:01
ผมใช้ Lpg มาก่อนตอน 3 ห่วงพอมีโอกาสเปลี่ยน รถเป็นเจ้าตั้น ไม่ลังเลที่จะเลือก 2.4 และติด Lpg จาก 0 เลยคับ ใช้ก่อนคุ้มก่อน ขนาด 3 ห่วงรถเก่า ยังไม่พังนับประสาอะไรกับเครื่องใหม่ ๆ ทุกวันนี้มีความสุขกับเจ้าตั้นคันนี้มาก ประหยัดสุด ๆ ยิ่งกว่าสมัยใช้ 3 ห่วง 1.3 ซะอีกคับ

เหน่ง
04-03-2011, 23:28
รถของผมเป็นรุ่น puls ดีเซล ผมก็ติด lpg มาปี กว่าๆ แล้วยังไม่มีอาการว่าเครื่องจะพัง เลย.. แถมยังประหยัด..มากๆ น้ำมัน 1 ถัง+เติม ipg 300 บาท วิ่งได้ประมาณ 850-880 โล แถมยังไม่ต้องจำกัดความเร็วในการวิง....มีเท่าไรใสให้เต็มไมล์
ถ้ารถของน้า....ใช้ ipg ได้ 100% คิดดูว่าจะประหยัดขนาดไหน..ความแรงไม่ต้องพูดถึง

watchara6510
05-03-2011, 01:04
ได้ฟังมาว่า
ตอนนี้ ngv ,มีก๊าซคาบอนผสมอยู่ถึง 18% (ในต่างประเทศแค่ 3%)
มันยังน่าใช้อยู่อีกหรือคับ

chaipet
05-03-2011, 06:12
หลังจากได้เจ้า 2.4 เบนซินมา 7 วัน ก็ซัดไปแล้วครับ 1200 กม.

ตอนแรกตัดสินใจเอาเจ้า Triton Plus 2.4 เบนซิน แบบไม่ลังเลครับ
เพราะผมต้องการรถ 4 ประตู ยกสูง และใช้พลังงานทางเลือกได้ มาใช้งาน (มีเจ้าเดียวในตลาดเวลานี้)

ตั้งใจแต่แรกว่าจะติดแน่ๆ พลังงานทางเลือก ลังเลอยู่นาน ถามในกระทู้เยอะไปหมดครับ ว่า NGV หรือ LPG ดี

ถึงตอนนี้ก็ยังลังเลนะครับ ว่า LPG หรือ NGV แต่ใจไปทาง LPG 70%
เนื่องจากผมกลัวรถพัง และอยากใช้คันนี้สัก 5 ปี (ถึงตอนนี้คงประมาณ 3 แสนโล)

ตอนแรกว่าจะรอถึง 5000 โล แล้วค่อยไปติด ตอนนี้ไม่ไหวแล้วครับ เติมน้ำมัน 2 วันที ครั้งละ 1000 ได้ (ตกโลละเกือบ 4 บาท Gasohol 95 ) คุยกับแฟน แฟนบอกว่า เอา NGV เหอะ ถูกดี เราขับเยอะเดือนนึงมี 5-6 พันโล ติด NGV ประหยัดกว่า LPG แต่ผมหน่ะ อยากได้ LPG เพราะกลัวรถพัง อยากใช้นานๆ

ยิ่งขับยิงรักมันครับ เจ้า triton นี่ (ขับ D-max มาตลอดชีวิต เจอช่วงล่างเจ้านี่รักเลย)

ตอนนี้อ่านหนังสือพิมพ์เจอ Triton 4 door NGV ประกันศูนย์ ยิ่งเจ็บใจครับ
แต่ลึกๆในใจคิดว่า เราขับขนาดนี้ ปีนึงก็ แสนโลแล้ว ... มันคงยังไม่พังหรอก ประกันศูนย์ไปก็เท่านั้น

กะว่าพรุ่งนี้ไปเชค 1000 โล วันอาทิตย์โทรนัดร้านแล้วจะไปใส่ Gas เลย

ตอนนี้กลัวครับ กลัวรถจะพัง (ทั้งที่ซื้อมาเพื่อที่จะเอาไปใส่ Gas แท้ๆ
)

อยากได้ความมั่นใจครับ รบกวนขอความเห็นเป็นครั้งสุดท้ายครับ

1.ผมใช้ NGV หรือ LPG ดีครับ

2.กลัวรถพังครับ ผมควรรอถึง 5000 โล ให้มันแสดงอาการก่อน หรือใส่เลยดีครับ

4. หรือถ้า NGV ผมติด 3 ถังเลยดีไหมครับ แล้วมันจะพังไหมถ้าเลย 1 แสนไปแล้ว

.... ตอนนี้สมองตื๊อ ไปหมดครับ....

