PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟโชว์ Error P0107

wattana
08-03-2011, 14:41
หลังจากที่ขับกระตุกมาหลายวัน อาการคือ เวลาเร่งเครื่องยนต์รอบเครื่องไม่นิ่งครับ เหมือนมีอาการกระพือ เป็น ๆ หาย ๆ เข้าศูนย์เปลี่ยนกรองโซล่าแล้วได้ 3 วัน
(แต่ไม่รู้เปลี่ยนจริงไหม ไม่ได้ดู เห็นเป็นคนกันเอง) เมื่อวานนี้ก็เข้าศูนย์อีก เลิ่นนิ่งแล้ว ไล่อากาศภายในกรองแล้ว ยังมีอาการให้เห็นบ้าง เรื่อยๆ

วันนี้รถผมไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ครับ ตรวจเช็คด้วย ODB-II พบว่า Error Code P0107 ครับ เกี่ยวกับแรงดันไฟฟ้าของ MAP ครับ

ก็เลยลบ code ไปแล้ว ไฟไม่โชว์แล้ว แต่คิดว่าน่าจะมีปัญหาอยู่ ค่อยไล่เช็คกันอีกรอบ เลยนำข้อมูลมาเสนอครับ

ปล. รถไทรทัน พลัส ปี 2007 ขับได้ประมาณ 7 หมื่น กิโลเมตร

aj anucha
09-03-2011, 20:16
คือ อัตราการไหลแรงดันสัมบูรณ์ และค่าแรงดันบรรยากาศ มีค่าโวล์ทต่ำครับ

ลองเช็ค map sensor กับ air flow ดูครับ ว่ามันปกติป่าว

สับของเพื่อนมาใส่ดูก่อนครับ แล้วเข้าไปเลินนิ่งกล่อง ecu ที่ศูนย์อีกครั้งครับผม

W-ut
09-03-2011, 20:31
คือ อัตราการไหลแรงดันสัมบูรณ์ และค่าแรงดันบรรยากาศ มีค่าโวล์ทต่ำครับ

ลองเช็ค map sensor กับ air flow ดูครับ ว่ามันปกติป่าว

สับของเพื่อนมาใส่ดูก่อนครับ แล้วเข้าไปเลินนิ่งกล่อง ecu ที่ศูนย์อีกครั้งครับผม
รูแม๊ปตันรึเปล่าครับ สายต่อเข้าท่อร่วมไอดีมาที่แม๊ป มันจับสัญญานได้น้อยหรือเปล่าครับลองหาอะไรแทงรูที่ท่อร่วมไอดีดูครับ

jee4x4
09-03-2011, 20:52
ดูสายลมเข้า MAP ด้วยครับน้าวัฒน์ มันตันเปล่า แล้วก็อย่างที่น้าวุฒิบอกครับตรงจุดที่ท่อลมต่อกะท่อร่วมไอดีจะตันบ่อย ส่วนสิ่งสุดท้ายก็ปัญหาเกิดจาก MAP sensor เองอะครับ แล้วน้าวัฒน์ติดวัดบูสหรืออุปกรณ์ใดๆจากจุดที่แท็บออกจากสายลม MAP หรือไม่ครับ เผื่อแท็บไปแล้วรั่ว แล้วกล่องที่ใส่มีปลดบูสท์ด้วยเปล่าครับถ้ามีก็ลองตรวจสอบดูเผื่อ MCU เดี้ยงไม่ยอมส่ง output ออกมา

wattana
10-03-2011, 17:58

รูแม๊ปตันรึเปล่าครับ สายต่อเข้าท่อร่วมไอดีมาที่แม๊ป มันจับสัญญานได้น้อยหรือเปล่าครับลองหาอะไรแทงรูที่ท่อร่วมไอดีดูครับ

