PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : การจูนเพาว์เวอร์

พชร
21-06-2011, 19:04
หวัดดีคับสมาชิกทุกท่านที่ชื่นชอบเครื่องเสียงทุกท่าน ผมมีเรื่องรบกวนท่านที่รู้เรื่องการจูนเพาว์เวอร์4ch และขับซัปรบกวนด้วยครับ

its
22-06-2011, 08:18
ถามแบบนี้กว้างมากเลยครับ....เอาเป็นว่าตอบเท่าที่ได้ละกัน ปกติการจูน จะจูนตามเจ้าของรถว่าชอบเสียงแบบไหนครับ...
เปรียบเทียบแบบเข็มนาฬิกาละกันนะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ
ถ้าเป็นกลาง ย่านความถี่ผมปรับไว้ที่ประมาณ 12.00 นาฬิกา...แหลมปรับไว้ที่ประมาณ 15.00 นาฬิกา ถ้าเป็นซับผมจะปรับไว้ที่ประมาณ 10 นาฬิกา..เสียงดังเบาปรับตามใจชอบครับ...
ย่านความถี่ หรือ frequency ก็มีตั้งแต่ 20-20000 เฮิรตครับ ยังต่ำ ก็จะเป็นเสียงเบส ยิ่งสูงก็จะเป็นเสียกลางไปถึงเสียงแหลม...

รอท่านผู้รู้อีกทีละกันครับ

thitot_inkman@sanook.com
22-06-2011, 15:05
เข้ามารอเก็บ

beertriton
22-06-2011, 15:46
ถามแบบนี้กว้างมากเลยครับ....เอาเป็นว่าตอบเท่าที่ได้ละกัน ปกติการจูน จะจูนตามเจ้าของรถว่าชอบเสียงแบบไหนครับ...
เปรียบเทียบแบบเข็มนาฬิกาละกันนะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ
ถ้าเป็นกลาง ย่านความถี่ผมปรับไว้ที่ประมาณ 12.00 นาฬิกา...แหลมปรับไว้ที่ประมาณ 15.00 นาฬิกา ถ้าเป็นซับผมจะปรับไว้ที่ประมาณ 10 นาฬิกา..เสียงดังเบาปรับตามใจชอบครับ...
ย่านความถี่ หรือ frequency ก็มีตั้งแต่ 20-20000 เฮิรตครับ ยังต่ำ ก็จะเป็นเสียงเบส ยิ่งสูงก็จะเป็นเสียกลางไปถึงเสียงแหลม...

รอท่านผู้รู้อีกทีละกันครับ

ตามน้า อิฐครับ ต้องถามว่าจะปรับอะไรครับ 4 แชนแนลนี้คือ ต่อลำโพงกลางแหลม 1 คู่ ต่อซับอีก 1 แชนแนลใช่มัยครับ ต้องเอาระบบมาดูด้วยครับ ไม่งั้นไม่รู้จะบอกยังงัย เพราะเสียงเราปรับได้ตั้งแต่ที่ฟอนท์ ปรี และก็ตัวพาวเวรอ์เลยครับ แต่ถ้าหมายถึงที่ตัวพาวเวอร์ต้องปรับยังงัยน้าลองปรับเลยครับ ฟังเสียงเอาเลยว่าเราหมุนแบบนี้แล้วเสียงออกแนวไหน ของอย่างนี้ต้องจูนเองฟังเองครับ อิอิ

23-06-2011, 11:51
เก็บๆๆ เพิ่มเติม

พชร
25-06-2011, 08:56
ขอบคุณมากครับ คือผมอยากรู้การทำ Vel maching ก็คือว่าเริ่มการจูนตั้งแต่ฟร้อน-ปรี-ครอส-4chและclass D ประมาณนี้คับขอบคุณล่วงหน้าคับ

25-06-2011, 10:08
เอาแบบง่ายๆฟังสบายๆไม่เน้นความแม่นยำร้อยเปอเซนนะครับ

เริ่มจากปรี เปิดทุกอย่างไว้ครึ่งนึง
มาจูน 4 ch ต่อ จูนแหลมก่อน เปิดgain ไว้ซักพอได้ยิน ปรับ filter ไปที่ hpf แล้วเร่งgain อีกนิด
พอได้ยินแหลมชัด แล้วจูน hpf จนเสียงถูกใจ แล่วเร่ง gain จนเสียงดังที่สุดแต่ยังไม่เพี้ยน
ถ้าเร่งแล้วเสียงเริ่มเพี้ยนให้ลดลงมา จนไม่เพี้ยน นั่นคือจุดเหมาะสม
แล้วก็ไปที่ชุดเสียงกลาง ก็ทำแบบเดียวกัน

