PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องไฟซีนอนตรับ

NCO
07-08-2011, 00:22
คือว่ารถผมไปเปลี่ยนหลอดไฟหน้าใหม่มาครับเป็นหลอดซีนอนครับ แล้วเวลาตอนเราเปิดไฟหน้าไฟมันจะค่อยๆๆสว่างขึ้นครับใช้เวลาแป๊ปเดียวครับ ผมเลยอยากจะถามว่าการใช้หลอดซีนอนมันเป็นอย่างของผมหรือป่าว แล้วมันปรกติไหมครับน้าๆๆ :89: :89:

bigben
07-08-2011, 00:46
ปรกติครับผม ติดมาเท่าไหร่ครับ

man-0731
07-08-2011, 01:00
+1 คับ เป็นเรื่องปกติคับ ของผมชื้อมา 2,200 ติดตั้งเองคร๊าบผม..........

LuftWaffe
07-08-2011, 01:07
ซีนอลเป็นเช่นนั้นครับน้า

Tonmai
07-08-2011, 09:54
โคมเดิม Triton ใส่หลอด Xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ

man-0731
07-08-2011, 10:05
โคมเดิม Triton ใส่หลอด Xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ

ค่า k ไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ใช้กี่ k ก็ได้ ของผมไฟหน้า 12000k
ไฟตัดหมอก 15000k แจ่มมากๆ เลยคับ

Yo GLV
10-08-2011, 12:49
โคมเดิม triton ใส่หลอด xenon ได้เยอะสุดกี่ k ครับ

ไม่เกี่ยวกับ k ครับ แต่ใส่มากไป ก้อมองทางไม่รู้เรื่องครับ

ใส่ซัก ไม่เกิน 6000k ดีที่สุดครับ

Poonploy
10-08-2011, 23:12
ค่า k ไม่น่าจะเกี่ยวนะคับ ใช้กี่ k ก็ได้ ของผมไฟหน้า 12000k
ไฟตัดหมอก 15000k แจ่มมากๆ เลยคับ

ทั้งไฟหน้า ทั้งไฟตัดหมอก คงจะสว่างมากเลยใช่มั้ยครับ

นึกถึงรถเตี้ยๆ มอเตอร์ไซค์ คนใช้ถนนทั่วไปบ้างก็ดีครับ เราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว

เดี๋ยวคนเค้าจะสรรเสริญเอาง่ายๆครับ

man-0731
11-08-2011, 00:56
ทั้งไฟหน้า ทั้งไฟตัดหมอก คงจะสว่างมากเลยใช่มั้ยครับ

นึกถึงรถเตี้ยๆ มอเตอร์ไซค์ คนใช้ถนนทั่วไปบ้างก็ดีครับ เราไม่ได้ใช้ถนนคนเดียว

เดี๋ยวคนเค้าจะสรรเสริญเอาง่ายๆครับ
อืม................................เหมือนผมผิดยังไงก็ไม่รู้นะ !!!

กรุงเก่า
11-08-2011, 12:31
:27 2:ใจร่มๆคร๊าบบบบบ..อิๆๆๆๆ
ด้วยความเคารพครับ..:102:

man-0731
11-08-2011, 16:54
เฮ้อ.....ผมไม่ได้คิดอารายหรอกคับ ถ้าผมทำไรผิดก็ต้องขอโทษมาไว้นะที่นี้ด้วย ผมถือว่าเป็นการว่ากล่าวตักเตือนจากพี่ๆ น้องๆ คับ
(เราครอบครัวเดียวกัน) ไม่ซีเรียสคร๊าบ

o-por
11-08-2011, 18:51
ผมก็อยากติดนะไฟซีนอล เนี่ย เพราะไฟเดิมมันรู้สึกไม่สว่างเท่าที่ควร ทั้งที่ผมไม่ได้ติดฟิล์มบานหน้านะ แต่จะตั้งไฟยังไงไมให้ไปแยงตาเพื่อนร่วมทางน่ะครับ เพราะผมเองก็โดนสาดใส่ตาประจำ มึนไปเลย แล้วก็สรรเสริญตามไป

Nuk_Black-Triton
12-08-2011, 01:13
คือ โคมเดิมไทรทัน มันฟุ้งง่ะ ใส่มากกว่า 4300 K ก็รู้สึกได้ ว่ามันกระจาย และแยงตา

ส่วนตัวผมไม่ได้ขับไทรทัน ผมก็ใส่ครับ ผมใส่ 8000 K แต่โคมมันออกแบบมาแล้วสำหรับ Xenon