ดูสายลมเข้า MAP ด้วยครับน้าวัฒน์ มันตันเปล่า แล้วก็อย่างที่น้าวุฒิบอกครับตรงจุดที่ท่อลมต่อกะท่อร่วมไอดีจะตันบ่อย ส่วนสิ่งสุดท้ายก็ปัญหาเกิดจาก MAP sensor เองอะครับ แล้วน้าวัฒน์ติดวัดบูสหรืออุปกรณ์ใดๆจากจุดที่แท็บออกจากสายลม MAP หรือไม่ครับ เผื่อแท็บไปแล้วรั่ว แล้วกล่องที่ใส่มีปลดบูสท์ด้วยเปล่าครับถ้ามีก็ลองตรวจสอบดูเผื่อ MCU เดี้ยงไม่ยอมส่ง output ออกมา

ขอบคุณครับ ตามที่น้า ๆ บอกครับ รู MAP มีเขม่าไอเสียดำปี้เลยครับ

ขนาดอุด EGR แล้วนะครับ แต่อุดที่ประมาณหมื่นกว่า ๆ และยังไม่ได้ทำความสะอาดท่อร่วมไอดีครับ

ทำความสะอาดรูเรียบร้อยครับ หายแล้วครับ

ส่วนที่อาการรอบกระพือยังไม่หายครับ พรุ่งจะไปเปลี่ยนกรองโซล่าอีกรอบ ให้ศูนย์อายไปเลย

wattana
11-03-2011, 18:15
วันนี้เข้าศูนย์หนึ่ง เพื่อตรวจสอบรถที่มีปัญหารอบเครื่องกระพือ หรือสวิงเวลาขณะเรียกอัตราเร่ง หรือเปลี่ยนเกียร์ ผมเปลี่ยนกรองโซล่าอีกครั้งครับ ทั้ง ๆ ที่เพิ่งเปลี่ยนมายังไม่ถึงสัปดาห์

และมีเสียงดังที่สายพานคอมแอร์ แก้ไขด้วยการเปลี่ยนลูกปืนคลัชคอมแอร์ ยังดีที่ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งชุด ค่าแรง ค่าอุปกรณ์ 1200 บาท เสียงดังหายไป

ส่วนอาการรอบเครื่องกระพือ ลองไปทดสอบดูก่อน เพราะคิดว่าน่าจะหาย แต่ยังครับ

และในวันเดียวกันนี้ก็เข้าอีกศูนย์หนึ่ง เพื่อตรวจเช็คปัญหาเครื่องยนต์ ศูนย์เปลี่ยน Scv วาล์วตัวใหม่ให้ครับ ทั้ง ๆ ที่ไม่มีไฟโชว์ที่เกี่ยวข้องกับ แรงดันน้ำมันเลย แล้วนำไปเลินนิ่ง อาการหายสนิทเลยครับ

และผมขอให้ศูนย์เคลม Scv ได้ไหม รถใช้น้อย ศูนย์ก็บอกไม่ได้เพราะรถวิ่งมาเกิน 3 ปีแล้ว เลขกิโลผม 61800 กม.ครับ ก็เลยต้องเสียค่า Scv 1380 บาท พร้อมค่าแรง 200 บาทครับ
ผมรู้สึกไม่พอใจครับ เพราะว่า

1. ค่าแรงในการเปลี่ยนตั้ง 200 บาท ถอดน๊อตไม่กี่ตัวเอง ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงเอง
2. Scv เป็นส่วนหนึ่งของเครื่องยนต์ เพราะเครื่องยนต์ทำงานไม่มีประสิทธิภาพ หรือทำงานไม่ได้เลยหากอุปกรณ์นี้เสียหรือชำรุด ควรต้องอยู่การรับประกันเครื่องยนต์ด้วย

ปัญหานี้แสดงว่าเครื่องยนต์ที่ได้ออกแบบมายังไม่ดีพอ ไม่ควรผ่านมาตรฐาน เพราะใช้งานไม่กี่กิโล ก็ต้องเปลี่ยนอะไหล่ ทั้ง ๆ ที่ไม่ใช่ของเหลวที่ใช้แล้วหมดสภาพไป หรืออุปกรณ์ที่ต้องกระแทรก หรือเสียดสีกัน จนสึกกร่อน

