PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ขอความรู้เรื่องเครื่องเสียงด้วยครับ

youknowbig
27-05-2011, 15:28
ออกตัวเลยครับไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องเสียงรถเลย

ใช้ Triton Plus 4ประตูครับ
เครื่องเสียงเดิมๆเลยที่ติดมากับรถ(Alpine)
อยากทราบดังนี้ครับ

1 อยากเปลี่ยนแค่ลำโพงให้เสียงดีขึ้น
งบไม่เยอะสามารถทำได้มั้ยครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้ง amp, วิทยุ, ระบบมันเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้แนะนำลำโพงให้ด้วยครับผม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ

NANEK
27-05-2011, 15:53
ออกตัวเลยครับไม่ค่อยมีความรู้ด้านเครื่องเสียงรถเลย

ใช้ Triton Plus 4ประตูครับ
เครื่องเสียงเดิมๆเลยที่ติดมากับรถ(Alpine)
อยากทราบดังนี้ครับ

1 อยากเปลี่ยนแค่ลำโพงให้เสียงดีขึ้น
งบไม่เยอะสามารถทำได้มั้ยครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนทั้ง amp, วิทยุ, ระบบมันเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนได้อยากให้แนะนำลำโพงให้ด้วยครับผม

ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่ให้ความรู้ด้วยครับ

งบไม่เยอะก็สามารถครับน้า ในนี้มีคำตอบ ถ้าอยากมันส์ก็อาจต้องหลายอย่างหน่อย ลองศึกษาดูครับ

virun
27-05-2011, 16:07
ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวไหนหรอครับ

ผมก็พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในคลับนี้เหมือนกันครับ

พอดีผมเคยมีประสบการณ์เรื่องติดตั้งเครื่องเสียงนะครับ

ถ้าอยู่ไม่ไกลกัน ผมแนะนำให้พี่ ซื้อของมาเดี๋ยวผมติดตั้งให้ฟรีครับ

จะได้มีของดีๆ งบประหยัดๆ ใช้กันครับ

.......ที่ทำเพราะใจรักครับ.......

youknowbig
27-05-2011, 16:15
เ รื่ อ ง ร ะ ย ะ ท า ง มิ ใ ช่ ปั ญ ห า เ ล ย ค รั บ
ข อ เ ป็ น ใ น ก รุ ง เ ท พ ฯ เ เ ล ะ ป ริ ม ณ ฑ ล พ อ

virun
27-05-2011, 16:32
ผมอยู่เคหะหลักสี่นะครับ

แต่สถานที่ไม่ค่อยสะดวกในการติดตั้งเท่าไหร่ครับ

พอจะบอกงบประมาณได้ป่าวครับ จะได้บอกว่าจะได้อะไรบ้างนะครับ

youknowbig
27-05-2011, 16:36
ผมอยู่เคหะหลักสี่นะครับ

แต่สถานที่ไม่ค่อยสะดวกในการติดตั้งเท่าไหร่ครับ

พอจะบอกงบประมาณได้ป่าวครับ จะได้บอกว่าจะได้อะไรบ้างนะครับ

ไ ม่ อ ย า ก เ กิ น 7500 ค รั บ
พ อ ไ ห ว มั้ ย ค รั บ

beertriton
27-05-2011, 16:42
ไ ม่ อ ย า ก เ กิ น 7500 ค รั บ
พ อ ไ ห ว มั้ ย ค รั บ

เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอก หลังเบาะ+แอมป์ขับซับAB+ตู้ ราคาน่าจะประมาณ 5500(ของใหม่นะครับ) แต่ตอนนี้เห็นใน Caraudio-club มีลำโพงซับมือสองแนว Sq ถูกๆหลายตัวเลยครับ(ลดต้นทุนได้เยอะเลย) เอางบไปจัดคู่หน้าที่ประตูดีๆซักคู่ ก็โอเคแล้วครับ หรอลองศึกษาดูจากเว็บ Caraudio-club ดูก่อนครับจะได้จบทีเดียวเชื่อผม เพราะเคยเป็นมาก่อน อิอิ

its
27-05-2011, 16:45
เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน JBL เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น GTO แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....