ผลที่ได้ คือแสงพุ่งดี และฟุ้งน้อยกว่า (ไม่ใช่ไม่ฟุ้งนะ)

แนะนำ แบบเดิมๆ ก็หาโคม Pajero มาใส่ครับ จะดีขึ้นมาก

หรือไม่ก็ หาร้านทำให้แสงมันไม่ฟุ้ง (ดัดแปลงโคม) ดีกว่าครับ

ไฟ Xenon ดีครับ ถ้าไม่ดี ผู้ผลิต จะไม่ใส่มาให้ในรถระดับสูงหรอกครับ แต่การควบคุมลำแสง และค่าความสว่าง ควรเลือกใช้ ให้เหมาะสมครับ

Sinplug
14-08-2011, 11:36
เปลี่ยนค่า k เถอะครับ มันสูงไป 1.เห็นใจเพื่อนร่วมทางบ้าง 2.อย่าเห็นแก่ตัว 3.โคมไฟจะเหลืองเร็ว เข้าใจนะครับว่าแจ่ม สำหรับคุณ แต่เพื่อนร่วมทางเขาอันตราย..

yutthasin
15-08-2011, 09:18
ซีนอล กับ ฝน ไม่ค่อยถูกกันนะครับ ระวังจะไปไม่เป็น

samapong2003
15-08-2011, 15:54
ขออนุญาติแนะนำนะครับ
-ค่าkของหลอดซีนอน จะเป็นค่าอุณหภูมิสีของแสงช่วง 4300k จะมีสีอมเหลืองเล็กน้อย พอเหมาะเวลาฝนตก หรือ เจอกับทางลาดยาง จะยังมองเห็นได้
แต่ถ้าค่าของสีสูงกว่ามากนั้น จะเป็นสีขาว ขาวมาก และอมฟ้าในค่า k ที่สูงสุด ได้สีสวยแต่ข้อเสียคือมองไม่เห็นในถนนลาดยาง(ถนนดำ) และเวลาฝนตกสีของแสงจะถูกกลืนหาย
และซีนอนที่ติดมากับตัวรถในรุ่นท็อปๆ ที่โรงงานติดมากับตัวรถ ทั้งหลายก็ใช้ค่าk ที่4300k เช่นกัน ส่วนตัวผมก็เลือกใช้ 4300k 35w กินไฟน้อยกว่าหลอดเดิม
-ติดซีนอนในโคมหลอดธรรมดา แสงจะกระจายตัวมากจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตาของรถที่ขับสวนมา แนะนำให้ใช้โคมที่มีแผ่นกั้นแสง เช่นในโคมของโปรเจ็คเตอร์ จะมีแผ่นกันแสง
แสงขอบด้านบนจะถูกกั้น ไว้เป็นจะเห็นแนวแสงอย่าชัดเจน ติดตั้งเสร็จลองยืนหน้ารถห่างสัก 5 เมตร แนวแสงขอบบนจะตัดกลางลำตัวอย่างชัดเจน เราเพียงปรับความสูงต่ำของแสงอย่าให้สูงเกินครับ
ให้แสงขอบบนตัดที่ระยะ 40 - 50 เมตร ก็พอ เพื่อนสมาชิกลองหาโคมตัวดังกว่าดูแล้วมองเข้าไปในตัวโคมด้านที่เอาหลอดใส่ จะเห็นแผ่นกั้นแสงอย่างชัดเจนครับ
-เพื่อนสมาชิกครับ โดยส่วนตัวที่ตัดสินใจเลือกเอาโคมของปาเจโร่ ที่เป็นโปรเจ็คเตอร์มา ก็ด้วยเหตุผลดังกล่าวในข้างต้น และในตัวท็อปของปาเจโร่เองก็ใชหลอดซีนอนในโคมโปรเจ็คเตอร์เช่นกัน
แต่จะมีแผ่นกั้นแสงถึงสองแผ่น ซึ่งมากกว่าในโคมโปรเจ็คตเตอร์ในตัวธรรมดา แต่ราคาสูงกว่าอีกเท่าตัวเพราะจะมีบาลาสและหลอดติดมาด้วย โคมโปรเจ็คเตอร์ซีนอนในตัวปาเจโร่ท็อปตัวละกว่าสองหมื่น

