PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : ตั้งค่ายังไง Alpine DVA9861E ให้มันขับ sub box

nikamachang
31-07-2011, 18:10
ตั้งค่ายังไง Alpine DVA9861E ให้มันขับ sub box พอดีติด sub box เอง ต่อแล้วเสียงไม่แน่ใจว่ามันออกหรือปล่าว ลองดูรุ่นนี้ในเวปมันมี function ให้ปรับเลือกลำโพงออกได้ กดไม่ได้ซ่ะทีไม่รู้มันกดยังไง ใครเคยทำช่วยบอกวิธีกดตั้งค่าทีครับ

beertriton
31-07-2011, 18:25
ซับบอกมันมีแอมป์ในตัวนี้ครับ หรอเป็นรุ่นมีลำโพงอย่างเดียว ขอรายละเอียดซับบอกหน่อยจะได้ตอบถูกครับ

vileness
01-08-2011, 01:23
sub box ต้องมีภาคขยายในตัวครับ แกะเครื่องเสียงอัลฟลายออกมาต่อสายเข้าหลังเครื่อง รู Sw ครับ แล้วมันจะมีลูกเล่นปรับเบสใน โหมด EQ นะครับเลื่อนไปเรื่อยๆ อัลฟลายตัวนี้ไม่มีภาคขยาย SW ในตัวนะครับ ต้องต่อเข้ากับ power amp อีกที หรือไม่ก็ SB ที่มีภาคขยายในตัวแต่ถ้าในรถมี ปรีแอมป์ ต่อผ่านปรีแอมป์ง่ายกว่าครับ

nikamachang
01-08-2011, 13:22
ต่อแล้วครับทุกอย่างทำหมดแล้วแต่งงกับการ setup ตัว alpine เท่านั้น อ่านคู่มือแล้วกดไปได้เลยงง นั่งอ่านสักพักมันรุ่นใกล้เคียงกัน DVA9861i มันเป็น option การตั้งค่าว่าจัให้เสียงออกช่องไหน คู่หน้า คู่หลัง sub แต่รุ่น DVA9861E มันไม่มีเลยงงไปใหญ่เลย สรุปแล้วเสียงออกแล้ว ในคู่มือมันมีอยู่ข้อหนึ่งไปเปิด POWER IC ON เสียงออกมาเลยแต่มันจะออกหมดเลยทั้ง คู่หน้า คู่หลัง และsub พวกนี้ต้องต่อ amp
ลืมบอกผมใช้ sub priority PS-801B 70W ที่ 4 ohm 100W ที่ 2 ohm

surasee7
17-06-2012, 23:40
มาอัพข้อมูล โพสรูปมาดูบ้างนะค้าบน้า

ooauoo
19-06-2012, 08:21
POWER IC ON มันคือ เปิดปิด hi power ของ front ถ้าต่อผ่าน line out ก็ปิดครับส่วนนี้ครับ

sub box ของ priority PS-801B ตัวนี้ มีช่องต่อ rca ก็ต่อสาย
DVA9861E มันมี 3 line out ใช่มั้ยครับ front - rear - sub (2ช่อง ล่างสุด)

weerawit
11-09-2012, 09:17
ฟังแล้วเพลิน แต่ไม่รู้เรื่องเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่อยากเรียนถามว่า dva9861e ที่ติดมากับ รถไทรทัน พลัส ๒.๔ เบนซิล สมควรทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

เช่น เห็นว่า มีช่องลำโพงแต่ไม่มีลำโพง (ไม่ได้ดูเองนะ ติดตามในเวปนี้แหละ) ก็ควรซื้อลำโพงรุ่นไหนใส่ เป็นต้น
หรือข้อแนะนำอื่นๆ ที่จะเพิ่มเติม ใน dva9861e ในรถรุ่นนี้
น้องใหม่ เพิ่งเป็นสมาชิกเวปนี้ และโพสครั้งแรก ครับผม

weerawit
11-09-2012, 09:23
พื้นฐานเป็นคน ชอบฟังเพลงที่เครื่องเสียง ที่ทำให้เสียงเพลงเพราะอย่างเดียวก็พอ แต่ไม่ชอบ เสียงดัง

