PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฟหน้าใหญ่ลอกทำไง

decskong
30-04-2011, 16:30
สอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ตอนนี้ไฟหน้าผมอายุใช้งาน เกือบ 4 ปี สังเกตดูบริเวณไฟหน้า เหมือนพลาสติกเคลือบมันลอกเป็นวง ๆ เลย ใครมีวิธีแก้ไขบ้าง ขอแชร์ด้วยครับ:77 2:

coppy42
30-04-2011, 17:03
ลอกที่บีมจานฉายใช่ม่ะน้าภาณุ ใส่หลอดวัตสูงเกินมาแน่ๆ ปรอทโครเมี่ยมละลาย ทำไม่ได้ครับ นอกจากจะต้องละลายกาวที่ซิลกระจกหน้าออก แล้วถอดจานบีมไปชุบโครเมี่ยมแบบที่มีร้านรับชุบชิ้นส่วนพลาสติก หาร้านยากครับ
ลองหาซื้อตามสมาชิกเราดีกว่าถูกกว่า หรือซื้อใหม่ก็น่าจะถูกกว่าไอ้(ตาขาว2,200ต่อข้าง)ที่ผมเล่นมา

decskong
30-04-2011, 17:10
ขอบคุณครับป๋า ไม่ใช่จานฉายข้างในครับป๋า ข้างหน้าด้านนอกเลยครับ ตัวไฟหน้าเลยอ่ะ มันลอกทีละน้อย ทีละน้อย หาซื้อใหม่อยู่เหมือนกันครับ เอาของป๋ามาปล่อยต่อให้ผมนะป๋านะ

com1
30-04-2011, 17:15
สอบถามเพื่อนสมาชิกครับ ตอนนี้ไฟหน้าผมอายุใช้งาน เกือบ 4 ปี สังเกตดูบริเวณไฟหน้า เหมือนพลาสติกเคลือบมันลอกเป็นวง ๆ เลย ใครมีวิธีแก้ไขบ้าง ขอแชร์ด้วยครับ:77 2:

ของผมก็เริ่มลอกแล้วเหมือนกัน ขอเกาะรอผู้รู้มาชี้แนะด้วยคนครับ
(ที่ว่าลอกคือโคมด้านนอกเลยไม่ใช่โคมโครเมี่ยมด้านในครับ)

เด็กเมืองนกเขา
30-04-2011, 21:41
ไม่ต้องตกใจคับ ที่ลอกนะแค่แล็กเกอร์เคลือบไว้เฉยๆ นำไปขัดตามร้านรับขัดไฟหน้า ราคาไม่เกินข้างละ 500 บาทคับ
ผมเคยเอารถ newlancer ของพ่อตาไปขัด ออกมาแจ่มเหมือนใหม่เลยคับ ผมโดนไป 400 บาทคับ (ผมขัดข้างเดียว เพราะอีกข้างประกันแคลมให้มาคับ ออกมาใกล้เคียงของใหม่เลยคับ)

30-04-2011, 21:49
หรือใครมีเครื่องมือ ผมว่านะจะทำเองได้เลย ผมนั้งดูเค้าทำง่ายมาก ไม่เกิน 15 นาทีเสร็จแล้ว

decskong
30-04-2011, 22:28
แล้วถ้าขัดแล็คออกหมด ต้องพ่นแลคเกอร์เคลือบใหม่เปล่าครับน้า

WIN EVER19
30-04-2011, 22:52
ของผมก็เคยเป็นเหมือนกัน พอดีพี่ที่อยู่ข้างบ้านเขาบอกว่าเด็กที่ทำงานพี่เขาขัดอยู่ ผมก็เลยถอดออกฝากพี่ข้างบ้านเขาไปขัด เขาคิดคู่ละ500 พี่เขาบอกว่าคนขัด มือต้องนิ่งไม่งั้นเครื่องขัดมันจะกินเนื้อโคม ขัดแล้วใสปิ๊ง เหมือนใหม่แต่ว่าฟิล์มทื่เคลือบโคมอยู่ก็จะถูกทำลายไปด้วย

