PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : Triton 2.4 CNG อยากย้ายถังลงใต้ท้อง

goldgear67
05-07-2011, 10:40
Triton 2.4 CNG ถ้ง 100 ลิตรน้ำ อยากย้ายถังลงใต้ท้อง
ทำได้หรือเปล่าครับ หรือว่าต้องเปลี่ยนถังใหม่ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้วจะใส่ถังเพิ่มได้กี่ถัง

wachara
05-07-2011, 10:52
รอฟังด้วยครับ

bossnet
05-07-2011, 21:41
งานเข้าครับ รอฟัง

semiblack
05-07-2011, 22:02
ในความคิดผมคิดว่าทำได้นะครับ ย้ายถังลงไปติดที่ช่วงยางอะไหล่ แล้วเดินท่อใหม่ราคาย้ายคงไม่แพง แต่ไลน์เนอร์ปูกะบะผมคิดว่าคงต้องเปลี่ยนใหม่ พื้นกะบะที่เป็นรูท่อก๊าซลงไปก้อหาปลั๊กยางมาปิดให้เรียบร้อย แต่ถ้าจะย้ายถังไปติดคู่กับถังน้ำมันคงไม่ได้ครับ100 ลิตรใหญ่เกินไป แต่ถ้าจะเพิ่มถังก๊าชติดคูถังน้ำมันเป็นถังขนาด 60 ลิตร รวมเป็น 2 ถัง วิ่งได้300กว่าโลตามที่เพื่อนสมาชิกในไทรตันคลับติดมาก้อได้ครับ(ผมก็เคยสอบถามร้านติดตั้งcngมาเหมือนกัน)

NuT_K
05-07-2011, 22:25
อยากรู้เหมือนกัน งันขอถามต่อนะครับ เพราะอยากติดเพิ่มอีกถัง
1.ติดตรงล้ออะไหล่
1.1 ถ้าติดเพิ่มตรงล้ออะไหล่ต้องต้องเอาล้อออกใช่ไหม แล้วเอาถังขนาดเท่าไรใส่ได้บ้าง
1.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ

2.ติดคู่ถังน้ำมันหรือตรงข้ามถังน้ำมัน
2.1 ตรงนี้ใช้ถังขนาดเท่าไรได้บ้างครับ
2.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ
2.3 ท่อไอเสียต้องตัดหรือแปลงอะไรไหมหรือว่าจะทำให้ออกข้างตัวรถ ถ้าออกข้างตัวรถ เท่าที่ได้อ่านกฏหมายหรือพรบ เค้าบอกว่าผิด เค้าบอกว่าต้องออกทางท้ายรถเท่านั้นประมาณนี้

semiblack
05-07-2011, 22:27
เพิ่มเติมครับ รถผม Plus CNG เดิมมีความคิดดังนี้ จะติดถังเพิ่มเหมือนแต่ถ้าไม่มีก๊าซให้เติมต้องแบกน้ำหนักถังอีก / ยกระบบCNGออกเปลี่ยนเป็นLPG เพราะเบื่อCNG 1.รอคิวเติม 2.ก๊าซหมด สุดท้ายผมติดเป็น3ระบบ โดยติดLPG ระบบหัวฉีดถังขนาด 58 ลิตรติดใต้ท้องคู่ถังน้ำมันเพิ่มเข้าไป เลือกใช้ได้ทั้ง น้ำมัน CNG หรือ LPG เพิ่งติดมาเมือวานนี้ครับ (4/7/11)

semiblack
05-07-2011, 22:38
อยากรู้เหมือนกัน งันขอถามต่อนะครับ เพราะอยากติดเพิ่มอีกถัง
1.1 ถ้าติดเพิ่มตรงล้ออะไหล่ต้องต้องเอาล้อออกใช่ไหม แล้วเอาถังขนาดเท่าไรใส่ได้บ้าง ใช่ครับเอายางออกติดได้ถังขนาด 100 ลิตรได้
1.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ ผมเคยสอบถามถ้าติดคู่ถ้งน้ำมันได้ขนาด60ลิตรได้ ราคาประมาณ 18000 เพราะต้องย้ายท่อไอเสียด้วย แต่ถ้าติดตรงยางอะไหล่ราคาไม่น่าถึง 18000 ครับและแล้วแต่ขนาดของถังด้วย

2.ติดคู่ถังน้ำมันหรือตรงข้ามถังน้ำมัน
2.1 ตรงนี้ใช้ถังขนาดเท่าไรได้บ้างครับ 50 -60 ลิตรครับ
2.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครับ 18000 พร้อมย้ายท่อไอเสียครับอาจมีร้านทำราคาถูกกว่านี้
2.3 ท่อไอเสียต้องตัดหรือแปลงอะไรไหมหรือว่าจะทำให้ออกข้างตัวรถ ถ้าออกข้างตัวรถ เท่าที่ได้อ่านกฏหมายหรือพรบ เค้าบอกว่าผิด เค้าบอกว่าต้องออกทางท้ายรถเท่านั้นประมาณนี้ ปลายท่ออกท้ายรถที่เดิมครับ เพียงแต่ย้ายท่อพักไปข้างหน้าอีกช่วงหนึ่งแล้วเดินท่่อหลบถังก๊าซออกที่เดิมครับ

