PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ไฮโดรเจน-โซฮอล์ อีกทางเลือกหนึ่งของพลังงานทดแทน

หน้า : [1] 2

TON_GAS
14-06-2011, 14:50
อีกแล้วครับท่าน.... เมื่อยามว่างมีเวลาให้นั่งคิด ก็อดคิดไม่ได้ว่าทำยังไงถึงจะเสริมคุณภาพของไฮโดรเจนที่ผลิตได้จากน้ำ เพื่อให้เพียงพอต่อการใช้งานเพราะมีต้นทุนไม่มากในการผลิต ทุกวันนี้ใช้ร่วม LPG ดีเซลมันก็ดีอยู่แต่มองไกลไปอนาคต ก็เลยลองดูซักทีครับ โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG หรือลดปริมาณการใช้ LPG ให้ได้มากกว่าเดิมที่ใช้อยู่ โดยปริมาณน้ำมันเบนซินครึ่งลิตรที่นำมาทดลองในเบื้องต้นน่าจะมีผลกับความประหยัดได้บ้างครับ และจะดูอัตราการสิ้นเปลืองที่ได้ว่ามันจะคุ้มกันหรือไม่
1.อันดับแรกจะทำการทดลองใช้งานโดยปิดระบบการทำงานของแก๊ส LPG เพื่อหาค่าความประหยัดแบบเพียวๆดูก่อน
2.ทำการปรับใช้ร่วมกับแก๊ส LPG ที่ใช้ร่วมในขณะนี้ครับ

ส่วนเรื่องความปลอดภัยในเบื้องต้นลองติดเครื่องเดินเบาดูแล้วเปิดระบบให้ทำงานโดยเพิ่มจำนวนการผลิดให้สูงขึ้นทีละน้อย ปรากฏว่าไม่มีเสียงเขกใดๆ แต่ในทางตรงกันข้ามเสียงเครื่องกับเงียบลงกว่าเดิม ยังไงคงได้รู้กันเร็วๆนี้ครับ เพราะผมใจร้อนเหมือนกันที่จะทราบถึงผลที่จะออกมาในครั้งนี้ และถ้ามันทำงานได้ดังคาดก็น่าจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งสำหรับผู้ที่มองหาความประหยัดโดยไม่ไปยุ่งเกียวใดๆกับกรมการขนส่งทางบก เพราะเป็นแค่อุปกรณ์เสริมเพื่อความประหยัดเท่านั้นครับ

namwhanyo@hotmail.com
14-06-2011, 15:05
มารอคิวเเรกเลย..คับอ.ต้น:bananajump::bananajump:

fresh-sky
14-06-2011, 16:33
มารอคิวเเรกเลย..คับอ.ต้น:bananajump::bananajump:

น้าน้ำหวาน คราวที่แล้วแลกยางกัน จุ๊บลมสีๆ ติดมากับผม 3 อัน
ไว้ว่างๆเจอเดี๋ยวเอาไปคืน

14-06-2011, 19:34
น้าน้ำหวาน คราวที่แล้วแลกยางกัน จุ๊บลมสีๆ ติดมากับผม 3 อัน
ไว้ว่างๆเจอเดี๋ยวเอาไปคืน

3 อันสามสีเลย...55555....

TON_GAS
14-06-2011, 20:39
ผลการใช้งานและทดสอบแบบคร่าวๆก่อนครับ
ด้วยความใจร้อน พอเซ็ทระบบเสร็จก็ออกสนามทดสอบกันเลยครับ วิ่งอยู่หลายรอบ พร้อมปรับลดกล่องควบคุมปริมาณการจ่ายน้ำมันและชุดคุมการผลิต Hydrogen กว่าจะปรับจูนได้ค่าที่ดีที่สุดก็เล่นเอาเป็นหลักเกิน 100 โลกันทีเดียว
อัตราเร่งดีมากในระดับหนึ่ง ผมลองสลับกรองอากาศระหว่างกรองแท้กับกรองผ้าลินินอัด แบบเคลือบน้ำยา ผลการใช้งานถ้าเรื่องความประหยัดกรองแท้จะได้ค่าที่ดีกว่า ส่วนกรองผ้าลินินจะได้อัตราเร่งที่ดีมาก คันเร่งแตะน้อยกว่า แต่กราฟที่RV แสดงให้เห็นชัดครับว่ากรองแท้ประหยัดกว่าทั้งๆที่กดคันเร่งมากกว่า ส่วนกรองผ้าลินินอัตราเร่งที่ดีกว่าน่าจะมาจากอัตราการไหลของอากาศที่ดีทำให้ ECU ประมวลแล้วสั่งจ่ายน้ำมันมากกว่าจึงรู้สึกได้ถึงอัตราเร่งที่ต่างกันมากครับ
ความประหยัดดีที่สุดอยู่ที่ความเร็ว ประมาณ 90 กม./ชม. ผมลองรีเซ็ท RV ครั้งสุดท้ายก่อนออกจากสนามทดสอบ RV โชว์ 18.9 กม./ลิตร แล้วผมก็ขับตามกระแสจราจรจนเข้าในคลองสาม รถเริ่มติด RV โชว์ที่ 20.3 กม./ลิตร ก็เลยรีบถ่ายรูปเอามาโชว์ แต่แสงแฟรชมันสะท้อนกับจอเลยมองยากนิดนึงครับ ระยะทางเฉลี่ยน่าจะประมาณ 5 กม.ครับ จากที่รีเซ็ทครั้งสุดท้าย
ผลที่ได้น่าจะมีแนวโน้มที่ดี เพราะถ้าผมค้นรายระเอียดที่มากกว่านี้ น่าจะมีอะไรดีๆมาให้ได้ลองกันครับ

อ้อลืมไประยะทางที่วิ่งทั้งหมด 168 กม. ผมดูที่ระดับแสดงปริมาณน้ำมันเบนซินในกระบอกสแตนเลส มันลดลงจากจุดเดิมประมาณ 0.5-1 ซ.ม ต้องคำนวนเอาครับ เส้นรอบวงกระบอก 2.5 นิ้ว ปริมาณน้ำมันที่ใช้ไปเท่าไหรใครเก่งคำนวนมาบอกทีครับ ผมว่าไม่น่าจะถึง 100 C.C.มั๊งครับ เอาไว้รอข้อมูลระเอียดอีกทีครับ วัดกันเป็นซีซีกันไปเลย/ระยะทาง 100 กม. เอาแค่นี้ก่อนครับเอาลูกๆนอนก่อน....แล้วเจอกัน

14-06-2011, 20:45
มาปูเสื่อรอเดี๋ยวน้าต้อมเเซงคิว 55555

forgetmenot
15-06-2011, 07:52
รอดูผลงานคับอาจารย์ต้น สู้ๆครับ

happymet
16-06-2011, 00:55
โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ LPG อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ

TON_GAS
16-06-2011, 09:56
โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา Hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส LPG

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ LPG อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ

.....เป็นคำถามที่ดีมาก (เอาแบบพวก MLM เลยนะ) ก่อนอื่นเริ่มจากแหล่งที่มาของเชื้อเพลิงกันก่อนครับ ทั้งเบนซิล ดีเซล LPG และน้ำมันเครื่อง ที่ใช้กันอยู่นั้นมาจากแหล่งสารตั้งต้นตัวเดียวกันทั้งนั้น คือน้ำมันดิบ และทุกตัวที่ได้ทำหน้าที่คือเป็นตัวเชื้อเพลิงด้วยกันทั้งนั้นยกเว้นน้ำมันเครื่อง ซึ่งการนำมาใช้ก็แล้วแต่ประเภทของเครื่องยนต์กันไป เรามาว่ากันด้วยทำไมเครื่องยนต์ดีเซลไม่สามารถใช้เบนซินได้ ก็เนื่องมาจากเครื่องยนต์ดีเซลมีสัดส่วนการอัดอากาศมากถึง 17-22 : 1 ซึ่งในขณะอัดถึงจุดศูนย์ตายบนจะมีอุณหภมิสูงประมาณ 400-700 องศา และน้ำมันดีเซลเริ่มติดไฟที่ 370 ไปจนถึง 700 องศาคือสมบูรณ์แบบสุดๆแล้ว แต่น้ำมันเบนซินมันเริ่มติดไฟที่ 275 องศา ดังนั้นแล้วไม่สามารถใช้ได้เลยครับ มันจะจุดตัวมันเองก่อนที่ลูกสูบถึงจุดศูนย์ตายบนเสียอีก
LPG ก็เช่นกันมันเริ่มติดไฟที่อุณหภูมิประมาณ 470 องศา ก็ไม่สามารถใช้แทนดีเซลได้ด้วยเหตุผลอันเดียวกัน แต่ทำไมเราใช้เสริมร่วมกับดีเซลได้ล่ะ ได้ทั้งความแรงและประหยัดแบบไร้ควัน ดังที่ได้สร้างผลงานกันเอาไว้
และก็หลักการเดียวกันอีกนั่นแหละเพียงแต่เปลี่ยนจาก LPG เป็นเบนซิน โดยมีการจัดการที่ดีและเหมาะสม ก็สามารถนำมาเป็นเชื้อเพลิงร่วมได้โดยไม่เกิดผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์ ซึ่งเมื่อมองดูค่าพลังงานที่ได้นั้นน้ำมันเบนซินเพียงน้อยนิดให้ค่าพลังงานได้ดีกว่า LPG ครับ เทียบกันง่ายๆ รถยนต์เบนซินเมื่อใช้น้ำมันเฉลี่ยความสิ้นเปลืองอยู่ประมาณ 12 กม./ลิตร แต่เมื่อใช้ LPG จะสิ้นเปลืองเฉลี่ยประมาณ 7-8 กม./ลิตร ที่ความเร็วเท่าๆกัน เพียงแต่ว่า LPG มีราคาถูกกว่ามาก เมื่อเล็งเห็นตรงนี้ผมก็เลยมีความคิดที่น่าจะเป็นไปได้โดยใช้อัตราการผลิต Hydrogen เป็นตัวกำหนดและคุมปริมาณของไอระเหยเบนซินไปพร้อมๆกัน โดยตั้งเป้าไว้ว่า น้ำมันเบนซิน 1 ลิตรพร้อม Hydrogen สามารถไปได้ถึง 1000 กม. คือผมจะลงทุนไม่ถึง 40 บาทกับพลังงานร่วม แต่สามารถลดค่าใช้จ่ายดีเซลลงได้อย่างน้อย .30-.50 บาท/กม. ก็ได้เกินคาดแล้วครับ ผมหวังไว้แค่จากเดิมดีเซลเพียวๆ 11 กม/ลิตร เป็นสัก 15 กม./ลิตร ก็เกินคุ้มแล้วครับ อันนี้หมายถึงช่วงใช้งาน 60-100 กม./ชม.ครับ ส่วนเร็วกว่านั้นก็สิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังดีกว่าใช้ดีเซลอย่างเดียวครับ และในการวิ่งใช้งานดู RV ก็ป้วยเปี้ยนอยู่ที่ 13-14 กม./ลิตรในเมือง และเมื่อออกนอกเมืองวิ่งยาวออกไปก็ขึ้นมาจนถึง 17-18 กม./ลิตรได้ นั่นหมายความว่ามันมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะป็นได้ดังคาด และเมื่อวานผมเติมน้ำมันเต็มถังแล้ว กะว่าวันนี้จะหาเรื่องออกไปทานข้าวไกลๆดูสักหน่อยครับ เอาเป็นว่าถ้าสำเร็จมีเฮ แต่ที่แน่ๆวันนี้วันที่ 16 ช่วงบ่าย 3 โมงน่าจะมีเฮกันก่อนครับ เกร็งไว้หลายใบเหมือนกันจะได้มีทุนมาพัฒนากันต่อไปครับ

psylencex
16-06-2011, 09:59
รอชมครับ จารย์ต้น

TON_GAS
16-06-2011, 15:52
กลับมาแล้วครับกับผลการใช้งานจริงวิ่งจากคลองสามไปบางใหญ่แล้วกลับมาวนสนามทดสอบอีกรอบ กับน้ำหนักบรรทุกประมาณ 100 โล ความเร็วที่ใช้ไม่เกิน 100 ตามสภาพการจราจร วิ่งระยะทางทั้งหมด 183 กม.เติมน้ำมันเขย่าลงตัวที่ 12 ลิตรพอดี RV เฉลี่ยที่ 14.1 กม./ลิตรตั้งแต่เริ่มเดินทางจากบ้าน หารออกมาตามจำนวนลิตรที่เติมได้ 15.25 กม./ลิตร คิดเป็นเงิน 1.96 บาท/กิโลเมตร น้ำมันเบนซินลดไปประมาณเดิม (1-2 ซ.ม.) คิดคร่าวๆประมาณ 100 c.c. หรือประมาณ 0.02 สตางค์ ผมคิดว่าจะปรับปรุงระบบให้สามารถดึงเอาไอเบนซินมาใช้ให้มากกว่านี้อีก เพื่อที่จะดึงไปใช้ในความเร็วที่สูงมากกว่านี้
ผมเติมเต็มถังและทดลองในครั้งต่อไปแบบตัดการทำงานของวงจรควบคุมบางตัวออก เพื่อจะได้เปรียบเทียบค่ากันว่าอย่างไหนดีกว่ากัน เอาไว้ครั้งหน้าเอาผลมาเล่าให้ฟังกันอีกครับ เอารูปมายืนยันกันเช่นเคย

Pratheep
17-06-2011, 10:26
ผมอีกคนสนใจผลงานของอ.ต้น มานาน ไปติด save plus มาแล้ว ตอนแรกว่าจะติดแก๊ส แต่บังเอิญคิดเยอะไปหน่อย ไม่อยากแบกถัง ไม่อยากไปขนส่ง ไม่อยากไปยุ่งกับไฟแนนท์ แต่.....ดันอยากประหยัดขึ้น (อีกนิดก็ยังดี) ตอนนี้ขับแบบปกติ เรื่อยๆ ผมก็ได้ประมาณ 14-15 กม. /ลิตร (4 ดอ 116 ม้า) แต่ก็ยังอยากประหยัด (กว่านี้)

เคยได้ยินเรื่องการผสมเบนซิลเพื่อให้รถแรงขึ้น เผาไหม้ดีขึ้น ตามที่เขาแลกเปลี่ยนกันในห้องนี้ครับhttp://topicstock.pantip.com/ratchada/topicstock/V2619475/V2619475.html

ตอนนแรกว่าจะลองเองแล้วเชียว แต่ก็กลัวรถพัง (เดี๋ยวแฟนบ่น) ดีใจครับที่ อ.ต้น กล้าทำ ถ้าสมบูรณ์แล้ว ผมจะไปใช้บริการครับ

Eszo
17-06-2011, 11:28
เยี่ยมมากๆเลยครับอ.ต้น รอเสพข้อมูลดีๆเช่นกันครับ

happymet
17-06-2011, 12:53
.....เป็นคำถามที่ดีมาก (เอาแบบพวก MLM เลยนะ) ก่อนอื่นเริ่มจากแหล่งที่มาของเชื้อเพลิงกันก่อนครับ ทั้งเบนซิล ดีเซล LPG และน้ำมันเครื่อง ที่ใช้กันอยู่นั้นมาจากแหล่งสารตั้งต้นตัวเดียวกันทั้งนั้น คือน้ำมันดิบ และทุกตัวที่ได้ทำหน้าที่คือเป็นตัวเชื้อเพลิงด้วยกันทั้งนั้นยกเว้นน้ำมันเครื่อง ซึ่งการนำมาใช้ก็แล้วแต่ประเภทของเครื่องยนต์กันไป เรามาว่ากันด้วยทำไมเครื่องยนต์ดีเซลไม่สามารถใช้เบนซินได้ ก็เนื่องมาจากเครื่องยนต์ดีเซลมีสัดส่วนการอัดอากาศมากถึง 17-22 : 1 ซึ่งในขณะอัดถึงจุดศูนย์ตายบนจะมีอุณหภมิสูงประมาณ 400-700 องศา และน้ำมันดีเซลเริ่มติดไฟที่ 370 ไปจนถึง 700 องศาคือสมบูรณ์แบบสุดๆแล้ว แต่น้ำมันเบนซินมันเริ่มติดไฟที่ 275 องศา ดังนั้นแล้วไม่สามารถใช้ได้เลยครับ มันจะจุดตัวมันเองก่อนที่ลูกสูบถึงจุดศูนย์ตายบนเสียอีก
LPG ก็เช่นกันมันเริ่มติดไฟที่อุณหภูมิประมาณ 470 องศา ก็ไม่สามารถใช้แทนดีเซลได้ด้วยเหตุผลอันเดียวกัน แต่ทำไมเราใช้เสริมร่วมกับดีเซลได้ล่ะ ได้ทั้งความแรงและประหยัดแบบไร้ควัน ดังที่ได้สร้างผลงานกันเอาไว้
และก็หลักการเดียวกันอีกนั่นแหละเพียงแต่เปลี่ยนจาก LPG เป็นเบนซิน โดยมีการจัดการที่ดีและเหมาะสม ก็สามารถนำมาเป็นเชื้อเพลิงร่วมได้โดยไม่เกิดผลเสียใดๆกับเครื่องยนต์ ซึ่งเมื่อมองดูค่าพลังงานที่ได้นั้นน้ำมันเบนซินเพียงน้อยนิดให้ค่าพลังงานได้ดีกว่า LPG ครับ เทียบกันง่ายๆ รถยนต์เบนซินเมื่อใช้น้ำมันเฉลี่ยความสิ้นเปลืองอยู่ประมาณ 12 กม./ลิตร แต่เมื่อใช้ LPG จะสิ้นเปลืองเฉลี่ยประมาณ 7-8 กม./ลิตร ที่ความเร็วเท่าๆกัน เพียงแต่ว่า LPG มีราคาถูกกว่ามาก เมื่อเล็งเห็นตรงนี้ผมก็เลยมีความคิดที่น่าจะเป็นไปได้โดยใช้อัตราการผลิต Hydrogen เป็นตัวกำหนดและคุมปริมาณของไอระเหยเบนซินไปพร้อมๆกัน โดยตั้งเป้าไว้ว่า น้ำมันเบนซิน 1 ลิตรพร้อม Hydrogen สามารถไปได้ถึง 1000 กม. คือผมจะลงทุนไม่ถึง 40 บาทกับพลังงานร่วม แต่สามารถลดค่าใช้จ่ายดีเซลลงได้อย่างน้อย .30-.50 บาท/กม. ก็ได้เกินคาดแล้วครับ ผมหวังไว้แค่จากเดิมดีเซลเพียวๆ 11 กม/ลิตร เป็นสัก 15 กม./ลิตร ก็เกินคุ้มแล้วครับ อันนี้หมายถึงช่วงใช้งาน 60-100 กม./ชม.ครับ ส่วนเร็วกว่านั้นก็สิ้นเปลืองเพิ่มขึ้นแต่ก็ยังดีกว่าใช้ดีเซลอย่างเดียวครับ และในการวิ่งใช้งานดู RV ก็ป้วยเปี้ยนอยู่ที่ 13-14 กม./ลิตรในเมือง และเมื่อออกนอกเมืองวิ่งยาวออกไปก็ขึ้นมาจนถึง 17-18 กม./ลิตรได้ นั่นหมายความว่ามันมีความเป็นไปได้สูงครับที่จะป็นได้ดังคาด และเมื่อวานผมเติมน้ำมันเต็มถังแล้ว กะว่าวันนี้จะหาเรื่องออกไปทานข้าวไกลๆดูสักหน่อยครับ เอาเป็นว่าถ้าสำเร็จมีเฮ แต่ที่แน่ๆวันนี้วันที่ 16 ช่วงบ่าย 3 โมงน่าจะมีเฮกันก่อนครับ เกร็งไว้หลายใบเหมือนกันจะได้มีทุนมาพัฒนากันต่อไปครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อ.ต้น มีความรู้เพื่อมากขึ้นเกี่ยวกับพลังงานเชื้อเพลิงที่เป็นพลังงานทดแทน ที่นำมาทดสอบเป็นอีกขั้นที่มีทิศทางที่ดีในราคาค่าเชื้อเพลิงต่อลิตรที่ได้ไม่แพงมากครับ เอาใจช่วยครับคนไทยไม่แพ้ชาติใดครับ อิอิ

ได้เฮหรือเปล่าครับ อ.ต้น..... อิอิ

chaiyos-triton6299
19-06-2011, 20:13
โดยผมมีแนวคิดที่จะเอา hydrogen ที่ผลิตได้ไปผ่าน น้ำมันเบนซิน เพื่อที่จะได้เอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจนที่ ผลิตได้ มาเป็นพลังงานเสริมเพื่อทดแทนแก๊ส lpg

ลึกลับซับซ้อนจริงๆครับ ที่จะเอาไอระเหยของเบนซินร่วมกับไฮโดรเจน ไปผสมกับ lpg อย่างงี้จะมีผลกับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ อ.ต้น เพราะปกติน้ำมันเบนซิน ปกติจะไม่ถูกกับดีเซลอย่างมาก ผมนึกไปถึง ตอนเติมน้ำมันเด็กปั้มเติมผิดเป็นเบนซิน น่ะครับ อิอิ ถึงแม้จะเป็นแค่ไอระเหยอก็เถอะ พอดีคิดมากไปหน่อยครับ รออ.ต้น ไขปัญหาน่ะครับ
น้าเมท ลุงผมใช พลัสm10ตัวเดียวกับน้าเมทใชไอของเอทานอลมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับไม่มีปัณหาเลย ตอนนี้รอใส่เซพพลัสของ อ.ต้น อยู่ครับ

happymet
20-06-2011, 19:16
น้าเมท ลุงผมใช พลัสm10ตัวเดียวกับน้าเมทใชไอของเอทานอลมาตั้งแต่ป้ายแดงแล้วครับไม่มีปัณหาเลย ตอนนี้รอใส่เซพพลัสของ อ.ต้น อยู่ครับ

สงสัยจะต้องใส่ เซพพลัส บ้างซะแล้วครับ อิอิ

20-06-2011, 20:49
สงสัยจะต้องใส่ เซพพลัส บ้างซะแล้วครับ อิอิ

สวัสดีน้าเมทพรุ่งนี้จะนำรถเพื่อนaltis1.6ตัวปัจจุบันไปใส่เซพพลัสที่อ.ต้นครับได้ลองเซพพลัสของผมถอดมาใส่ให้ลองเลยติดงอมแงมเลยคราวนี้เลิกยากแล้วหละบอกแล้วไปถ้ำกระบอกก็เลิกไม่ได้

happymet
21-06-2011, 12:55
สวัสดีน้าเมทพรุ่งนี้จะนำรถเพื่อนaltis1.6ตัวปัจจุบันไปใส่เซพพลัสที่อ.ต้นครับได้ลองเซพพลัสของผมถอดมาใส่ให้ลองเลยติดงอมแงมเลยคราวนี้เลิกยากแล้วหละบอกแล้วไปถ้ำกระบอกก็เลิกไม่ได้

สงสัยผมไม่ต้องลองมั้ง ใส่ได้เลยหรือเปล่าน่ะ อิอิ ต้องมีรูปมาประกอบด้วยน่ะน้า chaiyos....

TON_GAS
21-06-2011, 14:32
อัพล่าสุดกันหน่อยครับ อัตราเร่งและการใช้งานเป็นไปได้ดี ช่วงนี้ใช้เบนซิน 91 ลองอยู่ ช่วงต่อไปจะหันไปคบกับเมทานอล ซึ่งมีราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัว และยังให้จุดวาบไฟได้ดีกว่า และปริมาณไอระเหยน่าจะดีกว่าน้ำมันเบนซิน ส่วนความประหยัดใช้ทั่วไปในเมืองมีให้เห็น 15 กม./ลิตรโดยทำงานร่วมกับกล่อง mcu และเมื่อลอง ลด วงจรในการทำงานความประหยัดก็ลดลงไปอีก 2 กม./ลิตร
ซึ่งการผลิตไฮโดรเจนแยกเป็น 3 ระดับ ไว้รอวงจรแปลงรอบเครื่องยนต์มาควบคุมการผลิดไฮโดรเจนเสร็จจะได้ใช้แบบเต็มรูปแบบเสียทีครับ รอด้วยความหวังว่าจะได้ในเร็ววันครับ ช่วงนี้พอมีเวลาให้ได้ทดสอบพอควรครับ

Yanyong
27-06-2011, 08:59
จุดประกายแห่งปัญญาอีกแล้วครับ อ.ต้น
คิดว่าความเป็นไปได้ น่าจะพอกับ Gas ที่เราติดตั้งเข้าไปนั่นละครับ
ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร เพราะใช้หลักการเดียวกับ GAS ที่เราใช้กันอยู่
หลักวิชาการ ก็น่าเชื่อถือครับ แต่ การทดลองจริง ผมว่า " น่าเชื่อถือยิ่งกว่า "
ตำราเก่า แม้แต่ระดับ ดร. ที่จบจากต่างประเทศ บางท่าน ก็พูดถึงความเป็นไปไม่ได้
ในสิ่งที่นักทดลอง สมัยใหม่ ทำกันได้อย่างน่าภาคภูมิ ไม่ว่าจะเป็น Gas ร่วมดีเซล หรือร่วมเบ็นซิน
ดังนั้นผมว่า หลักวิชาการ เอาไว้อ้างอิงก็พอครับ เราเอาหลักการทดลองจริง มาคุยกัน สมเหตุสมผลที่สุด
ที่ว่าอย่างงี้ เพราะว่า ผมก็เป็นคนชอบลอง ในสิ่งที่คน บอกว่าเป็นไปไม่ได้ ขอสนับสนุนการคิดค้นที่สร้างสรรค์
อย่างต่อเนื่องของ หลาย ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะ อ. ต้นที่เปิดเผยข้อมูลอย่างเปิดกว้างครับ
**
แต่ผมเคยเห็นคลิป ข้อมูลที่เกี่ยวกับการติดไฟของไอ ละเหยของ น้ำมันเบ็นซิล
ซึ่งฝากไว้ให้คิดวิธีป้องกันไว้ก็จะดีครับ (ผมหาคลิปดูก่อนครับว่ายังอยู่รึเปล่า หรือท่านใดมีก็ฝากลงก็ดีครับ)
สิ่งที่เกิดขึ้นคือ
1 ไอระเหย สามารถติดไปด้วยไฟฟ้าสถิต ที่เกิดจากตัวเราเอง หรือการเสียดสีของชิ้นส่วน ได้ครับ
2 ประกายไฟเพียงนิดเดียว ก็ติดไฟกับไอระเหยได้
3 น้ำมันเบซิล ปรกติ ตามที่หลาย ๆ ท่านทราบคือ เชื้อเพลิงที่อัตรายที่สุดครับ( ยิ่งกว่าแก็สใด ) ยิ่งถ้ากลายเป็นไอ แล้วยิ่ง อันตราย
ดังนั้น ระบบควบคุมป้องกัน ขอให้ทุกท่าน อย่าละเลยตรงนั้นด้วยนะครับ
ด้วยความสนใจและเป็นห่วงเป็นใยครับ

TON_GAS
27-06-2011, 20:58
จุดประกายแห่งปัญญาอีกแล้วครับ อ.ต้น
คิดว่าความเป็นไปได้ น่าจะพอกับ Gas ที่เราติดตั้งเข้าไปนั่นละครับ
ไม่น่าจะมีผลเสียอะไร เพราะใช้หลักการเดียวกับ GAS ที่เราใช้กันอยู่
หลักวิชาการ ก็น่าเชื่อถือครับ แต่ การทดลองจริง ผมว่า " น่าเชื่อถือยิ่งกว่า "
ตำราเก่า แม้แต่ระดับ ดร. ที่จบจากต่างประเทศ บางท่าน ก็พูดถึงความเป็นไปไม่ได้
ในสิ่งที่นักทดลอง สมัยใหม่ ทำกันได้อย่างน่าภาคภูมิ ไม่ว่าจะเป็น Gas ร่วมดีเซล หรือร่วมเบ็นซิน
ดังนั้นผมว่า หลักวิชาการ เอาไว้อ้างอิงก็พอครับ เราเอาหลักการทดลองจริง มาคุยกัน สมเหตุสมผลที่สุด
ที่ว่าอย่างงี้ เพราะว่า ผมก็เป็นคนชอบลอง ในสิ่งที่คน บอกว่าเป็นไปไม่ได้ ขอสนับสนุนการคิดค้นที่สร้างสรรค์
อย่างต่อเนื่องของ หลาย ๆ ท่านครับ โดยเฉพาะ อ. ต้นที่เปิดเผยข้อมูลอย่างเปิดกว้างครับ
**
แต่ผมเคยเห็นคลิป ข้อมูลที่เกี่ยวกับการติดไฟของไอ ละเหยของ น้ำมันเบ็นซิล
ซึ่งฝากไว้ให้คิดวิธีป้องกันไว้ก็จะดีครับ (ผมหาคลิปดูก่อนครับว่ายังอยู่รึเปล่า หรือท่านใดมีก็ฝากลงก็ดีครับ)
สิ่งที่เกิดขึ้นคือ
1 ไอระเหย สามารถติดไปด้วยไฟฟ้าสถิต ที่เกิดจากตัวเราเอง หรือการเสียดสีของชิ้นส่วน ได้ครับ
2 ประกายไฟเพียงนิดเดียว ก็ติดไฟกับไอระเหยได้
3 น้ำมันเบซิล ปรกติ ตามที่หลาย ๆ ท่านทราบคือ เชื้อเพลิงที่อัตรายที่สุดครับ( ยิ่งกว่าแก็สใด ) ยิ่งถ้ากลายเป็นไอ แล้วยิ่ง อันตราย
ดังนั้น ระบบควบคุมป้องกัน ขอให้ทุกท่าน อย่าละเลยตรงนั้นด้วยนะครับ
ด้วยความสนใจและเป็นห่วงเป็นใยครับ

ขอบคุณครับที่มีผู้ที่เห็นด้วยกับแนวคิด แต่ถ้าได้ช่วยๆกันน่าจะดีกว่าครับ ตอนนี้คิดอยู่คนเดียวมาต่อเนื่อง 3-4 ปีเนี่ย ผมหงอกบานเลย มาว่ากันเรื่องแนวคิดมันเป็นไปได้ครับสำหรับการใช้งานจริง ที่ความเร็วไม่เกิน 100 มีให้เห็น 15.2 กม./ลิตรแล้วครับ ตอนนี้รอวงจรที่แปรผัน Hydrogen ตามรอบเครื่องอย่างเดียว และปรับปรุงอุปกรณ์ที่ทำไอน้ำมันให้มากกว่านี้อีกหน่อยครับ วันนี้ไปซื้อเมทัลแอลกอร์ฮอมาแล้ว ประมาณ 1 ขวดเบียร์ ราคา 14 บาทเอง หวังเล่นของถูกแต่คุณภาพดีไม่แพ้เบนซิน

ส่วนเรื่องความปลอดภัยของไอระเหยไม่ต้องกังวนเลยครับ เราใช้หลักการส้วมชักโครกที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี่แหละมาสร้างเป็นระบบความปลอดภัย ผมไล่จากตำแหน่งติดตั้งอุปกรณ์กันเลยนะครับ เริ่มจากจุดเข้าแก็สที่ท่อไอดี ต่อท่อไปยังตัวกันระเบิด(ทำเองหลักการง่ายๆได้ผล 100 %) ต่อสายไปยังบับเบิลซึ่งมีน้ำอยู่ประมาณครึ่งลิตร ต่อสายไปยังถังเก็บน้ำมันเบนซิล(หรือแอลกอร์ฮอ) จากนั้นไปยังถังพักอีกตัวเพื่อกันน้ำมันย้อนเข้าถังน้ำที่ผลิต Hydrogen (เวลามันเย็นๆมันจะดูดกลับ) สุดท้ายต่อเข้าถังน้ำผลิต Hydrogen ซึ่งทั้งระบบจะเป็นศูนย์ญากาศ ดังนั้นไอน้ำมันเบนซินจะไม่สามารถดันผ่านน้ำออกไปเองได้ครับ นอกเสียจากเราเปิดให้ระบบทำงาน ผมคิดว่ามันน่าจะปลอดภัยได้พอควรครับ ตอนนี้ถ้าวิ่งในเมืองผมก็ OFF ระบบ LPG แต่ถ้าออกนอกเมืองทำความเร็วตั้งแต่ 1800 รอบขึ้นไปก็จะมี LPG มาช่วยเล็กๆน้อยๆครับ ซึ่งความเร็ว 100-110 RV จะป้วนเปี้ยนที่ 18 กม./ลิตรในระยะทางสั้นๆ แต่ถ้าวิ่งไกลไปเรื่อยๆก็จะขยับขึ้นไปแถวๆ 19 กม./ลิตรได้เลยครับ กำลังแฮปปี้มากเลยกับระบบนี้..... รออีกนิดครับ

28-06-2011, 08:06
มารอจ้า...