ทีนี้มาที่คลาสดี ก็เริ่มจาก เร่งเกนแอมป์ ประมาณ 30เปอเซนต์ พอ
ถ้ามีsubsonic ปรับไปไว้ครึ่งนึง
lpf ปรับขึ้นมาจากจุดเริ่มต้นราวๆ 35-40เปอเซนพอ
จากนั้นก็เร่งgain แอมป์ แบบตอนเร่งเสียงกลาง
แต่สำคัญตรงต้องดู ดอกซับด้วยว่ามันกระพือมากไปมั้ย
เพราะบางทีแอมป์มันแรงเกินดอก เดี๋ยวจะพังเอา
ก็เร่งแค่ดังเสียงไม่เพี้ยนแล้วเป้นพอครับ เบื้องต้นเอาแค่นี้ก่อน
ลองปรับดูครับ เสียงเป็นไง มาบอกด้วยครับ(ข้อมูลจาก caraudioclub)

พชร
25-06-2011, 10:21
ขอบคุณมากคับเดี๋ยวเลิกงานแล้วจะไปลองจูนดูครับ ขอถามอีกนะคับว่าถ้าเราเปลี่ยนแบตเป็น120Am แบตลูกยาวนะคับจะมีผลกับระบบไฟในรถหรือเปล่าคับ(ใช้ลูกเดียวนะคับ)

25-06-2011, 10:45
ใช้ได้ครับ

เพิ่มเติมอีกครับ ขอบคุณ caraudioclub

เทคนิคการปรับเลเวล-แมทชิ่ง เพื่อให้ได้ค่า S/N สูงสุด

กำหนดการทดสอบโดยการใช้”หู”ในการและใช้แผ่นซีดีที่มีแทรค”เสียงทดสอบ”ในเครื่องเล่น มีขั้นตอนปฎิบัติดังต่อไปนี้

1. ศึกษาข้อมูลรายละเอียดและข้อมูลจำเพาะของชิ้นอุปกรณ์เครื่องเสียงทุกชิ้น ที่ใช้ในระบบให้เข้าใจ ซึ่งสามารถหาดูได้จากคู่มือเครื่องที่มาพร้อมกับอุปกรณ์

2. ตั้งปุ่มปรับความดังเสียง(Volume)ของเครื่องเล่นแหล่งต้นเสียง(Head Unit)ไปที่จุดต่ำสุด

3. ปรับ Bass, Treble, Balance และ Fader ของเครื่องเล่นแหล่งต้นเสียงให้อยู่ในตำแหน่ง”กึ่งกลาง”ทั้งหมด

4. ถ้ามีเครื่องเล่นปรีแอมป์ร่วมอยู่ในระบบ ปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทที่ปรีแอมป์ให้อยู่ที่ระดับต่ำสุด(Min) จากนั้นให้ตั้งปุ่มปรับความดังเสียงที่ปรีแอมป์ให้อยู่ที่จุดต่ำสุดด้วย

5. ถ้ามีการใช้อีควอไลเซอร์ร่วมในระบบ ให้ปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทที่อุปกรณ์ต่างๆให้อยู่ที่ระดับต่ำสุด(Min) และตั้งปุ่มเพิ่ม/ลดความถี่ในทุกๆความถี่ให้อยู่ในระดับ”สูงสุด”(Max)

6. ถ้ามีการใช้อีเล็คโทรนิคครอสโอเวอร์ร่วมอยู่ในระบบ ให้ปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทที่อุปกรณ์ให้อยู่ที่ระดับต่ำสุด(Min)

7. ถ้าในชิ้นอุปกรณ์ในข้อ 5,6 มีปุ่มปรับระดับสัญญาณขาออก(Output)ด้วย ให้ตั้งระดับสัญญาณขาออกไว้ที่ระดับ 3 ใน 4 ของระดับสูงสุด (75% of Max)

8. ปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทของเพาเวอร์แอมป์ให้อยู่ที่ระดับต่ำสุด(Min)

ขั้นตอนทั้งหมดนี้กระทำในขณะที่ระบบเสียงปิดอยู่ จากนั้นให้เริ่มเปิดระบบเสียง จากนั้นให้เลือกเล่นเพลงที่คุ้นเคยมากที่สุด หรือใช้แผ่นซีดีสำหรับการตัดสินในการแข่งขันก็ได้ และดำเนินการในขั้นตอนต่อไป

