PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ทนไม่ไหวแล้ว!! ขอระบายเรื่องเจ้า Plus VG ผมหน่อย

Big_Phuket
09-07-2011, 16:34
เรื่องมีอยู่ว่า
ผมออก Triton Plus VG มาเมื่อ 29 มีนา 54 ถึงวันนี้ก็ใช้ไป 6,000 กว่าโล
เครียดมาก เจอปัญหาจากทั้งรถ และจากทางศูนย์ ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้ว

ปัญหาจากรถคือ
- ตอนที่ใช้ไปประมาณ 2-3,000 โล รถเริ่มมีอาการแปลกๆ คือตั้งแต่ 1,000-1,500 รอบ ออกกระตุกเหมือนรถจะดับ(เหมือนเราขับเกียร์ธรรมดา แล้วออกตัวด้วยเกียร์ 2-3 ประมาณนั้น) บางวันก็เป็นเยอะ บางวันก็เป็นน้อยแทบไม่รู้สึกครับ
- คันเร่งตอบสนองช้า คือตอนเราเหยียบคันเร่งไปรถมันจะไม่ไป แต่มันจะหน่วงประมาณ 1 วิ แล้วจะพุ่งออกแรงๆ 1 ที แล้วถึงจะกลับมาสงบเหมือนเดิม (ทุกครั้งที่เหยียบคันเร่ง)
- เส้นทางที่ผมใช้เป็นประจำคือเส้นที่รถค่อนข้างติด ขับเร็วไม่ได้ ถ้าขับเส้นทางนั้นเส้นเดียวในวันนั้นจะปกติ
แต่ถ้าวันไหน ไปขับเร็วๆ แรงๆ มาจากที่อื่นแล้วมาใช้เส้นทางที่รถติด มันจะชนท้ายชาวบ้านท่าเดียว คือ ขับไปช้าๆ พอถอนคันเร่ง ไม่ทันจะเหยียบเบรค (A/T) รถมันเหมือนจะเปลี่ยนไปอีกเกียร์นึง แล้วจะพุ่งท่าเดียว
- ตอนนี้เข้าออกศูนย์ที่ออกรถเป็นว่าเล่นจนรถช้ำหมดแล้ว อาการยังไม่ดีขึ้น เลยลองไปเข้าศูนย์ที่อื่นดู ปรากฎว่า อาการดีขึ้น ยังไม่หายขาด แถมยังต้องแลกกะอาการควันกลบตูดยังกะรถแต่งปั๊มอ่ะครับ

ส่วนปัญหาจากศูนย์คือ
- ศูนย์ที่ผมออกรถมาขาดความรับผิดชอบอย่างมาก เช่นชอบบุ้ยใบ้ความผิดให้ลูกค้า ครั้งแรกที่ผมเข้าไปแจ้งอาการ เค๊าจะบอกว่าอาการแบบนี้เป็นอาการปกติ แถมยังพูดประมาณว่าผมขับรถเป็นรึปล่าว เคยขับ Auto Diesel รึปล่าว
จี๊ดขึ้นมาเลยครับ!! ผมก็เลยบอกไปว่า
เฉพาะตอนนี้ที่ผมใช้อยู่รวมคันใหม่นี้ก็ 6 คัน และที่ขายไปแล้วก็หลายคัน แถมที่บ้านของพ่อแม่พี่น้องก็อีกหลายคัน
ขับได้ทุกคัน และผมก็ขับเป็นทุกคัน ซึ่งทางศูนย์เองก็รู้ เพราะแค่ที่ออกมิตซูจากศูนย์เค๊าเองก็ 3-4 คันแล้ว
แต่ก็ช่างเหอะ ผมก็โอเค เอากลับมาใช้ต่อ เผื่อจะขับเป็นมากขึ้น ใช้จนอาการมันชัดขึ้นเรื่อยๆ ก็กลับไปแจ้งใหม่
ก็ยัง เจือก บอกว่าปกติอีก ผมเลยพาช่าง ลองทั้งรถผม และรถเทสก์ คราวนี้ถึงจะยอมรับกับผมว่า มันไม่ปกติจริงๆ
แก้ไปแก้มาก็ยังไม่หาย ล่าสุดบอกผมว่าเดี๋ยวต้องรอโน๊ตบุ๊คจากกรุงเทพฯ มาเช็คดู ผมก็เลยถามว่าแล้วโน๊ตบุ๊คจะมาเมื่อไหร่
คำตอบที่ได้รับคือ ไม่รู้เหมือนกัน มาเมื่อไหร่แล้วจะโทรฯ บอก คราวนี้ผมก็ระเบิดเลย!!
ก็เลยใส่ซะชุดใหญ่ มันเก็บไม่อยู่จริงๆ ไม่มีความรับผิดชอบเอาซะเลย
อีกอย่าง มันอัดอั้นมาจากการที่เราเอารถเข้าศูนย์ อยู่บ่อยๆ ด้วย แรกๆ ก็ต้อนรับกันแทบจะอุ้ม หลังๆ พอรถมีปัญหาเยอะๆ เข้า เอารถเข้าไปก็เหมือนเกี่ยงกันออกมารับรถ
เท่านั้นยังไม่พอ ยังแสดงท่าทีเบื่อหน่าย เอือมระอา ผมยังเคยบอกไปว่า ผมไม่อยากเอารถมาเข้าศูนย์บ่อยๆ หรอก
ผมน่ะ เบื่อกว่าพวกคุณอีก ผมเป็นคนซื้อรถ ผมเป็นคนจ่ายเงิน ผมเป็นคนใช้รถ แต่ในเมื่อผมซื้อรถมาแล้วใช้ไมได้ หรือไม่ได้ใช้ ผมจะซื้อมาทำไม ผมจะเอาเงินไปทิ้งเล่นๆ ทำไม

ตอนนี้ก็รอโน๊ตบุ๊คที่ว่าอยู่จะเกือบเดือนแล้ว ยังไม่เห็นวี่แวว แถมตอนนี้ยังมีอาการควันท่วมตูดอีก ต่อไปไม่รู้จะเจออะไรอีก แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้เจอแฟนกระแนะกระแหนทุกวัน เพราะผมขามิตซู กี่คันๆ ก็มิตซู ส่วนแฟนผม ขาโตต้า ของเค๊ากี่คันๆ ก็โตต้าเหมือนกัน
เครียด ครับเครียด... ผมควรทำไงดีครับน้าๆ ขอคำปรึกษาหน่อยครับผม... :97 2:

perm
09-07-2011, 17:16
แจ้งศูนย์ใหญ่เลยครับ
แล้วศูนย์ไหนที่ว่าน้าขับรถไม่เป็น ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ตูจะไม่เถียงเลย แต่นี่ เกียร์ออโต้ มันทำของมันเอง เฮ้อ...ช่างประเภทไหนวะ วิเคราะห์มั่วๆแบบนี้ ไปอบรมมาจากไหน
เอาเวลาที่มารอไอ้ notebook ที่ว่า โทรไปศูนย์ใหญ่ดีกว่า นานขนาดนี้ มันคงไม่ได้ตามให้น้าหรอก
รถผมรุ่นเดียวกับน้านี่แหละ โชคดีที่ไม่เกิดเหตุแบบน้า ให้กำลังใจครับ

NN mobile
09-07-2011, 17:43
เปลี่ยน 0 คร้าบบบบ น้า หายใวๆๆๆ คร้าบบบบบ

newton123
09-07-2011, 17:51
ลองเข้าศูนย์ใหญ่เลยครับ ถ้าขนาดต้องรอโนต์บุ๊คนี่ไม่ใช่ละครับ
หายไวๆๆครับ
ผม vg (m/t) ปกติครับ

mawin34
09-07-2011, 17:59
น่าเห็นใจ ... แจ้งสื่อด้วยเลยก็ดีครับ ... เดี๋ยวนี้สื่อแรง ...
ถ้าถึงมือสื่อแล้วมันยังไม่มารับผิดชอบอีกอ่ะก็ ผมว่างานเข้า เอาใจช่วยครับ
ผมเองก็กำลังจะได้รถสิ้นเดือนนี้ (ก.ค.54) แต่ออก plus เบนซิน เกียร์ธรรมดา
หวังว่าคงไม่เจออาการอย่างที่คุณน้าเจอ ถ้าเจออาจจะวีนแตกกว่านี้ก็ได้ครับ

boka
09-07-2011, 18:01
เห็นใจมากครับ เจอปัญหาต่างๆ มากมาย ยังไงก็หายใวๆนะครับ
ถ้ามันไม่ใหวจริงก็ 0 ใหญ่เลยครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

kong22
09-07-2011, 18:03
เปลี่ยนศูนย์อีกเสียงครับ และจังหวัดที่น้าอยู่ไกล้เคียงกับจังหวัดใหนบ้างน้าลองไปตั้งกระทู้ถามน้าๆในจังหวัดนั้นๆดูครับเผื่อน้าๆเขามีศูนย์ที่เก่งๆแนะนำ

decskong
09-07-2011, 18:38
มิชชู ศูนย์ห่วยแตกอีกที่แล้วครับ เฮ้อเซ้งแทนน้าแกเลยอ่ะ แนะนำโทรเข้า สำนักงานใหญ่ครับ ทีนี้มันจะวิ่งแทนเดินเลยละน้า

KHO TRITON
09-07-2011, 18:39
เปลี่ยนศูนย์ครับ ปัญหาแก้ได้ ว่าแต่ศูนย์ไหนครับไม่มีความรับผิดชอบเลย.

tong93
09-07-2011, 18:53
เป็นกะลังใจให้ครับ ขอให้หายไวๆ ของผมก็ vg เหมือนกันแต่ไม่มีปัญหาอะไรนอกจากแหนบดัง แหะๆ

patongkoh
09-07-2011, 20:20
แจ้ง สำนักงานใหญ่ครับ ผมว่าน่าจะมีใครออกมารับผิดชอบนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ หายเร็วๆครับ

Offside
09-07-2011, 20:29
แบบนี้ต้องจัดครับ
แจ้ง สำนักงานใหญ่เลยครับ
แบบนี้ไม่ได้ เราเป็นลูกค้า รถไม่ได้ราคาบาท สอง บาท ครับ จัด ครับ จัด
เป็นกำลังใจให้ครับผม
:26 3:

ton20
09-07-2011, 20:31
แจ้งศูนย์ใหญ่เลยครับ คับ น้า เบอร์02-529-9500

coppy42
09-07-2011, 20:48
แจ้งศูนย์ใหญ่เลยครับ คับ น้า เบอร์02-529-9500
เซ็งค์แทน จขกท.แฟนพันธุ์แท้จริงๆ สงสัยจะได้กล่องECUใหม่ๆ
ลองค้นดูอีกเบอร์ซิน้าต้น ตามศูนย์เค้าแปะไว้ใหม่ๆ รถที่ผลิตตั้งแต่ปี2011 เค้าว่ามีเบอร์ใหม่ติดต่อแจ้งปัญหาได้ดีกว่า สำนักงานศุนย์ใหญ่ วิภาวดี02-529-9500(Call Center)มั้ง
*ผมจดมาหาไม่เจอซะอีก มันหายไปไหนหว่า?*

Big_Phuket
10-07-2011, 01:24
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจครับผม เมื่อก่อนคิดแต่ว่าจะซื้อมิตซูรุ่นไหนดี ตอนนี้ต้องคิดเพิ่มและ ว่าจะเข้าศูนย์ไหนดี เฮ้อ...
ว่าแต่มีอีกหนึ่งอุทาหรณ์ครับซึ่งผมประสบกับตัวเองและคิดว่าจริงซะด้วย ที่คนโบราณเค๊าว่ากันว่า "พระแก่พรรษา หมาแก่วัด" ครับ
อันนี้ยืนยันว่าจริง

ก่อนออกรถ เคยคิดว่าจะออกกับศูนย์ใหม่ที่เปิดที่ภูเก็ต เพราะคิดว่าเปิดใหม่ๆ แน่นอนว่าต้องเอาใจลูกค้าดึงลูกค้าเป็นพิเศษ บริการน่าจะดี
แต่แฟนบอกว่า น่าจะใช้ศูนย์เก่าที่เปิดมานานที่ภูเก็ต และเราก็เคยออกรถกะเค๊าอยู่ น่าจะเก๋ากว่าทั้งช่าง บริการ และอื่นๆ ผมก็เลยขี้เกียจจะเถียงกะเธอ
เพราะเดี๋ยวจะยาวไปถึงเรื่องที่เธออยากจะให้ผมเปลี่ยนไปใช้โตต้าเหมือนเธออีก ^_^
ก็เลยสรุปว่าออกศูนย์เดิม ศูนย์เก่าแก่ที่ภูเก็ต คันก่อนๆ ออกมา รถไม่มีปัญหาอะไร พอคันนี้เจอปัญหา ตาก็เลยสว่างครับผม ผมก็เลยซึ้งกับคำว่า " พระแก่พรรษา หมาแก่วัด" ครับผม

นี่ขนาดฝ่ายบริการโทรฯ มาติดตามการให้บริการอยู่บ่อยๆ ผมก็บอกเค๊าไปบ่อยๆ เรื่องบริการ จนล่าสุด ผมบอกเค๊าไปว่า พอเหอะอย่ามาถามผมเลย ถามไปคุณก็ไม่ได้เอาไปปรับปรุงเฉี้ยอะไรเลย เสียเวลาปล่าวๆ
อุทาหรณ์ครับอุทาหารณ์ ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับผม... ^_^

ton20
10-07-2011, 07:59
ผมหาในเวป มิตชุไทยคับป๋า
http://www.mitsubishi-motors.co.th/en/dealer-locator/index.php
http://images.temppic.com/10-07-2011/images_vertis/1310259513_0.60329300.png (http://www.temppic.com/img.php?10-07-2011:1310259513_0.60329300.png)

TOD Triton
10-07-2011, 09:21
ผมว่านะ นอกจากเปลี่ยนศูนย์แล้ว น่าจะรายงานให้ศูนย์ใหญ่ทราบถึงไอ้พวกช่างที่ศูนย์นั้นมันไม่มีปัญญาแก้ไขปัญหา และยังแสดงวิสัยทัศน์ที่อ่อนๆ ทีี่บอกว่าเป็นอาการปกติของรถและยังย้อนกลับมาถามเราว่า ขับรถเกียร์ออโต้เป็นมั้ย โดยมองข้ามปัญหาที่เกิดกับตัวรถ และเป็นการช่วยเหลือบริษัทมิตซูที่ควรจะคัดกรองช่างที่น่าจะมีความรู้ ความสามารถและฉลาดที่จะพูด ให้ดีขึ้นมา ไอ้คนพวกนี้มันไม่ใช่ ช่างอาชีพ ครับแต่มันเป็น อาชีพช่าง เท่านั้น เพราะถ้าช่างจริงๆเขาต้องคิดแก้ไขปัญหาไม่ใช่คิดปัดปัญหา ถ้าตัวเองจนปัญญาทำไม่ได้จริงก็ต้องหาทางออกให้ลูกค้าที่เขามีปัญหาโดยเร็ว ไม่ใช่พูดเลื่อนลอยบอกเดี๋ยวโทรไปบอก โดยยังไม่มีกำหนดการอะไรเลย มันพูดแบบปัดให้พ้นตัว บริษัทมิตซูได้ไม่คุ้มเสียหรอกถ้ามีไอ้พวกเนี้ยทำงานอยู่ น้าช่วยเป็นฮีโร่ให้มิตซูหน่อยครับ จัดการมันเลยครับ

MEAW_SAN
10-07-2011, 10:15
หายไวๆครับน้า เท่าที่ฟังดูเหมือนปัญหาเกิดจากการทำงานของตัวเกียเอง ...ช่างคงเลินนิ่งแล้วสินะ(ออโต้ต้องเอาไปวิ่งจนน้ำมันเกียร้อนก่อนนะ แล้วถึงเลินนิ่งถ้าไม่ทำแบบนี้ ก็ปล่าวประโยชน์เหมือนไม่ได้ทำอะไร) ถ้าเลินนิ่งแล้ว น้ำมันเกียละ เขาลองดึงกา้นวัดมาดูไหม ลองถ่ายดูไหม มีเศษเหล็กรึตะกอนอะไรแปลกๆออกมาหรือเปล่า ส่วนตัวผม คิดแค่นี้ครับ อื่นๆโนคอมเม้นไม่เคยใช้ วีจี แฮะๆ หายไวๆและรอติดตามผลครับ

ton20
10-07-2011, 16:06
น้าเลินนิ่ง เครื่องกับเกียร์ยัง คับ

J-Speed
10-07-2011, 16:50
น่าจะเป็นปัญหาที่กล่องเกียร์นะ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ

spark1526
10-07-2011, 17:02
หายไว ๆ ครับ

Big_Phuket
10-07-2011, 17:21
ครับผมน้าๆ เลินนิ่งไปหลายรอบแล้วครับ ทั้งตอนเครื่องร้อนและไม่ร้อนครับ ครั้งแรกผมเอารถไปทิ้งไว้ ไม่ทราบว่าเลินนิ่งตอนไหน แต่ครั้งที่สองผมเข้าไปตอนเช้าเลย ขับจากบ้านไปศูนย์ ประมาณ 150 เมตร แล้วช่างก็ลองขับเดินหน้าถอยหลัง กลับไปกลับมาอยู่สองสามรอบแล้วเลินนิ่งให้
ครั้งหลังๆ ที่เข้าไป ผมได้ความรู้จากในเว็บนี้ ผมเลยบอกว่าให้เอารถไปวิ่งให้น้ำมันเกียร์ร้อนก่อนถึงจะเอามาเลินนิ่ง (ตอนผมบอกไป อีตาช่างมีชำเลืองแบบเคืองนิดๆ แต่ข้อยบ่สน มาถึงขั้นนี้แล้ว ^^)
สรุปแล้ว ทุกอย่าง ทุกวิธี ไม่ได้ผลครับ T_T

อีกอย่าง ผมคิดเหมือนน้า TOD Triton ครับ ตอนที่ผมรีบเอารถเข้าศูนย์ไปให้ช่างดู ตอนที่รถกำลังมีอาการชัดๆ จะๆ จะได้เห็นกันชัดๆ ไปเลย
แทนที่คุณช่างๆ ทั้งหลายจะรีบเอารถไปลองขับดู กลับมานั่งสัมภาษณ์ผมซะงั้น งง งง เหมือนกัน คิดๆ ไป ตกลงผมรึรถหว่าที่ป่วย เฮ้อออออออออออ

JADUM
10-07-2011, 17:21
เป็นกำลังใจให้ครับ

Big_Phuket
10-07-2011, 17:29
เครื่องตัวนี้ ช่างบอกว่า ใช้กล่องตัวเดียวครับ (เครื่อง+เกียร์) ไม่ใช้กล่องแยกครับ จริงปล่าวน้อออ ใครรู้ช่วยบอกที @@

FRONTLINES
10-07-2011, 22:54
น่าจะscv ครับ รถผม auto 4x2 ก้อมีอาการคล้ายๆกัน ไม่ต้องไปอุดอะไรทั้งนั้นบอกช่างไปว่ารอบต่ำเร่งเครื่องไม่ขึ้น หรือรอบมาช้ามาก ขอเคลม

Big_Phuket
11-07-2011, 00:23
ผมเคบถามช่างเรื่อง scv เหมือนกัน ช่างบอกว่าเครื่องตัวนี้ ปีนี้ เค๊าเปลี่ยนเป็นตัวยาวหมดแล้วครับ ไม่มีปัญหา (อันนี้ช่างบอกมานะครับ) ^^

MEAW_SAN
11-07-2011, 12:13
เครื่องตัวนี้ ช่างบอกว่า ใช้กล่องตัวเดียวครับ (เครื่อง+เกียร์) ไม่ใช้กล่องแยกครับ จริงปล่าวน้อออ ใครรู้ช่วยบอกที @@

ความรู้ใหม่ ลองก้มไปดูก็ได้ครับ ถ้าแยก กล่องเกียจะอยู่ตรงขาซ้ายของคนขับดำๆเท่าฝ่ามือเรา อีซียูขาซ้ายของคนนั่ง รอติดตามและให้กำลังใจครับ อย่าพึ่งรู้สึกไม่ดีกับมิตซูนะครับ แฮะๆ(ไม่เจอกะตัวเองก็พูดได้เนอะ ผมอ่ะ)

AloHa
11-07-2011, 13:00
ครับผมน้าๆ เลินนิ่งไปหลายรอบแล้วครับ ทั้งตอนเครื่องร้อนและไม่ร้อนครับ ครั้งแรกผมเอารถไปทิ้งไว้ ไม่ทราบว่าเลินนิ่งตอนไหน แต่ครั้งที่สองผมเข้าไปตอนเช้าเลย ขับจากบ้านไปศูนย์ ประมาณ 150 เมตร แล้วช่างก็ลองขับเดินหน้าถอยหลัง กลับไปกลับมาอยู่สองสามรอบแล้วเลินนิ่งให้
ครั้งหลังๆ ที่เข้าไป ผมได้ความรู้จากในเว็บนี้ ผมเลยบอกว่าให้เอารถไปวิ่งให้น้ำมันเกียร์ร้อนก่อนถึงจะเอามาเลินนิ่ง (ตอนผมบอกไป อีตาช่างมีชำเลืองแบบเคืองนิดๆ แต่ข้อยบ่สน มาถึงขั้นนี้แล้ว ^^)
สรุปแล้ว ทุกอย่าง ทุกวิธี ไม่ได้ผลครับ T_T

อีกอย่าง ผมคิดเหมือนน้า TOD Triton ครับ ตอนที่ผมรีบเอารถเข้าศูนย์ไปให้ช่างดู ตอนที่รถกำลังมีอาการชัดๆ จะๆ จะได้เห็นกันชัดๆ ไปเลย
แทนที่คุณช่างๆ ทั้งหลายจะรีบเอารถไปลองขับดู กลับมานั่งสัมภาษณ์ผมซะงั้น งง งง เหมือนกัน คิดๆ ไป ตกลงผมรึรถหว่าที่ป่วย เฮ้อออออออออออ

อันนี้เป็นปัญหาของมิตซูจริงๆ ครับ เรื่องการอบรมให้ความรู้ด้านเทคนิคกับช่างซ่อมบำรุง ยิ่งเป็นรถรุ่นใหม่ๆ ควรต้องให้ความรู้เพิ่มให้มาก จากที่อ่านมา เหมือนช่างยังงมโข่งอยู่เลย แบบเราที่เป็นลูกค้าไม่แย่กว่าเหรอ ปัญหาของรถยนต์มันเกี่ยวกับความปลอดภัยในชีวิตของลูกค้าด้วย ช่างก็แค่แก้ไม่ได้ วันหลังเอาใหม่

ผมก็โดนมาเยอะ เบื่อศูนย์พอๆ กับที่ศูนย์มันเบื่อผมแหล่ะ คันหน้าถ้ามิตซูยังไม่พัฒนาให้ดีขึ้นเห็นทีคงต้องเปลี่ยนไปใช้บริการพี่โตซ่ะแว้ววววว

เป็นกำลังใจให้ช่างแก้ปัญหาให้จบนะครับ:105:

kruthum
11-07-2011, 13:10
ปัญหาแบบนี้ต้องร้องเรียนไปยังสำนักงานใหญ่โดยเร็วครับ เพราะทางสำนักงานใหญ่กำลังให้ความสำคัญกับเรื่องการบริการลูกค้ามาเป็นอันดับต้นๆ รองจากการส่งเสริมการขาย ดันให้สุดๆครับ ศูนย์บริการห่วยแตกขนาดนี้ไม่น่ามีครับ

coppy42
11-07-2011, 13:24
.ไม่มีไรครับ มาบ่นเล่นมั่งแค่นั้นเอง.
ก็พอรถขายดี ศูนย์แย่งกันเปิด ช่างที่มีก็มีแต่ช่างที่มีประสพการณ์กันมิตซุมาไม่กี่เดือนให้มาคลำๆ มันจะได้งานแค่ไหน
พวกเราเองก็ต้องวิ่งหาช่างที่มีประสพการณ์กับมิตซู ให้มากเป็น10ปี อย่างที่ผมก็ยังต้องพึ่งพาอยู่ตามระรยะเวลาประกันเนี่ยละ
ที่จริง ผมจะมาหาเรื่องทำเอง เช่นถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ มันก็ไม่ยากอะไรสำหรับผมหรอก
แต่รถยุคกล่องเพียบ แบบยุคของคอมมอนเรลนี้ต้องยอมครับ ทำได้เองแค่จำพวกทุบๆขันๆงัดแงะทั่วๆไป..เฮ้อ

boka
11-07-2011, 13:50
.ไม่มีไรครับ มาบ่นเล่นมั่งแค่นั้นเอง.
ก็พอรถขายดี ศูนย์แย่งกันเปิด ช่างที่มีก็มีแต่ช่างที่มีประสพการณ์กันมิตซุมาไม่กี่เดือนให้มาคลำๆ มันจะได้งานแค่ไหน
พวกเราเองก็ต้องวิ่งหาช่างที่มีประสพการณ์กับมิตซู ให้มากเป็น10ปี อย่างที่ผมก็ยังต้องพึ่งพาอยู่ตามระรยะเวลาประกันเนี่ยละ
ที่จริง ผมจะมาหาเรื่องทำเอง เช่นถ่ายน้ำมันเครื่อง เกียร์ มันก็ไม่ยากอะไรสำหรับผมหรอก
แต่รถยุคกล่องเพียบ แบบยุคของคอมมอนเรลนี้ต้องยอมครับ ทำได้เองแค่จำพวกทุบๆขันๆงัดแงะทั่วๆไป..เฮ้อ

คนขันน๊อต

Big_Phuket
11-07-2011, 14:09

ถูกต้องครับ คันก่อน 4d56 / 4m40 แบบไม่มีกล่อง รื้อกันเล่นกระจายยังไม่มีปัญหาไร
พอมาแบบยุคกล่องเพียบ ไมกล้าแตะครับ

Big_Phuket
11-07-2011, 14:10
ความรู้ใหม่ ลองก้มไปดูก็ได้ครับ ถ้าแยก กล่องเกียจะอยู่ตรงขาซ้ายของคนขับดำๆเท่าฝ่ามือเรา อีซียูขาซ้ายของคนนั่ง รอติดตามและให้กำลังใจครับ อย่าพึ่งรู้สึกไม่ดีกับมิตซูนะครับ แฮะๆ(ไม่เจอกะตัวเองก็พูดได้เนอะ ผมอ่ะ)

เดี๋ยวจะลองไปก้มดูแล้วจะมาบอกนะครับผม

ittichain
11-07-2011, 14:23
-Call Center 02-529-9500 เบอร์นี้ถูกต้องครับ เคยคุยกันบ่อย จัดเบาๆก็ทางนี้้สะดวกกว่า แต่ถ้าว่างๆแวะเข้าไปเลยครับอยู่แถวๆปทุมมีไว้สำหรับจัดหนัก
รอแต่ศูนย์น้าคงไม่ไหว ให้เค้าไล่บี้กันเอง
-ตอนนี้ทุก10,000 km.ผมหาศูนย์เข้าแบบไม่ซ้ำจนกว่าจะพอใจถึงจะหยุดที่นั่น สงสัยคงกวาดทั้งภาคเลย อิอิ

เป็นกำลังใจให้ครับ สาวก Triton Plus VG Auto เหมือนกัน

nopparat ngamsai
11-07-2011, 14:33
เป็นกำลังใจให้ค่ะน้า พูดถึงศูนย์มิตซูเบื่อแสนเบื่อเฮ้อ!

tokky
11-07-2011, 14:35
ใจเย็นๆนะครับน้า ลองเปลี่ยนศูนย์บริการน่าจะดีที่สุดครับ
รถผม plus 4d 2010 เมื่อ 9 ก.ค.54 ผมนำรถไปเช็ค 2หมื่นโล ที่ศูนย์ออโต้ ซิตี้ พัฒนาการ
ผมใช้รถน้อย กว่าจะครบระยะ 2หมืนโล ปาไป 14 เดือน เลยต้องจ่ายค่าแรงเอง เพราะเขาไม่เกิน 12 เดือน
ช่างดูแลดีครับ พบปัญหาเสียงดังหน้าเครื่อง ช่างตรวจแล้วพบสายพานไทมิงตึง จะต้องรื้อปรับตั้งประกอบใหม่ (พนักงานบอกว่าเอาไว้วันหน้า เพราะต้องใช้เวลาทำนาน) ที่สำคัญ เขาเปลี่ยนแท่นรองเครืองให้ด้วย เพราะตอนสตาร์ทมีเสียงดังตึ้กๆ ช่างและพนักงานดูแลดีครับ ผมอยู่สุพรรณบุรี แต่เอารถไปเข้าศูนย์กรุงเทพฯ ยังไงก็ยังดูแลรถเราดีกว่า ถึงจะเดินทางไกลเปลืองน้ำมัน แต่สบายใจกว่าเข้าศูนย์แถวบ้าน ที่ไม่ได้เรื่องเหมือนที่น้าบอกนี่แหละ..

aaa
11-07-2011, 14:48
เอาใจช่วยคร้าบบบบบ....หายไวไว

MEAW_SAN
11-07-2011, 15:07
เอาใจช่วยคร้าบบบบบ....หายไวไว

ดูแลตัวเองก่อนมะเกลอ

chachino
11-07-2011, 15:16
ของผม M 10 AT 4Dr วิ่งมา 34,400 กม.อาการคล้ายๆกันเลยมาดูผลครับ ตอนนี้มาทำงานที่เชียงใหม่พรุ่งนี้ว่าจะไปให้ศูนย์แสงชัยสาขาแม่โจ้ดูให้ ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ

น้องขาวมุก
11-07-2011, 15:52
บอกอะไรไมไ่ด้เลย ไม่มีความรู้ มาเป็นกำลังใจให้แล้วกันครับ

Big_Phuket
12-07-2011, 02:52
วันนี้ว่าง กะจะเอาไปเข้าศูนย์ อาการดันไม่มีทั้งวัน เซ็งมาก สงกะสัยจะมีผีสิง ^_^
กะลังคุยๆ กะแม่บ้านอยู่ ว่าจะขายไปออก 4x4 vg m/t น่าจะมันส์ดี (ถ้าคุณเธออนุมัติ ^_^) ใครเคยใช้ตัวนี้ แชร์ประสปการณ์กันหน่อยครับผม

ton20
12-07-2011, 06:48
4x4 vg m/t น้านิวตัน ใช้อยู่ครับ ออกตัวเหมือนตัวเเต่รอบมาดึงยาวเลย ครับ

AloHa
12-07-2011, 07:51
เอารถเข้าศูนย์ทีไร อดนึกถึงว่าไปโรงพยาบาลแล้วขอใช้สิทธิ์ 30 บาท รักษาทุกโรคหรือไม่ก็ประกันสังคมประมาณเนี๊ย
(อาจเฉพาะแถวอยุธยามั๊ง):145::145:

tommce
12-07-2011, 09:03
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและทุกกำลังใจครับผม เมื่อก่อนคิดแต่ว่าจะซื้อมิตซูรุ่นไหนดี ตอนนี้ต้องคิดเพิ่มและ ว่าจะเข้าศูนย์ไหนดี เฮ้อ...
ว่าแต่มีอีกหนึ่งอุทาหรณ์ครับซึ่งผมประสบกับตัวเองและคิดว่าจริงซะด้วย ที่คนโบราณเค๊าว่ากันว่า "พระแก่พรรษา หมาแก่วัด" ครับ
อันนี้ยืนยันว่าจริง

ก่อนออกรถ เคยคิดว่าจะออกกับศูนย์ใหม่ที่เปิดที่ภูเก็ต เพราะคิดว่าเปิดใหม่ๆ แน่นอนว่าต้องเอาใจลูกค้าดึงลูกค้าเป็นพิเศษ บริการน่าจะดี
แต่แฟนบอกว่า น่าจะใช้ศูนย์เก่าที่เปิดมานานที่ภูเก็ต และเราก็เคยออกรถกะเค๊าอยู่ น่าจะเก๋ากว่าทั้งช่าง บริการ และอื่นๆ ผมก็เลยขี้เกียจจะเถียงกะเธอ
เพราะเดี๋ยวจะยาวไปถึงเรื่องที่เธออยากจะให้ผมเปลี่ยนไปใช้โตต้าเหมือนเธออีก ^_^
ก็เลยสรุปว่าออกศูนย์เดิม ศูนย์เก่าแก่ที่ภูเก็ต คันก่อนๆ ออกมา รถไม่มีปัญหาอะไร พอคันนี้เจอปัญหา ตาก็เลยสว่างครับผม ผมก็เลยซึ้งกับคำว่า " พระแก่พรรษา หมาแก่วัด" ครับผม

นี่ขนาดฝ่ายบริการโทรฯ มาติดตามการให้บริการอยู่บ่อยๆ ผมก็บอกเค๊าไปบ่อยๆ เรื่องบริการ จนล่าสุด ผมบอกเค๊าไปว่า พอเหอะอย่ามาถามผมเลย ถามไปคุณก็ไม่ได้เอาไปปรับปรุงเฉี้ยอะไรเลย เสียเวลาปล่าวๆ
อุทาหรณ์ครับอุทาหารณ์ ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านครับผม... ^_^

แสดงน้าออกรถจากศูนย์ เธียรสินมอเตอร์ส ( เป็นศูนย์เก่าแก่ในภูเก็ต ) แน่ๆ เลยใช่ไหมครับ ที่นั้นเคยมีปัญหาระบบช่างภายในสักระยะหนึงก่อนเปลียนนายช่างใหม่ครับ ( ช่างเก่าออกเกือบยกชุดครับ ) แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าช่างที่เปลี่ยนใหม่เป็นไงบ้าง ( คุณสุริยงค์ ไชยเลิศ เป็นผู้จัดการศูนย์บริการ 087-888-5755 ไม่รู้น่ะครับว่าเปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่า ) น้าลองโทรไปปรึกษาแกดูน่ะครับ เผื่อช่วยน้าได้น่ะครับ

Big_Phuket
12-07-2011, 14:15
แสดงน้าออกรถจากศูนย์ เธียรสินมอเตอร์ส ( เป็นศูนย์เก่าแก่ในภูเก็ต ) แน่ๆ เลยใช่ไหมครับ ที่นั้นเคยมีปัญหาระบบช่างภายในสักระยะหนึงก่อนเปลียนนายช่างใหม่ครับ ( ช่างเก่าออกเกือบยกชุดครับ ) แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าช่างที่เปลี่ยนใหม่เป็นไงบ้าง ( คุณสุริยงค์ ไชยเลิศ เป็นผู้จัดการศูนย์บริการ 087-888-5755 ไม่รู้น่ะครับว่าเปลี่ยนใหม่ด้วยหรือเปล่า ) น้าลองโทรไปปรึกษาแกดูน่ะครับ เผื่อช่วยน้าได้น่ะครับ

ถูกต้องครับน้า ที่นั่นแหละครับ แสดงว่าน้าอยู่ภูเก็ตคือกัน ^^
แต่ผมไม่ทราบว่าเปลี่ยนยกชุดนานยัง เพราะรถคันก่อนๆ ของผมก็เข้าศูนย์ที่นั่น ไม่เคยมีปัญหาไรครับผม (รึอาจเป็นเพราะรถคันก่อนๆ มันไม่มีปัญหา)
และถ้าเปลี่ยนชุดใหม่แล้ว ผมก็บอกตรงๆ ได้ว่า แย่กว่าเมื่อก่อนครับผม ฟันธง!! เพราะ ณ ปัจจุบัน ไม่ได้แย่แค่ช่างครับ ฝ่ายบริการก็แย่ครับ
ง่ายๆ เลยคือ ตั้งแต่ผมเป็นเป็นลูกค้าที่นี่มาหลายปี และหลายคัน ตั้งแต่ผมเข้าศูนย์นี้มา ไม่ว่าจะไปทำอะไร ไม่เว้นแต่เข้าไปซื้อรถ
ผมยังไม่เคยได้ดื่มน้ำจากศูนย์นี้สักกะอึก!! และปัญหาอีกอย่างของชาวภูเก็ตคือ ตัวเลือกเรามันน้อยครับผม เหมือนน้า Aloha ว่า เหมือนเข้าไปรอใช้สิทธิ 30 บาท
แต่ก็ช่าง เมื่อก่อน ผมสนใจรถ มากกว่าบริการ เพราะผมรักมิตซู แต่ครั้งนี้ปัญหามันมากับรถด้วย และก็บริการด้วยน่ะสิครับผม มันเลยสุดที่จะทนครับผม

เบอร์โทรฯ ที่น้าๆ ให้กันมาผมขอบคุณมากๆ ครับผม แต่ตอนนี้ผมยังขยับอะไรไม่ได้นอกจากรอก่อนครับ เพราะตอนนี้อาการเครื่องกับเกียร์ มันหายไป 2 วันแล้วครับผม
ยังหลงเหลืออาการอยู่เล็กๆ น้อยๆ ถ้าไม่สังเกตุ จะไม่ทราบความแตกต่าง กับอาการควันดำ รอให้วันไหนมีอาการชัดๆ แล้วค่อยดำเนินการครับผม
เดี๋ยวเอาเข้าไปแบบอาการไม่ชัดเจน เดี๋ยวเค๊าจะว่าผมขับรถไม่เป็นอีก ^^

tommce
12-07-2011, 23:07
ถูกต้องครับน้า ที่นั่นแหละครับ แสดงว่าน้าอยู่ภูเก็ตคือกัน ^^
แต่ผมไม่ทราบว่าเปลี่ยนยกชุดนานยัง เพราะรถคันก่อนๆ ของผมก็เข้าศูนย์ที่นั่น ไม่เคยมีปัญหาไรครับผม (รึอาจเป็นเพราะรถคันก่อนๆ มันไม่มีปัญหา)
และถ้าเปลี่ยนชุดใหม่แล้ว ผมก็บอกตรงๆ ได้ว่า แย่กว่าเมื่อก่อนครับผม ฟันธง!! เพราะ ณ ปัจจุบัน ไม่ได้แย่แค่ช่างครับ ฝ่ายบริการก็แย่ครับ
ง่ายๆ เลยคือ ตั้งแต่ผมเป็นเป็นลูกค้าที่นี่มาหลายปี และหลายคัน ตั้งแต่ผมเข้าศูนย์นี้มา ไม่ว่าจะไปทำอะไร ไม่เว้นแต่เข้าไปซื้อรถ
ผมยังไม่เคยได้ดื่มน้ำจากศูนย์นี้สักกะอึก!! และปัญหาอีกอย่างของชาวภูเก็ตคือ ตัวเลือกเรามันน้อยครับผม เหมือนน้า Aloha ว่า เหมือนเข้าไปรอใช้สิทธิ 30 บาท
แต่ก็ช่าง เมื่อก่อน ผมสนใจรถ มากกว่าบริการ เพราะผมรักมิตซู แต่ครั้งนี้ปัญหามันมากับรถด้วย และก็บริการด้วยน่ะสิครับผม มันเลยสุดที่จะทนครับผม

เบอร์โทรฯ ที่น้าๆ ให้กันมาผมขอบคุณมากๆ ครับผม แต่ตอนนี้ผมยังขยับอะไรไม่ได้นอกจากรอก่อนครับ เพราะตอนนี้อาการเครื่องกับเกียร์ มันหายไป 2 วันแล้วครับผม
ยังหลงเหลืออาการอยู่เล็กๆ น้อยๆ ถ้าไม่สังเกตุ จะไม่ทราบความแตกต่าง กับอาการควันดำ รอให้วันไหนมีอาการชัดๆ แล้วค่อยดำเนินการครับผม
เดี๋ยวเอาเข้าไปแบบอาการไม่ชัดเจน เดี๋ยวเค๊าจะว่าผมขับรถไม่เป็นอีก ^^

ผมไม่ใช่คนภูเก็ตหรอกครับน้า แต่ผมเคยทำงานในมิตซูมาก่อนครับ ( ตอนนี้เปลี่ยนงานแล้วครับ ) เมื่อก่อนเคยตะเวนเยี่ยมเยียนศูนย์ต่างๆ ทั่วภาคใต้ครับ และเคยเข้าไปที่นั้นด้วยครับ และได้คลุกคลีกับหัวหน้าช่างสักระยะหนึงครับ ( แต่ผมเอะใจนิดหนึงตรงต้องรอโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ ซึ่งปกติแล้วทุกศูนย์ได้รับ Workstation Base อยู่แล้วน่ะครับ ตัวนี้จะมาพร้อมช่วง Triton เราออกมาใหม่เลยครับ ซึ่งในนั้นจะมี Software จากมิตซูศูนย์ใหญ่อยู่แล้วน่ะครับ และจะมีการ Up Service pack อยู่ทุกปีอยู่แล้วน่ะครับ เพราะทางด้านเทคนิคมีการปรับเปลี่ยนโมเดลรถทุกปีเลยต้องมีการ Up Service pack อยู่แล้ว เลยงงว่าทำไมต้องรอโน๊ตบบุ๊คที่ว่าด้วยน่ะครับ )

ขอให้หายไวไวน่ะครับน้า

Big_Phuket
12-07-2011, 23:08
อัพเดทครับ วันนี้ จากการขับขี่ และทดลองเหยียบเบิ๊ลดูควันออก (อาการกระตุกนิ่งไปแล้วครับตอนนี้ 2 วันแล้ว)
ทุกครั้งที่ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ จะมีควันขาวออก พอเบิ๊ลแรงๆ ครั้งสองครั้ง ควันดำจะออกท่วม พอเบิ๊ลต่อไปเรื่อยๆ 4-5 รอบ ควันหายไปเฉย
จากเมื่อก่อนขับไป ดำไปท่วมตูดตลอดทาง งง ครับ งง ถ้าอาการออกตลอดเนี่ยผมว่าน่าจะรักษาง่ายกว่าเป็นๆ หายๆ อย่างงี้ครับน้าๆ
ตกลงมันจะยังไงกันเนี่ย ผมว่าช่างเจอยังงี้ก็งงเหมือนกันนะเนี่ย ผมใช้รถมาหลายคัน หลายยี่ห้อ ก็ยังไม่เคยเจอเหมือนกันนะเนี่ย @_@

Big_Phuket
12-07-2011, 23:11
ผมไม่ใช่คนภูเก็ตหรอกครับน้า แต่ผมเคยทำงานในมิตซูมาก่อนครับ ( ตอนนี้เปลี่ยนงานแล้วครับ ) เมื่อก่อนเคยตะเวนเยี่ยมเยียนศูนย์ต่างๆ ทั่วภาคใต้ครับ และเคยเข้าไปที่นั้นด้วยครับ และได้คลุกคลีกับหัวหน้าช่างสักระยะหนึงครับ ( แต่ผมเอะใจนิดหนึงตรงต้องรอโน๊ตบุ๊คอ่ะครับ ซึ่งปกติแล้วทุกศูนย์ได้รับ Workstation Base อยู่แล้วน่ะครับ ตัวนี้จะมาพร้อมช่วง Triton เราออกมาใหม่เลยครับ ซึ่งในนั้นจะมี Software จากมิตซูศูนย์ใหญ่อยู่แล้วน่ะครับ และจะมีการ Up Service pack อยู่ทุกปีอยู่แล้วน่ะครับ เพราะทางด้านเทคนิคมีการปรับเปลี่ยนโมเดลรถทุกปีเลยต้องมีการ Up Service pack อยู่แล้ว เลยงงว่าทำไมต้องรอโน๊ตบบุ๊คที่ว่าด้วยน่ะครับ )

ขอให้หายไวไวน่ะครับน้า

เรื่องโน๊ตบุ๊ค ผมก็คิดเหมือนน้าครับ แต่จะเถียงต่อไป ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดลึกๆ ทางเทคนิคของเค๊าอ่ะครับ เค๊าบอกว่าต้องขับไปด้วย เสียบโน๊ตบุ๊คเช็คไปด้วยประมาณเนี๊ยะ ก็รอต่อไป จะเกือบเดือนแล้วครับ

ขอบคุณครับน้า

bossnet
12-07-2011, 23:14
0 นี้เ_วได้ใจ

AloHa
13-07-2011, 07:53
ศูนย์บริการที่กล่าวถึง (มิตซูด้วย) ควรต้องออกมาอธิบายกับเราที่เป็นลูกค้า ที่จำ (ใจ) ต้องฝากผีฝากไข้กับคุณ เพราะตอนนี้เรามีข้อมูลจากน้า Big_Phuket อย่างเดียว อาจดูไม่แฟร์กับศูนย์นัก เอาแบบเป็นกลางๆ นะครับ เพราะถ้าคุณไม่ดีจริงๆ ก็ต้องแสดงความรับผิดชอบ ปล่อยไปแบบนี้รังแต่จะเป็นผลเสียต่อศูนย์และมิตซูเองนะครับ

คนทำฝุ่น
13-07-2011, 08:16
เป็นกำลังใจให้ครับ

chachino
13-07-2011, 10:19
ของผม M 10 AT 4Dr วิ่งมา 34,400 กม.อาการคล้ายๆกันเลยมาดูผลครับ ตอนนี้มาทำงานที่เชียงใหม่พรุ่งนี้ว่าจะไปให้ศูนย์แสงชัยสาขาแม่โจ้ดูให้ ได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ ของผมกรองอากาศสกปรกครับเปลี่ยนแล้วตอนนี้ปรกติแล้วครับ

Big_Phuket
13-07-2011, 11:35
ศูนย์บริการที่กล่าวถึง (มิตซูด้วย) ควรต้องออกมาอธิบายกับเราที่เป็นลูกค้า ที่จำ (ใจ) ต้องฝากผีฝากไข้กับคุณ เพราะตอนนี้เรามีข้อมูลจากน้า Big_Phuket อย่างเดียว อาจดูไม่แฟร์กับศูนย์นัก เอาแบบเป็นกลางๆ นะครับ เพราะถ้าคุณไม่ดีจริงๆ ก็ต้องแสดงความรับผิดชอบ ปล่อยไปแบบนี้รังแต่จะเป็นผลเสียต่อศูนย์และมิตซูเองนะครับ

ผมก็อยากให้เค๊าออกมาอธิบายใจจะขาดครับน้า จริงๆ น่าจะเปิดห้องของช่างมิตซูมาตอบปัญหา หรือฝ่ายบริการมิตซูในนี้หน่อยเนอะน้าเนอะ ^_^
แต่ถ้าให้ผมคิดนะน้า ในที่ลับเค๊ายังไม่แสดงความรับผิดชอบ แล้วในที่แจ้ง มีรึจะกล้า ไมได้ท้าทายนะครับ แต่เพื่อความแฟร์อย่างที่น้าว่า ออกมาพูดอะไรหน่อยก็ดี
ในบอร์ดนี้ เท่าที่รู้ มีทั้งช่างมิตซู และเซลล์มิตซู (ศูนย์ที่ผมกล่าวถึง) อยู่หลาย User ป่านนี้ผมว่าเค๊าคงคุยเรื่องนี้กันบ้างแล้วครับ แต่ตั้งแต่วันที่ผมตั้งกระทู้ จนถึงวันนี้
ยังไม่มีใครคิดจะโทรฯ หาผม รึมาโพสอธิบายเรื่องนี้ยังไง อย่างไรเลยครับ??? ล่าสุดเมื่อ 3-4 วันก่อน ผมโทรฯ ไปถามความคืบหน้า ก็ยังได้คำตอบเดิมๆ คือ "โน๊ตบุ๊คมาแล้วจะโทรฯ บอกเอง" ^_^

ส่วนเรื่องความแฟร์นะน้า ผมว่าผมแฟร์กะเค๊าเยอะแล้วนะ ไม่งั้นผมคงไม่ทนนั่งผ่อนรถที่ไม่ได้ใช้ หรือใช้แบบเครียดๆ เซ็งๆ มาได้ขนาดนี้
ป่านนี้ผมร้องเรียนสำนักงานใหญ่ไปแล้วครับน้า

ยังไงก็ช่วยเถอะครับ ช่วยผมหน่อย จะช่าง รึจะใครก็ได้ที่เกี่ยวข้องกับมิตซูโดยตรง โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ที่เกี่ยวข้องกะศูนย์ที่ผมว่าจะเป็นการดีมากๆ
ช่วยออกมาอธิบายผมและสมาชิกในบอร์ดหน่อย ว่าจะแก้ไขรึจะแก้ตัว รึจะรับผิดชอบกับกรณีนี้ยังไง
เอากันในที่แจ้ง ที่สาธารณะนี่แหละครับ ให้มันรู้ๆ กันไปเลยครับ ผมก็จะได้หันหัวถูก ว่าจะเอายังไงต่อไป จะหันไปทางไหน เพราะผมก็ไม่อยากนั่งรอไปเรื่อยๆ เหมือนตอนนี้ครับ
(ส่วนตัวผมคิดว่าบอร์ดนี้คือที่แจ้งนะครับ เพราะผมคิดว่าสมาชิกของบอร์ดทุกคนซึ่งมีเยอะมากใช้มิตซูและคนที่อยากรู้เรื่องนี้ก็คือคนที่ใช้มิตซูนี่แหละครับ)

ขอบคุณสมาชิกทุท่านครับผม (อาจจะดูซีเรียสไปบ้างต้องขอโทษทุกท่านครับผม แต่มันก็ซีเรียสจริงๆ อ่ะเนาะ ^_^)

vileness
13-07-2011, 22:07
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7608.0.html ลองปรึกษาเวปนี้ดูนะครับ เกี่ยวกับ 0 บริการและรายละเอียดต่างๆนะครับพี่จิมมี่เค้า เก่งมากๆครับ

ABadboy
13-07-2011, 22:47
ผมว่าแจ้ง มิตซูบิชิ ไทยแลนด์ เลยดีกว่าครับ รอไปก้อเสียเวลาเปล่าๆ ไม่งั้นก้อลองไปเข้าศูนย์มิตซูใหม่ที่ สะปำ ดูก่อนมั้ย

Big_Phuket
13-07-2011, 23:09
ผมว่าแจ้ง มิตซูบิชิ ไทยแลนด์ เลยดีกว่าครับ รอไปก้อเสียเวลาเปล่าๆ ไม่งั้นก้อลองไปเข้าศูนย์มิตซูใหม่ที่ สะปำ ดูก่อนมั้ย

ครับผม ระหว่างที่รอ "โน๊ตบุ๊ค" ผมลองไปเข้าศูนย์สะปำดูแล้วครับผม เค๊าแก้ไขให้ผมได้ในระดับนึง (ไม่หายขาดนะครับ) 1-2 วันแรก อาการยังเยอะพอประมาณ แต่ก็ยังน้อยกว่าก่อนเข้าศูนย์สะปำ
หลังจากนั้น อาการกระตุกค่อยๆ หายไปเรื่อยๆ จนวันนี้หายเงียบไป 3 วันแล้ว แต่กลับมีอาการควันดำมากกว่าปกติแทน (ขอยืนยันว่ามากกว่าปกติจริงครับผม เพราะลองไปเปรียบเทียบกับ Plus ของเพื่อนๆ
และเปรียบเทียบกับ 4D56 แก่ๆ ดูแล้ว ของผมกินขาดครับผม)
ซึ่งส่วนตัวผมตอนนี้ ผมอยากให้อาการมันออกมาชัดๆ กันไปเลยระหว่างที่อยู่ในประกันอ่ะครับ
อยู่ๆ อาการหายไปเฉยๆ แบบนี้ กลัวจะต้องมาเสียเงินภายหลังอ่ะครับ บานครับบาน งานนี้

korn1977
17-07-2011, 17:21
ลองดูศูนย์บริการที่ จังหวัดตรังดูมั้ยครับน้า เผื่อว่ามันจะดีขึ้นเผื่อช่่างหาจุดผิดพลาดเจอ ผมก็ใช้ Plus VG Auto 2011 เหมือนกันครับ
เริ่มเสียวแล้วคับว่าของผมมันจะเป็นด้วยป่าว แต่ที่ผ่านมาใช้ไป 8,700 กม. ยังไม่มีอาการครับ กดแบบคิกดาวน์ ก็ยังไม่ค่อยเห็นควันดำครับ
ตอนผมออกรถมีพี่เขาชวนไปออกที่ภูเก็ตเหมือนกัน ว่าเป็นศูนย์เปิดใหม่ คิดถูกที่ไม่ไปครับ บริการยอดแย่ รถเราซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรงช้ำหมด

Big_Phuket
18-07-2011, 23:39
ลองดูศูนย์บริการที่ จังหวัดตรังดูมั้ยครับน้า เผื่อว่ามันจะดีขึ้นเผื่อช่่างหาจุดผิดพลาดเจอ ผมก็ใช้ Plus VG Auto 2011 เหมือนกันครับ
เริ่มเสียวแล้วคับว่าของผมมันจะเป็นด้วยป่าว แต่ที่ผ่านมาใช้ไป 8,700 กม. ยังไม่มีอาการครับ กดแบบคิกดาวน์ ก็ยังไม่ค่อยเห็นควันดำครับ
ตอนผมออกรถมีพี่เขาชวนไปออกที่ภูเก็ตเหมือนกัน ว่าเป็นศูนย์เปิดใหม่ คิดถูกที่ไม่ไปครับ บริการยอดแย่ รถเราซื้อมาด้วยน้ำพักน้ำแรงช้ำหมด

ขอบคุณครับ วันนี้เพิ่งกลับจากต่างจังหวัดมา ซัดยาวๆ เครียดมาก กระตุกเป็นระยะๆ แถมเริ่มมีเสียงหอนออกจากเครื่อง จนคนที่ไปด้วยเริ่มใจไม่ดี กลัวจะพังกลางทาง (ใจจริงผมอยากขับให้พังไปเลย อยากรู้ว่าทางมิตซูจะรับผิดชอบยังไง )
อีกอย่างมีโอกาสออกต่างจังหวัดทางยาวๆ ลองกดดู กว่าจะขึ้นถึง 160 ลุ้นกันสุดๆ เครื่องสั่นเชียวครับ อิจฉาน้าที่กดได้ตั้ง 180-190
เรื่องเปลี่ยนศูนย์ ศูนย์ที่น้าว่าที่เปิดใหม่ ใช้ได้ครับน้า ผมเคยลองเปลี่ยนไปใช้ดูครับ แก้ไขให้ผมได้ในระดับนึง แต่ยังไม่หายขาด บริการก็โอเคครับ
10,000 โลนี้ คงต้องเปลี่ยนศูนย์จริงๆ เช็ครอบนี้คงต้องเช็คยาวครับผม

bossnet
19-07-2011, 00:37
ทุบรถ ออกสื่อ หรือพ่นสีใส่รถ อย่างที่ honda crv ทำ ใจกล้าทำเลยจะรอดูผลงาน (ล้อเล่นนะครับน้า ฮาฮา)

Big_Phuket
19-07-2011, 12:55
ทุบรถ ออกสื่อ หรือพ่นสีใส่รถ อย่างที่ honda crv ทำ ใจกล้าทำเลยจะรอดูผลงาน (ล้อเล่นนะครับน้า ฮาฮา)

เงินทั้งน้านนนนนนนนนนนนนนน ^_^

korn1977
20-07-2011, 14:30
ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง ดีขึ้นหรือยังครับน้า

Big_Phuket
21-07-2011, 00:24
ตอนนี้อาการเป็นอย่างไรบ้าง ดีขึ้นหรือยังครับน้า

ยังเหมือนเดิมครับผม อาการยังมีเป็นระยะๆ
ก่อนนี้
- มีแค่ 2-3 ปัญหา ออกอาการชัดเจน (เป็นระยะๆ)

ตอนนี้
- เพิ่มขึ้นเป็น 4-5 ปัญหา แต่อาการออกไม่มาก (เป็นระยะๆ เหมือนเดิมครับ)

แต่ปัญหาของผมที่คิดว่าใหญ่คือ มันไม่มีอาการตลอดเวลาอ่ะครับ มันเลยยากที่จะเช็คตอนเข้าศูนย์อ่ะครับ

แต่วันนี้โทรฯ ไป Call Center Mitsu แล้วครับ รอดูผล ว่าจะมีอะไรดีขึ้นยังไง และเมื่อไหร่ครับผม

Yanyong
02-08-2011, 08:54
พึงมาอ่านครับ แต่ติดใจ ตรงแฟนชอบ โตต้า ชอบกระแนะ
ชอบเหน็บ ยังใงก็ ผมว่า "แก้ปัญหากวนใจอย่างแรกก่อนครับ"
"เปลี่ยน แฟน " อาการกระแนะกระแหน อาจจะหายขาดครับ
อิอิ
สู้ ๆ ครับ ผ้มมมม

AloHa
03-08-2011, 19:16
พึงมาอ่านครับ แต่ติดใจ ตรงแฟนชอบ โตต้า ชอบกระแนะ
ชอบเหน็บ ยังใงก็ ผมว่า "แก้ปัญหากวนใจอย่างแรกก่อนครับ"
"เปลี่ยน แฟน " อาการกระแนะกระแหน อาจจะหายขาดครับ
อิอิ

เห็นด้วยอย่างแรง อิๆๆๆๆๆ

Big_Phuket
04-08-2011, 00:59
อิอิ

ผมเอาคำแนะนำน้าไปปรึกษาหล่อนแล้วครับ ^_^ หล่อนบอกว่า "กรูตีตายยยยย!!" t_t

chachino
09-08-2011, 20:47
ติดตามเป็นกำลังใจให้ครับ ปรึกษาศูนย์ใหญ่น่าจะถูกต้องที่สุดแล้วครับ จะได้เป็นบทเรียนให้บริษัทด้วย

Big_Phuket
09-08-2011, 23:12
ติดตามเป็นกำลังใจให้ครับ ปรึกษาศูนย์ใหญ่น่าจะถูกต้องที่สุดแล้วครับ จะได้เป็นบทเรียนให้บริษัทด้วย

ปรึกษาไปแล้วครับเมื่อ 20 ก.ค. เค๊าบอกให้รอก่อนครับ รออยู่ 3 อาทิตย์แล้ว และคงต้องรอต่อไปครับน้า
และเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา เอารถไปเข้าศูนย์ที่ใหม่มาครับ เช็คหมื่นโล
ช่างบอกว่าเกียร์ของตัว 178 (ออโต้) มีปัญหาหลายคันแล้วครับ ปาเจโร่ก็เจอครับ เค๊าก็ยังแก้ให้ลูกค้าไม่ได้ เค๊าโดนลูกค้าบ่นอยู่บ่อยๆ ครับ อันนี้ช่างบอกนะครับ
ผมเลยถามว่าแล้วจะให้ผมทำไง ช่างบอกว่าเค๊าปรึกษาศูนย์ใหญ่ไปแล้ว รออาจารย์ทางโน้นแก้ไขซอฟแวร์ให้อยู่ครับ
เฮ้อ.. คนที่ไม่เจอก็ดีไปครับ อิจฉาๆ คนที่เจอก็ซวยไปครับ...

num_navanakorn
09-08-2011, 23:26
ขอให้หายเร็วๆนะครับ พี่ Big สู้ๆ

Big_Phuket
11-08-2011, 03:12
ขอให้หายเร็วๆนะครับ พี่ Big สู้ๆ

อยากหายใจจะขาดดดดดดดดดดดดดด ^_^

coppy42
11-08-2011, 08:12
ไม่ได้เข้ามาอ่านนาน น้าบิ๊กยังไม่ได้โปรแกรมอีกเรอะเนี่ย
ถามนิดนึงก่อน น้าอุดEgr หรือป่าว อาจมีผลสำหรับเจ้ารุ่นVgครับ
(เคยถามกับหัวหน้าช่างประจำผม)
ถ้าอุดลองเอาออกดูครับ รอฟังข่าวต่อไป?

yutthasin
11-08-2011, 19:41
ติดต่อศูนย์ใหญ่นวนครเลยครับ แนะนำให้ติดต่อ คุณ ทวีศักดิ์ แผนก เครม ครับ เพระเขาจะคอยไปตรวจตาม ดีเลอร์ย่อยแล้วให้คะแนนประมาณนี้ครับ เขาจะเกรงครับ

Big_Phuket
12-08-2011, 00:03
ไม่ได้เข้ามาอ่านนาน น้าบิ๊กยังไม่ได้โปรแกรมอีกเรอะเนี่ย
ถามนิดนึงก่อน น้าอุดegr หรือป่าว อาจมีผลสำหรับเจ้ารุ่นvgครับ
(เคยถามกับหัวหน้าช่างประจำผม)
ถ้าอุดลองเอาออกดูครับ รอฟังข่าวต่อไป?

ยังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยครับ เดิมสนิท จริงๆแล้วอยากทำ แต่มันมาเจอปัญหาซะก่อนครับ เลยไม่อยากมีปัญหากับทางศูนย์มากไปกว่านี้ครับผม
ตอนนี้ก็ได้แผลมา 1 แผลแล้วครับ ฝากะบะหลัง ตอนถอยรถเข้าบ้าน ถอยเข้าอยู่ทุกวัน วันนั้นมันดันเกิดอาการคันเร่งหน่วง กดๆ ไป ไม่ตอบสนอง
พอนึกจะมา มันมาปี๊ดเดียว!! และก็...โครม!!!! จบเลยครับ นิ่งสนิท เพราะไปเบรคกับเสา
กลัวเลยครับตอนนี้ กลัววันดีคืนดี มันมาพุ่งเอาเหยียบลูกชาวบ้านตาย ซวยแน่ๆ ตอนนี้เลยใช้คันเก่าแทนครับ ไม่ค่อยกล้าใช้ ก็ผ่อนรถไม่ได้ใช้ต่อไปครับ.. T_t........

Big_Phuket
12-08-2011, 00:09
ติดต่อศูนย์ใหญ่นวนครเลยครับ แนะนำให้ติดต่อ คุณ ทวีศักดิ์ แผนก เครม ครับ เพระเขาจะคอยไปตรวจตาม ดีเลอร์ย่อยแล้วให้คะแนนประมาณนี้ครับ เขาจะเกรงครับ

น้าพอจะมีเบอร์โทรฯ ศูนย์ใหญ่นวนครมั่งปล่าวครับ ผมพยายามหาในเน็ทแล้วไม่เจออ่ะครับน้า โทรฯ ไป Call Center 2 รอบแล้ว ให้รอแล้วรออีกอยู่นานแล้วครับน้า

poy_ae
12-08-2011, 01:14
ของผมก็มีอาการนิดนึง เวลาออกตัว หลังจากจอดจนครื่องเย็น ตอนออกตัวก็จะมีอาการสะท้านขึ้นมาที่เท้าดัง ครืดๆๆ แล้วก็เงียบหายไป เป็นตั้งแต่800โล จนทุกวันนี้ช่างยังไม่รู้เลยว่าเกิดจากอะไร จนเริ่มชินแล้ว แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบเกียร์แน่เลย แต่ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร ใช้งานได้ปรกติ ตอนนี้ก็หมื่นโลละ

ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ

AKNet
12-08-2011, 14:23
ขอให้ซ่อมได้โดยเร็ววันนะครับ ติดตามเรื่องราวของน้าบิ๊กตั้งแต่เรื่องช่วงล่าง ล้อแม็กจากสุดยอดการยาง และอะไรๆอีกเยอะแยะ ก็ได้รู้จุดเด่นจุดด้อยของvgคันนี้เพียบ

kong22
12-08-2011, 14:40
เอาใจช่วยครับน้าขอให้แก้หายไวไว

yutthasin
12-08-2011, 14:54
0-2529-9000 ต่อแผนกเคลมครับ

Big_Phuket
16-08-2011, 03:43
ขอให้ซ่อมได้โดยเร็ววันนะครับ ติดตามเรื่องราวของน้าบิ๊กตั้งแต่เรื่องช่วงล่าง ล้อแม็กจากสุดยอดการยาง และอะไรๆอีกเยอะแยะ ก็ได้รู้จุดเด่นจุดด้อยของvgคันนี้เพียบ

โห น้า ตามมานานจริงๆ งั้นเดี๋ยวมีไรจาบอกอีก ^_^ เมื่อ 12 สิงหา พี่ชายออกปาปอดมา ตัว vg 178 4x4 ผมเลยได้ลองซะว่าจะเหมือนกันรึปล่าว สรุปว่า

- อาการคันเร่งหน่วงมีเหมือนกัน แต่น้อยกว่าของผมครับ
- เกียร์เค๊าสมู๊ทกว่า Plus ของผมเยอะ (มีหลายๆ ท่านบอกว่า VG A/T 5 เกียร์ไม่สมู๊ทเท่า VG A/T 4 ) แต่ของผม A/T 4 มันดัน ลุ่มๆ ดอนๆ กึกกักๆ ยังไงไม่รู้
- อืดกว่า Plus เยอะ
- Plus เรานิ่มกว่า นิ่งกว่าแฮะ
- กระดกน้ำมันกว่า Plus พอสมควร

จบข่าว... ติดตามต่อไปนะน้าาาาาาา ^_^

decskong
16-08-2011, 12:24
เท่าที่ได้เจ้าพลัส vg มาใช้ประมาณ 1 อาทิตย์ อาการที่ จขกท กล่าวมายังไม่เจอครับ เสียงเครื่องเงียบลงกว่าเดิมเยอะมาก การทรงตัวนิ่ง/นิ่มมากมาย การบริโภคอัดเติมถังแรก หายไป 1 ขีดกว่า ๆ ได้มา 350 โลแล้ว เดี่ยวดูหมดถังจะได้กี่โลกับถังแรก เห็นเขาบอกว่าถังแรกกินจุมากมาย สรุปพอใจกับพลัส 178 ครับน้า ส่วนอาการรถน้า ขอให้หายไวไวครับ

Knightguy
16-08-2011, 12:31
ขอเปลี่ยนรถกับทางศูนย์ แล้วทิ้งรถไว้ให้ทางศูนย์ใหญ่ส่งช่างเทคนิคลงมาวิเคราะห์ปัญหาเลยดีกว่าครับ อาการเยอะขนาดนี้อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยครับ

num_navanakorn
16-08-2011, 13:54
ยังไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องเลยครับ เดิมสนิท จริงๆแล้วอยากทำ แต่มันมาเจอปัญหาซะก่อนครับ เลยไม่อยากมีปัญหากับทางศูนย์มากไปกว่านี้ครับผม
ตอนนี้ก็ได้แผลมา 1 แผลแล้วครับ ฝากะบะหลัง ตอนถอยรถเข้าบ้าน ถอยเข้าอยู่ทุกวัน วันนั้นมันดันเกิดอาการคันเร่งหน่วง กดๆ ไป ไม่ตอบสนอง
พอนึกจะมา มันมาปี๊ดเดียว!! และก็...โครม!!!! จบเลยครับ นิ่งสนิท เพราะไปเบรคกับเสา
กลัวเลยครับตอนนี้ กลัววันดีคืนดี มันมาพุ่งเอาเหยียบลูกชาวบ้านตาย ซวยแน่ๆ ตอนนี้เลยใช้คันเก่าแทนครับ ไม่ค่อยกล้าใช้ ก็ผ่อนรถไม่ได้ใช้ต่อไปครับ.. T_t........ อย่างนี้อันตรายครับน้า ต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้น เอาใจช่วยนะครับ ขอให้หายเร็วๆๆนะครับ

Big_Phuket
17-08-2011, 00:29
อย่างนี้อันตรายครับน้า ต้องระมัดระวังเพิ่มขึ้น เอาใจช่วยนะครับ ขอให้หายเร็วๆๆนะครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้ดีขึ้นเฉยเลย ตามลำดับครับ หวังอย่างยิ่งว่าจะ ไม่มาออกอาการตอนขับแบบเพลินๆ

Big_Phuket
17-08-2011, 00:37
เท่าที่ได้เจ้าพลัส vg มาใช้ประมาณ 1 อาทิตย์ อาการที่ จขกท กล่าวมายังไม่เจอครับ เสียงเครื่องเงียบลงกว่าเดิมเยอะมาก การทรงตัวนิ่ง/นิ่มมากมาย การบริโภคอัดเติมถังแรก หายไป 1 ขีดกว่า ๆ ได้มา 350 โลแล้ว เดี่ยวดูหมดถังจะได้กี่โลกับถังแรก เห็นเขาบอกว่าถังแรกกินจุมากมาย สรุปพอใจกับพลัส 178 ครับน้า ส่วนอาการรถน้า ขอให้หายไวไวครับ

ของผมตรงข้ามครับน้า ใหม่ๆ เงียบดีครับน้า ตอนนี้เสียงเครื่องค่อนข้างกระหึ่ม แถมถ้าตอนขับช้าๆ ตอนถอนคันเร่ง จะได้ยินเสียงหอนเล็กๆ มาจากทางหน้าเครื่อง ถามช่าง เค๊าบอกว่าเสียงเทอร์โบ
พอดีผมไม่ใช่ช่างซะด้วย ไม่รู้ว่าจริงปล่าว แต่ที่สงสัยคือตอนออกรถมาแรกๆ เสียงเครื่องเงียบๆ อยู่ ไหงมันไม่มีเสียงโบหว่า..@_@ รึเค๊าตอบมามั่วๆ
เคยให้เพื่อนลองขับแล้วเราอยู่นอกรถลองฟังดูเหมือนกัน เสียงโบมันดันดัง ฟี๊ดๆ แต่ตอนเราขับอยู่ในรถ ไหงมันได้ยินเหมือนเสียงหอนอีกแบบนึง เลยงง อีกรอบ

AKNet
17-08-2011, 12:42
ขอเปลี่ยนคันใหม่ได้มั้ยเนี่ย แจ๊คพ๊อตจริงๆเลยอะของน้าบิ๊ก

Big_Phuket
18-08-2011, 00:59
ขอเปลี่ยนคันใหม่ได้มั้ยเนี่ย แจ๊คพ๊อตจริงๆเลยอะของน้าบิ๊ก

อย่าว่าแต่เปลี่ยนคันใหม่เลยครับ แค่ผมแจ้งไปที่ศูนย์ ยังให้ผมรอ โน๊ตบุ๊คอะไรของมันก็ไม่รู้อยู่ 2 เดือนแล้ว ขนาดแจ้งไปศูนย์ใหญ่แล้วด้วยนะเนี่ย
เกิดมาเป็นเด็ก ตจว. ครับ เข้าใจๆ....ไกลปืนเที่ยง อะไรๆ ก็ช้าไปหมด.. เข้าใจ ครับ เข้าใจ... :kapook-17193-7653:

luna3delta
31-08-2011, 00:04
หายไวๆนะครับ

สมชาติ
31-08-2011, 00:22
รถผม vg มีอาการเหมือนพี่ big เลย เครียดเหมือนกัน แต่พอรู้เป็นกันหลายคัน ค่อยยังช่วยหน่อย ไม่ได้เป็นคันเดียว มีเพื่่อนแล้ว 555
(ยังแก้ไม่หายเลยครับ)

Big_Phuket
31-08-2011, 01:05
รถผม vg มีอาการเหมือนพี่ big เลย เครียดเหมือนกัน แต่พอรู้เป็นกันหลายคัน ค่อยยังช่วยหน่อย ไม่ได้เป็นคันเดียว มีเพื่่อนแล้ว 555
(ยังแก้ไม่หายเลยครับ)

แค่เครียดไม่เป็นไรครับ ผมดันเจอออกอาการหนักๆ ตอนช่วงเร่งๆ รีบๆ เพิ่งเฉียดตายมาครับ.. ยังไงก็ระวังๆ ด้วยครับผม.. หายไวไวด้วย หายแล้วบอกด้วยทำไง ^_^ อยากหายมั่ง... ^_^

Yanyong
01-09-2011, 08:13
รถใหม่ การทดลองยังไม่สำเร็จ สมบูรณ์ มั้งครับ
รีบออกมาขาย และคงต้องให้ diy กัน ซัก ปี ครับ
แล้วค่อยไปซื้อ อิ อิ

สมชาติ
03-09-2011, 01:09
0 บอกว่า เซนเซ่อกรองอากาศฝุ่นเยอะทำให้กล่องอ่านค่าเพี้ยน ควันดำ วิ่งไม่ออก สะดุด เกี่ยวเปล่าไม่รู้ยังไม่ได้ลอง อาการหายจะมาบอก5555

MAX_INT_RSU
14-10-2011, 10:51
ปัญหาเยอะเนอะเจ้าเหมียวเราแต่ทำไงรักเค้าไปแล้วนิ

MEAW_SAN
14-10-2011, 11:19
ปัญหาเยอะเนอะเจ้าเหมียวเราแต่ทำไงรักเค้าไปแล้วนิ
แล้วขายทิ้งไปทำไมละคร้าบบบบบ