PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : กระทู้ สำหรับวิเคราะห์เครื่องเสียงที่เรามีอยู่ ว่ามันเด่น มันด้อยยังไง ควรเพิ่มอะไร แนวเสียงเป็นยังไงมาคุยกัน

its
27-05-2011, 17:26
กระทู้ สำหรับวิเคราะห์เครื่องเสียงที่เรามีอยู่ ว่ามันเด่น มันด้อยยังไง ควรเพิ่มอะไร แนวเสียงเป็นยังไงมาคุยกัน...ผมก็พอรู้มาบ้างจากหลายๆ ครั้งที่โดนร้านเครื่องเสียงฟัน จนปัจจุบันสามารถต่อระบบเองได้หมดทั้งระบบเลยก็ว่าได้...จูนพอได้นิดหน่อย...เข้ามาแชร์กันครับ ปัญหา การเลือกซื้อก็มี ทำยังไงไม่โดนร้านเครื่องเสียงหลอก เอาปัญหามาคุยกันที่กระทู้นี้ครับ...ผมก็อยากรู้ด้วย อยากแชร์ที่รู้ให้น้าๆ และอยากได้ความรู้จากน้าๆ ด้วย

beertriton
28-05-2011, 00:03
แสดงว่าเหมือนกันครับน้า โดนมาจนเข็ด คิดซะว่าเป็นค่าครูครับ ส่วนในเรื่องของเสียงจริงๆตรงนี้ผมว่าพูดยากครับ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันและก็พอเพียงไม่เหมือนกันด้วยครับ แนวเพลงก็เป็นปัจจัย ผมว่าทำแล้วใช่ไม่เจ็บตัวมาก ก็คุ้มที่สุดแล้วหละครับ อย่างผมอยู่ชลบุรีร้านที่นี้มีแต่ดังๆแข่งกันน่าดู แต่ราคาที่เราพอทราบว่ามันควรจะประมาณไหนแต่มันกลับตรงกันข้ามเขาฟันเราที1หัวเบาะ มันแพงเว่อจนผมมิอาจจะเข้าไปใช้บริการได้ เลยศึกษาด้วยตัวเองเพราะชอบในเสียงดนตรีอยู่แล้ว บางอย่างอาจจะต้องอาสัยร้านบ้าง แต่จะหาร้านที่สมเหตุสมราคาครับ ตอนนี้ผมก็ได้ความรู้จากเว็บนู้นมาพอสมควร บวกกับมิตรภาพชาวเว็บ สินค้าบางตัวของบางท่านเขาก็ให้มาลองใช้ก่อนก็มีครับ เนี้ยแหละมิตรภาพๆดีๆที่ผมได้รับ ส่วนเรื่องเสียงของผมตอนนี้ก็ยังไม่จบ แต่งบหมด อิอิ เก็บตังก่อนครับ ค่าใช้จ่ายกะลังจะมาช่วงนี้ รถก็จะถึงแสนโล ภาษี ประกันอีก โอ้ยปวดหัว

kamol
28-05-2011, 09:24
แจ๋วเลยครับ

thitot_inkman@sanook.com
28-05-2011, 10:49
เข้ามาเก็บ ข้อมูล เผื่อเราจะแต่งเครื่องเสียงบ้าง

newton123
28-05-2011, 11:00
ดันๆๆๆ...

AirmaN
28-05-2011, 15:01
กำลังคิดจะทำ
10" หรือ 12" 1คู่ เอาเบาะหลังออกตีตู้ด้านล่าง กับตีตู้หลังพนักพิง แบบใหนจะดีกว่ากันครับ ไตรตัน 4 ประตูครับ
เพาเวอร์ควรซักกี่วัตต์ครับ เอาแบบพอฟังไม่อายใครครับ
งบประมาณเท่าไหร่
รบกวนด้วยครับ

NANEK
28-05-2011, 15:32
10" หรือ 12" 1คู่ เอาเบาะหลังออกตีตู้ด้านล่าง กับตีตู้หลังพนักพิง แบบใหนจะดีกว่ากันครับ ไตรตัน 4 ประตูครับ
เพาเวอร์ควรซักกี่วัตต์ครับ เอาแบบพอฟังไม่อายใครครับ

4 ประตูปรึกษาน้ากมลกะน้าเบียร์เลย อิอิ
อยู่ที่งบน้า ตั้งงบไว้เลยครับ แล้วอย่างอื่นจะตามมา

