PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : วิทยุในพลัส ติดๆดับๆ ครับ

Erik
11-07-2011, 18:16
ขอคำแนะนำหน่อยครับ น่าจะเป็นขั้วหรือสายอะไรไม่แน่น
เป็นพานาที่ติดในพลัสมานะครับ
พอกระเทือนแบบรถกระโดดหน่อย อาจจะดับไปเลย แบบไฟดับไปเลยครับ
หน้าจอไม่มีสัญญาณอะไรทั้งสิ้น แต่ไฟสีฟ้าๆ ตรงปุ่มเปิดนั่นติดนะครับ
ขับๆไปกระเทือนอีกหน่อยก็ติดขึ้นมาเอง
มีทางแกะดูเองได้มั้ยครับ สงสัยเรื่องหลวมคลอนนี่แหล่ะ
มันจะดับบ้างไม่ดับบ้างตอนรถกระเทือนมากๆเท่านั้นเองครับ

STB
11-07-2011, 22:08
ลองถอดคอนโซลฝั่งคนขับด้านล่าง และตรงกลาง(ที่ครอบfront)ให้ถอดสกรูใต้คอนโซล 2 ตัว แล้วค่อยดึงแผงคอนโซลเฉียงขึ้นหาตัว ตามทิศทางของแผงคอนโซล เมื่อถอดออกแล้วจะเจอสกรูยึด front 2 ตัว ให้ถอดออกแล้วดึง front panasonic ออกมาเลยครับ แล้วลองเช็คขั้วที่ปลั๊กก่อนครับว่าแน่นหรือปล่าว ถ้าลองแล้วไม่หายส่งศูนย์ เคลมหรือซ่อมต่อไปครับ ไม่แน่ใจว่าตัว front panasonic จะประกัน 3 ปีด้วยหรือป่าว ลองสอบถามที่ศูนย์แล้วกันครับ และสำหรับจอ LCD 7" ประกัน 3 ปีครับ รีบๆใช้ให้เต็มที่ถ้าเสียจะได้รีบเคลม

Erik
12-07-2011, 13:05
ขอบคุณครับ คุณ stb เสาร์อาทิตย์นี้จะลองรื้อดูละครับ

Nuk_Black-Triton
26-07-2011, 23:52
เคยเป็นมา สองครั้ง ต่างกัน

1.Contact หน้าปัด กับตัวเครื่อง สกปรก

2.กราวด์ แท่นวิทยุ ไม่สัมผัสสายที่ต่อดินไว้