virun
27-05-2011, 16:52
ผมขอแนะนำตามนี้นะครับ

เครื่องเล่นเดิม ติดมากะรถ (ผมว่าดีที่สุดแล้วครับ)

ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก พร้อมตู้ หลังเบาะ (เพิ่มอีกนิดได้ 2 ดอก ครับ )
พาวเวอร์แอม น่าจะเอาเป็น 5 แซลแนบ ครับ (เพื่อประหยัด สายต่างๆ )
ลำโพง แยกชิ้น คู่หน้า 1 คู่ (ส่วนเสียงจะดีแค่ไหนเดี๋ยวไปเลือกซื้อด้วยกันได้ครับ)
ลำโพง แกนร่วม คู่หลัง 1 คู่
ปรีแอม อีก 1 ตัว

สรุป 7500 ครับชุดครับ

ปล. ต้องเอารถมารับผมไปซื้อของด้วยนะครับ

ส่วนอุปกรณ์การติดตั้งถ้าไม่มีการ ตีตู้ซับ อุปกรณ์ที่ผมมีครบครับ
ถ้าเอาชุดนี้ ไปซื้อแล้วติดตั้งได้เลยครับ

youknowbig
27-05-2011, 16:52
เพิ่มซับ 10 นิ้ว 1 ดอก หลังเบาะ+แอมป์ขับซับAB+ตู้ ราคาน่าจะประมาณ 5500(ของใหม่นะครับ) แต่ตอนนี้เห็นใน Caraudio-club มีลำโพงซับมือสองแนว Sq ถูกๆหลายตัวเลยครับ(ลดต้นทุนได้เยอะเลย) เอางบไปจัดคู่หน้าที่ประตูดีๆซักคู่ ก็โอเคแล้วครับ หรอลองศึกษาดูจากเว็บ Caraudio-club ดูก่อนครับจะได้จบทีเดียวเชื่อผม เพราะเคยเป็นมาก่อน อิอิ

ข อ บ คุ ณ ม า ก ค รั บ
เ เ ต่ ค ง ไ ม่ ตี ตู้ อ ะ ไ ร ห ร อ ก ค รั บ
เ เ ค่ เ ป ลี่ ย น ลํ า โ พ ง ค ง พ อ ค รั บ

youknowbig
27-05-2011, 16:54
เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน jbl เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น gto แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....

น่ า ส น ใ จ ม า ก ค รั บ
ส อ บ ถ า ม น้ า เ พิ่ ม เ ติ ม ค รั บ
ตั ว jbl นี่ สู้ พ ว ก
เ ค รื่ อ ง เ สี ย ง
ที่ ติ ด ม า กั บ ร ถ ยุ โ ร ป ไ ด้ มั้ ย ค รั บ

virun
27-05-2011, 16:54
ลืมอีกอย่างที่ต้องจ่ายนะพี่

ค่าอาหารเที่ยงผม 1 มื้อ ครับ

55555++++

youknowbig
27-05-2011, 16:58
ผมขอแนะนำตามนี้นะครับ

เครื่องเล่นเดิม ติดมากะรถ (ผมว่าดีที่สุดแล้วครับ)

ซับ 10 นิ้ว 1 ดอก พร้อมตู้ หลังเบาะ (เพิ่มอีกนิดได้ 2 ดอก ครับ )
พาวเวอร์แอม น่าจะเอาเป็น 5 แซลแนบ ครับ (เพื่อประหยัด สายต่างๆ )
ลำโพง แยกชิ้น คู่หน้า 1 คู่ (ส่วนเสียงจะดีแค่ไหนเดี๋ยวไปเลือกซื้อด้วยกันได้ครับ)
ลำโพง แกนร่วม คู่หลัง 1 คู่
ปรีแอม อีก 1 ตัว

