PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไตรตัน 4D Plus เบนซิน ขึ้นเขาค้อไหวไหมครับ

phurit_triton
14-04-2011, 06:56
อยากถามผู้มีประสบการณืใช้รถ2.4 เบนซิน(Plus) 4ประตูยกสูงครับ ว่าสามารถใช้รถขึ้นเขาไหวไหมครับ เช่นไปเที่ยวเขาค้อเพรชบูรณ์นะครับ และที่ว่า ออกตัวอืด นี่ยังไงครับ แล้ว ถ้าเร่งแซง นี่จะแซง พ้นไหมครับ ของกำลังเครื่อง ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกคำตอบ

kitty2011
10-05-2011, 09:27
ไม่ต้องห่วงหรอกน้า ขึ้นไหวแน่นอน ส่วนเร่งแซง ต้องดูระยะ ดูเกียร์ที่เราใช้ด้วยครับ ไม่ได้ต่างอะไรกับรถทั่วไปหรอกครับ ปรับตัวเราให้เข้ากับรถ แค่นี้ก้ไปได้ทั่วไทยแล้วครับ ครบไทรทันสบายหายห่วง ผมใช้รถมาเดือนเดียว ไม่หันไปจับวีออส อีกเลยครับ

10-05-2011, 16:10
ไม่ต้องห่วงหรอกน้า ขึ้นไหวแน่นอน ส่วนเร่งแซง ต้องดูระยะ ดูเกียร์ที่เราใช้ด้วยครับ ไม่ได้ต่างอะไรกับรถทั่วไปหรอกครับ ปรับตัวเราให้เข้ากับรถ แค่นี้ก้ไปได้ทั่วไทยแล้วครับ ครบไทรทันสบายหายห่วง ผมใช้รถมาเดือนเดียว ไม่หันไปจับวีออส อีกเลยครับ
ขอบคุณมากครับ แล้วรถ คุณkitty 2011 นี่ 4D plus รึเปล่าครับ เห็น plus รูปร่างใหญ่ น้ำหนักน่าจะเยอะ

kitty2011
10-05-2011, 16:28
ผม พลัส 4 ประตุ เบนซิน ติด แอลพีจี ตั้งแต่เกิดเลยครับ เอามาสานต่อ เพื่อตอบสนองตัณหาตัวเอง ในเส้นทางที่ เก๋งไปไม่ได้ครับ

10-05-2011, 20:10
ครับคง จะคล้ายๆกับผมนะครับ ขาย วีออส มาซื้อ ไตรตัน เพื่อการใช้งานที่หลากหลากหลายมากขึ้น เช่นทางเป็นหลุมบ่อ ทางลูกลัง
น้ำท่วมขัง ซึ่งวีออสก็ดีในเรื่องของความประหยัดมากๆครับคุ้มมาก แต่บางเส้นทาง สงสารรถเหรอเกินครับ ในบางครั้งต้อง
บรรทุกของด้วย ก็เลยเป็นที่มา ของรถคันใหม่ ไตรตัน ตอบโจทย์ผมได้มากที่สุดครับ แต่ติด เครื่องยนต์เบนซิน เล็กไปนิดน่าจะสัก 2.5
แรงบิดมากกว่านี้อีกหน่อย แจ่มเลย แต่ก็ยังไม่ได้รถลองขับก็เลยยังไม่รู้ว่าเป็นยังไงครับ คุณkitty 2011 ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์กัน

kitty2011
12-05-2011, 16:44
ครับคง จะคล้ายๆกับผมนะครับ ขาย วีออส มาซื้อ ไตรตัน เพื่อการใช้งานที่หลากหลากหลายมากขึ้น เช่นทางเป็นหลุมบ่อ ทางลูกลัง
น้ำท่วมขัง ซึ่งวีออสก็ดีในเรื่องของความประหยัดมากๆครับคุ้มมาก แต่บางเส้นทาง สงสารรถเหรอเกินครับ ในบางครั้งต้อง
บรรทุกของด้วย ก็เลยเป็นที่มา ของรถคันใหม่ ไตรตัน ตอบโจทย์ผมได้มากที่สุดครับ แต่ติด เครื่องยนต์เบนซิน เล็กไปนิดน่าจะสัก 2.5
แรงบิดมากกว่านี้อีกหน่อย แจ่มเลย แต่ก็ยังไม่ได้รถลองขับก็เลยยังไม่รู้ว่าเป็นยังไงครับ คุณkitty 2011 ขอบคุณครับที่เข้ามาแชร์กัน

ไม่คล้ายหรอกครับ เหมือนกันเลย ของผม วีออส E Auto 2004 ผมก็พาไปมาทั่วเหมือนกัน อ่างขาง ภูชี้ฟ้า อินทนนท์ ปาย ห้วยน้ำดัง ทับเบิก ภูสอยดาว เขาค้อ(ไปเหมือนบ้านที่3 เพราะไปทุกปีครับ) แก่งกระจาน ทองผาภูมิ สมบุกสมบันมาเยอะ ใช้มา 6 ปีครึ่ง ถึงเวลาปลดระวาง เลยหันมาหาเจ้าตั้นนี่หล่ะครับ ยังไม่ได้ขึ้นเขาเลยครับ กำลังร้อนวิชาเลย อิอิ ...