น้ามีอะไรอยากจะแชร์ อยากจะบอกผม เรื่องการติด GAS รบกวนด้วยครับoh no น้าติด lpg ดีก่านะครับ ไม่ต้องไปกลัว ทีแรกก้อกลัวเหมือนกัน เช็คไปเช็คมา ช่างที่ศูนย์เขายังไปอบรมกับร้านที่ผมเอารถไปติดเลย ผมก้อขอติดที่ร้านดีก่าครับ ยังไม่ถึง 1000 โล ผมเอาไปติดเลย ติดของ เอ็นเนอร์จี้ รีฟอร์มครับ 35000 บาท วิ่ง กิโลละ บาทก่าๆ อัตราการเร่งดีกว่า เอ็น จี วี แน่นอนครับน้า สอบถามได้ติดที่ไหนอย่างไร0816507642 ยินดีครับ:smiley-eatdrink055:

heineken_x
05-03-2011, 06:56
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมถามต่อหน่อยได้ไหมครับ

LPG การบำรุงรักษาต้องทำอย่างไรบ้างครับ? ต้องระวังอะไรบ้าง?

เช่นทุก 5000 โล ต้องทำอะไร ทุก 10000 โล ต้องทำอะไร
ต้องติดอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ (เพื่อช่วยเรื่องความปลอดภัย เช่น เกจวัดอุณหภูมิ? .... )

ผมคิดว่าจะติด Turbo timer ด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันจำเป็นไหมครับ??
เพราะติดคันเก่ามาแล้วคิดว่ามันสะดวกดีครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ

jamboe
05-03-2011, 08:58
เดาว่า ไม่เคยติดแก้ส มาก่อน

รถเก๋งที่บ้านผมติดแก้ส ทุกคัน

พอซื้อ Triton 2.4 cab วิ่งได้ 1000 โล ก็ซัด LPG เลย
ตอนนี้ได้ 20000 โล ละ

ไปเปลี่ยนกรองแก้ส มาตอน 15000 โล เกจวัดอุรหภูมิ ผมไม่ได้ติดนะ เก๋งที่บ้านก็ไม่ติดสักคัน
แต่ถ้าติด แล้วสบายใจ ก็ทำได้ครับ

Turbo timer =_= ผมไม่รู้ครับ

decskong
05-03-2011, 09:06
ไม่ต้องคิกมากครับน้า Lpg เท่านั้น

yanyong k
05-03-2011, 09:20
ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมถามต่อหน่อยได้ไหมครับ

LPG การบำรุงรักษาต้องทำอย่างไรบ้างครับ? ต้องระวังอะไรบ้าง?

เช่นทุก 5000 โล ต้องทำอะไร ทุก 10000 โล ต้องทำอะไร
ต้องติดอุปกรณ์อะไรเพิ่มไหมครับ (เพื่อช่วยเรื่องความปลอดภัย เช่น เกจวัดอุณหภูมิ? .... )

ผมคิดว่าจะติด Turbo timer ด้วยครับ ไม่รู้ว่ามันจำเป็นไหมครับ??
เพราะติดคันเก่ามาแล้วคิดว่ามันสะดวกดีครับ