สรุป 7500 ครับชุดครับ

ปล. ต้องเอารถมารับผมไปซื้อของด้วยนะครับ

ส่วนอุปกรณ์การติดตั้งถ้าไม่มีการ ตีตู้ซับ อุปกรณ์ที่ผมมีครบครับ
ถ้าเอาชุดนี้ ไปซื้อแล้วติดตั้งได้เลยครับ

ดู เ เ ล้ ว มี ห ล า ย ตั ว จั ง เ ล ย คั บ
จริงๆอยากเปลี่ยนเเค่ลําโพงครับ
ไม่อยากเอาไรมาใส่เพิ่มเติมให้มันรกครับ
มั น จ ะ ช่ ว ย ทํ า ใ ห้ เ สี ย ง ดี ขึ้ น มั้ ย ค รั บ

its
27-05-2011, 16:59
น่ า ส น ใ จ ม า ก ค รั บ
ส อ บ ถ า ม น้ า เ พิ่ ม เ ติ ม ค รั บ
ตั ว jbl นี่ สู้ พ ว ก
เ ค รื่ อ ง เ สี ย ง
ที่ ติ ด ม า กั บ ร ถ ยุ โ ร ป ไ ด้ มั้ ย ค รั บ
ถ้าอยากเล่นแบบยุโรป เสียงใส เสียงดีก็แนว diamond,cerwin wega ไรพวกนี้ครับ แต่แพงกว่าครับ

virun
27-05-2011, 17:01
ไม่ รก ครับ

ที่เพิ่มขึ้นมา คือ ซับ 10 นิ้ว ครับ แต่อยู่หลังเบาะมองไม่เห็น

ส่วนอย่างอื่นก็แทนของเดิมครับ

เดินสายให้มิดชิดครับ

ทุกอย่างเหมือนเดิม

its
27-05-2011, 17:01
มีแนะนำอีกยี่ห้อครับ รับรอง Hiend แน่นอน...JL AUDIO พวก benz bm ติดกัน brand นี้แต่แพง

its
27-05-2011, 17:07
ห้าๆๆๆ ตอบเยอะไปหน่อย
ปล.ผมไม่ได้เป็นคนขายพวกนี้นะครับ แต่เจ็บมาเยอะ...โดนมาเยอะ..

beertriton
27-05-2011, 17:07
ถ้าเน้นฟัง ก็เปลี่ยนลำโพงก็ได้แล้วหละครับ ส่วนในเรื่องของเสียง ต้องฟังกันเองหละครับแต่ละคนชอบเสียงไม่เหมือนกันอยู่แล้ว เคยฟังเครื่องเสียงเดิมๆของ นิสสันเทียน่าตัวท๊อป ไม่รู้ใส่ลำโพงอะไรมาเสียงดีมากๆ มีเบสให้ได้ฟังด้วยอยากให้เพื่อนรื้อให้ดูก็เกรงใจครับ อิอิ

youknowbig
27-05-2011, 17:08
มีแนะนำอีกยี่ห้อครับ รับรอง Hiend แน่นอน...JL AUDIO พวก benz bm ติดกัน brand นี้แต่แพง

ข อ ง bmw ท ร า บ ว่ า ติ ด bluphunkt ม า ใ ช่ ป่ า ว คั บ
เห็นว่าที่ติดมากะรถเสียงก็เทพอยู่เเล้ว
ปล. เคยฟังจาก c-class ตัวใหม่ของเพื่อนอ่ะคับ

youknowbig
27-05-2011, 17:09
ถ้าอยากเล่นแบบยุโรป เสียงใส เสียงดีก็แนว diamond,cerwin wega ไรพวกนี้ครับ แต่แพงกว่าครับ

จ ริ ง ๆ เ มื่ อ กี้ ดู จ า ก google
JBL GTO ที่ น้ า เ เ น ะ นํ า
ก็ น่ า ส น ใ จ ม า ก เ เ ล้ ว ค รั บ

youknowbig
27-05-2011, 17:11
ห้าๆๆๆ ตอบเยอะไปหน่อย
ปล.ผมไม่ได้เป็นคนขายพวกนี้นะครับ แต่เจ็บมาเยอะ...โดนมาเยอะ..