Pao_NK
28-05-2011, 18:04
จัดไปเลยครับ 12" ตีตู้หลังพิงเลยครับแบนพาสมันส์ๆ ซื้อเองทำเองของ car x ไม่เกิน 18000 รวมทุกอย่างแล้วครับดังแบบโชว์ได้ครับ

art_se
28-05-2011, 22:04
เข้ามาเก็บ ข้อมูล เผื่อเราจะแต่งเครื่องเสียงบ้าง

ขนาดนี้ยังไม่เรียกว่าแต่งหรอครับน้า:27::27::27:

beertriton
28-05-2011, 22:34
ขนาดนี้ยังไม่เรียกว่าแต่งหรอครับน้า:27::27::27:

เขาตลอดอะขานั้น 4 ประตูลองไปหารูปรถน้าแกดูนะครับ จัดเต็ม

art_se
29-05-2011, 00:43
เขาตลอดอะขานั้น 4 ประตูลองไปหารูปรถน้าแกดูนะครับ จัดเต็ม

เห็นใน Car Audio ข้างหลังแทบจะไม่มีที่นั่งแล้วครับ จัดเต็มจนล้นแล้ว:42 4::42 4::42 4:

its
29-05-2011, 22:23
แสดงว่าเหมือนกันครับน้า โดนมาจนเข็ด คิดซะว่าเป็นค่าครูครับ ส่วนในเรื่องของเสียงจริงๆตรงนี้ผมว่าพูดยากครับ เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกันและก็พอเพียงไม่เหมือนกันด้วยครับ แนวเพลงก็เป็นปัจจัย ผมว่าทำแล้วใช่ไม่เจ็บตัวมาก ก็คุ้มที่สุดแล้วหละครับ อย่างผมอยู่ชลบุรีร้านที่นี้มีแต่ดังๆแข่งกันน่าดู แต่ราคาที่เราพอทราบว่ามันควรจะประมาณไหนแต่มันกลับตรงกันข้ามเขาฟันเราที1หัวเบาะ มันแพงเว่อจนผมมิอาจจะเข้าไปใช้บริการได้ เลยศึกษาด้วยตัวเองเพราะชอบในเสียงดนตรีอยู่แล้ว บางอย่างอาจจะต้องอาสัยร้านบ้าง แต่จะหาร้านที่สมเหตุสมราคาครับ ตอนนี้ผมก็ได้ความรู้จากเว็บนู้นมาพอสมควร บวกกับมิตรภาพชาวเว็บ สินค้าบางตัวของบางท่านเขาก็ให้มาลองใช้ก่อนก็มีครับ เนี้ยแหละมิตรภาพๆดีๆที่ผมได้รับ ส่วนเรื่องเสียงของผมตอนนี้ก็ยังไม่จบ แต่งบหมด อิอิ เก็บตังก่อนครับ ค่าใช้จ่ายกะลังจะมาช่วงนี้ รถก็จะถึงแสนโล ภาษี ประกันอีก โอ้ยปวดหัว
ห้าๆๆๆ ต้องเจ็บมาครับ ถึงจะได้จำครับน้า

its
29-05-2011, 22:30
ต้องดูตามงบ และแม่ย่านางครับ ถ้าแม่ยางนางโอเคก็ใต้เอาเบาะออก
ส่วนเรื่อง 10 กับสิบสองนิ้ว มีข้อดีและด้อยต่างกันครับ สิบนิ้วจะได้กระชับ เบสทันกับเสียงพอดี แต่ 12 ได้ดัง เบสดีเลย์ (แทบฟังไม่ออก) นิดๆ แต่ได้ดังครับ ส่วนเรื่อง watt ผมแนะนำวัตต์แท้ๆ เลยนะครับ 250 watt (ถ้าวัตต์หลอกบ้านเราก็ปาไปเป็น 1000อะครับ) ตัวดอกพอครับ
แอมป์กับดอก ต้องดูแนวในการฟังครับ ชอบแบบกระแทก เบสลอย หรือนุ่มลึก มีดอกหลายยี่ห้อมากๆ แต่ถ้าอยากจบเลยไม่ต้องซื้อใหม่ แนะนำ ให้เล่น JL mmats atomic หรือ Kicker ครับ ดอกเดียวก็พอ

kidtung
02-06-2011, 18:36

หวัดดีครับเอ่อยังมีที่ใส่อีกเหรอครับ

03-06-2011, 18:02
เห็นใน Car Audio ข้างหลังแทบจะไม่มีที่นั่งแล้วครับ จัดเต็มจนล้นแล้ว:42 4::42 4::42 4:
แหม น้าก็พูดเกินไป

