PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : หัวเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ อยู่ตรงไหนครับ

indy72
12-05-2011, 23:06
คือ อุณหภูมิ ที่แสดงในจอ rv มันค่อนข้างเพี้ยนๆพอควร เดี๋ยวสูง เดี๋ยวต่ำ แล้วเปลี่ยนแปลงช้า กว่าที่ควรจะเป็น เลยอยากรู้ว่าหัวเซ็นเซอร์มันอยู่ตรงไหน เผื่อว่ามันสกปรก จะได้ทำความสะอาดมันซะ เผื่อจะดีขึ้น(มันวัดอุณหภูมิในห้องโดยสารใช่ไหมครับ):21 5:

mckyparty
13-05-2011, 08:57
ถ้า temp ใน มันอยู่ในในฝาปิดใต้พวงมาลัยที่รุ่น plus ใส่เซนเซอร์รีโมทจอรึเป่าคับ คุ้นๆว่าเหนในคู่มือคับ

coppy42
13-05-2011, 09:44
ถ้าสมัยสตราด้า มันอยู่ใต้ตะแกรงปัดน้ำฝน โดนความร้อนจากเครื่องเลยเพี้ยนมากไป
มาไทรทั่นเลยย้ายไปที่หน้าตะแกรง ที่เสาหม้อน้ำ มองส่องช่องตะแกรงคู่บนจะเห็นครับน้าโย ที่มุมบนชิดไฟหน้าอ่ะ
อีกตัว(ฝั่งไฟซ้าย)มีหมวกครอบ
อีกตัว(ฝั่งไฟขวา)ไม่มีหมวกครอบ
แต่ผมไม่รู้ตัวไหนวัดอุณหภูมิครับ จะลองก้เอาน้ำแข็งไปโปะมันทีละตัวครับ ถ้าให้เดาผมว่าตัวขวา
ก็ไม่น่าจะเพี้ยนหรือเสียนะ rvน้ามันล่อแร่ๆอยู่มากกว่ามั้ยครับ อิอิ

indy72
13-05-2011, 11:20
ถ้าสมัยสตราด้า มันอยู่ใต้ตะแกรงปัดน้ำฝน โดนความร้อนจากเครื่องเลยเพี้ยนมากไป
มาไทรทั่นเลยย้ายไปที่หน้าตะแกรง ที่เสาหม้อน้ำ มองส่องช่องตะแกรงคู่บนจะเห็นครับน้าโย ที่มุมบนชิดไฟหน้าอ่ะ
อีกตัว(ฝั่งไฟซ้าย)มีหมวกครอบ
อีกตัว(ฝั่งไฟขวา)ไม่มีหมวกครอบ
แต่ผมไม่รู้ตัวไหนวัดอุณหภูมิครับ จะลองก้เอาน้ำแข็งไปโปะมันทีละตัวครับ ถ้าให้เดาผมว่าตัวขวา
ก็ไม่น่าจะเพี้ยนหรือเสียนะ rvน้ามันล่อแร่ๆอยู่มากกว่ามั้ยครับ อิอิ
แน่ะ! มาหาว่าของผมพังซะแระ

decskong
13-05-2011, 13:08
อยากรู้ลองวิธีที่ป๋าบอกเลยครับน้าโย หรือวิ่งมาที่อุบลเดี๋ยวชี้จุดให้ ว่าแต่ขยันลื้อจังนะช่วงนี้ ว่างละชิ

indy72
13-05-2011, 14:09
ว่าง....นะซิ เมื่อวานรื้อรีโมททีวี สี่วันก่อนรื้อปั๊มน้ำ อาทิตย์ที่แล้วแงะโน้ตบุคตัวเก่าดูกับประกอบคอมเก่าให้ป้าไว้เล่นเกมส์ชุดนึง ต้นเดือนรื้อมีดเก่า-ใหม่มาทำด้ามเล่น เดือนก่อนรื้อวัดบูสท์
วันๆ รื้อมันกะจาย
แต่เวลารื้อกะเป๋าตัง ไม่ยักกะเจอตังเลย คริๆ:79 2:

mckyparty
16-05-2011, 21:15
หาเท้ม นอกหรือเท้มในครับ ถ้าเท้มในก้อน่าจะตามที่บอก ถ้าเท้มนอกก้อประมาณหน้าหม้อรถครับ สายบวกลบห้อยอยู่เส้นนึง
มันมีวัดนอก-ใน คนละตัวกัน ได้ค่า 2 ค่าต่างกันครับ

indy72
16-05-2011, 21:45
มีท่านใจดีคนนึงโทรมาเฉลยให้ผมฟังแล้วว่า ค่าอุณหภูมิที่จอ rv น่ะ มันเป็นค่าภายนอกครับ เซ็นเซอร์อยู่กระจังหน้าน่ะแหละ
...ผมหลงเข้าใจผิดมานาน นึกว่าค่านั้นเป็นในห้องโดยสารมาตลอด จริงๆแล้วมันไม่มีเลยใช่ไหมครับที่วัดในห้องโดยสารน่ะ
แล้วที่วัดที่กระจังหน้า อันนี้เขาวัดเพื่อจุดประสงค์อะไรครับ

mckyparty
17-05-2011, 18:35
out temp ก้อมีในรถทั่วๆไป แทบทุกรุ่นครับ เหนในวีโก้ก้อมีนะครับ วัดอุณหภูมิภายนอกให้รู้ว่าข้างนอก หิมะตกยัง 555
ส่วนข้างในตรงช่องรีโมท ขาซ้ายคนขับ จะเป็น temp วัดอุณหภูมิภายในซึ่งขึ้นตรงกะแอร์ดิจิตอล แต่ไม่รู้ว่าพ่วงกะ RV รึเปล่าครับ

coolrunner
19-05-2011, 23:25
ดูตามรูปเลยครับ Ambient air temperature sensor

111728