ยิ น ดี ค ร้ า บ

its
27-05-2011, 17:13
ข อ ง bmw ท ร า บ ว่ า ติ ด bluphunkt ม า ใ ช่ ป่ า ว คั บ
เห็นว่าที่ติดมากะรถเสียงก็เทพอยู่เเล้ว
ปล. เคยฟังจาก c-class ตัวใหม่ของเพื่อนอ่ะคับ

ตัวนี้ถ้าเทียบกันแล้วก็ hi-end สำหรับรถยี่ปุ่นเท่านั้นครับ
แต่จะเทียบกับ brand ในตลาดที่ขายแยกไม่ได้อ่ะ....ไม่รู้ว่าท่านเข้าใจปล่าวหว่า

คือก็เหมือนเอารถกับรถมาเทียบกันอะไรประมาณนั้นครับ...

ภูรีภัทร
27-05-2011, 20:43
ลองแบบพื้นฐานก่อนก็ดีคับ แล้วค่อยขยายในอนาคต
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็นแบบแยกชิ้น พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
เปลี่ยนลำโพงคู่หลังเป็นแบบร่วมแกน(โคแอ๊กเชียน) พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
เปลี่ยนสายไฟเข้าฟร้อนท์ใหญ่ขึ้น
ส่วนตัวชอบเสียงแนว Boston, Infinity (กลางแหลมชัดเจนเบสนุ่มลอย)จะเข้ากะฟร้อนท์ Alpine(พริ้วหวานเบสลึกแน่น)ได้ดี
แต่ราคาไม่แน่ใจนะครับ อาจเกินงบนิดหน่อย

kamol
28-05-2011, 10:03
ส่วนเรื่องฟร้อน ก็นานาจิตรตังครับ ขึ้นอยู่กับระบบที่จะติดตั้งลงไป ว่าเหมาะสมหรือไม่ ฟร้อนเดิมก็ดีครับ

แต่ถ้าเป็นผม ขายทิ้งไปซื้อของถูกกว่านี้ ลูกเล่นเยอะกว่าครับ ของแถมก็ยังงี้ละครับ

newton123
28-05-2011, 10:09
ส่วนเรื่องฟร้อน ก็นานาจิตรตังครับ ขึ้นอยู่กับระบบที่จะติดตั้งลงไป ว่าเหมาะสมหรือไม่ ฟร้อนเดิมก็ดีครับ

แต่ถ้าเป็นผม ขายทิ้งไปซื้อของถูกกว่านี้ ลูกเล่นเยอะกว่าครับ ของแถมก็ยังงี้ละครับ ดีแต่ชื่อ กร๊ากกกกกกกก
:Banane01::Banane01::Banane01:
อยากลองฟังของน้าจัง..เพื่อไว้เป็นแนวทาง...ติดตามผลงานอยู่นะครับ..:kapook-17342-8336::kapook-17342-8336:

kamol
28-05-2011, 10:15
:Banane01::Banane01::Banane01:
อยากลองฟังของน้าจัง..เพื่อไว้เป็นแนวทาง...ติดตามผลงานอยู่นะครับ..:kapook-17342-8336::kapook-17342-8336:

ของน้านิวตัน123 ติดมาครบชุดแล้ว ของผมยังไม่ครบเลยครับ 55555

ตอนนี้ผมใช้ ฟร้อนอย่างเดียวขับลำโพง 8+6+4+1 อยู่ครับ รอๆๆๆอัพอีกทีครับ

newton123
28-05-2011, 10:20
ของน้านิวตัน123 ติดมาครบชุดแล้ว ของผมยังไม่ครบเลยครับ 55555
ของผมชุดเล็ก อนุบาล นะครับ:kapook-17199-4683::kapook-17199-4683:
รอฟังชุด ใหญ่แบบมหาลัยของน้า นะครับ..ฮ่าๆๆ ชื่นชมครับ

