PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทำไมพลัสมันเด้งจัง

T-black
23-03-2011, 19:17
รบกวนถามน้าๆหน่อยครับว่าเป็นแบบนี้กันมั้ย
คือว่าผมพยายามสังเกตุมาซักระยะนึงแล้ว
เท้าความนิดนึง ชีวิตประจำวันผมคือ ตอนเช้าขับ Plus 4D at2.5 ไปจอดบ้านพี่สาว แล้วก็ขับรถพี่สาว COLORADO 3.0 AT CAB บรรทุกของไปส่งลูกค้า รถผม 6เดือน เดิมทุกอย่าง แหนบเคยดัง0แก้ให้หายแล้ว เติมลม หน้า31 หลัง 32 รถพี่สาวอายุเกือบ5ปี(โดยประมาณ)ช่วงล่างเดิมมีเพิ่มฝาปิดท้ายเปิดด้วยมือยกด้านท้ายได้อย่างเดียว เติมลมไม่แน่ใจแต่ใช้สำหรับบรรทุกไม่น่าต่ำกว่า40 เท่าที่ลองสังเกตุ
1.วิ่งตัวเปล่าทั้งคู่ รถผมเด้งกว่าอย่างเห็นได้ชัด **ทั้งที่ลมยางอ่อนกว่า และรถออกแบบมาเป็นรถนั่ง**
2.บรรทุกเท่าๆกันประมาณ200กิโลกว่าๆ COLORADO นิ่งขึ้น Plus ก็นิ่งขึ้นแต่ก็ยังสู้ CO ตัวเปล่าไม่ได้
3.บรรทุกเท่าๆกันประมาณ400กิโลกว่าๆ COLORADO นิ่งขึ้นอีก Plus ก็นิ่งขึ้นอีกแต่เริ่มจะย้วยมากกว่าในโค้งเดียวกัน
สรุป ผมหวังว่าความรู้สึกโดยรวมของรถผมน่าจะดีกว่ารถพี่สาว แต่ผิดหวังมาก น้าๆคิดว่างัย หรือผมควรจะปรับปรุงอย่างไรดี

changtt
23-03-2011, 19:19
ลมยางไม่อ่อนไปรึ 31 32 สำหรับ plus เนี่ยะ

น้องขาวมุก
23-03-2011, 19:33
รถของพี่สาวมีโหลดน้ำหนักมากกว่า(ฝาปิดท้าย)ก็ย่อมนิ่มกว่าอยู่แล้วครับ

อีกอย่างครับ อย่าหวังความนิ่มจากแหนบ และเพราะมันคือรถกระบะด้วยครับ

ZELDA
23-03-2011, 19:34
เคยขับอีซูซุ นิ่ม ครับ เดิมๆๆนี่นิ่มกว่าไทรทันอีก
แต่ผมไม่ชอบ ผมว่ามันนิ่มเกินไป เข้าโค้งไม่มันใจเลย
เจอผิวถนนขรุขระ นี่นิ่มดี แต่เจอหลุมใหญ่ๆๆกว้างๆๆหน่อย ท้ายเด้งมากๆๆๆ

T-black
23-03-2011, 20:11
ลมยางไม่อ่อนไปรึ 31 32 สำหรับ plus เนี่ยะ

ที่ประตูมันระบุไว้ว่า 29 ทั้ง4ล้อเลยครับ(แต่ผมก็ว่าเหมือนมันอ่อนไป)

tooknavy
23-03-2011, 20:20
เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ผมรถ 8 เดือนเป็นอย่างนั้นเลย อาทิตย์ที่แล้วนำเข้า พีพี ยานยนต์ ขวามือหน้าจอนั่นแหละครับ ดีขึ้นกว่าเดิม กำลังทดสอบให้ครบ 1000 km. ตาม SPEC ของโช็ค ว่าจะดีขึ้นได้อีกแค่ไหน ลองเข้าดูรายละเอียดในห้องซื้อขายดูครับ

vileness
23-03-2011, 20:22
ไทรทันใช้คลัชซี ใหญ่กว่าครับไม่มีรอยต่อ เวลาขับเลยเด้งกว่าแน่นอนครับ ผมลองขับ isuzu มันนิ่มกว่าจริงๆครับ แต่คลัชซีเค้าเป็นแบบมีรอยต่อแล้วเล็กกว่าครับเวลาขับเลยนิ่มกว่าเพราะมันห้อยตัวได้มากกว่ารถไทรทันเรานะครับ แล้วช่วงล่างของ isuzu ด้านหน้ายังเป็นรุ่นเก่ากว่าไทรทันนะครับ ลองหาข้อมูลดูครับ

T-black
23-03-2011, 20:30
รถของพี่สาวมีโหลดน้ำหนักมากกว่า(ฝาปิดท้าย)ก็ย่อมนิ่มกว่าอยู่แล้วครับ

อีกอย่างครับ อย่าหวังความนิ่มจากแหนบ และเพราะมันคือรถกระบะด้วยครับ
ขนาดผมบรรทุก200โล รถพี่สาวตัวเปล่า รถผมก็เด้งกว่า ส่วนที่หวังไว้ก็แค่ว่ารถ4ประตูน่าจะทำมานั่งสะบายกว่านิดนึงก็ยังดี