NuT_K
05-07-2011, 22:59
ขอบคุณครับสำหรับความรู้

goldgear67
07-07-2011, 14:15
1.1 ถ้าติดเพิ่มตรงล้ออะไหล่ต้องต้องเอาล้อออกใช่ไหม แล้วเอาถังขนาดเท่าไรใส่ได้บ้าง ใช่ครับเอายางออกติดได้ถังขนาด 100 ลิตรได้
1.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครั บ ผมเคยสอบถามถ้าติดคู่ถ้งน้ำมันได้ขนาด60ลิตรได้ ราคาประมาณ 18000 เพราะต้องย้ายท่อไอเสียด้วย แต่ถ้าติดตรงยางอะไหล่ราคาไม่น่าถึง 18000 ครับและแล้วแต่ขนาดของถังด้วย

2.1 ตรงนี้ใช้ถังขนาดเท่าไรได้บ้างครับ 50 -60 ลิตรครับ
2.2 ค่าเสียหายประมาณเท่าไรแล้วจะต้องดัดแปลงอะไรบ้างครั บ 18000 พร้อมย้ายท่อไอเสียครับอาจมีร้านทำราคาถูกกว่านี้
2.3 ท่อไอเสียต้องตัดหรือแปลงอะไรไหมหรือว่าจะทำให้ออกข้ างตัวรถ ถ้าออกข้างตัวรถ เท่าที่ได้อ่านกฏหมายหรือพรบ เค้าบอกว่าผิด เค้าบอกว่าต้องออกทางท้ายรถเท่านั้นประมาณนี้

ปลายท่ออกท้ายรถที่เดิมครับ เพียงแต่ย้ายท่อพักไปข้างหน้าอีกช่วงหนึ่งแล้วเดินท่่อหลบถังก๊าซออกที่เดิมครับ

ดูแล้วราคาน่าจะ 2หมื่น นิดๆ คงต้องใช้แบบเดิมจนกว่าจะหมดประกัน+เก็บเงินรอ+รอดูราคาก็าซว่าจะไปในทิศทางไหนคอยกลับมาคิดย้ายถังกันอีกที ขอบคุณทุกความเห็นครับ

komdet
07-07-2011, 14:25
น้าไปติดlpg ทีใหนมาครับขอคำแนะนำด้วยครับป้ายแดงไปติดแก้สเขาบอกว่าเสียประกันมันคุ้ใหมครับ

เพิ่มเติมครับ รถผม Plus CNG เดิมมีความคิดดังนี้ จะติดถังเพิ่มเหมือนแต่ถ้าไม่มีก๊าซให้เติมต้องแบกน้ำหนักถังอีก / ยกระบบCNGออกเปลี่ยนเป็นLPG เพราะเบื่อCNG 1.รอคิวเติม 2.ก๊าซหมด สุดท้ายผมติดเป็น3ระบบ โดยติดLPG ระบบหัวฉีดถังขนาด 58 ลิตรติดใต้ท้องคู่ถังน้ำมันเพิ่มเข้าไป เลือกใช้ได้ทั้ง น้ำมัน CNG หรือ LPG เพิ่งติดมาเมือวานนี้ครับ (4/7/11)

semiblack
07-07-2011, 15:47
ผมอยู่ที่ระยองครับ ติดที่ ST AUTUGAS Tel 038-966325
ดูภาพการติดตั้ง CNG +LPG ได้ตามลิงค์ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=28046&page=3
ส่วนเรื่องประกันจะเสียประกันในสวนของเครื่องยนต์ ถามว่าคุ้มมั๊ย มิตซู ติดLPGจากศูนย์รับประกัน100000โลหรือสามปี เค้ายังกล้ารับประกันเลยครับ เรามาติดเองข้างนอกเทคโนไม่หนีกันครับเรื่องเครืองไม่พังง่ายๆหรอกครับ รถผมเพิ่งเอาป้ายแดงออกวิงไป12000โล ก้อใส่ LPGมาแล้ว อันนี้ก้อแล้วแต่ตัดสินใจครับ

vileness
19-07-2011, 22:57

3 ระบบ ยิ่งกว่าไฮบริดอีกครับ แล้วเวลาใช่ cng กับ lpg ขอถามหน่อยครับว่าอันไหนขับสนุกกว่ากันครับ ข้อแตกต่างระหว่างcng lpg มีอะไรบ้างครับเวลาขับ

semiblack
20-07-2011, 12:57
3 ระบบ ยิ่งกว่าไฮบริดอีกครับ แล้วเวลาใช่ cng กับ lpg ขอถามหน่อยครับว่าอันไหนขับสนุกกว่ากันครับ ข้อแตกต่างระหว่างcng lpg มีอะไรบ้างครับเวลาขับ

ง่ายๆเลยครับ เปรียบเทียบกับการขับโดยใช้น้ำมันกับcngได้เลย แต่ถ้าใช้lpgการขับขี่(หมายถึงอัตราเร่งนะครับ)ไกล้เคียงกับการใช้น้ำมันครับ
สรุป 1. น้ำมัน 2. Lpg 3. Cng