PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ระบบเกียร์ Triton 4x4 Auto 5 speeds

ShogunOne
28-07-2011, 08:23
ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆคนไหนใช้ Triton 4x4 VGTurbo Auto 5 speeds บ้างครับ เกียร์มีอาการกระตุก(กระชาก) บ้างหรือเปล่าครับ คือเวลาจากจุดชะลอหรือหยุดนิ่ง แล้วค่อยๆแตะคันเร่งเพื่อเร่งรถ บางจังหวะมันกระชากค่อนข้างแรง และบางครั้งมันมีอาการแบบวืด คือเหยียบคันเร่งไปแล้ว แต่เหมือนรถไม่ยอมตอบสนองสักแปปหนึ่ง(เหมือนมี delay)
อาการเหล่านี้ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ นานๆเป็นที ไม่ทราบว่ารถของเพื่อนๆ มีอาการแบบนี้หรือเปล่า ปรกติหรือเปล่าครับ

coppy42
28-07-2011, 08:40
ผมแค่ 4x4 Auto 4 speeds รุ่นก่อนนิ่งดีครับ(ที่2H) ที่แรกมีแค่สงสัย ตอนใส่4Lแล้วมันไม่ไปถึง4ไม่เข้าให้เล่น ไล่ให้แค่แค่3เกียร์เอง
ยังไม่มีประสพการณ์ของ 4x4 VGTurbo Auto 5 speeds ครับ รอน้าท่านต่อไปมาตอบครับ

MEAW_SAN
28-07-2011, 20:30
ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆคนไหนใช้ Triton 4x4 VGTurbo Auto 5 speeds บ้างครับ เกียร์มีอาการกระตุก(กระชาก) บ้างหรือเปล่าครับ คือเวลาจากจุดชะลอหรือหยุดนิ่ง แล้วค่อยๆแตะคันเร่งเพื่อเร่งรถ บางจังหวะมันกระชากค่อนข้างแรง และบางครั้งมันมีอาการแบบวืด คือเหยียบคันเร่งไปแล้ว แต่เหมือนรถไม่ยอมตอบสนองสักแปปหนึ่ง(เหมือนมี delay)
อาการเหล่านี้ไม่ได้เป็นทุกครั้งนะครับ นานๆเป็นที ไม่ทราบว่ารถของเพื่อนๆ มีอาการแบบนี้หรือเปล่า ปรกติหรือเปล่าครับ

อาการคล้ายน้าบิ๊ก ภูเก็ต ป่าวครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=31409

ShogunOne
28-07-2011, 21:13
ไม่เหมือนกันซะทีเดียว คือของผมกระตุกแบบกระชาก ไม่ใช่เหมือนกระตุกแบบจะดับ มันเหมือนกระตุกแบบเครื่องมันแรงนะครับ แบบประมาณหลังติดเบาะ และก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งแบบน้าบิ๊ก
ส่วนอาการคันแร่งมันหน่วงก็เหมือนกัน มันไม่ได้เป็นตลอดเวลา

Big_Phuket
28-07-2011, 23:51
ไม่เหมือนกันซะทีเดียว คือของผมกระตุกแบบกระชาก ไม่ใช่เหมือนกระตุกแบบจะดับ มันเหมือนกระตุกแบบเครื่องมันแรงนะครับ แบบประมาณหลังติดเบาะ และก็ไม่ได้เป็นทุกครั้งแบบน้าบิ๊ก
ส่วนอาการคันแร่งมันหน่วงก็เหมือนกัน มันไม่ได้เป็นตลอดเวลา

ช่ายครับผม อาการนั้นของผมก็เป็น Plus 178 Auto อาการกาะตุกแบบกระชากน่ะครับ แล้วก็คันเร่งเหมือนหน่วงๆ ไม่ค่อยตอบสนอง แต่พอมันจะมา มาแบบกระชากเลยช่ายป่ะครับ
ส่วนอาการกระตุกแบบจะดับนั้นตอนนี้รอโน๊ตบุ๊คจากทางศูนย์ อยู่เดือนครึ่งแล้ว และแจ้ง Call Center ไปเกือบ 2 อาทิตย์แล้ว เงียบเชียบครับ เงียบจนตอนนี้รถผมอาการกระตุกแบบจะดับหายไปเกือบหมดแล้ว นานๆ มาทีครับ
แล้วของน้ามีอาการแบบว่า ขึ้นเนินเตี้ยๆ รถติดๆ เร่งๆ พอถอนคันเร่งแล้วเกียร์มันเข้าเสียงดังมากๆ มั่งปล่าวครับ ของผมเป็นทุกครั้งที่ขึ้นเนิน (เนินเดิมๆ ที่ขับผ่านทุกวัน) ครับ

