PDA

แสดงเวอร์ชันเต็ม : สอบถามเรื่องโช๊คกันสะบัดครับ

Big_Phuket
12-08-2011, 00:21
ผมใช้ Plus 4 Drs 2011 ครับ
ล้อเล็บเหยี่ยว ยาง 265/70/16 ครับ ความสูงเดิมๆ ครับ
คือมีปัญหาว่า รถผมพวงมาลัยมันสะบัดเยอะอ่ะครับ ไม่นิ่งเอาเสียเลย
เช็คยาง ลมยาง แม็คที่ใส่ โช๊คแล้ว ทุกอย่างปกติครับ
ตอนนี้ไม่กล้าขับเกิน 120 ครับ เวลาลงหลุมถนนพรุนๆ แล้วน่ากลัวครับ กลัวจะเอาไม่อยู่
ลองขับของเพื่อนเกียร์ธรรมดา Plus เหมือนกัน แต่ Cab ใส่ยางเท่ากัน แม็คเดิมติดรถ ลมยางเท่ากัน
มันนิ่งกว่ากันเยอะครับ ถ้าผมจะใส่กันสะบัดสักตัว มันจะช่วยได้มั๊ยครับ ข้อดี ข้อเสีย มีไรมั่งครับน้าๆ

ขอบคุณครับผม

AKNet
12-08-2011, 14:31
น้าบิ๊กเปลี่ยนโช๊คเป็นของเทอิ่นแล้วไม่ใช่เหรอ แล้วเจ้าเล็บเหยี่ยวของน้าบิ๊กมีการกลึงแก้ไขตรงจุดไหนผมจำไม่ได้ และมีการใส่ฮับริงด้วยใช่มั้ย ถ้าให้ชัวร์นะน้าบิ๊ก น้าลองเอาแม็กติดรถมาลองใส่แล้วลองขับดูเอาฮับริงออก แล้วลองวิเคราะห์ดู ถ้าใส่แม็กเดิมๆยางขนาดติดรถแล้วยังสั่น ก็ลองเช็ค0ล้อ ถ้า0ล้อโอเคก็ช่วงล่างที่น้าบิ๊กเปลี่ยนมาละครับ เห็นว่าเทอิ้นตัวนี้ปรับแข็งอ่อนได้ ก็ลองปรับระดับความแข็งอ่อนดูก่อนครับ กันสะบัดหน้ามันเหมาะสำหรับรถยางใหญ่ๆ มากกว่า

aj anucha
12-08-2011, 20:49
ท้ายมันแข็งเกินหรอน้า บางทีแข็งไปเจอถนนแบบคลื่นเยอะๆก็กระดอนครับ แต่ถ้าทางเรียบๆหรือเข้าโค้งแรงๆแล้วหนึบดีครับ
ของผมเองดันแหนบหลังลง 1.5 นิ้ว โช้คก็ winner ปรับ 9 ระดับ แกน 20 มิล ทำมาทีแรกวิ่งหนึบๆเลยครับ ปรับที่เบอร์ 1 แต่พอเจอคลื่นถนนลึกๆสั้นๆนี่ ท้ายกระแทกปั๊กเลยน้า กระดอนมาก..
ท้ายรถโดนแรงแล้วท้ายส่ายไปมาเลยครับ

เลยแก้โดยการดัดแหนบบรรทุกปลายหัว-ท้าย ไม่ให้มันค้ำแหนบชุดบนอ่ะน้า
พอมาวิ่งโอเคเลย นิ่มขึ้น ..ไม่กระดอนแล้ว ลองเข้าโค้งแรงๆท้ายออกนิดหน่อยครับ เลยปรับโช้คไปที่เบอร์ 3 ตอนนี้โอเคเลยน้า
ซิ่งได้ นั่งก็สบายไม่แข็งจนโอเวอร์ครับ

kai triton 2009.com
14-08-2011, 20:45
ท้ายมันแข็งเกินหรอน้า บางทีแข็งไปเจอถนนแบบคลื่นเยอะๆก็กระดอนครับ แต่ถ้าทางเรียบๆหรือเข้าโค้งแรงๆแล้วหนึบดีครับ
ของผมเองดันแหนบหลังลง 1.5 นิ้ว โช้คก็ winner ปรับ 9 ระดับ แกน 20 มิล ทำมาทีแรกวิ่งหนึบๆเลยครับ ปรับที่เบอร์ 1 แต่พอเจอคลื่นถนนลึกๆสั้นๆนี่ ท้ายกระแทกปั๊กเลยน้า กระดอนมาก..
ท้ายรถโดนแรงแล้วท้ายส่ายไปมาเลยครับ

