PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับการเคลมประกัน

ittichain
19-07-2011, 02:28
อยากสอบถามการเคลมประกันชั้น 1 : โตเกียวมารีนศรีเมืองประกันภัย

ลักษณะร่องรอยนี้ตามภาพ คือ ล้อแม็กซ์เป็นรอยกระแทกลึก ข้างรถเป็นรอยขูดเบียดเสา หินกระเด็นโดนฝากระโปงลึกถึงเนื้อเหล็ก รอยขีดข่วนทั่วไป

กรณีที่ 1 สามารถเก็บไว้เคลมรวมๆกันทีเดียวได้เลยหรือไม่ ควรแจ้งล่วงหน้าก่อนหมดประกันนานแค่ไหน และการต่อประกันในปีถัดไปควรต่อก่อน/หลังที่จะแจ้งเคลม น่าจะต่อประกันกับบริษัทเดิมหรือบริษัทใหม่จึงจะดีกว่ากัน

กรณีที่ 2 อย่างเช่น หินกระเด็นโดนฝากระโปงลึกถึงเนื้อเหล็ก ตอนนี้เป็นสนิมแล้ว รอเคลมทีเดียวคงผุซะก่อน สามารถทำได้เลยหรือไม่

แต่ละขั้นตอนมีลิมิตเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายหรือไม่ หมายถึงส่วนเกินที่ต้องควักกระเป๋าจ่ายเองน่ะครับ

รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนในการเคลมลักษณะนี้มีวิธีการและเทคนิคอย่างไรบ้าง

120689

120691

120692

120690

evoda3
19-07-2011, 06:54
[QUOTE=ittichain;523440]อยากสอบถามการเคลมประกันชั้น 1 : โตเกียวมารีนศรีเมืองประกันภัย

ลักษณะร่องรอยนี้ตามภาพ คือ ล้อแม็กซ์เป็นรอยกระแทกลึก ข้างรถเป็นรอยขูดเบียดเสา หินกระเด็นโดนฝากระโปงลึกถึงเนื้อเหล็ก รอยขีดข่วนทั่วไป

กรณีที่ 1 สามารถเก็บไว้เคลมรวมๆกันทีเดียวได้เลยหรือไม่เครมรวมทีเดียวได้แต่จะมีค่ารับผิดส่วนแรก แผละละ 1 พันบาท ถ้าระบุเหตุไม่ชัดเจน ควรแจ้งล่วงหน้าก่อนหมดประกันนานแค่ไหนการแจ้งเครมสามารพถแจ้งที่ centerของประกันที่ทำหรือแข้อู่ในเครือแจ้งเปิดเครมได้ถ้าเครมครั้งนั้นๆไม่เกิน 1หมื่นแล้วแต่เครดิตอู่ที่เข้าและการต่อประกันในปีถัดไปควรต่อก่อน/หลังที่จะแจ้งเคลม การต่อประกันควรต่อก่อนหมดอายุไม่เกิน 2เดือน ถ้าไม่มีเครมที่เดิมจะมีส่วนลดให้ แต่ถ้ามีเครมเบี้ยไม่ลดหรือเพิ่มอยู่ที่มูลค่าการเครมในปีนั้นๆน่าจะต่อประกันกับบริษัทเดิมหรือบริษัทใหม่จึงจะดีกว่ากันอย่างที่บอกมีเครมเบี้ยเพิ่มถ้ารับไม่ได้เปลียนที่ใหม่ แต่รถต้องสวยก่อนทำที่ใม่(คือเครมและซ่อให้เรียบร้อยก่อนหรือมีใบเครมที่เดิมมายืนยันทำตำหนิไว้ซ่อมเสร็จก็ลบรีมาร์คออก