รบกวนน้าๆ ด้วยครับ
ผมว่าติดก็ดีนะทามเมอร์เวลาน้าซัดไปต่างจังหวัดยาวๆจอดเข้าห้องน้ำด่วนๆหน่วงซัก1-2นาทีกะลังดีเครื่องไม่ไปเร็ว:i40:

yanyong k
05-03-2011, 09:24
คันเดิมสามห่วงติดแอลพีจีแบบมิกซ์ตอนรอพลัสครบพันโลแล้วจะติดแอลหัวฉีด แต่ปัญหาผมอยู่ที่ยังเลือกยี่ห้อไม่ได้คับ อิอิ ล่าสุดไปดูของag หม้อต้มโทมา หัวฉีดเรียล ถัง58ใต้ท้องตีปิดถัง 23500น้าๆว่าถูกหรือแพงคับ

น้องขาวมุก
05-03-2011, 09:51
LPG

คือ คำตอบสุดท้าย

mckyparty
05-03-2011, 09:57
ติดทามเม่อร์เหมาะกะรถเทอร์โบ ความร้อนสูงมากกว่าเครื่อง N/A ครับ
ไม่ค่อยจำเป็นนะผมว่า

การตรวจเช็ค อย่างดีคุณก้อหาซื้อตัวเช็คก๊าซรั่วมาตัวนึง ร้านอมรขายประมาณ 100-300 บาทมั้งจำไม่ได้ ไล่กวาดตามเส้นทางของการส่งก๊าซ เดือนนึงทำครั้งนึงก้อได้ หรือสองปี ทำครั้งนึงแบบผมก้อได้ ผมไม่กลัว เพราะถ้ารั่วมันต้องมีกลิ่นออก จมูกเราเจอครับ

ว่าแต่ เลือกได้แล้วสิ ว่าอะไรแจ่มกว่า :i40:(คงไม่บอกว่าสุดท้ายเชื่อแฟนนะจ้ะ)

Aong_Chelsea
05-03-2011, 11:08
lpg คับ ngv มันแหกตาขายให้เรา

AAtom
05-03-2011, 17:40
Lpg อีกหนึ่งเสียง ไม่ต้องกลัวพังครับ ปั้มเยอะ ปตท.จะเปิดเพิ่มอีก
Ngv เติมนานเดี๋ยวก้อขึ้นราคาเหมือนกัน

newton123
05-03-2011, 19:11
Lpg ครับ ผมเคยใช้ triton 2.4 ติด lpg ติดตั้งแต่ 1000 โลแรก ขับไม่เกิน110 สลับใช้น้ำมัน 10 โล ทุกๆการใช้ lpg 90 โล เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตรงเวลา เปลี่ยนหัวเทียน กรองแก๊ส เข้าตรวจระบบแก๊สตามระยะ ( รุ่นนี้มีระบบตั้งวาล์วอัตโนมัติมั้งครับ )
ผมว่า น่าจะใช้ 150,000 โล สบายๆ..พอถึงตอนนั้น ยกเครื่องใหม่ก้ยังคุ้มครับ

traro
05-03-2011, 20:35
ตอนผมยังไม่ติดแก๊ซ แทบไม่อยากจะแตะเลยครับ คิดดูกิโลละ3.5-4 บาทอะ เอาไว้จอดอย่างเดียว พอติดมาแล้ว ที่นี้ละ

Sinplug
05-03-2011, 21:01
LPG อีกเสียงครับ เอาเวลารอเติม NGV ในต่างจังหวัดไปเที่ยวได้อีกหลายที่

bigmtts43
05-03-2011, 21:57
Ngv ถูกแล้วดี มีที่ไหน
Ngv ใช้แล้วซี้ มีถมไป

เพืื่อนผมก็ใช้lpg อยู่ครับ มันบอกว่า เหยียบมันกว่า Ngv ติดมาตั้งนานเปลี่ยนแค่หัวเทียนอย่างเดียว

Ngv อุปกรณ์แพง แต่ถูก
Lpg อุปกรณ์ถูก แต่แก๊สแพง(นิดนึง)

kru_keng
05-03-2011, 23:32
มายันเฮ้ย มาดัน lpg ครับ ผมเองก็ใช้ lpg ร่วมดีเซลเพราะเป็น 4x4 ไม่เคยใช้ ngv ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดีแต่ได้ยินมา..หลายสำนักบอกไม่ค่อยดี ที่เห็นกับตาใครจะเติม ngv ต้องจอดรถรอเป็นกิโลลำบากขนาดนี้แล้วจะสนับสนุนกันทำไม..???