Yanyong
28-06-2011, 09:07
ช่วยสนับสนุนด้านข้อมูลเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับเผื่อจะเป็นประโยชน์
http://www.thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

TON_GAS
01-07-2011, 15:05
อัพเพิ่มเติมกันอีกหน่อย
ตอนนี้ผมใช้เมททิ่นแอลกอร์ฮอเป็นตัวเสริมแทนเบนซิน และได้ปรับปรุงรูพรุนเพื่อสร้างไอหใมกกว่าแต่ก่อน และได้ลองใช้งานมา 230 กม.แล้ว จากคลองสามไปพระรามเจ็ด rv ได้มากสุดที่ 17 กม./ลิตรครับ สภาพจราจรลื่นไหลตลอด แต่โดยรวมดีมาก การกดคันเร่งน้อยทำให้อัตราการสิ้นเปลืองแสดงผลเป็นที่น่าพอใจ ถึงบ้านผมดูระดับการระเหยว่าหมดไปเยอะไหม ผลระดับน้ำยังเหมือนเดิม เต็มหลอดเลยไม่รู้ว่าใช้ไปเท่าไร แต่บันทึกไว้แล้ว ให้ได้สัก 500 โลขึ้นค่อยเช็คอีกที ลงทุน 14 บาทถ้าได้สัก 1000 โลก็เกินคุ้มแล้วครับ วันนี้จะออกไปขับรถเล่นอีกจะได้ถึงครึ่งถังไวๆ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

happymet
01-07-2011, 17:18
อัพเพิ่มเติมกันอีกหน่อย
ตอนนี้ผมใช้เมททิ่นแอลกอร์ฮอเป็นตัวเสริมแทนเบนซิน และได้ปรับปรุงรูพรุนเพื่อสร้างไอหใมกกว่าแต่ก่อน และได้ลองใช้งานมา 230 กม.แล้ว จากคลองสามไปพระรามเจ็ด rv ได้มากสุดที่ 17 กม./ลิตรครับ สภาพจราจรลื่นไหลตลอด แต่โดยรวมดีมาก การกดคันเร่งน้อยทำให้อัตราการสิ้นเปลืองแสดงผลเป็นที่น่าพอใจ ถึงบ้านผมดูระดับการระเหยว่าหมดไปเยอะไหม ผลระดับน้ำยังเหมือนเดิม เต็มหลอดเลยไม่รู้ว่าใช้ไปเท่าไร แต่บันทึกไว้แล้ว ให้ได้สัก 500 โลขึ้นค่อยเช็คอีกที ลงทุน 14 บาทถ้าได้สัก 1000 โลก็เกินคุ้มแล้วครับ วันนี้จะออกไปขับรถเล่นอีกจะได้ถึงครึ่งถังไวๆ แล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

น่าสนใจมากครับ ต้นทุนน้อยได้ระยะทางเพิ่มเติมมากครับ รอรายงานผลต่อเนื่องครับ อิอิ

AloHa
02-07-2011, 07:58
ถ้าสมบูรณ์แล้ว อ.ต้น รีบป่าวประกาศเลยนะครับ ผมจองคิวต้น ขอเป็นลูกค้าครับ

Aong_Chelsea
02-07-2011, 13:29
รอออออ

paperbird
07-07-2011, 10:20
สุดยอดครับ อ.ต้นขอเป็นแรงใจในการพํฒนาครับ

happymet
07-07-2011, 12:09
มาแอบรออ.ต้น รายงาน ครับ

TON_GAS
07-07-2011, 12:30
มาแอบรออ.ต้น รายงาน ครับ
กำลังจะออกไปเก็บข้อมูล เข้ามาดูอดไม่ได้ครับ
แย้มอีกนิดนึง ผลการใช้งานที่ผ่านมา ลองทั้งแอลกอฮอล์ 100 % และ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ ผลออกมาต่างกันพอควรครับ ทีแรกคิดว่าแอลกอฮอล์น่าจะระเหยได้ดี และลองติดไฟดูเปลวไฟออกสีฟ้าไม่มีควันกะว่าสะอาดสดใสชัวร์ แต่พอใช้งานมันระเหยได้น้อยกว่าเบนซินมากเลยทำให้ค่าความประหยัดจาก 15 กม./ลิตรไปเหลือ 12 กม./ลิตร ส่วนเบนซิลอัตราการระเหยดีมากแต่ก็กลัวว่าจะดีเกินไปและลองจุดไฟดูการเผาไหม้เปลวไฟออกสีแดงส้มมีควันดำตลอด แต่กลับให้ค่าความประหยัดได้ดี
ผมเลยเอาค่ากลางๆมามาลองดูใหม่ คือใช้ทั้ง 2 ตัวผสมกันแล้วใช้งานดูคร่าวๆ RV จะอยู่ที่ 14.6 เดี๋ยวอีกสักครู่จะออกไปเติมเต็มถังแล้ววิ่งวนสัก 2 รอบเก็บข้อมูลใหม่ว่าจะได้เท่าไร และที่สำคัญวงจรที่ควบคุมการผลิต Hydrogen น่าจะได้เสาร์นี้แล้วครับ จะได้จัดชุดเต็มซะทีให้รู้กันทีว่าความเร็วช่วง 100-120 จะเป็นไงบ้าง จะได้ปรับการใช้งานได้ถูก รอกันต่อไปคร๊าบ.......

Eszo
07-07-2011, 14:37
ผมกะรอติดครับ...

noom10
07-07-2011, 18:45
เข้ามารอ อ.ต้น เหมือนกันครับ ดันๆๆครับ

TON_GAS
07-07-2011, 20:00
อัพกันอีกนิดครับ บ่ายวันนี้ได้ออกไปทดสอบและปรับกล่องให้ได้ความประหยัดมากกว่าเดิมอีกนิด โดยความเร็วที่ทดสอบอยู่ที่ 80-90 กม./ชม.เพราะเอาค่าของตำแหน่งคันเร่งเป็นหลัก 38-19 ผมใช้เมททิ่นแอลกอฮอล์ 99% ผสมแก๊สโซฮอล์ 91 เติมในถังเก็บ 500 ซีซี คิดเป็นเงินประมาณ 16 บาท ใช้งานในเมืองรวมวิ่งทดสอบรวมระยะทาง 206 กม. ระดับน้ำลดลงไปประมาณ 1.5 นิ้ว เป็นจำนวน 150 ซีซี ประมาณได้ว่า 4.80 บาท/206 กม.

ส่วนดีเซล 188 กม.จากเต็มถังลดลงนิดนึงตามรูป แต่โดยประมาณทุกครั้งระดับนี้มี 15-16 กม./ลิตรครับ ยังไม่ได้เติมเพราะช่วงเย็นรถติดมากแถวตลาดไท และคลองสาม ไว้วันเสาร์นี้ผมมีธุระเดินทางจะลองวัดดูอีกทีครับ การทำงานของ Hydrogen ประมาณ 4-4.5 แอมป์เท่านั้นครับ ผมเติมน้ำมากไปนิดนึงเลยทำให้เจือจางจึงกินกระแสน้อยทำให้อัตราการผลิดลดลงไปกว่าที่เคยครับ ส่วนค่าใช้จ่าย/กม.คร่าวๆไม่น่าจะเกิน 2 บาท/กม. ในขณะที่โหลดมากกว่าทั่วไปครับ ยาง 265/65 R 17 ยางมีหน้ากว้าง 8 นิ้ว ซึ่งระยะทางจริงจะไม่เท่ากับไมล์รถ หลังคาสามมิตรกับแก๊สถัง 48 ลิตรซึ่งยังมีแก๊สอยู่มาก คิดว่าต่อให้ครับ

ส่วนตัวช่วยก็มี ชุด Hi Volt รุ่นแรง 1Kv. สำหรับสร้างอ็อกซิเจน กรองอากาศแบบผ้าลินินอัดเคลือบน้ำมันของ K&N ชุดเพิ่มอุณหภูมิน้ำมันดีเซลตัวที่เคยลงไว้ในคลับนี่แหละ และล่าสุดหางานให้พี่ปรีชาทำให้ครับ เป็นท่ออินเตอร์เลสตัวงาม ยังมีกล่องคันเร่งไฟฟ้าปรับเบอร์2 (ทำพิเศษสำหรับรถใช้แก๊สร่วมดีเซล) และกล่อง MCU ตัวต้นแบบซึ่งสามารถปรับการทำงานได้หลายรูปแบบ และทั้งหมดถ้าทำงานได้คุ้มค่าผมคิดรูปแบบของเซลผลิด Hydrogen พร้อมถังน้ำในตัวเดีนวกันไว้แล้ว เพียงแต่รอวงจรคุมการผลิตตามรอบเครื่องเท่านันครับก็จะครบองค์ประกอบ ทำไงได้ทำเองไม่ได้ก็ต้องรอครับ

happymet
08-07-2011, 10:45
เป็นกำลังใจให้อ.ต้น อีกแรงครับ...

forgetmenot
08-07-2011, 20:41
อยากช่วยอาจารย์ต้นคิดค้นบ้าง แต่ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ ช่วยให้กำลังใจครับ เราประหยัดชาติประหยัดครับ

TON_GAS
10-07-2011, 21:24
ใช้งานมา 2 วัน หลังจากเติมเต็ม วันนี้ไปราชบุรีมา 320 กม. ก็เลยถ่ายรูปเป็นหลักฐานก่อนเลย และได้ปรับปรุงติดออฟชั่นเพิ่มเติมเข้าไปอีก ไว้ให้ปรับจนได้ค่าที่ดีที่สุดก่อนแล้วค่อยชี้แจงรายระเอียดกันอีกทีครับ

kong22
11-07-2011, 11:44
สุดยอดมากครับอ.ต้น มาให้กำลังใจครับ ไว้ลงตัวแล้วแย้มๆราคาให้หน่อยนะครับจะได้เตรียมตังค์ครับ

TON_GAS
11-07-2011, 14:26
วันนี้ปรับจูนกล่องเพื่อปรับอัตราการจ่ายน้ำมันใหม่ นอกนั้นทุกอย่างคงเดิม เติมเต็มถังแล้ววิ่งใช้งานในสนามทดสอบได้ระยะทางทั้งหมด 197 กม. เติมบางจากอัดเต็มถังได้ 380 บาท ด้วยความพยายามเขย่าให้เต็มที่ไปหยุดที่ 390 บาทครับ 13 ลิตร เฉลี่ยได้ 15.15 กม./ลิตร คิดเป็นเงินได้ 1.97 บาท/กม. RV METER โชว์น้ำมันเต็มถังสามารถวิ่งได้ 1130 กม.ตอนออกจากปั้ม แต่ถ่ายรูปแล้วภาพเบลอเลยไม่มีมาโชว์ การใช้งานนี้รวมถึงรถติดในคลองสามและวิ่งเข้าไปแถวๆเทเวศน์ด้วยครับ แต่ความเร็วที่วิ่งส่วนใหญ่อยู่ประมาณ 90-100 ตามการจราจร เพราะถ้ากดเร็วมากๆตัวผลิต Hydrogen มันผลิตไม่พอกับความต้องการครับ และอีกอย่างผมเซ็ทกล่องไว้ถ้าเลย 100 เมื่อไหร่จะมี LPG มาเป็นตัวช่วยทันที (กันไว้เผื่อมีเหตุที่ต้องใช้พละกำลัง) เดี๋ยวค่าที่ทดลองจะไม่ตรงกับการใช้งานจริง

วันนี้ว่างๆผมจะลองขยับเซลล์ผลิต Hydrogen จาก 16 แผ่น เป็น 21 แผ่น เพื่อเพิ่มกำลังการผลิตให้มากขึ้นกว่าเดิมอีก หลังจากนั้นก็จะทำการขยับกร๊าฟปรับการจ่ายน้ำมันในรอบต่ำใหม่ (ยังต้องใช้เวลาอีกพอควร) แต่ตัวเลข 15 กม./ลิตรก็น่าพอใจแล้วครับได้ตามความคาดหมายไว้ทีแรก ส่วนจะทำได้มากเท่าไรนั้นก็ขอให้ติดตามตอนต่อๆไปครับ

kru_keng
12-07-2011, 22:32
ไม่ได้เข้ามาติดตามผลงาน อ.ต้น ตั้งนานมีของใหม่น่าสนใจมากๆ เลยครับ ยังรอชมผลงานต่อไปน่ะครับ ด้วยความเคารพครีาบบบบ

รณรงค์
14-07-2011, 18:50
ยอด..คนสมองเพชรครับ...สมกับคำพูดที่ว่า..คนดี..มักจะคิดแต่เรื่องดีๆครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ..อ.ต้น..

Pangkung1
15-07-2011, 17:42
ผมก็อยากช่วยเช่นกันครับ ผมสามารถหาค่าการปรับตั้งที่เหมาะสมได้ จากการออกแบบการทดลอง หรือ doe ครับ หวังว่าคงได้ช่วยเหลืออาจารย์บ้งไม่มากก็น้อยครับ

TON_GAS
17-07-2011, 22:35
ขยับกันอีกนิดครับ
ล่าสุดได้ทำ Tank Hydrogen และ ถังเก็บแก๊สโซออล์ ซึ่งออกแบบเป็นพิเศษสำหรับการผลิตไอระเหยให้เพียงพอต่อการใช้งาน และได้ขยายเซลล์ผลิด Hydrogen จาก 16 แผ่น เป็น 21 แผ่น ซึ่งสามารถเห็นประสิทธิภาพการทำงานที่สูงกว่าอย่างชัดเจนในขณะที่กินกระแสเท่ากัน และได้ลอง OFF ระบบทั้งหมดแล้ววิ่งดีเซลเพียวๆ ซึ่งรถผมทำได้เพียง 10.94 กม./ลิตรเท่านั้นครับ ประมาณ 2.74 บาท/กม.

และเมื่อปรับใช้อุปกรณ์ที่ติดตั้งใหม่ล่าสุด ใช้งานในเมือง/นอกเมืองสัดส่วน 50/50 ความเร็วไม่เกิน 100 เช่นเคย วิ่งระยะทาง 217 กม. เติมน้ำมัน 14 ลิตรเป็นเงิน 420 บาท เฉลี่ย 1.93 บาท/กม. นี่ถ้าเป็นรถเดิมๆตัวเบาๆคงมีใกล้ๆ 1.5 ซะละมั้งคราวนี้

พรุ่งนี้จะลองปรับจูนกล่องในส่วนของแรงดันคอมมอนเรียว ให้เหมาะสมในแต่ละช่วงการทำงาน เพื่อให้ได้กำลังที่มากขึ้นในช่วงการออกตัว และเมื่อลอยตัวแล้วก็ปรับเข้าสู่ระดับปกติ และก็คาดว่าอีกครับ มันน่าจะดีขึ้นอีก

หลังจากได้ข้อมูลเหล่านี้ครบแล้ว คราวต่อไปจะใช้ความเร็วในการใช้งานให้ได้ระดับ 110-120 ซึ่งเป็นความเร็วเดินทางที่ใช้กันส่วนใหญ่ครับ จะได้ลุ้นกันซิว่าต้องพึ่งตัวช่วย LPG หรือเปล่า แต่ก็คาดว่าถ้าใช้ความเร็วเกิน 120 กม./ชม.ขึ้นไปแล้ว ยังไงคงต้องพึ่ง LPG ด้วยครับ แต่คงจะใช้ในปริมาณที่ไม่มาก น่าจะประมาณ 35-40 กม./ลิตร (เดาเอา) ในเบื้องต้นครับ......เอ้ารอกันต่อไป

18-07-2011, 07:51
สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"เป็นความก้าวหน้าใหม่ๆอีกแล้วครับท่าน save plus 2ตัวใส่ดีแม๊กโกลซีรี่ ตัวไฮแลนเดอร์ไปแล้ว อีกตัวยังไม่ทันได้ให้เจ้าของไทรทั่นพลัสเลย วีโก้3.0เอาไปแล้วเพราะให้ลองใส่อกตัวเกียร์5ไม่ต้องเล่งเครื่องรถวิ่งไปได้เลยยึดไปเลยครับกำลังทดลองความประหยัดอยู่ถ้าเข้าเป้าจะนำรถบ.กำจัดแมลงมาใส่อีกเกือบ10คันตอนนี้รอผลครับ

happymet
19-07-2011, 10:26
สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"เป็นความก้าวหน้าใหม่ๆอีกแล้วครับท่าน save plus 2ตัวใส่ดีแม๊กโกลซีรี่ ตัวไฮแลนเดอร์ไปแล้ว อีกตัวยังไม่ทันได้ให้เจ้าของไทรทั่นพลัสเลย วีโก้3.0เอาไปแล้วเพราะให้ลองใส่อกตัวเกียร์5ไม่ต้องเล่งเครื่องรถวิ่งไปได้เลยยึดไปเลยครับกำลังทดลองความประหยัดอยู่ถ้าเข้าเป้าจะนำรถบ.กำจัดแมลงมาใส่อีกเกือบ10คันตอนนี้รอผลครับ

รอผลเช่นกันครับน้า chaiyos จากผู้ใช้งานจริง อิอิ

TON_GAS
21-07-2011, 10:00
รายงานอัตราสิ้นเปลืองของพลังงานเสริมกันหน่อย
เมื่อวานได้เดินทางระยะทาง 250 กม.ทีแรกจะคงความเร็วทดสอบไม่เกิน 100 แต่จะไม่ทันงานก็เลยยืนพื้น 110-120 แต่ขากลับนี่ซิหิวข้าวกดซะ 140 เป็นส่วนใหญ่ ดูน้ำมันขีดแรกได้แค่ 250 กม.เองครับ แต่ไม่เป็นไรยังไงก็ประหยัดกว่าเดิมๆ

ถึงบ้านแล้วเติมน้ำเปล่าลงไป ใช้ไปแค่ 130 cc./680 กม.
ส่วนแก๊สโซฮอล์เติมไป 400 cc./680 กม.ตั้งแต่เริ่มใช้งานวันก่อน ประมาณ 0.58 cc./กม.เท่านั้นครับ ขนาดใช้งานที่แอมป์ประมาณ 8.5-9 แอมป์ที่ความเร็ว 140 เป็นระยะทาง 50-60 กม.โดยตลอด ถ้าคิดเป็นเงินในส่วนของพลังงานเสริมนั้นบอกได้เลยว่าน่าลงทุนครับ

ด้านการดูแล ประมาณทุกๆ 1000 กม.เติมน้ำ 250 cc. แต่ถ้าเพิ่มขนาดแท้งค์ให้ใหญ่ขึ้นสักหน่อยก็ขยับไปเติมทุกๆ 2000 กม.ได้ครับ ส่วนแก๊สโซฮอลล์สามารถเติมได้ทุกๆ 1000 กม.ได้เลย ส่วนเซลล์ผลิต Hydrogen ถอดล้างทำความสะอาดประมาณ 10000 กม. ถ้าสามารถทำได้ตามนี้ก็สามารถติดตั้งระบบนี้ใช้งานได้ครับ ส่วนท่านที่ขับอย่างเดียวไม่ค่อยสนใจดูแลรถเลยนั้น ไม่แนะนำให้ใช้เพราะจะใช้ได้ดีในช่วงแรกๆหลังจากนั้นเมื่อคุณภาพน้ำและเซลล์สกปรกมันจะด้อยประสิทธิภาพลงมา เดี๋ยวจะหาว่าติดตั้งไปแล้วไม่ประหยัด

ข้อมูลที่ผมได้ลงไว้ทุกท่านสามารถประยุคนำไปปรับใช้งานเองได้นะครับ เพราะเรื่องการแยก Hydrogen จากน้ำมันก็ไม่ได้ยากจนเกินไป เปิดหาข้อมูลใน NET แล้วลองทำดูก็สามารถเพิ่มประสิทธิภาพของรถที่ท่านใช้งานและยังตามมาซึ่งความประหยัด อันจะเป็นผลงานให้ได้ช่วยกันพัฒนากันต่อไปครับ

Phanadit
21-07-2011, 18:58
หลังจากหายหน้าหายตาไปนาน พอเข้ามาอ่านโอ้....อ.ต้นไปไกลแล้วแฮะ ดีครับดีมากๆกับยุคที่ต้องประหยัดกันสุดฤิทธิ์แบบนี้
จากที่ได้อ่านมาทั้งหมด น่าจะใกล้เคียงความเป็นจริงแล้ว สำหรับสูตรไฮโดรเจนร่วมของอ. ยังไงก็รอครับอ. มีอะไรให้ช่วยก็บอกได้นะครับ

ตอนนี้รถผมจอดอยู่อู่ ทำเกียร์ใหม่อยู่ ถ้าเสร็จแล้วคงต้องให้อ.ช่วยเช็คระบบแก๊สให้ใหม่ครับ เพราะว่ารื้อสายไฟใหม่หมดกลัวจะไปโดน
เอาระบบที่อ.ทำไว้ให้ ยังไงเดี๋ยวผมโทรหาอีกทีครับ

Alongkorn
21-07-2011, 19:13
เรื่องดีมีประโยชน์แบบนี้ ปล่อยให้กระทู้ร่วงไม่ได้แล้ว

Eszo
21-07-2011, 20:03
เก็บตังรอดีก่า......

21-07-2011, 20:51
รอผลเช่นกันครับน้า chaiyos จากผู้ใช้งานจริง อิอิ

สวัสดีน้าเมทไปใส่มาแล้ว"คลอง4ท่อแรง"แบบปรับของน้าปรีชาและแถมมาดว้ยหม้อพักสูตรกอ๊ปปี้ของ"อเมริกัน"เดี๋ยวมีเงลาจะถอดของเดิมออกและใส่หม้อพักพร้อมปลายของอเมริกันวันนี้ผมได้ลองไอเบนซิน+LPG อัตราเล่งดีมากๆไปหา อ.ต้นอาจารย์ให้ลดLPGลงอีกสรุปว่าไอเบนซินเพิ่มความแรงได้มาก และไปอ่านในเน็ตไปพบอุปกรณ์ประหยัดน้ำมัน"หินลาวาภูเขาไฟ"เป็นหินที่ทำให้โมเลกุลของ ของเหลวแตกตัวเล็กลงจึงทำให้เผาให้มได้ดีผมมีเหรียณควันตั้มใช้อยุุุุุุุุุุุุุู่จึงลองแปะติดกับท่อทางเดินน้ำมันดูรวมหลายๆอย่างแล้วผมรู้สึกว่ากดคันเล่งเบามากๆและน้ำม้นที่เติม1000บาทจากสาย4ไปคลอง4และคลอง3แทบจะไม่ตกเลยมีโอกาศจะลองทางยาวๆเห็นผลแน่:smile:

23-07-2011, 20:20
121246121247121248121249121250121251121252121253สวัสดีอ.ต้น และเพื่อนสมาชิก วันนี้ได้ลองท่อแรงแบบปรับได้+หม้อพักสูตรอเมริกา+ท่ออินเตอร์สแตนเลสของสำนัก "ปรีชาคลอง4ท่อแรง"แลผมได้ทำถังใส่แก๊โซฮอล์ให่มและทำการลดlpgลงมา30นาทีผลยังแรงดีไม่มีตก หม้อพักลูกนี้ยังไม่ได้ลองแบบเต็มๆ ออกตัวพอใช้ กลางดีปลาบไหลแต่ยังลองไม่เต็มที่เนื่องจากรถมากเหลือเกินเลยกดได้ไม่เต็มที่เติมเต็มถังตัดจากบางจาก วิ่งมาทะลุ100แล้วเข็มยังไม่ตกต้องลองต่อไป ไอแก๊สโซฮอล์ใช้แล้ววิ่งดีมากประหยัดแก๊สไดมาก

fresh-sky
24-07-2011, 08:37
6-7 สิงหา กับช่วงวันแม่
น้าชัยยศอยู่บ้านเปล่า
เดี๋ยวผมกลับไปจะแวะไปดู
ทั้งเซฟพลัส กับไอแก๊สโซฮอล

25-07-2011, 20:30
6-7 สิงหา กับช่วงวันแม่
น้าชัยยศอยู่บ้านเปล่า
เดี๋ยวผมกลับไปจะแวะไปดู
ทั้งเซฟพลัส กับไอแก๊สโซฮอล

คงจะไม่ได้ไปไหนแต่โทรมาก่อนจะดีก่วา่ครับทำถังใหม่วางหลังเบาะ121514121515121516121517121518121519121520ทำที่จ่า่่ยไอเบนซินใหม่ดีกว่าเดิมเลขไมล์แก๊สที่ทดสอบได้มากพอไฟเม็ดที่2ครึ่งถังนิดๆใส่ท่อน้าปรีชาอยู่ครับท่อนี้เหมาะกับเกียร์ธรรมดาครับ เกียร์ออโต้ตีนต้นรอรอบดีกลางปลายครับ

happymet
25-07-2011, 20:51
คงจะไม่ได้ไปไหนแต่โทรมาก่อนจะดีก่วา่ครับทำถังใหม่วางหลังเบาะ121514121515121516121517121518121519121520ทำที่จ่า่่ยไอเบนซินใหม่ดีกว่าเดิมเลขไมล์แก๊สที่ทดสอบได้มากพอไฟเม็ดที่2ครึ่งถังนิดๆใส่ท่อน้าปรีชาอยู่ครับท่อนี้เหมาะกับเกียร์ธรรมดาครับ เกียร์ออโต้ตีนต้นรอรอบดีกลางปลายครับ

จัดหนักเลยน่ะครับน้า chaiyos มนุษย์แปลงเวอร์ชั่นไหนก็ไม่เท่าพลัสน้าchaiyos ครับ อิอิ รอให้สมบูรณ์น้าchaiyos ตามเคยครับ ไอเบนซินกินแก๊สน้อยมากๆเลยน่ะครับ เริ่มร้อนแล้ว อิอิ....

26-07-2011, 20:48
จัดหนักเลยน่ะครับน้า chaiyos มนุษย์แปลงเวอร์ชั่นไหนก็ไม่เท่าพลัสน้าchaiyos ครับ อิอิ รอให้สมบูรณ์น้าchaiyos ตามเคยครับ ไอเบนซินกินแก๊สน้อยมากๆเลยน่ะครับ เริ่มร้อนแล้ว อิอิ....

