PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเรื่องคาใจ และ ไม่สบายใจ เรื่องเฟืองท้าย ตั้น กับ ปาเจ ขอผู้รู้ชี้แนะ ให้ตาสว่างหน่อยครับผม

Offside
15-05-2011, 06:02
รถผม ปี 2011 Triton Plus 140 ม้า

รบกวนสอบถาม เรื่อง เฟืองท้าย ของ ปาเจ กับ ตั้น อ่ะครับ (เฟืองท้ายหอน) แต่ที่่ หลายๆ ท่านบอกมาเนี้ย เป็นกับ ปาเจมากกว่าใช่ป่าวครับ ตั้นเราเนี้ยไม่ค่อยเจอ
ขอถาม 2 ข้อครับ

1 เฟืองท้าย ปาเจ กับ ตั้น เนี้ย ใช้คน ละตัว แต่ เบอร์เดียวกันใช้ป่าวครับ เบอร์ 4.1 (น้าใน club เรา เนี้ยบอก ว่า ถ้าเขาลดต้นทุน เนี้ย อาจจะใช้เบอร์เดียวกัน และ ตัวเดียวกัน จริงแท้แค่ไหนครับผม) ตรงนี้แระครับคือ ที่มาและเหตุผล ที่ทำให้ ไม่สบายใจครับ (และ ถ้า ใช้เบอร์เดียวกันตัวเดียวกันจริงๆ เนี้ย ความน่าจะเป็น จะเอา เฟืองท้าย ของตัวไหน ใส่แทนกันครับผม)

2 เฟืองท้าย ตัว 2011 เนี้ย ได้ทำการแก้ไข หรือยังครับ

รบกวน ผู้รู้ชี้แนะผมหน่อยครับ มีรถ คันแรกด้วยครับ เก็บน้อยเก็บมาก กว่าจะได้มาซะด้วย แถม รัก เจ้าเหมียวมากมายซะด้วยสิ เครียดครับ มีเสียว ในหัวก็เลยเกิดคำถามมากมายครับผม ว่าจะไม่คิด แต่ก็อดคิดไม่ได้ แล้ว ก็เลยต้องมาถามน้าๆใน club ให้รู้ครับว่าอย่างไร จะได้ ทำใจกับปัญหาที่จะเกิด ล่วงหน้าครับผม เพราะ ก่อนจะซื้อเนี้ย คิดดีและรู้ปัญหาต่างๆ มาพอสมควรครับ ทุกอย่างรับได้หมดเลยครับ เพราะไม่ใช่ปัญหาใหญ๋ อะไร และ สุดท้ายก็ออกเจ้าเหมียวครับ
แต่ มีเรื่อง นี้ เนี้ย แระ ครับ ที่ไม่รู้ และ ทำให้คิดมากอยู่เหมือนกัน เพราะที่รู้มาเนี้ยเฟืองท้ายเนี้ย เปลี่ยนทีเนี้ย ไม่ใช่เงินน้อยๆ ซะด้วยครับผม รบกวนน้าๆ ทุกท่านหน่อยนะครับผม ชี้แนะผมหน่อยครับ :kapook-17193-7653:

coolrunner
15-05-2011, 11:41
ไลน์การประกอบเฟืองท้ายมันไลน์เดียวกัน
ต้องดูว่าเฟืองท้ายที่ใช้อัตราทดเท่าไหร่ แล้วที่หอนมันหอนในรถรุ่นไหน
เพราะรถขับสอง ขับสี่ มีทั้งที่มี Limited Slip และ Limited Slip ก็มีอยู่สองแบบทั้งแบบที่ใช้แผ่นคลัตช์และแบบ Hybrid
ถึงจะแยกปัญหาออกมาได้ว่าเกิดจากอะไร

ton20
15-05-2011, 14:36
ตัวพลัสเเละ ปาขับสอง ทดเท่ากันครับ ส่วน triton 4wd 2.5 140ps ใช้ 4.100 Limited Slip เเบบ Hybrid ตัว TRITON VG 4WD 3.917 Limited Slipเเบบ Hybrid
ปา 4wdเฟืองท้ายเบอร์ 3.917 ไม่มี Limited Slip คับ เเต่ใช้ระบบ center differntial lock
ตัวtriton ต้องถามน้าที่ใช้ triton plus m11 ได้ครับ ว่ามีเสียงป่าว

Offside
15-05-2011, 19:36
ไลน์การประกอบเฟืองท้ายมันไลน์เดียวกัน
ต้องดูว่าเฟืองท้ายที่ใช้อัตราทดเท่าไหร่ แล้วที่หอนมันหอนในรถรุ่นไหน
เพราะรถขับสอง ขับสี่ มีทั้งที่มี Limited Slip และ Limited Slip ก็มีอยู่สองแบบทั้งแบบที่ใช้แผ่นคลัตช์และแบบ Hybrid
ถึงจะแยกปัญหาออกมาได้ว่าเกิดจากอะไร

