PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เตือนเพื่อนติดแก๊สให้ระวัง...ผมเกือบได้ยกเครื่องให ม่

korn_4door
28-05-2011, 12:20
ผมใช้ Plus 4door ติดแก็สมาแล้ว 1ปีของยูโรแก็ส เมื่อวานงานเข้าครับ เครื่องเร่งอึดๆ รอบต่ำเครื่องสั่น ไฟน้ำมันเครื่องโชว์(แต่มันมันเครื่องมีปกติ) แอร์ไม่เย็น มีกลิ่นไหม้เหม็นเข้ามาในห้องโดยสาร เวลาวิ่งเครื่องจะมีเสียงดัง โทรหาศูนย์เขาแจ้งว่ารบกวนให้ขับมาที่ศูนย์จะตรวจเช็คให้ พอดีพึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ประมาณ1สัปดาห์นะครับ คิดว่าศูนย์คงทำไม่มี ไอ้เราก็หงุดหงิด มีธุระต้องรีบทำด้วย ศุนย์เช็คให้ ผลปรากฏว่า ข้อต่อตรงจุดสายรัดของสายน้ำระบายความร้อนที่ต่ออยู่กับหม้อต้มแก๊สรั่ว ทำให้น้ำในหม้อนำแห้ง เครื่องเกือบไหม้ ดีที่ศูนย์อยู่ไม่ไกล....ให้ระวังร้านที่ใช้อะไหล่แก๊สคุณภาพต่ำครับ พรุ่งนี้จะวิ่งเข้าร้านแก๊สจะไปเปลี่ยนท่อยาง ท่อนำยกชุดเลยครับ

noomxl
28-05-2011, 12:35
ขอบคุณคับที่เตือน

boyband
28-05-2011, 19:22
ขอบคุณครับ แล้วน้ำในหม้อน้ำหมดเลยไหมครับจะได้ไปดูเบื้องต้นครับรถผมเวลาจอดน้ำหยดเยอะมาก เป้นน้ำจากน้ำยาคอม หรือเปล่าครับเบนเซนแอร์ไม่ค่อยเย็นเลย บิดไว้กลางถึงเย็น ฟิลม์ก็ 3เอ็มครับไม่รู้ปกติหรือเปล่า น้าๆช่วยแนะนำหน่อย

Sinplug
29-05-2011, 17:01
ผมใช้ Plus 4door ติดแก็สมาแล้ว 1ปีของยูโรแก็ส เมื่อวานงานเข้าครับ เครื่องเร่งอึดๆ รอบต่ำเครื่องสั่น ไฟน้ำมันเครื่องโชว์(แต่มันมันเครื่องมีปกติ) แอร์ไม่เย็น มีกลิ่นไหม้เหม็นเข้ามาในห้องโดยสาร เวลาวิ่งเครื่องจะมีเสียงดัง โทรหาศูนย์เขาแจ้งว่ารบกวนให้ขับมาที่ศูนย์จะตรวจเช็คให้ พอดีพึงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ประมาณ1สัปดาห์นะครับ คิดว่าศูนย์คงทำไม่มี ไอ้เราก็หงุดหงิด มีธุระต้องรีบทำด้วย ศุนย์เช็คให้ ผลปรากฏว่า ข้อต่อตรงจุดสายรัดของสายน้ำระบายความร้อนที่ต่ออยู่กับหม้อต้มแก๊สรั่ว ทำให้น้ำในหม้อนำแห้ง เครื่องเกือบไหม้ ดีที่ศูนย์อยู่ไม่ไกล....ให้ระวังร้านที่ใช้อะไหล่แก๊สคุณภาพต่ำครับ พรุ่งนี้จะวิ่งเข้าร้านแก๊สจะไปเปลี่ยนท่อยาง ท่อนำยกชุดเลยครับ

กรณีคงเป็นเรื่องของช่างที่ติดตั้งใช้วัสดุคุณภาพต่ำมาให้ลุกค้าแล้วละครับ ให้เปลี่ยนยกชุดเลยครับ แล้วอย่าลืมตรวจจุดอื่นๆด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเอง

phurit_triton
29-05-2011, 18:06
ต้องคอยหมั่นตรวจเช็คตามระยะนะครับ ท่อทางต่างๆ

MUNIC
07-06-2011, 22:00
มันไม่มีควันที่เกิดจากการรั่วของท่อน้ำร้อนออกมาบ้างเหรอครับ

ความร้อนไม่ขึ้นให้เหนบ้างเลยเหรอครับ

อาจจะเกิดจากการรัดสายท่อน้ำร้อนไม่แน่นหรือเปล่า

น้องขาวมุก
07-06-2011, 22:21
มันไม่มีควันที่เกิดจากการรั่วของท่อน้ำร้อนออกมาบ้างเหรอครับ

ความร้อนไม่ขึ้นให้เหนบ้างเลยเหรอครับ

อาจจะเกิดจากการรัดสายท่อน้ำร้อนไม่แน่นหรือเปล่า
ตามน้าเชษฐ์อีกคนครับ การติดตั้งอะไรมาแล้วก็ตาม เจ้าของรถ ต้องคอยหมั่นตรวจสอบด้วยครับ

pao116
11-06-2011, 14:18
ผมดูทุกคืนเลยครับ (ยกเว้นถ้ากลับหลังเที่ยงคืน) ผมจะเช็ดห้องเครื่อง ท่อ กระปุกของเหลว ไฟฉายส่องรอยต่อต่างๆ ทุกวันครับ
ที่ผมทำแบบนี้เพราะ
1.หนูมันกวนรถผม ทั้งฉี่ ทั้งอึ แต่ตอนนี้จัดอาทเม็ดให้มันกินแล้ว หายไปหลายอาทิตย์แล้วครับ
2.กลัวเรื่องที่น้า จขกท. เล่านี่ละครับ
3.เวลามีอะไรผิดแปลกไป เช็ดห้องเครื่องให้สะอาด ท่อยางให้สะอาด ชัดเจนครับเวลาเกิดผิดปกติเห็นรอย เห็นคราบ

ขอบคุณที่แชร์ให้ฟังครับผม

mawin34
11-07-2011, 14:05
แสดงว่าท่อยางไม่ดีแน่นอนครับ ... ผมใช้แก๊สมา 4 ปี ไม่เคยถ่ายขี้แก๊ส ไม่เคยจูนเลย ท่อยางไม่มีปัญหาอะไรเลย (รถเก๋ง ck2) ... มีแต่ท่อยางของหม้อน้ำอ่ะครับที่กรอบ ต้องเปลี่ยน
ตอนนี้จองไทรทันพลัสเบนซินไว้ได้สิ้นเดือน ก.ค.54 นี้ ... ก็กะซื้อมาแล้วจับยัดแก๊สแน่นอนครับ ... ไม่อยากใช้ cng ที่ติดมากับโรงงาน เพราะติดใจ lpg ครับ ^;^

susurun
11-07-2011, 14:41
เอาใจช่วยครับ

davids
11-07-2011, 18:10
ขอบคุณที่นำมาบอกกันครับผม