และปัญหาใหญ่คือมันไม่ได้เป็นตลอดนี่แหละครับน้า เข้าศูนย์แล้วเงียบทุกที ^_^ ถ้าน้าพอทราบวิธีแก้ยังไง เล่าสู่กันฟังมั่งครับน้า ของผมยังไม่หายเลย ขับแบบเครียดๆ อยู่นานแล้วคร้าบบบบบ

num_navanakorn
29-07-2011, 01:27
ผมตามเรื่องของน้า Big_Phuket ตั้งเเต่เเรก ผมกำลังจะออกรถคันเเรกด้วย กำลังเก็บข้อมูล กลัวจะเกิดกับตัวเองจัง เเต่ใจมันรักเจ้าเหมียวไปเเล้ว (ในครอบครัวมีเเต่คนค้าน) ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ....

ShogunOne
29-07-2011, 12:14
ของผมขึ้นเนิน ปกติครับ เกียร์เข้าได้เงียบ ไม่มีเสียงดังแต่อย่างใด จะมีอาการที่กวนใจก็แค่จากจุดหยุดนิ่งหรือที่ความเร็วต่ำๆแล้วค่อยๆแตะเพื่อเร่งความเร็วขึ้น มันมีอาการกระชากในบางครั้ง (เหมือนเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ประมาณนั้น) กับอาการคันเร่งหน่วง อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ารถที่ใช้คันเร่งไฟฟ้าจะเป็นแบบนี้ทุกคันหรือเปล่า เพราะคันนี้เป้นคันแรกของผมที่ได้ใช้คันเร่งไฟฟ้า

coppy42
29-07-2011, 12:33
(ขอโทษครับขอฟังครับ สงสัย)
หรือว่ามันเป็นที่เราเอง ไปแตะยก แตะยก มันจะเปลี่ยนไปที่เกียร์สูงเอง รถมันอยากจะวิ่งนะเราไปยั้งๆหยุดหรือป่าว มันอยากจะแรง เลยรอให้เราส่งแบบจี๊ดๆ (ผมสงสัยมากเลยครับ)
อยากให้ลองกดนิ่งๆค่อยปล่อยรอบให้มันไต่ขึ้นๆไปอีกที่ครับ
ไอ้กล่องหลักมันก็จ้องจะเรียบแบบการเหยียบของเรา มันจะจำไว้
ส่วนเรื่องคันเร่งไฟฟ้า ไม่ต้องกังวล สงสัยมันไม่น่าเกี่ยว

Big_Phuket
29-07-2011, 13:49
ของผมขึ้นเนิน ปกติครับ เกียร์เข้าได้เงียบ ไม่มีเสียงดังแต่อย่างใด จะมีอาการที่กวนใจก็แค่จากจุดหยุดนิ่งหรือที่ความเร็วต่ำๆแล้วค่อยๆแตะเพื่อเร่งความเร็วขึ้น มันมีอาการกระชากในบางครั้ง (เหมือนเกียร์ 1 ไปเกียร์ 2 ประมาณนั้น) กับอาการคันเร่งหน่วง อันนี้ผมไม่แน่ใจว่ารถที่ใช้คันเร่งไฟฟ้าจะเป็นแบบนี้ทุกคันหรือเปล่า เพราะคันนี้เป้นคันแรกของผมที่ได้ใช้คันเร่งไฟฟ้า

คันเร่งหน่วงไม่น่าจะใช่ครับ เพราะของผมเพิ่งออกอาการหลังจากกระตุกครับ และก็รถเทสก์ ไม่เป็นครับผม