wit.aod
06-03-2011, 11:08
ผมเคยใช้ NGV มา4ปี 200000 กิโล กับ Lancer ท้ายเบนส์ แต่ตอนนี้เปลี่ยนเป็นเจ้าตั้น ติด LPG ถ้าจะอธิบายก็ยาว อยากรู้หลังไมค์ดีกว่า
เรื่องมันยาว 0869926823

heineken_x
06-03-2011, 15:00
อ่า... ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้ว LPG ของ Energy reform Advance Obdครับ
ว่าจะเอาไปติดเลย แต่โทรไปกี่อู่ๆ ก็บอกว่าของหมด ของขาด

มาอีกทีกลางเดือน.... รอต่อไปครับ

เอ่อ ผมถามหน่อยครับ ผมเสียตังเพิ่มแล้วไปติดข้างถังน้ำมัน
หรือติดแบบแทนยางอะไหล่ ดีกว่ากันครับ??

หรือว่าติดแบบไหนก็ได้...

lXl
07-03-2011, 11:43
อ่า... ขอบคุณทุกท่านครับ

ตอนนี้ผมตัดสินใจแล้ว LPG ของ Energy reform Advance Obdครับ
ว่าจะเอาไปติดเลย แต่โทรไปกี่อู่ๆ ก็บอกว่าของหมด ของขาด

มาอีกทีกลางเดือน.... รอต่อไปครับ

เอ่อ ผมถามหน่อยครับ ผมเสียตังเพิ่มแล้วไปติดข้างถังน้ำมัน
หรือติดแบบแทนยางอะไหล่ ดีกว่ากันครับ??

หรือว่าติดแบบไหนก็ได้...

ผมหาข้อมูลเรื่องติดข้างถังน้ำมันเหมือนกัน ในแระแวก บางกะปิ รามอินทรา ไม่มีร้านไหนทำเลยคร้บ มีแต่ติดแทนยางอะไหล่ รออ่านเหมือนกันครับ

awutkhumpao
08-03-2011, 19:33
แนะนะให้ติด LPG ครับผมติดของ Energy reform OBD ใช้ดีมากครับไม่มีปัญหาใดๆติดตั้งแต่วิ่งได้ 300 โลแรกหมดห่วงเรื่องค่าน้ำมัน.......สบายใจ

lermtakeru
08-03-2011, 20:58
Lpg จัดปายยยยย..ตามกระแสครับ

LuftWaffe
08-03-2011, 22:19
แก๊สบ้านเจ๋งสุดหาเติมง่าย Ngv รถเล็กๆ มันไม่อยากเติมให้เราหรอกครับ

forgetmenot
08-03-2011, 22:38
:emoticon---//3232เข้ามาหาข้อมูลครับน้าๆ

PQ_8059
08-03-2011, 23:21
จะngvหรือlpgถ้าไม่รู้จักใช่เครื่องก็พังได้เหมือนกันทุกอย่างอยู่ที่การใช้ทั้งสองอย่างมีดีและไม่ดีทั้งคู่
แต่ถ้าถามผม
รถน้าใช่ในกรุงเทพและปริมณฑลแล้ววิ่งเยอะ(รถติดด้วย)ผมแนะนำngvเพราะถูกแล้วในกรุงเทพและปริมณฑลมีที่เติมหลายที่เวลาเติมจริงมันไม่ได้นานเท่าที่คิดที่เขาชอบบอกว่าใช้เวลาเติมนานจริงๆๆแล้วที่นานก็เพราะรถสิบล้อหรือรถเมมันมีหลายถังใช่เวลาในการเติมก็ต้องนานเป็นเรื่องปกติ(ลองเอารถสิบล้อหรือรถเมไปเติมlpgก็คงใช้เวลาไม่ต่างกันเท่าไร)
แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ควรที่จะติดlpgเพราะหาเติมง่ายวิ่งได้ไกลกว่า
แต่ทั้งสองชนิดน้าต้องรู้จักวิธีใช้ที่ถูกต้องถ้าไม่ถูกก็มีโอกาสพังได้

Vampires007
09-03-2011, 00:27
มีอยู่สองอย่างที่ทำให้เรารู้ว่า นรก มีจริง
1.แต่งงาน
2.รถใช้ NGV
5555555555555555555+++

