PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ช่วยหน่อยครับพี่น้อง!!!

THAIHYDRO
11-06-2011, 16:46
รถสตาร์ทไม่ได้ไฟ engine ไม่โชว์ ก่อนทำการสตาร์ท ซึ่งทุกครั้งหลัง ON สวิสกุญแจ ไฟengine ต้องขึ้นแต่ตอนนี้ไม่ขึ้นแล้ว เลยสตาร์ทเครื่องไม่ได้....
เริ่มปัญหาอย่างนี้ครับ
-เมื่อวันที่ 8 ที่ผ่านมา ผมเดินทางไปโคราช ไปกลับเลยพักไม่เกิน 30นาทีแล้วเดินทางกลับอยุธยาเลย หลังจากนั้น ดับเครื่องประมาณ 3ชั่วโมง เดินทางไปโรงพยาบาล วิ่งอีก 1 ชั่วโมง แล้วดับเครื่อง พอทำธุระเสร็จ ประมาณ 30นาที ก็มาสตาร์ทเครื่อง ซึ่งตอนนี่เองผมพบว่าไฟ engine ไม่โชว์ซึ่งก็แน่นอนว่า สตาร์ทเครื่องยนต์ไม่ได้ ทำการแก้ไขเบื้องต้นคือ ถอดขั่วแบต - ออก ทิ้งใว้ 15 นาทีแล้วทำการ ON สวิสใหม่ ก็เหมือนเดิมไม่โชว์อีก เลยต้องถอยใส่ขั่วแบตเหมือนเดิมจอดทิ้งใว้ที่โรงพยาบาลคืนหนึ่งเลย กะว่าเช้ามาต้องลากเข้า 0 แน่นอน
พอเช้าผมเดินทางมาที่ลานจอดรถของโรงพยาบาล ทดลองเปิดสวิส ON ก่อนเผื่อฟลุ๊ก ซึ่งก็ฟลุ๊กจริงๆ ไฟengine ขึ้นมาเอง รถสตาร์ทได้ปกติ เลยไม่ได้สนใจว่า มีอะไรผิดปกติ กะว่า จะเข้า 0 ตอนสิ้นเดือนสักหน่อย
พอหลังจากนั้น วันที่10 ตอนเย็น อาการเดิมกลับมาอีกแล้ว ผมเลยใช้สูตรเดิม ทิ้งใว้ 1 คืน แต่พอเช้ามาทุกอย่างไม่เป็นอย่างที่คิด ไฟไม่ขึ้น เลยตัดสินใจโทรไป 0 สุพรรณที่ใกล้บ้าน เขาก็ส่งช่างมาที่บ้านเลย และตรวจสอบเบื้องต้นหลายๆอย่าง เช่น fuse,connector,น้ำมัน,ไฟจากแบต ซึ่งทุกอย่างเขาบอกว่าปกติ อาการนี้น่าจะมาจาก กล่อง ECU เสีย ราคา ร่วม 20,000 บาท ผมแทบหงายท้อง สุดท้ายก็ต้องส่งช่างกลับไปก่อนแล้วค่อยมาคิดว่าจะสั่งของใหม่มาเปลี่ยนดีหรือเปล่า กลัวเปลี่ยนฟรีนะ......
เพื่อนๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หรือข้อแนะนำ ขอความกรุณาด้วยครับ ผมจำเป็นต้องใช้เจ้า ตั้นเกือบทุกวัน รบกวนตอบหน่อยครับ:kapook-17200-2055:

น้า กวาง เองแหละ
THAIHYDRO

THAIHYDRO
12-06-2011, 06:37
รอคำตอบจากพี่น้องครับ...ช่วยหน่อย

เต้ยTRITON
12-06-2011, 07:52
ลองตรวจเช็คขั่วต่อเมนฟิวส์ที่ขั่วบวกก่อนครับว่าจุดยึดต่อแน่นไหมขั่วต่อของฟิวส์เมน 120a กับ 80a ครับ ที่มีพลาสติกครอบขั่วแบตบวกไว้ให้ดึงออกแล้วเช็คน็อตยึดแผงฟิวส์กับขั่วแบตดูก่อนครับถ้าแน่นให้ลองตรวจเช็คฟิวส์ที่ชุดขั่วแบตจุดนี้ดูครับว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า และก่อนเป็นอาการนี้เคยไปทำอะไรมาเกี่ยวกับระบบไฟไหม เคยทำไฟซ็อตไหมลองทบทวนเหตุการณ์สุดท้ายก่อนเป็นจะช่วยให้ไล่ง่ายขึ้นครับ

