PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : เบาะปรับไฟฟ้า !!!

ShogunOne
04-06-2011, 21:11
ใครใช้เบาะปรับไฟฟ้าแล้วมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ คือ ถึงแม้จะไม่ได้เสียบกุญแจหรือสตาร์ทรถ ก็สามารถปรับเบาะได้ตลอดเวลา ทำให้บางครั้งเวลาผมจะทำความสะอาดรถ หรือกำลังจะขึ้นไปนั่ง เข่าไปโดน ทำให้เบาะมันเลื่อนจากตำแหน่งที่ผมตั้งไว้ มันเป็นอะไรที่น่ารำคาญมาก ความจริงเขาน่าจะทำให้มันทำงานก็ต่อเมื่อสตร์าทรถแล้วเท่านั้น จะได้ตัดปัญหานี้ไป
มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ

mckyparty
04-06-2011, 21:20
ไม่อยากมีปัญหาก้อใช้แบบ manual เลยค้าบบ มาแลกกันมะ ^^

coppy42
04-06-2011, 21:26
อ้าวเหรอครับ ใช้มาจะ3ปีแล้วเนี่ย ดับเครื่องดึงกุณแจออกลงรถไม่เคยทดลองเลย55+
ที่จริงมันมีไฟเลี้ยงทั้งคันก็หลายที่ไฟเก๋ง ไฟหน้าไฟหรี่ไฟเบรค แตร ผ่าหมาก โดยที่เราไม่ต้องเปิดกุณแจ
ทำได้ก็ต้องตัดสาย แล้วหาสายไฟที่ผ่านกุณแจ ผ่านรีเลย์แล้วค่อยนำมาใช้ คงแค่นั้นครับ
ผมว่าง่ายสุด ตั้งให้ได้ที่แล้วก็ดึงปลักใต้เบาะออกครับหรือทำสวิทย์ตัดเพิ่มติดไว้ใต้เบาะเราเอง คงได้

black-body
14-06-2011, 08:48
ผมว่ามันน่าจะเกี่ยวข้องกับความปลอดภัยด้วยคับอุปกรณ์เหล่านี้มันจะมีไฟเลี้ยงพร้อมทำงานทุกครั้งไม่จำเป็นต้องเปิดกุญแจ

ZELDA
15-06-2011, 19:09
เห็นด้วยกะข้างบนครับ ผมคิดว่าเพื่อรถ(เกิดอุบัติเหตุ) หมุนสวิทกุญแจไม่ได้ จะได้เลื่อนได้ เอาคนออกมาได้

ShogunOne
15-06-2011, 23:34
ครับ น่าจะจริง ตอนนี้เริ่มปรับตัวได้บ้างแล้ว ขึ้น-ลง รถ เข่าไม่ไปชนมันบ่อยเหมือนแรกๆ ผมถึงมาบางอ่อว่าทำไมเบาะปรับไฟฟ้ามันถึงควรมาคู่กับระบบความจำต่ำแหน่งเบาะ เพราะว่ามันปรับได้หลายทิศทาง แต่ละคนที่ขึ้นมานั่ง จะปรับไปตำแหน่งที่ตัวเองนั่งสบายที่สุด ถ้าเปลี่ยนคนขับบ่อยๆ ก็เมื่อยเหมือนกัน แต่ถ้าสามารถจำตำแหน่งได้แค่ปุ่มกดเดียวก็จะทำให้สะดวกมากยิ่งขึ้น