PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : รถผมมีปัญหา ขอคำแนะนำ

susurun
27-06-2011, 19:01
ผมได้รถมาเมื่อ 23/06/2011 ที่ผ่านมา ขับออกจากศูนย์ จนถึงทุกวันนี้มีอาการดังงนี้

1. ความอืด เกียร์ 1 ใช้ได้แรงยังดี พอเกียร์ 2 รอบตก แล้วก็ค่อย ๆ มีรอบเครื่องขึ้นมา จากนั้นก็ขับไปได้ ความเร็ว 70-90 เสียงของเครื่องดัง (เหมือน หอน )

2. ขับที่ความเร็ว 40-60 ใต้เท้าด้านคนขับจะมีแรงสะเทือน เหมือนมีเหล็กมากระทบกัน ดัง กึก ๆ มาเป็นจังหวะที่ใช้ความเร็วนี้ ทั้งน้ำมัน / แก๊ส

3. สวิตซ์ สับเปลี่ยน แก๊ส / น้ำมัน ติดกลับหัว อันนี้เซ็งมากเลย เครียด ๆๆๆๆๆๆ

ท่านใดเคยเจอเหมือนผมบ้าง ผมว่าจะเข้าศูนย์สัปดาห์นี้ อย่างน้อยก็ กลับก็หัวสวิตซ์ ก็ยังงดี

MUNIC
28-06-2011, 13:09
ขอรูปถ่ายมาดูตำแหน่งสวิสต์ เพื่อเอามาเปรียบเทียบกับสมาชิกว่ามันปกติหรือเปล่า

cng โรงงานใช่ไหมครับ

เรื่องแรงสั่นสะเทือน ลองตรวจสอบ ลมยางดุก่อนครับ เพราะรถอยู่ที่ศูนย์เค้าจะเติมลมให้แข็งไว้

แรงดันลมยางดูที่ข้างประตูฝั่งคนขับครับ

susurun
28-06-2011, 16:12
ครับเดี๋ยวเอารูปมาดู ส่วนสวิตซ์ ผมดูจากรูปปั้มน้ำมันที่สกรีนติดสวิตซ์มันกลับหัวครับ และในคู่มือเทียบแล้วกลับหัวจริง ๆ

ส่วนลมยางเดียวกลับไปเช็คดูครับผม

pao116
30-06-2011, 22:27
ผมได้รถมาเมื่อ 23/06/2011 ที่ผ่านมา ขับออกจากศูนย์ จนถึงทุกวันนี้มีอาการดังงนี้

1. ความอืด เกียร์ 1 ใช้ได้แรงยังดี พอเกียร์ 2 รอบตก แล้วก็ค่อย ๆ มีรอบเครื่องขึ้นมา จากนั้นก็ขับไปได้ ความเร็ว 70-90 เสียงของเครื่องดัง (เหมือน หอน )

2. ขับที่ความเร็ว 40-60 ใต้เท้าด้านคนขับจะมีแรงสะเทือน เหมือนมีเหล็กมากระทบกัน ดัง กึก ๆ มาเป็นจังหวะที่ใช้ความเร็วนี้ ทั้งน้ำมัน / แก๊ส

3. สวิตซ์ สับเปลี่ยน แก๊ส / น้ำมัน ติดกลับหัว อันนี้เซ็งมากเลย เครียด ๆๆๆๆๆๆ

ท่านใดเคยเจอเหมือนผมบ้าง ผมว่าจะเข้าศูนย์สัปดาห์นี้ อย่างน้อยก็ กลับก็หัวสวิตซ์ ก็ยังงดี

1.น้าครับผมเจอมาหมดแล้ว น้าเปลี่ยนเกียร์ที่ 2800 รอบ/นาที ขึ้นไปทุกเกียร์ครับ จะข้ามจุดอืดไปได้