กรณีที่ 2 อย่างเช่น หินกระเด็นโดนฝากระโปงลึกถึงเนื้อเหล็ก ตอนนี้เป็นสนิมแล้ว รอเคลมทีเดียวคงผุซะก่อน สามารถทำได้เลยหรือไม่ถ้าไม่อย่าเสียประวัติดีและจ่ายค่าประกันเพิ่มก็ให้พิจารณาสีแต้มที่เขามีขายกันตามห้างเหมือนแท่งลิขลิดเปเปอร์ใช้ได้ดีเลย ถ้าจะเครมก็ได้แต่หาเหตุให้ชัดเจน จะได้ไม่มีคาแอคเชพ 1000 บาท

แต่ละขั้นตอนมีลิมิตเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายหรือไม่ หมายถึงส่วนเกินที่ต้องควักกระเป๋าจ่ายเองน่ะครับ ประกันชั้น1เครมได้ทุกจุด

รบกวนขอคำแนะนำขั้นตอนในการเคลมลักษณะนี้มีวิธีการและเทคนิคอย่างไรบ้าง
-การแจ้งเครมถ้าไม่มีคู่กรณีชัดเจน เช่นรถ รั้ว หมู หมา เสา ต้นไม้ ต้องแจ้งชน ถ้าเฉียดหรือไม่มีคู่กรณีเสีย แผลละ1พัน
-แจ้งเครมสดที่เซนเตอร์หรือเข้าเครมที่อู่ที่จะซ่อมได้เลยเพราะการเก็บและไว้นานๆเขาดูออกว่าแผลเก่าใหม่ครับ
-เปิดเครมเสร็จนัดเอารถเข้าซ่อม
มีไรให้ช่วยโทรหากันได้ครับ

120689อันนี้ขดดูก่อนกถ้าไม่หายก็ซ่อมได้

120691อันนี้ซ่อมได้

120692เนี่ยสีแต้มเลย

120690แค่นี้เอวน้าเอาสีแต้มก็ได้

Big_Phuket
19-07-2011, 13:05
** แนะนำเพิ่มเติมนิ๊สนึงครับ
เป็นไปได้ อย่าพยายามเคลมประกันตอนใกล้หมดจริงๆ เพราะทางประกันเค๊ารู้ว่า เราอาจจะไม่ต่อกับเค๊า รึเราอาจจะทำประกันที่ใหม่ เราเลยได้งาน ได้ของห่วยๆ มา
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา พอจะหมดประกัน ชอบเก็บสีรอบคันอะไรประมาณนี้ครับ เก็บเสร็จก็เปลี่ยนประกันใหม่ รึไม่ก็ไม่ต่อประกัน 1 ปีผ่านไป สีแตกทั้งคัน ซวยไปครับผม @_@

wasigo
22-07-2011, 14:45
อย่างของผมกันชนหน้าชนกำแพง แฟนทำ
คิ้วล้อขวา แฟนทำ
คิ้วล้อซ้าย ผมทำ
กะบะหลังบุบ นิ้ดดดดด นึง
ผมจะบอกกับ ประกันว่าไงดีครับ
ไทยพานิชย์สามัคคี เคลมแล้วดีไหมครับ

doday
24-07-2011, 16:42
ผมเคลมมาเป็นประกันแถมมาครับ กันชนหน้าขูดก็ลึกนะครับ ท้ายบุบเราเท่านิ้วก้อยโดนวีโก้ชนวีโกบุบเท่าหัวเข่า แต่เราแจ้งถอยชนกำแพงแบบว่าไปซ่อมเองละกันเสียเวลารอประกัน โทรเชคเบี้ยก็ไม่เพิ่มนะครับแต่ไม่ลด เขารับประกันสีหกเดือนไม่รู้จะสีแตกหรือเปล่า แต่ก็เนียนนะครับ ประกันซ่อมห้างแต่ผมไปอู่แถวบ้าน ห้างไกลจังขี้เกลียดรอครับเอาสะดวก ลองดูครับไม่ต้องกังวล ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมนะครับ

wasigo
26-07-2011, 07:05
ก็มีอยู่หลายแนวตอนนี้ยังจดๆจ้องๆ ไม่รู้จะเริ่มไงดี
มองดูข้อมูล กลัวโดนบ่นด้วย