เคยขับอีซูซุ นิ่ม ครับ เดิมๆๆนี่นิ่มกว่าไทรทันอีก
แต่ผมไม่ชอบ ผมว่ามันนิ่มเกินไป เข้าโค้งไม่มันใจเลย
เจอผิวถนนขรุขระ นี่นิ่มดี แต่เจอหลุมใหญ่ๆๆกว้างๆๆหน่อย ท้ายเด้งมากๆๆๆ

ผมขับไม่เร็วอะครับ100-120 ที่สำคัญผมว่าส่วนใหญ่เราขับรถเจอผิวถนนขรุขระ/รอยต่อถนนมากกว่าเจอโค้ง ที่ผมสงสัยคือเพราะว่ามันเป็นพลัส(สูง)หรือเปล่า น้าๆที่ขับตัวเตี้ยเป็นงัยกันมั่งรบกวนหน่อยครับ

Witoon
23-03-2011, 20:55
องค์ประกอบ รถหลายๆ อย่างไม่เหมือนกันครับ เช่น แหนบใต้เพลา , แหนบบนเพลา , โช๊คไขว้หลัง , เทอร์ชั่นบาร์ , ....

ทำให้มีข้อเด่น ข้อด้อย ที่แตกต่างกันครับ

tong93
23-03-2011, 21:04
รถวัยรุ่น ก็เด้งเป็นธรรมดาครับ 555
คันเก่าผมใช้ 2.5 hi-lander รู้สึกนิ่มกว่า แต่ก่อนออกเจ้าตั้น vg ก็ทำใจอยู่ว่ามันเด้งกว่าเพราะหาข้อมูลในคลับนี้ก่อนออก เห็นว่าถ้าอยากนิ่มกว่านี้ก็เปลี่ยนโช๊ค robust รุ่นอะไรซักอย่างนี่แหละ ผมก็กะว่าจะเปลี่ยน เก็บตังค์ไปก่อนช่วงนี้

T-black
23-03-2011, 21:17
ที่ผมสงสัยอยู่คือ
1.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่
2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย
3.เพราะเป็นพลัส ตัวเตี้ยไม่น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน
ผมขับรถไม่เร็วเป็นปรกติเน้นขับสะบาย/ปลอดภัยเป็นหลักไม่เข้าโค้งเร็วกว่าคนอื่น(ถ้าผมจะหลุดโค้งคนอื่นต้องหลุดก่อน)เคยขับพลัสไปแหลมฉบัง ช่วงบายพาสชลบุรีตับไตใส้พุงแทบจะกองรวมกัน
ปล.ก่อนหน้าพลัสผมขับแอคคอร์ด ผมว่าความรู้สึกรถพี่สาวผมเข้าใกล้แอคคอร์ดมากกว่า(ทั้งหมดนี้เข้าใจครับว่ามันเป็นรถกระบะ แค่หวังว่ามันจะเป็นเท่าที่มันจะเป็นได้แค่นั้นครับ)

ton20
23-03-2011, 21:23
1.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่
2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไ ม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย // ไม่น่าเกี่ยว
3.เพราะเป็นพลัส ตัวเตี้ยไม่น่าจะเป็นแบบนี้หรือเปล่า
4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน // โช้คเดิม เป็นน้ำมัน คับ โช้คมีหลายราคา คับ

tong93
23-03-2011, 21:26
องค์ประกอบ รถหลายๆ อย่างไม่เหมือนกันครับ เช่น แหนบใต้เพลา , แหนบบนเพลา , โช๊คไขว้หลัง , เทอร์ชั่นบาร์ , ....

ทำให้มีข้อเด่น ข้อด้อย ที่แตกต่างกันครับ
อันนี้ก็ใช่ครับ เห็นด้วย

Kosit23191
23-03-2011, 21:33
ที่ผมสงสัยอยู่คือ
2.รถผมเคยแหนบดัง(ประมาณ1000กว่าโลแรก)แล้ว0แก้ให้(ไม่รู้ทำไรมั่ง)หายแล้วจะเกี่ยวมั้ย
4.ถ้าเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวจะดีขึ้นแค่ใหน
ผมขับรถไม่เร็วเป็นปรกติเน้นขับสะบาย/ปลอดภัยเป็นหลักไม่เข้าโค้งเร็วกว่าคนอื่น(ถ้าผมจะหลุดโค้งคนอื่นต้องหลุดก่อน)เคยขับพลัสไปแหลมฉบัง ช่วงบายพาสชลบุรีตับไตใส้พุงแทบจะกองรวมกัน
ปล.ก่อนหน้าพลัสผมขับแอคคอร์ด ผมว่าความรู้สึกรถพี่สาวผมเข้าใกล้แอคคอร์ดมากกว่า(ทั้งหมดนี้เข้าใจครับว่ามันเป็นรถกระบะ แค่หวังว่ามันจะเป็นเท่าที่มันจะเป็นได้แค่นั้นครับ)
ลองลดลมยางหน้าหลังเหลือ30 ผมว่ามันกำลังนุ่มหนึบดี ผมเติมลมยางเกิน 30ทีำไรรู้สึกมันแข็งกระด้าง
ทุกทีเลยครับ:1182441806:

T-black
23-03-2011, 21:43
ลองลดลมยางหน้าหลังเหลือ30 ผมว่ามันกำลังนุ่มหนึบดี ผมเติมลมยางเกิน 30ทีำไรรู้สึกมันแข็งกระด้าง
ทุกทีเลยครับ:1182441806:

ผมว่ามันรู้สึกเหมือนแก้มยางมันป่องมากเลยครับ กลัวมันกินยางก็เลยเติม31/32ครับ(คิดมากไปเปล่าหว่า)

fresh-sky
23-03-2011, 21:52
ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่า
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมลอง เติมที่ 42 ทั้ง 4 ล้อ
ทำไมมันไม่เด้งเหมือนตอนเติม 32 ก็ไม่รู้

Kosit23191
23-03-2011, 21:58
ผมว่ามันรู้สึกเหมือนแก้มยางมันป่องมากเลยครับ กลัวมันกินยางก็เลยเติม31/32ครับ(คิดมากไปเปล่าหว่า)
ตอนแรกผมก็คิดเหมือนโต้งเลยครับ ตอนนี้ใช้มา 60,000กม.ก็ไม่เห็นกินเลยนะครับ ผมเคยลองเติม
31/31 เวลาเจอถนนไม่เรียบรู้สึกกระเด้งกระดอนครับ พอลดเหลือ 30 รูดได้เลยครับชอบมากๆครับ
ความคิดเห็นส่่วนตัวนะครับ :smiley-transport031

yanyong k
23-03-2011, 22:02
.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของพลัสนะคับ แต่มีข้อสังเกตนิดผมออกมาวันแรกไม่ได้เช็คลมยางพอมาลดจาก47เหลือ30มันคนละเรื่องกันเลยคับ

T-black
23-03-2011, 22:05
ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองหรือเปล่า
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมลอง เติมที่ 42 ทั้ง 4 ล้อ
ทำไมมันไม่เด้งเหมือนตอนเติม 32 ก็ไม่รู้

ผมเคยเติม 35/43 บรรทุกของแทนพี่สาวเอาของลงให้ลูกค้าวิ่งรถเปล่าไปปล่อยลมที่ปั้มเจอหลุม จุกครับ

T-black
23-03-2011, 22:08
ตอนแรกผมก็คิดเหมือนโต้งเลยครับ ตอนนี้ใช้มา 60,000กม.ก็ไม่เห็นกินเลยนะครับ ผมเคยลองเติม
31/31 เวลาเจอถนนไม่เรียบรู้สึกกระเด้งกระดอนครับ พอลดเหลือ 30 รูดได้เลยครับชอบมากๆครับ
ความคิดเห็นส่่วนตัวนะครับ :smiley-transport031

จะเป็นไปได้(หรือว่ามีใครทำ)มั้ยครับ แบบว่าเติม29ทั้ง4ล้อตามที่ติดไว้ตรงประตูอะครับ

MiNi_XXL
23-03-2011, 22:10
ไทรทันโช๊คไขว้กัน แต่ไม่รู้ว่า โคโลราโด โช๊ควางแนวเดียวกันเหมือนดีแมกซ์ ถ้าใช่ มันก็นุ่มกว่า แต่วิ่งเร็ว ย้วย สุด ๆ

T-black
23-03-2011, 22:13
.อาการที่ว่า(รถผม)มันเป็นเรื่องปรกติใช่หรือไม่

ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องปกติของพลัสนะคับ แต่มีข้อสังเกตนิดผมออกมาวันแรกไม่ได้เช็คลมยางพอมาลดจาก47เหลือ30มันคนละเรื่องกันเลยคับ

สงสัยจะเป็นเรื่องปรกติอย่างที่น้าว่า เพราะยังไม่มีท่านใดแย้งเลย แสดงว่ามันต้องทำการปรับปรุง เช่นเปลี่ยนโช้ค ใช่มั้ยครับ
แต่ยังสงสัยนะครับว่าตัวเตี้ยเป็นแบบนี้มั้ยครับ

mckyparty
23-03-2011, 22:28
ถ้าเทียบกัน 4ประตู
triton บรรทุกได้เปนตัน
ของอีซูซุได้ประมาณ 500 กก
แสดงว่าความแข็งแรงต้องต่างกันแน่นอน

อาการเด้งของไทรตัน เพราะโช้คหลังหนืดน้อย เป็นน้ำมัน แหนบเต้นแล้วหยุดแหนบได้ไม่ดี
แต่โช้คหน้าเราเป็นแก้สนะ พึ่งทราบเหมือนกัน แต่ก้อย้วยเหมือนกัน

set แหนบครับ จะให้นุ่มนิ่มแค่ไหนก้อได้ แต่นุ่มมาก จะย้วยตามครับ

T-black
23-03-2011, 22:43
ถ้าเทียบกัน 4ประตู
triton บรรทุกได้เปนตัน
ของอีซูซุได้ประมาณ 500 กก
แสดงว่าความแข็งแรงต้องต่างกันแน่นอน

