PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถาม น้าๆที่เคยไปเลินนิ่งกล่องหน่อยคับ

เด็กเมืองนกเขา
23-06-2011, 18:53
จากที่รถผมไฟเครื่องโชร์ แล้วผมให้เพื่อนที่เป็นช่างเช็ค เพื่อนบอกว่า มอเตอร์ egr เสีย ผมก็เลยถอดมอเตอร์ egr ออกมาล้าง ไฟที่โชร์ก็ดับ พอวันนี้ผมเอารถเข้าไปเลินนิ่งกล่องที่ 0 หาดใหญ่ ช่างบอกว่าเลินนิ่งไม่ได้เพราะมอเตอร์ egr เสีย และลบโคตก็ไม่ได้ ผมถามว่าถ้ามอเตอร์เสียแล้วไฟไม่โชร์หรือช่างบอกว่าบางที่ก็ไม่โชร์
พอผมบอกว่ารถผมอุด egr อยู่ ช่างบอกว่านั้นคือสาเหตุที่เลินนิ่งกล่องไม่ได้ ให้ไปถอดแผ่นอุดออกก่อนค่อยมาเลินนิ่งใหม่ น้าๆท่านไดเคยเลินนิ่งกล่องทั้งๆที่อุดegr บ้างไหมคับ

23-06-2011, 19:01
อีกอย่างหนึ่งคับ ที่ในคู่มือรถบอกรถเกียร์ a/t สามารถปลดล็อกประตูด้วยเกียร์ p ได้ให้ติดต่อ 0บริการ แต่ผมไปทำ ทำไม่ได้คับ ได้แต่ไฟเลี้ยวสามจังหวะมา งงๆคับ

chaiyasit
23-06-2011, 19:04
ของผมเลินนิ่งได้ปกติครับ ลองเปลี่ยนศูนย์ดูนะครับ อาจมีทางออกที่ดีกว่านี้ครับ

coolrunner
23-06-2011, 22:01
อุด egr ไม่เกี่ยวกับการเลินนิ่งเราะเราปิดแค่ไอเสีย ไม่ได้ไปยุ่งกับระบบไฟฟ้า มันเป็นข้ออ้างของช่าง
ปกติมอเตอร์เสียไฟต้องโชว์ แล้วโค้ดที่ขึ้นโค้ดอะไรครับ

ผมว่าเปลี่ยนช่างหรือเปลี่ยนศูนย์ไปเลยดีกว่า แล้วเราก็ไม่ต้องไปบอกว่าอุด egr ไม่บอกช่างก็ไม่รู้
หรือน้าลองกลับไปที่ศูนย์อีกรอบแล้วแกล้งบอกช่างว่าเอาแผ่นอุดออกแล้วดู อาจจะเลินนิ่งได้ก็ได้นะ

เซ็งเป็ด
24-06-2011, 00:54
ของผมก็เสียดึงปลั๊กออกเลยครับ เพราะไม่มีตังเปลี่ยน

24-06-2011, 07:18
ขอบคุณ น้าๆทุกท่านนะคับ เดี่ยวผมลองเปลี่ยน 0 ดูดีกว่า

MEAW_SAN
24-06-2011, 22:32
อุดอีจีอาร์เลินนิ่งได้
เกียออโต้เลินนิ่งสมบูรณ์แบบ ต้องเอาไปวิ่งให้น้ำมันเกียร้อนด้วยครับ หุหุ ช่างเทคนิคเขาว่างั้น

25-06-2011, 10:30
อุดอีจีอาร์เลินนิ่งได้
เกียออโต้เลินนิ่งสมบูรณ์แบบ ต้องเอาไปวิ่งให้น้ำมันเกียร้อนด้วยครับ หุหุ ช่างเทคนิคเขาว่างั้น

คงเป็นอย่างนั้นจิงๆคับ ผมเห็นช่างเค้าเอาออกไปวิ่งก่อนแล้วกลับมาเลินนิ่ง แต่เลินนิ่งไม่ได้ มันฟ้องว่ามอเตอร์ egr เสีย ช่างเค้าลบโคตก็ไม่ได้ เค้าตามให้ผมไปดูด้วยคับ ไม่รู้เป็นไร อิอิ

