PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เกียวกับท่อไอเสียครับ

lXl
22-03-2011, 19:51
สอบถามน้า ๆ และผู้รู้ครับ

เรื่องมีอยู่ว่าติดแก๊สใต้ท้อง ต้องเดินแนวท่อใหม่ ย้ายท่อพักไปอยู่แทนบริเวณท่อแคทแล้วถอดแคททิ้ง จะมีผลเสียอะไรบ้างครับ ?
:i42:

เจ้าของร้านบอกแต่ว่าเสียงท่อจะดังขี้นนิดหน่อย อย่างอื่นปกติ และ เจ้าของร้านเชียร์ให้ใส่ปลายท่อใหม่ เปลียนท่อพักใหม่ (อารมณ์ขายของเพิ่ม พอผมบอกว่าเอาแบบเดิมๆก่อน เจ้าของร้านก้อบอกว่า 2500 2 ชม.เสร็จ แล้วก้อเดินจากไป)

yanyong k
22-03-2011, 23:19
รอด้วยคนคับน้า

lXl
23-03-2011, 13:04
ยังรอน้าๆ มาช่วยตอบอยู่นะครับ

ph@n
23-03-2011, 15:28
น้าติด ก๊าช ตรงข้ามถังน้ำมันป่าวครับ ถ้าติดตรงข้ามถังน้ำมันรู้สึกว่าต้องย้ายแนวท่อครับ ถ้าติดแทนยางอะไหล่ไม่ต้องย้ายนี้ครับ
แล้วอีกอย่างติดแทนยางอะไหล่ ตรวจเช็คง่ายกว่าน่ะผมว่า เพราะตอนที่ผมจะติดตรงข้ามถังน้ำมัน
ช่างที่ติดบอกว่า 1.ตรวจเช็คยาก 2.เกจวัดระดับก๊าชจะเพี้ยน 3.จะตรวจเช็คจะต้องถอดชุดท่อลง
แต่ยังไงรอผู้รู้ท่ายอื่นมาตอบ ด้วยครับ

lXl
23-03-2011, 16:13
น้าติด ก๊าช ตรงข้ามถังน้ำมันป่าวครับ ถ้าติดตรงข้ามถังน้ำมันรู้สึกว่าต้องย้ายแนวท่อครับ ถ้าติดแทนยางอะไหล่ไม่ต้องย้ายนี้ครับ
แล้วอีกอย่างติดแทนยางอะไหล่ ตรวจเช็คง่ายกว่าน่ะผมว่า เพราะตอนที่ผมจะติดตรงข้ามถังน้ำมัน
ช่างที่ติดบอกว่า 1.ตรวจเช็คยาก 2.เกจวัดระดับก๊าชจะเพี้ยน 3.จะตรวจเช็คจะต้องถอดชุดท่อลง
แต่ยังไงรอผู้รู้ท่ายอื่นมาตอบ ด้วยครับ

ถูกต้องแล้วคร๊าบบ...... ผมกำลังจติดถังแก๊สตรงข้ามถังน้ำมัน เลยต้องถอดท่อเก่าิทิ้งเดินท่อใหม่ แล้วต้องแหน่งท่อพักต้องขยับไปทางด้านหน้ารถ บริเวณที่ติดท่อแคทแทน

สอบถานน้าครับว่า รถของน้าหลังจากติดแก๊สที่บริเวณตรงข้ามถังน้ำมันแล้ว ใช้งานเป็นยังงัยบ้างครับ เจอปัญหาตรงไหนบ้างรีป่าง นอกจากเรื่อง เกจวัดระดับแก๊ส หรือต้องถอดท่อทุกครั้งในการตรวจเช็คครับช่วยแบ่งประการณ์ให้ด้วยนะครับ ผมไม่เคยใช้รถเติมแก๊สเลย คนนี้จะเป็นคันแรกครับ

ph@n
24-03-2011, 00:43
ถูกต้องแล้วคร๊าบบ...... ผมกำลังจติดถังแก๊สตรงข้ามถังน้ำมัน เลยต้องถอดท่อเก่าิทิ้งเดินท่อใหม่ แล้วต้องแหน่งท่อพักต้องขยับไปทางด้านหน้ารถ บริเวณที่ติดท่อแคทแทน

สอบถานน้าครับว่า รถของน้าหลังจากติดแก๊สที่บริเวณตรงข้ามถังน้ำมันแล้ว ใช้งานเป็นยังงัยบ้างครับ เจอปัญหาตรงไหนบ้างรีป่าง นอกจากเรื่อง เกจวัดระดับแก๊ส หรือต้องถอดท่อทุกครั้งในการตรวจเช็คครับช่วยแบ่งประการณ์ให้ด้วยนะครับ ผมไม่เคยใช้รถเติมแก๊สเลย คนนี้จะเป็นคันแรกครับ