สวัสดีน้าเมทวันนี้ทำถังใส่โซฮอล91ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมดูดีกว่า่เดิมครับไอของโซฮอลผมว่ามันชว่ยlpgได้พอประมาณเลยครับรอlpgไฟแดงติดจะเช็กlpgมาให้ดูครับ

happymet
26-07-2011, 22:06
สวัสดีน้าเมทวันนี้ทำถังใส่โซฮอล91ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมดูดีกว่า่เดิมครับไอของโซฮอลผมว่ามันชว่ยlpgได้พอประมาณเลยครับรอlpgไฟแดงติดจะเช็กlpgมาให้ดูครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos ไอเดียบรรเจิดอีกแล้ว ถังใส่น้ำมันเบนซิน คล้ายๆโหลยาดอง ยังไงไม่รู้น่ะครับ อิอิ รอผลน้าchaiyos ตามเคยน่ะครับ....

fresh-sky
26-07-2011, 23:48

ทำเผื่อผมอันนึง

27-07-2011, 20:47
สวัสดีท่า่น"เทพไทรทั่นต้น"หวัดดีน้าเมทอัตรากราบริโภคlpgดีมากครับเลยเอาเลขกิโลฝากไฟเหลือ2เม็ดเกย์วัดแก๊สต่ำก่วาครึ่งนิดเดียว

28-07-2011, 10:35
เก็บตังค์รอเลย...เรา อิ อิ

happymet
28-07-2011, 12:41
สวัสดีท่า่น"เทพไทรทั่นต้น"หวัดดีน้าเมทอัตรากราบริโภคlpgดีมากครับเลยเอาเลขกิโลฝากไฟเหลือ2เม็ดเกย์วัดแก๊สต่ำก่วาครึ่งนิดเดียว

บระแล้วๆ อิอิ รอๆ ต่อไปครับ แล้วอัตราการกินน้ำมันล่ะครับ น้าchaiyos เป็นอย่างไรบ้างครับ จุ๊ๆๆ

28-07-2011, 20:36
บระแล้วๆ อิอิ รอๆ ต่อไปครับ แล้วอัตราการกินน้ำมันล่ะครับ น้าchaiyos เป็นอย่างไรบ้างครับ จุ๊ๆๆ

สวัสดีน้าเมทตอนทดสอบใส่หม้อพักน้าปรีชาครับท่อใหญ่โล่งไปครับออกตัวไม่ดีเท่าไรมาดีกลาง ปลายแต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาผมว่าน่าจะดีนะผมทดสอบน้ำมันเติมเต็มตัดลอ๊กแรก300กมนิดๆตอนนี้ใส่ท่อเดิมแล้วที่ทาสีแดงๆนั่แหละเป็นสีกันสนิมเพราะผ่าทั้ง4ด้า้นเลยได้ผลแล้วจะแจ้งให้ทราพครับ

fresh-sky
28-07-2011, 21:22
สวัสดีน้าเมทตอนทดสอบใส่หม้อพักน้าปรีชาครับท่อใหญ่โล่งไปครับออกตัวไม่ดีเท่าไรมาดีกลาง ปลายแต่ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาผมว่าน่าจะดีนะผมทดสอบน้ำมันเติมเต็มตัดลอ๊กแรก300กมนิดๆตอนนี้ใส่ท่อเดิมแล้วที่ทาสีแดงๆนั่แหละเป็นสีกันสนิมเพราะผ่าทั้ง4ด้า้นเลยได้ผลแล้วจะแจ้งให้ทราพครับ
ของผม น้ำมันล๊อกแรก ผมได้ 230 ก็หรูแล้ว

ปรีชา
28-07-2011, 23:01
ของผม น้ำมันล๊อกแรก ผมได้ 230 ก็หรูแล้ว

สงสัยน้าอยาก ลองท่อสูตร เม กา ถ้าน้าชัยยศ ถอน ออก ไปใส่ใด้เลย เเต่สำหลับเกียร์ธรรดาผมว่าคงมีดีบ้างละนะ ถ้าไม่ใงผมคงไม่ใช้ถึงสามเดือน หลอก ถ้าไม่ถูกใจส่งต่อๆกันไป ลองใด้ไม่เสียตังสักกะบาท

happymet
29-07-2011, 14:17

สวัสดีน้าchaiyos เอาใจช่วยครับ รอรายงานต่อเนื่องครับ อิอิ

29-07-2011, 20:43
สงสัยน้าอยาก ลองท่อสูตร เม กา ถ้าน้าชัยยศ ถอน ออก ไปใส่ใด้เลย เเต่สำหลับเกียร์ธรรดาผมว่าคงมีดีบ้างละนะ ถ้าไม่ใงผมคงไม่ใช้ถึงสามเดือน หลอก ถ้าไม่ถูกใจส่งต่อๆกันไป ลองใด้ไม่เสียตังสักกะบาท

สวัสดีครับท่าน"เทพท่อแรงคลอง4"ท่อน้าผมถอดออกแล้วถ้าผมไปเอาตัวเซพพลัสต้นแบบที่"เทพไทรทั่นต้น"จะเอาไปคืนผลการกินน้ำมันเลขไมล์ 347kmเติมน้ำมันเต็มดัดหยอดเพิ่มนิดหน่อย24.50Lเฉลี่ยได้14.16KM/Lครับหรือถ้าใครอยากลองน้าปรีชาอณุญาตฺแล้วมาเอาไปลองได้แล้วนำไปคืนดว้ย เกียร์ATต้นไม่ดี/กลางเด่น/ปลายไหลครับน้าเมทอยากลองไหมครับ

AloHa
30-07-2011, 07:39
น้าชัยยศมีของเล่นใหม่มาล่อผมซ่ะแล้ว อยากได้มั่งอ่ะครับ

happymet
30-07-2011, 11:20
สวัสดีครับท่าน"เทพท่อแรงคลอง4"ท่อน้าผมถอดออกแล้วถ้าผมไปเอาตัวเซพพลัสต้นแบบที่"เทพไทรทั่นต้น"จะเอาไปคืนผลการกินน้ำมันเลขไมล์ 347kmเติมน้ำมันเต็มดัดหยอดเพิ่มนิดหน่อย24.50Lเฉลี่ยได้14.16KM/Lครับหรือถ้าใครอยากลองน้าปรีชาอณุญาตฺแล้วมาเอาไปลองได้แล้วนำไปคืนดว้ย เกียร์ATต้นไม่ดี/กลางเด่น/ปลายไหลครับน้าเมทอยากลองไหมครับ

ขอบคุณน้าchaiyos ครับให้น้าท่านอื่นได้ทดลองดีกว่าครับ อิอิ
รอน้าchaiyos อัพเดทเรื่อยๆครับ

30-07-2011, 19:48
น้าชัยยศมีของเล่นใหม่มาล่อผมซ่ะแล้ว อยากได้มั่งอ่ะครับ

สวัสดีครับไอโซฮอล์ทำไม่ยากหรอกครับและได้ผลดีครับลุงผมplus4doo a/tใส่ตั้งแต่ป้า้ยแดงครับวันเสาร์-อทิตย์หน้าตาตอ้มเห็นว่าจะมาดูที่บ้านผมครับ

30-07-2011, 20:11
ขอบคุณน้าchaiyos ครับให้น้าท่านอื่นได้ทดลองดีกว่าครับ อิอิ
รอน้าchaiyos อัพเดทเรื่อยๆครับ

หวัดดีน้าเมทเห็นเลขไมล์กับไฟวัดแก๊สแล้วกลุ้มจังแก๊สกินน้อยเงินเหลือกลุ้มจริงๆเลยน้าดูเอาเอง

happymet
31-07-2011, 13:46
หวัดดีน้าเมทเห็นเลขไมล์กับไฟวัดแก๊สแล้วกลุ้มจังแก๊สกินน้อยเงินเหลือกลุ้มจริงๆเลยน้าดูเอาเอง

หวัดดีครับน้าchaiyos ถึงจะมืดไปนิดแต่เข็ดฟันมากครับ ขอบอก อิอิ ฝนตกหนักน้าๆ ขับรถระวังๆด้วยครับ นกเตน กำลังระบาดครับ... ปากช่องยังไม่หนักครับ

31-07-2011, 19:23
หวัดดีครับน้าchaiyos ถึงจะมืดไปนิดแต่เข็ดฟันมากครับ ขอบอก อิอิ ฝนตกหนักน้าๆ ขับรถระวังๆด้วยครับ นกเตน กำลังระบาดครับ... ปากช่องยังไม่หนักครับ
หวัดดีน้าเมทไม่ใส่"ไอโซฮอล์บ้างหรือใช้ดีนะลงทุนน้อยแต่คุ้มค่า

fresh-sky
31-07-2011, 20:44
สวัสดีครับไอโซฮอล์ทำไม่ยากหรอกครับและได้ผลดีครับลุงผมplus4doo a/tใส่ตั้งแต่ป้า้ยแดงครับวันเสาร์-อทิตย์หน้าตาตอ้มเห็นว่าจะมาดูที่บ้านผมครับ

น่าจะวันเสาร์สายๆ น๊ะครับน้า เดี๋ยวเข้าไปดูไอโซฮอล์
ปล. ท่อสูตรเมกาของน้าปรีชา ถ้ายังไม่มีใครเอาไป ผมขอลองหน่อยครับ

happymet
31-07-2011, 20:55
หวัดดีน้าเมทไม่ใส่"ไอโซฮอล์บ้างหรือใช้ดีนะลงทุนน้อยแต่คุ้มค่า

ครับน้าchaiyos ขอดูผลและค่อยว่ากันอีกครั้งครับ อิอิ ให้น้าchaiyos เป็นต้นแบบน่ะครับ

น่าจะวันเสาร์สายๆ น๊ะครับน้า เดี๋ยวเข้าไปดูไอโซฮอล์
ปล. ท่อสูตรเมกาของน้าปรีชา ถ้ายังไม่มีใครเอาไป ผมขอลองหน่อยครับ

ไปแล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังด้วยน่ะครับ น้าต้อม....

01-08-2011, 10:05

ไ็ด้เลยครับจัดให้ท่อสูตร"usa bํy tap preechar"ถอดไว้แล้วใส่plus4d/atของผมมันออกตัวไม่ดีแต่กลาง/ปลายมาดีเกียร์ออโต้มันคุมกราเปลี่ยนเกียร์ไม่เหมือนธรรมดา เกียร์ธรรมดาจะลากเกียร์ยาวอย่างไรก็ได้แต่ออโต็ทำไม่ได้จัดรูปไปให้ดูเลยโทรไปบอกน้าแกดว้ยครับจัดรูปไปให้ดูกันเลย

01-08-2011, 15:02
ประกาศข่าวดีถึง สมช พลังไอโซฮอล์ของอ.ต้นสำเร็จแล้วประหยัดได้มากลดการจ่ายแก๊สlpgได้มากไม่ต้องใช้แก๊สlpgก็ประหยัดดีเซลได้เช่นกันและเพิ่มความแรงให้แบบ"แรงประหยัด"ผมใช้อยู่เป็นโหลแก้วทดลอง(น้าเมทบอกโหลยาดองเสือ11ตัว" สมช ท่านใดสนใจของอ.ตน้ออกแบบเป็นแทงค์สแตนเลสสนใจติดต่อได้เลยครับท่านใช้น้ำมันเบนซินราคาถูก E85 E20 ได้หมดผมเติม1ขวดM150วิ่งไปหลายร้อยกิโลแล้วยังไม่หมดเลยน้าเมทไม่สนใจบ้างหรืออ.ต้นการันตรีแล้วว่าประหยัด+แรงชัวๆ

TON_GAS
01-08-2011, 15:53
ยืนยันตามที่พี่ชัยยศว่าครับ
เมื่อวานเดินทางไปป่าละอูมา และลองปรับใช้งานทั้งระบบแบบคร่าวๆดู เพราะเดินทางไกลมักจะเกิน 100 เสมอ เลยได้ปรับใช้ร่วมกัน ความเร็วก็ประมาณ 100 ล่ะครับพอขากลับก็มีถึง 140 บ้าง ส่วนใหญ่จะประมาณ 100 ทั้งของทั้งคนเต็มรถเช่นเคย ระยะทางทั้งหมดตามไมล์แก่ๆ 606 กม. ใช้ดีเซล 41 ลิตร เฉลี่ย 14.78 กม./ลิตร เติมแก๊สไป 8.92 ลิตร เฉลี่ย 67.93 กม./ลิตร
ส่วนน้ำและแก๊สโซฮอลล์ยังไม่ต้องเติมครับ แค่จิบๆ ลดลงจากเดิมไม่ถึงนิ้วครับ

และครั้งนี้ทั้งไปและกลับเจอช้างป่าเจ้าถิ่นออกมาให้ได้ตื่นเต้นกันทั้งคันครับ ลูกๆก็ดีใจได้เห็นช้างป่าแบบธรรมชาติ แต่ตัวมันโตกว่าไทรตั้นของผมมากเลย แต่ก็แค่มองๆไม่ได้ทำอะไรเรา ก็โล่งอกกันไป

และเมื่อรู้ค่าความประหยัดแล้วไม่รอช้าออกไปปรับจูนแบบละเอียดกันที่สนามทดสอบเมื่อครู่ที่ผ่านมา สามารถได้ค่าความประหยัดเพิ่มจากเดิมตั้งแต่ความเร็ว 90 ลงมาแบบไม่มี lpg และความเร็วเกิน 90 ขึ้นไปแบบเอา lpg เสริมเข้าไปในระดับอัตราสิ้นเปลืองที่ 60 กว่า กม./ลิตร up ที่ความเร็ว 100 rv โชว์ 20.4 กม./ลิตร แนวโน้มลดปริมาณการใช้ lpg ลงไปดังที่ได้ตั้งใจเอาไว้ครับ รอชมผลงานกันต่อไปครับ

รณรงค์
01-08-2011, 19:32
เจ๋งจริงๆครับ...

01-08-2011, 21:38
ประกาศหาน้าเมท เร็วๆหน่อยวงการล้ำหน้าไปอีกแล้ว lpg 67.93 กม/ลิตรผลสำเร็จของ"เทพไทรทั่นต้น"ของผม600กว่ากิโลไฟเม็ดที่2เพิ่งดับความประหยัดน่าจะไล่ตามอ.ต้นละครับ

02-08-2011, 06:14
สวัสดีอ.ต้น เมื่อคืนนี้นั่งคิดว่าจะทำอย่างไรให้แก๊สโซฮอล์91มันมีฟองฟู่มากๆเพราะยังไม่ได้ไปหาซื้อหัวทองเหลืองอย่างที่โหรคุยกับอาจารย์พอดีมองเห็นไม้ซอ๊ตยุงที่เสียแล้วด้านในเป็นอลูมิเนียมแบบที่ปิดตู้กับข้าวเลยจัดการแกะออกมาตัดกว้าง1นิ้วยาวตลอดเทา่ที่มีหลายๆแผ่นมาพันที่ปลายท่ออากาศเข้าพันให้แน่นและทุบดว้ยค้อนอีกทีคราวนี้แน่นมากลองใส่โหลแก๊สโซฮอล์เป่าดูฟองฟู่ดีมากลองติดเครื่องรถเล่งดูปรากฎว่าฟองฟู่ขึ้นมารอบๆกะเปอะอลูมิเนียมที่พันไว้ผมว่าใช้ได้เลยเก็บของทิ้งมารีไซเคิ้ลแหล่มเลย

TON_GAS
02-08-2011, 09:02
สวัสดีอ.ต้น เมื่อคืนนี้นั่งคิดว่าจะทำอย่างไรให้แก๊สโซฮอล์91มันมีฟองฟู่มากๆเพราะยังไม่ได้ไปหาซื้อหัวทองเหลืองอย่างที่โหรคุยกับอาจารย์พอดีมองเห็นไม้ซอ๊ตยุงที่เสียแล้วด้านในเป็นอลูมิเนียมแบบที่ปิดตู้กับข้าวเลยจัดการแกะออกมาตัดกว้าง1นิ้วยาวตลอดเทา่ที่มีหลายๆแผ่นมาพันที่ปลายท่ออากาศเข้าพันให้แน่นและทุบดว้ยค้อนอีกทีคราวนี้แน่นมากลองใส่โหลแก๊สโซฮอล์เป่าดูฟองฟู่ดีมากลองติดเครื่องรถเล่งดูปรากฎว่าฟองฟู่ขึ้นมารอบๆกะเปอะอลูมิเนียมที่พันไว้ผมว่าใช้ได้เลยเก็บของทิ้งมารีไซเคิ้ลแหล่มเลย

เห็นไหมได้นักคิดนักทำเพิ่มมาอีกแล้ว ด้วยหลักการความรู้มีอยู่ทั่วทุกอณูของอากาศ มองซ้ายมองขวาก็สามารถหาสิ่งที่มีอยู่รอบๆตัวมาทำให้เกิดประโยชน์ได้ นับถือนับถือครับพี่ชัยยศ

02-08-2011, 20:29
เห็นไหมได้นักคิดนักทำเพิ่มมาอีกแล้ว ด้วยหลักการความรู้มีอยู่ทั่วทุกอณูของอากาศ มองซ้ายมองขวาก็สามารถหาสิ่งที่มีอยู่รอบๆตัวมาทำให้เกิดประโยชน์ได้ นับถือนับถือครับพี่ชัยยศ

ขอบคุณครับสำหรับคำชม LPGวันนี้800ก.มแล้วไฟแดงยังไม่ติดแต่น้ำมันผมเติมเต็มตัดขับเร็วบ้างช้าบ้างเลยได้เลขกิโลเมตรลอ๊กแรกไม่คอ่ยสวยนักแค่ใกล้300kmท่อน้าปรีชาตอนนี้ปรับอยู่ตรงกลางรู้สึกว่าแรงสู้ท่อลูกที่ใส่อยู่กอ่นเปลี่ยนไม่ได้ผมยังไม่ได้ลองปรับดูเลยสงสัยตอ้งปรับไปด้า้นหลังอีกจะได้มีแรงตอนออกตัว

02-08-2011, 20:44

วันเสาร์ขอเป็นบ่ายแก่ๆหรือตอนเย็นนะครับเช้าถึงบ่า่ยไม่อยู่ไปกำแพงแสนครับ วันอาทิตย์อยู่ทั้งวันครับมาวันอาทิตย์ก็ได้ครับยินดีต้อนรับครับ

happymet
02-08-2011, 23:10
ประกาศข่าวดีถึง สมช พลังไอโซฮอล์ของอ.ต้นสำเร็จแล้วประหยัดได้มากลดการจ่ายแก๊สlpgได้มากไม่ต้องใช้แก๊สlpgก็ประหยัดดีเซลได้เช่นกันและเพิ่มความแรงให้แบบ"แรงประหยัด"ผมใช้อยู่เป็นโหลแก้วทดลอง(น้าเมทบอกโหลยาดองเสือ11ตัว" สมช ท่านใดสนใจของอ.ตน้ออกแบบเป็นแทงค์สแตนเลสสนใจติดต่อได้เลยครับท่านใช้น้ำมันเบนซินราคาถูก E85 E20 ได้หมดผมเติม1ขวดM150วิ่งไปหลายร้อยกิโลแล้วยังไม่หมดเลยน้าเมทไม่สนใจบ้างหรืออ.ต้นการันตรีแล้วว่าประหยัด+แรงชัวๆ

สงสัยถ้าเปลี่ยนเป็นถังสแตนเลสแล้ว คงได้เอาไปดองยาจริงๆแน่ๆเลยน่ะครับ น้าchaiyos อิอิ สนครับแต่อุ่บไว้ก่อน...

ยืนยันตามที่พี่ชัยยศว่าครับ
เมื่อวานเดินทางไปป่าละอูมา และลองปรับใช้งานทั้งระบบแบบคร่าวๆดู เพราะเดินทางไกลมักจะเกิน 100 เสมอ เลยได้ปรับใช้ร่วมกัน ความเร็วก็ประมาณ 100 ล่ะครับพอขากลับก็มีถึง 140 บ้าง ส่วนใหญ่จะประมาณ 100 ทั้งของทั้งคนเต็มรถเช่นเคย ระยะทางทั้งหมดตามไมล์แก่ๆ 606 กม. ใช้ดีเซล 41 ลิตร เฉลี่ย 14.78 กม./ลิตร เติมแก๊สไป 8.92 ลิตร เฉลี่ย 67.93 กม./ลิตร
ส่วนน้ำและแก๊สโซฮอลล์ยังไม่ต้องเติมครับ แค่จิบๆ ลดลงจากเดิมไม่ถึงนิ้วครับ

และครั้งนี้ทั้งไปและกลับเจอช้างป่าเจ้าถิ่นออกมาให้ได้ตื่นเต้นกันทั้งคันครับ ลูกๆก็ดีใจได้เห็นช้างป่าแบบธรรมชาติ แต่ตัวมันโตกว่าไทรตั้นของผมมากเลย แต่ก็แค่มองๆไม่ได้ทำอะไรเรา ก็โล่งอกกันไป

และเมื่อรู้ค่าความประหยัดแล้วไม่รอช้าออกไปปรับจูนแบบละเอียดกันที่สนามทดสอบเมื่อครู่ที่ผ่านมา สามารถได้ค่าความประหยัดเพิ่มจากเดิมตั้งแต่ความเร็ว 90 ลงมาแบบไม่มี lpg และความเร็วเกิน 90 ขึ้นไปแบบเอา lpg เสริมเข้าไปในระดับอัตราสิ้นเปลืองที่ 60 กว่า กม./ลิตร up ที่ความเร็ว 100 rv โชว์ 20.4 กม./ลิตร แนวโน้มลดปริมาณการใช้ lpg ลงไปดังที่ได้ตั้งใจเอาไว้ครับ รอชมผลงานกันต่อไปครับ

ยังสงสัยว่าค่าน้ำมันตอนแรกได้น้อยจัง 14 กม แต่พอกลับมาปรับได้ 20 กม ก็เลยยังงงๆกับน้ำมันครับว่าจะเหมือนเดิมที่ได้หรือไม่ครับ แต่แก๊สนี่น้อยมากๆครับ รออ.ต้น อัพเดทผลงานน่ะครับ อิอิ

ประกาศหาน้าเมท เร็วๆหน่อยวงการล้ำหน้าไปอีกแล้ว lpg 67.93 กม/ลิตรผลสำเร็จของ"เทพไทรทั่นต้น"ของผม600กว่ากิโลไฟเม็ดที่2เพิ่งดับความประหยัดน่าจะไล่ตามอ.ต้นละครับ

มาแล้วๆ ครับน้าchaiyos เห็นไมล์แก๊สดีมากๆครับ แต่น้ำมันนี่ขอชมผลงานก่อนครับ

สงสัยต้องจนสิทธิบัตรด้วยน่ะคับ ใช้ชื่อตามผู้คิดน่ะครับ อิอิ ขอดูตัวเป็นๆด้วยครับ O_o'

อีกเสียงครับ อ.ต้น

ขอบคุณครับสำหรับคำชม LPGวันนี้800ก.มแล้วไฟแดงยังไม่ติดแต่น้ำมันผมเติมเต็มตัดขับเร็วบ้างช้าบ้างเลยได้เลขกิโลเมตรลอ๊กแรกไม่คอ่ยสวยนักแค่ใกล้300kmท่อน้าปรีชาตอนนี้ปรับอยู่ตรงกลางรู้สึกว่าแรงสู้ท่อลูกที่ใส่อยู่กอ่นเปลี่ยนไม่ได้ผมยังไม่ได้ลองปรับดูเลยสงสัยตอ้งปรับไปด้า้นหลังอีกจะได้มีแรงตอนออกตัว

สุดท้ายก็รอผลน้าchaiyos ตามเคยครับ ขอบคุณที่นำสิ่งใหม่ๆมารายงานน่ะครับ

03-08-2011, 06:05
น้าเมทรอหวักะทิอีกแล้วไม่ใช่หักะทิจริงเป็นไม่ลองซิได้เลยรอผลกอ่นผมจะลองปรับท่อของน้าปรีชาดูท่อใบที่ปรับไม่ได้ลูกที่ใส่อยู่กอ่นที่จะเปลี่ยนผมว่าดีนะ18-19กม/ล แต่ลูกนี้วิ่งแถวๆบ้านรู้สึกว่ากินดีเซลไปหน่อยจะลองปรับไปทางด้านหน้าดูครับ

fresh-sky
03-08-2011, 08:20
วันเสาร์ขอเป็นบ่ายแก่ๆหรือตอนเย็นนะครับเช้าถึงบ่า่ยไม่อยู่ไปกำแพงแสนครับ วันอาทิตย์อยู่ทั้งวันครับมาวันอาทิตย์ก็ได้ครับยินดีต้อนรับครับ

งั้นประมาณ 5 โมงเย็น +- 1 ชั่วโมง วันเสาร์ครับ
สงสัยอีกนิด รู้สึกว่า ท่อของตัว 4 ประตูมันจะไม่เท่ากับของตัวแคปป่ะครับ
ของน้าชัยยศเป็น 4 ประตู ของผมเป็นแคป มันจะใส่กันได้เปล่าหนอ
หรือว่าผมจำผิด

03-08-2011, 10:50
ใส่กันได้ครับของน้าปรีชาเกียร์ธรรมดาเหมือนของต้อมอุปกรณ์ทำโชฮอล์แบบบ้านๆ

Yanyong
04-08-2011, 08:20
ขออนุญาติ ออกไอเดียร์นะครับ
-ตามภาพแนบ
-สร้างถังเก็บ 2 ใบ
-ใส่ติ๊กน้ำมันในถังหลัก ที่ 1
-อัดน้ำมันไปที่หัวฉีด GAS ติดตั้งในถัง 2
-ฉีดน้ำมันโดยเอาสัญญาน จาก Shaft Sensor มาเป็นจังหวะจ่าย
-เปิด ติ๊กโดย คันเร่ง และ Manual ได้
-ต่อท่อน้ำมันที่เหลือจากการฉีดกลับ ถังหลัก
-ระบบ หัวฉีด GAS ไม่แน่ใจว่าต้อง Modify ซีลยางใหม่หรือเปล่า
หรือถ้าใช้ หัวฉีด เบนซิล ราคา ไม่ทราบครับ
หัวฉีด GAS คู่ละ 1500 ครับ
ปั้มติ๊ก 1200-1400
:kapook-17199-4683:

TON_GAS
04-08-2011, 11:17
ขออนุญาติ ออกไอเดียร์นะครับ
-ตามภาพแนบ
-สร้างถังเก็บ 2 ใบ
-ใส่ติ๊กน้ำมันในถังหลัก ที่ 1
-อัดน้ำมันไปที่หัวฉีด GAS ติดตั้งในถัง 2
-ฉีดน้ำมันโดยเอาสัญญาน จาก Shaft Sensor มาเป็นจังหวะจ่าย
-เปิด ติ๊กโดย คันเร่ง และ Manual ได้
-ต่อท่อน้ำมันที่เหลือจากการฉีดกลับ ถังหลัก
-ระบบ หัวฉีด GAS ไม่แน่ใจว่าต้อง Modify ซีลยางใหม่หรือเปล่า
หรือถ้าใช้ หัวฉีด เบนซิล ราคา ไม่ทราบครับ
หัวฉีด GAS คู่ละ 1500 ครับ
ปั้มติ๊ก 1200-1400
:kapook-17199-4683:

โอ้ตรงกันเลยครับ ผมกำลังมองพัดลมไอน้ำที่มีละอองไอออกมาว่ามันใช้หัวฉีดแบบไหน สามารถทำได้เป็นหมอกออกมาได้ และคิดว่าถ้าสร้างแรงดันให้สูงๆอาจจะละเอียดกว่านี้ได้

งั้นดีเลยครับ ผมรบกวนคุณ yanyong ช่วยออกแบบคอลโทลเลอร์ ที่สามารถสั่งหัวฉีดให้ทำงานฉีดละอองฝอยตามรอบเครื่องยนต์หน่อยได้ไหมครับ จะได้ช่วยกันทำให้สำเร็จเป็นการใช้งานจริงแบบสมบูรณ์ได้ซะที ส่วนการนำไปใช้ให้ได้ปริมาณตามรอบเครื่องยนต์นั้น ผมมีอุปกรณ์ไว้หมดแล้ว และถ้าสามารถทำได้เราสามารถทำไห้เบนซินลดความเข้มลงมาได้โดยผสมเมทินแอลกอฮอร์ลงไป การระเหยและการทำละลายที่ดีก็จะลดลงครับ อย่างไรแล้วผมขอบคุณมากๆเลยที่ช่วยกันแชร์ความคิดดีๆเพื่อประโยชน์ส่วนรวม และคาดว่าน่าจะสำเร็จได้ในไม่ช้าครับ

TON_GAS
04-08-2011, 11:47
เมื่อวานได้รับวงจรควบคุมการผลิต Hydrogen ตามรอบเครื่องยนต์ แต่กว่าจะทำงานได้ตามที่เราต้องการก็เล่นเอาเหนื่อยกันเลยทีเดียว ลองใช้งานดู มันสามารถทำงานได้ตรงความต้องการเลยครับ วันนี้ก็เลยเริ่มต้นใหม่โดยการถ่ายน้ำในถังเก็บ และเติมแก๊สโซฮอล์ 91 ลงไปเพื่อจดบันทึกใหม่ ปรับ MCU เพื่อให้ได้ค่าที่เหมาะสมกับการทำงานของอุปกรณ์เสริมใหม่ คราวนี้ก็แค่หาเรื่องออกไปที่ไหนไกลๆสัก 2-3 ร้อยโลดู ก็ให้ได้ลุ้นอีกแล้วว่าการพัฒนาไปอีกขั้นหนึ่งมันจะนำมาสู่ความสำเร็จได้จริงคามความคาดหมายไหม