อาการเด้งของไทรตัน เพราะโช้คหลังหนืดน้อย เป็นน้ำมัน แหนบเต้นแล้วหยุดแหนบได้ไม่ดี
แต่โช้คหน้าเราเป็นแก้สนะ พึ่งทราบเหมือนกัน แต่ก้อย้วยเหมือนกัน

set แหนบครับ จะให้นุ่มนิ่มแค่ไหนก้อได้ แต่นุ่มมาก จะย้วยตามครับ

รบกวนถามน้าครับว่าถ้าจะปรับปรุงให้ดีขึ้นประมาณว่า
1.งบประมาณ 10000
2.ยอมรับได้ถ้าจะแลกกับอาการย้วยกว่าเดิมซักเล็กน้อย(ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดอาการย้วยน่าจะเป็นผลเสียกับคนที่ขับเร็วและจะอันตรายกว่าเดิมตอนเข้าโค้งใช่มั้ยครับ)
3.ขับประมาณ110ช่วงวังน้อย-สระบุรี(ถนนคอนกรีต)แล้วสามารถร้องเพลงได้โดยเสียงไม่สั่น
จะเป็นไปได้มั้ยแล้วต้องทำอะไรบ้างครับ เอากว้างๆพอเป็นแนวทางก็ได้ครับ:21-7:

mckyparty
23-03-2011, 23:04
งบตั้งเยอะแถมยก 2นิ้วด้วยดีมั้ย
อยากนุ่ม เปลี่ยนโช้คหลังเป็น robust คู่ละ 5500
ดัดแหนบบรรทุก แผ่นล่างสุด ให้โค้งจิกลงมามากขึ้น

จบข่าว ถ้าอยากยก ก้ออีกเรื่องนึง

แต่เอ... รุ่นเตี้ยใช่มั้ยครับ ถ้าที่แนะนำนี่ใช้ได้ผลดีมากๆกะรุ่นสูงครับ :i40:

ยิ่งดียิ่งขึ้นถ้าได้ยาง 265/70 , 265/75 แทน 245/70 ในรุ่น 4x4

mckyparty
23-03-2011, 23:05
ก่อนซื้อผมเคยนั่งตัวเตี้ย รู้สึกว่านุ่มกว่า 4x4 นะครับ ไม่รู้อุปทานไปเองเป่า

T-black
24-03-2011, 07:56
งบตั้งเยอะแถมยก 2นิ้วด้วยดีมั้ย
อยากนุ่ม เปลี่ยนโช้คหลังเป็น robust คู่ละ 5500
ดัดแหนบบรรทุก แผ่นล่างสุด ให้โค้งจิกลงมามากขึ้น

จบข่าว ถ้าอยากยก ก้ออีกเรื่องนึง

แต่เอ... รุ่นเตี้ยใช่มั้ยครับ ถ้าที่แนะนำนี่ใช้ได้ผลดีมากๆกะรุ่นสูงครับ :i40:

ยิ่งดียิ่งขึ้นถ้าได้ยาง 265/70 , 265/75 แทน 245/70 ในรุ่น 4x4

ขอบคุณน้ามากๆครับ ของผมพลัสครับ งั้นรบกวนเพิ่มอีกครับ
1.ถ้าไม่ยุ่งกับแหนบ เปลี่ยนโช้ค อย่างเดียว พอจะเป็นไปได้มั้ย(งบเท่าเดิม)
2.ถ้าดัดแหนบด้วยจะบรรทุกได้เหมือนเดิมหรือไม่อย่างไร เช่น บรรทุกได้น้อยลง หรือบรรทุกแล้วท้ายห้อยกว่าเดิมหรือไม่(ใช้บรรทุกแทนรถพี่สาว นานๆครั้งประมาณ300โล)
3.ถ้าเปลี่ยนยางด้วย ยี่ห้ออะไรดี(เน้นเงียบ นุ่ม ไม่ขับเร็วมาก)
:21-7:

DENSO-Jibun
24-03-2011, 08:58
โค เป็นแนบใต้เพลา

พรัส เป็นแนบบนเพลา

มันต่างกันอยู่แล้วครับ ทั้งระยะชัก ยุบตัว ช่วงยาวจะทำได้ดีกว่า

T-black
24-03-2011, 09:36
โค เป็นแนบใต้เพลา

พรัส เป็นแนบบนเพลา

มันต่างกันอยู่แล้วครับ ทั้งระยะชัก ยุบตัว ช่วงยาวจะทำได้ดีกว่า

จากที่น้าๆหลายๆท่านว่ามา พอจะสรุปได้ว่า 4ประตูตัวเตี้ย น่าจะนิ่มกว่าตัวพลัส อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ
คือก่อนที่จะซื้อพลัส 4d at ผมขับแอคคอร์ดโหลด1นิ้ว นิ่ม นุ่ม หนึบ พอลองขับคัมรี่ตัวก่อนโฉมปัจจุบันเดิมๆ นิ่ม นุ่ม แต่ค่อนข้างจะย้วย พอลองเซฟิโร่ตัวสุดท้ายโหลดแป๊กๆ มันหนึบ แต่ไม่นิ่มออกไปทางจุกซะมากกว่า ก็เลยคิดว่าพลัสสูงกว่าระยะยุบมากกว่า น่าจะนุ่มแต่ย้วยกว่าตัวเตี้ย แสดงว่าผมคิดผิดมาตลอดใช่มั้ยครับ

mckyparty
24-03-2011, 10:00
สำหรับผม ไม่คิดว่าแบบไหน ระบบแหนบบน แหนบใต้ จะมีระยะมากกว่า เพราะสองแบบโช้คก้อยาวเท่ากัน ระยะโช้คเท่ากัน ระยะแหนบก้อน่าจะเท่ากัน ไม่รู้ครับ
ผมคิดเอาเองนะ