03-06-2011, 18:03
หวัดดีครับเอ่อยังมีที่ใส่อีกเหรอครับ

มี 20" ราคาไม่แรงบ้างเปล่าน้า อยากลอง 20"

taweesan
03-06-2011, 18:38
จัดไปเลยครับ 12" ตีตู้หลังพิงเลยครับแบนพาสมันส์ๆ ซื้อเองทำเองของ car x ไม่เกิน 18000 รวมทุกอย่างแล้วครับดังแบบโชว์ได้ครับ

น้าพอมีรูป 12"ตู้หลังพิงแบนพาสให้ดูไหมครับ ผมตีแบบเปิด 10" ดอก power Bule ไม่คอยดีครับ ขยับกลอนเบาะอีก 3 "

04-06-2011, 10:15
เอามาเป็นแนวทาง ขออนุญาติเจ้าของด้วยนะครับ

anuchit330
04-06-2011, 10:26
มีใครพอจะทราบไหมครับ ว่ามี ic อุปกรณ์เครื่องเสียงอยู่ตัวนึง ที่มีผลต่อแนวเสียงเป็นอย่างมาก มันคือ opamp ครับ

มันจะอยู่ใน เครื่องเล่น ปรี หรือแม้แต่ พาวเว่อ

ผมเคยแกะเครื่องเล่น ปรี และพาวเว่อ ดูแล้ว ส่วนใหญ่จะใช้ของแบรนด์ต่ำๆ ราคาถูกๆใส่มาให้ ราคาตัวละสิบกว่าบาท
นอกจากเครื่องเล่นที่แพงๆหน่อยจะใช้มียี่ห้อส่วนใหญ่จะเป็น ของ blurbrown (BB)

ผมกำลังจะบอกว่า ใครสามารถเปลี่ยนตัวนี้ได้เท่ากับคุณ ได้แนวเสียงที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นครับ ต้องบอกว่าดีขึ้นมากมายก่ายกอง

ไม่ใช่ว่าจะให้ดังๆๆ อย่างเดียว คำว่าไพเราะหายไป

ถ้าจะให้ง่ายหน่อย แกะปรีแอมป์มาดูเลยครับ เจอแน่นอน ic 8 ขา
ผมโมเปลี่ยน opamp ให้เพื่อนมาแล้วหลายคน

ถูกใจกันเป็นแถว เครื่องเล่นกระจอกๆ ก็เสียงดีขึ้นได้ในพริบตา เพียงลงทุนไม่เท่าไหร่

เอามาบอกครับ เผื่อใครคิดอยากจะทำ ไม่ยากเลย..

anuchit330
04-06-2011, 10:35
opamp มีหลายเบอร์ แล้วแต่ว่าใครจะชอบแนวเสียงแบบไหน

มีหลายราคา ตั้งแต่ ร้อยกว่าบาท จนถึง หลัก พัน

ที่ทำๆมาใช้ ตัวละ ไม่ถึง 2ร้อยครับ ก็โอแล้ว

ลองหาข้อมูลกันต่อนะครับ

ผมสั่งซื้อจากที่นี่

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/726673-IC-OPAMP-Adapter

เบอร์แนะนำจะเป็น 2111 2107 2134 627 637

anuchit330
04-06-2011, 10:46
อ้อ ประกันขาดนะ ถ้าแกะโม...อิอิ

เคยมีช่างเครื่องเสียงที่ไหนบอกเรื่องนี้กับท่านบ้างไหมครับ ผมยังไม่เคยเขาพูดกันซะที

แต่พวกหูทองทั้งหลายเขารุ้ดีกว่าควรปรับปรุงเสียงให้ดีขึ้นอย่างไร

เริ่มจากตรงไหน

สำหรับเราๆ ถ้าติดตั้งมาถูกวิธีแล้ว แต่คิดว่าเสียงยังพริ้วไม่ถึงใจ

จัดการเลยครับ confirm...

mckyparty
04-06-2011, 10:48
opamp มีหลายเบอร์ แล้วแต่ว่าใครจะชอบแนวเสียงแบบไหน

มีหลายราคา ตั้งแต่ ร้อยกว่าบาท จนถึง หลัก พัน

ที่ทำๆมาใช้ ตัวละ ไม่ถึง 2ร้อยครับ ก็โอแล้ว

http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/726673-IC-OPAMP-Adapter