ตามแนวคิดผมใช้รอบเครื่องยนต์มาคุมการผลิต Hydrogen แล้วเอาปริมาณแก๊สที่ผลิดได้ไปคุมการระเหยของไอเบนซินอีกทีครับ ซึ่งไอเบนซินที่ได้ก็จะขึ้นอยู่กับการออกแบบรูพรุนที่สร้างฟองอากาศในถังเก็บน้ำมันอีกที และถ้าทั้งหมดทำงานได้ตามเป้าหมายก็จะสามารถให้ผลการใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพมาก และอายุการใช้งานของอุปกรณ์ก็สามารถใช้ได้หลายปี
มันก็คุ้มค่ากับการลงทุนครับ วันนี้ก็ได้เอารูปตำแหน่งการติดตั้งของชุดต้นแบบในไทรตั้นของผมมาให้ดูครับ และก็ชุดควบคุมการทำงานที่ยังเกะกะพอสมควรครับ แต่ถ้ามันเสร็จแล้วมันจะเป็นกล่องเล็กๆเพียงกล่องเดียวเท่านั้นครับ

Yanyong
04-08-2011, 13:39
ยินดีที่ได้ร่วมงานกับ อ. ต้น อยู่แล้วครับ
ตามแบบแนบ
คือ เอาสัญญานจาก Camshaft Sensor เข้าที่ IC4017
เพื่อ หารความถี่ให้ต่ำลง ไม่อย่างงั้นแล้ว หัวฉีด จะทำงานหนักเกินไป

Yanyong
04-08-2011, 17:39
อีกทางครับ
ใช้ลมจาก Turbo อัดเข้าท่อทางเข้าเล็ก ๆ 10 มิล ด้านข้าง
ภายในเจาะรูติดตั้ง ท่อดูด ขนาด 5 มิล ไว้เพื่อดูดน้ำมันเข้าไป
เสร็จแล้วแรงดันลม ก็จะพาน้ำมันพุ่งขึนด้วยความเร็วและแรง ตามแรงดันที่เข้ามา
ไปออกตรงปลายด้านฝาบน ซึ่งทำเป็นชั้น ๆ เพื่อให้เกิดการปะทะอย่างกระจายทุกทาง
อ้ออออ ผมลืมวาด ท่อ ไอด้านออก ซึ่งจะอยู่ด้านบนติดฝาครอบด้านบน
แนวทางการออกแบบ ต้องการให้เกิดการอัดและฉีด เหมือน คอคอด ปีกผีเสื้อเครื่องยนต์เบนซิลครับ
และแรงดันภายใน จะเป็นตัวดันไอที่ถูก อัด ฉีด ออกมาจากถังได้ แปลผันตามแรงของ Turbo

TON_GAS
04-08-2011, 21:23
แนวทางเป็นไปได้ครับ แต่สิ่งสำคัญอย่างมากคือการควบคุมไอน้ำมันที่เข้าไปผสมกับไอดี ถ้าพลาดนิดเดียวอาจเสียหายได้ พอดีมีช่างที่รู้จักเคยซ่อมรถอีซูซุที่ใช้ไอเบนซิลล่อมาแล้วครับ ในจังหวะความเร็วรอบสูงๆบังเอิญไอน้ำมันเข้ามากไป ทำให้เครื่องพัง เมื่อถอดดูปรากฏว่าก้านสูบหัก เนื่องจากชิงจุดก่อนศูนย์ตายบน และนี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมใช้ Hydrogen เป็นพลังงานเสริมหลักแล้วใช้ไอเบนซิลเป็นตัวเสริมรองครับ มันใช้เบนซิลในปริมาณน้อยมากๆเมื่อเทียบกับการที่เราจะเอาไอเบนซิลมาใช้เสริมโดยตรง

แต่แนวคิดโดยใช้หัวฉีดเข้ามา และคุมการฉีดให้ได้แบบ 100 % และสามารถจ่ายให้กับเครื่องยนต์ได้อย่างปลอดภัย ผมว่าเป็นไปได้สูง และไม่ต่างอะไรกับการที่ผมได้ใช้ LPG ร่วมดีเซลมาแล้ว แต่การที่เบนซิลมันแรงกว่านี่ซิจะต้องมาหาค่าปริมาณการจ่ายที่เหมาะสมให้กับเครื่องยนต์อีก คาดว่าต้องเริ่มกันใหม่และใช้เวลาพอควร และยังคาดคะเนไม่ถูกว่ามันจะหนีต่างกับ LPG มากน้อยเพียงใด คือตอนนี้ LPG ราคา 11.20/ลิตร เบนซิล 38 /ลิตร ถ้าผลออกมาไม่หนีกันล่ะ ชิบเลย เสียเวลาคิดและทดลอง แต่ก็ถ้าได้เริ่มยังดีกว่าอยู่เฉยๆอย่างน้อยก็เป็นความรู้ให้กับเรา ก็ถือว่าน่าพัฒนาต่อยอดกันไปครับ

happymet
04-08-2011, 22:55
แนวทางเป็นไปได้ครับ แต่สิ่งสำคัญอย่างมากคือการควบคุมไอน้ำมันที่เข้าไปผสมกับไอดี ถ้าพลาดนิดเดียวอาจเสียหายได้ พอดีมีช่างที่รู้จักเคยซ่อมรถอีซูซุที่ใช้ไอเบนซิลล่อมาแล้วครับ ในจังหวะความเร็วรอบสูงๆบังเอิญไอน้ำมันเข้ามากไป ทำให้เครื่องพัง เมื่อถอดดูปรากฏว่าก้านสูบหัก เนื่องจากชิงจุดก่อนศูนย์ตายบน และนี่เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ผมใช้ Hydrogen เป็นพลังงานเสริมหลักแล้วใช้ไอเบนซิลเป็นตัวเสริมรองครับ มันใช้เบนซิลในปริมาณน้อยมากๆเมื่อเทียบกับการที่เราจะเอาไอเบนซิลมาใช้เสริมโดยตรง

แต่แนวคิดโดยใช้หัวฉีดเข้ามา และคุมการฉีดให้ได้แบบ 100 % และสามารถจ่ายให้กับเครื่องยนต์ได้อย่างปลอดภัย ผมว่าเป็นไปได้สูง และไม่ต่างอะไรกับการที่ผมได้ใช้ LPG ร่วมดีเซลมาแล้ว แต่การที่เบนซิลมันแรงกว่านี่ซิจะต้องมาหาค่าปริมาณการจ่ายที่เหมาะสมให้กับเครื่องยนต์อีก คาดว่าต้องเริ่มกันใหม่และใช้เวลาพอควร และยังคาดคะเนไม่ถูกว่ามันจะหนีต่างกับ LPG มากน้อยเพียงใด คือตอนนี้ LPG ราคา 11.20/ลิตร เบนซิล 38 /ลิตร ถ้าผลออกมาไม่หนีกันล่ะ ชิบเลย เสียเวลาคิดและทดลอง แต่ก็ถ้าได้เริ่มยังดีกว่าอยู่เฉยๆอย่างน้อยก็เป็นความรู้ให้กับเรา ก็ถือว่าน่าพัฒนาต่อยอดกันไปครับ

ขอบคุณอ.ต้นสำหรับความคิดเห็นนี้ครับ เอาใจช่วยครับ...

05-08-2011, 17:08
รออีกนานแค่ไหนครับบ

05-08-2011, 20:34
สวัสดีอ.ต้นและ"สมช"วันนี้ย้า้ยโหลแก๊สโซฮอล์ไปไว้ด้านหลังแก้ปัญหากลิ่นเบนซินไม่จบ เลยทำไอโซฮอล์เพิ่มขึ้นตามแบบบ้านๆอีกตามเคยไปซื้อปั๊มลมตู้ปลามา1ตัวเล็ก60บาทใหญ่100บาทเลยเอาแบบใหญ่มาถ้าไม่ได้ผลจะเก็บไว้ใช้ที่ตู้ปลาทองมีอินเวทเทอร์เก่าอยู่1ตัวซื้อตัวปรับปรับลม/สายยาง10บาทจัดการแยกทางดูดเข้าโหลเป็น3ทาง ทางที่1.ใส่เช็กวาวล์ ทางที่2.ใส่วาวล์ลม ทางที่3.ใส่ข้อต่อลงในโหลพอเปิดทำงานติดเครื่องรถปรับฟองฟู่ได้ตามใจชอบพอเล่งเครื่องแรงๆลมจะผ่า่นเข้ามาทางเช็กวาวล์เกิดฟองฟู่แต่ยังไม่เต็มที่เดี๋ยวตอ้งหาหัวทองเหลืองรูพลุนที่มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ปั๊มลมคราวนี้จะฟู่ละเอียดมากขึ้นผมว่าก็พอใช้ได้ครับแบบของอ.ต้นยังสูงไปตามไม่ทันครับฝากรูปให้ดูเผื่อเป็นไอเดีย

happymet
05-08-2011, 22:59
สวัสดีอ.ต้นและ"สมช"วันนี้ย้า้ยโหลแก๊สโซฮอล์ไปไว้ด้านหลังแก้ปัญหากลิ่นเบนซินไม่จบ เลยทำไอโซฮอล์เพิ่มขึ้นตามแบบบ้านๆอีกตามเคยไปซื้อปั๊มลมตู้ปลามา1ตัวเล็ก60บาทใหญ่100บาทเลยเอาแบบใหญ่มาถ้าไม่ได้ผลจะเก็บไว้ใช้ที่ตู้ปลาทองมีอินเวทเทอร์เก่าอยู่1ตัวซื้อตัวปรับปรับลม/สายยาง10บาทจัดการแยกทางดูดเข้าโหลเป็น3ทาง ทางที่1.ใส่เช็กวาวล์ ทางที่2.ใส่วาวล์ลม ทางที่3.ใส่ข้อต่อลงในโหลพอเปิดทำงานติดเครื่องรถปรับฟองฟู่ได้ตามใจชอบพอเล่งเครื่องแรงๆลมจะผ่า่นเข้ามาทางเช็กวาวล์เกิดฟองฟู่แต่ยังไม่เต็มที่เดี๋ยวตอ้งหาหัวทองเหลืองรูพลุนที่มีขายตามร้านขายอุปกรณ์ปั๊มลมคราวนี้จะฟู่ละเอียดมากขึ้นผมว่าก็พอใช้ได้ครับแบบของอ.ต้นยังสูงไปตามไม่ทันครับฝากรูปให้ดูเผื่อเป็นไอเดีย

สวัสดีครับน้าchaiyos เอาใจช่วยครับ....

06-08-2011, 05:05
สวัสดีครับน้าchaiyos เอาใจช่วยครับ....

สวัสดียามเช้าครับน้าเมทจากใจขอเปลี่ยนเป็นเงินช่วยดีกว่าครับ น้าท่อสูตรของน้าปรีชาตอนนี้ผมปรับไปด้านหน้าสุดแล้วผมว่าออกตัวดีกว่าตรงกลางตอ้งลองก่อนตอนนี้ปรับไปแล้วผมว่ายังสู้ท่อลูกเดิมที่ไม่ปรับออกแบบโดยอ.ต้นไม่ได้ครับ

fresh-sky
06-08-2011, 11:48
สวัสดียามเช้าครับน้าเมทจากใจขอเปลี่ยนเป็นเงินช่วยดีกว่าครับ น้าท่อสูตรของน้าปรีชาตอนนี้ผมปรับไปด้านหน้าสุดแล้วผมว่าออกตัวดีกว่าตรงกลางตอ้งลองก่อนตอนนี้ปรับไปแล้วผมว่ายังสู้ท่อลูกเดิมที่ไม่ปรับออกแบบโดยอ.ต้นไม่ได้ครับ

บ่ายนี้เจอกันครับ ท่าทางไอโซฮอล คนมีความรู้น้อยอย่างผม จะเล่นยากแฮะ

06-08-2011, 15:34
วันนี้ได้มาแล้ว"ตัวเก็บเสียงลม"ที่สนามหลวง2 ใส่แล้วเกิดฟองยิ่งกว่าฟู่มันฟอดเลยอ.ต้นพอจะใช้ได้ไหมครับเอารูปมาให้ดูครับ เมื่อตอนเย็นตาตอ้มมาดูไอโซฮอล์ไปแล้วพรุ่งนี้ก็คงจะมีไอโซฮอล์ใช้แล้วซินะรอแต่น้าเมทคนเดียวที่ยังรอหวักะทิจริงๆ น้าเมทสนใจอีสุสุใหมปลายกันยายนเปิดตัวใหม่แล้ววิทยากรตอบปัญหารถเขาปิดกันแซดเลยข่าวรั่วครับ

TON_GAS
06-08-2011, 23:03
ข้อมูลล่าสุดหลังจากใช้งานอุปกรณ์ควบคุมการผลิต Hydrogen แปรผันตามรอบเครื่องยนต์ กับการปรับใช้งานในเบื้องต้น ช่วงรอบเดินเบาจะทำงานที่ 2.7 Amp. และ เพิ่มตามรอบเครื่องไปจนถึง 2500 รอบที่ 5.5-6 Amp. ความเร็วไม่เกิน 110 ครับ และผมได้ลองที่ประมาณ110-120 ช่วงสั้นๆและดูกร๊าฟที่ RV ก็ยังมีระดับ 12-14 กม./ลิตรครับ

วันนี้ได้พาลูกๆและเพื่อนบ้านไปท่องเที่ยวที่ ลพบุรีกันแล้วก็แวะไปเขื่อนป่าสักมาด้วย แต่เสียเวลาวิ่งอยู่ในนั้นเป็นชั่วโมง เพราะ GPS มันพาเข้าป่าเข้าดงอีกแล้ว ทางดีๆก็ไม่ไป ดันพาไปแต่ทางที่ขรุขะ กว่าจะออกไปถึงมวกเหล็กได้เล่นเอาลุ้นทั้งคัน กลับถึงบ้าน หกโมงเย็น ดูระยะทางที่ไมล์ 520 กม. แต่เข็มระดับน้ำมันกำลังจะทาบเต็มขีดครึ่งถัง อีกประมาณ 1 มิลก็เต็มขีด ผมคะเนคร่าวๆน่าจะอยู่ที่ 14.5-15 กม./ลิตรครับ คิดเป็นเงินน่าจะประมาณ 2 บาท/กม. วันนี้ปิดการทำงาน LPG 100 % ครับ และบรรทุกผู้โดยสารเต็มคัน วิ่งขึ้นเขาลงเขาและเส้นทางที่ใช้ความเร็วไม่ได้รวมระยะทางมากกว่า 50 กม. แต่ผลโดยรวมออกมาได้เท่านี้ก็ OK ครับ เหลือเก็บรายระเอียดในการผลิตที่ดีที่สุด ในแต่ละรอบการทำงานและปรับการจ่ายของไอเบนซิลให้ได้มากกว่านี้อีกหน่อยก็น่าจะ ประกาศใช้ได้แล้วครับ ตอนนี้ผมใช้ E20 และกำลังมองหา E85 มาลองดูครับ จะได้ลดต้นทุนได้อีก

จากการใช้งานมาระยะหนึ่งสามารถเสริมการทำงานของ LPG ได้ดีมาก ในขณะที่วิ่งในเมืองรถมากก็สามารถทำความประหยัดได้ในระดับ 14-15 กม./ลิตรโดยไม่เสีย LPG และยังปรับใช้ร่วมเมื่อใช้ความเร็วสูงๆ แต่ช่วยลดการจ่ายของ LPG ลงได้มาก เมื่อลงตัวทุกอย่าง LPG คงเป็นแค่พลังงานเสริมสำรองเท่านั้นครับ.....

happymet
06-08-2011, 23:09
วันนี้ได้มาแล้ว"ตัวเก็บเสียงลม"ที่สนามหลวง2 ใส่แล้วเกิดฟองยิ่งกว่าฟู่มันฟอดเลยอ.ต้นพอจะใช้ได้ไหมครับเอารูปมาให้ดูครับ เมื่อตอนเย็นตาตอ้มมาดูไอโซฮอล์ไปแล้วพรุ่งนี้ก็คงจะมีไอโซฮอล์ใช้แล้วซินะรอแต่น้าเมทคนเดียวที่ยังรอหวักะทิจริงๆ น้าเมทสนใจอีสุสุใหมปลายกันยายนเปิดตัวใหม่แล้ววิทยากรตอบปัญหารถเขาปิดกันแซดเลยข่าวรั่วครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos ขยันจริงๆครับ ผมก็ฝากความหวังจากน้าchaiyos ทำให้สำเร็จน่ะครับ อิอิ ส่วนค่ายอื่นก็ปลอยเค้าไปตามทางล่ะกันครับ ส่วนท่อเดิมน้าปรีชา คงจะเข้ากันได้กับน้าchaiyos ล่ะมั้งครับ ส่วนผมว่าจะปรับไปทางท้ายรถกลับไปเป็นสแตนดาส ดีกว่าครับเพื่อความประหยัดเหมาะกับ ตจว.อย่างผมครับ.....

TATIKJA
07-08-2011, 00:03
ข้อมูลน่าสนใจกันทั้งนั้นเลยนะคับน้าๆ ขอให้สำเร็จตามเป้าหมายนะคับ รอฟังผลเหมือนกันคับ

07-08-2011, 06:02
สวัสดีครับอ.ต้นของผมบ้า้นๆรอบต่ำแรงดูุน้อยเปิดออ๊กซิเจนปั๊มลมตู้ปลาเข้าไปฟองฟู่เต็มเลยสว่นรอบสูงๆท่อหน้าเทอร์โบจะดูดเองเป็นฟองฟู่เช่นกันตอนนี้lpg800กว่ากิโลเมตรแล้วไฟแดงยังไม่ติดเลยกำลังคำนวนการปรับปั๊มลมตู้ปลาว่าจะให้ฟู่มากน้อยขนาดไหนโปรเจคอย่างนี้พอจะไปวัดไปวาได้ไหมครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"ช่วยชี้แนะผู้น้อยดว้ยครับขอบคุณครับ

TON_GAS
07-08-2011, 08:25
สวัสดีครับอ.ต้นของผมบ้า้นๆรอบต่ำแรงดูุน้อยเปิดออ๊กซิเจนปั๊มลมตู้ปลาเข้าไปฟองฟู่เต็มเลยสว่นรอบสูงๆท่อหน้าเทอร์โบจะดูดเองเป็นฟองฟู่เช่นกันตอนนี้lpg800กว่ากิโลเมตรแล้วไฟแดงยังไม่ติดเลยกำลังคำนวนการปรับปั๊มลมตู้ปลาว่าจะให้ฟู่มากน้อยขนาดไหนโปรเจคอย่างนี้พอจะไปวัดไปวาได้ไหมครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"ช่วยชี้แนะผู้น้อยดว้ยครับขอบคุณครับ

เดินมาถูกทางแล้วครับพี่ชัยยศ เราเร่งปั้มลมช่วยในรอบเดินเบา มันจะมีข้อดีตรงเวลาออกตัวและเมื่อเราวิ่งไปแล้วยกคันเร่ง ความเร็วรถจะยังคงอยู่ระยะหนึ่งจะไม่ตกโดยเร็ว และเมื่อเรากดคันเร่งต่อจะกดเพียงนิดเดียวรถก็พุ่งต่อแล้ว มันช่วยในเรื่องความประหยัดน้ำมันได้มากทีเดียวครับ เช่นเดียวกับ lpg ถ้าปล่อยให้ออกแบบน้อยๆตลอดมันก็จะมีผลเช่นกัน แต่มันเหม็นจึงไม่สามารถทำแบบนี้ได้ครับ ไม่งั้นจอดรถติดไฟแดงพวกมอไซด์ไกล้ๆจะน้ำตาแตกกันเป็นแถวๆ สงสารครับ ใช้วิธีน้าชัยยศดีกว่าครับ

และการปรับจูนแก๊สอย่าปรับน้อยจนเกินไปครับเพราะกล่องลดน้ำมันไว้อยู่ ถ้ามีสมาร์ทเกจเปลียบเทียบตำแหน่งคันเร่งจะดีที่สุดครับ จุดที่ประหยัดคือกดคันเร่งนิดเดียวรถคอยที่จะพุ่งตลอดเวลาครับ แต่ถ้ากดแล้วรอนิดนึงอันนี้ต้องหาความเหมาะสมของแก๊สกันใหม่อาจจะมากหรือน้อยเกินไป

07-08-2011, 20:16
ขอบคุณมากครับท่าน"เทพไทรทั่น"จะให้เกิดฟองฟู่มากๆใส่ท่อลมจากปั๊มลมตู้ปลา2ท่อละก็ฟองฟู่แรงมากเลยตอนนี้ผมใช้ท่อเดียวและปรับลมไม่เต็มที่กลัวเครื่องนอ๊กชิงจุดก่อนครับ ผมว่าวิธีบ้านๆของผมไอโซฮอล์ออกแรงมากๆเลยครับอ.ต้นมีอะไรจะแนะนำต่อไปโปรดชี้แนะดว้ยครับเพื่อเป็นแนวทางสำหรับ"สมช"ท่า่นอื่นๆดว้ยครับ

10-08-2011, 10:56
จดๆๆๆ..เก็บๆๆๆ..

AloHa
10-08-2011, 12:55
จดๆๆๆ..เก็บๆๆๆ..

ผมก็เช่นกันครับน้าน้ำหวาน อิๆ

10-08-2011, 16:23
สวัสดีครับ"สมช"ทุกท่านรายงานอ.ต้นครับ วันนี้ไฟแดงติดสลับไฟเขียวเลยลองเติมlpgดูครับ เลขไมล์ 845kmเติมlpgไป175มันตัดแล้วเลยอัดให้ได้200บาท ลิตรละ11.25บาท ได้lpg 17.77ลิตร เฉลี่ยได้47.55km/lครับพอใช้ได้ไหมครับไอโซฮอล์ถ้า"สมช"ท่านไดสนใจรูปแบบสวยหรูถูกตอ้งตาม "มอก"สั่งได้ที่ อ.ต้นครับของผมมันแบบอุปกรณ์ทดลองน้าเมทยังบอกว่าเหมือนโหลยาดองเลยครับ

TON_GAS
10-08-2011, 19:43
สวัสดีครับ"สมช"ทุกท่านรายงานอ.ต้นครับ วันนี้ไฟแดงติดสลับไฟเขียวเลยลองเติมlpgดูครับ เลขไมล์ 845kmเติมlpgไป175มันตัดแล้วเลยอัดให้ได้200บาท ลิตรละ11.25บาท ได้lpg 17.77ลิตร เฉลี่ยได้47.55km/lครับพอใช้ได้ไหมครับไอโซฮอล์ถ้า"สมช"ท่านไดสนใจรูปแบบสวยหรูถูกตอ้งตาม "มอก"สั่งได้ที่ อ.ต้นครับของผมมันแบบอุปกรณ์ทดลองน้าเมทยังบอกว่าเหมือนโหลยาดองเลยครับ

OK เลยครับ คราวนี้ก็ถึงคิวไล่ดีเซลให้ได้ความประหยัดแบบสูงสุดเลยครับ กะว่า LPG อยู่ระดับ 40-45 โลลิตรก็พอแล้วครับ

วันนี้ผมได้ปรับปรุงชุดจ่ายไอแก๊สโซฮอลล์ให้ได้ปริมาณมากขึ้นกว่าเดิมครับ พอดีไปจัดหาอุปกรณ์เก็บเสียงลม(ทองเหลือง)มาใช้งานดู ได้ฟองขนาดเล็กปริมาณมากดังต้องการเลยครับ และได้ใส่ E85 ที่เตรียมไว้วันก่อนโดยผสมเข้าไปกับของเดิมครับ สัดส่วน 50:50 จากนั้นได้ประกอบอุปกรณ์ทั้งหมดและเช็ครั่วเพื่อความมั่นใจ ปรับการทำงานของกล่องให้เหมาะสมไปจนถึง 2500 รอบ โดยใช้แค่ระบบ ไฮโดรเจน+แก๊สโซฮอลล์เท่านั้นครับ หากเกิน 2500 รอบค่อยจ่าย LPG เอาไว้สำรองเผื่อต้องใช้ความเร็วกระทันหันในยามฉุกเฉินครับ

ส่วนอุปกรณ์ชุดควบคุมการผลิต Hydrogen ตามรอบเครื่องยนต์ก็ทำงานดีมาก ในช่วงความเร็ว 60-80 คันเร่งเบามากๆครับ ช่วงนี้ถ้าวิ่งยาว RV มาถึง 19 กม./ลิตร มันเป็นระยะที่ประหยัดที่สุดครับ แต่โดยรวมทั้งหมดเวลาเติมน้ำมัน จะอยู่ที่ 14-15 กม./ลิตรครับ วันศุกร์นี้ผมจะเดินทางไปสังขะบุรี และจะใช้งานจริงตลอดเส้นทางไปและกลับ ผู้โดยสารเต็มคันเช่นเคย เพื่อจะดูอุปกรณ์ชุดใหม่ที่ทำเสร็จเมื่อทำงานร่วมกันแล้วได้ผลเช่นไร แล้วจะถ่ายภาพวิวสวยๆมาให้ชมกันครับ

10-08-2011, 20:39
สวัสดีครับอ.ต้นขอให้บุญกุศลที่ทำจงส่งผลให้เดินทางปลอดภัยทั้งไปและกลับขอบารมีหลวงพ่ออุตมะคุ้มครองให้ปลอดภัยทั้งไปและกลับครับ และอย่าลืมแวะลองชิมส้มตำผักหวานที่ร้านไร่นฤบดินอร่อยมากลองให้ตอ๋มชิมซิว่าถูกปากไหมปลาคังลวกหรือต้มยำก็แซ็บมากๆเลยครับ ขากลับเลยน้ำตกไทรโยคน้อยมาไม่ไกล อยู่ซ้า้ยมือครับ

happymet
16-08-2011, 23:30
สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos ผลทดสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ

Yanyong
18-08-2011, 17:18
อีกทางครับ
ใช้ลมจาก Turbo อัดเข้าท่อทางเข้าเล็ก ๆ 10 มิล ด้านข้าง
ภายในเจาะรูติดตั้ง ท่อดูด ขนาด 5 มิล ไว้เพื่อดูดน้ำมันเข้าไป
เสร็จแล้วแรงดันลม ก็จะพาน้ำมันพุ่งขึนด้วยความเร็วและแรง ตามแรงดันที่เข้ามา
ไปออกตรงปลายด้านฝาบน ซึ่งทำเป็นชั้น ๆ เพื่อให้เกิดการปะทะอย่างกระจายทุกทาง
อ้ออออ ผมลืมวาด ท่อ ไอด้านออก ซึ่งจะอยู่ด้านบนติดฝาครอบด้านบน
แนวทางการออกแบบ ต้องการให้เกิดการอัดและฉีด เหมือน คอคอด ปีกผีเสื้อเครื่องยนต์เบนซิลครับ
และแรงดันภายใน จะเป็นตัวดันไอที่ถูก อัด ฉีด ออกมาจากถังได้ แปลผันตามแรงของ Turbo
แบบนี้ ลองแล้วใช้ไม่ได้ครับ มันไม่ดูด
ตอนนี้ลองแบบ ใช้ถังดักไอน้ำมันมาแปลง ทดลองใช้ ให้ สมช.ท่าน 1 ลองอยู่
-โดยใช้ลมจากโบ
-หรี่ ลม โดย วาล์วปรับมือ ลมออกผิว ๆ
-ผ่าน Solenoid ปิด/เปิด
-ผ่าน กรองแก็ส
-เข้าถังโดยต่อมีท่อ อลูมิเนียม 10 มิล เจาะรูตั้งแต่โคนบน ถึงก้นกระป๋อง อุดรูใหญ่ใว้เพราะลมออกแรงเวลาบู๊ชมา
-ขาออกไม่รู้จะใส่อะไรดี เลยใส่วาล์วกับกลับ ก่อนเข้าหน้าโบ
ผลเป็นยังไงต้องรอครับ
ขอบคุณครับ

TON_GAS
20-08-2011, 16:11
อัพเดทข่าวสารการพัฒนากันหน่อยครับ
การใช้งานและทดสอบต่างๆที่ผ่านมา สรุปว่าใช้ได้จริงและประหยัดจริง พลังงานที่ใช้ในการผลิตก็ไม่มากเกินไป ประมาณเปิดไฟหน้าดวงเดียว แต่ได้มาซึ่งการลดความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงลงได้มากทีเดียว

ส่วนการออกแบบเซลผลิดและถังเก็บน้ำเพื่อผลิต Hydrogen เรียบร้อยแล้วรอการผลิตอย่างเดียว ส่วนถังเก็บและจ่ายไอแก๊สโซฮอล์ก็ออกแบบและปรับปรุงการทำงานได้ดีตามความต้องการของเครื่องยนต์อย่างสมบูรณ์แล้ว รอการผลิตเช่นกัน กะว่าในช่วงแรกๆจะทำมาสำหรับไทรตั้นประมาณ 10 ชุดก่อนครับ

ECU คุมการทำงานกำลังเร่งเขียนโปรแกรมและจำลองการทำงานดูว่าได้ดังที่เราต้องการไหม และจะทำตัวต้นแบบที่พร้อมผลิตใช้งานจริงออกตามมาในไม่ช้า การทำงานของ ECU จะมีโหมดให้เลือกใช้ได้หลายโหมดเช่น 1.ดีเซล+แอลพีจี+ไฮโดรเจนโซฮอลล์ 2.ดีเซล+แอลพีจี 3.ดีเซล+ไฮโดรเจนโซฮอล์