และรถสูงก้อใช่จะมีระยะยืดมากมายอะไร ลองยกรถขึ้นลอย ล้อจะตกลงมานิดเดียว

ดัดแหนบบรรทุกตัวล่างสุดให้ปลายทั้งสองจิกลงพื้นมากขึ้น ร้านดีๆ พวกโรงแหนบทำ ยังบรรทุกได้เหมือนเดิมครับ ไม่ต้องกลัว
แหนบแต่ละตับจะลงมาชนกันเหมือนเดิม ไม่ได้ชักแหนบออก
ค่าทำเคยทำ 700 บาทครับ ดัดก่อนแล้วลองทดสอบอารมณ์ดู ว่านิ่มพอมั้ย ส่วนมากนิ่มไป จึงดิ้นรนเปลี่ยนโช้คตามครับ

ส่วนยางอะไรก้อตามงบครับ เปลี่ยนเป็น 265/70 ก้อพอถ้าไม่ได้ยก
จริงๆใส่ได้ยัน 285/75

แต่มีอีกกรณีคือ ยางอะไหล่หาย หรือรถยังใหม่ก้อเด้งสะบัดเหมือนกัน ใช้ไปซัก 2 ปี นิ่มแน่นอน

mckyparty
24-03-2011, 10:05
ถ้าอยากใช้เงินตามนั้นก้อยก2นิ้วด้วย
-หน้า amada ยก2ในตัว
-หลัง amada 2"
-set แหนบ
-ก้อนรองลิ่มปรับองศาเพลา
-สเปเซ่อร์เพลากลาง
-สเปเซ่อร์รองปีกนกตัวบน

รวมๆประมาณ 10k บวกลบ สเตปนี้ สูงเด่นกว่าเดิม วิ่งดีกว่าเดิม เกาะโค้งดี ช่วงล่างไม่ดัง งามโคตรใส่ยางได้ถึง 285/75

T-black
24-03-2011, 11:00
ถ้าอยากใช้เงินตามนั้นก้อยก2นิ้วด้วย
-หน้า amada ยก2ในตัว
-หลัง amada 2"
-set แหนบ
-ก้อนรองลิ่มปรับองศาเพลา
-สเปเซ่อร์เพลากลาง
-สเปเซ่อร์รองปีกนกตัวบน

รวมๆประมาณ 10k บวกลบ สเตปนี้ สูงเด่นกว่าเดิม วิ่งดีกว่าเดิม เกาะโค้งดี ช่วงล่างไม่ดัง งามโคตรใส่ยางได้ถึง 285/75

ถ้าทำตามนี้แล้วยังไม่เปลี่ยนยาง มันจะดูเหมือนแบบว่า ขาลีบหรือเปล่าครับ
คือยางใช้มา 6เดือน(12000โล ประมาณนี้) มันจะเทิร์นได้หรือเปล่า กลัวไม่คุ้ม(ได้น้อย) เลยอยากจะใช้ซัก2ปีค่อยเปลี่ยน(อันนี้น้าว่าผมคิดถูกมั้ยครับ)

mckyparty
24-03-2011, 11:17
ผมเอามาให้ดูเล่นๆครับ เรื่องยก2นิ้วเนี่ย
ถ้าใช้ยางเดิมไม่ต้องยกหรอกครับ set แหนบกะเปลี่ยนโช้คหลังก้อพอแล้ว
จริงๆ ลอง amada ก้อได้ครับ น้าตั้วสั่งให้คู่ละ 3 พันเอง

coppy42
24-03-2011, 11:23
ก็ไม่เห็นเด้ง ถ่วงท้ายด้วยฝาปิดกระบะ(หรือลองเอาของวางท้ายสัก50กิโล) โช็คหลังสัก1คู่ง่ายๆไมต้องแพง รถใหม่แหนบยังไม่หย่อนล้ามันก็ดีดๆ

psylencex
24-03-2011, 11:27
ครับผม ไทรตั้นแชสซีตัวเดียวกันครับไร้รอยต่อทอเต็มผืน พลัสเด้งกว่าแน่นอนครับ แล้ว ลม 29 มันระบุไว้ตั้งแต่ ตัว Cab ธรรมดาครับ 29 อ่อนไปครับ ขนาดของผม ยัง 30-31 เลยครับ พลัวน่าจะ 31-32 นะครับ

T-black
24-03-2011, 11:42
ผมเอามาให้ดูเล่นๆครับ เรื่องยก2นิ้วเนี่ย
ถ้าใช้ยางเดิมไม่ต้องยกหรอกครับ set แหนบกะเปลี่ยนโช้คหลังก้อพอแล้ว
จริงๆ ลอง amada ก้อได้ครับ น้าตั้วสั่งให้คู่ละ 3 พันเอง

ขอบคุณน้าจริงๆครับ เข้ามาให้ความรู้แบบทันใจจริงๆที่ชอบมากๆคือความเห็นแบบจากการใช้จริง
ผมว่าเรามานั่งคุยกันเลยดีมั้ยครับน้า 5555
จริงๆแล้วก็อยากจะทำทุกๆอย่างที่เค้าว่าดีกันน่ะแหละครับแต่ในความเป็นจริงมันมีข้อจำกัดและปัจจัยหลายอย่างมาเกี่ยวข้อง โดยเฉพาะ ผบ. นี่ละครับสำคัญสุด
ผมชอบวิธีการตอบของน้าตรงที่ ไม่ได้บอกว่าต้องทำ1 2 3 4 5 แต่ให้เลือกทำเอา แต่ถ้าทำแค่นี้จะได้แบบนี้ ถ้าทำแบบนั้นจะได้แค่นั้น ที่สำคัญมาจากการใช้งานจริงไม่ใช่เดาเอา
ขอบคุณน้ามากครับ และทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้ความคิดเห็นครับ:i37:

