PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : พลัสถอดแหนบออกจะนุ่มขึ้นไหมครับจะมีผลอะไรไหม..

mckyparty
26-02-2009, 09:49
ถอดแหนบบรรทุกแล้วนิ่มครับ โอกาสหน้าผมเอารูปมาให้ชม ผมและพรรคพวกทำแล้วใช้กันอยู่ =ชพ-2302 ยุธยา

ขอรายละเอียดด้วยครับ

Nuk_Black-Triton
26-02-2009, 10:03
เคยสอบถาม ช่างที่ศูนย์ เรื่องการถอดแหนบออกหนึ่งแผ่นบรรทุก

คำตอบได้มาว่า

1.นุ่มขึ้น ในเมือง นอกเมือง ย้วย การทรงตัวแย่ลง

2.รถจะเตี้ยลงทันที ประมาณ 1 นิ้วครับ อาจทำให้หน้าเชิดได้ ไม่งามแน่

3.แหนบกลับไม่ได้ เพราะมันกลับมาแล้ว

4.การบรรทุกแย่ลงมาก เมื่อเทียบกับของเดิม ซึ่งก็หน้าเชิดมากอยู่แล้วเวลาใส่หนักๆ

chaiyasit
26-02-2009, 19:02
ผมเคยทำนะ กะอีสุ รุ่นเก่าที่มีโบรุ่นแรกเครื่อง 2500 ไม่ได้ถอดแต่ กลับแหนบแผ่นบรรทุก
ผลที่ได้คือขับเรื่อยๆเรี่ยง นุ่มๆเด้งๆย้วยๆ หน่อย แต่พอเร็วๆ จะออกอาการไปไม่เป็น
ที่สำคัญเวลาบรรทุก ท้ายห้อยมากครับ

ส่วนเรื่องความประหยัดนั้นเคยขับรุ่นที่กล่าวมาได้ดังนี้
1.ถ้าขับ 70 ได้ 27 โล ลิตร
2.ถ้าขับ 90 ได้ระดับ 15 โล ลิตร
3.ถ้าขับอยู่ ประมาณ 120 เหลือ 8 โล ลิตรครับ
ไม่ได้ประหยัดหรอกครับ แต่ถ้าขับช้าๆ ก็โอ

ส่วนการเอาพลัสไปโหลด ต้องใส่ล้อ 20-22 ครับ โหลดมาสัก 1.5-2 นิ้ว สวยแจ่ม หรูครับ

..เห็นด้วยกะน้าNuk_ครับ..น้าสัจจะธรรมวัดปริมาณการบริโภคเยี่ยงไร
จึงประหยัดได้..กว่า..กว่า..และกว่าอีกแยะ...ผมไปกะเพื่อนเมื่อวันที่14/2/52
ที่บางปะกงลองกันเลยครับซัดเต็มเหนี่ยวผมเติมV-Power เพื่อนเติมB5สรุป
ไปถึงปลายทางแวะเติมเต็มถังเหมือนเดิม(เติมจากพระราม3เต็มถัง) ผมจ่าย
ไป 305 บ. ของเพื่อน D-MAX (Platinum) จ่ายไป295 บ.ประหยัดกว่า10 บ.
น้าๆว่าเยอะมั๊ย แต่ยอมรับเค้าที่ 70-80 กม./ชม. ครับประหยัดจริง แต่ถ้ากด
ให้เต็มเหนี่ยวแบบนี้ก็น่าจะอยู่ที่ตัวเลขนี้ครับ ส่วนช่วงล่างผมว่าแล้วแต่ชอบ
นะครับ ส่วนผมก่อนออก Triton ก็ลองทุกยี่ห้อจนเบื่อเซลล์ไปเลยครับ
...ทำงานหนักมานาน..นี่แหละรางวัล....
:beer:

joetriton
26-02-2009, 19:30
ลองตรวจสอบยางก่อนดีมั๊ยครับ แล้วค่อยเซ็ทแหนบเป็นเรื่องต่อไปครับเอาแบบที่สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้นะครับ ตามด้วยโช๊คดีๆอีก4ต้น ไม่แนะนำให้ถอดแหนบบรรทุกออกครับแต่มีวิธีตัดแหนบบรรทุกให้สั้นลงเพื่อให้แหนบแผ่นบนมีการให้ตัวได้มากขึ้นครับ จะลดความกระด้างไปได้พอสมควรครับและวิธีนี้สามารถใช้บรรทุกของได้ตามเดิมครับ และในการเปรียบเทียบรถแต่ละแบรนท์ย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะคนออกแบบ คนละคนกันครับ และคนที่ซื้อไปใช้ก็เป็นล้านๆคน เท่ากับ ล้านๆ ความต้องการ เพราะฉะนั้นต้องหาครับ หาความต้องการของตัวเราเองให้พบครับ ว่าต้องการความนุ่มระดับไหน ใช้บรรทุกด้วยมั๊ย หรือว่าใช้ขับประจำวันอย่างเดียว หาให้เจอครับ แล้วมาสนุกกับการขับไทรทัน แล้วคุณจะพบว่าคุณเลือกรถกระบะที่ดีมาใช้แล้วครับ :kapook-17350-3383:อยากยินดีล่วงหน้าครับ พี่น้องครับ:kapook-17350-3383:

