PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ถามความคิดเห็นของน้า......เรื่องจะเปลี่ยนจาก ngv มาเป็น lpg

moo24triton
22-05-2011, 00:59
คือตอนนี้ผมใช้ ngv อยู่อยากเปลี่ยนมาใช้ lpg เพราะเบื่อกับการรอและก๊าซหมด หัวจ่ายเสีย ในบ้างพิ้นที่เเละต่างจังหวัด อะครับ จอความคิดเห็นด้วยครับ :34 5:

mee_pooh
22-05-2011, 01:27
ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

pupayak
23-05-2011, 11:22
ติด lpg ไปไหนก็ได้ สบายกระเป๋า

lXl
23-05-2011, 13:06
สอบถามนิดนึงครับ
ngv ติดมากับศูนย์เลยรีป่าวครับ หรือ มาติดตั้งข้างนอก แล้วติดมานานรึยังครับ

kitty2011
23-05-2011, 14:35
คือตอนนี้ผมใช้ ngv อยู่อยากเปลี่ยนมาใช้ lpg เพราะเบื่อกับการรอและก๊าซหมด หัวจ่ายเสีย ในบ้างพิ้นที่เเละต่างจังหวัด อะครับ จอความคิดเห็นด้วยครับ :34 5:

ลองชั่งน้ำหนักดูดีดีนะครับ ngv/cng ข้อดีคือประหยัดชัวว์ครับ lpg เติมทีวิ่งหายห่วงเต็มถังก็มีอย่างน้อย(300 ถึง 400 กม) ลองคิดดูครับ ว่าใช้รถที่ไหนมากกว่ากัน ถ้าอยู่ กทม. มากกว่า ก้ต้องทนๆเอาครับ ท่องคำว่า ประหยัดๆๆ ส่วนผม วิ่งวันละ 90 กม.ขึ้นไป รวมทั้ง ออก ตจว.ทุกอาทิตย์ เลยคบกับ lpg ตั้งแต่ออกรถ ตกแล้วเฉลี่ยๆ ก็ 1.5 บาทต่อ กม.(พอรับได้) อีกอย่าง ใช้ ngv มานานหรือยังครับ คุ้มค่าติดตั้งหรือยัง หากคุ้มแล้ว ขี้เกียจรอ/เติมบ่อยๆ lpg ก็เป็นทางเลือกที่ดีอีกทางหนึ่งครับ

Ghostwalker
24-05-2011, 19:34
ตามน้าข้างบนเลยครับ ผมติดตั้งแต่ป้ายแดง รถ 4 คันที่บ้าน
ไทรทัน วิ่งอยู่ 1.5 บาทกว่า ถือว่าพอใจรับได้ครับ ปั้มก็หาง่ายกว่าแยะเลย

JOEOIL
24-05-2011, 21:01
ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ
เห็นด้วยกับคำตอบนี้ครับ ใช้ 3 ระบบเลย ผมเคยเห็นมีคนใช้อยู่ ประหยัดแน่นอนครับ ไม่เสียดายของเดิมด้วย

Eszo
25-05-2011, 21:29
มีใครลองคิดยังครับ ถ้า ngv ราคาเท่า lpg อย่างไหนจะประหยัดกว่ากัน

Eszo
26-05-2011, 09:37
โดยราคาแอลพีจีอยู่ที่ 18.13 บาทต่อ กก.หรือ 1 ลิตรราคาอยู่ที่ 11.10 บาท

ngv 1 กก. วิ่งได้กี่กม.
Lpg 1 กก. วิ่งได้กี่กม.

จากข้อมูลที่น้าๆโพสกันแล้วได้ผลดังนี้

NGV 10.22 กม./กก. (จากข้อมุล วิ่ง 235 กม. ใช้ไป 23 กก.)
LPG 13.06 กม./กก. (จากข้อมูลประมาณ 8 กม./ลิตร)

เป็นข้อมูลคร่่าวๆนะครับ แต่ผมไม่รู้ขนาดเครื่องยนต์ที่ผมเอาตัวเลขมาคิดนะครับ

thanarak-it
26-05-2011, 10:50
ตามน้าข้างบนเลยครับ ผมติดตั้งแต่ป้ายแดง รถ 4 คันที่บ้าน
ไทรทัน วิ่งอยู่ 1.5 บาทกว่า ถือว่าพอใจรับได้ครับ ปั้มก็หาง่ายกว่าแยะเลย