DENSO-Jibun
24-03-2011, 11:52
ถ้าทำตามนี้แล้วยังไม่เปลี่ยนยาง มันจะดูเหมือนแบบว่า ขาลีบหรือเปล่าครับ
คือยางใช้มา 6เดือน(12000โล ประมาณนี้) มันจะเทิร์นได้หรือเปล่า กลัวไม่คุ้ม(ได้น้อย) เลยอยากจะใช้ซัก2ปีค่อยเปลี่ยน(อันนี้น้าว่าผมคิดถูกมั้ยครับ)

ถูกต้องครับ...ยางเดิมดรีบแน่....

Yo GLV
24-03-2011, 11:55
ผมขอตอบบ้างครับ

โช๊คเดิมๆ นุ่มกว่าครับ แต่กระด้าง เปลี่ยนโช๊คโรบัสตัวแรก บิ้วอิน

กระแทกกว่าเห้นๆ แบบรู้สึกได้แต่ไม่กระด้าง

ไม่พอใจเปลี่ยนโช๊คใหม่สี่ต้นโรบัส ซับแยก นุ่ม หนึบ ครับ ดีขึ้นเยอะ ถือว่าลงทุนคุ้มครับ

แต่ยังไงก้อไม่เท่าตัวเตี้ยครับรถพ่อผมตัวเตี้ย ซิงเกอร์แ็ค็บ นุ่มกว่าครับ(เปลี่ยนโช๊คแล้ว)

เพราะรถเตี้ย 0 ถ่วงจะเตี้ยกว่าครับ รถเพื่อนผมแอคคอด ตัวใหม่

โหลดสองนิ้ว เปลี่ยนโช๊ค D2 นุ่มหนึบ นิ่ง 0ถ่วง มีส่วนเยอะครับ

ถ้าอยากนิ่มหน่อย เท่าที่ศึกษามา แต่ยังไม่ได้ทำครับ ดัดแหนบ บรรทุกครับ

จะนิ่มกว่าเดิมครับ แต่ผมยังไม่อยากทำเพราะกลัวจะเสียของครับ

แต่ไม่มีผลเสียนะครับ โก้พรีรันเนอ เพื่อนผมทำอยู่ นิ่มกว่าเดิมเยอะครับ

AKNet
24-03-2011, 12:03
ลองเปลี่นโช๊คคู่หลังดูก่อนครับ ทำไปทีละสเต็ปตามที่น้าแม็คบอก
แต่ของผมเปลี่ยนโช๊คยกชุด หน้า-หลัง แหนบเดิม ไม่ดัดไม่กลับแหนบแต่อย่างใดมันก็นุ่มไม่ดีดดิ้นเหมือนของเดิมตั้งเยอะ ขนาดว่าเติมลมยางไนโตร 35 psi นะครับ ถ้าเติม31-32 อย่างน้าคงนุ่มกว่านี้อีกแน่นอน

T-black
24-03-2011, 12:23
ในกรณีถ้าไปยุ่งกับแหนบแล้วในอนาคตเกิดอยากกลับเหมือนเดิมต้องทำอย่างไร หรือถ้าขายต่อเลยคนซื้อถ้าไม่ลองขับจะดูออกมั้ย(แบบว่าคนทั่วไปนะครับไม่ใช่เซียนรถมาซื้อ)

T-black
24-03-2011, 12:33
ผมขอตอบบ้างครับ

โช๊คเดิมๆ นุ่มกว่าครับ แต่กระด้าง เปลี่ยนโช๊คโรบัสตัวแรก บิ้วอิน

กระแทกกว่าเห้นๆ แบบรู้สึกได้แต่ไม่กระด้าง

ไม่พอใจเปลี่ยนโช๊คใหม่สี่ต้นโรบัส ซับแยก นุ่ม หนึบ ครับ ดีขึ้นเยอะ ถือว่าลงทุนคุ้มครับ

แต่ยังไงก้อไม่เท่าตัวเตี้ยครับรถพ่อผมตัวเตี้ย ซิงเกอร์แ็ค็บ นุ่มกว่าครับ(เปลี่ยนโช๊คแล้ว)

เพราะรถเตี้ย 0 ถ่วงจะเตี้ยกว่าครับ รถเพื่อนผมแอคคอด ตัวใหม่

โหลดสองนิ้ว เปลี่ยนโช๊ค D2 นุ่มหนึบ นิ่ง 0ถ่วง มีส่วนเยอะครับ

ถ้าอยากนิ่มหน่อย เท่าที่ศึกษามา แต่ยังไม่ได้ทำครับ ดัดแหนบ บรรทุกครับ

จะนิ่มกว่าเดิมครับ แต่ผมยังไม่อยากทำเพราะกลัวจะเสียของครับ

แต่ไม่มีผลเสียนะครับ โก้พรีรันเนอ เพื่อนผมทำอยู่ นิ่มกว่าเดิมเยอะครับ

โช้ค4ต้นนี้ใช้งบเท่าไหร่ครับ แล้วจำเป็นต้อง4หรือเปล่า คู่หลังอย่างเดียวจะได้หรือว่าคุ้มมั้ยครับ
อีกอย่างพรีรันเนอร์ทำแล้วย้วยมั้ยครับ(คืออย่างที่บอกตอนต้นครับว่ายอมรับได้กับอาการย้วยที่จะเพิ่มขึ้นซักเล็กน้อย คือเป้าหมายหลักเอาไว้เที่ยว ตจว. สามคนพ่อแม่ลูก ท้ายกระบะจะมีก็แค่กระเป๋าเสื้อผ้าแล้วก็เต็นท์น่ะครับ อยากให้ลูกนอนสะบายหน่อยเวลาเดินทางครับ)