สัญญานที่นำมาใช้มีดังนี้ครับ 1.อุณหภูมิน้ำ 2.แรงดันคอมมอนเรียว 3.สัญญานสมบูรณ์ท่อร่วมไอดี 4.สัญญานแคมชาร์ป 5.สัญญานเช็คแรงดันน้ำมันเครื่อง(เอามาเป็นโปรเทคเมื่อเครื่องยนต์ดับ) จูนกล่องโดยใช้คอมพิวเตอร์เรียกได้ว่าความสามารถไม่ธรรมดากล้าเรียกว่า ECU ได้เต็มปาก ไม่เอาแบบคนอื่นเขาที่ใช้แค่สัญญานวัดรอบเครื่องยนต์เส้นเดียวก็เรียก ECU กันแล้วครับ สำหรับผมผลงานที่ได้ต้องคุณภาพกันจริงๆครับจะได้คบกันได้นานๆ....จริงไหม

fresh-sky
20-08-2011, 19:40
กำลังติดตามอยู่ครับ อ.ต้น

ปล. เซฟพลัสที่ อ.ต้น กำลังผลิดอยู่ เริ่มขายหรือยังครับ

Modelist
20-08-2011, 20:44
อัพเดทข่าวสารการพัฒนากันหน่อยครับ
การใช้งานและทดสอบต่างๆที่ผ่านมา สรุปว่าใช้ได้จริงและประหยัดจริง พลังงานที่ใช้ในการผลิตก็ไม่มากเกินไป ประมาณเปิดไฟหน้าดวงเดียว แต่ได้มาซึ่งการลดความสิ้นเปลืองของเชื้อเพลิงลงได้มากทีเดียว

ส่วนการออกแบบเซลผลิดและถังเก็บน้ำเพื่อผลิต Hydrogen เรียบร้อยแล้วรอการผลิตอย่างเดียว ส่วนถังเก็บและจ่ายไอแก๊สโซฮอล์ก็ออกแบบและปรับปรุงการทำงานได้ดีตามความต้องการของเครื่องยนต์อย่างสมบูรณ์แล้ว รอการผลิตเช่นกัน กะว่าในช่วงแรกๆจะทำมาสำหรับไทรตั้นประมาณ 10 ชุดก่อนครับ

ECU คุมการทำงานกำลังเร่งเขียนโปรแกรมและจำลองการทำงานดูว่าได้ดังที่เราต้องการไหม และจะทำตัวต้นแบบที่พร้อมผลิตใช้งานจริงออกตามมาในไม่ช้า การทำงานของ ECU จะมีโหมดให้เลือกใช้ได้หลายโหมดเช่น 1.ดีเซล+แอลพีจี+ไฮโดรเจนโซฮอลล์ 2.ดีเซล+แอลพีจี 3.ดีเซล+ไฮโดรเจนโซฮอล์

สัญญานที่นำมาใช้มีดังนี้ครับ 1.อุณหภูมิน้ำ 2.แรงดันคอมมอนเรียว 3.สัญญานสมบูรณ์ท่อร่วมไอดี 4.สัญญานแคมชาร์ป 5.สัญญานเช็คแรงดันน้ำมันเครื่อง(เอามาเป็นโปรเทคเมื่อเครื่องยนต์ดับ) จูนกล่องโดยใช้คอมพิวเตอร์เรียกได้ว่าความสามารถไม่ธรรมดากล้าเรียกว่า ECU ได้เต็มปาก ไม่เอาแบบคนอื่นเขาที่ใช้แค่สัญญานวัดรอบเครื่องยนต์เส้นเดียวก็เรียก ECU กันแล้วครับ สำหรับผมผลงานที่ได้ต้องคุณภาพกันจริงๆครับจะได้คบกันได้นานๆ....จริงไหม

จองก่อนเลยครับ ชุดที่1 ครับ 1ชุด

noom10
20-08-2011, 21:09
ครับผม แอบเก็บข้อมูลอยู่ห่างๆ ก็พร้อมที่จะขอจองด้วยครับ 1 ชุดครับ อ.ต้น ขอเป็นชุดที่ 2 ก็แล้วกันครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

happymet
20-08-2011, 23:06
จองก่อนเลยครับ ชุดที่1 ครับ 1ชุด

จองด้วยครับ ตามน้านัท ติดๆเลย ชุดที่ สาม

TON_GAS
20-08-2011, 23:19
กำลังติดตามอยู่ครับ อ.ต้น

ปล. เซฟพลัสที่ อ.ต้น กำลังผลิดอยู่ เริ่มขายหรือยังครับ

ผมไม่ได้ทำเซฟพลัสครับ ไปทำปลอมเขาได้ไง เขามีบริษัททำอยู่แล้ว

อุปกรณ์ที่ทำออกแบบวงจรกันเองโดยศึกษาข้อมูลจากต่างประเทศและลองใช้งานดูก็ได้ Hi-Volt ที่มากถึง 1-5 Kv อาจทำใช้กันเล่นๆในเวปกันครับ

fresh-sky
20-08-2011, 23:28
ผมไม่ได้ทำเซฟพลัสครับ ไปทำปลอมเขาได้ไง เขามีบริษัททำอยู่แล้ว

อุปกรณ์ที่ทำออกแบบวงจรกันเองโดยศึกษาข้อมูลจากต่างประเทศและลองใช้งานดูก็ได้ Hi-Volt ที่มากถึง 1-5 Kv อาจทำใช้กันเล่นๆในเวปกันครับ

อันนี้แหละครับ อ.ต้น ขอโทษทีผมเรียกไม่ถูก
ไปถึงไหนแล้วครับ

TON_GAS
26-08-2011, 18:51
ขยายผลการทำงานของระบบ Hydrogen ไปใช้แบบเต็มระบบกับเครื่องเบ็นซินกันครับ

ผมมีมาสด้าวางเครื่อง 1JZ ติดLPG ไม่ค่อยได้ใช้งาน1คันครับ สองวันที่แล้วเอาออกมาใช้งานทุกอย่างทำงานไม่ปกติเนื่องจากจอดนานไป เป็นอันให้ได้ใช้เวลากับมันถึง 2 วันเต็มเพื่อบูรณะขึ้นใหม่ เริ่มจากเปลี่ยนสายน้ำมันทุกจุด เดินระบบแก๊สใหม่ทั้งระบบพร้อมจุดจ่ายแก๊สที่มิ๊ก Hydrogen เข้าไปด้วย ถังน้ำสำหรับผลิตทำใหม่ลูกใหญ่ขึ้น เปลี่ยนปั้มติ๊กในถังน้ำมันใหม่ แก้ไขรอยรั่วที่ปั้มเพาเวอร์ หลายรายการเสียจนคิดว่าต้องใช้มันบ้างแล้วละไม่งั้นจอดเฉยๆเสียมากกว่าใช้งานอีก

มาเข้าเรื่องที่จะคุยให้ฟังกันครับ ผมได้เซ็ทระบบและปรับจูนการทำงานของเครื่องจนเป็นที่น่าพอใจ ดูรอบเดินเบาแล้วต้องถ่ายรูปมายืนยันกันครับ นิ่งๆที่ 500 รอบ/นาที ซึ่งไม่มีเครื่อง J ตัวไหนทำได้ และได้ลองออกสนามทดสอบเช่นเดิมอัตราเร่งยังแรงอยู่แต่ก็ไม่มากจนเกินไปครับ ความเร็วสูงๆก็มีถึง 160 กม./ชม.ในระยะทางไม่ยาวมาก การทำงานของ Hydrogen เดินเบาไม่เกิน 4 Amp. เมื่อกดคันเร่งก็ไม่เกิน 10 Amp. นับว่าไม่มากจนเกินไปครับ ผมลองเปิดการทำงานที่ 10 Amp.ในขณะเดินเบาและค่อยๆปิด Idel ที่หม้อต้มแก๊สดู ปรากฏว่าเครื่องเดินเรียบเฉย ซึ้งปกติเปิดไว้รอบครึ่งแค่ลดลงมา 15 นาทีเครื่องก็จะเดินสะดุดแล้ว แสดงว่าการผลิตที่ 10 Amp.สามารถทดแทนกันได้ครับ

และเมื่อเช้าก็ได้เติมแก๊สจนเต็มแบบตัด และก็วิ่งใช้งานดู เมื่อออกด้านนอกทางยาวๆก็กด 120 คลอดครับ และการออกตัวก็ปกติเหมือนๆทุกคนที่วางเครื่อง J กันละครับ พอช่วงบ่ายขากลับแวะเติมแก๊สดูที่เดิมและหัวเดิมด้วย ลุ้นกันกับเด็กปั้มว่าจะได้เท่าไร กับระยะทาง 64 กม. เติมแก๊สไปตัดที่ 66 บาท เป็นอันว่าทำลายสถิติต่างๆที่ทำไว้เลยครับ 1 บาท/กิโลเมตรสำหรับเครื่อง 6 สูบ ออโต้ 2500 ซี.ซี. ทำให้มีแนวคิดที่จะพัฒนาเพิ่มเติมเพื่อใช้กับรถเครื่องเบ็นซินที่มีอยู่มากพอควรครับ
และปัจจุบันนี้การใช้งานและดูแลรักษาชุดผลิต Hydrogen ก็มีวิธีการที่ง่ายและสะดวกรวดเร็วกว่าก่อนมาก แถมตัวเซลก็ขนาดกระทัดรัดลงมาเยอะ(ไม่ใช่ในรูปที่มาให้ดูนะ ผมออกแบบใหม่หมดแล้ว) และคงไม่นานก็คงได้ออกมาใช้งานกัน และก็ได้ข้อมูลทางด้านวิชาการเกี่ยวกับพลังงานเสริมที่ผมหมกมุ่นคิดทำมันอยู่ มันมาถูกทางแล้วและสิ่งที่เราค้นพบก็ไปตรงกับหลักการและทฤษดีที่เขาศึกษากันอยู่ มันก็เป็นอนาคตที่ดีครับสำหรับในวันข้างหน้า พัฒนากันต่อไป เอารูปมายืนยันเช่นเคยครับ (ให้สังเกตุจุดปรับที่ตัวเพาเวอร์วาว และตัวปรับสปริงแก๊สที่หม้อต้มครับ )

28-08-2011, 17:45
รอ มะไหร่จาได้ใช้งานครับบบบ

29-08-2011, 11:18
+1 กำลังใจครับ อ.ต้น

Yanyong
29-08-2011, 14:41
ผมทราบมาว่า ที่ ฝาจุ๊ปปิดแบ๊ตเตอรี่
มันมี ไฮโดรเจน ออกมาเรื่อย ๆ อ. ต้น คิดว่า ยังไงครับ ?

Phanadit
29-08-2011, 15:26

ถึงเวลาเมื่อไร จัดมาให้ด้วย1ชุดใหญ่นะครับ ไหนๆผมก็ติดชุดแรกไปแล้ว เท่ากับว่าได้ร่วมอยู่ในระบบรีบร้อยนี้เรียบร้อยครับ

Pangkung1
29-08-2011, 16:06
ผมติดแก๊สกับอ.ต้นมาแล้ว ผลการทำงานประทับใจมาก ถ้าออกระบบไฮโดรเจนมาอีก ยังไงก็ต้องติดเพิ่มอีกแน่นอนครับ ตังหน้าต้ั้งตารอ เป็นกำลังใจให้อ.ต้นอีกท่านครับ

01-09-2011, 21:33
สวัสดีครับท่าน"เทพไทรทั่นต้น"ไม่ได้เข้ามาหลายวันไปกันฝู่นตลบเลยผมรอhi voltตัวต้นแบบอยู่ตอนนี้ยืมของcivic fdมาใช้อยู่ คันcivic เจอลูกปืนล้อหลังไหม้ 2ข้าง ข้างละ2800บาท จ่ายไป5600บาท+ค่าแรง300บาท อู่พักพวกกัน สบายกระเปําไปครับมาวันนี้เครื่องเดินกระพรือตอนแอร์ตัดต่อเลยตอ้งรือลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างอีกไหนๆก็ลื้อแล้วเลยถือโอกาศเปลี่ยนท่อยางทั้งน้ำและแก๊สรวมถึงข้อต่อที่เป็นเหล็กมันเริ่มเป็นสนิมแล้วเลยจัดการเปลี่ยนเป็นทองเหลืองเสียเลยผมติดlpgมาตั้งแต่ปี2551เลยจัดชุดใหญ่หมดไป400กว่าบาทแค่แรงทำเองวันนี้เลยซื้อท่อ3หุนมาเปลี่ยนท่อไอโซฮอล์ของเดิมที่เล็กกว่าตอนนี้แรงโคตรๆเลยครับแรดได้เต็มที่ไปup โช็คมาจากร้านแถวสายสองหนึบมากๆคู่ละ1500บาท civicผมไปupมาก็หนึบดีมากครับรับประกันผลงาน18เดือนเลยครับใครสนใจเชิญครับ ถ้าชอบamandaผมเห็นโรงงานอยู่เลยโรงเรียนยอแซพไปทางนครปฐมประมาณ500เมตรลองไปสอบถามดู ถ้าwinerโรงงานอยู่ข้างวัดออ้น้อย กำแพงแสน ปรับได้13000ปรับไม่ได้9000ลองไปดูครับ ผมupก็ใช้ได้และที่สำคัญสบายกระเป๋าครับ

TON_GAS
01-09-2011, 21:50
อัพกันอีกหน่อยครับ.......
ล่าสุดได้ Off Gas 100% แล้วครับ เนื่องจากหาวิธีการเพิ่มปริมาณของไอแก๊สโซฮอล์ได้มากกว่าเดิม สามารถจ่ายได้ทันในรอบสูงๆด้วยครับ ผมจะลองดูอัตราการบริโภคแก๊สโซฮอล์ก่อนว่ามันเปลี่ยนแปลงไปมากไหม แต่ที่แน่ๆแรงสั่งได้เลย ไม่น้อยหน้า LPG เลยครับ แต่อาจจะไม่เท่าซะทีเดียว ส่วนความประหยัดไปในทิศทางที่เพิ่มขึ้นเช่นกัน ช่วงนี้ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนเวลาจะดูผลทีก็นานครับ ส่วนการใช้งานทั่วไปใช้มาสด้าวาง J ครับ ต้นทุน 1 บาท/กม. มันเป็นอะไรที่น่าใช้มากเลย อุตส่าทำมันจนได้ขนาดนี้ถ้าไม่ใช้เลยเดี๋ยวมันงอนเสียขึ้นมา เป็นอันต้องเสียตังค์ซ่อมมันอีกจะไม่คุ้มกันละครับ

02-09-2011, 05:58
สวัสดีครับอ.ต้นใช่เลยผมเปลี่ยนสายท่อไอโชฮอล์ใหม่ให้ใหญ่กว่าเดิมและเล่งลมจากปั๊มให้เกิดฟองฟู่มากขึ้นตอนออกตัวมีเสียงเขกนิดหน่อยแต่พอรอบขึ้นไปแล้ว"แรงใด้ใจ"เลยครับแต่อย่างว่าความประหยัดก็อยู่ที่civicกิโลเมตรละ1.20บาทเต็มที่ถ้าใส่เซพพลัสจะลดลงเหลือ.90-1บาทครับตอนนี้เลยย้ายเซพพลัสไปมาระหว่าง ไทรทั่นกับซีวิคครับ รอhi volt-ของอ.ต้นอยู่ครับ

08-09-2011, 07:52
สวัสดีครับอ.ต้นนำรูปถังเก็บไอโชฮอล์มาลงให้ดูบ้า้ง อยากเห็นของจริง น้าเมทหายไปไหนน้ำมันถูกเลยหนีไปเที่ยวแล้ว

happymet
09-09-2011, 13:34
สวัสดีครับอ.ต้นนำรูปถังเก็บไอโชฮอล์มาลงให้ดูบ้า้ง อยากเห็นของจริง น้าเมทหายไปไหนน้ำมันถูกเลยหนีไปเที่ยวแล้ว

สวัสดีครับน้าchaiyos อ.ต้น ไม่ได้หนีไปไหนครับเฝ้ารอดู นวัตกรรมใหม่อยู่น่ะครับ อิอิ ตั้งแต่น้ำมันลงยังไม่ได้ไปเติมเลยครับ จนน้ำมันขึ้นจะเท่าเิดิมอยู่แล้วน่ะครับ อิอิ

11-09-2011, 19:11
สวัสดีครับน้าchaiyos อ.ต้น ไม่ได้หนีไปไหนครับเฝ้ารอดู นวัตกรรมใหม่อยู่น่ะครับ อิอิ ตั้งแต่น้ำมันลงยังไม่ได้ไปเติมเลยครับ จนน้ำมันขึ้นจะเท่าเิดิมอยู่แล้วน่ะครับ อิอิ

สวัสดีน้าเมทนึกว่ามัวกู้น้ำที่รีสอตร์อยู่ฝนตกทุกวันน้ำทว่มหรือยังครับถ้าทว่มก็ยก พลัส ขึึ้นอีกสัก5นิ้วซิจะได้หนีน้ำพ้น มีท่านหนึงที่เขาอ้างอิงกระมู้ผม รถสิล้อและสิบแปดล้อ หัวลาก ถ้าจะดูติดngvตอ้งมาบ้านผม คนพระกะถม ของจริง ถนนมาลัยแมน 10/18ล้อ แลหัวลากใช้cngตอนนี้มีปั๊มเพิ่มมา3ปั๊มเลยกำแพงแสนไปก็ที่สุ1000ครับ น้าเมทอยากดูบอกจะพาไปดู

happymet
11-09-2011, 22:23
หวัดดีครับน้าchaiyos วันนี้ไปปากช่องมา ฝนตกเมื่อวานกับวันนี้ทั้งวันเลยครับ ช่วงที่เคยน้ำท่วมตอนนี้เริ่มมาแล้วครับน้ำที่มาจากเขาใหญ่มามากครับ น้ำแดงเลยคนแถวปากช่องไปดูน้ำที่ลำตะคลองกันเยอะครับ ถ้ายังตกแบบนี้เห็นทีคงจะเหมือนปีที่แล้วแน่ๆครับ หวังว่าจะไม่ครับ ที่ผมอยู่ถ้าท่วมนี่กทม คงไม่เหลือครับ อิอิ ไว้ต้องไปดูด้วยตาแน่ๆครับ เจ้าของปั้มชวนซะขนาดนี้ครับ อิอิ

12-09-2011, 19:53
สวัสดีน้าเมทวันนี้เติมเต็มถังตัดหยอดให้ครบไม่เหลือเศษตังค์ วิ่งไปกำแพงแสนต่อดว้ยสุพรรณ สุดทางที่อ่างทองรวมแล้ว 350ก.มนิดๆ เข็มเกน้ำมันเสมอลอ๊กแรกพอดี ความเร็วที่ใช้ 100-110กม/ชม ส่วนlpgยังอยู่อีกเยะครับ

TON_GAS
20-09-2011, 18:12
อัพกันอีกนิดครับ เพื่อเป็นการชัวร์สำหรับผลการใช้งานของ ไฮโดรเจน-โซฮอล์ ที่ผมได้ใช้งานอยู่ขณะนี้ครับ วันนี้ว่างก็ให้ได้ลองวิ่งดูผลกันหน่อย โดยเริ่มจากการเติมเต็มถังที่ปั้มเชลล์หน้าเมืองเอกรังสิต เริ่มรีเซ็ทจอ rv และใช้เส้นทางสายเอเซียตลอดไปจนถึงอ่างทอง ทีแรกก็เลี้ยวเข้าไปกะไปดูน้ำท่วมเสียหน่อย แต่พอเข้าไปเจอคันดินสูงกว่ารถก็เลยเปลี่ยนใจกลับรถออกมาดีกว่าครับ ขากลับก็ใช้เส้นทางเดิมและเข้าสู่สนามทดสอบเช่นเคย ดูไมล์รถได้ 130 กม. ลองกดดู rv ว่าน้ำมันที่เหลือได้เท่าไหร่ ครับ rv โชว์ 1010 กม. ช่วงกลับรถ จอดถ่ายรูปอีกทีครับ ระยะทางได้ 146.8 กม. แต่ระยะทางจาก rv เพิ่มเป็น 1030 กม.ครับ เป็นผลมาจากค่าโอมม์ของระดับน้ำมันในถังมันไม่เปลี่ยนแปลงครับ มันจึงคำนวนจากระยะทางและความเร็วและอัตราการจ่ายน้ำมันในขณะนั้น แต่ถ้าขับไปอีกสัก 100 กม.ระดับน้ำมันจะลดลง และกิโลเมตรที่ได้ก็จะลดลงไปเรื่อยๆครับ

เข้าบางจากเติมแบบเต็มคอเช่นเคย จะดันไปให้ถึง 300 แต่ก็ต้องจอดที่ 270 บาทครับมันล้น กับปริมาณ 9.51 ลิตร ระยะทางทั้งหมด 154 กม. Rv แสดง 15.8 กม./ลิตร

กดเครื่องคิดเลขได้ 16.20 กม./ลิตร (ตามไมล์รถ) ถ้าระยะจริงก็บวกเพิ่มอีกประมาณ 8 เปอร์เซ็นต์ครับ ผลเป็นอันว่าค่อนข้างนิ่งครับกับการใช้งานในเมืองก็จะประมาณ 14-14.5 กม./ลิตร ออกข้างนอกอย่าวเดียวมีถึง 16 ได้ก็สรุปได้เลยว่ามันสามารถใช้ได้และประหยัดจริงไม่แพ้ lpg จะด้อยกว่าก็เรื่องความแรงและความประหยัดในช่วงความเร็วเกิน 120 ขึ้นไปครับ

คราวหน้าจะลองเพิ่มหัวผลิตไอโซฮอล์เพิ่มอีกตัวดู ถ้ามีผลที่เพิ่มขึ้นก็น่าอัปเกรดเป็นตัวจริงกันได้เลยครับ ดูรูปแล้วดูกร๊าฟที่แสดงว่าอัตราสิ้นเปลืองตลอดระยะทางมันเป็นเช่นไรครับ..ดูเอา

20-09-2011, 20:36
สวัสดีครับอ.ต้น HI VOLTไปถึงไหนแล้วครับ ผมตอ้งย้ายตัวเซพพลัสไปมา ระหว่าง tritonกับcivic ผมร้องเพลงรอ HI-VOLTตัวแรงอยู่ครับ ยังมี สมช อีกหลายท่านที่รอ ตาต้อมกับน้าเมทก็รอ เสร็จเมี่อไร say hallo มาดว้ยครับ

TON_GAS
21-09-2011, 09:31
สวัสดีครับอ.ต้น HI VOLTไปถึงไหนแล้วครับ ผมตอ้งย้ายตัวเซพพลัสไปมา ระหว่าง tritonกับcivic ผมร้องเพลงรอ HI-VOLTตัวแรงอยู่ครับ ยังมี สมช อีกหลายท่านที่รอ ตาต้อมกับน้าเมทก็รอ เสร็จเมี่อไร say hallo มาดว้ยครับ

ok ครับ ตอนนี้ก็เร่งทั้ง hv และ กล่อง ECU อยู่ครับ เสร็จไม่มีลืมครับ ผลการใช้ของพี่ชัยยศเป็นไงบ้าง จูนนิ่งยังสำหรับการใช้ไอแก๊สโซฮอล์เข้าร่วม ส่วนของผมล่าสุดคิดเป็นเงินแล้วไม่เกิน 1.72 บาท/กิโลเมตรแล้วครับ ส่วน LPG เต็มถังตลอดยังไม่ปรับใช้งานเลย สงสัยต้องลดขนาดถังลงเหลือแค่ 25 ลิตรพอมั้งครับจะได้ไม่หนัก และพื้นที่ข้างบนก็เหลือๆอีกต่างหาก คาดว่าคงไม่นานครับสำหรับการรอคอยอีกนิดเดียวครับ

TON_GAS
21-09-2011, 09:42
อันนี้ผมเอารูปที่ไปวัดแรงม้ามาให้ดูครับ คือใช้ไฮโดรเจน-โซฮอล์ และเสริม LPG เข้าไปหน่อยเดียว ประมาณ 70 กม./ลิตร แค่เอาไปเสริมในรอบสูงๆแบบที่ปรับใช้งานครับ แรงม้าและแรงบิดที่ได้ก็พอเพียงสำหรับการใช้งานแล้วครับ 151 Hp / 363 Nm ส่วนน้ำมันยังถูกตอนไว้ครับ เพื่อความประหยัด แต่ถ้าไม่ตอนไว้แรงม้าแรงบิดก็จะเพิ่มกว่าเดิมครับ เดี๋ยวมันจะแรงเกินไป

happymet
21-09-2011, 13:49

สวัสดีครับ น้าchaiyos และอ.ต้น มาแอบด้อมๆมองๆ อยู่ครับ อิอิ เอาใจช่วยอย่างแรง คงไม่นานเกินรอครับ.... งั้น say hi ด้วยครับน้าchaiyos

happymet
21-09-2011, 13:51
อันนี้ผมเอารูปที่ไปวัดแรงม้ามาให้ดูครับ คือใช้ไฮโดรเจน-โซฮอล์ และเสริม LPG เข้าไปหน่อยเดียว ประมาณ 70 กม./ลิตร แค่เอาไปเสริมในรอบสูงๆแบบที่ปรับใช้งานครับ แรงม้าและแรงบิดที่ได้ก็พอเพียงสำหรับการใช้งานแล้วครับ 151 Hp / 363 Nm ส่วนน้ำมันยังถูกตอนไว้ครับ เพื่อความประหยัด แต่ถ้าไม่ตอนไว้แรงม้าแรงบิดก็จะเพิ่มกว่าเดิมครับ เดี๋ยวมันจะแรงเกินไป

ขอบคุณสำหรับ กราฟ ครับอ.ต้น แต่ดูไม่เป็นน่ะสิ อิอิ

21-09-2011, 20:33
ok ครับ ตอนนี้ก็เร่งทั้ง hv และ กล่อง ECU อยู่ครับ เสร็จไม่มีลืมครับ ผลการใช้ของพี่ชัยยศเป็นไงบ้าง จูนนิ่งยังสำหรับการใช้ไอแก๊สโซฮอล์เข้าร่วม ส่วนของผมล่าสุดคิดเป็นเงินแล้วไม่เกิน 1.72 บาท/กิโลเมตรแล้วครับ ส่วน LPG เต็มถังตลอดยังไม่ปรับใช้งานเลย สงสัยต้องลดขนาดถังลงเหลือแค่ 25 ลิตรพอมั้งครับจะได้ไม่หนัก และพื้นที่ข้างบนก็เหลือๆอีกต่างหาก คาดว่าคงไม่นานครับสำหรับการรอคอยอีกนิดเดียวครับ

สวัสดีครับอ.ค้น ตอนนี้ผมเติมแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ลอ๊คแรกมี 370กม ครับวิ่งแถงบ้านรถติดบ้างโล่งบ้างครึ่งของเกวัดน้ำมันมีใกล้700กมครับ ส่วนlpgไม่ได้หาค่าผมใช้ลวดแห่ยรูหัวจ่ายlpgตอนใว้เพื่อลดlpg สว่นไอแก๊สโซฮอล์ผมปรับฟองฟู่พอประมาณเพื่อใช้ในรอบต่ำๆไม่เกิน2000รอบถ้าเกินลมจะผ่านเช็ควาวล์เข้ามาเอง ขับแบบคันเล่งเบามากเลยครับ ผมว่าใช้ได้ดีแล้วนะเดี๋ยวรอHI VOLT อีกตัวแห่ลมเลยครับน้าเมทไม่ทำบ้างหรือไอแก๊สโซฮอล์ ผมว่ามัน"ยอดมากเลยจอร์ด" น้าเมท"แรงแบบไม่มีควันดำแถมดว้ยความประหยัด ประโยชน์ของเซพพลัสที่เอามาจาก อ.ต้น ยังมีอีกผมนำปลายสายไฟมาไว้หน้าแอร์ในบ้านเพื่อเพิ่มออ็กซิเจนผมว่าสดซื่นดีกว่าเดิมอีกนะครับชว่ยให้สดชื่นดีครับ

happymet
22-09-2011, 15:08
สวัสดีครับอ.ค้น ตอนนี้ผมเติมแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ลอ๊คแรกมี 370กม ครับวิ่งแถงบ้านรถติดบ้างโล่งบ้างครึ่งของเกวัดน้ำมันมีใกล้700กมครับ ส่วนlpgไม่ได้หาค่าผมใช้ลวดแห่ยรูหัวจ่ายlpgตอนใว้เพื่อลดlpg สว่นไอแก๊สโซฮอล์ผมปรับฟองฟู่พอประมาณเพื่อใช้ในรอบต่ำๆไม่เกิน2000รอบถ้าเกินลมจะผ่านเช็ควาวล์เข้ามาเอง ขับแบบคันเล่งเบามากเลยครับ ผมว่าใช้ได้ดีแล้วนะเดี๋ยวรอHI VOLT อีกตัวแห่ลมเลยครับน้าเมทไม่ทำบ้างหรือไอแก๊สโซฮอล์ ผมว่ามัน"ยอดมากเลยจอร์ด" น้าเมท"แรงแบบไม่มีควันดำแถมดว้ยความประหยัด ประโยชน์ของเซพพลัสที่เอามาจาก อ.ต้น ยังมีอีกผมนำปลายสายไฟมาไว้หน้าแอร์ในบ้านเพื่อเพิ่มออ็กซิเจนผมว่าสดซื่นดีกว่าเดิมอีกนะครับชว่ยให้สดชื่นดีครับ

สุดยอดเลยครับ น้าchaiyos เห็นข้อมูลแบบนี้แล้วเป็นไปในทิศทางที่น่าสนใจดีครับ เพราะราคาแก๊สที่อนาคตไม่ถูกแน่ๆ คงเป็นปัจจัยที่น่าจะรับฟังได้ครับ อิอิ

25-09-2011, 10:34
สวัสดีทุกท่านเมื่อวานไประยองเติมน้ำมันแบบเต็มตัดหยอดไม่ให้เหลือเศษตังค์ ขับแบบ 100-120 km/hเกือบตลอดทางบางครั้งถึง130km/h ออกจากพุทธมลฑลสาย5ไปกำแพงแสนต่อไปที่ระยองแบบรีบไปรีบกลับ จุดหมาย ทางเข้า อบต กะเฉด รวมไปกลับ 675 km หมดน้ำมันไปครึ่งถังเกวัดชี้ตรงกลางพอดี พอใช้ได้ใหมครับอ.ต้นlpgตอนที่อ.ต้นโทรไปผมเอาลวดออกแล้วที่ปั๊มชลบุรี กลับมาlpg เกือบถึงขีดแดงของเกที่ถังครับ

