PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามครับ รถสตาร์ทไม่ติด

Jui-Pearl_White
14-03-2011, 19:09
หยุดใช้ไป 1 วัน มาสตาร์ท ไม่ติด ตอนแรกเหมือนแบตอ่อน ไปดูสายขั้วแบตหลวม
แต่ไฟก็เข้านะครับ ต่อมา ลองสตาร์ทใหม่ ก็ ขึ้นเครื่องหมายทั้งหมด และมี รูป ขดลวด(เป็นไดชาร์ทหรือเปล่า)กับรูปเครื่องยนต์ กระพริบ และดัง แต๊กๆๆๆๆๆ ตรงไดชาร์ท หรือเปล่า ที่อยู่ด้านขวาสุด ใกล้แบตเตอร์รถ ไม่ติด เหมือนเดิม และดูเหมือนจะแบตอ่อนมากๆ เพราะกดรีโมทรถดู ไฟกระพริบ กับเสียงปิ๊ดๆ ที่รถ แทบไม่ติดและไม่ดังเลยครับ ตกลงเป็นที่แบตไฟน้อย หรือ ไดชาร์ทเสียครับ เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 0 มาได้แค่ อาทิตย์เดียวเอง (แบตเพิ่งเปลี่ยนได้ 1 ปี แต่เคยแห้ง1 ครั้ง) ขอบคุณครับ

ball-TriTon
14-03-2011, 19:29
ขั้วแบตหลวมก็ไขให้แน่นนะครับ ไดชาร์ดไม่น่าจะเสียไวขนาดนั้นนะครับ ลงเช็คที่ขั้วปลั๊กที่ไดชาร์ดดูครับว่าหลุดหรือหลวมป่าว ถ้าแน่น ก็คงเช็คแบตฯดุครับบางทีแบตอาจจะเสียได้ครับ

coppy42
14-03-2011, 19:33
อาการไฟไม่พอจะพาไดส์หมุนครับ แม๊กเนติคสตาร์ดมันจะดังแต๊กๆๆๆรัวๆ
ลองเอาไปชาร์จแล้วลองนำมาใช้ดูถ้าเกิน2-3วันก็ใช้ได้ครับ ถ้าแบตร่อแร่ รุ่งขึ้นรู้เลยว่าอาการเดิม แบตฯแจ๊ง
สาเหตุก็เคยน้ำแห้งนั่นละ ครั้งเดียวก็เกินพอแล้วทีมันจะผุกร่อน จากกรดที่มันแข้มข้นขึ้นมา ในขณะที่เราก็ใช้มันมาเรื่อยๆจนแห้งต่ำกว่าระดับlow นั่นเองครับ

Jui-Pearl_White
14-03-2011, 19:37
ขอบคุณน้า บอล และ ป๋า มากครับ กระจ่างเลยครับป๋า เดี๋ยวลองดูครัับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

chanchung
14-03-2011, 20:35
ได้เวลาเสียตังค์เปลี่ยนลูกใหม่แล้ว ผมเคยเป็น

chaiyasit
14-03-2011, 21:05
เกี่ยวกับระบบไดร์ชาร์ทต้องรูปแบ็ตฯนะครับ...ขดลวดคือเผาหัวครับน้า...

STB
11-04-2012, 23:31
หยุดใช้ไป 1 วัน มาสตาร์ท ไม่ติด ตอนแรกเหมือนแบตอ่อน ไปดูสายขั้วแบตหลวม
แต่ไฟก็เข้านะครับ ต่อมา ลองสตาร์ทใหม่ ก็ ขึ้นเครื่องหมายทั้งหมด และมี รูป ขดลวด(เป็นไดชาร์ทหรือเปล่า)กับรูปเครื่องยนต์ กระพริบ และดัง แต๊กๆๆๆๆๆ ตรงไดชาร์ท หรือเปล่า ที่อยู่ด้านขวาสุด ใกล้แบตเตอร์รถ ไม่ติด เหมือนเดิม และดูเหมือนจะแบตอ่อนมากๆ เพราะกดรีโมทรถดู ไฟกระพริบ กับเสียงปิ๊ดๆ ที่รถ แทบไม่ติดและไม่ดังเลยครับ ตกลงเป็นที่แบตไฟน้อย หรือ ไดชาร์ทเสียครับ เพิ่งไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 0 มาได้แค่ อาทิตย์เดียวเอง (แบตเพิ่งเปลี่ยนได้ 1 ปี แต่เคยแห้ง1 ครั้ง) ขอบคุณครับ

รถผมอาการเหมือนกับของน้า jui เลยครับ ผมบิดสวิตช์กุญแจ ไป acc ไฟที่แบตยังขึ้น 12 V พอบิดไปที่ ON ไฟเหลือแค่ 6 V เอง แล้วมีอาการเหมือนของน้าเลยครับ มีไฟเครื่องยนต์โชว์ และไฟหัวเผากระพริบ แล้วก็ตัง แต็กๆๆๆ แถวๆแบตน่ะครับ ลองถอดขั้วแบตของรถผมออกแล้วพ่วงสายกับรถคันอื่นแล้วก็ไม่ติดครับ สรุปมันเป็นอะไรครับ ตอนนี้รถของน้าแก้ไขหรือยังครับขอเบอร์โทรด้วยครับ อยากปรึกษาหน่อยครับ