PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : น้าครับช่วยผมปรับจูนเครื่องเสียงหน่อยครับ

plusblack-e
24-03-2011, 11:59
รบกวนถามน้าผู้มีความรู้ ขอความช่วยเรื่องวิธีการปรับจูนเครื่องเสียงหน่อยครับ ผมปรับเล่น ปรับไป ปรับมา เริ่มจะมั่วจับจุดยังไม่ถูก อยู่ในแก๊ง DIมั่ว ไม่ใช่ DIY นะครับ ระบบเครื่องเสียงของผมติตั้งใน TRITON Plus 4D มีอุปกรณ์ดังนี้
1. Front Pioneer DVH 4150MP เป็น DVD
2. Pre-amp RiChart 505T (ปรีหลอด 5 แบนด์)
3. Power Soundsteam 75wx4 (ซื้อต่อจากเพื่อนสมาชิก)ขับลำโพงคู่หน้า คู่หลัง
4. Power Class D Soundmagus X1502 Mono 1500W ขับซับ 10" 1 คู่
5. แด๊ม ประตู 4 บาน
6. ลำโพงคู่หน้าแยกชิ้น SPL Stage JUNO 6.5"
7. แหลมจาน VIBE โดมไททาเนียม ต่อแยกจาก passive cross network ของลำโพงคู่หน้า ติดตั้งที่เสา A Pillar
8. คู่หลัง แกนร่วม 5" โนเนมตลาดนัด
9. ซับ 10" 1 คู่ audioQuate AQ1045 400W วอยค์คู่ โครงปั้ม ติดตั้งกับตู้หน้าใหม่ (เพื่อนสมาชิกTTC)

การปรับ Level Matching ได้ศึกษามาบ้างแล้วแต่ยังสงสัยอีกหลายเรื่องดังนี้

1. การปรับ Level Matching ให้ปรับฟังชั่นปรุงแต่งเสียงทั้งหมดให้เป็น Flat แล้วฟังชั่นที่ปรีปรับยังไงครับได้แก่ Gain, Frequency, Sub, Low, Mid, Hi, SuperHi
2. ฟังชั่นปรุงแต่งเสียงที่ Power Hight Pass ขับกลางแหลมปรับ Frequency (ไอ้พวกค่า Hz ต่าง) ปรับยังไงตอนทำ Level Matching
3. ฟังชั่นปรุงแต่งเสียงที่ Power Class D จะปรับยังไงตอนทำ Level Matching เพราะจะมี LPF 40Hz-180Hz, Subsonic Off-50Hz, Freq 30Hz-80Hz, BassBooht 0dB-12dB แล้วมันทำหน้าที่อะไร
5. Bass up front คืออะไร แล้วปรับจูนยังไงครับ

ขอบคุณครับ:kapook-17197-2309:

yanyong k
24-03-2011, 21:44
มาดันรอฟังด้วยคนคับน้า

thitot_inkman@sanook.com
25-03-2011, 09:56
คลาสดีครับ ลองดู
Gain 14 น.
Lpf 11 น.
Subsonic 11 น.
Bass Boost Fred 12 น.
Bass Boost 15 น.
ทีนี้เสียงที่ได้ถ้าไม่ถูกใขโทนเสียงก็ปรับเพิ่มรึลดเอาที่ LPF

26-03-2011, 17:40
http://www.caraudio-club.com/webboard/data/attachment/forum/201101/09/1351042hz3z1k2e722q3tr.jpg
2011-1-9 13:51 อัปโหลด
ดาวน์โหลด (54.57 KB) (http://www.caraudio-club.com/webboard/forum.php?mod=attachment&aid=MjQzMjc5fDEzNDQxNjI1fDEzMDExMzU5MjV8NzM4&nothumb=yes)

ช่วงการตอบสนองความถี่ก็แบ่งคร่าวๆกัน 4 ช่วง แต่กราฟนี้จะแยกให้ละเอียดขึ้นไปอีก แบบว่า 8 ช่วงไปเลย ผมจะพยายามอธิบายให้เข้าใจง่ายที่สุดนะครับ