ถ้าสงสัยยังขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ 08-6129-8508 เต้ยtriton

coppy42
12-06-2011, 08:17
ลองตรวจเช็คขั่วต่อเมนฟิวส์ที่ขั่วบวกก่อนครับว่าจุดยึดต่อแน่นไหมขั่วต่อของฟิวส์เมน 120a กับ 80a ครับ ที่มีพลาสติกครอบขั่วแบตบวกไว้ให้ดึงออกแล้วเช็คน็อตยึดแผงฟิวส์กับขั่วแบตดูก่อนครับถ้าแน่นให้ลองตรวจเช็คฟิวส์ที่ชุดขั่วแบตจุดนี้ดูครับว่ายังต่อดีอยู่หรือเปล่า และก่อนเป็นอาการนี้เคยไปทำอะไรมาเกี่ยวกับระบบไฟไหม เคยทำไฟซ็อตไหมลองทบทวนเหตุการณ์สุดท้ายก่อนเป็นจะช่วยให้ไล่ง่ายขึ้นครับ

ถ้าสงสัยยังขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ 08-6129-8508 เต้ยtriton
เนี่ยละครับที่ต้องการผู้รู้ตัวจริงมาช่วยตอบ แก้ไขปัญหาให้สมาชิก ที่ทุกใจ
มีแค่คนเก่งๆกันเต็มคลับแต่กลัวเสียผลประโยชน์กัน
ผมละเริ่มปวดใจกับสมาชิกเรากันล่ะ
มาเติมให้ดูอีกที่ก็พวกสายไฟใต้กล่องฟิวล์ใหญ่ช้างแบตครับ ตรวจดูหน่อยว่ามีรอยที่หนูไปกัดแทะสายไฟไหม.เนื้อทองแดงมันเริ่มผู มันอาจจะขาดต่อๆ

MEAW_SAN
12-06-2011, 08:32
น้ากวาง ดีไอวาย ระบบไฟในรถเยอะไหมใล่ทุกจุดที่ดัดแปลงเลยครับ

THAIHYDRO
12-06-2011, 10:01
:74 2:
น้ากวาง ดีไอวาย ระบบไฟในรถเยอะไหมใล่ทุกจุดที่ดัดแปลงเลยครับ
จะลองไล่ระบบไฟใหม่อีกที ตามที่แนะนำมาครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้ายังไงไม่ผ่านเดี่ยวคงรบกวนสอยถามอีกทีหนึ่ง

น้า กวาง
thaihydro

THAIHYDRO
13-06-2011, 06:47
ลองทำหมดแล้วตามที่พี่ๆน้องๆ แนะนำ ยังไม่หายครับ
วันนี้จะเอากล่อง ECU ไปtest ที่ศูนย์ ว่าเสียหรือปล่า

THAIHYDRO
13-06-2011, 06:48

...ถ้ากล่องเสียจริงๆ ผมคงรบกวนน้าเต้ยหาให้สักชุดละครับ

น้า กวาง

Offside
13-06-2011, 07:16
เนี่ยละครับที่ต้องการผู้รู้ตัวจริงมาช่วยตอบ แก้ไขปัญหาให้สมาชิก ที่ทุกใจ
มีแค่คนเก่งๆกันเต็มคลับแต่กลัวเสียผลประโยชน์กัน
ผมละเริ่มปวดใจกับสมาชิกเรากันล่ะ
มาเติมให้ดูอีกที่ก็พวกสายไฟใต้กล่องฟิวล์ใหญ่ช้างแบ ตครับ ตรวจดูหน่อยว่ามีรอยที่หนูไปกัดแทะสายไฟไหม.เนื้อทอง แดงมันเริ่มผู มันอาจจะขาดต่อๆ

สวดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ น้า coppy42 พูดโดนใจผมมากมายครับ ร่วมด้วยช่วยกันครับผม
และขอขอบคุณ น้า coppy42 มากมายครับ สำหรับ ปัญหาที่ผมเคยถามแล้ว ได้รับคำแนะนำเสมอมาครับผม:99 2:

น้า coppy42 ครับ ช่วยชี้แนะ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=30446 กระทู้นี้ด้วยครับผม ผมตั้งถามเองครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

THAIHYDRO
13-06-2011, 08:28
ติดแล้วครับพี่น้อง เมื่อเช้านี้เอง สิ่งที่ทำไปครับ เผื่อเป็นข้อมูลให้กับชาวTTC
1. ตรวจสอบ FUSE ทั้งหมด....ปกติ
2. ตรวจสอบ Relay ทั้งหมด....ปกติ
3. สายไฟใต้กล่อง Fuse....ไม่ขาดกติ
4. ระบบน้ำมัน...แย็กได้ น้ำมันมาปกติ
5. ขยับconnector ที่กล่อง ECU....แน่นดี
6. ถอดขั่วแบต - ทิ้งใว้ 30 นาที ถึง 1 คืน...ไม่หายครับ
7. ตรวจสอบ connector ใต้ขั่วแบต....แน่นดี
8. Overhaul ใต้กล่อง fuse....ยังไม่หาย
สุดท้ายครับ ที่ทำแล้วหายเลย
1.ทำความสะอาดจุดต่อ GND ใกล้แบต ด้านไฟหน้า
2.ถอดขั่วแบต + แล้วฉีดโซแน๊ก ขยับไปมา แล้วขันให้แน่นเหมือนเดิม
ทดสอบด้วยการ ON สวิส ปรากฎว่า ไฟ Engine มาแล้วครับ โชว์เลย
และลองสตาร์ทดู ที่เดียวติดครับ....รอดไปที
ผมเลยรีบทำความสะอาดจุดต่อ GND ทุกจุดไปเลยที่เดียววันนี้เลย
ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้าเต้ย คุณ COPPY42 ด้วยครับ
หวังว่า กระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวTTC ในอนาคตนะครับ

น้า กวาง THAIHYDRO 081-7330134

kong22
13-06-2011, 10:13
ติดแล้วครับพี่น้อง เมื่อเช้านี้เอง สิ่งที่ทำไปครับ เผื่อเป็นข้อมูลให้กับชาวTTC
1. ตรวจสอบ FUSE ทั้งหมด....ปกติ
2. ตรวจสอบ Relay ทั้งหมด....ปกติ
3. สายไฟใต้กล่อง Fuse....ไม่ขาดกติ
4. ระบบน้ำมัน...แย็กได้ น้ำมันมาปกติ
5. ขยับconnector ที่กล่อง ECU....แน่นดี
6. ถอดขั่วแบต - ทิ้งใว้ 30 นาที ถึง 1 คืน...ไม่หายครับ
7. ตรวจสอบ connector ใต้ขั่วแบต....แน่นดี
8. Overhaul ใต้กล่อง fuse....ยังไม่หาย
สุดท้ายครับ ที่ทำแล้วหายเลย
1.ทำความสะอาดจุดต่อ GND ใกล้แบต ด้านไฟหน้า
2.ถอดขั่วแบต + แล้วฉีดโซแน๊ก ขยับไปมา แล้วขันให้แน่นเหมือนเดิม
ทดสอบด้วยการ ON สวิส ปรากฎว่า ไฟ Engine มาแล้วครับ โชว์เลย
และลองสตาร์ทดู ที่เดียวติดครับ....รอดไปที
ผมเลยรีบทำความสะอาดจุดต่อ GND ทุกจุดไปเลยที่เดียววันนี้เลย
ขอบคุณทุกท่านครับ โดยเฉพาะน้าเต้ย คุณ COPPY42 ด้วยครับ
หวังว่า กระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์กับชาวTTC ในอนาคตนะครับ

น้า กวาง THAIHYDRO 081-7330134

ขอบคุณครับน้าได้ความรู้เพิ่มอีกละ:kapook-17195-8823:

BMP
13-06-2011, 20:30
เคยเอา sonax ฉีดที่แบตทั้งขั้วบวกลบและจุดกราวด์ทั้งหลาย ผลที่ได้เครื่องเสียงเดิม เสียงเบส แหลมมาแบบชัดเจนมาก ยังงงอยู่เหมือนกันครับ