Big_Phuket
29-07-2011, 14:14
(ขอโทษครับขอฟังครับ สงสัย)
หรือว่ามันเป็นที่เราเอง ไปแตะยก แตะยก มันจะเปลี่ยนไปที่เกียร์สูงเอง รถมันอยากจะวิ่งนะเราไปยั้งๆหยุดหรือป่าว มันอยากจะแรง เลยรอให้เราส่งแบบจี๊ดๆ (ผมสงสัยมากเลยครับ)
อยากให้ลองกดนิ่งๆค่อยปล่อยรอบให้มันไต่ขึ้นๆไปอีกที่ครับ
ไอ้กล่องหลักมันก็จ้องจะเรียบแบบการเหยียบของเรา มันจะจำไว้
ส่วนเรื่องคันเร่งไฟฟ้า ไม่ต้องกังวล สงสัยมันไม่น่าเกี่ยว

ผมใช้ G-Wagon 4x4 Auto อีกคัน ไม่เป็นอ่ะครับ
และอีกอย่างครับ ผมเอาเข้าศูนย์เวลาเจออาการจากรถผม ผมเลยไปลองรถเทสก์รุ่นเดียวกัน (ผมขับเองตามนิสัย) สรุปว่าไม่มีอาการครับ
คือยังงี้ครับน้า ผมทดลอง/ทดสอบ/สังเกตุ และอะไรต่ออะไรมาหลายอย่างแล้วครับ

สรุปได้ว่าเป็นที่ตัวรถครับ ไม่ใช่ตัวผู้ใช้

- ผมขับคันอื่นไม่เป็น(ไม่ออกอาการ) ไม่ว่ารุ่นเดียวกันรึต่างรุ่นกัน (Auto) ไม่ว่าคันเร่งไฟฟ้ารึธรรมดา และคนที่มาลองขับรถผมทุกคน แม้แต่ช่างในศูนย์ ทุกคนบอกว่ารถผมไม่ปกติครับ
- อาการที่ว่าเพิ่งออกอาการครับ ไม่ได้เป็นมาตั้งแต่ออกจากศูนย์
- ช่างที่ศูนย์บอกมาตั้งนานแล้วว่า รถผมมีอาการไม่ปกติ (แม้ว่าทีแรกจะบอกว่าปกติ พอไปลองกับรถเทสก์ ถึงได้รู้ว่าไม่ปกติจริง) แต่ก็ยังแก้ให้ไม่หาย จนสุดท้าย ช่างหายเงียบไปเลย
- อาการที่ว่านี้ ผมเคยเอาไปให้ศูนย์อื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ที่ผมออกรถดูให้ สรุปว่าอาการดีขึ้นครับ จากเมื่อก่อนออกถี่ ก็จะมาออกอาการห่างขึ้น และจากกระตุกจนต้องจอด หรือเกียร์เข้าเสียงดังจนมอไค์คันข้างๆ หันมามอง
อาการก็จะเบาบางลงครับ แต่ยังไม่หายขาด

ton20
29-07-2011, 14:21
ผมว่ารอลงโปรเเกรมเกียร์ รุ่นใหม่ครับ

ShogunOne
29-07-2011, 17:00
ผมขับ Prado 3400cc Full time All wheels drive Auto 4 speed ก็ไม่เคยเจออาการแบบนี้ครับ ขนาดว่าเป็นเกียร์ Auto ที่ใช้เทคโนโลยีที่เก่ากว่าเกือบ 10 ปี ก็เปลี่ยนเกียร์ได้นุ่มนวล ไม่มีอาการกระชากนะครับ
ผมลองให้คนงานของผมขับให้ เขาก็บอกว่ามีอาการกระชาก และหน่วงๆเหมือนกัน เพราะเขาเองก็เคยขับรถ Prado ของผมเหมือนกัน

Big_Phuket
29-07-2011, 17:12
ผมขับ Prado 3400cc Full time All wheels drive Auto 4 speed ก็ไม่เคยเจออาการแบบนี้ครับ ขนาดว่าเป็นเกียร์ Auto ที่ใช้เทคโนโลยีที่เก่ากว่าเกือบ 10 ปี ก็เปลี่ยนเกียร์ได้นุ่มนวล ไม่มีอาการกระชากนะครับ
ผมลองให้คนงานของผมขับให้ เขาก็บอกว่ามีอาการกระชาก และหน่วงๆเหมือนกัน เพราะเขาเองก็เคยขับรถ Prado ของผมเหมือนกัน