ช่วงที่ 1 เรียกว่าย่านเบสลึก ประมาณ 20-40 ช่วงนี้จะไม่ได้ยิน แต่จะได้ความรู้สึก แบบว่าสั่นสะท้านไปทั้งคัน

ช่วงที่ 2 เรียกว่าย่านพลังเบสแล้วกัน ประมาณ 40-100 ช่วงนี้จะเป็นช่วงเสียงเบสที่มีความรู้สึกกระแทกๆ เช่น เสียงกลองจากใบที่ใหญ่ที่สุด ที่ใช้เท้าเหยียบ เสียงกระแทกจุกอกก็ช่วงนี้แหละครับ

ช่วงที่ 3 เรียกว่าย่านเบสปกติ ประมาณ 100-200 เช่นพวกกีต้าร์เบสเส้นกลางๆ (ถ้าเป็นสายเส้นใหญ่ อาจจะลงไปถึงช่วงพลังเบส หรือปลายๆเบสลึกได้เลย) ถ้าช่วงนี้ขาดไปแบบว่าน้อยไป เราก็จะรู้สึกว่าขาดเสียงเบส แต่ถ้ามากเกินไป ก็จะทำให้เสียงโดยรวมฟังดูทึบๆได้ ที่เราฟังเพลงแล้วบอกว่าเสียงกลางน้อยไป จริงๆอาจจะไม่ใช่นะครับ อาจจะเป็นที่ช่วงนี้มากเกินไป แล้วไปกลบเสียงกลาง

ช่วงที่ 4 เรียกว่าย่านเนื้อเสียงแล้วกัน ประมาณ 200-800 ย่านนี้จะครอบคลุมถึงเสียงร้องย่านต่ำๆ เช่นเสียงผู้ชายต่ำๆ ถ้าช่วงนี้มีมากกำลังดี จะช่วงเรื่องความอุ่นของเสียง Warmth sound ถ้ามากไปเสียงรวมๆก็จะไม่เคลียร์เท่าที่ควร ถ้าน้อยไปก็จะขาดเนื้อเสียง

ช่วงที่ 5 เรียกว่าย่านเสียงกลางหลักแล้วกัน ประมาณ 800-2,000 ย่านนี้มีเครื่องดนตรีหลายชนิด รวมไปถึงเสียงร้องหลักๆ ถ้าขาดย่านนี้ไป เสียงจะเบาบาง บี้แบน แต่ถ้ามากเกินไป มันจะดังหนวกหู

ขอขอบคุณข้อมูล http://www.caraudio-club.com

plusblack-e
28-03-2011, 11:26
ขอบคุณครับ เยี่ยม...เลยครับน้า มาจริงๆ ครับ
เป็นตามที่น้าพูดจริง ผมจูนเองบางที่ก็สั่น บางที่ก็เบสหาย บางทีก็ บุ๊บๆๆ อยู่ข้างหลังเบาะบางที่ฟังแล้วก็เสียดายตังค์เพราะอุปกรณ์มันไม่สามัคคีกัน (แบบว่าลองผิดลองถูก) แต่ตอนนี้ลงตัวแล้วครับ มันขึ้นอยู่กับการปรับจูนจริงๆ(พอดีกลมกลืน)
ผมสงสัยว่าน้าใช้เครื่องมือวัดความถี่รึป่าวครับ หรือว่าใช้ฟังเอา(หูเทพ) ผมไม่มีความรู้เรื่องย่านความถี่เลยครับ แล้วก็ไม่ชอบฟังดังมาก เมื่อยหู แต่ฟังทุกแนว
แผ่นเพลงที่ผมใช้ลอง พี่ไมค์, Jack jhonson, Rock, ธีร์ ไชยเดช, Jazz, Jason Mraz, the corr,
ขอบคุณอีกทีครับ

29-03-2011, 13:11
ถ้าเป็นร้านเครื่องมือน่าจะดีสุด แต่ส่วนไหญ่ก็สูตรหูใครหูมันครับ (เพราะแต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกัน ) เลยปรับเอาตามใจตัวเองก่อน ผมก็เข้าไปศึกษาจากcaraudio-club.com (http://www.caraudio-club.com)