PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : จะแก้ปัญหาแรงดันในรางดรอปน้ำมันรอบปลายแบบถาวรยังไง ครับ

boyazeeza
24-05-2011, 09:17
คืออยากทราบว่า ในเมื่อผมดันรางมากไป

กล่องหลักจะสั่งดรอปน้ำมันในรอบปลายๆ

เราจะมีวิธีแก้ถาวรยังไงครับโดยที่ผม

ดันรางเท่าเดิมแต่น้ำมันรอบปลายไม่ดรอป

หรือว่าต้องใส่รางแต่งครับ

kj-tactics
24-05-2011, 10:13
ดันรางมากๆๆระวังปั้มแตกนะคับ

aj anucha
24-05-2011, 11:42
ต้องแก้ที่ตัวกล่องหลักครับ หรือไม่ก็เล่นกล่องที่สามารถจูน scv ได้โดยตรงอย่างมอสเตอร์แม็กช์

boyazeeza
24-05-2011, 12:14
ต้องแก้ที่ตัวกล่องหลักครับ หรือไม่ก็เล่นกล่องที่สามารถจูน scv ได้โดยตรงอย่างมอสเตอร์แม็กช์

ที่ว่าแก้ที่กล่องหลักมีวิธีแก้ยังไงครับ

อืมใส่กล่องมอนแม๊กนี้เอง แล้วจะหายขาดเลยใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมใส่ mark ii อยู่ครับ

ไทรทันนี้นอกจากน้ำดัน แรงดันดรอป แล้วมีอาการอะไรบ้างครับที่ทำให้ไทรทันอย่างเราๆ

โมสู้ เชฟ และ อีสุสุ เขาไม่ได้บางครับ

aj anucha
25-05-2011, 13:21
ไม่มีครับ นอกจากปริมาตรกระบอกสูบที่เล็กกว่าครับ
กล่อง ecu แก้โดยการใช้กล่องสแตนอโลน หรือไม่ก็เปลี่ยนกล่องอีสุ ใส่เข้าไปครับ เห็นช่างเบริ์ดเค้าว่ามาแบบนี้

เซ็งเป็ด
25-05-2011, 14:43
กล่องหลักเดิมก็ทำได้ครับ ก็ลองลดแรงในกล่องดันรางก่อนดูครับ อาการเป็นยังไงครับ
รอบต้นดี แต่ปลายไม่เดินใช่ไหมครับ รอบปลายจะมีเสียงแกร๊กที่ปั้มใช่ไหมครับน้า

Nuk_Black-Triton
25-05-2011, 17:51
ดันมากระวังปั๊มด้วยล่ะ

boyazeeza
27-05-2011, 09:11
กล่องหลักเดิมก็ทำได้ครับ ก็ลองลดแรงในกล่องดันรางก่อนดูครับ อาการเป็นยังไงครับ
รอบต้นดี แต่ปลายไม่เดินใช่ไหมครับ รอบปลายจะมีเสียงแกร๊กที่ปั้มใช่ไหมครับน้า

เปล่าครับคือว่าเกียร์ 1 และ เกียร์ 2 เวลาออกตัวกระแทกและก็ลากรอบไปเกินที่ 3500 รอบเหมือนรอบมันจะห้อยๆอะครับเหยียบเค้นไปก็ไม่ขึ้นครับ

แต่ถ้าออกตัวแบบค่อยๆไล่ไต่ระดับความเร็วแบบไม่พรวดพลาดก็จะลากรอบเกินได้ครับ ตีนปลายเดินดีครับ ปาเข้าไป 200 บนมอเตอร์เวย์

ส่วนอาการเสียงเข๊กที่ปั๊มก็ไม่มีครับ มีแต่อาการที่ว่า ตอนเกียร์ปลายเกียร์ 1 และปลายเกียร์ 2 ครับ รอบมันห้อยๆครับ

มีเพื่อนบางคนบอกว่า ระบบระบายไอเสียไม่ทัน อันนี้ไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ

rmd
16-06-2011, 20:41
เปล่าครับคือว่าเกียร์ 1 และ เกียร์ 2 เวลาออกตัวกระแทกและก็ลากรอบไปเกินที่ 3500 รอบเหมือนรอบมันจะห้อยๆอะครับเหยียบเค้นไปก็ไม่ขึ้นครับ

แต่ถ้าออกตัวแบบค่อยๆไล่ไต่ระดับความเร็วแบบไม่พรวดพลาดก็จะลากรอบเกินได้ครับ ตีนปลายเดินดีครับ ปาเข้าไป 200 บนมอเตอร์เวย์

ส่วนอาการเสียงเข๊กที่ปั๊มก็ไม่มีครับ มีแต่อาการที่ว่า ตอนเกียร์ปลายเกียร์ 1 และปลายเกียร์ 2 ครับ รอบมันห้อยๆครับ
ยู่ไม่ไกลค่ะ
มีเพื่อนบางคนบอกว่า ระบบระบายไอเสียไม่ทัน อันนี้ไม่รู้จริงเท็จประการใดครับ