thitot_inkman@sanook.com
28-05-2011, 10:30
ไม่ลองทำเหมือนน้า kamol ละครับ เผื่ออนาคตต่อยอดเพิ่ม จะได้ไม่เจ็บตัวเยอะ อิอิ

kamol
28-05-2011, 10:36
ของผมชุดเล็ก อนุบาล นะครับ:kapook-17199-4683::kapook-17199-4683:
รอฟังชุด ใหญ่แบบมหาลัยของน้า นะครับ..ฮ่าๆๆ ชื่นชมครับ

ไม่ลองทำเหมือนน้า kamol ละครับ เผื่ออนาคตต่อยอดเพิ่ม จะได้ไม่เจ็บตัวเยอะ อิอิ

ขอบคุณครับน้า555 เพราะเคยเจ็บ ประสบการณ์เท่านั้นที่จะสอนเราครับ

ผมไม่มีความรู้ในด้านนี้ ไม่รู้ไม่ได้เรียนมา ต้องพึ่งร้านเครื่องเสียงครับ แต่ร้านไหนละที่เราวางใจ

youknowbig
28-05-2011, 14:16
ลองแบบพื้นฐานก่อนก็ดีคับ แล้วค่อยขยายในอนาคต
เปลี่ยนลำโพงคู่หน้าเป็นแบบแยกชิ้น พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
เปลี่ยนลำโพงคู่หลังเป็นแบบร่วมแกน(โคแอ๊กเชียน) พร้อมแด้มป์ ใช้สายลำโพงใหญ่หน่อย
เปลี่ยนสายไฟเข้าฟร้อนท์ใหญ่ขึ้น
ส่วนตัวชอบเสียงแนว Boston, Infinity (กลางแหลมชัดเจนเบสนุ่มลอย)จะเข้ากะฟร้อนท์ Alpine(พริ้วหวานเบสลึกแน่น)ได้ดี
แต่ราคาไม่แน่ใจนะครับ อาจเกินงบนิดหน่อย

ช อ บ brand BOSTON เ ห มื อ น กั น ค รั บ
เ เ น ะ นํ า รุ่ น ไ ห น ค รั บ ผ ม

youknowbig
28-05-2011, 14:18
ขอบคุณครับน้า555 เพราะเคยเจ็บ ประสบการณ์เท่านั้นที่จะสอนเราครับ

ผมไม่มีความรู้ในด้านนี้ ไม่รู้ไม่ได้เรียนมา ต้องพึ่งร้านเครื่องเสียงครับ แต่ร้านไหนละที่เราวางใจ

เ ห็ น น้ า น้ า
ห ล า ย ท่ า น เ เ น ะ นํ า ร้ า น รุ่ ง เ รื อ ง

Pao_NK
28-05-2011, 14:40
ห ล า ย ท่ า น เ เ น ะ นํ า ร้ า น รุ่ ง เ รื อ ง
ของอย่างนี้ต้องลองเองล่ะครับน้า เคยติดที่อื่นมาร้านเนี้ยดีสุดความคิดผมนะครับ:kapook-17332-8238:

youknowbig
28-05-2011, 14:53
ผ ม ว่ า ค ง ดี จ ริ ง อ่ ะ ค รั บ
ไ ม่ งั้ น น้ า น้ า ห ล า ย ๆ ท่ า น ค ง ไ ม่ เ เ น ะ นํ า

newton123
28-05-2011, 15:09

น้าครับ อย่าเชื่อครับถ้าไม่ได้ลอง...
ผมเข้าๆ ออก ร้านเฮียแกหลายรอบ ไปศึกษา เปรียบเทียบ
ลองจากสิ่งเล็กๆ เปลี่ยนลำโพง อย่างที่น้าต้องการ
น้าต้องลองดูครับ...ผมว่าสบายใจ ได้ของแท้ jbl

youknowbig
28-05-2011, 15:37
เ ดี๋ ย ว ไ ด้ ร ถ จ ะ บุ ก ไ ป เ ล ย ค รั บ

kamol
30-05-2011, 10:39
เ ดี๋ ย ว ไ ด้ ร ถ จ ะ บุ ก ไ ป เ ล ย ค รั บ

ล่าสุดครับ รถน้าขวัญ กับรถน้า.......อยู่ขอนแก่น สมาชิกคลับเราครับ เข้าไปติดตั้งไล่ๆกัน

