PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton เบนซิน นอกจากอุด EGR ถอดแคท แล้วท่านใดทำเฮดเดอร์บ้างครับแชร์ให้ฟังหน่อยแรงขึ้น แค่ไหน

Chen
02-07-2011, 21:30
จากที่อ่านมาเครื่องเบนซินส่วนใหญ่อยากแรงขึ้นทั้งนั้น เพราะเดิมรถมันออกจะอืดๆ ไป มเองก้ออุดมาแล้วหลังป้ายแดงไม่กี่เดือน ได้ต้นจัดขึ้นอย่างที่หลายๆท่านแชร์ไว้แล้ว แต่แคทยังไม่ได้ถอด ถ้าถอดก้อน่าจะดีขึ้นอีก แต่อยากรู้ว่าท่านใดได้ทำเฮดเดอร์แล้วบ้างหรือเปลี่ยนท่อทั้งเส้นอะไรทำนองนี้ ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยว่าแรงขึ้นมั้ยครับ ผมเองอยากทำทุกอย่างเลยตั้งแต่ อุด EGR + ท่อแทนแคท+เฮดเดอร์ + save plus สุดท้ายเปลี่ยนเฟืองท้ายทดมากขึ้น......ใครมีวิธีทำให้แรงขึ้นช่วยแชร์กันนะคับ

ZeRoZeRo_009
03-07-2011, 21:17
ช่วยดันครับ อยากรู้ด้วยคน

davids
04-07-2011, 01:18
เอ้าเราดันด้วยคนและรออ่าน

chaipet
04-07-2011, 06:42
อยากรู้ด้วยคนครับอยากทราบข้อมูล ช่วยหน่อยครับ

Chen
04-07-2011, 22:30
อยากรู้จริงๆ อยากฟังจากคนที่เคยใส่มาน่ะครับ กำลังอยากทำอยู่แต่ยังไม่แน่ใจว่าผลออกมาจะดีขึ้นแค่ไหนครับ ใครทำมาแล้วแชร์ให้ฟังหน่อยครับ

bossnet
04-07-2011, 23:44
น้าปรีชา ช่วยตอบที อย่ากทำเหมือนกัน ตอนนี้ที่ยังไม่ได้ทำคือท่อสูตร

JOEOIL
08-07-2011, 18:52
ช่วยดัน รอจดข้อมูลด้วยคนครับ

susurun
10-07-2011, 10:43
ท่าน Chen จะรีบไปไหนคร้าบ....ดูสูตรนี้แล้ว สงสัยตัว VG Turbo จะวิ่งตามไม่ทันเลยน่ะเนี้ย 555

bossnet
10-07-2011, 20:07
วันนี้ไปทำท่อและเปลื่ยนพักกลางมาอุด egr ถอดแคท ใส่แชฟพลัส ท่อทำแบบนี้หรือว่าเดินท่อใหม่ทั้งหมด

Chen
14-07-2011, 21:14
วันนี้ไปทำท่อและเปลื่ยนพักกลางมาอุด egr ถอดแคท ใส่แชฟพลัส ท่อทำแบบนี้หรือว่าเดินท่อใหม่ทั้งหมด

ตกลงท่าน bossnet เปลี่ยนแค่พักกลางกะอุด egr หรือว่าเดินท่อใหม่หมดละครับ แล้วผลเป็นงัยบ้างครับ แชร์ให้ฟังหน่อยดีขึ้นมั้ย ส่วนตัวผมตอนเพิ่งไปทลวงแคท+เปลี่ยนท่อแทนแคทกะน้าปรีชามา (เบนซินมีแคท 2 ตัว น้าปรีชาบอก ตัวแรกอยู่ติดเฮดเดอร์ไอเสียเลยใช้วิธีทะลวงออกเอาง่ายและเร็วดีกว่าถอดออก ตัวที่ 2 อยู่ถัดไปใต้ท้องรถ ก่อนถึงหม้อพั+ปลายอ่ะครับ) egr อุดมาตั้งแต่ตอน 2,000 กว่าโล ตอนนี้ 110,000 โลแล้ว + ติดเซฟพลัส อ.ต้น ผลที่ได้รับผมยังไม่พอใจ รู้สึกไม่แตกต่างกับตอนที่ยังไม่ทะลวงแคท +เซฟพลัสเลยครับ ไม่รู้ทำไม เห็นคนอื่นเค้าติดแล้วแรงขึ้นเห็นๆ ทำไมรถผมไม่แรงขึ้นหว่า หรือว่าเป็นเพราะผมใส่ยาง AT 265/70R16 หรือเปล่า....เซ็ง