2.เพลากลางหรือเปล่าครับ ลักษณะเหมือนกระทุ้งๆ ระยะฟรีเพลาเรามีมากกว่าค่ายอื่นจึงเป็นอาการแบบนี้ น้าลองเช็คเสียงด้วยตัวเองได้โดยยกขึ้นลิฟแล้ว ลองใช้มือหมุนที่เพลาดูเสียงเดียวกันเป๊ะ...หาจังหวะการเปลี่ยนเกียร์ หรือเวลาถอนคันเร่งรอบสูงแล้วรีบแตะเบรคก็จะเป็น แก้โดยที่ประคองคลัชไว้ก่อนอย่าเพิ่งปล่อยสุด ลองหาจังหวะดู ต้องปรับตัวตามมันเยอะครับรุ่นนี้

3.แก้ไขโดย ถอดน็อต 2 ตัว ใต้พวงมาลัย ซ้ายขวา เปิดครอบมันออกมาครับน้าจะเห็นปลั๊ก 2 ตัว ตำแหน่งตามสวิสเลยครับ คือ สวิสสลับก๊าซ/น้ำมัน และ กระจกไฟฟ้า น้าถอดปลั๊กมันออกทั้ง 2 เลย แล้วเบ้าสวิสสลับก๊าซ น้าดันมันออกจากด้านใน มันจะเด้งออกมาอย่าดันแรงมากเดี๋ยวเด้งหายเสียเวลาหาแล้วสลับด้านให้ถูก แล้วกดจากด้านนอกให้เข้าเบ้ามันตามปกติ ประกอบปลั๊กทั้ง 2 กลับ ปิดครอบ ไขน็อต 2 ตัว เป็นอันจบ

ถ้าน้าไม่เข้าใจยินดีนะครับ 081-9074049 ไม่มีรูปอาจฟังดูลำบาก ผมสันณิฐานว่า ร้านมันมาติดกันโขมยให้น้าแน่ๆเลย มันเลยถอดออกมาแล้วเวลาใส่ไม่ได้ดู งานไม่เรียบร้อย

vileness
30-06-2011, 23:37

ตอบข้อสองนะครับ ความเร็วระดับนี้น่าจะเป็นช่วงเปลี่ยนเกียร์ใช่ไหมครับจะมีเสียง กึก ในตอนสับเกียร์ ถ้าใช่ก็ปกติครับ เพราะจังหวะเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 มันไม่สัมพันธ์กันเท่าไหร่ต้องเหนียบคลัชให้สุดตอนสับเกียร์ หรือไม่ก็รอรอบรถตกมาสักหน่อยก่อนค่อยสับเกียร์ครับ แล้วต้องใช้เกียร์ให้สัมพันธ์กับความเร็วด้วยนะครับ ไม่งั้นสั่นทั้งคัน แล้วก็อืดด้วยครับ ปรับตัวสักพักจะดีขึ้นเองครับ แรกๆผมว่าเวฟ 100 ออกตัวยังเร็วกว่าเลย ตอนนี้เริ่มปรับตัวเข้ากับรถแล้วครับ ก็ยอมรับว่าอืดๆแต่ก็ลบกับเงินที่ประหยัดกว่าก็ ชิวๆครับ

susurun
01-07-2011, 20:22
ขอขอบคุณน้า ๆ กับข้อแนะนำต่าง ๆ ครับ วันนี้ผมได้โอกาสเลยลองเข้าศูนย์ให้ตรวจเช็คดู ช่างของศูนย์ตอบปัญหาเรื่องของ ขับที่ความเร็ว 40-60 ใต้เท้าด้านคนขับจะมีแรงสะเทือน อ้างว่าเป็นที่ลมยางมากไปเลยปรับลมลงเหลือที่ 32 แต่ผมลองขับดูอาการยังมีอยู่ครับ แต่ตอนนี้ไม่แรงเท่ากลับตอนก่อนเข้าศูนย์ เดี๋ยวต้องรองเช็คตามคำแนะนำด้วยตนเองดีกว่า ส่วนเรื่องของสวิตซ์กลับหัวแก้ไขเรียบร้อยแล้วครับ

เรื่อง อืดนั้น เคยอ่านในกระทู้อื่นเจอตัว Save plus ( เพิ่มอัดออกซิเจน )อยากทราบว่าตัวนี้มันทำให้ประหยัด และแก้ไขเรื่องอืดได้จริงเหรอครับ ช่อยแนะนำผมที