PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : อยากเอา 4d cng ไปติด lpg เพิ่ม เครียดนะเนี่ย!! ขอคำแนะนำหน่อยครับ

bhuriwaj
06-08-2011, 02:27
ตอนนี้ใช้ 4D CNG อยู่ครับแต่มีปัญหาเรื่องเติมแก๊สมากโดยเฉพาะเวลาออกต่างจังหวัด เจอกระทู้น้า Semiblack ติด LPG เพิ่มเลยลองหาข้อมูลดู ยังไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ เลยอยากขอความเห็นเพิ่มเติมอ่ะครับเรื่องเชื้อเพลิง 3 ระบบ ไอ้ครั้นจะไปถอด CNG ติด LPG ก็ยังทำใจไม่ได้เพราะเพิ่งซื้อมาได้แค่ 3 เดือนเอง

mawin34
06-08-2011, 11:59
เข้าใจเลยครับ ... แต่ด้วยความที่ผมเคยใช้รถเก๋งและติดแก๊ส lpg มาก่อน และศึกษาเพิ่มเติมเลยรู้ถึงปัญหาต่าง ๆ
ดังนั้น จึงตัดสินใจออก triton plus 2.4 ออกมาเมื่อ 16 ก.ค.54 พอเข้าไปเช็คระยะ 1 พันโล ผมสั่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรองด้วย
มาวันที่ 5 ส.ค.54 จึงเอาน้องเหมียวที่น่ารักไปยัดแก๊ส lpg มาครับ ตามกระทู้นี้ http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=32210&p=537524
หากถามว่าไม่กลัวเรื่องประกันเครื่องหมดหร๋อ ... ตอบเลยว่าไม่กลัวครับเพราะว่าทำใจรับได้ครับ lpg ไม่ทำให้เครืองพังครับ (จากประสบการณ์ที่ผ่านมาและความคิดผมนะ)
เครื่องสมัยนี้มีเทคโนโลยีที่ค่อนข้างดีเลยทีเดียว ... ยิ่งรถใหม่ๆไปติดแก๊สแล้ว (ความคิดผมอีกนะครับ) ผมว่ายิ่งดีกว่ารถที่ใช้งานมานานๆแล้วเอาไปติดแก๊สเสียอีก
ทำไมหร๋อครับ ผมคิดว่าเครื่องและกล่อง มันจะได้คุ้นเคย และชินไปเลย ตั้งแต่ตอนแรกๆเลย ไม่ต้องมาปรับไรเพิ่มเติมมาก

pao116
06-08-2011, 18:53
ระวังให้มากๆนะครับ เป็นห่วงครับ พ่วงระเบิดเพิ่มอีก 1 ลูกทีเดียวเชียว
อย่าลืมเพิ่มการตรวจเช็คในห้องเครื่องและอุปกรณ์ส่วนควบ เป็นพิเศษ
และการเปลี่ยนถ่ายของเหลวเป็นพิเศษด้วยคราวนี้ทั้งร้อนทั้งแห้งเลยนะครับ

ปล.เคยเห็น 3 ระบบ ในตู้ขาว ตอนแรกเจอยัง งงๆ อันตรายนะครับ