ครับเรื่องขอการตัดสินใจใช้ซีนอน มีโอกาสโดนเจ้าหน้าที่เรียกตรวจและจับในข้อหาดัดแปลง ทำให้แสงเกิดการรบกวนกับเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าเราเลือกใช้ในตัวที่ผลิตมากับโรงงาน
ก็พอจะอ้างได้ว่า เราก็ซื้อมาจากบริษัทเลย ไม่ได้ทำการดัดแปลง และแสงก็ไม่ได้รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ขอบคุณครับ ทั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมแต่เพียงผู้เดียว การตัดสินใจ ใช้หรือไม่ใช้ ท่านเป็นผู้ตัดสินใจเลือกเอาครับ ขอให้สนุกกับไทรทันครับ

Sinplug
19-08-2011, 16:08
ขออนุญาติแนะนำนะครับ
-ค่าkของหลอดซีนอน จะเป็นค่าอุณหภูมิสีของแสงช่วง 4300k จะมีสีอมเหลืองเล็กน้อย พอเหมาะเวลาฝนตก หรือ เจอกับทางลาดยาง จะยังมองเห็นได้
แต่ถ้าค่าของสีสูงกว่ามากนั้น จะเป็นสีขาว ขาวมาก และอมฟ้าในค่า k ที่สูงสุด ได้สีสวยแต่ข้อเสียคือมองไม่เห็นในถนนลาดยาง(ถนนดำ) และเวลาฝนตกสีของแสงจะถูกกลืนหาย
และซีนอนที่ติดมากับตัวรถในรุ่นท็อปๆ ที่โรงงานติดมากับตัวรถ ทั้งหลายก็ใช้ค่าk ที่4300k เช่นกัน ส่วนตัวผมก็เลือกใช้ 4300k 35w กินไฟน้อยกว่าหลอดเดิม
-ติดซีนอนในโคมหลอดธรรมดา แสงจะกระจายตัวมากจนเกินไป ทำให้รบกวนสายตาของรถที่ขับสวนมา แนะนำให้ใช้โคมที่มีแผ่นกั้นแสง เช่นในโคมของโปรเจ็คเตอร์ จะมีแผ่นกันแสง
แสงขอบด้านบนจะถูกกั้น ไว้เป็นจะเห็นแนวแสงอย่าชัดเจน ติดตั้งเสร็จลองยืนหน้ารถห่างสัก 5 เมตร แนวแสงขอบบนจะตัดกลางลำตัวอย่างชัดเจน เราเพียงปรับความสูงต่ำของแสงอย่าให้สูงเกินครับ
ให้แสงขอบบนตัดที่ระยะ 40 - 50 เมตร ก็พอ เพื่อนสมาชิกลองหาโคมตัวดังกว่าดูแล้วมองเข้าไปในตัวโคมด้านที่เอาหลอดใส่ จะเห็นแผ่นกั้นแสงอย่างชัดเจนครับ
-เพื่อนสมาชิกครับ โดยส่วนตัวที่ตัดสินใจเลือกเอาโคมของปาเจโร่ ที่เป็นโปรเจ็คเตอร์มา ก็ด้วยเหตุผลดังกล่าวในข้างต้น และในตัวท็อปของปาเจโร่เองก็ใชหลอดซีนอนในโคมโปรเจ็คเตอร์เช่นกัน
แต่จะมีแผ่นกั้นแสงถึงสองแผ่น ซึ่งมากกว่าในโคมโปรเจ็คตเตอร์ในตัวธรรมดา แต่ราคาสูงกว่าอีกเท่าตัวเพราะจะมีบาลาสและหลอดติดมาด้วย โคมโปรเจ็คเตอร์ซีนอนในตัวปาเจโร่ท็อปตัวละกว่าสองหมื่น

ครับเรื่องขอการตัดสินใจใช้ซีนอน มีโอกาสโดนเจ้าหน้าที่เรียกตรวจและจับในข้อหาดัดแปลง ทำให้แสงเกิดการรบกวนกับเพื่อนร่วมทาง แต่ถ้าเราเลือกใช้ในตัวที่ผลิตมากับโรงงาน
ก็พอจะอ้างได้ว่า เราก็ซื้อมาจากบริษัทเลย ไม่ได้ทำการดัดแปลง และแสงก็ไม่ได้รบกวนเพื่อนร่วมทาง

ขอบคุณครับ ทั้งนี้เป็นเพียงความคิดเห็นของผมแต่เพียงผู้เดียว การตัดสินใจ ใช้หรือไม่ใช้ ท่านเป็นผู้ตัดสินใจเลือกเอาครับ ขอให้สนุกกับไทรทันครับ
สนับสนุน ครับ