ของผมก็พึ่งติดมาป้ายยังแดงอยู่เลย ก็ตามที่พี่ข้างบนแหละครับ lpg ก้วิ่งประหยัดราวๆนี้
ผมขอแค่หาปั้มง่าย แล้วไม่ยุ่งยากแค่นั้นพอ เดี๋ยวไว้ว่างๆจะอัพรูปให้ดูครับ
ติดตรงข้ามกับถังน้ำมัน ของ เอนนีจี้รีฟอม

moo24triton
26-05-2011, 23:13
อ๋อของผมติดตั้งมาจากโรงงานของมิตซูครับ

fort
29-05-2011, 13:29
อ้างถึง ; ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

ตอบ ; มีร้านรับติดครับ S-SMART บางบอน ซอย64 รถเจ้าของ camry ก็ติดเชื้อเพลิง 3 ระบบ ส่วนเรื่องจดทะเบียนกับขนส่งจดได้แน่นอนครับ..ฟันธง !!! เพราะผมเป็นคนเซ็นเองกับมือครับ

JOEOIL
29-05-2011, 13:46
อ้างถึง ; ติดlpgเพิ่มอีกชุดนึงงัยครับ ใช้ได้3ระบบเลย ใช้ระบบดูดก็ได้หรือหัวฉีดก็ได้ เอาถังlpgไว้ข้างใต้ท้องเพิ่ม พอngvหมดก็โยกสวิทย์มาใช้lpgแทน แต่ไม่รู้มีใครรับติดตั้งให้ได้บ้างนะครับ แต่ความเป็นจริงทำได้แต่จดทะเบียนเป็น3ระบบไม่ได้นะครับ

ตอบ ; มีร้านรับติดครับ S-SMART บางบอน ซอย64 รถเจ้าของ camry ก็ติดเชื้อเพลิง 3 ระบบ ส่วนเรื่องจดทะเบียนกับขนส่งจดได้แน่นอนครับ..ฟันธง !!! เพราะผมเป็นคนเซ็นเองกับมือครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ อยากรู้ว่า 3 ระบบที่ติดตั้ง lpg เป็นหัวฉีดหรือดูดครับ และ ngv ติดตั้งแบบไหน

fort
29-05-2011, 14:02
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนิดนึงครับ อยากรู้ว่า 3 ระบบที่ติดตั้ง lpg เป็นหัวฉีดหรือดูดครับ และ ngv ติดตั้งแบบไหน
หัวฉีดทั้ง LPG และ NGV ครับ ไม่เข้าใจคำถามว่า ngv ติดแบบไหนคืออะไร หมายถึงการวางถังหรืออะไรครับ ผมว่าลองเข้าไปที่ร้านดีกว่าคุยกับคุณชัยดู ขอดูรถแกด้วยก็ได้ คนในวงการติดเอ็นจีวี เขาเรียกกันว่า "ชัย tuning"

JOEOIL
29-05-2011, 14:04
หัวฉีดทั้ง LPG และ NGV ครับ ไม่เข้าใจคำถามว่า ngv ติดแบบไหนคืออะไร หมายถึงการวางถังหรืออะไรครับ ผมว่าลองเข้าไปที่ร้านดีกว่าคุยกับคุณชัยดู ขอดูรถแกด้วยก็ได้ คนในวงการติดเอ็นจีวี เขาเรียกกันว่า "ชัย tuning"

ขอบคุณครับ ที่ถามว่า ngv ติดแบบไหน คืออยากรู้ว่าเป็น หัวฉีดหรือดูดอ่ะครับ

MUNIC
07-06-2011, 22:08
ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็น lpg จาก ngv

-เหลือใช้ได้แต่หัวฉีด
-ถัง กล่อง หม้อต้ม เปลี่ยนใหม่หมด
-ค่าถอด ค่าติดตั้ง ราวๆ4000-5000 บาท

อัตราการสิ้นเปลีองคิดเป็นเงินบาท เพิ่มขึ้น 50 สตาง ต่อ กิโลเมตร

แลกกับความคุ้มค่าความสบายใจ ต้องลองชั่งน้ำหนักดูครับ
-lpg มีคนใช้มากกว่า อะไหล่ อุปกรณ์สิ้นเปลือง หาง่ายราคาถูกกว่า
-คนรู้เรื่องเยอะ

คุ้มไหม ไม่รู้ตอบไม่ถูก