งั้นก็ยินดีด้วยครับน้า เจอปัญหาคล้ายๆ ของผมเลย ^_^
นึกว่าจะมีผมโชคดีอยู่คันเดียวซะและ ของผมช่างศูนย์ถอดใจไปแล้วครับผม ยังไงเจอทางแก้แล้วช่วยชี้แนะผมด้วยครับน้า

coppy42
29-07-2011, 18:56
ผมใช้ G-Wagon 4x4 Auto อีกคัน ไม่เป็นอ่ะครับ
และอีกอย่างครับ ผมเอาเข้าศูนย์เวลาเจออาการจากรถผม ผมเลยไปลองรถเทสก์รุ่นเดียวกัน (ผมขับเองตามนิสัย) สรุปว่าไม่มีอาการครับ
คือยังงี้ครับน้า ผมทดลอง/ทดสอบ/สังเกตุ และอะไรต่ออะไรมาหลายอย่างแล้วครับ

สรุปได้ว่าเป็นที่ตัวรถครับ ไม่ใช่ตัวผู้ใช้

- ผมขับคันอื่นไม่เป็น(ไม่ออกอาการ) ไม่ว่ารุ่นเดียวกันรึต่างรุ่นกัน (Auto) ไม่ว่าคันเร่งไฟฟ้ารึธรรมดา และคนที่มาลองขับรถผมทุกคน แม้แต่ช่างในศูนย์ ทุกคนบอกว่ารถผมไม่ปกติครับ
- อาการที่ว่าเพิ่งออกอาการครับ ไม่ได้เป็นมาตั้งแต่ออกจากศูนย์
- ช่างที่ศูนย์บอกมาตั้งนานแล้วว่า รถผมมีอาการไม่ปกติ (แม้ว่าทีแรกจะบอกว่าปกติ พอไปลองกับรถเทสก์ ถึงได้รู้ว่าไม่ปกติจริง) แต่ก็ยังแก้ให้ไม่หาย จนสุดท้าย ช่างหายเงียบไปเลย
- อาการที่ว่านี้ ผมเคยเอาไปให้ศูนย์อื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ที่ผมออกรถดูให้ สรุปว่าอาการดีขึ้นครับ จากเมื่อก่อนออกถี่ ก็จะมาออกอาการห่างขึ้น และจากกระตุกจนต้องจอด หรือเกียร์เข้าเสียงดังจนมอไค์คันข้างๆ หันมามอง
อาการก็จะเบาบางลงครับ แต่ยังไม่หายขาด
ครับ เข้าใจความรู้สึกครับ รถที่ออกมาหรือผลิตปี2554
ลองโทรปรึกษาที่เบอร์ Call Center
สำหรับรถปี 2011 เบอร์ใหม่ 1800 900 009 (โทรฟรี)
และ 02 529 9500

MEAW_SAN
29-07-2011, 21:10
ถ้ามันเป็นหลายคัน ก็น่าสงสัย ไม่กล้าฟันธง แต่ปัญหาเกิดกับรถหลายคันแล้ว เรื่องยังไม่ถึง 0 ใหญ่ หรือถึงแล้วยังไม่มีการก้ไข เอ ถ้าผมเจอยังงี้ ขายทิ้งเลยดีกว่า บ้าแล้ว 0 ใหญ่ยังแก้ไขไม่ได้ ใครจะแก้ไขได้ฟะ 555+ ผมเมา

Big_Phuket
29-07-2011, 21:53
ครับ เข้าใจความรู้สึกครับ รถที่ออกมาหรือผลิตปี2554
ลองโทรปรึกษาที่เบอร์ Call Center
สำหรับรถปี 2011 เบอร์ใหม่ 1800 900 009 (โทรฟรี)
และ 02 529 9500

โทรฯ ไปแล้วครับน้า คำตอบคือจะประสานกับทางศูนย์ที่ภูเก็ตให้ ตอนนี้ก็จะครึ่งเดือนแล้วครับ เงียบๆๆๆๆ รอต่อไป....