MEAW_SAN
17-03-2011, 08:08
LPG

คือ คำตอบสุดท้าย
LPG คือคำตอบแรกสิ พี่ปรองงงงสุดท้ายมันเหลือเลือกน้า เง้อๆๆๆๆ

mckyparty
17-03-2011, 09:07
จะngvหรือlpgถ้าไม่รู้จักใช่เครื่องก็พังได้เหมือนกันทุกอย่างอยู่ที่การใช้ทั้งสองอย่างมีดีและไม่ดีทั้งคู่
แต่ถ้าถามผม
รถน้าใช่ในกรุงเทพและปริมณฑลแล้ววิ่งเยอะ(รถติดด้วย)ผมแนะนำngvเพราะถูกแล้วในกรุงเทพและปริมณฑลมีที่เติมหลายที่เวลาเติมจริงมันไม่ได้นานเท่าที่คิดที่เขาชอบบอกว่าใช้เวลาเติมนานจริงๆๆแล้วที่นานก็เพราะรถสิบล้อหรือรถเมมันมีหลายถังใช่เวลาในการเติมก็ต้องนานเป็นเรื่องปกติ(ลองเอารถสิบล้อหรือรถเมไปเติมlpgก็คงใช้เวลาไม่ต่างกันเท่าไร)
แต่ถ้าวิ่งต่างจังหวัดก็ควรที่จะติดlpgเพราะหาเติมง่ายวิ่งได้ไกลกว่า
แต่ทั้งสองชนิดน้าต้องรู้จักวิธีใช้ที่ถูกต้องถ้าไม่ถูกก็มีโอกาสพังได้

ที่เห็นต่อคิวยาวๆ หน้าบ้านมีแต่ taxi ครับ คันนึงไม่ต่ำกว่า 30 นาที

Triton surat cng
17-03-2011, 15:04
เห็นด้วยกับทุกความคิดเห็นครับ เนื่องจากลักษณะที่ใชงานของแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน ของผมใช้ NGV. ติดออกมาจากมิตซูเลย ถังขนาด 120 ลิตรน้ำที่เติมอยู่ปกติเติมได้อยู่ประมาณ 20-25 kg gas .วิงได้ 300 กม.( เปลี่ยนไปวิ่งน้ำมัน 10กม.ทุกๆ 100 กม ) แล้วแต่แรงดัน โดยถ้าไม่คิดถึงการต่อคิวถ้าได้เสียบหัวจ่าย ไม่เกิน 5 นาทีครับ เข้ามาให้ข้อมูลครับผม

KHO TRITON
17-03-2011, 16:01
LPG อีกคนครับ NGV เห็นเวลาแย่งกันเติมเข้าคิวยาวเยียด...

thanison
30-03-2011, 17:14
เจ้าเหมียวของผมติดlpgตั้งแต่กิโลเมตรแรกเลยครับ ตอนนี้12000โลแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร ตอนซื้อก็ได้ปรึกษาน้าเปาแล้วก็เอาเลยครับ ผมติดของเวอร์ซุส ถัง75โล วิ่งดี
ไม่มีตก แรงจะตกตอนขึ้นเขา กับบรรทุกนะครับ ซึ่งมันก็ธรรมดาของเครื่องเบนซิน รถใหม่ใช้อะไรก็ดีหมดละครับ อย่าไปคิดมาก ขออย่าไปจูนให้ประหยัดจนเวอร์ก็พอแล้วครับ
อย่าคิดมากเอาเวลามากรึบกันดีกว่า 55555555