เบอร์แนะนำจะเป็น 2111 2107 2134 627 637

อ้าวน้า เล่นอยู่ใน OCZ เหรอครับ นึกว่าไม่มีใครเล่น แบบนี้เล่น DAC ด้วยเป่าเนี่ย
ส่วนตัวผม opamp มีหลายเบอร์งง แต่ละอันก้อมีแนวเสียงของตัวเอง สีสันไม่รู้จบผมกำลังตามหาอันที่ flat ที่สุด ผมชอบแบบแนว studio mix ครับ

anuchit330
04-06-2011, 11:00
dac เล่นมาแล้วน้าแม็ค แต่ผมมันแนว 5.1 เลยไปเล่นซาวการ์ดแทน ซาวการ์ดก็โมกระจาย

แนวน้าแม็ค จัดไปเลยครับ opa2111kp ตัวนี้แนว flat เสียงดนตรีมาครบๆ ชัดเจน ใสๆ ไม่เพี้ยน เอาไปมิ๊กเพิ่มเติมสบาย

ผมก็ชอบเบอร์นี้ครับ

เบอร์อื่นๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ ดีครับ แต่เป็นแนวเสียงที่เขาmix มาแล้ว เด่นด้านใด ก็แล้วแต่ละเบอร์

04-06-2011, 15:22
น้าพอจะมีภาพตัวอย่างป่าวครับ แล้วทำยากมั้ย ปล. ไม่รู้เรื่องอิเล็กครับ จะได้ลองเล่นป้าง ขอบคุณครับ

mckyparty
04-06-2011, 15:44
dac เล่นมาแล้วน้าแม็ค แต่ผมมันแนว 5.1 เลยไปเล่นซาวการ์ดแทน ซาวการ์ดก็โมกระจาย

แนวน้าแม็ค จัดไปเลยครับ opa2111kp ตัวนี้แนว flat เสียงดนตรีมาครบๆ ชัดเจน ใสๆ ไม่เพี้ยน เอาไปมิ๊กเพิ่มเติมสบาย

ผมก็ชอบเบอร์นี้ครับ

เบอร์อื่นๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ ดีครับ แต่เป็นแนวเสียงที่เขาmix มาแล้ว เด่นด้านใด ก็แล้วแต่ละเบอร์

น้าครับ ตอนนี้ผมใช้ช่อง optic จาก soundcard คอม ส่ง pass เข้า AVR รุ่นเก่ามันมาได้แบบ dolby 5.1 และ dts ถ้าไฟล์มาแบบนั้น
แล้วแบบนี้การที่เราจะเปลี่ยน opamp ควรไปทำที่ AVR น่าจะมีผลกว่าถูกมั้ยครับ

anuchit330
04-06-2011, 18:04
น้าครับ ตอนนี้ผมใช้ช่อง optic จาก soundcard คอม ส่ง pass เข้า AVR รุ่นเก่ามันมาได้แบบ dolby 5.1 และ dts ถ้าไฟล์มาแบบนั้น
แล้วแบบนี้การที่เราจะเปลี่ยน opamp ควรไปทำที่ AVR น่าจะมีผลกว่าถูกมั้ยครับ

ใช่เลยน้าแม็ก

anuchit330
04-06-2011, 18:05
น้าพอจะมีภาพตัวอย่างป่าวครับ แล้วทำยากมั้ย ปล. ไม่รู้เรื่องอิเล็กครับ จะได้ลองเล่นป้าง ขอบคุณครับ

ลืมถ่ายรูปเก็บไว้ เดี๋ยวหารูปได้ จะเอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ

beertriton
05-06-2011, 13:25

หาเบอร์ที่แทนกันได้ ถอดอุปกรณ์ให้เป็นก็ทำได้แล้วครับ เครื่องมือก็ หัวแร้ง ที่ดูดตะกั่ว ตะกั่ว แล้วก็ความชอบครับ แรกๆมันจะดูดยากหน่อยครับตะกั่ว แต่ทำบ่อยๆเดียวก็เจอเทคนิคการดูดไปเองหละครับ ผมก็ลืมหมดและ ตอนนี้ถอดตัวเก่าออกแทนตำแหน่งด้วย t6 แล้วจะโมตัวเก่าซะหน่อยชอบเสียงซับตัวเก่า แต่ชอบกลางแหลม t6 เลยว่าจะใส่สองตัวครับ พอดีฟอนท์มีไลน์เอาท์ 2 ไลน์ มีเวลาว่างลองดูครับเห็นผลแน่นอน