Big_Phuket
29-07-2011, 22:01
ถ้ามันเป็นหลายคัน ก็น่าสงสัย ไม่กล้าฟันธง แต่ปัญหาเกิดกับรถหลายคันแล้ว เรื่องยังไม่ถึง 0 ใหญ่ หรือถึงแล้วยังไม่มีการก้ไข เอ ถ้าผมเจอยังงี้ ขายทิ้งเลยดีกว่า บ้าแล้ว 0 ใหญ่ยังแก้ไขไม่ได้ ใครจะแก้ไขได้ฟะ 555+ ผมเมา

ครับน้า โทรฯ ไปศูนย์ใหญ่แล้ว คำตอบคือจะประสานกับทางศูนย์ที่ภูเก็ตให้ ตอนนี้ก็จะครึ่งเดือนแล้วครับ เงียบๆๆๆๆ รอต่อไป....
ส่วนเรื่องขาย กำลังรอ ผบ. อนุมัติ 4X4 Vg M/T อยู่ครับ เพราะ G-Wagon ที่บ้าน มันเป็น 4X4 A/T อ่ะครับ ไม่หรอยเลย
และก็ถ้าจะขายยังไงก็ต้องแก้ปัญหาตรงนี้ให้เค๊าก่อนอ่ะครับ
ไหนก็ไหนๆ ถามน้า(ตอนน้าเมา) นิสนึง ถ้าออก 4X4 Vg M/T ถ้าเราสั่งสี White Pearl ได้ปล่าวครับน้า แบบว่าเพิ่มเงินเหมือนตัว Plus อ่ะครับ

Suwit_T
29-07-2011, 22:34
เป็นเหมือนกัน ไอ้อาการกระตุกเนี่ย เป็น 1ไป 2 และ2ไป 3 บางจังหว่ะ คือผมคิดว่าสมองเกียมันไม่ประยุกให้เข้ากับการขับช้า ๆ สลับเร็ว มันเลยงง แต่ผมยังไม่ได้คุยกับทางมิตซูใหญ่ คิดว่าเป็นคนเดียว ที่ไหนได้คันอื่นก็เป็นเจ้า 178 สีขาว เอาล่ะว่าอย่างไรว่าตามกันครับ

ShogunOne
30-07-2011, 07:20
ถ้าให้เดา ผมว่า software ของระบบเกียร์ ยังไม่สมบูรณ์พอ สังเกตุจากที่ผมขับขึ้นดอยขุนสถาน(แพร่-น่าน) ทางขึ้นยาวๆ จะมีอยู่ช่วงหนึ่งที่ เกียร์มันจะค้างอยู่ที่เกียร์ 2 ตลอด ไม่ว่าจะผ่อนคันเร่ง จะเหยียบคันเร่งยังไง มันก็ไม่ยอมลด ไม่ยอมเพิ่ม จนขับเลยจุดๆหนึ่งไป มันถึงจะกลับมาเป็นปกติ ผมขับผ่านเส้นทางนี้ได้ 4-5 ครั้ง ก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง และก็จุดเดิมๆด้วย ลองสับเข้าระบบ Sportronic เพื่อเปลี่ยนเกียร์เอง มันก็ไม่ยอมเปลี่ยนให้ จะค้างอยู่ที่แค่เกียร์ 2 จนกว่าจะขับผ่านจุดๆนั้นไป

MEAW_SAN
30-07-2011, 08:25
ครับน้า โทรฯ ไปศูนย์ใหญ่แล้ว คำตอบคือจะประสานกับทางศูนย์ที่ภูเก็ตให้ ตอนนี้ก็จะครึ่งเดือนแล้วครับ เงียบๆๆๆๆ รอต่อไป....
ส่วนเรื่องขาย กำลังรอ ผบ. อนุมัติ 4X4 Vg M/T อยู่ครับ เพราะ G-Wagon ที่บ้าน มันเป็น 4X4 A/T อ่ะครับ ไม่หรอยเลย
และก็ถ้าจะขายยังไงก็ต้องแก้ปัญหาตรงนี้ให้เค๊าก่อนอ่ะครับ
ไหนก็ไหนๆ ถามน้า(ตอนน้าเมา) นิสนึง ถ้าออก 4X4 Vg M/T ถ้าเราสั่งสี White Pearl ได้ปล่าวครับน้า แบบว่าเพิ่มเงินเหมือนตัว Plus อ่ะครับ