วันนี้เซ็งครับ

mckyparty
11-03-2011, 18:50
ระบุศูนย์ที่เข้ามาได้เลยครับน้า
ดีไม่ดี ว่ากันตรงๆ

แล้ว scv เค้ายังไม่เปลี่ยนเป็นตัวยาวให้เราเหมือนตัวใหม่อีกเหรอครับ เห็นราคาเท่าเดิม

wattana
11-03-2011, 19:17
มาเพิ่มอีกหน่อยครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกัน

ที่ผมเปลี่ยนกรองโซล่าครั้งที่ 2 ในรอบสัปดาห์ ผมบอกให้เขาเปลี่ยนเองครับ เพราะว่าไม่มั่นใจว่าศูนย์แรกที่เข้าว่า เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ กรองโซล่า นั้นเปลี่ยนให้ผมจริง เพราะอาการรอบกระพือยังมีอยู่ ซึ่งผมหมดไป เกือบ 3000 บาท ค่าอะไหล่ลดแค่ 5 % เอง แถมเติมน้ำกลั่นให้น้ำยาฉีดกระจกอีกตั้ง 2 ขวดอีก

ระบุศูนย์ที่เข้ามาได้เลยครับน้า
ดีไม่ดี ว่ากันตรงๆ

แล้ว scv เค้ายังไม่เปลี่ยนเป็นตัวยาวให้เราเหมือนตัวใหม่อีกเหรอครับ เห็นราคาเท่าเดิม

นั่นนะซิครับ
SCV มีตัวยาวเป็นของไทรทันตัวใหม่ ซึ่งได้แก้ปัญา SCV ของเดิม ก็ควรนำเปลี่ยนให้ลูกค้าซิ สงสัยของเก่ายังค้างสต็อก

decskong
11-03-2011, 19:37
ผมอีกคนที่เจอกับศูนย์บริการห่วย ๆ เมื่อไหร่จะปรับปรุงครับเจ้านาย

wattana
11-03-2011, 19:56
ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ

ถ้าปัญหา SCV ที่ผมเห็นมาจากรถคันอื่นๆ ไฟจะโชว์ Error Code P0089

และข้อมูลจากน้า ๆ ของคลับเรา Error Code P0107 จะเกิดจากปัญหาท่อร่วมไอดีตัน และที่ไม่ได้ติดแหวนล็อคท่อ MAP senser หรือติดวัดบูสท์
ดังนั้น ท่าน ๆ ที่ยังไม่ได้อุดเตียมตัวได้เจอแน่ๆ ตอน 5 หมื่นอับ

รอบกระพือไม่ได้แค่กรองโซล่าตัน นะครับ เกี่ยวกับ SCV ด้วย

ต่อไปผมคงต้องคิดหนักเวลาเข้าศูนย์ จ่ายหนักเหลือเกิน

mckyparty
11-03-2011, 20:17
ข้อมูลเยี่ยมเป็นประโยชน์มากๆครับ

forlife
11-03-2011, 20:42
เข้าศูนย์แต่ละทีอะไรที่เสียก็เปลี่ยนใหม่ทุกอย่าง แต่ทำไมไม่เคยจบสักที เปลี่ยนนี่ นั้นก็เสีย เปลี่ยนนั่น โน้นก็เสีย ผมก็ชักเบื่อศูนย์แล้วเหมือนกัน เสียค่าแรง 380 บาท/ชม. บางทีปาไป 3-4 ชั่วโมง คิดดูสิกี่บาท

วันก่อนเปลี่ยนชุดคลัช หมดไป 9 พัน ขับได้ไม่เกิน 2000 โล รถเข้าเกียร์ไม่ได้ เข้าเกียร์แล้วกระตุกดับเลย สุดท้ายต้องเปลี่ยนปั๊มคลับบนและล่าง หมดไปอีก 1700 บาท เซ็ง เสียตังค์ไม่ว่าแต่เสียเวลาและความรู้สึกนี่สิ มันเซ็ง เนอะ ตอนนี้ออกตัวเกียร์ 1 เกียร์ 2 มันสั่นจัง ถ้ารีบปล่อยคลัชมีหวังดับได้ แก้งัยดีครับ