ลองหาข้อมูลก่อนครับ อย่าเชื่อถ้าไม่ได้ลอง

youknowbig
30-05-2011, 10:44
เ ท พ ม า ก
ข อ บ คุ ณ ค รั บ

kwan1
02-06-2011, 15:36
เข้ามา Confirm ค่ะ (โดนไป 2 เด้ง) รู้งี้ไป...รุ่งเรืองแต่แรก....ทีเดียว...จบ..
กรุงเทพ ไม่ไกลหรอกค่ะ อยู่คอนหวัน....ยังไปเลย...

beertriton
02-06-2011, 18:56
งานเนียนคุณภาพตามราคา

its
02-06-2011, 22:07
หนุ่มคาร์ออดิโอ สามแยกเทคโนปทุมครับ ระดับแซมป์ งานดี ดังแน่นอน ระดับ profressional ของแต้...ลองดู

youknowbig
03-06-2011, 12:48
หนุ่มคาร์ออดิโอ สามแยกเทคโนปทุมครับ ระดับแซมป์ งานดี ดังแน่นอน ระดับ profressional ของแต้...ลองดู

ข อ บ คุ ณ ค รั บ

Tum_momo !!
02-12-2011, 11:49
ไม่ทราบว่าพี่อยู่แถวไหนหรอครับ

ผมก็พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกในคลับนี้เหมือนกันครับ

พอดีผมเคยมีประสบการณ์เรื่องติดตั้งเครื่องเสียงนะครับ

ถ้าอยู่ไม่ไกลกัน ผมแนะนำให้พี่ ซื้อของมาเดี๋ยวผมติดตั้งให้ฟรีครับ

จะได้มีของดีๆ งบประหยัดๆ ใช้กันครับ

.......ที่ทำเพราะใจรักครับ.......

น้า Viron พอที่จะมีวงจรการเดินระบบหรือเปล่าครับ จะมาลองติดตั้งเองคัพ ขอบคุณคัพ

RedCool
09-12-2011, 07:28
เรียน จขกท....อย่าเปลี่ยน font เด็ดขาดครับ alpine เป็น font แถวหน้าของเหล่า font ทั้งหลาย เลยครับ ผมว่าไปเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก็จบแล้ว งบ 7500 เหลือตั้งเกือบ 2 พันแนะ สนับสนุน JBL เสียงดี เสียงใส ราคาพอรับได้ ประมาณ 5000 + - แต่ให้เล่นรุ่น GTO แยกชิ้นนะครับ จะได้มิติดี....

สนับสนุนเจบีแอลเช่นกันได้ยินมาแล้ว ครบครัน

RedCool
09-12-2011, 07:32
น้า Viron พอที่จะมีวงจรการเดินระบบหรือเปล่าครับ จะมาลองติดตั้งเองคัพ ขอบคุณคัพ

ตามนี้เลยครับ
138019138020

ทำเองง่าย """ แต่อย่าลืมถอดขั้วแบตทั้งหมดออกก่อนติดตั้งทั้งระบบนะครับ """" งั้นจะไม่จบ ยาวแน่นอนครับ

kamol
12-12-2011, 03:33
....อย่าให้ข้อจำกัดเรื่องงบประมาณมาทำให้ต้องจำใจ ติดตั้งระบบที่ไม่ถูกใจ..ครับ..

....สามารถแบ่งทำเพื่อสุดท้ายปลายทางได้ระบบที่ถูกใจไม่บานปลาย สร้างความพอใจและคุ้มค่าสูงสุด....