555 ตอนนี้สร่างแล้วน้า น้าลองโทรหาเซลที่ปักหมุดในห้องซื้อขายครับผมว่าน่าจะได้นะ ขนาดเมือก่อน ผมอยากได้พลัสแค็ป เกียออโต้ เขายังหาให้ได้เลยครับ อิอิ

เป็นเหมือนกัน ไอ้อาการกระตุกเนี่ย เป็น 1ไป 2 และ2ไป 3 บางจังหว่ะ คือผมคิดว่าสมองเกียมันไม่ประยุกให้เข้ากับการขับช้า ๆ สลับเร็ว มันเลยงง แต่ผมยังไม่ได้คุยกับทางมิตซูใหญ่ คิดว่าเป็นคนเดียว ที่ไหนได้คันอื่นก็เป็นเจ้า 178 สีขาว เอาล่ะว่าอย่างไรว่าตามกันครับ
เอ หรือว่า แรงบิดแรงม้ามันสูง กลไก เกียและระบบคลัทมันต้องแข็งตามไปด้วยเลยเกิดการกระตุกหว่า แบบ รถเม ยูโรเกียออโต้น่ะ เปลี่ยนเกียที ดึงหงายหลัง

coppy42
30-07-2011, 08:34
อ่อ ถ้ามาตรงแล้วโค้งชลอเลี้ยวหักขึ้นยอดดอย(ช่วงปีใหม่เที่ยวดอยทางเหนือ) เจ้าตัวแรก2.5ขับ4ออโตผมก็มีครับ
มีวูปชงัก ว่างดื้อไม่ลงมาที่1ของตอนที่เกียร์มันอยู่ที่2Lหรือ3 ในขณะที่เราคาไว้ที่D โดยมาถ้าผมรู้เส้นทางมันขึ้นทางชันแน่นอน ผมไม่เอาละคันเกียร์ที่อยู่ที่dแล้วจับมันเล่นแมนนวลลากมาที่Lเลยครับพอรอบเหลือค่อยดันไป2มั่นใจอุ่นใจกว่าครับ
สงสารชุดน้ำมันยิงแผ่นครัชและแผ่นครัช สลัดเข้าๆออกๆ เดี๋ยวคิ๊กขึ้นลงๆไม่นิ่ง ก็เลยใช้ระบบบังคับด้วยความรู้สึกเองชัดกว่าครับ

Gotto
30-07-2011, 09:40
เครื่องจักรมันยังไม่สมบูรณ์น่ะครับ

เห็นใจครับ และเข้าใจความรู้สึกครับ

ถ้าเป็นผมก้อคงเสียความรู้สึกอย่างแรง

ถ้ายังรักในมิตซูฯ

แล้วรถยังอยู่ใประกัน

ผมจะเอาคืนมิตซูฯโดยการใช้งานมันอย่างหนักเอาให้แหลกคาตี..ไปเลย(ทำตามเงื่อนใขการรับประกันนะครับ)

แล้วก็ยื่นเรื่องร้องเรียนไปที่สคบ.ใว้ด้วย ถ้าเป็นความบกพร่องของผลิตภัณฑ์จริงเดี๋ยวก็ต้องเปลี่ยนหรือแก้ไขให้เรา

คิดในแง่บวก เมื่อถึงตอนนั้นเราก้อได้อะไหล่ชิ้นใหม่ครับ

newton123
30-07-2011, 10:01
มารอฟังครับ..เก็บข้อมูล...หุหุหุ
ยังหาที่ใช้ 4l ไม่ได้เลย..ฮ่าๆๆๆ

AKNet
30-07-2011, 10:44
no comment เพราะใช้ m/t

Big_Phuket
30-07-2011, 10:48

ยินดีต้อนรับอีกท่านครับผม ^_^

Big_Phuket
30-07-2011, 10:50
เครื่องจักรมันยังไม่สมบูรณ์น่ะครับ

เห็นใจครับ และเข้าใจความรู้สึกครับ

ถ้าเป็นผมก้อคงเสียความรู้สึกอย่างแรง

ถ้ายังรักในมิตซูฯ

แล้วรถยังอยู่ใประกัน

ผมจะเอาคืนมิตซูฯโดยการใช้งานมันอย่างหนักเอาให้แหลกคาตี..ไปเลย(ทำตามเงื่อนใขการรับประกันนะครับ)

