PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : แชร์ประสบการณ์ triton plus 4 door CNG

Audy423
09-08-2011, 01:13
หลังจากที่ ทำใจเอาน้อง vigo 4 door auto 3.0 กระบะบ้าพลังไปเปลี่ยนเป็น triton plus 4 door CNG เนื่องจากทนค่าน้ำมันไม่ไหวเดือนๆ นึง 12000 บาท (ขับประมาณ 150-200 โล ต่อวัน ) หลังจากที่ได้เจ้าเหมียวดม CNG มานั้น แรกๆ ก็รู้สึกว่าทำใจไม่ได้กับเรื่องความบ้าพลัง กลายเป็นคนใจเย็นไปเลยครับ ช่วงเกียร์ 1-2 ยิ่งทำใจครับ ไม่ต้องไปแข่งไม่ต้องไปไล่ใครเลย เหนื่อย แต่ก็แลกมาด้วยครับประหยัด
หลังจากออกมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์ ผลลองขับ กทม-หัวหิน เที่ยวบ้างตามทาง ไป-กลับ ประมาณ 300 กว่าบาท จากที่เคยขับประมาณ 1200 บาท และ ขับจาก กทม ไปวิเชียรบุรี เติม CNG ไป 3 รอบ กับ น้ำมันประมาณ 30 โล ไปกลับไม่น่าเกิน 450 บาท ผมว่าความอืดที่แลกมาด้วยความประหยัดก็คุ้มค่า ส่วนตัวผมลองวิ่งยาวๆ 1 ถัง เติมประมาณ 140-150 บาท วิ่งได้ประมาณ 190 กว่าโล
อนึ่งผมว่า CNG ทำให้ผมเป็นคนที่วางแผนการเดินทางมากขึ้น จะเดินทางไปไหนผมต้องศึกษาเส้นทาง ก่อนว่าเส้นทางไหนใช้ CNG หรือว่า ใช้ น้ำมัน
สรุปแล้ว ถือว่า ok นะครับสำหรับผม วิ่งทางเรียบเยอะ ยังไม่ได้ลองเที่ยวเขา เข้าป่า ยังไงถ้าผมได้ลองแล้วจะมา แชร์ประสบการณ์ให้ น้าๆ อีกนะครับ

hardrock
11-08-2011, 23:47
ผมกับน้าเหมือนกันเลยครับ

blackdragonAYA
12-08-2011, 15:54
ผมยังรอรถอยู่เลยครับ ยังไม่ได้

มีแต่ประสบการณ์การรอ................

เคเหมืองใหม่
12-08-2011, 20:06
ขอความรู้หน่อยครับ พอดีวันนี้ผมเข้าเติมcngสถานีหลักถนนเพชรเกษม จ.ราชบุรี ขาออก ต่อแถวรออยู่ประมาณ15นาทีถึงคิว พอเด็กปั๊มหยิบหัวจ่ายใส่ปรากฏว่าใส่ไม่ได้(รถผม4dพลัสcng ป้ายแดง) พร้อมกับบอกว่าวาล์วหัวรับรถพี่มันใส่ไม่ได้ พร้อมกับบอกให้ไปรอตู้จ่ายอื่น ซึ่งต้องรอนานขึ้นและไปแทรกคิวคนอื่นอีก ยังดีที่ตู้อื่นใส่ได้ จึงได้เติม ผมจึงถามพนักงานว่าทำไมตู้โน้นใส่ไม่ได้ ทั้งๆเห็นรถเก๋งเชฟ รถอัลติส และรถตู้เติมได้ เค้าตอบกำปั้นทุบดินว่าขนาดมันไม่เท่ากันหัวตู้ที่เติมไม่ได้มันของยุโรปรุ่นใหม่กว่า ผมงงมาก(ทั้งๆรถเราก้อป้ายแดง) ว่าทำไมเค้าไม่ทำให้เป็นขนาดมาตรฐานเหมือนกันหมด วันดีคืนดีเราไปเตินสถานีที่ไม่เคยเติมมาก่อน รอคิวแล้วเจอแบบนี้อีกจะทำไง ขอถาม พี่ๆ น้าๆ ที่มีความรู้หน่อยครับว่าหัวจ่ายมันมีกี่ขนาดกันแน่ ขอบคุณครับ

hardrock
12-08-2011, 23:00
ผมออกมา2อาทิตย์แล้วครับ ไป กทม. ไป ปราจีน. มา แล้วผมอยู่โคราช เติมมาหลายปัมพอสมควรแล้ว ไม่เคยเจอว่าเติมไม่ได้

ผมว่าหัวจ่ายปัมนั้นไม่ดีมากว่าครับ เพราะรถเรามันยังใหม่หรือปล่าวเลยใส่ไม่ได้ ผมว่าเป็นที่หัวจ่ายปัมเค้ามากกว่าครับ ความคิดผมคนเด๋วน่ะครับ

รถผมก้อป้ายแดง

Audy423
13-08-2011, 00:16
ดติมได้ทุกปั้มครับ confirm ผมเติมมาหลายปั้มและ ยิ่งถ้าแถว พระราม 2 ยิงยาวหัวหิน ผมว่ารถผมดมมาทุกปั้มแล้วครับ มะมีปัญหา ขนาดแถว ศรีเทพ ยังไม่มีปัญหาเลยครับ

pao116
29-08-2011, 21:12
ขอความรู้หน่อยครับ พอดีวันนี้ผมเข้าเติมcngสถานีหลักถนนเพชรเกษม จ.ราชบุรี ขาออก ต่อแถวรออยู่ประมาณ15นาทีถึงคิว พอเด็กปั๊มหยิบหัวจ่ายใส่ปรากฏว่าใส่ไม่ได้(รถผม4dพลัสcng ป้ายแดง) พร้อมกับบอกว่าวาล์วหัวรับรถพี่มันใส่ไม่ได้ พร้อมกับบอกให้ไปรอตู้จ่ายอื่น ซึ่งต้องรอนานขึ้นและไปแทรกคิวคนอื่นอีก ยังดีที่ตู้อื่นใส่ได้ จึงได้เติม ผมจึงถามพนักงานว่าทำไมตู้โน้นใส่ไม่ได้ ทั้งๆเห็นรถเก๋งเชฟ รถอัลติส และรถตู้เติมได้ เค้าตอบกำปั้นทุบดินว่าขนาดมันไม่เท่ากันหัวตู้ที่เติมไม่ได้มันของยุโรปรุ่นใหม่กว่า ผมงงมาก(ทั้งๆรถเราก้อป้ายแดง) ว่าทำไมเค้าไม่ทำให้เป็นขนาดมาตรฐานเหมือนกันหมด วันดีคืนดีเราไปเตินสถานีที่ไม่เคยเติมมาก่อน รอคิวแล้วเจอแบบนี้อีกจะทำไง ขอถาม พี่ๆ น้าๆ ที่มีความรู้หน่อยครับว่าหัวจ่ายมันมีกี่ขนาดกันแน่ ขอบคุณครับเคยเจอครับ ที่ว่าใส่ไม่ได้ ลูกยางตรงหัวจ่ายของมันหลุดหรือเปล่า เคยเห็นเค้าแงะอันใหม่มาใส่ก็เติมได้ครับ บางที่พนักงานเติมก๊าซมันบ้าพลัง ยังไม่ทันบิดล็อคให้เข้าที่ ก็บอกเติมไม่ได้ ข้อสังเกตุเฉยๆนะครับน้า