11-06-2011, 16:18
upๆ รอความรู้เพิ่ม

kamol
12-06-2011, 10:20
:21-7::21-7::21-7:มาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

its
12-06-2011, 10:29
เก็บด้วยคน

Chaphat
03-02-2012, 12:54
แต่ก่อนซ้อมเอฟเฟ็กกีต้าร์ก็ไอ้ตัวนี้ล่ะที่มีหน้าที่หลักเลย แต่ตอนนี้ความรู้กลับคืนอาจารย์หมดแล้วใครถอดก็ระวังลายปริ้นหลุดด้วยนะแล้วจะหาว่าไม่บอก555

RedCool
04-02-2012, 03:13
***ไม่เคยโดนฟันจากร้านติดตั้งเครื่องเสียงแต่โดนฟันจากร้านขายเครื่องเสียงที่ไม่มากเท่าไร***

1. จากการที่เราสเปคหรือเลือกยี่ห้อและรุ่นไว้ในใจแล้วเดินดุ่มๆไปหาตามร้านขายในคลองถมรับรองได้เลยโดนฟันเละ
2. ยิ่งหามากหลายร้านยิ่งโดนแบบสุดๆ เพราะราคาจะสูงกว่าปกติมาก
3. แต่ละร้านเล่นยี่ห้อไม่ครบตามที่เราต้องการ คุณจะเดินขาลากกว่าจะได้ครบ

วิธีที่ผมทำตั้งแต่เริ่มต้น

1. เข้าถามตามที่เราต้องการและสเปค ให้ร้านที่เราไว้ใจแนะนำและบอกแนวเสียงให้เลย(เสี่ยงพอควรถ้าเราไม่ศึกษาข้อมูลรายละเอียดสเปคมาก่อน)
2. ราคาที่ได้รับไม่สูงโดด แต่พอรับได้ และจะได้ราคาส่ง การรับประกันเปลี่ยน100% (จะดูเหมือนคุณเป็นเจ้าของร้านติดตั้ง)
3. คุณจะได้รับการไว้วางใจและได้รับข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อยๆจนเซียนยอมรับ

สิ่งที่ผมได้รับจากประสบการณ์ทั้งหมดจนผมทำสำเร็จได้ดังรูปและราคาถูกกว่าร้านติดตั้งเครื่องเสียงเท่าตัว

รุ่นเล็ก
ฟร้อน3ปรีเอ้าท์ ได้รายละเอียดครบส่งแบบตรงๆเข้าแอมป์ก็เพียงพอไม่ต่างจากปรีแอมป์ปรับได้แนวเสียงพอกับเครื่องเสียงราคาแสน ลดครอส และ ลดการต่อผ่านอุปกรณ์หลายๆชิ้น เพื่อให้ได้เสียงดีที่สุด

4ประตู
6.5" ติดแบบเน้นรายละเอียดครบไว้ฟังในรถ ชุดนี้ใช้ฟร้อนขับ

เพิ่มซาวด์คู่หน้าหลังแหลมจานและมิดเบสใช้แอมป์ขับโดยคู่หลังให้ติดกับตู้ซับเลยแต่ต้องแบ่งห้อง

ซับ10"-12"หลังเบาะ

คาปาเพิ่มการไหลลื่นเวลาอัดฟัง

จบแล้วตามนี้ รอแต่งสวย งบไม่เกินสามหมื่น อิอิ
143784

pluscng
04-02-2012, 09:33
ว๊าว..สวยๆๆทั้งนั้นเลยครับ...ข้อมูลเพียบ

chaiyasit
04-02-2012, 23:18
นี่เลยกระทู้โดน..ปี55

samapong2003
08-02-2012, 10:11
เปลี่ยนออปแอมป์ ต้องเปลี่ยนทั้งในปรีแอมป์ และในพาวเวอร์แอมป์ ต้องเปลี่ยนไหมครับ แล้วถ้าจะเปลี่ยนควรเปลี่ยนแบบเดี่ยว หรือแบบเบิ้ลสองตัว พอจะมีรูปประกอบไหมครับ

