PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามเรื่องเกียร์รถคับ

NCO
21-05-2011, 22:47
รบกวนขอสอบถามเรื่องเกียร์หน่อยคับคือเวลาเราขับรถแล้วเราเอาเท้าไปแตะที่คลัชเบาๆๆคับ มันมีอาการสั่นคับ ผมอยากรู้ว่ามันเป็นอะไรหรือเป่าคับน้าๆๆ ช่วยตอบผมด้วยนะคับ ขอบพระคุณมากคับ :14 3::14 3:

coppy42
22-05-2011, 16:02
ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแบบนี่อย่าทำ

NCO
23-05-2011, 00:15
ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแบบนี่อย่าทำ
แล้วรถมันปกติไหมคับน้า

NCO
26-05-2011, 22:40
ไม่ดีเลยครับทำแบบนั้น แป็นครัชโดนกดแม้แผ่วๆ น้ำมันไฮดรอลิคก็มีแรงดันปั้มล่างแล้ว แผ่นครับทำท่าจะขยับอ้าออก ครัขจะไหม้เอาง่ายๆ ปล่อยจากเท้าไปเลยครับแับแล้วที่บบนี่อย่าทำ

น้าคับแล้วที่คลัชมันสั่นนะคับรถปรกติไหมคับแล้วคันอื่นๆๆเป็นเหมือนของผมเป่าคับ m11 ช่วยผมทีคับน้าๆๆ

coppy42
27-05-2011, 08:57
(คำตอบวิเคราะ,คัดลอกมาจากผู้รู้ในเวปอื่น)*ครัชสั่น มักเกิดจากความไม่เรียบสม่ำเสมอของ ผ้าครัช หวีครัช และฟลายวิล หรือผ้าครัชแต่งแบบเป็นก้อนๆ จะทำให้การออกตัวของรถสั่นๆกระตุก ต้องทำการเปลี่ยนผ้าครัช และเจียรหน้าฟลายวิล หรือเปลี่ยนหวีครัช หรือเอาหวีครัชไปเจียรใหม่*)

ปรกติรถใหม่ทั่วๆไป ต้องนิ่งครับไม่สั่นเวลาเรากดเลียครัชเพื่อออกตัว
ออกได้แบบนุ่มนวลที่สุด มันต้องไม่มีอาการสั่นกระพือ
ในอาการสั่นกระพือของรถน้า อาจเป็นได้ที่การผลิต หรือประกอบจากโรงงาน

คงต้องเข้าไปให้ศูนย์ตรวจสอบ หรือขอเคลมครัชครับ แจ้งไปว่ารถเราเป็นอาการนี้ไม่ถูกใจ คันอื่นทำไมไม่เป็น หรือไปขอรถเทสในศูนย์ลองกันเลยครับ

ถ้าเวลาเราเอารถไปทำอู่นอกที่ออกแนวชุ่ย เครื่องมือยกรถไม่ค่อยพร้อม
ตอนยัดเสียบเกียร์ จะทำให้รูร่องดุมกลางของแผ่นดีสครัช บิด คดได้ เลยจะมีอาการเหยียบครัชแล้วสั่น

รูป ใส้ดุมกลางที*อาจนะครับ*คดบิดได้