bossnet
14-07-2011, 21:49
ตกลงท่าน bossnet เปลี่ยนแค่พักกลางกะอุด egr หรือว่าเดินท่อใหม่หมดละครับ แล้วผลเป็นงัยบ้างครับ แชร์ให้ฟังหน่อยดีขึ้นมั้ย ส่วนตัวผมตอนเพิ่งไปทลวงแคท+เปลี่ยนท่อแทนแคทกะน้าปรีชามา (เบนซินมีแคท 2 ตัว น้าปรีชาบอก ตัวแรกอยู่ติดเฮดเดอร์ไอเสียเลยใช้วิธีทะลวงออกเอาง่ายและเร็วดีกว่าถอดออก ตัวที่ 2 อยู่ถัดไปใต้ท้องรถ ก่อนถึงหม้อพั+ปลายอ่ะครับ) egr อุดมาตั้งแต่ตอน 2,000 กว่าโล ตอนนี้ 110,000 โลแล้ว + ติดเซฟพลัส อ.ต้น ผลที่ได้รับผมยังไม่พอใจ รู้สึกไม่แตกต่างกับตอนที่ยังไม่ทะลวงแคท +เซฟพลัสเลยครับ ไม่รู้ทำไม เห็นคนอื่นเค้าติดแล้วแรงขึ้นเห็นๆ ทำไมรถผมไม่แรงขึ้นหว่า หรือว่าเป็นเพราะผมใส่ยาง AT 265/70R16 หรือเปล่า....เซ็ง
น้า chen ผมต้องบอกก่อนนะว่า ผมซื้อรถมาขับได้แค่ 2 ก.ม เองนะครับเข้าร้านใส่ล้อใส่ยางอุดเลย ผมเลยไม่รู้กำลังรถตอนแรก ผมไม่รู้นะครับว่าแคทมีกีตัวผม ถอนแคทออกตัวหน้าที่เป็นทรงเหมือนมะระกออ้วนๆออกแล้วเดินท่อใหม่ ต่อไปก็อุดอีจีอา แล้วก็เปลื่ยนหม้อพักตัวใหญ่ที่อยู่กลางรถออก เอามาใส่ใหม่เป็นหม้อพักใบเล็กลงหน่อยเป็นใส่ตรงใบละ1,200 แล้วใส่ปลายท่อตามภาพ เอาราคาเลยแล้วกัน 2,300 ยางของผมอาการหนักว่าน้าอีก 285/75/16 เป็นยางมัดเทอเรนอีกต่างหาก ตอนวันแรกลองเหยียบดูก็ยัง งงๆอยู่ วันที่2เห็นในเว๊ปเขาบอกว่าให้ปลอกสายเซฟพลัสออกอีก1.5-2 มิน ก็เลยถอดท่อยางไอดีออกแล้วปลอกสายทำดู จัดทำปั่นสายใหม่ให้แหลมแล้วตัดเฉียงและเลียงใหม่ให้เป็นระเบียบ ลองขับทางยาวๆ อัดตราเร่งเกียร์ 1 ไม่รีบ 3 พันรอบเปลื่ยน เกียร์ 2 อัดและเร่งแรงๆพุ่งดี สุดๆได้ 80-95
ประมาณนี้ ไม่แน่ใจ เกียร์ 3 แรงตกไปนิดแต่รอบมาก็พุ่งออกดี เหยียบสุดๆ ได้เร็ว110 บวกล้อโตความเร็วเพิ่มอีก7ขีด คือวัดความเร็วจาก GPS 100 เท่ากับ 107 ทางสุดเลยจบการทดลองครับ ผมว่าถ้าเป็นยาง a/t คงแรงกว่านิ้ อย่ากเปลื่ยนลองดู เอาไว้มีโอกาสจะซื้อยางมือ2ลอง

Chen
14-07-2011, 22:38
อืม....ขอบคุณครับน้า bossnet ผมเข้าใจแล้วว่าของน้ากะผมทำมาต่างกัน ของน้าถอดแคทตัวบนออกแล้วเดินท่อใหม่ แต่ผมใช้วิธีทะลวงออก ไม่รู้มันมีผลหรือเปล่านะ แต่ที่แน่ๆ ผมน่าจะต้องเปลี่ยนหม้อพักกลางหรือปลายใบใหญ่นั้นซะเป็นใบเล็กไส้ตรงดูก่อน แล้วก้อลองปอกสายเซฟพลัสออกตามที่น้าว่ามา แล้วน่าจะต้องไปจูนแก๊สใหม่อีกนิดนึง รู้สึกมันจะจูนมาหนาไปเวลาติดเครื่องเดินเบาได้กลิ่นแก๊สค่อนข้างแรง ยังงัยก้อขอบคุณน้า bossnet มากครับที่ช่วยแชร์ให้ฟัง ผมจะลองไปปรับแก้ดูน่าจะดีขึ้นกว่านี้

chay4736
18-07-2011, 16:32
น้าครับถามหน่อย น้าทลวงแคท แล้วเซ็นเซอร์ตัวที่อยู่หลังแคทตัวใหญ่อ่ะครับ ต้องทำอย่างไร ต้องบายพาสหรือป่าว
ผมอยากทลวงแคทมั่ง แต่ติดตรงเซ็นเซอร์นี่แหละน้า กลัวมันจะไปสั่ง อีซียู ให้ทำงานผิดอ่ะน้า รอเก็บข้อมูลครับน้า

ZeRoZeRo_009
18-07-2011, 21:49
^
^
^
อยากรู้ด้วยครับ

Chen
24-07-2011, 22:02
อันนี้ผมก้อไม่ได้ทำไรนะ มันก้อยังอยู่ของมันที่เดิมนะครับ ไม่รู้ว่ามันมีผลต่อการสั่งงานของอีซียูหรือเปล่านะครับ แต่ทลวงแล้วผมรู้สึกว่ามันโล่งไปน่ะครับ อืดกว่าเดิมอีกน่ะ ว่าจะลองเปลี่ยนพักปลายซักใบไม่รู้จะดีขึ้นหรือเปล่า