คือผมติดแทนยางอะไหล่ครับน้า ทีแรกคิดจะคิดตรงข้ามถังน้ำมันนั้นหละครับ
กลัวปัญหาอย่างที่ช่างเขาบอกน่ะครับ แต่มีน้าๆหลายท่ายติดตรงข้างถังน้ำมันน่ะครับ แต่ผมว่าติดถังแทนตำแหน่งท่อแคท มีค่าใช้จ่ายเพิ่มแน่ๆครับแล้วบำรุงรักษายากกว่าแน่ๆ อีกอย่างผมใช้รถคันเก่ามาหกปีไม่เคยใช้ยางอะไหล่เลยครับผมก็เลยตัดสินใจติดแทนยางอะไหล่จะไปไหนไกลๆก็โยนใส่กระบะหลังเอาน่ะครับ ยังไงลองตัดสินใจดูครับ

yanyong k
24-03-2011, 21:31
คือผมติดแทนยางอะไหล่ครับน้า ทีแรกคิดจะคิดตรงข้ามถังน้ำมันนั้นหละครับ
กลัวปัญหาอย่างที่ช่างเขาบอกน่ะครับ แต่มีน้าๆหลายท่ายติดตรงข้างถังน้ำมันน่ะครับ แต่ผมว่าติดถังแทนตำแหน่งท่อแคท มีค่าใช้จ่ายเพิ่มแน่ๆครับแล้วบำรุงรักษายากกว่าแน่ๆ อีกอย่างผมใช้รถคันเก่ามาหกปีไม่เคยใช้ยางอะไหล่เลยครับผมก็เลยตัดสินใจติดแทนยางอะไหล่จะไปไหนไกลๆก็โยนใส่กระบะหลังเอาน่ะครับ ยังไงลองตัดสินใจดูครับ
คิดหนักเลยคับน้า:kapook-17351-2909:

lXl
26-03-2011, 11:54
ส่วนของผม 2 ปีมานี้ ได้ใช้ยางอะไหล่ 3 ครั้งแล้วครับ เลยคิดว่าถ้าไม่มียางอะไหล่ ผมคงกินข้าวลิงแน่เลย มันไปรั่ว ในที่คนเค้าไม่ไปกันซะ 2 ครั้ง รั่วในเมืองครั้งนึง ผมเลยว่ามันจำเป็นครับ เวลาออกทริป กะบะหลังของเต็มเลยครับ อีกอย่างนึง ที่จอดรถที่ทำงานมันอยู่ไกลกับตัวออฟฟิต ค่อนข้างไกลหูไกลตา (แต่ไกล้ตำรวจครับ) โอกาศที่คนจะหยับยางอะไหล ไปเฉยๆ ได้ง่ายครับ ตั้งใจแระ ยังงัยก้อติดใต้ท้องครับ อีกอย่างนึง ผมกลัว โดนชนท้ายครับ ปกติเป็นคนขับรถเร็ว (รถที่ตามหลังก้อเร็วตามด้วย) เวลาเบรค ผมมั่นใจว่ารถเราเอาอยู่ แต่พวกที่ตามหลัง ไม่ค่อยมั่นใจรถเค้า ว่าจะเอาอยู่กลัวจะมากระแทกหลังเอา (เคยโดนไปทีนึง ตัวถังปกติดีแต่เปลียนกันชนไปรอบแล้วครับ กลัวประวัติศาสตร์ซ้ำรอยอีก)

Sinplug
28-03-2011, 11:51
ติดใต้ท้อง 1 เม้นครับ สะดวกดีครับ ไปเติมแก๊สมีแต่คนสงสัยว่าถังหายไปไหน

Vampires007
29-03-2011, 10:44
ติดแทนยางอะไหล่เหมือนกันครับ ถ้ง 58 ลิตร ยังไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ

lXl
30-03-2011, 01:29
ติดตั้งย้ายท่อมาแล้วครับ หลังจากตัดท่อแคทออกไป ข้อดีครับ
รถต้นแรงขี้นครับ แต่เสียงท่อดังขี้นครับ แถมเวลาติดเครื่องยืนอยู่ข้าง ๆ รถ จะได้กลิ่นน้ำมันที่เผาไหม้ออกมาครับ (ก่อนที่จะทำท่อกลิ่นไม่ชัดเจนเหมือนตอนตัดท่อแคททิ้ง)