pao116
31-03-2011, 10:36
เจ้าเหมียวของผมติดlpgตั้งแต่กิโลเมตรแรกเลยครับ ตอนนี้12000โลแล้วครับ ยังไม่เจอปัญหาอะไร ตอนซื้อก็ได้ปรึกษาน้าเปาแล้วก็เอาเลยครับ ผมติดของเวอร์ซุส ถัง75โล วิ่งดี
ไม่มีตก แรงจะตกตอนขึ้นเขา กับบรรทุกนะครับ ซึ่งมันก็ธรรมดาของเครื่องเบนซิน รถใหม่ใช้อะไรก็ดีหมดละครับ อย่าไปคิดมาก ขออย่าไปจูนให้ประหยัดจนเวอร์ก็พอแล้วครับ
อย่าคิดมากเอาเวลามากรึบกันดีกว่า 55555555
เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่เทคโนโลยีเราน่าจะเลือกได้เนอะติดแก็สแล้ว จะเติมแบบไหน จะ Lหรือ N ก็เสียบได้ทั้งนั้น แบบว่า อิจฉา LPG นะ เวลาไป ตจว. อิอิ

semiblack
06-04-2011, 10:19
LPG ไปเลยท่าน ผมใช้ 2.4 Plus CNG อืดอาดนิดนึ่ง แล้วใช้รถเยอะต้องเข้าปั๊มเติมบ่อย ถังหนึ่งวิ่งได่ 160-180 โล ครับ

mee_pooh
20-04-2011, 23:15
ก่อนอื่นเลยต้องถามตัวเองว่าถ้าจะใช้ngv ระยะทางประจำมีปั๊มngvทั้งหมดกี่ปั๊ม แล้วแต่ละปั๊มรถเยอาะรึป่าว ถ้ามีเยอาะก็โอเคครับน่าใช้ ก๊าซหนึ่งถังผมวิ่งที120-150กิโลเติมที บางทีคิวยาวก็ไม่เติม ไปเติมที่อื่นเอา หรือไปวนทำธุระที่อื่นก่อน ถ้าคนที่ใช้อยู่จะต้องรู้จังหวะกับเวลาที่เติมครับแล้วจะเริ่มคล่องเอง
ถ้าถามว่าส่วนต่างค่าก๊าซต่อกิโลเมตรระหว่าlpgกับ ngv ผมว่าน่าจะประมาณ50-80สตางค์ ลองบวกลบดูครับว่ารถที่เราใช้เยอาะมากไหม ครบ4-5ปี น่าจะใช้ไปประมาณเท่าไร ส่วนตัวผมเองรถที่บ้านมิตซูcngทั้งหมด 4คันแล้วครับ triton 2 คัน lancer 2 คัน ส่วน accordอีกคันที่ติด lpgอยู่แทบไม่ขับเลยครับ

mee_pooh
20-04-2011, 23:22
เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่เทคโนโลยีเราน่าจะเลือกได้เนอะติดแก็สแล้ว จะเติมแบบไหน จะ Lหรือ N ก็เสียบได้ทั้งนั้น แบบว่า อิจฉา LPG นะ เวลาไป ตจว. อิอิ
คุณเปาครับผมเคยมีความคิดอยู่ว่าถ้าหมดประกันเมื่อไรจะลองปรึกษากับร้านติดแก๊สอยู่ว่า จะเพิ่มถังLPGแทนหม้อพักไอเสียอีกสักลูกนึง แล้วก็เพิ่มหม้อลดแรงดันlLPGอีกใบนึง แล้วใช้ชุดหัวฉีดเดิม ทำให้รถเรามีทั้ง3ระบบเลยครับ คุณเปาคิดว่าว่าน่าสนใจไหมครับ

phurit_triton
25-04-2011, 11:05
เข้ามาเชียร์ Lpg อีก 1เสียงครับ ยังไงก็ประหยัดครับ พลังงานทางเลือก

tou919
07-05-2011, 01:20
มายก 2 มือเลือก lpg ครับ

Jui-Pearl_White
07-05-2011, 01:32
มี 2 ทางเลือกครับ
1. lpg
2. LPG

hardrock
05-08-2011, 12:29
ไม่มีอันไหนดี ที่สุดครับ

bhuriwaj
06-08-2011, 02:23
ผมใช้ 4d cng จากโรงงานอยู่ครับ เครียดเพราะเรื่องเติมแก๊สนี่แหละ ลงใต้ไปเติมแก๊สได้นิดหน่อย ที่เหลือน้ำมันโลด สรุป cng เหมาะกับ กทมและปริมณฑลครับ แต่ก็ต้องรอคิวอยู่ดี ตอนนี้อยากใช้ lpg โคตรๆครับ