AKNet
24-03-2011, 12:35
ในกรณีถ้าไปยุ่งกับแหนบแล้วในอนาคตเกิดอยากกลับเหมือนเดิมต้องทำอย่างไร หรือถ้าขายต่อเลยคนซื้อถ้าไม่ลองขับจะดูออกมั้ย(แบบว่าคนทั่วไปนะครับไม่ใช่เซียนรถมาซื้อ)
ผมว่าน่าจะมองออกนะครับ เพราะถ้าดัดแหนบบรรทุกลง มันจะห่างกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ น้าลองเปลี่ยนโช๊คหลังดูก่อนดีกว่า 3000-5500 แล้วแต่ว่าจะเอาโช๊คแบบไหนระบบไหน น้ำมันล้วนๆก็ถูกครับอย่างที่น้าตั้วขายอยู่คู่ละ 3000 ถ้าเอาแก๊สกึ่งน้ำมัน อย่าง profender คู่ละ 4x00 น้าเคขายอยู่ ตัวนี้เป็นระบบทวินทูบ ส่วนที่ผมใช้อยู่ก็ Robust Build-in Subtank คู่นึง 5x00-6000 เป็นระบบโมโนทูบ หรือเอาแบบแพงๆหน่อยก็ procomp MX6 ปรับได้ 6ระดับ เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันระบบโมโนทูบ ราคาจำไม่ค่อยได้แล้วตัวนี้ น่าจะอยู่ราวๆ 9500 มั้ง หรือไม่ก็ Rancho RS9000XL ราคาประมาณ 7500-8500 บาท ปรับได้ 9 ระดับ เป็นระบบไหนผมก็ไม่ทราบเพราะอ่านสเปคจากทางโรงงานที่ต่างประเทศก็ไม่บอกว่าระบบไหน และยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือกซื้อเลือกใช้ครับ AZ, Bilstien, PM9, Westcost, Hotsbit, Winner, ฯลฯ
ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับน้าๆที่ขายโช๊คอยู่นะครับ โช๊คพวกนี้ทำให้หายเด้งกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ เพราะโช๊คหลังของพลัสยาวแต่เล็กครับ

mckyparty
24-03-2011, 12:51
ถ้ากลัวโน่น กลัวนี่ ใช้แบบเดิมๆดีที่สุดครับ

การทำรถทุกอย่างมีความเสี่ยง แม้แต่การเปลี่ยนโช้ค คุณอาจจะเสียเงินเปล่าก้อได้เพราะมันอาจจะไม่นิ่มดังหวัง
แต่ทุกยี่ห้อที่เปลี่ยนเข้าไป จะได้ความหนึบมาแทนแน่นอน

ยิ่งตอบ อาจจะยิ่งพาเข้าป่า ง่ายสุด ลองกับตัวเอง หาของหนักประมาณ 50 โล วาง อาจจะไม่ต้องทำไรแล้วก้อได้ครับ

ถ้าตัดความกังวลออก แล้วมองว่าเราใช้รถทุกวัน อยู่กะมันทุกวัน อะไรที่ทำแล้วขับสบาย ทำให้ชีวิตดีขึ้น รีบๆทำเถอะครับ ทำเร็วคุ้มเร็ว

ดัดปลายแหนบ บรรทุกของได้เหมือนเดิม เพราะแหนบแต่ละตัวมีการรับน้ำหนัก ได้เท่าเดิม ไม่ได้ชักแหนบออก แบบนี้ความสามารถในการรับน้ำหนักย่อมน้อยลง
แต่อาจจะมีผลเรื่องความทนทาน ซึ่งต้องดูกันต่อไปครับ อย่างมากช้ไปสิบปีแหนบล้าก้อใส่แหนบเสริมเข้าไปอีกพันเดียว

