PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เสียงติ๊กๆๆๆๆๆที่ทวิสเตอร์เป็นตอนเครื่องยนต์ทำงานอ ยู่ถ้าดับเครื่องไม่เป็นอะครับ แก้ยังไงดีครับ

zerkoo
24-04-2011, 18:58
ในระบบมีฟร้อน แอมป์ ลำโพง6.5 นิ้ว1คู่ 10นิ้ว 1ดอก ทวิสเตอร์ 1 คู่
ผมลองดึงสายสัญญาณเส้นสีขาวออกมันจะไม่ดังอะครับ
ลองย้ายสายสัญญาณแล้วก็ไม่หาย สายกราวด์ทำดีแล้วครับเส้นใหญ่กว่าสายแบตอีกตรงที่ติดตั้งกราวด์ขัดด้วยกระดาษทรายจนเห็นเนื้อเหล็กแล้ว
ใช้สายสัญญาณของ ซาวด์สแควร์ 1.5 เมตร
เกือบลืม เสียงติ๊กๆๆๆๆๆมันดังคงที่นะครับไม่ได้ดังตามรอบเครื่อง

vileness
24-04-2011, 21:30
ผมว่าสายสัญญานเส้นขาวนั่นละครับสายอาจจะขาดใน ทำให้สัญญานมาแค่เส้นเดียว คือ + ลองสลับข้างดูครับสายสัญญาณว่ามันดังสลับข้างกันไหมถ้าสลับก็เปลี่ยนสายสัญญานเส้นใหม่ครับสายสัญญาณควรซื้อของดีๆมากๆครับไม่งั้นทำไงก็มีเสียงไม่พึงประสงค์ครับ แบบว่าเจ็บมาแล้วครับ อิอิ แล้วจุดลงกราว ในชุดเครื่องเสียงไปลงบริเวณที่มีระบบไฟรบกวนหรือเปล่าครับ ควรจะเอาลงที่เดียวกันและบริเวณที่ของเก่าลงไว้นะครับกับชุดฟร้อนติดรถ ส่วนระบบไฟ 12 + ก็ไม่ควรเอาสายไฟจาก acc มาเป็นตัวจ่ายไฟเพราะจะมีเสียงแปลกๆเข้ามารบกวน 100 % ครับ แล้วก็การปรับกริน ที่แอมป์ หรือปรีแอมป์ มากเกินไปก็ทำให้มีเสียงรบกวนได้นะครับ ลองดูนะครับ

zerkoo
25-04-2011, 06:00
remote เอามาจาก acc อะครับ ไม่ทราบว่าสามารถย้ายสายรีโมท์ไปติดตั้งไปไว้สายเส้นในสีอะไรที่ตัวซีดีโซนีเดิมติดรถอะครับ ตอนติดตั้งตอนแรกช่างเอามาจากสายเสาอากาศแต่ไฟไม่พอถ้าไม่เปิดวิทยุ เลยเปลี่ยนมาเป็นสายเส้นสีน้ำเงินแถบขาวแต่ไฟไม่พอช่างจะให้ทำสวิสแต่ผมไม่เอากลัวลืมปิดแล้วไฟแบตหมด เลยย้ายมาเป็น acc แล้วสายรีโมท์ควรไปติดตั้งไว้กับสายสีอะไรดีอะครับผมไม่อยากทำสวิสต์

anuchit330
25-04-2011, 06:49
ใช้รีเลย์ได้ไหมครับ

รีโมทดึงมาจาก +12 แบตตรง ผ่าน รีเลย์ โดยใช้ acc สั่งทำงาน

vileness
26-04-2011, 13:01
ลองเอา 12 + เข้าแทนรีโมทดูก่อนครับว่าเสียงหายไหม เอาสาย acc ออกก่อนใส่ไฟตรงเข้าไปดูครับถ้าหายก็หาสายรีโมทจากฟร้อนโซนี่พ่วงเอานะครับ ถ้าฟร้อนไม่มีรีโมทก็ต้องเดินรีเลย์แล้วละครับ สายacc มันผ่านระบบไฟในรถมากมายครับยังไงก็รบกวนแน่นอนครับ หรือถ้าง่ายก็สวิทย์เลยครับ จบ แต่ลองเอาไฟ 12+ ต่อดูก่อนนะครับว่าเสียงรบกวนหายไหมนะครับ

zerkoo
27-04-2011, 17:48
ลองต่อ ผ่านแบตตรงๆเลยไม่มีเสียงรบกวนครับ