การติดตั้งตามงบอาจจะไม่สามารถสร้างความพึงพอใจได้แล้ว ก็จะต้องบานปลายในภายหลังเนื่องจากระบบ
ไม่สามารถตอบสนองความต้องการได้ตรงใจ

...การจัดระบบโดยอ้างอิงจากความต้องการของเจ้าของรถสร้างความพึงพอใจได้มากกว่า...

..งบประมาณที่ต้องใช้ขึ้นอยู่กับตัวแปรความต้องการของเจ้าของรถ..

เช่นต้องการที่ใช้ฟังรอบๆรถ ควรเลือกใช้ลำโพงซับรุ่นกลางๆ
ใช้รุ่นเล็กไปก็ไม่สามารถสร้างระดับความดังได้ตามต้องการ ถ้าใช้รุ่นใหญ่ไประดับความดังเกินความต้องการ
ก็ทำให้สิ้นเปลืองงบโดยใช่เหตุ ไม่เกิดความคุ้มค่า

...ยังมีเทคนิคการจัดระบบอื่นๆอีกเพื่อสร้างความคุ้มค่า สูงสุด....ครับ

......ระบบสามารถยึดยุ่นได้ ไม่จำเป็นต้องมีงบประมาณมากๆก็สามารถติดตั้งได้ครับ...

....ค่อยๆอัพระบบ ตามงบประมาณแบบสบายๆ...สุดท้ายปลายทางก็จะได้ระบบที่ถูกใจ..จากการวางแผนเผื่ออนาคต..

...ดีกว่า..การจัดระบบตามงบ...ซึ่งไม่สามารถบอกได้เลยว่า"จะถูกใจเจ้าของรถหรือไม่"....

...พออกหัก.....ก็ต้องมาเริ่มกันใหม่....ซื้ออุปกรณ์ซ้ำๆ...แอมป์ซื้อแล้วซื้ออีก
ลำโพงเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีก...

....เหนื่อย...และเห็นใจ........จึงไม่อยากให้อกหักครับ.....

***ที่สามารถ...จบ..ได้ตรงใจ...ในงบประมาณปลายทาง...ที่เหมาะสมกับความต้องการ..ไม่มีบานปลาย.....***ขออนุญาตเอาบทความพี่หนุ่มมาลงครับ

kamol
12-12-2011, 03:39

ร้านทั้ง 5 นี้เค้าเป็นพันธมิตรกันครับ ดังๆกันทั้งนั้น

hs2xii
14-12-2011, 00:43
ตามที่น้าเขาแนะนำนะครับ Front ของ Alpine ตัวนี้ค่อนข้างไม่จัดจ้าน หมายถึงทางเสียงสูงนะครับ ก็หาลำโพงที่ให้ทางเสียงสูงได้ดีหน่อยนะครับ สายก็หาสายที่เป็นทองแดงชุบเงินนะครับ หรืออย่างผมเคยซื้อใช้ก็สายของ Status ก็ได้ครับ ราคาที่เคยซื้อเมื่อก่อนประมาณเมตรละ 50-60 บาทมั้ง อย่าไปเอาสายเมตรละ 10-20 บาท ถ้าไม่คิดเปลี่ยนบ่อยๆ ก็พยายามลงทุนไปเลยทีเดียวครับ จะได้ของดีไปเลย จะให้รายละเอียดเสียงได้ดี ถ้าเป็นสายทองแดงอย่างเดียวจะได้ทางความถี่ต่ำนะครับ และก็มีโอกาสเกิดสนิมทองแดงได้ง่ายด้วยครับ นอกจากว่าเราไปซื้อสายทองแดงอย่างดีเลยนะครับ ถึงจะไม่เป็นสนิมทองแดง พอนานๆ แล้วเป็นสนิมแล้วทำให้ส่งสัญญาณได้ไม่ดี เสียงขุ่นมัวไม่ชัดเจนเหมือนตอนติดครั้งแรกครับ