9. เพิ่มระดับความดังของเสียงที่ปุ่มวอลลุ่มของแหล่งต้นเสียง มาที่ระดับ 3 ใน 4 ของความดังสูงสุด โดยไม่ต้องกังวลเรื่องไม่ได้ยินเสียงเพลง

10. ปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทของอุปกรณ์เครื่องเสียงในข้อ 5 และ 6 มาไว้ที่ตำแหน่ง 12 นาฬิกา(กึ่งกลาง) และปรับระดับสัญญาณขาออกของทุกๆตัวมาไว้ที่ตำแหน่งกึ่งกลาง

11. ถ้ามีการใช้ปรีแอมป์ร่วมในระบบ ก็ให้เพิ่มระดับความดังเสียงที่ปุ่มปรับความดังของปรีแอมป์ มาไว้ที่ระดับ 3 ใน 4 ของความดังสูงสุด

12. ค่อยๆปรับปุ่มควบคุมความไวอินพุทของปรีแอมป์(ถ้ามีใช้)เพิ่มทีละน้อยอย่างช้าๆ และค่อยๆลดปุ่มควบคุมความไวอินพุทของชิ้นอุปกรณ์ตัวถัดไปลงอย่างช้าๆให้สัมพันธ์กัน และทำการปรับเพิ่มตัวก่อนหน้า/ลดตัวที่อยู่หลังไปช้าๆ พร้อมๆกับฟังเสียงเพลงที่เล่นอยู่ เมื่อเริ่มรู้สึกได้ว่าเสียงเพลงนั้นมีความเพี้ยนเกิดขึ้น หรือแตกพร่า ก็ให้ลดระดับที่ขาเข้าของปรีแอมป์ลงช้าๆจนเสียงเป็นปกติ

13. ให้ทำวิธีการเดียวกันนี้ตั้งแต่ข้อ 11 และ 12 กับชิ้นอุปกรณ์ที่เหลืออยู่ทุกตัวในระบบ

14. ขั้นตอนสุดท้ายก็คือการปรับที่ปุ่มความไวอินพุทของเพาเวอร์แอมป์ ซึ่งให้ค่อยๆเพิ่มระดับอย่างช้าๆ จนได้ยินเสียงเพลงที่เริ่มพร่าเพี้ยน จึงลดลงจนได้ยินเสียงที่เป็นปกติ

พชร
26-06-2011, 15:49
ขอบคุณมากๆคับจะลองทำดูแต่ไม่รู้จะทำได้หรือเปล่า

27-06-2011, 10:14
ค่อยๆปรับไปเรื่อยๆครับ หาจุดที่เราพอใจมากที่สุด

NANEK
27-06-2011, 12:50
เยี่ยมเลยครับน้าทศ

27-06-2011, 17:55
เยี่ยมเลยครับน้าทศ
ข้อมูลต่างๆ ก็มาจากบ้าน caraudioclub นั้นแหละครับ แอบจำเขามา อิอิอิ

peeda_panyakum
27-06-2011, 18:05
จัดไปครับ....มีความรู้น้อย ก็เอามาบอกกันครับ..
เริ่มแรก มีคำถามก่อนนะครับ...
1. ท่านใช้อุปกรณ์ ในรถ อะไรบ้างครับ..ฟร้อน...ปรี....แอมป์...เสียงกลาง...เสียงซับ ครับ....
2. ท่านฟังเพลงแนวไหน ครับ...
ถ้าข้อมูล มาเยอะๆ พี่ๆ เขาจะได้บอกข้อมูลได้มั้งครับ
แต่ถ้าให้ผมเดา นะครับ ระบบพี่ มีฟร้อน 1 ตัว ปรี 5 แบนด์ 1 ตัว Amp 4 CH 1 ตัว Class-D 1 ตัว ซับ 10 นิ้ว 1 คู่ (หรือป่าวครับ)
ตอบไม่ถูกครับ
555+

its
27-06-2011, 18:20
อิอิ ถ้ามีเยอะก็ปรับเยอะครับ ปกติแต่ก่อนผมก็ปรับตั้งแต่ฟร้อน ฟรี ครอส มายันแอมป์ เพื่อเสียงที่เต็มอิ่มขึ้น...ปัจจุบันยังปรับอะไรไม่ได้
ยังไม่ได้ตีตู้ อิอิ

28-06-2011, 11:26
ดันๆ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