Nuk_Black-Triton
12-05-2011, 17:07
มันอืด ก็ด้วยแรงบิด ที่มีน้อยกว่า ดีเซลครับ

ส่วนเรื่องกำลังการปีนป่าย ด้วยแรงบิดที่น้อย แต่ด้วยเฟืองท้ายที่ทดมาเยอะ

มันก็พาผ่านไปได้แบบง่ายๆ ครับ เพียงแต่มันอาจไม่กระฉับกระเฉงแบบ ดีเซล ก็เท่านั้นเอง

อารมณ์ของไทรทันเบนซิน คล้ายๆ กับ BigM เบนซิน สมัยก่อนครับ อืดๆ ไม่รีบเร่ง ขับง่ายๆ

แต่ไม่แรงมาก ไม่มัน ไม่ทันสมัยเหมือนวีโก้ 2TR FE ครับ

เอาเป็นว่า ขับง่าย ขับสบาย ไม่เน้นแรง ไม่เน้นประหยัด แต่ใช้พลังงานทางเลือกได้ และได้ห้องโดยสารที่เงียบครับ

12-05-2011, 17:09
ไม่คล้ายหรอกครับ เหมือนกันเลย ของผม วีออส E Auto 2004 ผมก็พาไปมาทั่วเหมือนกัน อ่างขาง ภูชี้ฟ้า อินทนนท์ ปาย ห้วยน้ำดัง ทับเบิก ภูสอยดาว เขาค้อ(ไปเหมือนบ้านที่3 เพราะไปทุกปีครับ) แก่งกระจาน ทองผาภูมิ สมบุกสมบันมาเยอะ ใช้มา 6 ปีครึ่ง ถึงเวลาปลดระวาง เลยหันมาหาเจ้าตั้นนี่หล่ะครับ ยังไม่ได้ขึ้นเขาเลยครับ กำลังร้อนวิชาเลย อิอิ ...

ผมก็ SR5 4X4 มาเปลี่ยน Vios แล้วก็เปลี่ยนเป็น ไทรทันพลัส เพราะการใช้งานที่หลากหลาย จนตอนนี้ ปลดระวาง เป็น Vios อีกครั้ง 555

12-05-2011, 17:11
หลักๆ การขับรถทุกประเภท คือ รู้รถครับ ถ้ารู้รถ ไม่ดื้อ ไม่ฝืนรถ ไม่ฝืนใจ รถอะไร ก็ไปได้ครับ

มอเตอร์ไซค์ 100 cc ทำไมขึ้นเขาได้ มีแค่แรงม้าหลักหน่วย แรงบิดหลักสิบ ยังไปได้เลย

จักรยาน มี1แรงคน ก็ไปไหนมาไหนได้เหมือนกัน

ฉะนั้น รถมีกี่แรงม้า ผู้ผลิต ผลิตมาครอบคลุมการใช้งานที่เป็นปกติ อยู่แล้วครับ สบายใจได้

KHO TRITON
12-05-2011, 18:45
ขึ้นไหวครับ ใจเย็นๆใครแรงให้เขาแซงไป เราขึ้นของเราเรื่อยๆถึงที่หมายเหมือนกัน.

kitty2011
13-05-2011, 14:46
ขึ้นไหวครับ ใจเย็นๆใครแรงให้เขาแซงไป เราขึ้นของเราเรื่อยๆถึงที่หมายเหมือนกัน.

รถแรงเขาแซงไป เปิดกระจก ตะโกนดังๆ (เจอกันข้างบนครับ)

god-army
13-05-2011, 14:59
จะขึ้นไปเมื่อไหร่ครับ เผื่อได้ร่วมขบวน

Sinplug
14-05-2011, 08:50
หลักๆ การขับรถทุกประเภท คือ รู้รถครับ ถ้ารู้รถ ไม่ดื้อ ไม่ฝืนรถ ไม่ฝืนใจ รถอะไร ก็ไปได้ครับ

มอเตอร์ไซค์ 100 cc ทำไมขึ้นเขาได้ มีแค่แรงม้าหลักหน่วย แรงบิดหลักสิบ ยังไปได้เลย

จักรยาน มี1แรงคน ก็ไปไหนมาไหนได้เหมือนกัน

ฉะนั้น รถมีกี่แรงม้า ผู้ผลิต ผลิตมาครอบคลุมการใช้งานที่เป็นปกติ อยู่แล้วครับ สบายใจได้

ช่วงแรกผมก็ฝืนๆอยู่พอปรับตัวได้แล้ว รู้รอบเครื่อง รู้ใจ แรงไม่น้อยกว่าดีเซลเหมือนกันครับ