golf7722
25-06-2011, 20:38
เลินนิ่ง ได้ตามปกติครับโดนค่าเลินนิ่งไป300บาท

25-06-2011, 22:07
เลินนิ่ง ได้ตามปกติครับโดนค่าเลินนิ่งไป300บาท

ของผมเลินนิ่งไม่ได้ แถมโดนค่าบริการ 407 บาท เซ็งจิตเลย

rmd
26-06-2011, 00:09
ที่ว่าอุดอีจีอาร์มาเนี่ยอุดตรงไหนบ้างคะ ในกรณีอุดตรงตำแหน่งมอเตอร์อีจีอาร์มีสิทธิทำให้มอเตอร์ชำรุดได้คะ วาวล์อีจีอาร์มันยันอยู่กับแผ่นอุดพอกล่องสั่งมอเตอร์ขยับตำแหน่งมันตอบสนองไม่ได้ นานเข้ามอเตอร์จะช๊อตรอบชำรุดค่ะ เปลี่ยนใหม่เฉพาะมอเตอร์4000กว่าไม่รวมvat มือสองเห็นมีขาใหญ่ในเวปหาของให้ได้2000กว่าๆ ที่ว่าเลินนิ่งไม่ได้เพราะมอเตอร์อีจีอาร์ชำรุดจึงเป็นไปได้มากค่ะ ถ้าไม่ซีเรียสหยิบยืมของเพื่อนไปเลินนิ่งก่นก็ได้นะคะ พอเลินนิ่งผ่านสมบูรณ์ก็ถอดคืนเจ้าของ

26-06-2011, 14:24
ผมไม่ได้อุดตำแหน่งมอเตอร์คับ อุดตำแหน่งออกจากเครื่องคับ( ถ้าไม่ซีเรียสหยิบยืมของเพื่อนไปเลินนิ่งก่นก็ได้นะค ะ พอเลินนิ่งผ่านสมบูรณ์ก็ถอดคืนเจ้าของ) แล้วกลับมาใส่ของเดิมไฟเครื่องจะโชร์มั้ยคับ

rmd
26-06-2011, 22:52
มอเตอร์อีจีอาร์มีปัญหาไฟโชว์ไม่น่าขึ้นนะคะ แต่โค๊ตจะโชว์ โปรแกรมการจ่ายน้ำมันจะเพี๊ยนนิดหน่อยค่ะ แต่รถที่ปรับแต่งเครื่องยนต์มาไม่ส่งผลจนเห็นชัดมั๊งคะ เลินนิ่งได้แล้วใส่ตัวเก่ากลับไปไม่น่าจะมีไฟโชว์ค่ะ ..........แต่แปลกนะคะมอเตอร์เสียจากอะไรกันอะคะลำพังแค่อุดเฉยๆไม่น่าจะใช่สาเหตุที่ทำให้มอเตอร์พัง เคยเจอบางคันในอีกบ้านนึงอะนะคะอุดตรงตำแหน่งมอเตอร์ปรากฏว่าวาวล์ยันจนมอเตอร์ไหม้อย่างที่บอกอะค่ะเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ท่านจขกท.เจอสาเหตุอย่าลืมเอามาเหลาต่อๆกันนะคะไว้เป็นข้อมูลค่ะ

MiNi_XXL
26-06-2011, 22:55
มอเตอร์อีจีอาร์มีปัญหาไฟโชว์ไม่น่าขึ้นนะคะ แต่โค๊ตจะโชว์ โปรแกรมการจ่ายน้ำมันจะเพี๊ยนนิดหน่อยค่ะ แต่รถที่ปรับแต่งเครื่องยนต์มาไม่ส่งผลจนเห็นชัดมั๊งคะ เลินนิ่งได้แล้วใส่ตัวเก่ากลับไปไม่น่าจะมีไฟโชว์ค่ะ ..........แต่แปลกนะคะมอเตอร์เสียจากอะไรกันอะคะลำพังแค่อุดเฉยๆไม่น่าจะใช่สาเหตุที่ทำให้มอเตอร์พัง เคยเจอบางคันในอีกบ้านนึงอะนะคะอุดตรงตำแหน่งมอเตอร์ปรากฏว่าวาวล์ยันจนมอเตอร์ไหม้อย่างที่บอกอะค่ะเปลี่ยนใหม่อย่างเดียว ท่านจขกท.เจอสาเหตุอย่าลืมเอามาเหลาต่อๆกันนะคะไว้เป็นข้อมูลค่ะ

ปากแข็งจริงนะ แม่คนนี้ รู้ทั้งรู้อยู่อ่ะนะ แต่ก็..............

กลับถึงคลองเตย ตอน 4 ทุ่มครึ่ง ใช้เวลาบนถนนประมาณ 1 ชั่วโมงนิด ๆ เพราะแวะเติมน้ำมันเขียนบิลอีก ถึงบ้านปลอดภัยจ้า

S.one
27-06-2011, 21:23
ใช่หรือเปล่าที่วาวร์egrมันไปยันกับแผ่นอุด ของผมอุดเองมองดูมันก็อยู่ห่างกันนะ

27-06-2011, 21:58
ของผมสาเหตุที่เสียน่าจะเกิดจาก ผมขับรถมาคนเดียวระยะทางประมาณ 300 กม ด้วยความเร็ว 110-130 กม/ชม แล้วปวดฉี่มาก
พอจอดปั้มน้ำมันผมดับเครื่องรถทันที พอกลับมาสตาร์ทรถอีกทีไฟเครื่องโชร์เลยคับ(ผมอุดมอเตอร์ egr ด้านเดียวคับ ฝั่งขาออกอย่างเดียว)เพื่อนที่เป็นช่างบอกว่าน่าจะเกิดจากแรงดันจากterboทำให้มอเตอร์เสียคับ
รถเครื่องยนต์เดิมๆทุกอย่างคับ