แต่ของผมที่ไปดัดมา น้อยมากดูแทบไม่รู้ครับ ถ้าไม่ยกรถ ดูการให้ตัวของแหนบแต่ละชุด

ในรูปตัวอย่าง เค้าดัดมาเยอะ แต่นุ่มมากๆ เราไม่ต้องเอาขนาดนั้นก้อได้ครับ

T-black
24-03-2011, 13:01
ผมว่าน่าจะมองออกนะครับ เพราะถ้าดัดแหนบบรรทุกลง มันจะห่างกว่าเดิมอย่างเห็นได้ชัดครับ น้าลองเปลี่ยนโช๊คหลังดูก่อนดีกว่า 3000-5500 แล้วแต่ว่าจะเอาโช๊คแบบไหนระบบไหน น้ำมันล้วนๆก็ถูกครับอย่างที่น้าตั้วขายอยู่คู่ละ 3000 ถ้าเอาแก๊สกึ่งน้ำมัน อย่าง profender คู่ละ 4x00 น้าเคขายอยู่ ตัวนี้เป็นระบบทวินทูบ ส่วนที่ผมใช้อยู่ก็ Robust Build-in Subtank คู่นึง 5x00-6000 เป็นระบบโมโนทูบ หรือเอาแบบแพงๆหน่อยก็ procomp MX6 ปรับได้ 6ระดับ เป็นแก๊สกึ่งน้ำมันระบบโมโนทูบ ราคาจำไม่ค่อยได้แล้วตัวนี้ น่าจะอยู่ราวๆ 9500 มั้ง หรือไม่ก็ Rancho RS9000XL ราคาประมาณ 7500-8500 บาท ปรับได้ 9 ระดับ เป็นระบบไหนผมก็ไม่ทราบเพราะอ่านสเปคจากทางโรงงานที่ต่างประเทศก็ไม่บอกว่าระบบไหน และยังมีอีกหลายยี่ห้อให้เลือกซื้อเลือกใช้ครับ AZ, Bilstien, PM9, Westcost, Hotsbit, Winner, ฯลฯ
ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียกับน้าๆที่ขายโช๊คอยู่นะครับ โช๊คพวกนี้ทำให้หายเด้งกว่าโช๊คเดิมแน่นอนครับ เพราะโช๊คหลังของพลัสยาวแต่เล็กครับ

รบกวนเพิ่มเติมครับ
1.อันนี้ราคาต่อคู่ถูกต้องมั้ยครับ
2.ถ้างบ 10000 คู่หลัง6000 คู่หน้า4000จะคุ้มมั้ยหรือว่าเพิ่มอีกหน่อยเป็น6000ทั้ง2คู่จะคุ้มกว่า
3.แบบที่ปรับได้นี่เค้าปรับกันตอนไหนอย่างไรเช่นปรับแบบที่ถูกใจครั้งเดียวแล้วใช้ตลอดหรือว่าปรับทุกครั้งตามสถานการณ์

AKNet
24-03-2011, 13:39
รบกวนเพิ่มเติมครับ
1.อันนี้ราคาต่อคู่ถูกต้องมั้ยครับ
2.ถ้างบ 10000 คู่หลัง6000 คู่หน้า4000จะคุ้มมั้ยหรือว่าเพิ่มอีกหน่อยเป็น6000ทั้ง2คู่จะคุ้มกว่า
3.แบบที่ปรับได้นี่เค้าปรับกันตอนไหนอย่างไรเช่นปรับแบบที่ถูกใจครั้งเดียวแล้วใช้ตลอดหรือว่าปรับทุกครั้งตามสถานการณ์
เป็นราคาต่อคู่ครับ
คู่หน้าจะแพงกว่าคู่หลังครับน้า
ปรับตอนจอดรถครับ 5555+ อยากได้แข็งอ่อนยังไงแล้วแต่เรา หรือช่วงไหนบรรทุกหนักก็ปรับให้แข็งกว่าเดิมครับ

T-black
24-03-2011, 13:58
ได้แนวทางแล้ว เดี๋ยวจะเอาเรื่องนี้เข้าที่ประชุมขออนุมัติงบด่วนอีกที
แต่สงสัยต้องใช้งบลับอีกตามเคย 555+
ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

mckyparty
24-03-2011, 17:47
amada คู่หลัง 3 พันก้อพอแล้ว ดีกว่าเดิมมากมาย
งบเหลือก้อจัดไปหน้าด้วย เป็น 3000+3000

T-black
24-03-2011, 18:40
amada คู่หลัง 3 พันก้อพอแล้ว ดีกว่าเดิมมากมาย
งบเหลือก้อจัดไปหน้าด้วย เป็น 3000+3000

อันนี้หน้าหลังราคาเท่ากันเหรอครับ
ถ้าราคานี้ใช้งบลับอย่างเดียวก็พอไม่ต้องเอาเรื่องเข้าสภา สะบายหูหน่อยอะครับ5555++:yenyo-104:

mckyparty
24-03-2011, 19:32
อันนี้หน้าหลังราคาเท่ากันเหรอครับ
ถ้าราคานี้ใช้งบลับอย่างเดียวก็พอไม่ต้องเอาเรื่องเข้าสภา สะบายหูหน่อยอะครับ5555++:yenyo-104:
เข้ากระทู้ซื้อขาย ตามหากระทู้ตาตั้ว กรุงเก่าเลยครับ

chairat_k
25-03-2011, 16:08
เข้า่มาเก็บข้อมูล

T-black
25-03-2011, 17:50
เข้า่มาเก็บข้อมูล

ตามนั้นครับ
ผมว่าตอนนี้สมาชิกเราเพิ่มขึ้นทุกวัน ส่วนใหญ่เห็นจะเป็นพลัสซะด้วย น่าจะเป็นประโยชน์กับสมาชิกเราหลายๆท่านครับ
ส่วนผมได้แนวทางละ กำลังหาจังหวะนำเสนอโครงการ(กับ ผบ )อยู่ครับ(สงสัยต้องพาไปลุยหลุมเยอะๆหน่อยจะได้คุยง่ายขึ้น5555)

yanyong k
25-03-2011, 19:30
rancho9000xl เป็นไงมั่งคับเหมาะกะพลัสเดิมๆมั้ยคับ