TON_GAS
27-09-2011, 14:28
วันนี้ก็หาเรื่องไปลองรถอีกครับน้ายศ เมื่อเช้าลองทดสอบแรงดูดในจุดเข้าแก๊สว่ามันเริ่มมีแรงดึงตั้งแต่กี่รอบ ก็ได้ดีที่สุดก็จุดเข้าแก๊สของเรานั่นแหละครับ ครั้งก่อนๆที่เทสได้ 16.2 กม./ลิตรโดยใช้แค่ ไฮโดรเจน-โซฮอลล์ และปรับจูนกล่องเท่านั้น ก็ถือว่าคุ้มดีอยู่ แต่พอเปิดดูถังเก็บเบนซินมันหายไปเยอะ เหลือหน่อยเดียวเองถึงว่าทำไมได้ตั้ง 16 กม./ลิตร แบบนี้ผมเอาแรงดันเทอร์โบไปเลี้ยงไว้ครับ คิดว่าในรอบสูงๆมันดันมากเลยทำให้น้ำมันเบนซินระเหยเร็วกว่าแบบใช้ ไฮโดรเจนเป็นตัวควคุมอย่างเดียว

แต่วันนี้ผมใช้สูตรใหม่โดยใช้ไฮโดรเจนเป็นตัวคุม และเสริมช่องทางอากาศเข้าอีกทางหนึ่ง พร้อมปรับใช้ lpg ร่วมด้วยอีกนิดนึงครับ และแล้วก็เติมทั้งน้ำมันและแก๊สเต็มถัง กะมุ่งหน้าไปแถวเขื่อนป่าสัก ช่วงถึงสระบุรี rv ได้ถึง 18.6 กม./ลิตรแล้วครับ แต่ตอนเข้าปากช่องเจอฝนถล่ม และขึ้นเนินจนถึงปากช่องเจอน้ำป่าที่ไหลข้างทางทั้งแรงและสีน้ำตาลเข็มคิดในใจจะไปต่อดีไหมเนี่ย rv เหลือแค่ 16.2 เอง ประกอบกับได้ข่าวว่าที่เขื่อนน้ำมันล้นมากแล้วเกิดมันพังมาทำไงล่ะ ก็เลยกลับดีกว่า ลุยฝนมาตลอดทางถึงบ้าน rv อยู่ที่ 17.6 กม./ลิตร น้ำมันครึ่งขีดแรก ระยะทาง gps 238 กม. ตามไมล์รถ 232 กม.ครับ ส่วนเกย์ที่ถังแก๊สไม่กระดิกครับเต็มเท่าเดิม เอามาเล่าให้ฟัง ยังไม่ได้เติมเชื้อเพลิงครับไว้อีก 2-3 วันให้ฝนหายก่อนค่อยพาลูกไปดูสัตว์ที่เขาเขียวแล้วค่อยวัดกันใหม่

happymet
28-09-2011, 13:26
วันนี้ก็หาเรื่องไปลองรถอีกครับน้ายศ เมื่อเช้าลองทดสอบแรงดูดในจุดเข้าแก๊สว่ามันเริ่มมีแรงดึงตั้งแต่กี่รอบ ก็ได้ดีที่สุดก็จุดเข้าแก๊สของเรานั่นแหละครับ ครั้งก่อนๆที่เทสได้ 16.2 กม./ลิตรโดยใช้แค่ ไฮโดรเจน-โซฮอลล์ และปรับจูนกล่องเท่านั้น ก็ถือว่าคุ้มดีอยู่ แต่พอเปิดดูถังเก็บเบนซินมันหายไปเยอะ เหลือหน่อยเดียวเองถึงว่าทำไมได้ตั้ง 16 กม./ลิตร แบบนี้ผมเอาแรงดันเทอร์โบไปเลี้ยงไว้ครับ คิดว่าในรอบสูงๆมันดันมากเลยทำให้น้ำมันเบนซินระเหยเร็วกว่าแบบใช้ ไฮโดรเจนเป็นตัวควคุมอย่างเดียว

แต่วันนี้ผมใช้สูตรใหม่โดยใช้ไฮโดรเจนเป็นตัวคุม และเสริมช่องทางอากาศเข้าอีกทางหนึ่ง พร้อมปรับใช้ lpg ร่วมด้วยอีกนิดนึงครับ และแล้วก็เติมทั้งน้ำมันและแก๊สเต็มถัง กะมุ่งหน้าไปแถวเขื่อนป่าสัก ช่วงถึงสระบุรี rv ได้ถึง 18.6 กม./ลิตรแล้วครับ แต่ตอนเข้าปากช่องเจอฝนถล่ม และขึ้นเนินจนถึงปากช่องเจอน้ำป่าที่ไหลข้างทางทั้งแรงและสีน้ำตาลเข็มคิดในใจจะไปต่อดีไหมเนี่ย rv เหลือแค่ 16.2 เอง ประกอบกับได้ข่าวว่าที่เขื่อนน้ำมันล้นมากแล้วเกิดมันพังมาทำไงล่ะ ก็เลยกลับดีกว่า ลุยฝนมาตลอดทางถึงบ้าน rv อยู่ที่ 17.6 กม./ลิตร น้ำมันครึ่งขีดแรก ระยะทาง gps 238 กม. ตามไมล์รถ 232 กม.ครับ ส่วนเกย์ที่ถังแก๊สไม่กระดิกครับเต็มเท่าเดิม เอามาเล่าให้ฟัง ยังไม่ได้เติมเชื้อเพลิงครับไว้อีก 2-3 วันให้ฝนหายก่อนค่อยพาลูกไปดูสัตว์ที่เขาเขียวแล้วค่อยวัดกันใหม่

สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos เห็นอ.ต้น อัพเดทแล้ว ผลดีขึ้นเรื่อยๆเลยน่ะครับ ติดตามผลต่อครับ

TON_GAS
28-09-2011, 16:38

เติมเต็มถัง 14.79 ลิตร ระยะทาง 253 กม. ใกล้เคียง rv ครับ

TON_GAS
29-09-2011, 13:58
ผลออกมาแล้ว ล่าสุดน้ำมันดีเซล 17.10 กม./ลิตร และใช้ lpg 5.67 ลิตรที่ระยะทาง 529 กม. เฉลี่ย 93.29 กม./ลิตร ทั้งในเมืองและเดินทางวันก่อน ที่เหลือ ไฮโดรเจน-เบนซิน (พร่องไปนิดเดียว) และการปรับจูนกล่อง กำลังคิดหาว่าจะทำยังไงให้เป็นแพคเกจเล็กๆดี ต้นทุนไม่มากจะได้สามารถติดตั้งใช้งานกันได้ง่ายๆ แต่จะตัดตัวใดตัวหนึ่งทิ้งมันก็ไม่ได้เพราะใช้ทุกตัวช่วยอย่างละนิดอย่างละหน่อยมาร่วมกันจึงได้ผลออกมาอย่างที่เห็นครับ

05-10-2011, 05:57
สวัสดีครับอ.ต้น มีเพื่อนผู้มาเยือนจาก VIGO CLUBตอนนี้เขารอHI-VOLTและไฮโดรเยนของอ.ต้นอยู่ครับ ชว่ยชี้แจงแถลงไขถึงราคาให้ทราพดว้ยครับ คงมีอีกหลายท่านที่อยากทราพครับ ใครจะไม่สนล่ะ ไฮโดรเยน+ไอโซฮอล์+hi-volt+heaterทำความประหยัดได้ระดับ17-19km/lโดยไม่ใช้LPGโอ้จอร์ดมันยอดมากๆ ไม่ต้องแจ้งขนส่งดว้ยอะไรจะแห่ลมปานนั้น

fresh-sky
05-10-2011, 08:00
สวัสดีครับอ.ต้น มีเพื่อนผู้มาเยือนจาก VIGO CLUBตอนนี้เขารอHI-VOLTและไฮโดรเยนของอ.ต้นอยู่ครับ ชว่ยชี้แจงแถลงไขถึงราคาให้ทราพดว้ยครับ คงมีอีกหลายท่านที่อยากทราพครับ ใครจะไม่สนล่ะ ไฮโดรเยน+ไอโซฮอล์+hi-volt+heaterทำความประหยัดได้ระดับ17-19km/lโดยไม่ใช้LPGโอ้จอร์ดมันยอดมากๆ ไม่ต้องแจ้งขนส่งดว้ยอะไรจะแห่ลมปานนั้น

ผมก็รออยู่อีกคนครับน้า

05-10-2011, 09:18
ผมก็รออยู่อีกคนครับน้า

+1.... (http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=30548)

happymet
05-10-2011, 11:34

ปูเสื่อรอ ด้วยครับน้าchaiyos

TON_GAS
05-10-2011, 12:45

ไม่นานครับ.....ไม่นาน ตอนนี้ก็ปรับจูนในส่วนต่างๆให้ได้ดีที่สุดอยู่ครับ ลองไปเรื่อยหลายๆรูปแบบ และก็วิ่งรถดูสถานะการณ์น้ำท่วมมาเป็นอาทิตย์แล้ว ถ้านับกิโลก็เป็นพันโลแล้วครับ ล่าสุดวันนี้ลองเปิดระบบ egr ทำงานดูเพื่อหาความแตกต่าง ก็วิ่งไปเรื่อยจนได้ระยะทาง 245 กม.แวะเติมน้ำมันแบบอัดแน่นได้ 15.30 ลิตร เฉลี่ย 16 กม./ลิตร เป็นเงิน 1.74 บาท/กิโลเมตร มันเท่าๆกับเครื่องเบนซินติดแก๊สแล้วนะครับ ส่วนความเร็วที่ใช้จะประมาณ 80-90 ซะส่วนใหญครับ แต่ผมลองใช้ความเร็ว 110-120 rv ก็อยู่ประมาณ 15 กว่าๆครับ ถ้ารถผมได้ขนาดนี้พวกรถเดิมๆไม่ต้องกลัวเลยครับ ยังไงก็ต้องได้มากกว่า รอดูผลถังนี้ก่อนครับเปรียบเทียบกันระหว่างเปิดใช้ egr กับ ปิดใช้งาน egr แต่ที่แน่ๆสามารถแยกได้ชัดเจนในเรื่องของอัตราเร่งที่ต่างกันครับ รออีกนิดครับ
รับประกันด้วยเกียตรของลูกเสือ......ไม่มีผิดหวัง

05-10-2011, 20:02

หวัดดีน้าเมท ขอนั่งดว้ยคนไม่ได้เตรียมเสื่อหรือหนังสือพิมพ์มาซะดว้ยซิ จะได้มีที่นั่งรอผลงาน"เทพไทรทั่นต้น" กันให้หน้าสลอนไปเลยนะ:145:

Modelist
05-10-2011, 21:14
หวัดดีน้าเมท ขอนั่งดว้ยคนไม่ได้เตรียมเสื่อหรือหนังสือพิมพ์มาซะดว้ยซิ จะได้มีที่นั่งรอผลงาน"เทพไทรทั่นต้น" กันให้หน้าสลอนไปเลยนะ:145:

มารอด้วยครับ เสื่อ นสพ ไม่ได้เอามาเหมือนกัน
เอาเกิบหูหีบ รองนั่งคนล่ะข้างครับ

happymet
06-10-2011, 15:08

หวัดีครับน้าchaiyos พึ่งออกเจ วันนี้เองกลับสู่สภาพปกติ จิบเบียร์รอน่ะครับ อิอิ

มารอด้วยครับ เสื่อ นสพ ไม่ได้เอามาเหมือนกัน
เอาเกิบหูหีบ รองนั่งคนล่ะข้างครับ

น้านัทระวัง หูหนีบน่ะ อิอิ

06-10-2011, 21:07

สวัสดีน้า ขอบคุณที่ให้เกิบรองนั่งครับ สู้น้าเมทไม่ได้ดื่มเบีบร์เจซะแล้ว

09-10-2011, 20:03
่สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่า่่น ท่านใดที่สนใจไฮโดรเยนจากน้ำ+ไอแก๊สโซฮอล์ สั่จองได้เลยสมบูรณ์แบบแล้วขับแบบ90km/hได้ถึง16-17km/lผมว่าสุดยอดมากเลย ผมสั่งจองไว้แล้วครับ น้าเมทไม่สนใจบ้างหรือ ขนาดของผมใช้ปั๊มลมตู้ปลาอัดเข้าไปในน้ำมันแก๊สโซฮอล์เพื่อเล่งให้เกิดไอมากๆยังได้อัตราเ่ล่งมาเลย แต่ยังสู้ใช้ไฮโดรเยนอัดแทนปั๊มลมของ อ.ต้นไม่ได้และข้อดีของตัวผลิตไฮโดรเยนของอ.ต้นดีกว่าของเจ้าอื่่นคือกินกระแสนอ้ย แค่2แอมป์เองแต่ได้ไฮโดรเยนพอในการใช้งาน ผมสั่งจองแล้วกะใช้ไฮดรเยนในรอบต่ำๆโดยไม่ใช้lpg แต่พอรอบใก้ล2000รอบจึงให้ลิมิทสวิททำงานเพื่อเสริมlpg จะได้ความประหยัดมากขึ้นใก้ลๆกับของ อ.ต้นใครที่รอMCUน่าจะสมบูรณ์แล้วครับเพราะอ.ต้นทดสอบปรับจูนจนค่านิ่งแล้ว ตอนนี้ผมสั่งแต่ชุดผลิตไฮโดรเยนอย่างเดียวส่วนตัวทำไอโซฮอล์ของผมมีอยู่แล้ว ใครสนใจโทรสั่งจองได้เลยครับ

09-10-2011, 20:09
่สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่า่่น ท่านใดที่สนใจไฮโดรเยนจากน้ำ+ไอแก๊สโซฮอล์ สั่จองได้เลยสมบูรณ์แบบแล้วขับแบบ90km/hได้ถึง16-17km/lผมว่าสุดยอดมากเลย ผมสั่งจองไว้แล้วครับ น้าเมทไม่สนใจบ้างหรือ ขนาดของผมใช้ปั๊มลมตู้ปลาอัดเข้าไปในน้ำมันแก๊สโซฮอล์เพื่อเล่งให้เกิดไอมากๆยังได้อัตราเ่ล่งมาเลย แต่ยังสู้ใช้ไฮโดรเยนอัดแทนปั๊มลมของ อ.ต้นไม่ได้และข้อดีของตัวผลิตไฮโดรเยนของอ.ต้นดีกว่าของเจ้าอื่่นคือกินกระแสนอ้ย แค่2แอมป์เองแต่ได้ไฮโดรเยนพอในการใช้งาน ผมสั่งจองแล้วกะใช้ไฮดรเยนในรอบต่ำๆโดยไม่ใช้lpg แต่พอรอบใก้ล2000รอบจึงให้ลิมิทสวิททำงานเพื่อเสริมlpg จะได้ความประหยัดมากขึ้นใก้ลๆกับของ อ.ต้นใครที่รอMCUน่าจะสมบูรณ์แล้วครับเพราะอ.ต้นทดสอบปรับจูนจนค่านิ่งแล้ว ตอนนี้ผมสั่งแต่ชุดผลิตไฮโดรเยนอย่างเดียวส่วนตัวทำไอโซฮอล์ของผมมีอยู่แล้ว ใครสนใจโทรสั่งจองได้เลยครับ

11-10-2011, 15:33
ประกาศถึงเพื่อนสมาชิก desel+lpgทราพเนื่องจากหลายจังหวัดโดนน้ำโจมตีตอนนี้เข้ามาถึงคลอง3แล้ว ทางสำนัก"TON_GAS"เล็งเห็นแล้วว่าอยู่ไปไม่ปลอดภัยแน่ๆเมื่อคืนประมาณ4ทุ่มออกเดินทางพร้อมครอบครัวหนีน้ำขึ้น"ที่ราบสูง"แล้วครับไปผจณความหนาวต่อครับสว่นทางบ้านปล่อยให้MAZDAลงJ+LPGเฝ้าบ้านรอน้ำท่วมอยู่อย่างเดียวดาย แหมทำได้นะ อ.ต้นไม่รักMAZDAบ้างเลยหรือเขาจะจมน้ำไหมหนอ ทางสำนักจึงปิดชั่คราวสถาณการณ์ดีขึ้นเมื่อไรจะเปิดดำเนินการตามปกติ จึงประกาศมาให้ทราพครับ อ.ต้นไม่ได้เอาโน๊ตบุ๊กไปเลยออนไลน์ไม่ได้ครับใดรคิดถึงโทรหาได้ครับ

ปรีชา
11-10-2011, 21:04
ประกาศถึงเพื่อนสมาชิก desel+lpgทราพเนื่องจากหลายจังหวัดโดนน้ำโจมตีตอนนี้เข้ามาถึงคลอง3แล้ว ทางสำนัก"TON_GAS"เล็งเห็นแล้วว่าอยู่ไปไม่ปลอดภัยแน่ๆเมื่อคืนประมาณ4ทุ่มออกเดินทางพร้อมครอบครัวหนีน้ำขึ้น"ที่ราบสูง"แล้วครับไปผจณความหนาวต่อครับสว่นทางบ้านปล่อยให้MAZDAลงJ+LPGเฝ้าบ้านรอน้ำท่วมอยู่อย่างเดียวดาย แหมทำได้นะ อ.ต้นไม่รักMAZDAบ้างเลยหรือเขาจะจมน้ำไหมหนอ ทางสำนักจึงปิดชั่คราวสถาณการณ์ดีขึ้นเมื่อไรจะเปิดดำเนินการตามปกติ จึงประกาศมาให้ทราพครับ อ.ต้นไม่ได้เอาโน๊ตบุ๊กไปเลยออนไลน์ไม่ได้ครับใดรคิดถึงโทรหาได้ครับ

อาจารย์ต้นถือโอกาส หนีน้ำไปดูบังไฟพญานาคละสิ น้า สวน น้าปรีชาเเห่ง สำนัก คลอง 4 ท่อพัก บ้านอยู่หมู่บ้านข้างๆ อาจารย์ตันกำลังรอน้ำอยู่ ถ้าถึงพื้นรถของผมเมือไร ก็จะถือโอกาสขึ้นทีราบสูง ไปหาเห็ดปลวก กินบ้างละนะ 555555555555 สบาย

11-10-2011, 22:06
อาจารย์ต้นถือโอกาส หนีน้ำไปดูบังไฟพญานาคละสิ น้า สวน น้าปรีชาเเห่ง สำนัก คลอง 4 ท่อพัก บ้านอยู่หมู่บ้านข้างๆ อาจารย์ตันกำลังรอน้ำอยู่ ถ้าถึงพื้นรถของผมเมือไร ก็จะถือโอกาสขึ้นทีราบสูง ไปหาเห็ดปลวก กินบ้างละนะ 555555555555 สบาย

สวัสดีน้าปรีชาท่อแรงคลอง4 ระวังเน้อคลอง3กับคลอง4มันก็คลองรังสิตเดีนวกัน รีบหนีไปก่อนดีกว่ามั้งหรือ ไทรทั่นของน้าดำน้ำได้ ไปหาเห็ดเผาะกินข้างหน้าดีกว่ามั้ง เก็บแค่เห็ดปลาก็ตกเอาแถวๆข้างทาง ผมซิไม่รู้จะหนีไปไหนเลยครับน้า

fresh-sky
12-10-2011, 07:12
เหอะๆ อย่าว่าแต่คลอง 3 คลอง 4 เลย
บ้านพักผมที่ ราชสาส์น ฉะเชิงเทรา น้ำถึงเอวแล้ว
หนีมาอยู่บ้านพี่ ที่พนมสารคามเช่นกัน
อยู่ไม่ไหว

happymet
12-10-2011, 10:37
สวัสดีน้าปรีชาท่อแรงคลอง4 ระวังเน้อคลอง3กับคลอง4มันก็คลองรังสิตเดีนวกัน รีบหนีไปก่อนดีกว่ามั้งหรือ ไทรทั่นของน้าดำน้ำได้ ไปหาเห็ดเผาะกินข้างหน้าดีกว่ามั้ง เก็บแค่เห็ดปลาก็ตกเอาแถวๆข้างทาง ผมซิไม่รู้จะหนีไปไหนเลยครับน้า

กระทุ่มแบน อ้อมน้อย สาย 5 เป็นไงบ้างครับน้าchaiyos น้ำคงไปไม่ถึงน่ะครับ ส่วนเขาใหญ่เงียบสงบปลอดภัยครับ

12-10-2011, 19:29
กระทุ่มแบน อ้อมน้อย สาย 5 เป็นไงบ้างครับน้าchaiyos น้ำคงไปไม่ถึงน่ะครับ ส่วนเขาใหญ่เงียบสงบปลอดภัยครับ
หวัดดีน้าเมท ยังไม่แน่หรอกน้าถ้าน้ำล้นถนนสายดอนหวายไร่ขิงมาเมื่อไรงานเข้าแน่เลยน้า ทีแรกอ.ต้นนัดผมไปใส่ ไฮโดรเจนวัยอังคารแต่อ.ต้นรอน้ำไม่ได้เลยรีบหนีน้ำไปล่วงหน้าก่อน ผมเลยต้องรออ.ต้นกลับมาจะได้ใส่ ไฮโดรเจนครับน้า

22-10-2011, 19:57
โหลใส่น้ำมันเบนซินหริอแก๊สโซฮอล์ ของเดิมน้อยใจน้าเมทติว่าโหลยาดอง แต่ตอนนี้ออกแนวโหลทรงลูกชมพู่500ccแบบทดลองวิทยาศาตร์ ดูดีกว่าเดิมไหมน้าเมท และสิ่งที่ดีตามมาคือคอโหลมีช่องว่างอากาศน้อยเมื่อเล่งเครื่องยนต์2000รอบนิดๆอากาศจะผ่านเช็กวาวล์เข้าไปเลยฟองฟู่เกิดเร็วไม่ต้องใช้ปั๊มลมแล้ว ดูดีกว่าเดิมรู้สึกไฮโซก่วาเดิม

รณรงค์
22-10-2011, 21:00
น้ำลงเมื่อไหร่..จะไปเยี่ยมน๊ะครับ..อ.ต้น..

fresh-sky
23-10-2011, 19:02
โหลใส่น้ำมันเบนซินหริอแก๊สโซฮอล์ ของเดิมน้อยใจน้าเมทติว่าโหลยาดอง แต่ตอนนี้ออกแนวโหลทรงลูกชมพู่500ccแบบทดลองวิทยาศาตร์ ดูดีกว่าเดิมไหมน้าเมท และสิ่งที่ดีตามมาคือคอโหลมีช่องว่างอากาศน้อยเมื่อเล่งเครื่องยนต์2000รอบนิดๆอากาศจะผ่านเช็กวาวล์เข้าไปเลยฟองฟู่เกิดเร็วไม่ต้องใช้ปั๊มลมแล้ว ดูดีกว่าเดิมรู้สึกไฮโซก่วาเดิม

นึกว่าหนีน้ำไปแล้วอีกน้า

23-10-2011, 19:38
นึกว่าหนีน้ำไปแล้วอีกน้า

หวัดดีต้อม จะหนีไปทำไมนี่ถ้า อ.ต้นหนีน้ำไปช้าอีกแค่วันเดียวผมได้ติดต้่งชุดไฮโดรเจนแล้ว จะได้เอาน้ำที่ทว่มมาใช้ซะเลยจะได้ประโยชน์จากน้ำแบบเต็มๆ

fresh-sky
23-10-2011, 23:24
หวัดดีต้อม จะหนีไปทำไมนี่ถ้า อ.ต้นหนีน้ำไปช้าอีกแค่วันเดียวผมได้ติดต้่งชุดไฮโดรเจนแล้ว จะได้เอาน้ำที่ทว่มมาใช้ซะเลยจะได้ประโยชน์จากน้ำแบบเต็มๆ
นี่ผมก็รอลุ้นน้ำท่วมที่เทียนดัดอยู่ ส่วนบ้านพักที่ฉะเชิงเทรา น้ำถึงเอวมาเกือบเดือนแล้ว

happymet
24-10-2011, 10:32

หวัดดีครับน้าchaiyos ดูสวยงามเหมาะเป็นนักวิทยาศาสตร์จริงๆครับ แล้วติดตั้งไว้ตรงไหนครับ กลัวแตกจริงๆครับ

surawat007
24-10-2011, 18:46
น้ำลงเมื่อไหร่..จะไปเยี่ยมน๊ะครับ..อ.ต้น..

นั้นแหน่ น้าตู่จะไปซุ่มอะไรครับคราวนี้

24-10-2011, 19:53
หวัดดีครับน้าchaiyos ดูสวยงามเหมาะเป็นนักวิทยาศาสตร์จริงๆครับ แล้วติดตั้งไว้ตรงไหนครับ กลัวแตกจริงๆครับ

ทำที่วางมีรั้วล้อมกันโหลแตกไว้แล้ววางข้างถังแก๊สด้านซ้า้ย ยึดอย่างแน่นหนาไม่ต้องกลัวแตกครับ

happymet
25-10-2011, 11:37
ทำที่วางมีรั้วล้อมกันโหลแตกไว้แล้ววางข้างถังแก๊สด้านซ้า้ย ยึดอย่างแน่นหนาไม่ต้องกลัวแตกครับ

ผลอัตราการกินเป็นอย่างไรบ้างครับ น้าchaiyos และอ.ต้น ตอนนี้อยู่ไหนครับ เป็นห่วงครับ

26-10-2011, 19:38
ผลอัตราการกินเป็นอย่างไรบ้างครับ น้าchaiyos และอ.ต้น ตอนนี้อยู่ไหนครับ เป็นห่วงครับ

หวัดดีน้าเมทlpg แตะ40กม/ลิตรครับน้า ตอนนี้อ.ต้นหนีน้ำไปอยู่ที่อุทัยธานีแล้วมีโปรแกรมที่จะเดินทางไปทดสอบtriton plusต่อที่ลาวครับน้าไม่ตอ้งหว่งอ.ต้นหนีน้ำไปไกลเลยครับ

26-10-2011, 19:46
รูปที่วางโหลทรงรูปชมพู่ครับกันแตกไว้แล้วครับ

happymet
27-10-2011, 12:50
หวัดดีน้าเมทlpg แตะ40กม/ลิตรครับน้า ตอนนี้อ.ต้นหนีน้ำไปอยู่ที่อุทัยธานีแล้วมีโปรแกรมที่จะเดินทางไปทดสอบtriton plusต่อที่ลาวครับน้าไม่ตอ้งหว่งอ.ต้นหนีน้ำไปไกลเลยครับ

เป็นการทดสอบจริงที่ไกลมากของอ.ต้น จริงๆครับ คงจะได้อะไรมาบอกกล่าวในคลัปน่ะครับ รออยู่ครับ อิอิ

รูปที่วางโหลทรงรูปชมพู่ครับกันแตกไว้แล้วครับ

เป็นตำแหน่งที่ท้าทายแดงลม จริงครับน้าchaiyos ผลการกินน้ำมันล่ะครับเป็นไงบ้าง

TON_GAS
29-10-2011, 08:27
เป็นการทดสอบจริงที่ไกลมากของอ.ต้น จริงๆครับ คงจะได้อะไรมาบอกกล่าวในคลัปน่ะครับ รออยู่ครับ อิอิ

เป็นตำแหน่งที่ท้าทายแดงลม จริงครับน้าchaiyos ผลการกินน้ำมันล่ะครับเป็นไงบ้าง

หวัดดีทุกๆท่านครับ ช่วงนี้เร่ร่อนมา 3 อาทิตย์แล้วครับ ล่าสุดเมื่อวานโทรเช็คน้องข้างบ้านระดับน้ำในบ้านอยู่บันไดขั้นที่ 2 แล้ว แถมแถวๆคลอง 3,4 ยังมีไอ้เข้ป้วนเปี้ยนอยู่อีก จึงคิดว่าอีกสัก 1-2 อาทิตย์ค่อยกลับไปบ้าน (ถ้าเป็นไปได้) เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็หอบลูกๆหนีระทึกกันมาแล้วครั้งหนึ่งโดยทิ้งแม่ยายไว้ดูแลบ้าน แค่วันรุ่งขึ้นยังไม่หายเหนื่อยดีเลย ต้องลุยกลับไปรับแม่ยายและเพื่อนบ้านไกล้เคียงหนีกันอีกรอบ เพราะระดับน้ำมันขึ้นมามากกว่าที่คาดไว้ครับ แต่ไทรตั้นเราลุยได้สบายๆเลย.....

