PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่อง ว.แดง หน่อยคับ

man-0731
11-07-2011, 23:09
1.ติดไว้ทำอะไร มีประโยชน์อย่างไรบ้าง "อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ"
2.เรื่องราคา
3.มีผลเสียกับรถไหม
4.ในที่ที่อับเคลื่อนสามารถใช้ได้ไหม เหมือน ว.ของตำรวจหรือป่าว(พอดีไปเจออุบัติเหตุมารถแหกโค้งบนเขาแล้วไม่มีสัญญานโทรศัพพ์ เลยสอบถามพี่ที่ประสบเหตุ เขาบอกว่าให้หาว.แดงมาติด เลยอยากทราบว่ามันใช้ได้ไหมบนเขา)
5.ต้องขออนุญาติในการติดตั้งไหม
6.ควรไปติดตั้งที่ไหน,ติดตั้งเองได้ป่าว

MiNi_XXL
12-07-2011, 21:23
1.ติดไว้ทำอะไร มีประโยชน์อย่างไรบ้าง "อันนี้ผมไม่รู้จริงๆ"
เพื่อประโยชน์ในการเดินทางเป็นหมู่คณะ ประหยัดค่าโทรศัพท์ ในบางพื้นที่ไม่มีคลื่นโทรศัพท์ก็สามารถติดต่อสื่อสารได้ ระยะทางที่รับส่งได้ ขึ้นอยู่กับกำลังของเครื่อง สายอากาศ และสถานที่ตั้ง ความสูง และอื่น ๆ

2.เรื่องราคา
ถ้าเป็นเครื่องมีอถือ กำลังส่ง 5 วัตต์ ก็ต้องแบ่งเป็น 2 เกรด คือ
- เครื่องจีน นำเข้าโดยไม่เสียภาษี ไม่มีปท. ไม่สามารถจดทะเบียนได้ ราคา ไม่เกิน 2000 การรับประกันไม่เกิน 7 วัน
- เครื่องแบนด์ นำเข้าถูกต้องตามกฏหมาย จดทะเบียนได้ ราคาก็มีตั้งแต่ 2000 ต้น ๆ - 6000 กลาง ๆ แล้วแต่ยี่ห้อ

ถ้าเป็นเครื่องโมบาย กำลังส่ง 10 วัตต์ ตามกฎหมาย แต่จริงเกินทุกเครื่อง ราคาตั้งแต่ 6000 ปลาย ถึง 10000 ต้น ๆ

3.มีผลเสียกับรถไหม
ไม่มีผลเสียอันใด เพราะไม่ได้ไปยุ่งเกี่ยวอะไรกับรถเลย ว.เป็นวิทยุสื่อสารครับ มิใช่กล่องดันราง

4.ในที่ที่อับเคลื่อนสามารถใช้ได้ไหม เหมือน ว.ของตำรวจหรือป่าว(พอดีไปเจออุบัติเหตุมารถแหกโค้งบนเขาแล้วไม่มีสัญญานโทรศัพพ์ เลยสอบถามพี่ที่ประสบเหตุ เขาบอกว่าให้หาว.แดงมาติด เลยอยากทราบว่ามันใช้ได้ไหมบนเขา)
ถ้าเทียบกลับมือถือที่อับสัญญาณ ว.ก็สามารถใช้งานได้ครับ แต่ขึ้นอยู่ว่าในพท.นั้น ๆ มีคนใช้งานในแต่ละช่องบ้างหรือป่าว ส่วน ว.ตำรวจเป็นย่าน 150 ครับ เครื่องดำต้องทำการสอบและใช้ได้แค่ย่าน 140 เท่านั้นครับ ส่วนที่เราใช้จะเป็นเครื่องแดง 245 ความถี่ประชาชนครับ

5.ต้องขออนุญาติในการติดตั้งไหม
ตามข้อกฏหมาย ถ้ามีการตั้งสถานี ติดเสาสูง ไม่ว่าจะติดกับรถ หรือติดกับบ้าน ต้องทำการจดทะเบียนขออนุญาตใช้เครื่อง 535 บาท ก่อน และจึงทำเรื่องจดทะเบียนตั้งสถานี 1070 ครับ

6.ควรไปติดตั้งที่ไหน,ติดตั้งเองได้ป่าว
ติดที่ร้านหรือช่างผู้ชำนาญครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=19408&page=1
ฝากไว้ให้พิจารณา จะซื้อหรือไม่ซื้อไม่ว่ากันครับ คุยกันได้ครับ

man-0731
14-07-2011, 23:49
ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำ รอเงินออกก่อน ผมจะจองมาไว้สักเครื่องคับ

MTTS_2534
31-07-2011, 18:31
จัดไป อย่าให้เสีย เลยค๊าบบบบ แล้วจะรู้ว่ามีประโยชน์สำหรับเรา และเพื่อนร่วมทาง