คำถาม คือ สมควร เพิ่มเติมอุปกรณ์ ใดใด (ใน dva9861e ที่ติดมากับ รถไทรทัน พลัส ๒.๔ เบนซิล) อีกบ้าง ตามสมควรที่น่าจะต้องมี ครับ
ขอบคุณล่วงหน้า ครับผม

rangsun
11-09-2012, 10:16
ฟังแล้วเพลิน แต่ไม่รู้เรื่องเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่อยากเรียนถามว่า dva9861e ที่ติดมากับ รถไทรทัน พลัส ๒.๔ เบนซิล สมควรทำอะไรเพิ่มเติมบ้าง

เช่น เห็นว่า มีช่องลำโพงแต่ไม่มีลำโพง (ไม่ได้ดูเองนะ ติดตามในเวปนี้แหละ) ก็ควรซื้อลำโพงรุ่นไหนใส่ เป็นต้น
หรือข้อแนะนำอื่นๆ ที่จะเพิ่มเติม ใน dva9861e ในรถรุ่นนี้
น้องใหม่ เพิ่งเป็นสมาชิกเวปนี้ และโพสครั้งแรก ครับผม
เครื่องเสียงเซ็ตนี้ ดีที่สุดเท่าที่ติดมากับรถกระบะ ข้อดีของเครื่องเบนซิน คือความเงียบของห้องโดยสาร ลองฟังไปสักพัก เอาสไตล์เพลงที่เราชอบและคุ้นหูมากที่สุด เปรียบเทียบกับชุดอื่นที่เราชอบ(ชุดในบ้านหรือรถคันอื่น) แล้วดูว่าขาดอะไร ค่อยเพิ่มเติม โดยปรึกษาร้านใกล้บ้านที่ไว้ใจได้พร้อมงบที่เราคิดว่าเหมาะสม หากไม่สันทัดอย่าทำเองเดี๋ยวงบบานครับ ใจเย็น ๆ ก็ดีครับ

weerawit
11-09-2012, 20:15
ขอบคุณครับ จ่า จะลองทำตามจ่าดูครับผม

Nongnet
19-09-2012, 00:33
เครื่องเสียงเซ็ตนี้ ดีที่สุดเท่าที่ติดมากับรถกระบะ ข้อดีของเครื่องเบนซิน คือความเงียบของห้องโดยสาร ลองฟังไปสักพัก เอาสไตล์เพลงที่เราชอบและคุ้นหูมากที่สุด เปรียบเทียบกับชุดอื่นที่เราชอบ(ชุดในบ้านหรือรถคันอื่น) แล้วดูว่าขาดอะไร ค่อยเพิ่มเติม โดยปรึกษาร้านใกล้บ้านที่ไว้ใจได้พร้อมงบที่เราคิดว่าเหมาะสม หากไม่สันทัดอย่าทำเองเดี๋ยวงบบานครับ ใจเย็น ๆ ก็ดีครับ

มายืนยันอีกทีว่าเสียงดี ถ้าปรับเป็น ตอนนี้ของผมเดิมๆ แต่ปรับ EQ,BBE ที่ติดมากับรถ เสียงดีครับ ฟังเพลงของ Adele เพราะมากๆ ไม่ต่างจากลำโพงดังๆ ถ้าผมได้ tweeter มาเพิ่มที่หูช้างอีกซักคู่ เพื่อยกระดับเสียงแหลมรับลองแจ่ม ถ้าสมาชิกอยู่ปราจีนหรือ 8 ริ้วเผื่อว่างๆผมจะปรับให้ เอาเพลงเดียวกันเปิดก่อนปรับกับหลังปรับเทียบกันดู เสียงคนละเรื่อง มีของดีอยู่แล้วต้องใช้ให้เป็นนะครับ ถ้าอนาคตอยากจะเพิ่มอะไรก็เติมแต่งได้ อนาคตอันไกล้นี้ผมจะอัพระบบ แต่จะวางระบบเองแล้วจ้างร้านติดตั้ง โดยใช้ ALPINE 9861 เอาสัญญาณ output ต่อเข้า power amp เลยครับ ไม่ใช้ปรี แต่จะเลือกแอมป์ที่มี cross ดีๆหน่อยสาเหตุที่ไม่ใช้ปรีเพราะกลัวว่าปรีราคาถูกแล้วมันจะเพิ่มความเพี้ยนให้ระบบ