วันนี้ก็อาศัยเน็ทบ้านญาติโพสเข้ามาครับ และขอบคุณสมาชิกหลายๆท่านที่เป็นห่วงและโทรมาสอบถามกันครับ ก็น่าปลื้มใจดี
ส่วนการใช้งานพลังงานทดแทนผมได้ปรับใช้เต็มระบบเพื่อความคุ้มค่าและต้องเซฟตังค์ให้มากๆครับ ค่าเฉลี่ยดีเซลอยู่ 15-16 กม./ลิตร แก๊สยังไม่กระดิกเลยล่าสุดอัดเต็มถังวิ่งมา 840 กม.แล้วเข็มยังอยู่ที่เดิม ก็น่าจะพอได้ครับ และหลังน้ำท่วมก็คงว่ากันใหม่ไม่รู้จะกี่เดือนกันกว่าจะเข้าสู่ปกติ........ไว้เจอกันครับ

happymet
29-10-2011, 11:32
หวัดดีทุกๆท่านครับ ช่วงนี้เร่ร่อนมา 3 อาทิตย์แล้วครับ ล่าสุดเมื่อวานโทรเช็คน้องข้างบ้านระดับน้ำในบ้านอยู่บันไดขั้นที่ 2 แล้ว แถมแถวๆคลอง 3,4 ยังมีไอ้เข้ป้วนเปี้ยนอยู่อีก จึงคิดว่าอีกสัก 1-2 อาทิตย์ค่อยกลับไปบ้าน (ถ้าเป็นไปได้) เมื่ออาทิตย์ที่แล้วก็หอบลูกๆหนีระทึกกันมาแล้วครั้งหนึ่งโดยทิ้งแม่ยายไว้ดูแลบ้าน แค่วันรุ่งขึ้นยังไม่หายเหนื่อยดีเลย ต้องลุยกลับไปรับแม่ยายและเพื่อนบ้านไกล้เคียงหนีกันอีกรอบ เพราะระดับน้ำมันขึ้นมามากกว่าที่คาดไว้ครับ แต่ไทรตั้นเราลุยได้สบายๆเลย.....

วันนี้ก็อาศัยเน็ทบ้านญาติโพสเข้ามาครับ และขอบคุณสมาชิกหลายๆท่านที่เป็นห่วงและโทรมาสอบถามกันครับ ก็น่าปลื้มใจดี
ส่วนการใช้งานพลังงานทดแทนผมได้ปรับใช้เต็มระบบเพื่อความคุ้มค่าและต้องเซฟตังค์ให้มากๆครับ ค่าเฉลี่ยดีเซลอยู่ 15-16 กม./ลิตร แก๊สยังไม่กระดิกเลยล่าสุดอัดเต็มถังวิ่งมา 840 กม.แล้วเข็มยังอยู่ที่เดิม ก็น่าจะพอได้ครับ และหลังน้ำท่วมก็คงว่ากันใหม่ไม่รู้จะกี่เดือนกันกว่าจะเข้าสู่ปกติ........ไว้เจอกันครับ

สวัสดีครับอ.ต้น ที่ตอบกลับมาให้สบายใจกันครับ เป็นกำลังใจให้ครับ..

30-10-2011, 20:40

สวัสดีครับอ.ต้น ผมนึกว่าจะกลับมาจับตุ๊กเข้ให้ เจ้ากอ๊ปกับเจ้าไกด์ไว้ดึงหางเล่นซะอีก วันนี้civic นำไปฝากไว้บ้านเพื่อนที่ราชบุรีแล้วเอาเจ้า"ตั้น"ไว้ลุยน้ำเพียงคันเดียวตอนนี้แถวถนนอักษะเป็นคลองแล้วครับกำลังลุ้นบ้านผมอยู่ครับ

fresh-sky
31-10-2011, 22:25
สวัสดีครับอ.ต้น ผมนึกว่าจะกลับมาจับตุ๊กเข้ให้ เจ้ากอ๊ปกับเจ้าไกด์ไว้ดึงหางเล่นซะอีก วันนี้civic นำไปฝากไว้บ้านเพื่อนที่ราชบุรีแล้วเอาเจ้า"ตั้น"ไว้ลุยน้ำเพียงคันเดียวตอนนี้แถวถนนอักษะเป็นคลองแล้วครับกำลังลุ้นบ้านผมอยู่ครับ
ผมก็ลุ้นเหมือนน้าเลย

01-11-2011, 21:19
สวัสดีเพื่อนสมาชิก ตอนนี้อ.ต้นอยู่สูงมากแบบ เบิดร์อายวิวบนเขาที่อุทัยสบายกายแล้วแต่ยังไม่สบายใจคลอง3น้ำยังไม่ลดเลย

TON_GAS
15-11-2011, 16:16
หลังจากเป็นผู้อพยพมาเดือนกว่า ได้ข่าวน้ำเริ่มลดก็เลยกลับมาดูบ้านครับ ก็เช่นเคยใช้การเดินทางให้เป็นประโยชน์ ออกจาก อ.สว่างอารมณ์ แวะซื้อของฝากที่ จ.อุทัยธานี เดินทางที่หมายคลอง 3 บ้านเฮาครับ ตั้งใจขับแบบรวดเร็วโดยใช้แค่ไฮโดรเจนโซลฮอล์เป็นตัวเสริม เพื่อจะได้ดูอัตราการกินเมื่อความเร็วส่วนใหญ่เกิน 120 โดยดูผลจาก gps ครับ ความเร็วเฉลี่ยตลอดการเดินทาง 97 กม./ชม. ใช้เวลาเดินทาง 2 ชั่วโมง 5 นาที กับระยะทาง 202 กม. ความประหยัดได้ 12.74 กม./ลิตร แต่ความเร็ว 140 ไมล์รถ gps แสดงที่ 142 ดังนั้นระยะทางจริงทีได้จะยิ่งน้อยกว่าความเป็นจริงมากถ้าเราคงความเร็วสูงๆตลอดการเดินทางครับ

TON_GAS
15-11-2011, 16:24
ทางสะดวกจนถึงคลอง3ครับ เข้าไปสัก 300 เมตรก็เริ่มลุยน้ำกันแล้ว แต่บริเวณหน้าหมู่บ้านยังลึกอยู่ สังเกตุตอนรถเมล์จอดยังอยู่ระดับไฟหน้าอยู่เลยครับ และก็นี่ทางเข้าหมู่บ้านครับ ขนาดน้ำลดลงแล้วประมาณ 60-80 เซ็นติเมตรแล้วครับ

Modelist
15-11-2011, 16:44
ยินดีต้อนรับกลับบ้านคลองครับ อ .ต้น
ผมก็เพิ่งกลับจาก มหาสารคามซิตี้ครับ
ว่าแต่ ไมล์รถ อ.ต้น เพี้ยนน้อยครับ
รถผมเพี้ยนจนไม่มีคำบรรยายแล้วครับ

อ่ะ เห็นความเร็วเฉลี่ยอย่าตกใจนะครับ
ผมจะเปิด gps ใว้เกือบตลอดเวลา ทำให้เวลาเฉลี่ยลดลงครับ

TON_GAS
15-11-2011, 16:51
วิวหน้าบ้านก็ดูสวยงามและเงียบสงบดีครับ ดีที่เขาก่อกำแพงรอบจึงไม่มีตุ๊กเข้เข้ามาเพ่นพ่าน ส่วนในบ้านน้ำก็ได้เข้าไปถึงระดับบันไดขั้นที่ 2 (มันแค่ซึมเข้าไปเพราะได้โบกปูนไว้ทุกจุดแม้แต่ท่อระบายน้ำ) แต่แปลกใจอยู่อย่างครับ มันมีลูกปลาอยู่ฝูงใหญ่ประมาณ 200 ตัวว่ายอย่างสนุกสนานที่หน้าประตูบ้าน ทั้งที่ไม่มีทางเข้าแล้วน้ำก็ไม่ล้นแนวกั้น หรือแม่มันกระโดดเข้าไปวางไข่แล้วหนีไปครับ ก็ทำบุญซะหน่อยเจาะกำแพงเพื่อให้มันหนีไปครับ ส่วนความเสียหายก็มากพอควร พื้นใช้เครื่องฉีดแรงดันสูงบางจุดไม่สะเทือนเลย โซฟายกไว้สูงแล้วแต่ก็มีราขึ้นเพียบต้องทิ้งครับ ส่วนรถมาสด้าที่ยกไว้ไม่รอดน้ำเข้าได้ประมาณ ฝ่ามือ มองข้างในแล้วปุกปุยเต็มไปหมดเลย นี่ถ้าเงินมันงอกได้ดีแบบราเนี่ยคงจะรวยกันแล้วครับ

หลังจากสู้ทำความสะอากอยู่นานไม่ไหวครับ หากำลังมาช่วยดีก่าเลยคิดว่าอีก 2-3 วันน้ำลดกว่านี้ค่อยมาลุยใหม่ ก็เลยเดินเจาะรูกำแพงกั้นน้ำให้เพื่อนบ้านจนครบทุกหลังแล้วก็อาบน้ำทำความสะอาดกลับเข้าสู่ที่พักพิงอีกรอบครับ เอารูปมาให้ชมกันคร๊าบ.......

happymet
15-11-2011, 17:01
สวัสดีครับ อ.ต้น น้านัท เห็นสภาพบ้า้นอ.ต้นแล้ว ไหวหวั่นมากๆครับ บ้านผมก็โดนเหมือนกันตอนนี้แถวพระราม 2 เหนื่อยแทนคับ แต่เขาใหญ่ปกติสุขครับ

TON_GAS
15-11-2011, 17:01
หวัดดีเช่นกันครับ ของคุณณัฐเรียกว่ามันแก่จนชลาแล้วครับ ดีอย่างไมล์ขึ้นช้าดีระยะการถ่ายน้ำมันไปไกลเลย เวลาขายเพื่อเปลี่ยนรถใหม่ก็ดูใช้งานมาน้อย ดีครับ ที่บ้านคงไม่หนักนะครับ

TON_GAS
15-11-2011, 17:04
น่าอิจฉาคนอยู่ในแหล่งธรรมชาติครับ อากาศก็ดี แถมน้ำไม่ท่วม ไว้ไม่แน่หนาวนี้อาจพาครอบครัวไปเยี่ยมชมครับ

lemongreen
15-11-2011, 22:20
เป็นกำลังใจให้ครับ อ.ต้น สู้ๆครับ เหนื่อยแทนเลยอะครับ ช่วงทำความสะอาดอะ

surawat007
15-11-2011, 23:02
อ.ต้น ลุยเข้าไปแบบนี้ น้ำไม่เข้ารถเหรอครับ

TON_GAS
16-11-2011, 14:35
อ.ต้น ลุยเข้าไปแบบนี้ น้ำไม่เข้ารถเหรอครับ

ลองแบบมิดล้อมาแล้ว วิ่งอย่าจอดนะไม่เข้า จอดนิ่งเมื่อไหล่เสร็จ แต่ถ้าระดับน้ำแค่บันไดรถไม่มีเข้าครับไทรตันไปได้สบายๆ
ตอนจอดหน้าบ้านก็หาจุดที่สูงที่สุดครับ

รณรงค์
17-11-2011, 06:46
เพิ่งได้เข้ามาอ่าน...ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ...อ.ต้น..น้ำที่ว่าเสีย..อย่างน้อยก้ยังมีสิ่งมีชีวิตอย่างน้องปลาเข้ามาอาศัยหลบภัยได้...ว่าแต่..ปลาพันธุ์อะไรทราบไม๊ครับ..ในบ้านยังมีน้ำขังอยู่ไม๊ครับ..ต้องงการกำลังช่วยไม๊ครับ..ผมมีเครื่องทุ่นแรงน๊ะ..(เครื่องขัดพื้น+เครื่องดูดฝุ่น)ถ้ายังไงแจ้งมาน๊ะครับ..ยินดีช่วยครับ..

fresh-sky
18-11-2011, 07:17
วิวหน้าบ้านก็ดูสวยงามและเงียบสงบดีครับ ดีที่เขาก่อกำแพงรอบจึงไม่มีตุ๊กเข้เข้ามาเพ่นพ่าน ส่วนในบ้านน้ำก็ได้เข้าไปถึงระดับบันไดขั้นที่ 2 (มันแค่ซึมเข้าไปเพราะได้โบกปูนไว้ทุกจุดแม้แต่ท่อระบายน้ำ) แต่แปลกใจอยู่อย่างครับ มันมีลูกปลาอยู่ฝูงใหญ่ประมาณ 200 ตัวว่ายอย่างสนุกสนานที่หน้าประตูบ้าน ทั้งที่ไม่มีทางเข้าแล้วน้ำก็ไม่ล้นแนวกั้น หรือแม่มันกระโดดเข้าไปวางไข่แล้วหนีไปครับ ก็ทำบุญซะหน่อยเจาะกำแพงเพื่อให้มันหนีไปครับ ส่วนความเสียหายก็มากพอควร พื้นใช้เครื่องฉีดแรงดันสูงบางจุดไม่สะเทือนเลย โซฟายกไว้สูงแล้วแต่ก็มีราขึ้นเพียบต้องทิ้งครับ ส่วนรถมาสด้าที่ยกไว้ไม่รอดน้ำเข้าได้ประมาณ ฝ่ามือ มองข้างในแล้วปุกปุยเต็มไปหมดเลย นี่ถ้าเงินมันงอกได้ดีแบบราเนี่ยคงจะรวยกันแล้วครับ

หลังจากสู้ทำความสะอากอยู่นานไม่ไหวครับ หากำลังมาช่วยดีก่าเลยคิดว่าอีก 2-3 วันน้ำลดกว่านี้ค่อยมาลุยใหม่ ก็เลยเดินเจาะรูกำแพงกั้นน้ำให้เพื่อนบ้านจนครบทุกหลังแล้วก็อาบน้ำทำความสะอาดกลับเข้าสู่ที่พักพิงอีกรอบครับ เอารูปมาให้ชมกันคร๊าบ.......

ดีใจด้วยครับ ที่น้ำลดแล้ว ผมเข้าใจอารมณ์ ตอนเข้าไปดูบ้านเลย เดือนที่แล้ว ผมก็เจอแบบนี้แหละ ในบ้านน้ำถึงเอว มีปลาช่อน ปลาหมอ เข้ามาว่ายในบ้าน

25-11-2011, 22:09
สวัสดี อ.ต้นแถวสาย5 ต.กระทุ่มล้ม อ.สามพราน รับน้ำจากคลองทวีและคลองมหาสวัสดิ์น้ำบางจุดเกือบถึงคอ อว่มเหมือนกันครับ รอน้ำลดจะไปติดตั้ง ชุดไฮโดรเจนที่ อ.ต้นนัดกันตั้งแต่เริ่มหนีน้ำท่วม รออีกอึดใจพระพุทธครับอ.ต้นแล้วพบกันเมื่อชาติต้องการความประหยัดครับ coming soon

HIspeed
25-11-2011, 22:51
สวัสดีครับครับชัยยศผมคนที่อยู่ชลบุรีครับ เข้ามาตอบได้แล้วงงตั้งนาน

happymet
26-11-2011, 10:46
หวัดดีครับอ.ต้น น้าchaiyos เห็นใจมากๆครับ บ้านผมแถวพระราม 2 ก็โดนครับทำใจๆ ครับ

mook
27-11-2011, 00:09
ขอให้หายไวๆนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ จะได้นัดเข้าไปอัพกล่องซะที นี่ก็ปีกว่าแล้วจะได้ให้อาจารย์ต้นตรวจสอบความสมบูรณ์ของอุปกรณ์ด้วยครับ

30-11-2011, 22:37
หวัดดีน้า โปรดอย่าเยาะเย้ยพระราม2แค่น้ำจิ้มของผมมันน้ำแกงหม้อเบอร์40หลายหม้อเลย แถวบ้านผมน้ำทว่มสงสัยสุนัขตายหมด เป็นเทศบาลแล้วแต่ไม่มี สุ......มามองเลย ว้าแย่จัง

30-11-2011, 22:44
สวัสดีครับครับชัยยศผมคนที่อยู่ชลบุรีครับ เข้ามาตอบได้แล้วงงตั้งนาน

สวัสดีครับ วีโก้ก็เป็นสมาชิกไทรทั่นได้ เราไม่แบ่งค่า่ยเหมือนนักการเมืองหรอก อยากแรงและประหยัดปรึกษาปรมาจารย์อ.ต้น และเซียน น้าเมทรถแรงแห่ง หูมสี เขาใหญ่ได้ครับ:1182441806:

happymet
01-12-2011, 10:58
หวัดดีน้า โปรดอย่าเยาะเย้ยพระราม2แค่น้ำจิ้มของผมมันน้ำแกงหม้อเบอร์40หลายหม้อเลย แถวบ้านผมน้ำทว่มสงสัยสุนัขตายหมด เป็นเทศบาลแล้วแต่ไม่มี สุ......มามองเลย ว้าแย่จัง

หวัดดีครับน้าchaiyos ช่างเปรียบได้เห็นภาพน่ะครับ สายห้ากลายเป็นแก้มลิงไปซะแล้ว โรงงาก็นเยอะแล้วน้ำจะลดอีกเมื่อไหรกันครับ ใกล้ กทม แท้ๆแต่ความช่วยเหลือไม่ทั่วจริงๆครับ ต้องปิดถนน ก่อนถึงจะได้มั้งครับ...

fresh-sky
01-12-2011, 22:01
สวัสดีครับ วีโก้ก็เป็นสมาชิกไทรทั่นได้ เราไม่แบ่งค่า่ยเหมือนนักการเมืองหรอก อยากแรงและประหยัดปรึกษาปรมาจารย์อ.ต้น และเซียน น้าเมทรถแรงแห่ง หูมสี เขาใหญ่ได้ครับ:1182441806:
เป็นไงมั่งน้า เทียนดัด บ้านผมลดหมดแล้วน๊ะ

01-12-2011, 22:21
หวัดดีครับน้าchaiyos ช่างเปรียบได้เห็นภาพน่ะครับ สายห้ากลายเป็นแก้มลิงไปซะแล้ว โรงงาก็นเยอะแล้วน้ำจะลดอีกเมื่อไหรกันครับ ใกล้ กทม แท้ๆแต่ความช่วยเหลือไม่ทั่วจริงๆครับ ต้องปิดถนน ก่อนถึงจะได้มั้งครับ...

น้าเมทแถวบ้านผมมันท้องลิงครับ ต้องรอให้ ศปภ ย้ายออกมาจากกรุงเทพแล้วมาตั้งสำนักอยู่แถวออ้มน้อย น้ำจะแห้งแน่ๆเพราะ ศปภ เขาทำแต่ในเขต กทม ไอ้เรามันอยู่นอกเขตพระนครครับเลยซวยไป

01-12-2011, 22:29
หวัดดี ต้อม น้ำมันแกล้งผมดูซิจะไปหาต้อมแล้วสงสัยน้ำไม่มีเงินค่ารถแน่ๆและน้ำขี้เกียดไหลเลยไปแค่หมู่บ้านสามพราน หมดเรี่ยวแรงซะแล้วผมเลยรับน้ำไว้อว่มเลยน้าเมทต้องการน้ำมาเอาไปได้นะไม่หวง

รณรงค์
04-12-2011, 21:18
เห็นใจน้าๆทุกคนที่ประสบอุทกภัยน๊ะครับ..ผมอยู่ไหล่เขา..ถึงน้ำไม่ท่วม..แต่ตอนนี้หนาวแล้วครับ..เมื่อเช้าวัดได้ 19 องศา..สู้น๊ะครับทุกท่าน..เป็นกำลังใจให้ครับ..

happymet
21-12-2011, 09:56
สวัสดีครับอ.ต้น และน้าchaiyos ช่วงนี้มีอะไรอัพเดท บ้างครับ ส่วนผมครบ 1 ปีกว่าๆ ไปแล้วเหตุการณ์ปกติครับ ต้องเช็คอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ และตัวกรองขี้แก๊สนี้จำเป็นมั้ยครับ สอบถามเผื่อน้าท่านอื่นด้วยครับ

TON_GAS
21-12-2011, 20:41
สวัสดีครับอ.ต้น และน้าchaiyos ช่วงนี้มีอะไรอัพเดท บ้างครับ ส่วนผมครบ 1 ปีกว่าๆ ไปแล้วเหตุการณ์ปกติครับ ต้องเช็คอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ และตัวกรองขี้แก๊สนี้จำเป็นมั้ยครับ สอบถามเผื่อน้าท่านอื่นด้วยครับ

โดยปกติติดตั้งแรกๆอุปกรณ์ยังใหม่อยู่มันจะมีความแข็งตัวอยู่บ้างเพราะสภาพใหม่ยังไม่ถูกใช้งานครับ (หม้อต้ม) แต่พอเราใช้ไปสักระยะหนึ่งจะเริ่มอ่อนตัวลงไปบ้างเช่นสปริงค์ปรับความแข็งอ่อนของแผ่นไดอะเฟรม ตัวแผ่นไดอะเฟรมเองก็เช่นกัน ดังนั้นเราควรปรับความแข็งของสปริงค์ให้สูงขึ้นอีกเล็กน้อยครับ อาจจะประมาณ 5-10 นาที จากเดิม คือค่อยๆปรับลดแก๊สลง แล้วจดจำจุดเอาไว้ครับ (ไม่จำเป็นต้องทำทุกคันนะครับ) และดูผลความประหยัดดีเซลคู่กันไปด้วย อย่าให้ความประหยัดลดลงกว่าเดิมก็ถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนกรองแก๊สเท่าที่มีข้อมูลมาใช้ยาวได้เลย จากข้อมูลเดิม 178000 กม.ภายในปีเดียว กรองแก๊สแค่สีคล้ำลงมาจากเดิมเองแต่ก็ยังสามารถใช้ได้อยู่ ของเราเอาแค่สัก 100000 กม.ค่อยเปลี่ยนก็พอครับ ตามร้านอะไหล่แก๊สทั่วๆไปก็มี หรือถ้าวิ่งไปวิ่งมาเฉี่ยวมาไกล้ๆคลองสามก็แวะมากินกาแฟกับคุ๊กกี้ก็ได้ครับ ตอนนี้แม่บ้านกำลังพัฒนาสูตรขนมอยู่เหมือนกันครับ

ส่วนความคืบหน้าไฮโดรเจน-โซฮอล์ กำลังเปรียบเทียบและดูผลอยู่ว่าระหว่างระบบเปิดกับระบบปิดอันไหนให้ผลที่ดีกว่ากันครับ ตัวแปรมันเยอะครับ เช่นใช้ร่วมดีเซลอย่างเดียวก็เซ็ทแบบหนึ่ง ใช้เป็นตัวเสริมใช้ร่วม LPG- ดีเซล ก็อีกแบบหนึ่ง หาจุดที่ดีที่สุดครับเพื่อผลงาน ส่วนชุด Hi Volt วงจรออกแบบหมดแล้วขาดแต่หม้อแปลง คงต้องสั่งทำละครับคราวนี้มันไม่มีขายทั่วไป ก็คงรออีกเหมือนเคยครับ

happymet
22-12-2011, 11:47
โดยปกติติดตั้งแรกๆอุปกรณ์ยังใหม่อยู่มันจะมีความแข็งตัวอยู่บ้างเพราะสภาพใหม่ยังไม่ถูกใช้งานครับ (หม้อต้ม) แต่พอเราใช้ไปสักระยะหนึ่งจะเริ่มอ่อนตัวลงไปบ้างเช่นสปริงค์ปรับความแข็งอ่อนของแผ่นไดอะเฟรม ตัวแผ่นไดอะเฟรมเองก็เช่นกัน ดังนั้นเราควรปรับความแข็งของสปริงค์ให้สูงขึ้นอีกเล็กน้อยครับ อาจจะประมาณ 5-10 นาที จากเดิม คือค่อยๆปรับลดแก๊สลง แล้วจดจำจุดเอาไว้ครับ (ไม่จำเป็นต้องทำทุกคันนะครับ) และดูผลความประหยัดดีเซลคู่กันไปด้วย อย่าให้ความประหยัดลดลงกว่าเดิมก็ถือว่าใช้ได้ครับ ส่วนกรองแก๊สเท่าที่มีข้อมูลมาใช้ยาวได้เลย จากข้อมูลเดิม 178000 กม.ภายในปีเดียว กรองแก๊สแค่สีคล้ำลงมาจากเดิมเองแต่ก็ยังสามารถใช้ได้อยู่ ของเราเอาแค่สัก 100000 กม.ค่อยเปลี่ยนก็พอครับ ตามร้านอะไหล่แก๊สทั่วๆไปก็มี หรือถ้าวิ่งไปวิ่งมาเฉี่ยวมาไกล้ๆคลองสามก็แวะมากินกาแฟกับคุ๊กกี้ก็ได้ครับ ตอนนี้แม่บ้านกำลังพัฒนาสูตรขนมอยู่เหมือนกันครับ

ส่วนความคืบหน้าไฮโดรเจน-โซฮอล์ กำลังเปรียบเทียบและดูผลอยู่ว่าระหว่างระบบเปิดกับระบบปิดอันไหนให้ผลที่ดีกว่ากันครับ ตัวแปรมันเยอะครับ เช่นใช้ร่วมดีเซลอย่างเดียวก็เซ็ทแบบหนึ่ง ใช้เป็นตัวเสริมใช้ร่วม LPG- ดีเซล ก็อีกแบบหนึ่ง หาจุดที่ดีที่สุดครับเพื่อผลงาน ส่วนชุด Hi Volt วงจรออกแบบหมดแล้วขาดแต่หม้อแปลง คงต้องสั่งทำละครับคราวนี้มันไม่มีขายทั่วไป ก็คงรออีกเหมือนเคยครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างชัดเจนเปลี่ยน ครับ เอาใจช่วยเช่นเคยครับบ ถ้าเป็นไปในทางที่ดีคงมีการปรับเปลี่ยนเช่นกันครับ

fresh-sky
22-12-2011, 21:33

ติดตามผลงานอยู่ครับ

22-12-2011, 21:40
สวัสดี อ.ต้น น้าเมทและเพื่อนสมาชิก ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ผมจะไปหาอ.ต้นเพื่อเพิ่มเขี้ยวเล็บ กำลังเล็งสะเดามันเอาไว้กิ่งพันธุ์ซื้อมาจากด่านมะขามเตี้ยเชียวนะ จะเก็บไปฝากทำสะเดาน้ำปลาหวาน สายๆวันเสาร์จะไปหานะครับ น้ำทว่มคราวนี้ไม่คุ้มเลยเสียยางรถอีก4เส้นครับน้าเมท ล้อหลังไปโดนหินแก้มยางฉีกลุยน้ำสาย5ประมาณหัวเข่า ซวยไปเลยเสียหายเป็นหมื่นครับ

fresh-sky
22-12-2011, 22:04
สวัสดี อ.ต้น น้าเมทและเพื่อนสมาชิก ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ผมจะไปหาอ.ต้นเพื่อเพิ่มเขี้ยวเล็บ กำลังเล็งสะเดามันเอาไว้กิ่งพันธุ์ซื้อมาจากด่านมะขามเตี้ยเชียวนะ จะเก็บไปฝากทำสะเดาน้ำปลาหวาน สายๆวันเสาร์จะไปหานะครับ น้ำทว่มคราวนี้ไม่คุ้มเลยเสียยางรถอีก4เส้นครับน้าเมท ล้อหลังไปโดนหินแก้มยางฉีกลุยน้ำสาย5ประมาณหัวเข่า ซวยไปเลยเสียหายเป็นหมื่นครับ

ไว้ผมแวะเข้าไปดูน๊ะครับ ว่าใส่อะไรมามั่ง
สาย 5 กลับคืนสู่ปกติแล้วมั้งครับน้า ตั้งแต่น้ำท่วม ไม่ได้เข้าไปเป็นเดือนแล้ว

happymet
23-12-2011, 11:11

โห้ น้าchaiyos สงสัยโดนหินเจียร์ หรือเปล่าครับทำไมมันคมอย่างงี้ ผมคนนึงที่ไม่อยากลุยน้ำครับ เพราะไม่รู้ว่าใต้น้ำมันมีอะไรบ้าง.. ครับ ใกล้ปีใหม่แล้วหวังว่าคงจะมีอะไรดีๆบ้างน่ะครับ

24-12-2011, 21:06
สวัสดีอ.ต้น น้าเมท ตาต้อม เพื่่อนสมาชิกทุกท่าน พอใส่รองเท้าใหม่ใหญ่กว่าเดิมกลัวตะกุยไม่ไหววันนี้เลยจัดการไปเสริมเขี้ยวเล็บมาแล้วผลที่ชัดเจน เครื่องเสีบงเบาลง อัตราเล่งลื่นไหลต่อเนื่องดีมากๆ เล่งแซงแห่ลมเลย "เทพไทรทั่นต้น"ทดลองสปีดระยะทางไม่เกิน2กม 180km/hคันเล่งยังเหลือควบคุมกระแสได้คงที่ 2แอมป์H2Oเหลือๆ โคตรแรงเลย มีเพื่อนสมาชิกโทรมาหาอยากดูแม็กและยาง แม็กไม่ทันสมัย ยาง maxxis A/T 265/65 R17และส่งรูปH2Oมายั่งน้าเมทกะตาต้อมดว้ย ตัวนี้เป็นตัวทำมาลองใช้สว่นลายผลิตแจํวกว่านี้ใครสนใจติดต่อ "เทพไทรทั่ต้น"เองครับของที่ผลิตสวยกว่านี้

happymet
26-12-2011, 12:51
สวัสดีอ.ต้น น้าเมท ตาต้อม เพื่่อนสมาชิกทุกท่าน พอใส่รองเท้าใหม่ใหญ่กว่าเดิมกลัวตะกุยไม่ไหววันนี้เลยจัดการไปเสริมเขี้ยวเล็บมาแล้วผลที่ชัดเจน เครื่องเสีบงเบาลง อัตราเล่งลื่นไหลต่อเนื่องดีมากๆ เล่งแซงแห่ลมเลย "เทพไทรทั่นต้น"ทดลองสปีดระยะทางไม่เกิน2กม 180km/hคันเล่งยังเหลือควบคุมกระแสได้คงที่ 2แอมป์H2Oเหลือๆ โคตรแรงเลย มีเพื่อนสมาชิกโทรมาหาอยากดูแม็กและยาง แม็กไม่ทันสมัย ยาง maxxis A/T 265/65 R17และส่งรูปH2Oมายั่งน้าเมทกะตาต้อมดว้ย ตัวนี้เป็นตัวทำมาลองใช้สว่นลายผลิตแจํวกว่านี้ใครสนใจติดต่อ "เทพไทรทั่ต้น"เองครับของที่ผลิตสวยกว่านี้