pao116
06-08-2011, 19:23
คุณเปาครับผมเคยมีความคิดอยู่ว่าถ้าหมดประกันเมื่อไรจะลองปรึกษากับร้านติดแก๊สอยู่ว่า จะเพิ่มถังLPGแทนหม้อพักไอเสียอีกสักลูกนึง แล้วก็เพิ่มหม้อลดแรงดันlLPGอีกใบนึง แล้วใช้ชุดหัวฉีดเดิม ทำให้รถเรามีทั้ง3ระบบเลยครับ คุณเปาคิดว่าว่าน่าสนใจไหมครับ
อยากได้แต่ น่ากลัวเกินคร้าบบบ อิอิ

mawin34
06-08-2011, 22:16
เหอๆ ผมออกรถเมื่อ 16 ก.ค.54 เข้าเช็ค 1 พันโลที่ศูนย์ครั้งเดียว หลังจากนั้นไม่นาน 5 ส.ค.54 เอาน้องเหมียวไปติดแก๊สแล้วครับ
ไปดูผลงานของผมได้ตามนี้ครับ >>> http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=32210

nomzod
07-08-2011, 20:22
ผมใช้ ngv เพราะเป็นมนุษย์เงินเดือนเดินทางเส้นทางเดิมๆทุกวัน หน้าที่ทำงานมีสองปั๊ม หน้ามหาลัยมีอีกปั๊ม ทางจากบ้านมาทำงานตอนเช้ามีอีกปั๊ม วิ่งวันละเจ็ดสิบโลมีสี่ปั๊ม โอเคครับ
ไม่งั้นไม่ซื้อหรอกครับ ฮ่าๆๆ หาเติมยากจริงๆ อีกอย่างที่ซื้อ ngv เพราะที่บ้านสามคัน แอลพีจีล้วนครับ ขี้เกียจเวลาไปต่างจังหวัดอยากซัดยาวๆ ต้องมาคอยหาปั๊ม

ประเด็นว่าสึกหรอเร็ว เอาจริงๆนะครับ ผมว่า ยังไงก็พังเหมือนกัน เค้าว่าแกสพังเร็ว เอนจีวีพังเร็วมาก ผมว่า สักแสนโลผมก็ยกเครื่องใหม่ล่ะครับ เนาะ
คันเก่าใช้จีวากอน วิ่งโลละเกือบสี่บาท น้ำมันแพงขายทิ้งแทบไม่ทัน เจอไตตันแกส แปดสิบตัง แหล่ม
จะว่าแรงไม่ดีก็ไม่นะผมว่า ผมทำรับเหมาต่อเติมด้วย ขนของก็พอได้นะครับ ถ้าเล่นเกียร์เล่นคลัชเป็น
แต่ตอนติดบนทางชัน เล่นคลัชเอาให้ชัวร์นะครับ อันเนี้ย เห็นผลคำว่า ไตตันเอนจีวีไม่ค่อยแรงของแท้

ซื้อแล้วไม่ผิดหวังครับผมว่า แต่ผมผิดหวังตอนซื้ออีตรงที่ พอจ่ายค่ารถ จ่ายสดด้วย แล้วเซลก็มีลูกค้าอีกคนต้องไปต้อนรับ
เป็นเหตุให้ผมต้องเดินลงมาหลังโชว์รูมเพื่อกดรีโมทเดินหารถตัวเอง อ้อ พร้อมส่งมอบอยู่ในช่องจอดฮ้อยนี่เอง เฮ่อออ...

samuraii
08-08-2011, 19:04
ตอบแบบใช้ง่านจริงนะครับ ถ้าใช้lpgนิสัยเสียคือประหยัดเติมง่ายใช้เยอะ ม่ายค่อยวิ่งนํ้ามันเครื่องก็เสือมเร็วหน่อย แต่ngv พอวิ่งไปแก็สหมดม่ายมีปั้มก็วิ่งนํ้ามันถนอมเครื่องช่วยประหยัดมีปั้มก็เติมถ้ารีบก็วิ่งนํ้ามันแต่ก็ถนอมเครื่องในเวลาเดียวกัน ลองช่างใจดูว่าจะใช้แบบไหน