PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : งานเข้าเต็มๆๆครับ พี่น้อง ใครเจอแบบผมบ้าง

sabay_777
01-06-2011, 21:28
คือวันนี้เมื่อเย็นเอง ขับรถ ออกมาได้ประมาณ1 กม. อยู่ดีๆๆรถดับเลย
start รถก็ไม่ติด ทำไงก็ไม่ติด งานเข้าเลย พรุ่งนี้คงเรารถเข้าศูนย์
ผมสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ระบบจ่ายน้ำมัน ไม่ทำงานอะเปล่า เพราะที่ปั้มน้ำมัน
ในรถ มันกดลงได้อย่างง่ายดาย แต่พอลองไล่อากาศดู พอว่ามีฟองอากาศเล็กน้อย
เมื่อstart อีกที ไฟเครื่องยนต์ยังไม่ทันดับ รถดับแทนอะ ไม่รู้แก้ไงแล้ว รอลากเข้าศูนย์ พึ่งเสียเงิน กะ แสนโล ไปไม่ถึงเดือน ต้องมาเสียอีกละ หวังว่าคงไม่เป็นไรมาก

พี่ๆๆท่านไหนพอรู้วิธี ตรวจเช็คเบื้องต้นบางไหมแนะหน่อย

ไม่รู้หนูกัดสายไฟเปล่า แต่ไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหนอะ

coolrunner
01-06-2011, 21:48
อาจจะเกิดจาก scv ติดหรือกรองดีเซลตันก็ได้

aj anucha
01-06-2011, 21:53
รถได้แต่งอะไรบ้างครับ กล่องดันราง ยดหัวฉีดปิดไปก่อนครับ แล้วลองสตาร์ทดูใหม่ ไม่งั้นก็ลองเปลี่ยน scv ตัวใหม่ใส่เข้าไปครับว่ามันหายไหม
หรือลองเบื้องต้นนะครับ เอามือล้วงไปที่ปั๊มครับว่ามีน้ำมันโซล่าเยิ้มติดมือหรือป่าว จากนั้นแย็กน้ำมันไว้เรื่อยๆ ส่วนน้าก็ลองบิดกุญสตาร์ทเครื่องกดคันเร่งประมาณครึ่งครับ
ระหว่างจะติดให้เพื่อนเย็กน้ำมันไว้ครับ(เพราะเคสนี้ผมเคยเจอนะคือมันจะสตาร์ทธรรมดาไม่ติด ต้องเย็กน้ำมันช่วยครับ และมันจะเบาต่ำกว่า 1500 ไม่ได้เลย ไม่งั้นจะดับทันที)
ถ้าเครื่องติดก็พยายามกดเลี้ยงไว้ครับ ไม่ต่ำกว่า 1500 rpm แล้วนำรถเข้าศูนย์โดยด่วนครับ เพราะปั๊มคอมมอนเรลน่าจะมีปัญหา ( ส่วนของผมวาล์วน้ำมันข้างปั๊มคอมมอนเรลเสีย)

aj anucha
01-06-2011, 21:54
อย่างก็ขับระวังกันด้วยครับ... ขอให้เจอสาเหตุไวๆครับ

nopgoon
01-06-2011, 22:30
คล้ายๆอาการลูกสูบแตกนะ

sabay_777
01-06-2011, 22:39
ขอบคุณครับจะลองตามที่แนะนำ ผมลองกดปั้มดูแล้วแต่ไม่ได้ผลเท่าไร คือมันไม่ติคเหมือนเดิมครับ
ผมว่าคงไม่ถึงขั้นลูกสูบแตกมั้งครับ ไม่มีแสดงอาการอันไดมาก่อนเลย

อ๋อรถผมเดิมๆไม่ได้ทำไรเลย

kong22
01-06-2011, 22:52
ตรวจดูสายน้ำมันยังครับมี หลวม รั่ว หรือ แตก ใหม

aj anucha
04-06-2011, 01:09
ถ้ารถเดิมๆ โอกาศที่ปั๊มเสียหรือเครื่องยนต์เสียคงน้อยมากครับ อย่างไงลองเปลี่ยน scv ดูใหม่ครับ เวลาสตาร์ทก็ให้เพื่อนกดแย็กน้ำมันโซล่าช่วยนิดนึงจนกว่าจะติดครับ
อย่าสตาร์ทยาวมากครับซักไม่เกิน 6 วิ แล้วบิดกลับนะครับ ลองทำใหม่ดูซัก 5 รอบ ถ้าไม่ติดส่งเข้าศูนย์เลยครับ