เลยแก้โดยการดัดแหนบบรรทุกปลายหัว-ท้าย ไม่ให้มันค้ำแหนบชุดบนอ่ะน้า
พอมาวิ่งโอเคเลย นิ่มขึ้น ..ไม่กระดอนแล้ว ลองเข้าโค้งแรงๆท้ายออกนิดหน่อยครับ เลยปรับโช้คไปที่เบอร์ 3 ตอนนี้โอเคเลยน้า
ซิ่งได้ นั่งก็สบายไม่แข็งจนโอเวอร์ครับ
อาจานเล้งย้ายจากประธานน้ำดันกับเครื่องยนต์มาอยู่ช่วงล่างแล้ว

Big_Phuket
16-08-2011, 03:29
น้าบิ๊กเปลี่ยนโช๊คเป็นของเทอิ่นแล้วไม่ใช่เหรอ แล้วเจ้าเล็บเหยี่ยวของน้าบิ๊กมีการกลึงแก้ไขตรงจุดไหนผมจำไม่ได้ และมีการใส่ฮับริงด้วยใช่มั้ย ถ้าให้ชัวร์นะน้าบิ๊ก น้าลองเอาแม็กติดรถมาลองใส่แล้วลองขับดูเอาฮับริงออก แล้วลองวิเคราะห์ดู ถ้าใส่แม็กเดิมๆยางขนาดติดรถแล้วยังสั่น ก็ลองเช็ค0ล้อ ถ้า0ล้อโอเคก็ช่วงล่างที่น้าบิ๊กเปลี่ยนมาละครับ เห็นว่าเทอิ้นตัวนี้ปรับแข็งอ่อนได้ ก็ลองปรับระดับความแข็งอ่อนดูก่อนครับ กันสะบัดหน้ามันเหมาะสำหรับรถยางใหญ่ๆ มากกว่า

ต้องกลับไปเริ่มที่ 0 เลยนะนั่น ^^ / วันหยุดไปลองมาแล้วครับเทอินชุดนี้ 150-160 นิ่งมาก แต่มันจะมีเครียดนิดหน่อย เวลาเจอรอยต่อถนน พวงมาลัยสะบัดนิดๆ ไม่น่าจะเป็นเพราะโช๊ค เพราะก่อนนี้ที่ใช้โช็คเดิมก็เป็น w/c ก็เป็น มาชุดล่าสุดก็เป็นครับ เดี๋ยวลองไปหาล้อเดิมมาใส่ดูก่อนดีกว่า

dsign
16-08-2011, 12:37
...1. หน้ายางกว้างขึ้น พื้นที่สัมผัสมีเยอะ เวลาเจอรอยต่อพื้นถนน จะมีอาการเล็กน้อยจนถึงมาก...

...2.สปริงหน้า แข็งไป ทำให้มีความกระด้างเวลาผ่านผิวถนนที่ไม่เสมอกัน...

...3.โช๊คอัพหน้า แรงดันภายในกระบอกหรือน้ำมัน มีความไม่สมดุลย์กันทั้ง2ข้าง...

...มั่วๆไปครับ ไม่ใช่ผู้รู้เป็นแค่ผู้ใช้ อิอิ...

dsign
16-08-2011, 12:41
...อ้อเรื่องโช๊คกันสะบัดเนี่ย ผมว่ารถใช้งานบ้านๆ อย่าใส่เลยดีกว่า...

...เพราะผมคิดว่ามันเหมาะกับพวกครอส-ออฟ ลุยป่า ฝ่าเนินหิน แบบลุยๆ ชนิดที่ว่าไม่ค่อยเบาๆ กันซะมากกว่าหน่ะครับ...

Big_Phuket
17-08-2011, 00:39
...อ้อเรื่องโช๊คกันสะบัดเนี่ย ผมว่ารถใช้งานบ้านๆ อย่าใส่เลยดีกว่า...

...เพราะผมคิดว่ามันเหมาะกับพวกครอส-ออฟ ลุยป่า ฝ่าเนินหิน แบบลุยๆ ชนิดที่ว่าไม่ค่อยเบาๆ กันซะมากกว่าหน่ะครับ...

ขอบคุณครับน้า ^^