coppy42
11-03-2011, 20:42
..มาขอเล่าให้น้าวัฒฟังมั่งครับ..
.
.ผมล้างขัด SCVไป2รอบ ตอน3หมื่นกว่าโล กับ5หมื่น1พันโลครับน้าวัฒ แล้วต่อมา5หมื่น3กว่าๆก็ลองเอาเศษสริงค์ แยงท่อแมพ มันก็ไม่ตันครับ มีเนื้อเขม่าติดมาดำๆเยี้อมๆเอง ส่วนสายใส่คิ๊ปล๊อคนานแล้ว (ที่ทำๆมาทั้งหมด ทำไปโดยที่ยังอาการไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น)
.
.อุดEGRตั้งแต่ตอน10,000โลเศษ(ด้านล่างแผ่นเดียว) แล้วมาถอดเช็คเศษน้ำมันตกค้าง น่าจะตอน3-4หมื่นโล ก็เลยลองเจาะรูกลางแผ่น2.5มิล เพื่อพอจะมีเศษไอเสียแบบเบาๆบางๆไประบายเศษน้ำมันเครื่องในท่อส่งไอเสียไปEGRมั่ง *ผมไม่รู้ล่ะครับ มันจะผิดหรือถูก ก็ต้องรถเรานี่ละขอทดลองมันเองครับ*
.
.โค๊ดอะไรมันจะขึ้นผมก็คงจะไม่มีสิทธิรู้ ไม่มีเกจต่างๆกะเค้าเลย คงต้องพึ่งศูนย์นั่นล่ะครับ น้าวัฒ..
.อีกอย่าง สมาชิกที่ใส่ครีบปั่นอากาศ เค้ายังใส่กันอยู่หรือปร่าวไม่รู้น่ะแต่ สำหรับผม ลืมเอาออกครับ555555+

mckyparty
11-03-2011, 20:55
ถ้าเป็นไปได้ขอรูป รูท่ออะไรแถว map ด้วยครับ มันอยู่ใกล้หม้อกรองอากาศรึเปล่าครับ จะได้ดูมั่งครับ

แล้วคลิปล็อค ล็อคอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับ จะได้ลองดูรถตัวเองมั่ง 75000 โลแล้ว

wattana
11-03-2011, 21:05
เข้าศูนย์แต่ละทีอะไรที่เสียก็เปลี่ยนใหม่ทุกอย่าง แต่ทำไมไม่เคยจบสักที เปลี่ยนนี่ นั้นก็เสีย เปลี่ยนนั่น โน้นก็เสีย ผมก็ชักเบื่อศูนย์แล้วเหมือนกัน เสียค่าแรง 380 บาท/ชม. บางทีปาไป 3-4 ชั่วโมง คิดดูสิกี่บาท

วันก่อนเปลี่ยนชุดคลัช หมดไป 9 พัน ขับได้ไม่เกิน 2000 โล รถเข้าเกียร์ไม่ได้ เข้าเกียร์แล้วกระตุกดับเลย สุดท้ายต้องเปลี่ยนปั๊มคลับบนและล่าง หมดไปอีก 1700 บาท เซ็ง เสียตังค์ไม่ว่าแต่เสียเวลาและความรู้สึกนี่สิ มันเซ็ง เนอะ ตอนนี้ออกตัวเกียร์ 1 เกียร์ 2 มันสั่นจัง ถ้ารีบปล่อยคลัชมีหวังดับได้ แก้งัยดีครับ

ได้ใจจริง ๆ ครับ อนาคตเราต้องหาอู่ที่เชื่อใจได้ หาร้านขายอะไหล่แท้ใต้ดินมั่ง จะได้เซฟครับ

