PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องน้ำในหม้อพักสำหรับรถติดแก๊ส

awutkhumpao
05-08-2011, 20:01
รถที่ติดแก๊สน้ำในหม้อพักของน้าๆมีแห้งมียุบบ้างหรือเปล่าครับ...หรือว่าคงที่ตลอดอะ
ขอบคุณครับ

pao116
05-08-2011, 22:27
สำหรับ CNG 40,000 โลตามกำหนดเปลี่ยน ระดับน้ำ มันลดลงวันนิดวันละหน่อยจนอยู่ที่ low พอดิบพอดี เค้าคำนวณมาแล้วเเหละครับผมว่า 40,000 ให้เปลี่ยนถ่าย ไม่มีปัญหาความร้อนมากวนใจครับ

bhuriwaj
06-08-2011, 02:18
ค่อนข้างคงที่ครับ แทบไม่ยุบเลย แต่ต้องดูบ่อยๆ

mawin34
06-08-2011, 22:17
จากประสบการณ์ที่เคยใช้แก๊ส lpg มานานพอสมควร .. ไม่ยุบครับ

komdet
07-08-2011, 09:36
ไปดูของเรามั่งดีฝ่าไม่เคยเปิดกระโปรงเลยเรา

MUNIC
23-08-2011, 22:51
เปิดฝาหม้อน้ำดูเลยครับ ยุบก็เติมไปในหม้อน้ำตรงๆ
ไม่ควรเติมในถังพักครับ

jo50
24-08-2011, 04:14
มั่นตรวจดูบ่อยๆๆครับของผมคงที่

Sinplug
27-08-2011, 15:18
ยุบนิดหน่อยเท่านั้นครับ ไม่เห็นชัดเจน ไม่มีปัญหา

MUNIC
29-08-2011, 08:58
เพิ่มเติมครับ น้ำในหม้อพัก จะมีขึ้นลงตาม อุณหภูมิของเครื่องยนต์ครับ
เพราะเมื่อน้ำมีอุณหภูมิสูงขึ้น มันจะมีแรงดันออกจากหม้อน้ำระบายออกไปที่ถังพัก ทำให้ระดับน้ำในหม้อพักสูงขึ้น
ถ้าน้ำมีอุณหภูมิต่ำมันก็จะดูดกลับจากถังพักไปในหม้อน้ำเหมือนเดิม

ดังนั้น ระดับน้ำในถังพัก คงไม่อยู่ในระดับคงที่แน่นอน

การที่จะดูว่าในหม้อน้ำขาดหรือเปล่า ควรจะเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ
และระดับของน้ำในหม้อน้ำก็ควรจะอยู่ที่คอของฝาหม้อน้ำ ซึ่งเปิดฝาก็จะเห็นน้ำเลย

ดูแลเรื่องระบบระบายความร้อนดีๆครับ สำหรับ เบนซิลติดแก๊ส

pao116
29-08-2011, 21:19
เพิ่มเติมครับ น้ำในหม้อพัก จะมีขึ้นลงตาม อุณหภูมิของเครื่องยนต์ครับ
เพราะเมื่อน้ำมีอุณหภูมิสูงขึ้น มันจะมีแรงดันออกจากหม้อน้ำระบายออกไปที่ถังพัก ทำให้ระดับน้ำในหม้อพักสูงขึ้น
ถ้าน้ำมีอุณหภูมิต่ำมันก็จะดูดกลับจากถังพักไปในหม้อน้ำเหมือนเดิม

ดังนั้น ระดับน้ำในถังพัก คงไม่อยู่ในระดับคงที่แน่นอน

การที่จะดูว่าในหม้อน้ำขาดหรือเปล่า ควรจะเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ
และระดับของน้ำในหม้อน้ำก็ควรจะอยู่ที่คอของฝาหม้อน้ำ ซึ่งเปิดฝาก็จะเห็นน้ำเลย

ดูแลเรื่องระบบระบายความร้อนดีๆครับ สำหรับ เบนซิลติดแก๊ส
+10 ถูกต้องนะครับ แต่เครื่องเย็นๆ ก่อนนะครับค่อยเปิด มิงั้นกระฉูดแน่ๆ เรื่องความร้อนไม่มีปัญหาหรอกครับ คูลแลนมาตราฐาน 0 มีประสิทธิภาพครับ เปลี่ยนถ่ายตามระยะก็สบายใจได้ครับ

TOD Triton
30-08-2011, 15:26
ขออนุญาติเล่านิดนึง ผมเห็นช่างเขาเปิดฝาหม้อน้ำรถผมขณะเครื่องร้อนๆ ตอนเขาเปิดผมก็ถอยออกไปห่างๆเพราะบอกเขาแล้วว่าเดี๋ยวน้ำมันจะพุ่ง แต่ที่ไหนได้ เขาค่อยๆเปิดครับ แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมดูอยู่ห่างๆก็ งง เหมือนกันแฮะ!!

joboysang
30-08-2011, 15:32
ขออนุญาติเล่านิดนึง ผมเห็นช่างเขาเปิดฝาหม้อน้ำรถผมขณะเครื่องร้อนๆ ตอนเขาเปิดผมก็ถอยออกไปห่างๆเพราะบอกเขาแล้วว่าเดี๋ยวน้ำมันจะพุ่ง แต่ที่ไหนได้ เขาค่อยๆเปิดครับ แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมดูอยู่ห่างๆก็ งง เหมือนกันแฮะ!!

หลักการก็คล้ายเปิดขวดแป๊บซี่ล่ะครับน้าถ้าเปิดพรวดเลยมันก็กระฉูด ถ้าค่อยๆเปิดให้แรงดันก๊าซมันออกมาก่อนค่อยเปิดออกมันก็ไม่มีไร

MUNIC
30-08-2011, 22:08
ถ้าคนที่รู้หลักเค้าเปิดได้ครับ จะมีเสียง ฟู่ๆๆๆๆ เล็กน้อย พอแรงดันหมดก็เปิดสุดได้

อาศัยความชำนาญ แต่กว่าจะได้ก็ต้องเคยอาบน้ำร้อนกันมาบ้างละ

pao116
31-08-2011, 18:50
เอาเป็นว่าปลอดภัยไว้ก่อน ใจเย็นๆ ให้อุณหภูมิมันลงหน่อนแล้วค่อยเปิดดูกันละกานนนน เผื่อฝามันเสียช่องระบายมันพัง ซีลยางมันเจ้ง เซฟตี้เฟิร์สจ้า หรือถ้าใจร้อนจริงๆ ก็หาผ้าสักผืนหุ้มมือแล้วซัดเลยจ่ะ