คงต้องอย่างท่านประธานชมรมน้ำดันว่าไว้ละค่ะ montermax จัดเต็มไปเลยค่ะ แต่ถ้าต่อยอดจากกล่องเดิมก็หากล่องดันรางที่เล่นกับscvดูสิคะ อีกอย่างที่ว่าไอเสียอั้นในรอบปลายอะคะทำไรมาบ้างละคะ ถ้าอั้นจริงๆอย่างที่เดาปลายคงค่อยๆไล่ไปถึงขนาดนั้นไม่ได้หรอกมั๊งคะอีกอย่างความร้อนถามหาแน่นอนคะ

bird3255
16-06-2011, 21:01
monter-max + จูนSCV ของECU-SHOP
ตอบโจทย์ได้แน่นอน

Yanyong
17-06-2011, 07:42
จูน SCV ผมไม่รู้ว่าทำยังใงเพราะไม่มีใครบอกใคร
แต่ผมใช้วิธี ใส่ R 2 โอมส์ ขนานกันกับ SCV เพื่อให้กระแสไฟฟ้าที่จะไปทำงาน
ลดแรงในการดึง SCV ปิดได้ดีพอสมควรครับ(ปรกติกล่องจะเป็นตัวจำกัดกระแสนี้ กระแสมากหรี่น้ำมันมากครับ)
ลองดูครับผมใช้งานอยู่ หรืออยากรู้ว่ามันใช้ได้จริงหรือเปล่า
ก็ลองถอด SCV ออกมาครับ
เอาขั่ว 1 ต่อไฟบวก 12 v ที่แบ๊ต
เอาอีกขั่วต่อที่ ขั่วลบ สังเกตุการดึงของ SCV ดูครับ
- เสร็จแล้วลองเอา R ค่า 2 โอมส์ หรือ มากกว่ามาต่อขั้นเช่น
-ไฟจากแบ๊ต-->R 2 โอมส์--> SCV-->ขั่วลบ --*
ท่านจะเห็นว่า ถ้าต่อ R เข้าไป การดึงจะดึง(ปิดการใหลของน้ำมัน)ได้น้อยลงมาก
** R ที่ใช้ ให้ใช้ R ที่เป็น เซรามิค นะครับ ซัก 5 Watt เพราะว่ามันจะทำงานร่วมกับ
SCV ตลอดเวลาและตัวมันจะร้อน ๆ เล็กน้อยครับ
*** ต้องขออภัยนะครับที่ Post นี่ ไม่ได้อะไรนะครับ แค่ให้ขาซนได้ลองกันนะครับ
คงไม่กระทบต่อกล่องแต่งหรอกนะครับ เพราะกล่องแต่ง Option มากกว่านี้อยู่แล้วครับ

romeoking
17-06-2011, 08:44
^
^
^
ตามน้าเค้าเรยคับผมก็ลองแบบที่น้าเค้าทำ ได้ผลคับ เพียงแค่ว่ามันปรับไม่ได้เท่านั้นเอง ขาซนทั้งหลายลองดูนะคับ

art_se
17-06-2011, 08:47
จูน SCV ผมไม่รู้ว่าทำยังใงเพราะไม่มีใครบอกใคร
แต่ผมใช้วิธี ใส่ R 2 โอมส์ ขนานกันกับ SCV เพื่อให้กระแสไฟฟ้าที่จะไปทำงาน
ลดแรงในการดึง SCV ปิดได้ดีพอสมควรครับ(ปรกติกล่องจะเป็นตัวจำกัดกระแสนี้ กระแสมากหรี่น้ำมันมากครับ)
ลองดูครับผมใช้งานอยู่ หรืออยากรู้ว่ามันใช้ได้จริงหรือเปล่า
เอาขั่ว 1 ต่อไฟบวก 12 v ที่แบ๊ต
เอาอีกขั่วต่อที่ ขั่วลบ สังเกตุการดึงของ SCV ดูครับ
- เสร็จแล้วลองเอา R ค่า 2 โอมส์ หรือ มากกว่ามาต่อขั้นเช่น
-ไฟจากแบ๊ต-->R 2 โอมส์--> SCV-->ขั่วลบ --*
ท่านจะเห็นว่า ถ้าต่อ R เข้าไป การดึงจะดึง(ปิดการใหลของน้ำมัน)ได้น้อยลงมาก
** R ที่ใช้ ให้ใช้ R ที่เป็น เซรามิค นะครับ ซัก 5 Watt เพราะว่ามันจะทำงานร่วมกับ
SCV ตลอดเวลาและตัวมันจะร้อน ๆ เล็กน้อยครับ
*** ต้องขออภัยนะครับที่ Post นี่ ไม่ได้อะไรนะครับ แค่ให้ขาซนได้ลองกันนะครับ
คงไม่กระทบต่อกล่องแต่งหรอกนะครับ เพราะกล่องแต่ง Option มากกว่านี้อยู่แล้วครับ

อ่ะนั้นแนมีอะไรให้ซนอีกแล้วไหมล่ะ อิอิ ขาซนครับ

kong22
05-07-2011, 14:47

แน่ ได้แนวทางอีกแล้ว ขอบคุณครับน้ายงค์

panusound
09-07-2011, 22:16
ecu MONMAX+SCV หายแน่นอนครับแรงดันไม่มีตก กดเต็มได้ตั้งแต่เกียร์ 1-2 ปลายเดินดีไม่เสียงแหบ หรืออาการห้อยครับ ป.ล แต่!!!ระวัง.. น้ำจะดันนะครับผมโดนไปแล้ว เซงเลย แรงจริงแต่น้ำดัน ตอนนี้กำลังหาร้านแก้ไขอยู่ครับ