Yanyong
17-06-2011, 08:02
ของผมก็เป็นอยู่ครับ
ทุกครั้งที่ สตาร์ทเครื่อง ต้องเบิ้ล แพร็ม ออกมาครั้งหนึงก่อน เสมอ ภายใน 1 นาทีถ้าไม่เบิ้ล
มันจะดับเครื่องในกรณีจอด แต่ถ้าวิ่ง ๆ ไปเรื่อย ๆ ช่วงกดก็กระแทกคันเร่งที ควันดำม้วนออกก็ใช้ได้
และอาการที่เหมือนน้าคือ เวลาลองแย็คดู มันจะมีฟรีเยอะครับ
ผมคิดเอาเองครับว่า น้ำมันใหลกลับไปที่ถังจนมีอากาศเกิดขึ้น ในเส้นทางท่อน้ำมันมาก
ทำให้สตาร์ท ยาก และหลายครั้งกว่าจะติด พอติดก็ควันดำปี๊ และช่วงแรกที่รอบยังต่ำ
ปั้มยังดูดน้ำมันได้น้อย ไม่เต็มระบบ แล้วพอเต็ม ก็มีลมในระบบมากตามไปด้วย
ที่สัญนิฐานอย่างงี้เพราะว่า สายน้ำมันที่ออกจาก ชุดกรองดีเซล Triton เราใช้แค่ แคล็มล็อคไว้
เวลาถอดไป ถอดมา มันก็รัดได้ไม่แน่นพอ เวลาปั้มดูดแรง ๆ ก็จะดูดเอาอากาศเข้าไปในช่องว่าง
ที่มีเล็กน้อยนั้นได้ เพราะการดูดน้ำมัน ผ่านกรองดีเซล ผ่านระบบสาย กว่าจะมีแรงไปถึงถังน้ำมัน
มันน่าจะแรงมาก พอที่จะดึงอากาศ เข้าช่องว่าง ที่จุดต่อที่กรอง ได้ง่ายมากกว่าซะอีกครับ
งั้นลองดูที่ จุดต่อสายของ น้า ๆ ดูครับ ว่า มันดึงขยับเข้าออกง่ายหรือเปล่า
ของผมถ้าดึงแรง ๆ หลุดเลยครับ ตอนนี้ต้องใช้เข็มขัดรัดใว้ครับ
แต่ถ้าจะให้ดี ผมว่าต้องมีวาล์ว กันกลับไว้ ก่อนเข้ากรองดีเซล น่าจะช่วยได้นะครับ
สาเหตุเนื่องจาก เราจอดรถนาน ๆ น้ำมัน มันก็ต้องใหลกลับไปที่ถัง
ถึงจะไม่ใหลกลับจนหมด แต่มันก็เกิดมีอากาศในระบบ กว่าจะไล่อากาศออกหมด
อย่างน้อยก็ เป็น นาที เช่นตอนเช้า ๆ สตาร์ทแล้วมีเสียงเครื่อง เขก แกร๊ก ๆๆๆๆๆ
นั่นไงครับ หลักฐาน น้ำมัน เข้าไม่ทัน มีอากาศผสมกับแรงดันสูง ๆ ฉีด ออกไป ก็ ชิงจุดระเบิด
เนื่องจากความบาง..... จัด ของน้ำมันกับอากาศ(ปรกติดีเซล ส่วนผสมบางอยู่แล้ว)
ข้อสังเกตุ... ถ้าเราขับไปที่ใหนซักที่แล้วดับเครื่อง ซัก 3-4 ชั่วโมง มันก็จะไม่เกิดอาการนั้นครับ
(จากการสังเกตุของผมเองนะครับ )
ดังนั้นจึงสัญนิฐานเบื้องต้นครับว่า น้ำมันใหลกลับถัง เป็นสาเหตุของอาการนั้น ๆ (เพราะยังไม่มีท่านใดออกมาตั้งข้อสังเกตุ
ดังนั้นก็ลองสังเกตุเหมือนผมดูก่อนก็ได้ครับ อิอิ)