joetriton
26-02-2009, 19:41
แล้ว ตัวไม่พลัสถอดแหนบได้ไหมครับถ้าจะโหลดครับ และควรโหลดหน้าเท่าไหร หลังเท่าไรดีครับ ต้องทำอย่างไงบ้างละครับผม
โหลดแล้วแต่ความชอบเลยครับ แต่ก็ไม่เข้าใจครับ55555ว่าทำไมไม่ชอบในสิ่งที่เราเป็น คริๆๆๆ แต่ถ้าทำแล้วมีความสุขไม่เดือดร้อนใครก็ทำเลยครับ555+เป็นเรื่องธรรมชาติครับ คนชอบแต่งรถครับ เตี้ยอยากสูง สูงอยากเตี้ย และสูงอยากสูง 55555+ก็เป็นเช่นนี้แหละครับ พี่น้องครับ:kapook-17350-3383:

mckyparty
26-02-2009, 22:44
ลองตรวจสอบยางก่อนดีมั๊ยครับ แล้วค่อยเซ็ทแหนบเป็นเรื่องต่อไปครับเอาแบบที่สามารถใช้งานในชีวิตประจำวันได้นะครับ ตามด้วยโช๊คดีๆอีก4ต้น ไม่แนะนำให้ถอดแหนบบรรทุกออกครับแต่มีวิธีตัดแหนบบรรทุกให้สั้นลงเพื่อให้แหนบแผ่นบนมีการให้ตัวได้มากขึ้นครับ จะลดความกระด้างไปได้พอสมควรครับและวิธีนี้สามารถใช้บรรทุกของได้ตามเดิมครับ และในการเปรียบเทียบรถแต่ละแบรนท์ย่อมไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เพราะคนออกแบบ คนละคนกันครับ และคนที่ซื้อไปใช้ก็เป็นล้านๆคน เท่ากับ ล้านๆ ความต้องการ เพราะฉะนั้นต้องหาครับ หาความต้องการของตัวเราเองให้พบครับ ว่าต้องการความนุ่มระดับไหน ใช้บรรทุกด้วยมั๊ย หรือว่าใช้ขับประจำวันอย่างเดียว หาให้เจอครับ แล้วมาสนุกกับการขับไทรทัน แล้วคุณจะพบว่าคุณเลือกรถกระบะที่ดีมาใช้แล้วครับ :kapook-17350-3383:อยากยินดีล่วงหน้าครับ พี่น้องครับ:kapook-17350-3383:

พอจะแนะ การตัดแหนบบรรทุกหน่อยได้มั้ยครับ ร้านไหนทำมั่งครับ มีสูตรคร่าวๆมั้ยครับ สนใจมากครับ งบน้อยครับ

ผมอยู่รัชดา ลาดพร้าวครับ

joetriton
27-02-2009, 11:04
พอจะแนะ การตัดแหนบบรรทุกหน่อยได้มั้ยครับ ร้านไหนทำมั่งครับ มีสูตรคร่าวๆมั้ยครับ สนใจมากครับ งบน้อยครับ

ผมอยู่รัชดา ลาดพร้าวครับมาจากเกษตร ผ่านแคลายให้ชิดซ้าย เลย โรงพักสักระยะจะเจอร้านแหนบ(เต๊กฮวด)อยู่ซ้ายมือเลยครับ ไม่มีเบอร์โทรครับและอีกที่ก็ ตู่ออโต้ สุ1000 เบอร์โทร0819441741

mckyparty
27-02-2009, 11:25
มาจากเกษตร ผ่านแคลายให้ชิดซ้าย เลย โรงพักสักระยะจะเจอร้านแหนบอยู่ซ้ายมือเลยครับ ไม่มีเบอร์โทรครับและอีกที่ก็ ตู่ออโต้ สุ1000 เบอร์โทร0819441741

ขอบคุณครับ ร้านที่แนะนำไปทางแคราย ยังไม่ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าใช่มั้ยครับ เส้นนั้นผมวิ่งบ่อย ไปสุพรรณ แต่มันยาว กลัวจะเลยครับ
อ่อ อีกอย่าง ร้านเต็กฮวด ร้านใหญ่ มีเส้นไปสุพรรณด้วยนี่นา

ส่วนร้านพี่ตู่ โทรไปหาแก แกไม่แนะนำให้ตัดครับ แกให้ใส่ชุดราคา 19000 เลย ผมบอกยังไม่พร้อม รอเก็บเงินก่อน :kapook-17351-2909:

การตัดแหนบบรรทุก ใจนึงยังกังวลถ้าออกมาไม่ดี โคลงเคลง จะเอากลับไม่ได้ด้วย แต่ราคาค่าทำคงไม่แพง น่าสนใจตรงนี้ล่ะครับ และผมรับได้กับ ฟีลลิ่ง ช่วงล่างโยนๆ ยวบๆ แบบเดิมๆ ตอนนี้ได้อยู่ เลยยังไม่อยากเปลี่ยนโช้ค แค่อยากให้นิ่มกว่านี้เฉยๆ