ขอบคุณมากครับ น้า coolrunner สำหรับคำตอบครับผม
แล้ว ตัว Limited Slip เนี้ย รุ่นผมมีป่าวครับ อันนี้ไม่รู้จริงๆ ครับ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย ครับ และที่พอจะรู้ก็เพราะว่า ได้ความรู้จาก น้าๆ ใน Club นี้แระครับ และที่มันหอน เนี้ยมันเกิดกับรุ่นไหนหรอครับ Triton Plus 140ps 2011 มีด้วยป่าวครับ

ตัวพลัสเเละ ปาขับสอง ทดเท่ากันครับ ส่วน triton 4wd 2.5 140ps ใช้ 4.100 Limited Slip เเบบ Hybrid ตัว TRITON VG 4WD 3.917 Limited Slipเเบบ Hybrid
ปา 4wdเฟืองท้ายเบอร์ 3.917 ไม่มี Limited Slip คับ เเต่ใช้ระบบ center differntial lock
ตัวtriton ต้องถามน้าที่ใช้ triton plus m11 ได้ครับ ว่ามีเสียงป่าว

ก่อนอื่่นก็ ขอขอบคุณ น้าton20 ตามเคยครับ สำหรับคำตอบดีๆที่มีให้เสมอมาครับ และนี้ก็คือเหตุผลข้อหนึ่งที่ผม เลิอกซื้ือ เจ้าเหมียว ด้วยความชอบส่วนตัว และ ก็ เพราะน้าๆ ในClub ทุกท่านนี้แระครับ เวลามีปัญหาอะไร ก็จะช่วยกันแนะนำมาโดยตลอดครับ มันทำให้ผมเนี้ยรู้สึกอบอุ่นและอุ่นใจทุกครั้งที่มีปัญหาคาใจ และมีทางออกให้เสมอๆ มา:65 2:

korn1977
15-05-2011, 19:47
ของผม Plus 2.5VG turbo ตอนนี้วิ่งมา 5,000 กว่าๆ ยังไม่มีเสียงหอนครับ

mckyparty
15-05-2011, 20:20
เคยมั่วๆไปอ่านในคลับปาเจโร่ เหมือนกับว่า หอนเปนช่วงๆปีที่ผลิตครับ จากวัสดุ หรือพวก material หรือน้ำมัน อะไรซักอย่าง ไม่ได้เป็นทุกปีครับ
หรือดังก้อมาปรับตั้งค่าเคลียแร้นซ์ ใครดังลองไปให้พี่ต้ะ อยู่แถวเลียบทางด่วนแหมะดูครับ

Offside
16-05-2011, 04:50
เคยมั่วๆไปอ่านในคลับปาเจโร่ เหมือนกับว่า หอนเปนช่วงๆปีที่ผลิตครับ จากวัสดุ หรือพวก material หรือน้ำมัน อะไรซักอย่าง ไม่ได้เป็นทุกปีครับ
หรือดังก้อมาปรับตั้งค่าเคลียแร้นซ์ ใครดังลองไปให้พี่ต้ะ อยู่แถวเลียบทางด่วนแหมะดูครับ
ขอบคุณมากครับผม
แล้วตัว Triton Plus 2011 ได้รับการแก้ไขหรือยังครับ

kruthum
16-05-2011, 08:26
ของผมเจ้าตั้น 4x4 4d 140hp ปี 09 ใช้มาปีกว่าละ ของผมจะมีเสียงหอนตอนใส่เกียร์ 4wd ชัดเจน แต่การถ้าเป็นการขับปกติ 2H ก็มีเสียงหอนบ้างตอนที่ขับช้าๆ แต่ก็ไม่ได้ดังซะจนน่ารำคาญอะไร เพราะยังงัยเจ้าตั้นของพวกเราก็ไม่อยากคลานยังกะเต่าหาอัตรา จิ๊บ จิ๊บกันซักที เจอกันบนถนนทีไรกดไม่ต่ำกว่า100กันทั้งนั้น ได้ยินแต่เสียงแหวกลมกับเสียงยาง ไม่เคยได้ยินเสียงหอนของเฟืองท้ายเลยครับ

Triton Army
16-05-2011, 18:28
ของหนูก็รุ่นนี้ค่ะ Triton Plus 140ps 2011
เพิ่งออก มาได้ไม่ถึงเดือนทีค่ะ จะเป็นไหม เห็น Sall บอกว่า ตัวนี้ แก้ปัญหาเกือบทุกอย่างแล้วนิค่ะ ชักใจไม่ดีแล้วซิค่ะ
น้าๆ มาตอบให้ชัดเจนหน่อยค่ะ ใจไม่ดีเลย:25 2: