PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : มีเสียงเอี๊ยดจากห้องเครื่องขณะขับรถครับ

Eszo
13-07-2011, 12:37
มีเสียงเอี๊ยดจากห้องเครื่องขณะขับรถครับ ตั้งแต่ความเร็ว 100 กม./ชม.ขึ้นไป ดังเป็นพักๆครับ เป็นที่สายพานรึป่าวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

coppy42
13-07-2011, 20:41
สายพาย มันน่าจะดังตอนเปิดแอร์กับตอนแอร์ตัดต่อ / เปิดไฟใหญ่ /จอดนิ่งๆหักเลี้ยวพวงมาลัย /หรือตอนเบิ้ลเครื่องครับ
สงสัยลองเอาน้ำหยอดดูตามสายพานเส้นนั้น มันจะเงียบไปสักพักพอให้เรารู้ พอแห้งก็จะดังตามเดิม
ลิงดูครับ หรือบนห้างโลตัสก็มีพวกสเปรย์พ่นสายพานขาย

Eszo
14-07-2011, 11:47
สายพาย มันน่าจะดังตอนเปิดแอร์กับตอนแอร์ตัดต่อ / เปิดไฟใหญ่ /จอดนิ่งๆหักเลี้ยวพวงมาลัย /หรือตอนเบิ้ลเครื่องครับ
สงสัยลองเอาน้ำหยอดดูตามสายพานเส้นนั้น มันจะเงียบไปสักพักพอให้เรารู้ พอแห้งก็จะดังตามเดิม
ลิงดูครับ หรือบนห้างโลตัสก็มีพวกสเปรย์พ่นสายพานขาย

ขอบคุณครับ เด๋วลองดูครับผม^^

dsign
15-07-2011, 09:55
...สายพานหน้าเครื่องถ้ามีเศษเม็ดหินเข้าไปฝัง ก็ดังแล้วครับลักษณะนี้จะดังเอี๊ยดเวลาเร่งเครื่องที่ความเร็วขณะขับขี่เกิน2000รอบขึ้นไป แต่ไม่ดังตลอดครับจะดังเป็นบางจังหวะ เพราะ สายพานไอ้ตั้นเรามันร่องถี่ไปหน่อย วิธีแก้ไขต้องเปลี่ยน(สถานเดียว) ปรับตั้งยังไงก็ไม่หายครับ หรือถ้าไม่เปลี่ยนก็ถอดออกมานั่งแคะเม็ดหินที่ฝังอยู่ในร่องสายพานออกให้หมด -*-...

gohie11
16-07-2011, 23:35
รถ 4 ประตู หรือเปล่าครับ ผมก็เคยเป็น งง ตั้งพักใหญ่ ที่แท้กดล๊อคเบาะหลังไม่สนิทครับ

dsign
17-07-2011, 20:52
รถ 4 ประตู หรือเปล่าครับ ผมก็เคยเป็น งง ตั้งพักใหญ่ ที่แท้กดล๊อคเบาะหลังไม่สนิทครับ

...เค้าบอกว่าดังมาจากห้องเครื่องยนต์ครับ ไม่ใช่ห้องโดยสาร -*-...

Eszo
18-07-2011, 15:49
...สายพานหน้าเครื่องถ้ามีเศษเม็ดหินเข้าไปฝัง ก็ดังแล้วครับลักษณะนี้จะดังเอี๊ยดเวลาเร่งเครื่องที่ความเร็วขณะขับขี่เกิน2000รอบขึ้นไป แต่ไม่ดังตลอดครับจะดังเป็นบางจังหวะ เพราะ สายพานไอ้ตั้นเรามันร่องถี่ไปหน่อย วิธีแก้ไขต้องเปลี่ยน(สถานเดียว) ปรับตั้งยังไงก็ไม่หายครับ หรือถ้าไม่เปลี่ยนก็ถอดออกมานั่งแคะเม็ดหินที่ฝังอยู่ในร่องสายพานออกให้หมด -*-...

ขอบคุณครับน้า มีเรื่องต้องเสียงตังอีกแร้วววว.....

Eszo
30-07-2011, 13:25
พอรู้สาเหตุแล้วครับ น่าจะเป็นระบบแอร์ เสียงมาจากฝั่งด้านซ้ายของห้องเครื่อง เวลาขับรถไปสักระยะจะมีเสียงเอี๊ยดมาสั้นบ้างยาวบ้าง แต่ผมลองปิดแอร์วิ่งแต่เปิดพัดลม ไม่มีเสียงเลยครับ พอเปิดแอร์เปิดปุ๊ปเสียงก็มาปั๊บเลยครับ

ทีนี้อยากจะรบกวนน้าว่าจากตำแหน่งเสียงน่าจะมาจากตรงไหนของระบบแอร์ครับ?? ผมเห็นเป็นท่อแอร์ที่จะจ่ายแอร์เข้าห้องโดยสาร หรือเป็นที่คอมแอร์ครับ??

treesing
30-07-2011, 20:18
รถบ้านผมเป็นทุกคันตั้งแต่สตาร์ด้ายันไตตัน สายพานแอร์คับหย่อนๆๆ
ใช้ตัวทีเบอร์12(ถ้าจำไม่ผิด)คับขันเข้าซัก2-4รอบให้ตึงนิดนึงคับอย่ามากนะครับเดี๋ยวเวลาแอร์ทำงานเครื่องจะทำงานหนักถ้ายังดังนิดหน่อยก็กลับมาขันทีละรอบสองรอบพอนะคับมันจะตึงไว

Eszo
30-07-2011, 22:22
รถบ้านผมเป็นทุกคันตั้งแต่สตาร์ด้ายันไตตัน สายพานแอร์คับหย่อนๆๆ
ใช้ตัวทีเบอร์12(ถ้าจำไม่ผิด)คับขันเข้าซัก2-4รอบให้ตึงนิดนึงคับอย่ามากนะครับเดี๋ยวเวลาแอร์ทำงานเครื่องจะทำงานหนักถ้ายังดังนิดหน่อยก็กลับมาขันทีละรอบสองรอบพอนะคับมันจะตึงไว

ขอบคุณมากครับน้า

Tamarix
02-08-2011, 01:01
พอรู้สาเหตุแล้วครับ น่าจะเป็นระบบแอร์ เสียงมาจากฝั่งด้านซ้ายของห้องเครื่อง เวลาขับรถไปสักระยะจะมีเสียงเอี๊ยดมาสั้นบ้างยาวบ้าง แต่ผมลองปิดแอร์วิ่งแต่เปิดพัดลม ไม่มีเสียงเลยครับ พอเปิดแอร์เปิดปุ๊ปเสียงก็มาปั๊บเลยครับ

ทีนี้อยากจะรบกวนน้าว่าจากตำแหน่งเสียงน่าจะมาจากตรงไหนของระบบแอร์ครับ?? ผมเห็นเป็นท่อแอร์ที่จะจ่ายแอร์เข้าห้องโดยสาร หรือเป็นที่คอมแอร์ครับ??

อาการเดียวกันเลยค่ะเปลี่ยนสายพานแอร์ก็หายแต่ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้ว เหอๆ

Eszo
05-08-2011, 09:41
อาการเดียวกันเลยค่ะเปลี่ยนสายพานแอร์ก็หายแต่ตอนนี้มันกลับมาอีกแล้ว เหอๆ

ผมใช้วิธีขันน็อตตรงสายพานแอร์ครับ ตามที่น้า treesing แนะนำครับ ใช้บล็อกเบอร์ 12 ขันเข้า 2-3 รอบ เสียงหายไปครับแต่ยังมีอยู่แต่น้อยครั้งลงและสั้นลง เช้านี้เลยขันเข้าอีกรอบ ลองดูนะครับ

naret
21-08-2011, 10:30

อาการเดียวกันเลยครับ เป็นมานานพอสมควรแล้ว ปิดแอร์เปิดพัดลมไม่ดัง พอเปิดปุ๊บดังปั๊บ แรกๆ ดังเหมือนลมเข้ารถ หลังๆ นี่อี๊ดๆเลย ว่าจะลองตั้งสายพานแอร์อยู่เหมือนกัน เช็คดูแล้วมันหย่อนๆ
เข้ามาหาข้อมูลในเว็บตั้งนาน มาเจอในคลับเรานี่เอง (ก่อนหน้านั้นเพิ่งเปลี่ยนสายพาน ไทม์มิ่ง สายพานแอร์ หน้าเครื่อง ลูกรอก )

coppy42
22-08-2011, 07:57
ผมใช้วิธีขันน็อตตรงสายพานแอร์ครับ ตามที่น้า treesing แนะนำครับ ใช้บล็อกเบอร์ 12 ขันเข้า 2-3 รอบ เสียงหายไปครับแต่ยังมีอยู่แต่น้อยครั้งลงและสั้นลง เช้านี้เลยขันเข้าอีกรอบ ลองดูนะครับ
ขันแค่น๊อต8มิลเบอร์12 ตัวดึงนั่น ระวังขาดนะครับ ถ้าไม่ได้คลายที่หน้าตัวบีบยึดแกนลูกรอก น่าจะเบอร์22หรือป่าวไม่แน่ใจ เพราะผมยังไม่ได้ตั้งสายพานเส้นแอร์เลย
*ตั้งเส็จแล้วขันกลับตามเดิม*

Gasjan
22-08-2011, 22:26
อยากได้สายพานแอร์ของ plus ฟรีติดต่อมาครับ 0839111855 มีแค่เส้นเดียวครับ

naret
25-08-2011, 20:46
ผมแก้เรียบร้อยแล้วครับ ตั้งสายพานแอร์แล้วเสียงเงียบเลย(ตอนแรกแอบกังวลว่าจะไม่หายเพราะเสียงมันไม่เหมือนเสียงสายพานดัง) ผมใช้ปะแจแหวนเบอร์ 12 ลองไขเอง แน่นปึ้กเลยครับ เลยให้พี่ที่เป็นช่างจักกันทำให้ แกก็ให้คลายน๊อตตัวหน้าก่อน ครับ "อ่านดูในเว็บหลายๆคนเจออาการแบบนี้แล้วต้องเปลี่ยนตู้แอร์เสียเงิน แถมยังมีเสียงดังอยู่เหมือนเดิมเพราะบางอู่ หรือร้านแอร์ วิเคราะห์อาการผิดๆ" ขอบคุณน้าๆทุกคนที่ช่วยให้ขอ้มูลและ คำแนะนำครับผม