ขอบคุณครับ

triton7882
08-02-2012, 11:31
มาติดตามชม

kruthum
08-02-2012, 15:05
ขออนุญาตมาแชร์เล่าประสบการณ์ ละครน้ำเน่า และความรู้ด้านเครื่องเสียงรถยนต์ที่มีอันน้อยนิดของผมบ้างนะครับเผื่อจะเป็นประโยชน์กับผู้ที่คิดว่าจะไปติดเครื่องเสียงสักชุด เจ้าตั้น 4D ของผมเองก็ติดเครื่องเสียงมา 1 ชุด ผมเน้นฟังนุ่มไม่เน้นดัง ฟังข้างรถพอได้ และไม่มีการขยับเบาะ หรือเจาะแผงประตูใดใดทั้งสิ้นนอกจากยัดตู้ปิดพร้อมดอกซับ 10 นิ้วหลังเบาะ 1 ตัว ตำแหน่งแม่แรงยังคงเดิม แต่ย้ายเครื่องมือขันต่างๆนิดหน่อย สภาพโดยทั่วไปภายในห้องโดยสารจึงอยู่ในสภาพเดิมมากๆ ถ้าไม่สังเกตุเห็นเพาเวอร์แอมป์ที่ใต้เบาะคนนั่ง หรือไม่พับเบาะหลังก็ไม่มีใครรู้แน่ๆว่าเราไปติดเครื่องเสียงมา ของผมเปลี่ยนลำโพงที่ฝังในประคูทั้ง 4 ตัว มีปรี และเพาเวอร์ 4 ch ใช้ขับลำโพงที่ประตูคู่หน้า ทวิสเตอร์ที่มุมบนประตูหน้าและดอกซับ ส่วนลำโพงประตูคู่หลังใช้ฟร้อนของเดิมขับ(เล่นได้แค่วิทยุ,CD,MP3 ใครที่ขับ4X4จะรู้ดี) ร้านที่ติดตั้งให้ก็เซ็ทเสียงให้ซะโดนใจผม คือนุ่ม ใส เบสลึก ไม่ถึงกับจุกอก แต่กระจกหลังสั่นสะเทือนตามลูกเบส(ไม่ได้แด้มป์) ใช้มาซักระยะก็มีกำลังทรัพย์ที่จะเปลี่ยนฟร้อนตัวใหม่ที่เล่นDVDและเสียบช่องUSBได้ ก็เลยไปเปลี่ยนฟร้อนที่ร้านเดิม อยู่มาอีกหน่อยก็ลองหาความรู้เกี่ยวกับวิธีการปรับแต่งรายละเอียดเสียงในเพาเวอร์แอมป์ ซึ่งก็ได้อะไรมาอีกหลายอย่าง ก็เลยลองมาปรับเอง
จึงได้รู้ว่าจริงแล้วไอ้ชุดเครื่องเสียงเล็กๆของเรามันสามารถแสดงพลังเสียงออกมาได้เต็มประสิทธิภาพของมันถ้าเรารู้วิธิการดึงความสามารถของสิ่งที่เรามีอยู่ออกมาให้หมด ไม่ว่าเราจะฟังเพลงแนวไหน ลักษณะของเสียงทุ้ม กลาง แหลม ใครชอบแบบไหนก็ลองปรับกันดูตามหัวข้อต่อไปนี้ที่ผมจะแนะนำให้ไปหาความรู้เพิ่มเติมกันเอาเองเพราะรายละเอียด ผมไม่สามารถอธิบายได้ลึกซึ้งเท่าผู้รู้จริง ถ้าท่านซนแบบผมลองปรับเล่นดูก็ได้ครับ ถ้าไม่ดีขึ้นก็วิ่งไปหาร้านอีกทีนึงละกัน(อิอิ..หาเรื่อง) ผมจะเน้นการปรับที่เพาเวอร์แอมป์เป็นหลักนะครับ เพราะในปรีแอมป์มันปรับไม่ยากเท่าไหร่(แต่ก็ต้องทำควบคู่กันด้วย)
1. เกนของสัญญาณที่มาเข้าเพาเวอร์แอมป์ต้องพอดีไม่มากไม่น้อยเกินไป
2. hight pass filter ปรับเพื่อเลือกความถี่เสียงกลาง-แหลม(ลำโพงกลาง,แหลม)
3. low pass filter ปรับเพื่อเลือกความถี่เสียงต่ำ(ลำโพงซับเบส)
4. full เสียงจะออกมาทุกความถี่ใช้กับลำโพงฟูลเร้นท์
ปรับเลือกเอาตามข้างต้น 4 ข้อละกัน ผมบอกไม่ได้ว่าปรับไปแค่ไหน เอาเป็นว่าเลือกปรับฟังแล้วเครื่องดนตรีออกมาครบทุกชิ้นละกัน จะเอาเบส-กลาง-แหลม อะไรดังมากอะไรดังน้อย ปรับได้ที่เกนของแต่ละความถี่ครับ

tum tritonclub
08-02-2012, 15:50
จริงคับ มันไม่จบไม่สิ้นหรอกครับเครื่องเสียง เอาให้ใช้งานสะดวก เอาแค่พอใจและสบายกระเป๋า น่าจะดีที่สุด