01-05-2011, 08:32
ของผมก็เคยเป็นเหมือนกัน พอดีพี่ที่อยู่ข้างบ้านเขาบอกว่าเด็กที่ทำงานพี่เขาขัดอยู่ ผมก็เลยถอดออกฝากพี่ข้างบ้านเขาไปขัด เขาคิดคู่ละ500 พี่เขาบอกว่าคนขัด มือต้องนิ่งไม่งั้นเครื่องขัดมันจะกินเนื้อโคม ขัดแล้วใสปิ๊ง เหมือนใหม่แต่ว่าฟิล์มทื่เคลือบโคมอยู่ก็จะถูกทำลายไปด้วย

ตามนั้นเลยคับ แล็กเกอร์ที่เคลือบ อยู่หายไปคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะพ่นแล็กเกอ์ใหม่ได้ไหม

happymet
01-05-2011, 15:41
แล้วมีวิธีป้องกันให้แล็กเกอร์ที่เคลือบ อยู่ได้นานๆ มีวิธีอะไรบ้างครับ นอกจากเอาผ้าคุมรถครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

coppy42
01-05-2011, 16:05
ผมเห็นที่มันเหลืองแล้วลอก มันน่าจะเกิดจากรถที่เคยซ่อมสีมาอ่ะครับ อู่มันพ่นแล๊คฯชุ่ย ทับไปทำไม บนโคมไฟเราอ่ะ เวรจริงๆ
เค้าแก้ไขกันโดย ต้องเอากระดาษทรายเบอร์2,000-3,000 มาขัด ปั่น ลูปออก แล้วหาพวกสารดีๆแบบเคลือบแก้วมาเคลือบทับลบรอยฝ้าตอนเราขัดออก

wattana
01-05-2011, 21:25
ของรถผมก็ลอกครับ ผมว่าปกตินะครับ พลาสติกไฟหน้าเป็น pc ครับ เป็นชนิดเดียวกันกับขวดนมเด็กครับ
คุณสมบัติของพลาสติกนี้คือจะเหนียว แข็งแรงมาก เหยียบไม่มีแตกครับ แต่มีข้อเสียคือไม่ทนต่อการขีดข่วน
เเขาก็เลยเคลือบสารอะไร ผมจำไม่ได้ เพื่อให้ทนการขีดข่วน นานๆ ไปสารเคลือบนี้ก็ค่อยๆ ลอกออกไปครับ

ส่วนการแก้ไขก็ไปขัดด้วยกระดาษทรายละอียดที่ป๋าติ๊กบอกนั่นแหละครับ แล้วใช้ครีมขัดหยาบที่ใช้ขัดสีรถยนต์
ตามด้วยครีมขัดละเอียด ไฟหน้าเราก็จะใสเหมือนเดิม แต่ไม่ทนการขีดข่วนอีกต่อไปครับ

01-05-2011, 21:59
ของรถผมก็ลอกครับ ผมว่าปกตินะครับ พลาสติกไฟหน้าเป็น pc ครับ เป็นชนิดเดียวกันกับขวดนมเด็กครับ
คุณสมบัติของพลาสติกนี้คือจะเหนียว แข็งแรงมาก เหยียบไม่มีแตกครับ แต่มีข้อเสียคือไม่ทนต่อการขีดข่วน
เเขาก็เลยเคลือบสารอะไร ผมจำไม่ได้ เพื่อให้ทนการขีดข่วน นานๆ ไปสารเคลือบนี้ก็ค่อยๆ ลอกออกไปครับ

ส่วนการแก้ไขก็ไปขัดด้วยกระดาษทรายละอียดที่ป๋าติ๊กบอกนั่นแหละครับ แล้วใช้ครีมขัดหยาบที่ใช้ขัดสีรถยนต์
ตามด้วยครีมขัดละเอียด ไฟหน้าเราก็จะใสเหมือนเดิม แต่ไม่ทนการขีดข่วนอีกต่อไปครับ

ถูกต้องแล้วคับบบบบบ ชัดเจนเลย

CLIMAX
07-05-2011, 09:13
ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆ ของผมลอกไปเยอะเหมือนกัน เดี๋ยวลองหาร้านทำดูครับ

anuchit
22-05-2011, 20:47
ของผมรถ 4 ปี เริ่มลอกเหมือนกันครับ