เราต้องบอกร้านเค้ามั้ยครับว่าแค่ไหนเท่าไร หรือเค้าจะช่วยเราเอง

ขอโทษที่ถามมากนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องแหนบเลย และอีกอย่างสงสัย ถ้าช่างศูนย์มาเห็น คงประกันหมดแน่ๆเลย

joetriton
27-02-2009, 12:08
ขอบคุณครับ ร้านที่แนะนำไปทางแคราย ยังไม่ขึ้นสะพานพระนั่งเกล้าใช่มั้ยครับ เส้นนั้นผมวิ่งบ่อย ไปสุพรรณ แต่มันยาว กลัวจะเลยครับ
อ่อ อีกอย่าง ร้านเต็กฮวด ร้านใหญ่ มีเส้นไปสุพรรณด้วยนี่นา

ส่วนร้านพี่ตู่ โทรไปหาแก แกไม่แนะนำให้ตัดครับ แกให้ใส่ชุดราคา 19000 เลย ผมบอกยังไม่พร้อม รอเก็บเงินก่อน :kapook-17351-2909:

การตัดแหนบบรรทุก ใจนึงยังกังวลถ้าออกมาไม่ดี โคลงเคลง จะเอากลับไม่ได้ด้วย แต่ราคาค่าทำคงไม่แพง น่าสนใจตรงนี้ล่ะครับ และผมรับได้กับ ฟีลลิ่ง ช่วงล่างโยนๆ ยวบๆ แบบเดิมๆ ตอนนี้ได้อยู่ เลยยังไม่อยากเปลี่ยนโช้ค แค่อยากให้นิ่มกว่านี้เฉยๆ

เราต้องบอกร้านเค้ามั้ยครับว่าแค่ไหนเท่าไร หรือเค้าจะช่วยเราเอง

ขอโทษที่ถามมากนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องแหนบเลย และอีกอย่างสงสัย ถ้าช่างศูนย์มาเห็น คงประกันหมดแน่ๆเลยเป็นสูตรร้านตู่ครับ ถ้าไม่เปลี่ยนโช๊คเซ็ทแหนบอย่างเดียว พี่ตู่ก็น่าจะทำให้ครับ บอกพี่เค๊าว่าขอทำแค่นี้ก่อนพี่เค๊าน่าจะทำให้ครับ

mckyparty
27-02-2009, 12:16
รายงานผลคืบหน้าสำหรับท่านอื่นๆ เผื่อเป็นแนวทางครับ

โทรไปถามมาแล้วทั้งสองเรื่องตัดแหนบ เซ็ตนุ่ม (ประกันหมดทันที)
1.ร้านเต็กฮวด สายสุพรรณ ค่าตัดแหนบ เซ็ตใหม่ เค้าคิดข้างละ 500 บาท
2.ร้านพี่ตู่ เส้นมาลัยแมน สุพรรณ ทำได้ครับ ไม่มีปัญหา งบน้อย งบมาก

ขอขอบคุณ คุณโจ้ด้วยนะครับ

chaiyasit
28-02-2009, 00:22
ร้านพี่ตู่..??..คุ้นๆนะเคยอ่านบทความการปรับแต่งไทรทันในนิตยสารนักเลงกระบะ
เมื่อ1-2ปีก่อนน่าจะได้..แต่ทำไมคิดตังค์น้องจัง...ไม่รู้ว่าตู่เดียวกันเปล่า..ที่ออกรถให้ลูก
ชายตัวอวบ..อ้วน...ตอนนั้นรถเค้าสีฟ้าน้ำทะเล_4dr?_3.2cc.

chaiyasit
28-02-2009, 00:23
3.2cc. (มั้งครับ)

cavalryhero
28-02-2009, 08:57
มันจะมีผลตอนบรรทุกนะครับ ผมว่าทางที่ดีลองเปลี่ยนโช๊ค และก็เพิ่ม super arm ดีกว่านะ เสียตังค์อีกหมื่นกว่า ๆ ดีกว่าไปออกรถใหม่ เสียดายแทนครับ อีกอย่าง รถที่ออกตัวช้า ก็กินน้ำมันน้อยเป็นเรื่องปกติครับ ความประหยัดไม่ต่างกันมาก แต่สำหรับผมแล้ว การตอบสนองของรถถือว่าเป็นเรื่องสำคัญ คิดให้ดี ๆ นะพี่

mckyparty
28-02-2009, 10:02
ตอนนี้ผมเข้าใจนิสัยรถแล้วครับ รถ plus เดิมๆ ลองบรรทุกของซัก 100 kg
วิ่งในเมือง เหมือนรถเก๋งเลย เด้งอารมณ์เดียวกับ mazda3 ไม่รู้สึกว่ามันโดดเกินไป

ทำไงดี จะคงอารมณ์นี้ไว้ โดยไม่ใส่ของบรรทุก