..มาขอเล่าให้น้าวัฒฟังมั่งครับ..
.
.ผมล้างขัด SCVไป2รอบ ตอน3หมื่นกว่าโล กับ5หมื่น1พันโลครับน้าวัฒ แล้วต่อมา5หมื่น3กว่าๆก็ลองเอาเศษสริงค์ แยงท่อแมพ มันก็ไม่ตันครับ มีเนื้อเขม่าติดมาดำๆเยี้อมๆเอง ส่วนสายใส่คิ๊ปล๊อคนานแล้ว (ที่ทำๆมาทั้งหมด ทำไปโดยที่ยังอาการไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น)
.
.อุดEGRตั้งแต่ตอน10,000โลเศษ(ด้านล่างแผ่นเดียว) แล้วมาถอดเช็คเศษน้ำมันตกค้าง น่าจะตอน3-4หมื่นโล ก็เลยลองเจาะรูกลางแผ่น2.5มิล เพื่อพอจะมีเศษไอเสียแบบเบาๆบางๆไประบายเศษน้ำมันเครื่องในท่อส่งไอเสียไปEGRมั่ง *ผมไม่รู้ล่ะครับ มันจะผิดหรือถูก ก็ต้องรถเรานี่ละขอทดลองมันเองครับ*
.
.โค๊ดอะไรมันจะขึ้นผมก็คงจะไม่มีสิทธิรู้ ไม่มีเกจต่างๆกะเค้าเลย คงต้องพึ่งศูนย์นั่นล่ะครับ น้าวัฒ..
.อีกอย่าง สมาชิกที่ใส่ครีบปั่นอากาศ เค้ายังใส่กันอยู่หรือปร่าวไม่รู้น่ะแต่ สำหรับผม ลืมเอาออกครับ555555+

เยี่ยมเลยครับ ป๋า ผมไม่ค่อยขับเร็วครับ ขับกระชากน้อยๆ ก็ยังประคับประคองจนได้ตั้ง6 หมื่นกว่า ถือว่ายังโชคดีครับที่ยังไม่ดับกลางถนน

ส่วนครีบปั่นอากาศผม ผมพยายามไม่ตอบกระทู้นี้ครับ มันมีอะไรอยู่ ยอมรับว่าตอนนี้ยังใส่อยู่ครับ ถอดออกบ้างบางเวลา สมาชิกก็ยังใส่กันอยู่ครับ

ถ้าเป็นไปได้ขอรูป รูท่ออะไรแถว map ด้วยครับ มันอยู่ใกล้หม้อกรองอากาศรึเปล่าครับ จะได้ดูมั่งครับ

แล้วคลิปล็อค ล็อคอะไรครับ รบกวนด้วยนะครับ จะได้ลองดูรถตัวเองมั่ง 75000 โลแล้ว

ท่อ map คือท่อยางเล็ก ๆ ครับ ปลายต่อมาจากฝาเครื่องด้านบน อยู่ใกล้กับมอเตอร์ EGR ปลาย อีกด้านต่อกับ Map senser ครับ

ส่วนตัวล็อค รู้สึกว่าไทรทัน ปี 2009 ขึ้นไปมีทุกคันครับ ถ้าใครไม่มีให้ไปติดที่ศุนย์ได้ครับ 2 ตัว 60 บาทครับผม

coppy42
11-03-2011, 21:39

ได้ใจจริง ๆ ครับ อนาคตเราต้องหาอู่ที่เชื่อใจได้ หาร้านขายอะไหล่แท้ใต้ดินมั่ง จะได้เซฟครับ

เยี่ยมเลยครับ ป๋า ผมไม่ค่อยขับเร็วครับ ขับกระชากน้อยๆ ก็ยังประคับประคองจนได้ตั้ง6 หมื่นกว่า ถือว่ายังโชคดีครับที่ยังไม่ดับกลางถนน

ส่วนครีบปั่นอากาศผม ผมพยายามไม่ตอบกระทู้นี้ครับ มันมีอะไรอยู่ ยอมรับว่าตอนนี้ยังใส่อยู่ครับ ถอดออกบ้างบางเวลา สมาชิกก็ยังใส่กันอยู่ครับ

ท่อ map คือท่อยางเล็ก ๆ ครับ ปลายต่อมาจากฝาเครื่องด้านบน อยู่ใกล้กับมอเตอร์ EGR ปลาย อีกด้านต่อกับ Map senser ครับ