Arin2000
09-02-2012, 17:38
เรื่องเครื่องเสียงนี่ "หูใครหูมัน" ครับ "เสียงดี" ของแบบผมอาจไม่ใช่ "เสียงดี" ในแบบของคนอื่น และนิยามคำว่า "เสียงดี" กับ "เสียงดัง" นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมเองเล่นทั้งเครื่องเสียงรถและบ้าน Hi-End ในระดับราคาชุดละประมาณ 3-5 แสนมานับสิบชุดครับ ตอนหลังเบื่อก็เลิกไปเอง โดยครื่องเสียงในรถปัจจุบันนี่มีไว้ฟังข่าวกับให้ลูกดูการ์ตูนแค่นั้น เมื่อก่อนนี้ลำโพงบ้านใช้ ProAc, Totem, FocusAudio ก็ไปหาดอกลำโพง ScanSpeak, Dynaudio, Eton มาใส่รถ Cross-Over ก็ปรับปรุงแบบสุดๆ สายไฟ สายสัญญาณในรถก็ใช้ของ Kimber, Furutech, Cardas แต่คุณภาพที่ได้รับนั้นช่าง "ต่างกันฟ้ากับเหว" เมื่อเทียบกับชุดที่ฟังในบ้าน ทั้งที่พิกัดราคาใกล้เคียงกัน

เครื่องเสียง Hi-End ในรถนั้น เมื่อเทียบราคากับคุณภาพแล้ว "จัดได้ว่าไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน" (ยกเว้นมีตังค์เหลือเยอะแล้วไม่รู้จะทำอะไร) เนื่องจากปัญหาเบื้องต้นเลยก็คือระบบอคูสติกในรถนั้นไม่เอื้อต่อการฟังเพลงเชิงคุณภาพ อีกทั้งยังมีตัวแปรเชิงด้อยมากมาย เช่น...

1. การรบกวนเชิงไฟฟ้า
2. การซับ/สะท้อนเสียงของห้องโดยสาร
3. การจัดวางตำแหน่งลำโพง
4. ตำแหน่งนั่งฟัง
5. เสียงรบกวนจากภายนอก และจากตัวรถเอง

ถ้าจะให้อธิบายละเอียดคงยาวมาก โดยข้อจำกัด 5 ข้อนี้ ทำลายคุณภาพของอุปกรณ์ชั้นดีลงไปได้มากกว่าครึ่งเลยทีเดียว นั่นหมายถึง "ซื้อ 100 อาจได้ใช้แค่ 20-30 บาท"

จากประสบการณ์(อันเจ็บปวด)ของผม เครื่องเสียงชุดละ 3 แสน (ไม่ว่าในบ้านหรือในรถ) กับเครื่องเสียงชุดละ 3 หมื่น ไม่ได้มีคุณภาพต่างกัน 10 เท่าตามราคาครับ

RedCool
09-02-2012, 22:02
เรื่องเครื่องเสียงนี่ "หูใครหูมัน" ครับ "เสียงดี" ของแบบผมอาจไม่ใช่ "เสียงดี" ในแบบของคนอื่น และนิยามคำว่า "เสียงดี" กับ "เสียงดัง" นั้นแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมเองเล่นทั้งเครื่องเสียงรถและบ้าน Hi-End ในระดับราคาชุดละประมาณ 3-5 แสนมานับสิบชุดครับ ตอนหลังเบื่อก็เลิกไปเอง โดยครื่องเสียงในรถปัจจุบันนี่มีไว้ฟังข่าวกับให้ลูกดูการ์ตูนแค่นั้น เมื่อก่อนนี้ลำโพงบ้านใช้ ProAc, Totem, FocusAudio ก็ไปหาดอกลำโพง ScanSpeak, Dynaudio, Eton มาใส่รถ Cross-Over ก็ปรับปรุงแบบสุดๆ สายไฟ สายสัญญาณในรถก็ใช้ของ Kimber, Furutech, Cardas แต่คุณภาพที่ได้รับนั้นช่าง "ต่างกันฟ้ากับเหว" เมื่อเทียบกับชุดที่ฟังในบ้าน ทั้งที่พิกัดราคาใกล้เคียงกัน

เครื่องเสียง Hi-End ในรถนั้น เมื่อเทียบราคากับคุณภาพแล้ว "จัดได้ว่าไม่คุ้มค่าต่อการลงทุน" (ยกเว้นมีตังค์เหลือเยอะแล้วไม่รู้จะทำอะไร) เนื่องจากปัญหาเบื้องต้นเลยก็คือระบบอคูสติกในรถนั้นไม่เอื้อต่อการฟังเพลงเชิงคุณภาพ อีกทั้งยังมีตัวแปรเชิงด้อยมากมาย เช่น...