MiNi_XXL
27-06-2011, 22:19
มันไม่น่าจะเสียกันง่าย ๆ อย่างนี้นะเนี่ย สรุปว่าไงครับ เสียตังค์ หรือว่าเคลมได้ล่ะครับ

28-06-2011, 07:20
มันไม่น่าจะเสียกันง่าย ๆ อย่างนี้นะเนี่ย สรุปว่าไงครับ เสียตังค์ หรือว่าเคลมได้ล่ะครับ

เคลมไม่ได้แล้วคับ รถวิ่งไปแค่ 60000 กม แต่เกิน 3ปีคับ เช็คราคาที่ 0 รวม vat เกือบ 5000 ผมเลยขับทั้งไฟโชร์เกือบ 2 เดือน หาข้อมูลในคลับบ้างว่าจะทำไงดี
แต่มีน้าๆบอกว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยซนตามประสาลองซื้อสเปรย์หล่อลื่นสารพัดประโยชน์ ทรีบอนด์1800 มาหนึ่งกระบ๋อง ราคา 60บาท ทำการเรื้อมอเตอร์ออกมาล้างชีดทำความสะอาดแล้วใส่กลับ ผมก็สตาร์ทรถแต่ไฟก็ยังโชร์แล้วผมขับรถไปธุระประมาณ 50 กม ก็ดับเครื่องยนต์เพื่อไปทำธุระ พอกลับมาสตาร์ทรถไฟโชร์ดับปรกติ จนถึงทุกวันนี้ก็ 2 เดือนแล้วคับ ผมเลยพารถเข้าไปเลินนิ่งแต่เลินนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ามอเตอร์เสีย เลยงงงงงง อิอิ

rmd
03-07-2011, 20:58
เคลมไม่ได้แล้วคับ รถวิ่งไปแค่ 60000 กม แต่เกิน 3ปีคับ เช็คราคาที่ 0 รวม vat เกือบ 5000 ผมเลยขับทั้งไฟโชร์เกือบ 2 เดือน หาข้อมูลในคลับบ้างว่าจะทำไงดี
แต่มีน้าๆบอกว่าต้องเปลี่ยนอย่างเดียว ผมเลยซนตามประสาลองซื้อสเปรย์หล่อลื่นสารพัดประโยชน์ ทรีบอนด์1800 มาหนึ่งกระบ๋อง ราคา 60บาท ทำการเรื้อมอเตอร์ออกมาล้างชีดทำความสะอาดแล้วใส่กลับ ผมก็สตาร์ทรถแต่ไฟก็ยังโชร์แล้วผมขับรถไปธุระประมาณ 50 กม ก็ดับเครื่องยนต์เพื่อไปทำธุระ พอกลับมาสตาร์ทรถไฟโชร์ดับปรกติ จนถึงทุกวันนี้ก็ 2 เดือนแล้วคับ ผมเลยพารถเข้าไปเลินนิ่งแต่เลินนิ่งไม่ได้ ช่างบอกว่ามอเตอร์เสีย เลยงงงงงง อิอิ
แสดงว่ามอเตอร์egrแค่ขัดตัวยังไม่ถึงกับเสียสิคะดีใจด้วยค่ะ แว่วๆศูนย์จัดให้เฉพาะมอเตอร์4000กว่าแรงส์เอาเรื่อง....diyแล้วอย่าลืมbackup serviceด้วยนะคะ ถอดออกมาซีลต่างๆคงไม่เหมือนเดิมโอกาศความชื้นจะเข้าไปสร้างปัญหาคงไม่ยาก........ดีใจที่ไม่ต้องเสียตังค์คะ แต่จะให้ดีเลินนิ่งใหม่จะนิ๊งมากค่ะ รับรอง

03-07-2011, 21:29
แสดงว่ามอเตอร์egrแค่ขัดตัวยังไม่ถึงกับเสียสิคะดีใจด้วยค่ะ แว่วๆศูนย์จัดให้เฉพาะมอเตอร์4000กว่าแรงส์เอาเรื่อง....diyแล้วอย่าลืมbackup serviceด้วยนะคะ ถอดออกมาซีลต่างๆคงไม่เหมือนเดิมโอกาศความชื้นจะเข้าไปสร้างปัญหาคงไม่ยาก........ดีใจที่ไม่ต้องเสียตังค์คะ แต่จะให้ดีเลินนิ่งใหม่จะนิ๊งมากค่ะ รับรอง

ขอบคุณมากคับ สำหรับคำแนะนำดีๆ