แล้วก็ยื่นเรื่องร้องเรียนไปที่สคบ.ใว้ด้วย ถ้าเป็นความบกพร่องของผลิตภัณฑ์จริงเดี๋ยวก็ต้องเปลี่ยนหรือแก้ไขให้เรา

คิดในแง่บวก เมื่อถึงตอนนั้นเราก้อได้อะไหล่ชิ้นใหม่ครับ

พยายามให้พังแล้วครับ แต่มันไม่พังสักกะที ^_^

Big_Phuket
30-07-2011, 10:53
ตอนนี้น่าจะสรุปได้ว่า น่าจะเป็นตัว 178 a/t ครับ ที่มีปัญหาแนวๆ นี้
ขอน้าๆ ท่านใด ที่เป็น a/t ตัวอื่น มีอาการคล้ายๆ ยังงี้มั่งครับผม

Big_Phuket
05-08-2011, 01:49
น้า ShogunOne ตอนนี้อาการรถน้าดีขึ้นยังครับผม
ของผมใช้ไปๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ อาการที่ว่าหายไปเกือบหมดแล้วครับ ยังเหลือคันเร่งหน่วงๆ อีกนิดหน่อยครับผม งงๆ เหมือนกัน คงไม่มาออกอาการอีกทีตอนหมดประกันน้ออออ ^_^

ShogunOne
16-08-2011, 15:36
ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เลยครับ ว่าจะเอาเข้าศูนย์ตอนเช็คระยะที่ 10,000 โล และก็จะถามช่างถึงอาการนี้ด้วย แต่คงลำบาก เพราะมันไม่ได้เป็นตลอดเวลา ช่างเขาคงไม่รู้ว่าจะทดสอบยังไง ตอนนี้ก็ดูเหมือนจะดีขึ้นบ้าง(หรืออาจเริ่มเคยชินกับมันก็ไม่รู้ 555)

Big_Phuket
17-08-2011, 00:27
ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เลยครับ ว่าจะเอาเข้าศูนย์ตอนเช็คระยะที่ 10,000 โล และก็จะถามช่างถึงอาการนี้ด้วย แต่คงลำบาก เพราะมันไม่ได้เป็นตลอดเวลา ช่างเขาคงไม่รู้ว่าจะทดสอบยังไง ตอนนี้ก็ดูเหมือนจะดีขึ้นบ้าง(หรืออาจเริ่มเคยชินกับมันก็ไม่รู้ 555)

เหมือนกันครับ มันไม่ได้เป็นตลอดเวลา และตอนนี้ก็ดีขึ้นเยอะแล้วเหมือนกันครับ แต่ล่าสุดผมไปเช็ค 10000 โลมาเหมือนกัน ช่างบอกว่า เกียร์ตัวนี้ (vg a/t) มีปัญหาครับ เค๊าเจอหลายคันแล้ว โดยเฉพาะเสียงตอนเปลี่ยนเกียร์ ปาปอดก็เป็นครับผม

ShogunOne
19-08-2011, 12:05
วันนี้ได้ลองขับรถขึ้นเขาอีกครั้ง ก็ยังเจอปัญหาเดิมคือ ขับไปสักพักใหญ่ๆ เกียร์มันจะค้างที่เกียร์ 2 ตลอด ผมลองขยับไปเข้าเกียร์แบบ manual ก็ไม่สามารถ ลดหรือเพิ่มได้ มันจะคงไว้ที่เกียร์ 2 แต่ว่าถ้าขับๆไปสักพักใหญ่ๆ มันก็จะกลับคืนสูปกติ (ไม่แน่ใจว่ามันตรวจจากอะไร เรื่องความชัน หรืออะไรทำนองนี้หรือเปล่า) แต่ถ้าใจร้อน อยากให้มันกลับเป้นปกติเร้วๆ ก็ต้องจอดรถ แล้วเข้าที่ P จากนั้น ถึงจะลากมา N อีกที เพื่อให้มันสามารถเข้าเกียร์อื่นๆได้

มีใครเคยเจออาการแบบนี้หรือยังครับ

ปล. ทางที่จะมีอาการแบบนี้ ต้องเป็นทางที่ขึ้นเขาสูงๆ ขึ้น-ลงเขาต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ (20-30 กิโลเมตร ความสูงจากน้ำทะเล 700-900m ขึ้นไป)