2. การซับ/สะท้อนเสียงของห้องโดยสาร
5. เสียงรบกวนจากภายนอก และจากตัวรถเอง

ถ้าจะให้อธิบายละเอียดคงยาวมาก โดยข้อจำกัด 5 ข้อนี้ ทำลายคุณภาพของอุปกรณ์ชั้นดีลงไปได้มากกว่าครึ่งเลยทีเดียว นั่นหมายถึง "ซื้อ 100 อาจได้ใช้แค่ 20-30 บาท"

จากประสบการณ์(อันเจ็บปวด)ของผม เครื่องเสียงชุดละ 3 แสน (ไม่ว่าในบ้านหรือในรถ) กับเครื่องเสียงชุดละ 3 หมื่น ไม่ได้มีคุณภาพต่างกัน 10 เท่าตามราคาครับ

นานาทัศนครับท่าน คุณภาพเสียงที่ดี ต้องไม่มีอะไรมาบดบังเสียงจนถึงหูคนเรา ยิ่งฟังในรถแล้วยี่งไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกับเครื่องเสียงบ้านได้เลย เช่น เบาะอิง บดบังเสียงภายใน ก็จบแล้ว แต่จะแตงอย่างไรให้รายละเอียดครบ น้ำหนักได้ เท่านั้นพอครับ

tum tritonclub
10-02-2012, 14:02
คับ เครื่องเสียงในรถ กับในบ้านมันเทียบกันไม่ได้หรอกคับ เพราะกระแสไฟที่ขับพลังเสียงในบ้านส่วนใหญ่ก้อจะสม่ำเสมอ แต่ในรถมันขึ้นบ้าง ลงบ้าง การระบายความร้อน ก้อมีผลกับเสียง แต่เครื่องเสียงในรถมันก้อดีอยู่อย่าง มันสามารถจะเคลื่อนที่ไปแล้วเปิดได้เลย และก้ออุปกรณ์ของเครื่องเสียงในรถก้อน่าจะทนทานกว่า ถ้าเราลองเอาเครื่องเสียงในบ้าน เคลื่อนย้ายบ่อยๆ ตกหลุมบ้างอารัยบ้าง ไม่นานคับ พังแน่นอน และอีกอย่างเครื่องเล่นซีดี ในบ้านจับเขย่าเหมือนในรถ ตกร่องแน่นอน มันก้อเลยมีมุมมองหลายอย่างคับ ระหว่างเครื่องเสียงรถ กับในบ้าน มันเทียบกันลำบากคับ

its
15-02-2012, 10:46

ที่น้าเล่ามานี้ ก็น่าจะเป็นที่มาของการแข่งขัน sq นะครับ ผมว่านะ เพราะจะทำให้เครื่องเสียง มีความสมดุล สม่ำเสมอ เสียงใส มีมิติ ไร้มลทิน อิอิ....ยกเว้น spl ไม่ต้องพูดถึง...

keytakarn
02-03-2012, 16:24

opamp มันใช้ได้กับทุกเครื่องหรือครับทุกยี่ห้อหรือครับ

its
08-03-2012, 09:37
opamp มันใช้ได้กับทุกเครื่องหรือครับทุกยี่ห้อหรือครับ

opamp มีอยู่ในทุกๆ ที่ที่มีเสียงออกมาทางลำโพงเกือบทุกตัวครับ...แล้วแต่ว่ามันมีกี่ขา...8 16 24 ว่ากันไป
ถ้าในการทำปรี
ตัวที่ดังๆ หายากก็ JRC4558DD IC ในตำนานเค้าว่างั้นนะ อิอิ...
และตัวเสียงดีก็ได้แี่ก่ NEC4570C,JRC4558D พวกนี้หาได้ ไม่กี่บาท

เดี๋ยวว่างๆ จะนำเรื่องการเปลี่ยนอุปกรณ์ ปรี จากบ้านโน้นมารวบรวมไว้ที่นี่ครับ รอความสมบูรณ์ของการเปลี่ยนก่อน