ส่วนตัวล็อค รู้สึกว่าไทรทัน ปี 2009 ขึ้นไปมีทุกคันครับ ถ้าใครไม่มีให้ไปติดที่ศุนย์ได้ครับ 2 ตัว 60 บาทครับผม
.ช่วยเอามาลงแทนน้าวัฒให้น่ะครับ.
.พอดีผมมีรูปอยู่ครับ มัวไปใส่ตัวหนังสืออยู่เมื่อกี่ แต่ตัวคลิป ตามน้าวัฒว่ามาครับ
.ส่วนท่อที่ต้องตัดทิ้งไปมันแข็งครับ มันจะทำให้ไม่รัดตัวท่อแป๊ป มีโอกาศหลุดออกมาได้ง่ายๆ
.เข็มขัดของผม เก็บของที่เหลือใช้ ได้มาจากมอเตอร์ไซค์ 55+

mckyparty
11-03-2011, 21:44
ขอบคุณค้าบบบบ
อยู่ฝั่งคนนั่งข้างคนขับนี่เอง

ยังเหลือรูอะไรที่น้าบอกให้แยงๆอ่ะคับ

wattana
11-03-2011, 21:47
ขอบคุณป๋าติ๊กมากครับ ได้บุญไปเต็มๆ เลยครับ ผมล่ะนึกไม่ออกครับว่าตัวล็อคนี่มันชื่ออะไร ตกลงคลิป ตัวล็อค อะไรเนี่ย เรียกว่าเข็มขัดรัดสายครับ 55

ถ้าสายนี้รั่ว หรือตัน จะมี Code P0107 ครับ แบบนี้ใช่ได้ไหมครับป๋าติ๊ก

coppy42
11-03-2011, 21:49

ยังเหลือรูอะไรที่น้าบอกให้แยงๆอ่ะคับ
รูปบนครับน้าแม๊ค ตามเส้นสีชมภูนั่นละที่มันมีเขม่ามาตันปากรูด้านในฝาครอบวาว

coppy42
11-03-2011, 21:53

รูปบนครับน้าแม๊ค ตามเส้นสีชมภูนั่นละที่มันมีเขม่ามาตันปากรูด้านในฝาครอบวาว

ขอบคุณป๋าติ๊กมากครับ ได้บุญไปเต็มๆ เลยครับ ผมล่ะนึกไม่ออกครับว่าตัวล็อคนี่มันชื่ออะไร ตกลงคลิป ตัวล็อค อะไรเนี่ย เรียกว่าเข็มขัดรัดสายครับ 55

ถ้าสายนี้รั่ว หรือตัน จะมี Code P0107 ครับ แบบนี้ใช่ได้ไหมครับป๋าติ๊ก

.ผมว่าเรียกได้ทั้งนั้นละครับน้าวัฒ ภาษาเรียกเราน่าจะเรียกมันว่าเข็มขัดสปริงก็น่าจะดีนะ ขนาดกี่มิลก็ว่าไป 55+
.โห น้าวัฒ ผมน่ะไม่รู้เรื่องเลยครับ พวกโค๊ดอะไรเนี่ยยกให้น้าวัฒไปครับเรื่องไฮเทค ชิวิตก็แค่คนรับจ้างขันน๊อตไปวันๆเองครับ ไฮเทคแบบนี้ ตาย5555+:emo020hu8:

mckyparty
11-03-2011, 22:14
:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002:yenta4-emoticon-002

W-ut
11-03-2011, 23:24
ขอบคุณครับ ตามที่น้า ๆ บอกครับ รู MAP มีเขม่าไอเสียดำปี้เลยครับ

ขนาดอุด EGR แล้วนะครับ แต่อุดที่ประมาณหมื่นกว่า ๆ และยังไม่ได้ทำความสะอาดท่อร่วมไอดีครับ

ทำความสะอาดรูเรียบร้อยครับ หายแล้วครับ

ส่วนที่อาการรอบกระพือยังไม่หายครับ พรุ่งจะไปเปลี่ยนกรองโซล่าอีกรอบ ให้ศูนย์อายไปเลย
ครับน้าวัฒ ผมไม่รู้อะไรหลอกครับ ผมก็มั่วเอา 5555555555

kamkaew1
11-03-2011, 23:46
น้าๆ นี่เก่งกันจริงๆ นะครับ ผมก็ขโมยเอาความรู้ในนี้แหละมาดูๆ แต่ก็ยังมั่วๆ อยู่ดีครับ ^^'