สวัสดีครับน้าchaiyos รถดูมีกล้ามขึ้นเยอะเลยครับ ยางสูงขึ้นกว่าเดิม 1 นิ้วนี่คงได้ระยะไมล์ตรงกับ GPS แล้วทำได้ระยะทางที่ถูกต้องเลยน่ะครับ แม็กไม่ทันสมัย แต่ถ้าคนจ่ายตังชอบก็คงจบมั้งครับ เป็นเพราะน้องน้ำแท้ๆหรือเปล่าครับ ถึงทำให้ต้องเป็นแบบนี้ อิอิ ลายเรียบๆดีครับถ้าทำสีดำคงดุกว่านี้น่ะครับ แล้วไอโซฮอล ไปไหนแล้วครับ ย้ายมาตำแหน่งถังแก๊สและ ไฮโดรเจน มาไว้บนกระบะรถแล้วหมดกังวลเรื่องความร้อนและเวลาโดนอุบัติเหตุ และมีฝากระบะปิดท้ายด้วยพลางสายตาด้วยและสวยงามด้วยครับ และรูปสุดท้ายมันคืออะไรครับ งง.. ขอบคุณสำหรับอัพเดทข้อมูลน่ะครับ และเฝ้ารอผลกันต่อไปน่ะครับ

fresh-sky
29-12-2011, 10:33

ปีใหม่ 4 วันอยู่บ้านไหมน้า

29-12-2011, 20:25
สวัสดีครับน้าchaiyos รถดูมีกล้ามขึ้นเยอะเลยครับ ยางสูงขึ้นกว่าเดิม 1 นิ้วนี่คงได้ระยะไมล์ตรงกับ GPS แล้วทำได้ระยะทางที่ถูกต้องเลยน่ะครับ แม็กไม่ทันสมัย แต่ถ้าคนจ่ายตังชอบก็คงจบมั้งครับ เป็นเพราะน้องน้ำแท้ๆหรือเปล่าครับ ถึงทำให้ต้องเป็นแบบนี้ อิอิ ลายเรียบๆดีครับถ้าทำสีดำคงดุกว่านี้น่ะครับ แล้วไอโซฮอล ไปไหนแล้วครับ ย้ายมาตำแหน่งถังแก๊สและ ไฮโดรเจน มาไว้บนกระบะรถแล้วหมดกังวลเรื่องความร้อนและเวลาโดนอุบัติเหตุ และมีฝากระบะปิดท้ายด้วยพลางสายตาด้วยและสวยงามด้วยครับ และรูปสุดท้ายมันคืออะไรครับ งง.. ขอบคุณสำหรับอัพเดทข้อมูลน่ะครับ และเฝ้ารอผลกันต่อไปน่ะครับ

หวัดดีน้า เป็นรูปแอมป์มีเตอร์ แผงเซลทำงานใช้กระแสที่2แอมป์ วันนี้ อ.ต้นให้เพิ่มกระแสขึ้นอีกเป็น3แอมป์ ขับดีมากเลย สว่นไอแก๊สโซฮอลยังอยู่ครับติดตั่งไว้ด้านในถัดจากไฮโดรเจน การทำงาน พอติ๊กที่ถังแก๊สทำงานแผงเซลไฮโดรเจนทำงานเกิดฟองไฮโดรเจน+ออ๊กซิเจนเราก็นำทั้งไฮโดรเจน และออ๊กซิเจนมาอัดลงในโหลแก๊สโซฮอล์ จึงเกิดฟองฟู่เพิ่มพลังอีกสเตปครับน้าเมท

29-12-2011, 20:28
ปีใหม่ 4 วันอยู่บ้านไหมน้า

อยู่บ้างไม่อยู่บ้าง เป็นบางเวลาครับ ที่แน่ๆ ว.13 มา (โทรมาก่นครับ)

31-12-2011, 20:26
สวัสดีปีีใหม่เพื่อนสมาชิิกทุกๆท่านวันนี้จัดระเบียบ hydrogen+gassohol เสียใหม่ดูดีกว่าเดิมไม่เกะกะแล้วฟองไฮโดรเจนมากพอดูเลยครับน้าเมทสีขาวขุน่ๆนั้นแหละกา๊ซไฮโดรเจน+ออ๊กซิเจนครับน้าเมท

happymet
02-01-2012, 16:16
สวัสดีปีีใหม่เพื่อนสมาชิิกทุกๆท่านวันนี้จัดระเบียบ hydrogen+gassohol เสียใหม่ดูดีกว่าเดิมไม่เกะกะแล้วฟองไฮโดรเจนมากพอดูเลยครับน้าเมทสีขาวขุน่ๆนั้นแหละกา๊ซไฮโดรเจน+ออ๊กซิเจนครับน้าเมท

สวัสดีปีใหม่ครับ อ.ต้น น้าchaiyos เห็นรูปแล้วนึกถึงห้องทดลองวิทยาศาสตร์เลยครับ อิอิ จัดเต็มซะขนาดนี้ ผลทดสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ

04-01-2012, 22:19
สวัสดีปีใหม่ครับ อ.ต้น น้าchaiyos เห็นรูปแล้วนึกถึงห้องทดลองวิทยาศาสตร์เลยครับ อิอิ จัดเต็มซะขนาดนี้ ผลทดสอบเป็นอย่างไรบ้างครับ

หวัดดีน้าเมท วันนี้ตาต้อมก็มาดูhhoที่บ้านวันที่1กะจะทดสอบเสียหน่อยไปสวนผึ้งรถเยะมากๆติดหลายกิโลเลย แถมขับขึ้นเขากระโจมไปหลายกิโลเกียร์ออโต้ใช้แต่เกียร์1ชันมากเวลาน้อยไปไม่ถึงเลยกลับก่อนเลยยังไม่ได้หาความสิ้นเปลืองครับ

happymet
05-01-2012, 16:49
หวัดดีน้าเมท วันนี้ตาต้อมก็มาดูhhoที่บ้านวันที่1กะจะทดสอบเสียหน่อยไปสวนผึ้งรถเยะมากๆติดหลายกิโลเลย แถมขับขึ้นเขากระโจมไปหลายกิโลเกียร์ออโต้ใช้แต่เกียร์1ชันมากเวลาน้อยไปไม่ถึงเลยกลับก่อนเลยยังไม่ได้หาความสิ้นเปลืองครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos จะเกาะติดสถานะการณ์น้าchaiyos ต่อเนื่องครับ มีไปทริปเล็กๆด้วย อิอิ

09-01-2012, 20:54
สวัสดีครับน้าchaiyos จะเกาะติดสถานะการณ์น้าchaiyos ต่อเนื่องครับ มีไปทริปเล็กๆด้วย อิอิ
หวัดดีน้าเมท เมื่อวานมีโอกาศเดินทางไกลไปจ.ตากครับออกจากบ้าน8โมงเช้าครับเลยต้องรีบหูตาแหก120/130km/hเกือบตลอดทาง
มาจอดโทรคุยกับอ.ต้นที่ปั็มน้ำมันกำแพงเพชรเวลาก็ลว่งเลยมาเกือบครึ่งวันเข้าไปแล้วยังไม่ถึงจุดหมายปลายทางร้านขายเฟอร์นิเจอร์ไม้สักแึถวโกสัมภีไปถึงโอ้ของขายดีมากหมดเกือบทุกร้านเลยย้ายจุดหมายไปวังเจ้ามีให้เลือกมากมากหน่อย พอใส่เฟอร์นิเจอร์ในกะบะโอ้หน้าลอยเลยขากลับบ่ายสองแก่ๆความเร็วลดลงเหลือ100/110km/h มาเติมน้ำมันอีกทีแถวบางบัวทองจากน้ำมันเต็มถังพร่องลงไป เติมได้43.39ลิตรกับระยะทาง 763kmเฉลี่ยได้ประมาณ17.58km/l สว่นแก๊สเห็นไฟแดงกระพริบนึกว่าหมดลืมไปว่ารถเราหน้าลอย เลยเติมได้18ลิตรอัดไม่เข้าแล้วกับระยะทาง679kmอัตตรากินแก๊สเฉี่ลย37.72km/l ผลงานhydrogenของอ.ต้นแหล่มเลยน้าใครสนใจติดต่ออ.ต้นได้เลยตัวที่ทำขายจริงเสร็จแล้วของผมใช้กระแส3แอมป์เหลือๆเลยครับน้าเมทกลัถึงบ้านสามทุ่มครึ่งเลยมาโพสให้ดูวันนี้น้าเมทสนใจไหมครับ

fresh-sky
09-01-2012, 23:26
*********เผาไหม้หมดจดลดการสิ้นเปลือง plus desel+lpg+Hydrogen by/TON_GAS+soholl+save plus+ท่อสูตรน้าปรีชา 0867720744*********

ชุดใหญ่เลยน้าชัยยศ ผมยังไม่ถึงครึ่งของน้าเลย

10-01-2012, 20:40
*********เผาไหม้หมดจดลดการสิ้นเปลือง plus desel+lpg+hydrogen by/ton_gas+soholl+save plus+ท่อสูตรน้าปรีชา 0867720744*********

ชุดใหญ่เลยน้าชัยยศ ผมยังไม่ถึงครึ่งของน้าเลย
รีบเลยตอ้ม อ.ต้นทำออกมาชุดใหม่นี้มีครบ รู้สึกว่า mcu มีดันรางดว้ย รีบๆจองเลยชุดแรกมีไม่มากครับ

fresh-sky
10-01-2012, 23:55
รีบเลยตอ้ม อ.ต้นทำออกมาชุดใหม่นี้มีครบ รู้สึกว่า mcu มีดันรางดว้ย รีบๆจองเลยชุดแรกมีไม่มากครับ

อ.ต้น ชี้แจงรายละเอียดด้วยครับ จะได้รีบหยอดกระปุก

11-01-2012, 20:36
สวัสดี อ.ต้น และเพื่อนสมาชิก วันนี้ไปเดินดูของเล่นแถวศึกษาภัณฑ์ออ้มน้อยเหลือบไปเห็นของเล่นเข้าแล้ว วันก่อนไปเดอะมอล์บางแคได้โหลอคีริคมาแล้วยังขาดแผ่นอคีริค วันนี้เจอแล้วแผ่นอคีริค3mm เลยจัดมาทำการโมดิฟายต่อ hydrogen ของอ.ต้นดูไปดูมาเกํดีเหมือนกันนะเลยเอารูปมาฝากตาต้อมและน้าเมทชว่ยติชมกันหน่อย จะได้แก้ไขให้ดูดี และที่ย้ายขึ้นไปบนถังแก๊สก็เพื่อไม่เกะกะเวลาบรรทุกของกลัวของจะไปกระแทก cell hydrogenตอนนี้ไม่ต้องหว่งแล้ว และไม่เกะกะ

fresh-sky
12-01-2012, 08:42
ดูดีขึ้นกว่าเดิมครับน้าชัยยศ

12-01-2012, 19:08
:]ดูดีขึ้นกว่าเดิมครับน้าชัยยศ[/quote]

ขอบคุณที่ชมไม่ติบ้างหรือ ติได้ไม่ว่ากันติเพื่่อแก้ไขครับน้อมรับคำติชมครับ:18 5:

fresh-sky
12-01-2012, 21:14
:]ดูดีขึ้นกว่าเดิมครับน้าชัยยศ

ขอบคุณที่ชมไม่ติบ้างหรือ ติได้ไม่ว่ากันติเพื่่อแก้ไขครับน้อมรับคำติชมครับ:18 5:[/quote]

คำติก็ยังยืนยันคำเดิมครับว่า มันไม่น่ามาไว้หลังกระบะ ถ้าเก็บไว้ในห้องเครื่องได้ จะแจ่มกว่านี้เยอะ

12-01-2012, 22:29
ขอบคุณที่ชมไม่ติบ้างหรือ ติได้ไม่ว่ากันติเพื่่อแก้ไขครับน้อมรับคำติชมครับ:18 5:

คำติก็ยังยืนยันคำเดิมครับว่า มันไม่น่ามาไว้หลังกระบะ ถ้าเก็บไว้ในห้องเครื่องได้ จะแจ่มกว่านี้เยอะ[/quote]

ไว้หน้ารถก็ได้แต่ยุ่งยากกว่าด้านหลังครับเพราะผมมีโหลเบนซินอีกโหลหนึ่งต้องระวังแตกครับ ยังไม่มีถังแบบอ.ต้นครับ

happymet
13-01-2012, 14:46
คำติก็ยังยืนยันคำเดิมครับว่า มันไม่น่ามาไว้หลังกระบะ ถ้าเก็บไว้ในห้องเครื่องได้ จะแจ่มกว่านี้เยอะ

ไว้หน้ารถก็ได้แต่ยุ่งยากกว่าด้านหลังครับเพราะผมมีโหลเบนซินอีกโหลหนึ่งต้องระวังแตกครับ ยังไม่มีถังแบบอ.ต้นครับ[/QUOTE]

สวัสดีอ.ต้น น้าต้อม และน้าchaiyos ไอเดียบรรเจิด อีกแล้วน้าchaiyos ขอติว่าคนถ่ายรูปตั้งใจเป็นพิเศษ และมีกำลังใจอยู่ข้างๆด้วยน่ะครับ อิอิ ผมเห็นเหมือนน้าต้อมด้วยครับ ว่าไปติดข้างหน้ารถจะดีกว่าครับ ซ้อนรูปปิดบังอำพลางสวยงามด้วย เพราะผมไม่มีฝาปิดกระบะเหมือนน้าchaiyos น่ะครับ
แล้ว mcu และมีดันราง ด้วยคงแรงน่าดูซื้อหนึ่งเหมือนได้สอง เลยครับน้าchaiyos อนาคตคงมีอะไรพ่วงแบบนี้อีกน่ะครับ แฟนคลับ อ.ต้นรออยู่น่ะครับ..

13-01-2012, 20:37
สวัสดีอ.ต้น น้าเมท ตาต้อม วันนี้พอมีเวลาว่างนิดหน่อยเลยเกิดไอเดียบรรเจิดทำโมเดลใหม่ๆสักชิ้นเพราะอะคีริคยังเหลือ เลยลองทำถังไฮโดรเจนเล่นอีกสักถัง ตัดไปตัดมานำกาวมาติดเจาะรูใส่ท่อ เสร็จแล้วลองเติมนำ้กับเคมี และแล้วก็ได้ผลทำงานที่3แอมป์ฟองไฮโดรเจนละเอียดดีมาก ถังนี้จุนำ้เกือบ2ลิตรครับใส่ไฮโดรเจนแล้วผมว่าขับแล้วคันเล่งเบาดีครับฝากรูปมาให้ดูไม่รู้ว่าเข้าตากรรมการเหรือเปล่าครับ

happymet
14-01-2012, 14:39
สวัสดีอ.ต้น น้าเมท ตาต้อม วันนี้พอมีเวลาว่างนิดหน่อยเลยเกิดไอเดียบรรเจิดทำโมเดลใหม่ๆสักชิ้นเพราะอะคีริคยังเหลือ เลยลองทำถังไฮโดรเจนเล่นอีกสักถัง ตัดไปตัดมานำกาวมาติดเจาะรูใส่ท่อ เสร็จแล้วลองเติมนำ้กับเคมี และแล้วก็ได้ผลทำงานที่3แอมป์ฟองไฮโดรเจนละเอียดดีมาก ถังนี้จุนำ้เกือบ2ลิตรครับใส่ไฮโดรเจนแล้วผมว่าขับแล้วคันเล่งเบาดีครับฝากรูปมาให้ดูไม่รู้ว่าเข้าตากรรมการเหรือเปล่าครับ

สวัสดีครับน้าchaiyos ทำถังใหม่แล้วดูดีมากเลยครับ เห็นฟองแล้วละเอียดมากๆครับ น่าสนใจๆ ครับ

14-01-2012, 20:42
สวัสดีครับน้าchaiyos ทำถังใหม่แล้วดูดีมากเลยครับ เห็นฟองแล้วละเอียดมากๆครับ น่าสนใจๆ ครับ

น้าฟองละเอียดแบบนี้สัักแก้วไหมน้า พูดแล้วเปรี้ยวปาก เมื่อไรจะใส่ ไฮโดร+แก๊สโซฮอล์ละน้าผมว่า่น่าใช้ดีครับ

fresh-sky
16-01-2012, 10:26
เมื่อวานโทรไปหา อ.ต้นแล้ว รอ mcuดันรางด้วยคนครับ

TON_GAS
16-01-2012, 17:18
วันนี้เติมน้ำมันมาครับ งงเลย 31.13 แล้วเหรอเนี่ย ไม่ได้เติมซะนาน ไม่รู้เพื่อนๆสมาชิกเราหนาวๆร้อนๆกันถึงไหนแล้ว แต่ไม่ต้องกลัวครับ ผลการใช้งาน ไฮโดรเจนโซลฮอล์ใช้งานได้ดีครับ อีกประมาณเดือนได้เห็นตัวจริงกันครับ

16-01-2012, 21:04
วันนี้เติมน้ำมันมาครับ งงเลย 31.13 แล้วเหรอเนี่ย ไม่ได้เติมซะนาน ไม่รู้เพื่อนๆสมาชิกเราหนาวๆร้อนๆกันถึงไหนแล้ว แต่ไม่ต้องกลัวครับ ผลการใช้งาน ไฮโดรเจนโซลฮอล์ใช้งานได้ดีครับ อีกประมาณเดือนได้เห็นตัวจริงกันครับ

สวัสดีครับอ.ต้น ยิ่งน้ำมันแพง อ.ต้นยิ่งหาทางทำmcu ให้ประหยัดเพิ่มขึ้นอีก น้ำมัน35บาทเมื่อไรมีหวังงานเข้าโรงรถอ.ต้นทุกวันแน่ตอนนี้น่าจะเป็นพวกvg turbo เพระากินน้ำมันมากอยู่แล้วเป็นธรรมดาม้าต้องกินหญ้า ยิ่งม้ามากก็ต้องหาหญ้าให้ม้ากินมากขึ้น เป็นธรรมดาของโลก

tooknavy
16-01-2012, 21:37
รอด้วยความหวัง ว่าสักวันจะมาถึง...ฉัน

TON_GAS
17-01-2012, 11:21
สวัสดีครับอ.ต้น ยิ่งน้ำมันแพง อ.ต้นยิ่งหาทางทำmcu ให้ประหยัดเพิ่มขึ้นอีก น้ำมัน35บาทเมื่อไรมีหวังงานเข้าโรงรถอ.ต้นทุกวันแน่ตอนนี้น่าจะเป็นพวกvg turbo เพระากินน้ำมันมากอยู่แล้วเป็นธรรมดาม้าต้องกินหญ้า ยิ่งม้ามากก็ต้องหาหญ้าให้ม้ากินมากขึ้น เป็นธรรมดาของโลก

ข้อมูลล่าสุด ตอนนี้มีตัวช่วยตัวใหม่มาให้ได้เล่นกันอีกแล้วครับน้า มันเป็นกล่องคันเร่งไฟฟ้า+สมาร์ทเกจ เป็นแบบปลั๊กเสียบ ผมว่ามันช่วยได้ดีในเรื่องการออกตัว และลอยตัว เราจะเหยียบคันเร่งน้อย หรือระยะเวลาสั้นลงมันทำให้เพิ่มความประหยัดได้อีกแรง แถมยังได้สมาร์ทเกจไว้ใช้งานด้วยอีกตัวด้วย สำหรับสมาชิกเราผมจัดพิเศษให้ครับ รายระเอียดโทรมาครับ

fresh-sky
17-01-2012, 15:34
ข้อมูลล่าสุด ตอนนี้มีตัวช่วยตัวใหม่มาให้ได้เล่นกันอีกแล้วครับน้า มันเป็นกล่องคันเร่งไฟฟ้า+สมาร์ทเกจ เป็นแบบปลั๊กเสียบ ผมว่ามันช่วยได้ดีในเรื่องการออกตัว และลอยตัว เราจะเหยียบคันเร่งน้อย หรือระยะเวลาสั้นลงมันทำให้เพิ่มความประหยัดได้อีกแรง แถมยังได้สมาร์ทเกจไว้ใช้งานด้วยอีกตัวด้วย สำหรับสมาชิกเราผมจัดพิเศษให้ครับ รายระเอียดโทรมาครับ
วันนี้โทรไปก็ลืมถาม อ.ต้น คันเร่งไฟฟ้าอันนี้มันทำ ครูซคอนโทร ได้ด้วยไหมครับ

TON_GAS
21-01-2012, 18:20
วันนี้เป็นอีกวันของการพัฒนาและทดสอบในช่วงสุดท้ายครับ โดยถอดตัวช่วยต่างๆที่ติดตั้งไว้ออกครับ เริ่มจาก Off ระบบแก๊ส ถอดปลั๊กตัวอุ่นน้ำมัน ถอดชุด Hi-volt ออก

ส่วนอุปกรณ์ที่ใช้ก็มี ชุดไฮโดรเจน-โซฮอลล์ พร้อมกล่องควบคุมแบบแปรผัน กล่องคันเร่งไฟฟ้าใช้ร่วมสมาร์ทเกจ กรองอากาศแท้ศูนย์ ขนาดยางคงเดิม 265/65 R17 พร้อมภาระหลังคาสามมิตร และถังแก๊ส 48 ลิตรเต็มถัง (แบกอยู่ทุกวัน)

เริ่มน้ำมันเต็มถังที่บางจากแล้วใช้เส้นทางมุ่งหน้ากลางดง กะว่าขากลับซื้อผลไม้กลับบ้านท่าจะดี ความเร็วที่ใช้ 80-100 จะเน้นแถวๆ 95 กม./ชม.ครับเพราะคันเร่งเบาอ่านค่าได้ 38-19 แต่พอกดคันเร่งก็พุงขึ้นอย่างเร็ว ช่วงขึ้นเขาเกียร์5 ก็สามารถไปได้สบายๆ สามารถดูกร๊าฟได้ครับช่วงที่ต่ำลงคือช่วงขึ้นเขา และตอนสูงสุดคือตอนลงเขา เมื่อได้ 200 กม.ผมถ่ายรูปไว้ก่อนเข้าปั้มครับ พอจอดนิ่ง RV ยังให้อีก 980 กม. และเฉลี่ยที่ 15 กม./ลิตรตั้งแต่เริ่มเดินทาง เมื่อกลับถึงคลองหลวงก็ไปเติมแบบอัดแน่นได้ 13.97 ลิตร 435 บาท กับระยะทางรวม 224 กม. เฉลี่ย 16.03 กม./ลิตร = 1.94 บาท/กม.ครับ
เอารูปมาโชว์เช่นเคยครับ

21-01-2012, 21:19
สวัสดีอ.ต้นและเพื่อนสมาชิก โอ้!จอร์ดพระเจ้า เข็มยังไม่ตกปุ่มแรกเลยไมล์โชว์ที่200กิโลเมตรแล้วโดยไม่มีlpgทำได้ขนาดนี้เหมาะสมกับยุกต์น้ำมันแพงและเศษฐกิจเงินเฟ้อและที่สำคัญหาเงินยากลงทุนน้อยแต่ให้ผลคุ้มค่าไม่ต้องแจ้งขนส่งอีกดว้ย นี่แหละภูมิปัณญาลว้นๆสมแล้วนามนี้"เทพไทรทั่น ต้น"ข้าน้อยขอคำนับกำลังปรับกระแสไฟที่จ่ายให้cellผลิตไฮโดรเจนตามที่อ.บอกอยู่กะจะคุมให้ตรงตามคำสั่งครับเผื่อจะได้ใกล้ๆ200กิโลเมตรกับเขาบ้าง ชอบนักความประหยัด

23-01-2012, 21:33
สวัสดี อ.ต้นและเพื่อนสมาชิก การเดินทางไกลครั้งนี้อ้า้งถึงบารมีพุทธคุณขอให้คุ้มครองอ.ต้นและครอบครัวไปกลับปลอดภัย เพื่อนสมาชิกรอฟังข่าวทดสอบความประหยัด"ยิ่งค้นยิ่งพบ" นี่แหละที่เป็นความหวังของความประหยัด แถมให้ฟรีดว้ยความแรง กลับมาคราวนี้ผลงานบรรเจิดแน่ๆ น้าเมทว่าอย่างที่ผมว่าไหม สมกับเป็น"เทพไทรทั่นต้น" ตัวจริงใช่ใหม

happymet
24-01-2012, 13:45
สวัสดี อ.ต้นและเพื่อนสมาชิก การเดินทางไกลครั้งนี้อ้า้งถึงบารมีพุทธคุณขอให้คุ้มครองอ.ต้นและครอบครัวไปกลับปลอดภัย เพื่อนสมาชิกรอฟังข่าวทดสอบความประหยัด"ยิ่งค้นยิ่งพบ" นี่แหละที่เป็นความหวังของความประหยัด แถมให้ฟรีดว้ยความแรง กลับมาคราวนี้ผลงานบรรเจิดแน่ๆ น้าเมทว่าอย่างที่ผมว่าไหม สมกับเป็น"เทพไทรทั่นต้น" ตัวจริงใช่ใหม

สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos ปูเสื่อรอเลยครับน้าchaiyos ว่าแต่อ.ต้น เิดินทางไปไหนครับ...

24-01-2012, 17:21
สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos ปูเสื่อรอเลยครับน้าchaiyos ว่าแต่อ.ต้น เิดินทางไปไหนครับ...

หวัดดีน้า เริ่มคลอง3จุดหมายยโสธร น้ำมันหมดไปเส้นกึ่งกลางlpgเกย์โชว์ลดลง1ขีด อะไรจะปานนั้น "ยิ่งคิดยิ่งพบยิ่งค้นยิ่งเจอ" ความประหยัดมารอทุกท่านแล้ว ที่สำนัก "เทพไทรทั่นต้น คลอง3" เป็นไงนัาเมทความเร็ว100/110 km/hครึ่งถัง ถึงยโสธร น้ำมันก็กินน้อย แก็สก็กินน้อย น้ำมันเบนซินโซฮอล์ก็แค่ดมเล่น น้ำแค่จิบๆ โอ้สุดยอด MCU ตัวนี้คุมทั้งหมด สนใจโทรเลยน้าเมท สอยได้แล้วMCUแก่แล้วสุกงอมแล้วครับท่าน

aket
24-01-2012, 17:32
ผมเห็นน้าคนนึงที่อยู่อุดร เขาบอกว่ารถเขาใช้ไฮโดรเจนกับน้ำมันเบนซิน
ผมไปดูรถเขาจะเป็นเก๋งนะเขาเปิดเครื่องให้ดู ก็มีสายเหมือนในรูปของน้านี้แระ มีถัง 2 ถังแบบนี้แระครับ
แกก็อธิบายเยอะครับแต่ผมไม่ได้สนใจ เลยจำหลักการมันไม่ได้ แกบอกจะผลิตออกขายเหมือนกันแต่ไม่รู้แกเริ่มทำยัง

fresh-sky
25-01-2012, 08:17
หวัดดีน้า เริ่มคลอง3จุดหมายยโสธร น้ำมันหมดไปเส้นกึ่งกลางlpgเกย์โชว์ลดลง1ขีด อะไรจะปานนั้น "ยิ่งคิดยิ่งพบยิ่งค้นยิ่งเจอ" ความประหยัดมารอทุกท่านแล้ว ที่สำนัก "เทพไทรทั่นต้น คลอง3" เป็นไงนัาเมทความเร็ว100/110 km/hครึ่งถัง ถึงยโสธร น้ำมันก็กินน้อย แก็สก็กินน้อย น้ำมันเบนซินโซฮอล์ก็แค่ดมเล่น น้ำแค่จิบๆ โอ้สุดยอด MCU ตัวนี้คุมทั้งหมด สนใจโทรเลยน้าเมท สอยได้แล้วMCUแก่แล้วสุกงอมแล้วครับท่าน

อ่าว ตกลงขายแล้วเหรอน้า อาทิตย์ที่แล้วโทรไป อ.ต้นบอกอีก เดือนนึง
หรือผมตกข่าว

lemongreen
25-01-2012, 22:09
ต้องจัดบ้างละ อยากหล่อ และประหยัดด้วยอะคับ

25-01-2012, 22:13
อ่าว ตกลงขายแล้วเหรอน้า อาทิตย์ที่แล้วโทรไป อ.ต้นบอกอีก เดือนนึง
หรือผมตกข่าว

มีสมาชิกโทรไปที่อ.ต้นแล้ว น่าสนมากกว่าlpg เพราะไม่ต้องแจ้งขนส่ง น้ำผสมสารเคมีก็ไม่แพง เบนซินลิตรเดียววิ่งได้หลายกิโล คุ้มค่าแน่นอน

28-01-2012, 20:31
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก วันนี้มี178hp ป้ายแดงมาให้"เทพไทรทั่นต้น"จัดการ"ประหยัด+แถมให้ฟรีๆความแรง"อีกหนึ่งคัน ยินดีต้อนรับเพื่อยสมาชิกดมแก๊สครับ ปา่นนี้คงแรงสมใจไปแล้วนะครับถ้าได้ผลประการใดแจ้งข่าวกันบ้างนะครับ

lemongreen
28-01-2012, 20:57
ความประหยัด ใครๆก็ถามหา แต่ความเนียนเนี่ย ผมว่าต้องเทพไทรทันคลอง 3เลยครับ

28-01-2012, 22:01
ความประหยัด ใครๆก็ถามหา แต่ความเนียนเนี่ย ผมว่าต้องเทพไทรทันคลอง 3เลยครับ

หนับหนุนน้าหลงคับ

happymet
07-02-2012, 13:28
สวัสดีครับอ.ต้น น้าchaiyos มีอะไรอัพเดท บ้างมั้งครับ